katika episodi ya kumi ya podcast ya ubalozi wa tanzania nchini china itazungumzia kuhusu taarifa zinazozunguka katika mitandao ya kijamii kuhusu fursa za ufadhili wa masomo ya elimu ya juu nchini china hivi karibuni ubalozi umekuwa ukiulizwa na wananchi mbalimbali kutaka kufahamu juu ya ukweli kuhusu uwepo wa scholaship hizo na pia wengine wametaka kujua endapo wakizipata hizo scholarship je wataweza kusafiri kwenda china kuanza masomo mwaka huu nitumie fursa hii kujibia maswali hayo mawili kupitia podcast hii ili umma uweze kupata ufahamu kuhusu swali la kwanza ni kweli kwamba serikali ya china ilitangaza scholarships kupitia china scholarship council na kupitia ministry of commerce kwa ajili ya wanafunzi wa nje kujiunga na vyuo vikuu vya china kuhusu swali la pili kama watakaopata scholarship wataweza kusafiri kwenda china kuanza masomo mwaka huu nadhani swali hili pia linahusu wale ambao hawana scholarship lakini wamepata admishn katika vyuo vya china na watajilipia wenyewe au kulipiwa na wafadhili wengine wakiwemo wazazi wao ndugu zangu niwajulishe kwamba hadi hivi sasa mipaka ya nchi ya china bado imefungwa kwa raia wa kigeni kuingia hatua hii ilichukuliwa tangu mwaka jana mwezi machi ikiwa ni njia ya kudhibiti maambukizi ya ugonjwa wa uviko na kumi na tisa hivyo wanafunzi watakaopata dmissin na scholarship ya kujiunga na vyo vikuu vya china mwaka huu hawataweza kuingia china kwa ajili ya kuanza masomo yao kwa njia ya kawaida ya kwenda darasani badala yake vyo vikuu vimeweka utaratibu wa kutoa mafunzo kwa njia ya mtandao yaani hivyo wanafunzi wapya watatakiwa kutumia njia hiyo kufanya masomo yao utaratibu huo wa masomo utaendelea hadi hapo mipaka ya china itakapofunguliwa kuhusu lini mipaka itafunguliwa hadi sasa mamlaka za china hazijatoa jibu ni lini watafungua ubalozi umeendelea kuulizia kila mara kwa mamlaka za china na wamekuwa wakitujibu kwamba bado wanafanya tathmini ya mwenendo wa ugonjwa wa uviko kui9is duniani mara watakapojiridhisha hali imetengemaa basi watafungua mipaka yao na wataujulisha umma ndugu zangu nitumie fursa hii kuwaelezea wanafunzi wanaopanga kuanza masomo kwa njia ya mtandao changamoto ambazo zipo ambazo ubalozi umezipata kutoka kwa wanafunzi ambao hivi sasa wanafanya masomo kwa njia ya mtandao katika vyo vikuu hapa china changamoto ya kwanza ni tofauti ya masaa kati ya china na tanzania kama inavyofahamika china ipo masaa matano mbele ya masaa ya tanzania kwa hali hiyo inapotokea ratiba ya vipindi vya masomo inaanza saa bl asubuhi saa za china kwa tanzania itakuwa ni saa tisa usiku katika mazingira aina hiyo mwanafunzi itabidi adamke pengine 8 ili kujiandaa na masomo ya sa usiku jambo ambalo ni changamoto kubwa kwa wengi katika kukabiliana na changamoto hiyo baadhi ya vyuo wamesogeza mbele muda wa kuanza masomo ili wanafunzi waliopo nje wasidamke mapema sana vyuo viliyofanya hivyo ni vile ambavyo wanafunzi wake waliopo nje wanatoka katika nchi zenye zinazofanana au zinazotofautiana kidogo vyuo vingine vimeshindwa kufanya hivyo kutokana na ukweli kwamba wanafunzi wao wanatoka katika time zones tofauti tofauti kwa mfano mwanafunzi aliopo tanzania anapolazimika kudamka saa tisa kuanza masomo muda ule ule mwanafunzi aliyoko marekani kwake itakuwa ni saa 2 usiku katika mazingira hayo inakuwa ni vigumu kubalans kati ya saa tisa usiku ya tanzania saa mbili asubuhi ya, ya china saa mbili usiku ya marekani kwa hiyo vyo hivyo vimeamua vibaki na ule muda wao wa kawaida na matokeo yake ni wanafunzi kuendelea kupata changamoto ndugu zangu changamoto ya pili inahusu mitandao baadhi ya wanafunzi wanakabiliwa na changamoto ya gharama kubwa za bando kwa ajili ya kufanya masomo ya siku nzima tunaelewa si kila mtu ana uwezo wa kumudu gharama hizo changamoto nyingine inayohusiana na mtandao ni swala la baadhi ya wanafunzi kuwepo kwenye maeneo ambayo eidha hakuna mtandao au kama upo basi kasi yake ni ndogo sana matokeo yake wanashindwa kumudu kufuatilia masomo yao kwa ufasaha changamoto hii ya mtandao haijapata suluhisho bado pengine itumie fursa hii kutoa ombi au ushauri kwa makampuni ya simu kuanzisha bando maalumu wanayoweza kuiita elimu bando ambayo itakuwa inapatikana kwa gharama nafuu kwa wanafunzi ili mradi watumiaji wakithibitika kuwa ni wanafunzi waliosajiliwa katika vyuo ndani na nje ya nchi basi wanufaike na bando hiyo utaratibu huu unaweza wukatumika chini ya mwamvuli wa na isitoshe wanafunzi hawa ndio wateja wakubwa wa makampuni ya simu siku za baadaye wakimaliza masomo yao kwa hiyo makampuni yatakuwa yanawekeza kwa wateja wao wa baadaye lakini pia nitumie fursa hii kutoa ushauri kwa vyuo vikuu vya nyumbani kuangalia uwezekano wakuwa ruhusu wanafunzi wa tanzania ambao wako nyumbani na wanasoma kwa njia ya mtandao basi watumie maktaba zao au sehemu nyingine za vyuo kama vile kwenye maholi ili waweze kupata huduma za maktaba na huduma za mtandao hata kama ni kwa tozo ndogo hatua hii itawawezesha wanafunzi hao kuendelea na masomo kwa njia ya mtandao katika mazingira rafiki maadamu wanafunzi hawa ni watanzania wenzetu na wakihitimu watashiriki katika ujenzi wa taifa letu si vibaya kufikiria namna ya kuwarahisishia maisha na kuwasaidia kukabiliana na changamoto za kipindi hiki ambazo hawakuzitarajia aidha nitoe rai kwa wanafunzi waliopo kwenye maeneo ambayo yana maktaba za umma wajiunge na maktaba hizo ili waweze kuzitumia kwa ajili ya kujisomea ndugu zangu changamoto ya tatu inayowakabili wanafunzi wanaosoma kwa njia ya mtandao inahusu wanafunzi ambao masomo yao yanahitaji mafunzo kwa vitendo yani practicals. hakuna namna ya kufanya kwa njia ya mtandao kwa baadhi ya fani kama vile udaktari au uhandisi ili kukabiliana changamoto hii baadhi ya vyo vimeweka utaratibu wa kuruhusu wanafunzi waliopo nje ya china wafanye mafunzo kwa vitendo katika nchi walizopo wapo waliofanikiwa kuanza utaratibu huo na wengine bado hawajafanikiwa kwenye changamoto hii nitoe ushauri kwa wale ambao hawajajiunga na vyuo vikuu vya china kwa masomo yanayohitaji mafunzo kwa vitendo kama vile udaktari uhandisi au sayansi watafute vyuo mbadala vya kujiunga navyo ndani ya nchi yetu na kwenye nchi nyingine za nje ambazo hazijafunga mipaka yao huo utakuwa ni uamuzi bora na wenye tija kwa mwanafunzi mwenyewe na kwa taifa letu maana sio busara kupata elimu ya mashaka kwenye maeneo ambayo yanagusa maisha ya watu haifai kuwa na daktari ambaye hajafanya practicals. hawezi kuwa daktari aliyehitimu kikamilifu ndugu zangu nimalize hii kwa kuhakikishia kwamba ubalozi kupitia ofisi ya mwambata elimu utaendelea kufuatilia mwenendo wa fursa za elimu na kutoa taarifa sahihi na kwa wakati kadri itakavyotakiwa wiki ijayo ubalozi utatoa podcast kuzungumzia changamoto inayowakabidi wanafunzi ambao kwa sababu mbalimbali wameshindwa kulipa ada zao katika vyuo vikuu vya china matokeo yake wakakumbana na dhahama ya kusimamishwa masomo na wengine kufutiwa hati zao za ukaazi tutaelezea ni hatua gani zinaweza zikachukuliwa ili kuwaepusha watanzania wenzetu pata dhama ugenini asantene