katika episodi ya 15 podcast ya ubalozi wa tanzania nchini china nitatoa ujumbe maalum kwa watanzania wanaosoma china ambao kwa miaka miwili walishindwa kurejea masomoni kutokana na china kufunga mipaka yake kudhibiti maambukizi ya uviko 19 kama inavyofahamika mipaka imeanza kufunguliwa kwa raia wa kigeni wanaosoma katika vyuo vikuu vya china na hivi sasa baadhi ya wa watanzania wenzetu waliokuwa wamekwama kurudi china wameanza kupokea barua za wito wa kurejea vioni na wengine wameshaanza michakato ya kurejea nitumie fursa hii kutoa rai kwa wanafunzi wote watakaorejea china wafanye mawasiliano na vyuo vyao hususan ofisi za kimataifa yani International Office, kupata maelezo juu ya kanuni na masharti ya ukaazi wanayotakiwa kuyazingatia katika miji yao na katika vyuo vyao tunaotoa msisitizo huu ili watakaporudi wasiingie katika changamoto zinazoweza kuhepukika kwani maisha ya china ya leo ni tofauti kabisa na ilivyokuwa kabla ya mlipuko wa uviko 19 kwa mfano kila mtu anayeishi china hivi sasa anatakiwa kuwa na kitu kinachoitwa health code ambayo anatakiwa aipakue kwenye simu yake na health code hiyo ndiyo inatumika kuruhusu mtu kuingia sehemu mbalimbali za umma ikiwemo ndani ya vyuo mabwenini madukani hospitalini kwenye migahawa na kadhalika bila kuwa na health code hauwezi kuruhusiwa kuingia popote kupata huduma na kila mtu anayeishi china anatakiwa apime uviko 1i9 kila baada ya siku tatu zikipita siku tatu kodi yako haito kuwezesha kupata kibali cha kuingia sehemu yoyote ile ya huduma ndugu zangu mbali ya masharti ya mamlaka za vyuo na miji ya sehemu mtakapokwenda ni ruhusuni nami niweke msisitizo kwa watanzania wote mtakaorejea vyoni fuateni sheria kanuni na taratibu za nchi ya ugenini kila mmoja azingatie na kulishika kikamilifu jambo lililompelekea kuja china ambalo ni kutafuta elimu mkirudi someni kwa bidii na maarifa tunze ni afya zenu hasa mkizingatia kwamba uviko 19 bado upo vile vile epukeni vitendo vingine vinavyoweza kupelekea kupata magonjwa ya kuhatarisha maisha yenu aidha epukeni unywaji wa pombe uliopindukia uvutaji wa bangi utumiaji wa madawa ya kulevya na kujihusisha na vitendo vya wizi na udanganyifu haya ni mambo ambayo kwa uzoefu wetu kwa miaka ya nyuma yamekuwa yakitokea miongoni mwa baadhi ya wanafunzi wachache wa tanzania na yaliwaathiri masomo yao na wengine waliishia kurejeshwa nyumbani na kwa kweli kwa kiasi kikubwa mengi ya haya niliyoyataja yanahepukika endapo mwanafunzi ataishi kwenye hostel za chuo wale wanaopenda kwenda kuishi mitaani kwa kisingizio cha kutafuta unafuu wa gharama mara nyingi wanajikuta wanaingia kwenye matatizo na kwa mazingira ya sasa ya china kule mitaani ikitokea kuna mtu mmoja amekutwa na uviko kumi na tisa basi mtaa mzima unafungwa yani lockdown, kwa siku saba au zaidi kwa kufanya hivyo mwanafunzi anayekaa mtaani hataweza kuenda darasani kuendelea na masomo hivyo ni wasihi sana na kuwashauri wanafunzi wazazi wa wanafunzi au wadhamini wa wanafunzi watambue manufaa ya kuishi hostel katika kipindi hii hiki kwa wanafunzi wetu ndugu wanafunzi tambueni elimu mnayokuja kuifuata ina gharama kubwa na sio mzigo mdogo kwenu au kwa wazazi wenu au kwa wadhamini wenu ni mzigo mkubwa sana wamejinyima ili mweze kupata elimu hivyo ninawasihi sana msiwaangushe tutasikitika sana tukisikia kuwa mwanafunzi amepewa adhabu ya kurudishwa nyumbani kwa sababu hakuzingatia sheria ambazo alipaswa kuzifahamu kabla ndugu zangu jambo lingine ambalo ningependa kuzungumzia leo hii ni kuhusu changamoto ya gharama kubwa ya usafiri wa kwenda china kutokea huko nyumbani hivi sasa bei za tiketi one way, kutoka tanzania kuja china ni kati ya dola za kimarekani 38 hadi 6 wanafunzi wengi wameuelezea ubalozi kwamba hawatoweza kumudu gharama za sasa za usafiri na kweli hizi gharama zipo juu na kwa kweli nyingine zinazidi hata gharama ya kulipa ada ya shule kilio iki tumekifikisha kwa mamlaka mbalimbali mbali za hapa china na huko nyumbani linafai kuwajulisha kwamba shirika la ndege la ya tanzania limefanya uamuzi wa kutoa bei maalum ya punguzo kwa watanzania watakaosafiri na shirika hilo kwenda china kwa madhumuni ya masomo na bei hiyo ni dola za kimarekani 201 na, na bei hiyo itajumuisha gharama za kukaa karantini huko tanzania kabla ya safari na bila shaka itajumuisha gharama za vipimo vya uviko 19 wanafunzi wanachotakiwa kufanya ni kwenda katika ofisi za aa tanzania jijini dar es salam kwa ajili ya kukata tiketi kwa wanafunzi ambao walishaanza masomo watakapokwenda kwenye ofisi za aa tanzania wanatakiwa kuonyesha ushahidi wa kwamba wanayo visa ya china student visa na wanacho kitambulisho cha chuo university id kwa wanafunzi wapya wao watatakiwa kuonyesha visa ya china na barua ya usairi admission letter au cheti cha ruhusu kuingia china certificate of entry to china ndege yaya tanzania ndugu zangu inafanya safari ya kwenda china mara moja kwa wiki na inaondokea dar es salam kila siku ya jumaapili na hapa china inaingilia gwanzuu Majira ya juma usiku jumatatu nitumie fursa hii kuishukuru shirika ya tanzania kwa moyo wao na msaada ambao wameotoa kwa watanzania ambao wanakuja nyumbani wanaondoka nyumbani kwenda china kwa ajili ya masomo kwa kweli huo ni mchango mkubwa sana wa shirika hilo na serikali yetu kwa ujumla kwa watanzania ajili ya kufanikisha kutafuta elimu ndugu zangu jambo lingine ambalo ni muhimu nikalisisitiza yaya tanzania inaingilia katika mji wa gwanzuu au gwanjoo kwa hiyo abiria wale watakaofikia gwanjoo watalazimika kukaa karantini pale gwanjoo kwa siku kumi na baada ya siku kumi kwa wale wanaokwenda wenye miji na majimbo mengine watatakiwa kukata tiketi za kwenda huko kwa usafiri watakaochagua iwe ndege treni au basi ndugu zangu nimalizie kwa kuwatakia wanafunzi wote kila raheri na maandalizi mema ya safari ya kurejea china kwa wale ambao watahitaji ufafanuzi wowote juu ya haya niliyoyasema wanaweza kuwasiliana na ubalozi upitia ofisi ya mwamba taelimu yetu doktar zaianabzoberi ambaye anapatikana katika barua pepe ifuatayo beinz narudiabiigtz asanteni sana kwa kunisikiliza