habari zenu za mchana ninawasalimu kwa jina la jamhuri ya muungano wa tanzania naomba nianze kwa kwa kujumuika nami katika press ya leo wiki hii habari kubwa inayohusiana na china kwa nchi yetu ni ziara ya rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania mweshimiwa samia suluhu hassan kama mlivyosikia kupitia msemaji wa wizara mambo ya nji ya china siku ya alhamisi taeheih7oktoba rais wa jamhuri ya watu wa china mweshimiwa iiin amemwalika rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania mweshimiwa samia suluhu hasan kufanya ziara ya kitaifa nchini china kuanzia tarehe mbili hadi nne novemba mwaka huu ndugu wanahabari mwaliko huu wa rais wetu kufanya ziara nchini china katika kipindi hiki ni ishara kubwa ya uzito wa mahusiano ya kidugu na kihistoria yaliyopo baina ya nchi zetu mbili ambayo yamedumu kwa miaka hamsinane baada ya mataifa ya tanganyika na zanzibar kuungana na kuunda jamhuri ya muungano wa tanzania kabla ya hapo china ilikuwa na mahusiano ya kidiplomasia na iliyokuwa tanganyika ambayo yalianza tarehe9 diema 91 na pia ilikuwa na mahusiano na zanzibar kuanzia tareh1diemba 9 katika kipindi chote hiki nchi zetu mbili zimekuwa na urafiki wa majira yote katika viki na faraja taifa la china kabla alijawa na nguvu kubwa ya kiuchumi kama linavyofahamika hivi sasa ilisaidia sana nchi yetu katika nyanja mbalimbali wazee wetu wa zamani wana kumbukumbu nzuri jinsi china ilivyosaidia nchi yetu katika harakati za ukombozi wa nchi za kusini mwa afrika vilevile wazee wetu wa zamani wana kumbukumbu ya miradi mikubwa ambayo china ilitusaidia kutekeleza kama vile ujenzi wa reli ya tazara ambayo ilikuwa na urefu wa kilomita 18 mradi huu wa tazara ulikuwa ni msaada mkubwa wa kwanza kutolewa na china kwa taifa la nje tena waliutoa wakiwa na wao wana shida na umaskini hadi leo tazara ni mradi unaobeba ishara ya mahusiano kati ya tanzania na china na bara la afrika na china mbali na tazara china ilisaidia nchi yetu katika ujenzi wa miradi mingine mingi yenye lengo la kuifanya nchi yetu ijitegemea na walifanya hivi kwa dhati kabisa kwa mfano katika jitihada za nchi yetu kujitegemea katika uzalishaji wa chakula wachina walituunga mkono wa kutusaidia kuanzisha miradi ya kuzalisha mpunga kule mbarali na ruvuma na ruvu aidha katika jitihada za nchi yetu kukihi mahitaji ya sukari ka sababu sukari ndiyo, ndiyo bidhaa ambayo inatumika kwa wengi na watanzania wa wachina walituunga mkono kwa kutusaidia kujenga kiwanda cha kuzalisha sukari kule mahonda zanzibar pia katika za, jitihada za nchi yetu kuboresha sekta ya kilimo kwa kuihakikishia wakulima wanakuwa na vitendea kazi wachina walituunga mkono katika ujenzi wa kiwanda cha zana za kilimo cha ufi vilevile vile, katika jitihada za nchi yetu za kuboresha sekta ya afya kwa kuhakikisha kwamba tunazalisha madawa yetu mwenyewe hapa ndani ndugu zetu hao wa china walitunga mkono katika ujenzi wa kiwanda cha kuzalisha madawa cha keko na kiwanda cha kuzalisha chanjo kule mabibo vilevile vile, kwa zaidi ya miaka s tangu mwaka 61 hadi sasa wachina wamekuwa wakituletea timu ya madaktari wanaotoa huduma kwa watanzania hususan katika maeneo ya vijijini tanzania bara na zanzibar aidha katika jitihada za nchi yetu kuhakikisha kwamba pamba inayozalishwa ndani ya nchi inapata soko la ndani na kuhakikisha kwamba tunazalisha nguo zetu wenyewe ndugu zetu hawa walituunga mkono katika ujenzi wa kiwanda cha nguo cha urafiki ndugu zangu mifano ipo mingi zaidi niliyohitaji hapa ni michache tu hapa sijazungumzia waliotujengea kiwanda cha sigareti kule zanzibar sijazungumzia ngodi wa makaa ya mawe kiwira uwanja wa, wa, wa michezo kule zanzibar wametusaidia mambo mengi tena bila masharti yoyote ili mradi tu kutujengea uwezo wa kujitegemea ndugu zangu nchi yetu nayo kwa upande wake imelisaidia sana taifa la china katika masuala ya msingi yanayogusa maslahi yao ya moja kwa moja mojawapo ya mambo ambayo tanzania ilifanya ni kuwezesha jamhuri ya watu wa china kutambulika kama mwanachama halali wa umoja wa mataifa kwa kupitisha azimio namba 278 la baraza kuu la umoja wa mataifa katika mkutano uliofanyia tarehhii ni siku ya historia kwa china katika mkutano huo ujumbe wa tanzania uliokuwa unaongozwa na balozi dr salim d sio tu ulifanya kazi kubwa ya kuhakikisha kwamba azimio la jamhuri ya watu wa china kuwa mwanachama araiya umoja mataifa linapita bali pia walifanya kazi kubwa ya kupinga maazimio mengine yalikuwa yataki jamhuri ya watu wa china itambuliwe mweshimiwa salim alikuwa mstari wa mbele katika mijadala ile akitoa hoja za kuitetea china kwa umahiri mkubwa sana rekodi zipo wenye kuhitaji wanaweza wakaziona ndugu zangu tanzania ilifanya hivyo kutokana na msimamo wake wa kupigania haki na usawa na kupinga uonevu dhidi ya wanyonge tanzania iliona sio sawa serikali ya jamhuri ya watu wa china yenye idadi kubwa ya watu kuto katika baraza hilo na nbaadal yake serikali ya watu wachache tena iliyokuwa inaishi uhamishoni kule taiwan ndio inakalia kiti cha china katika umojamataifa a kweli msimamo ambao tanzania ilichukua kulingana na siasa za wakati ule za dunia ulikuwa ni msimamo wa kijasiri sana lakini wenye hatari kubwa kwa yetu kwa sababu nchi zilizokuwa zimesimama kidete kuipinga jamhuri ya watu wa china kuwa mwanachama wa mwanachamawa umojawmataifa zilikuwa ni nchi zenye nguvu kubwa ya kiuchumi na kijeshi na zilikuwa na ushawishi mkubwa hivyo kitendo cha kupi, kupingana na nchi hizo ili kuitetea china ambayo kwa wakati ule tofauti na china ya leo hii hawakuwa na nguvu kubwa ya kiuchumi wala ushawishi mkubwa katika medani za kisiasa za kimataifa kilikuwa ni kitendo cha ujasiri mkubwa ambacho ndugu zetu wa china kamwe hawatokisahau wanatambua waliokuwa marafiki zao katika viki miakia 8n kupitia kitendo kile hiyo ndio sababu ndugu zangu mwaka 219 wakati wa kuadhimisha miaka sabin ya taifa lao mzee wetu balozi dr salim amad salim alitunukiwa nishani ya juu ya urafiki ya taifa la china kwa kutambua mchango wa tanzania katika kuwezesha china kuingia katika umoja mataifa ukiachilia mbali tukio hilo la kihistoria tanzania kupitia ushawishi wake barani afrika hususan chini ya uongozi wa baba wa taifa iliweza kuzishawishi baadhi ya nchi za afrika na nje ya afrika kuunga mkono sera ya china moja ambayo ndio msingi mkuu wa sera ya mambo ya nje ya china aidha tanzania na china zimekuwa zikiungana mkono katika majukwaa mbalimbali ya kimataifa kwenye masuala yenye maslahi kwa kila upande kwa ujumla yapo mambo mengi mengi ambayo nchi zetu mbili zimesaidiana lakini itoshe tu kutaja haya machache hay nimechukua muda kurejea historia hii ili vijana wa kizazi kipya na hata wa kizazi changu ambao hawakubahatika kuisoma historia hii wapate ufahamu wa msingi mzuri wa mahusiano ya mataifa yetu mawili uliojengwa na baba wa taifa hayati mwalimu juis kambarage nyerere na hayati mzee karume upand, na upande wa china hayati mzee mao mazedong na hayati mzee chonlae kwa upande wa china msingi huu ndio unaifanya nchi yetu ipewe kipaumbele na taifa la china katika masuala ya msingi ya mahusiano china inapofikiria afrika nchi ya kwanza inayopewa kipaumbele ni tanzania imekuwa hivyo tangu miaka ya sti hadi sasa ndio maana rais iinpin alivoingia madarakani mwaka lb nchi yake ya kwanza kuitembelea barani afrika ilikuwa ni tanzania na sera mpya ya mahusiano ya china na mataifa ya afrika aliizindulia tanzania na ni katika mwendelezo huo huo wa kuitambua na kuithamini tanzania rais wetu mpendwa mweshimiwa samia suluhu hassan amepewa heshima ya kuwa kiongozi wa kwanza kufanya ziara ya kitaifa nchini china mara tu baada ya kumalizika kwa mkutano wa ishirini wa chama cha kikomunisti cha china ambao pamoja na mambo mengine umetoa mwelekeo wa china katika miaka mitano ijayo na umechagua safu ya viongozi watakaoendesha taifa hili kwa miaka mitano vilevile ziara hiyo itakuwa ya kwanza ya kitaifa kufanyika nchini china tangu china ifunge mipaka yake mwaka juzi 9 ili kudhibiti uviko 1 lakini pia kufanyika kwa ziara hii katika kipindi hiki ni ushahidi wa kwamba china inatambua kuongezeka kwa ushawishi wa tanzania katika medani za kimataifa tangu mweshimia raissamia slu hasan aingie madarakani hakuna ubishi kwamba hivi sasa tanzania ina taswira nzuri kimataifa kutokana na kazi kubwa na nzuri anayoifanya rais wetu ya kuleta mageuzi ya kisiasa na kiuchumi kwa sasa nyota ika upande wetu na china na dunia kwa ujumla inaitizama tanzania kama nchi ya afrika ya kutumainiwa na yenye mwelekeo ndugu habari ziara ya mweshimiwa rais samia sulu hassan inatarajiwa kutoa fursa kwa tanzania na china kubainisha maeneo mapya ya ushirikiano katika nyanja za siasa diplomasia uchumi ulinzi na utamaduni maeneo hayo ni pamoja na ushirikiano katika sayansi na teknolojia ushirikiano katika maendeleo ya miundombinu ushirikiano katika kilimo ushirikiano katika uwekezaji biashara na masoko na kadhalika vilevile vile, katika ziara hiyo nchi zetu mbili zinatarajia kusaini makubaliano itifaki na mikataba ya ushirikiano katika nyanya mbalimbali itoshe tu kusema ziara ya mweshimua raisi ni ziara ya kihistoria inayotarajiwa kuimarisha zaidi mahusiano baina ya nchi zetu mbili na kufungua fursa mpya za ushirikiano kwa nchi zetu mbili na wananchi wake ni ziara itakayokuwa na matokeo wenye manufaa kwa kila upande yani dugu wanahabari ni ruhusuni nimalizie kwa kuelezea kwa uchache manufaa ambayo nchi yetu imeyapata katika miaka ya karibuni kutokana na mahusiano yake na taifala china nikianzia kwenye diplomasia ya uchumi nchi yetu imeendelea kunufaika kwa kupata uwekezaji kutoka china hisasa china ni nchi ya kwanza inayoongoza kwa uwekezaji nchini nahapa napoongelea uwekezaji sizungumzi wale wanaoitwa wekezaji uchwara bali nazungumzia wekezaji makini hadi mwezi oktoba jumla miradi na ya miradi 1 yenye thamani ya wekezaji yenye thamaniya dolaza kimarekanilmesajwat kituo chet a uwekezaji ca na miradi yenye thamani ya dola za dolaza kimarekanilioi ilisajiliwa katiakituo chetu wakizaji, cha uwekezajichamradi hoyote wa ujuma wakezalisa ajra aita wa upande wa biashara china imeendelea kuwa mojawapo ya nchi zinazoongoza kwa biashara na tanzania kipindi cha miaka mitatu mitatuliyopita wa biashara kati ya china na tanzania umekuwa ukiongezeka kwa asilma mwaka jana ujao wa biashara kati ya tanzania na china ulifikia dola za zakimarekani na bidhaa ambazo tumeuza kwa wingi hapa china ni pamoja na bidhaa za kilimo kama vile ufuta korosho kahawa maarage ya soya na mwogo mkavu na bidhaa za baharini ambazo tumeuza ni pamoja na samaki kaa na katharika vilevile tanzania imeuza kwa wingi bidhaa za madini ndugu zangu matumaini yetu kutokana na fursa zinazokwenda kufunguka kutokana na ziara ya mweshimua rais samia sulu hasan wiki ijayo biashara kati ya nchi yetu na china itaongezeka na kua hakika mauzo ya bidhaa zetu za kilimo uvuvi mifugo na madini katika soko la china yataongezeka kwa upande wa misaada nchi yetu imeendelea kuwa mojawapo ya nchi zinazonufaika zaidi na misaada ya china baadhi ya misaada iliyotolewa siku za karibuni ni pamoja na ujenzi wa maktaba ya kisasa kabisa ya chuo kikuu cha daressalam ujenzi wa miradi ya maji kule nguja na pemba ujenzi wa hospitali ya kisasa ya abdulla mzee pemba ujenzi wa kituo cha tiba za moyo cha jakaya kikwete ujenzi wa chuo cha ufundi mkoani kagera ambacho kimekabidhiwa hivi karibuni kwa mweshimia rais eh, mwezi oktoba mwaka huu hii ni baadhi tu ya misaada ambayo imekwenda kugusa maisha ya wananchi wa kawaida moja kwa moja kama ujakutana na msaada wa china shuleni umekutana umekutananao hospitali au nao naomahala pengine kwa upande wa elimu katika miaka miwili iliyopita jumla ya wa watanzania tanzania 1725, walipata fursa za mafunzo ya muda mrefu nchini china na kwa upande wa afya china imeipatia tanzania msaada mbalimbali ikiwemo msaada wa chanjo dhidi ya uviko aidha katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita hospitali za china na tanzania zilizobobea katika tiba za mishipa na ubongo moyo saratani na magonjwa ya watoto zimeanzisha mahusiano yaliyowezesha wananchi kupata tiba za kibingwa wataalamu wataalamu wetu kupata kupata mafunzo uzoefu na na wenzao wa china na hospitali zetu vifaa tiba vilivyosaidia kuokoa maisha ya wananchi wengi kwa upande wa teknolojia za uzalishaji watanzania wengi wamenufaika na teknolojia mbalimbali mbali za uzalishaji kutoka china takwimu tulizonazo barozini katika kipindi cha miaka mitatu watanzania l12 wameagiza mashine zaaina mbalimbali za, mbali mbali za uzalishaji hiyo ndio sababu tuliona busara ya kuanzisha kipindi maalum cha elimu kwa umma Ajili ya kuwafungua macho watanzania wenzetu kufaau uweo watnoljia mbambai husaaaautaifaana auoanz uui utalii wa nje ya nchi hapa china haijaruhusu raia wake a ni lakini tuna matumaini kwamba mara watakapojirithisha kwamba wapo tayari kufungua nchi tanzania itapata idadi kubwa ya watalii kutoka china nasema hivi kwa sababu ya kazi kubwa ambayo imefanyika ya kuitangaza tanzania katika kipindi hiki ikiwa ni pamoja na filamu ya tanzania yatanzania iliyotafsiriwa kwa lugha ya kichina na kuonyeshwa katika vituo viwili vya televisheni za hapa china pamoja na mitandao ya kijamii kadhaa ambayo na wafuasi wengi ndani ya china nadhani ukiachilia huko nyumbani tanzania china n ilikuwa nchi ya pili ambapo filamu hiyo imeonyeshwa katika kituo cha televisheni hadi sasa takumi zinaonyesha watu milioni filamu kwa kushirikiana na, na wadau wa utalii na benki ya ya nmb tupo kuanzisha booking platform hapa china ambayo itakuwa kutangaza za za utalii za tanzania katika soko la bnhytusu utantaztoahi itawezesha watalii kutoka china kuweza kufanya reservations raisi, kwa urahisi kwa ajili ya kutembelea nchi yetu tunaamini mambo yakifunguka hapa ya, ya china na shirika letu la ndege laya tanzania linavyofanya safari zake na linaongeza safari ya pili wiki hii na zitaongezekani mpaka mwisho wa mwaka tutakuwa na safari tatu tutapata idadi ya watalii lakitano ifikapo mwaka na habari wbaimalizie kwa kusema mahusiano ya nchi yetu na china ni mazuri sana mweshimuwa rais samia suluhu hasani ameendelea kuyaimarisha tangu aingie madarakani na ziara yatakayoifanywa wekejayo inakwenda kuyaimarisha zaidi na kufungua fursa mpya kwa wananchi rai yangu kwa wananchi jiandayeni kuchangamkia fursa sina shaka kwamba kupitia ziara ya mweshimuwa rais kila mtu atafaidika uwe mkulima uwe mvuvi uwe mfugaji uwe mchimba madini mdogo au mkubwa uwe mfanyabiashara nyote kuna kitu mtakachopata kutokana na ziara hii kazi ya rais wetu ni kuzifungua hizo fursa na sisi wananchi kazi yetu ni kujipanga na sisi ubalozini kazi yetu itakuwa ni kuwajulisha kwa uwazi fursa hizo ni zipi na mfanyiji kuzipata kwa pamoja tutaweza asanteni sana kumsikiliza na wasalumuni tena kwa jina la jamhuri ya muungano wa tanzania