anasema huyu mwenye kusema bila shaka ni katika watu wema na aliona mbali amemshiba mungu katika kumfahamu anasema katika jambo la ushindi na utukufu akikisha wewe kiumbe ushindi utukufu uwezo nguvu wa mashabaha dhalik hakikisha hili unalijalia kwamba halitoki kwa mtu yoyote mwingine asiyekuwa allah ijal lirabbika kula iz ushindi utukufu rizqi kila kitu kikubwa ambacho unahisi kwamba kufanikiwa kwake mwanadamu kukipata hicho kitu usikitegemeze kwa binadamu usiseme maadamu fulani, fulani, fulani yupo mimi imeshinda maadamu fulani niko naye mimi nimesha sina wasiwasi maadamu fulani yupo mimi barabara yangu yote iko ikoklia maadamu fulani tuko pamoja naye mimi sina wasiwasi tandika ulalemaanausema no, yeah, no, no, usifungamanishe na ushindi wako na mtu wala usifungamanishe na utukufu wowote wa wako izaunafsi na mtu wala usifungamanishe na riski yako na mtu wala kitu chochote kingine sio riski tu kwa sababu mtu kama wewe nayeye pia kumbe anamtegemea nani mwenyezi mungu subhanahu wa taala ndio maana ya maneno ha ijal lirabika kula izzin yastaqiru wa yathbutu ukijalia au kufungamanisha izza kushinda utukufu wa allah ndiye mwenye kutoa ndio mwenye kuruzuku ndio mwenye kusababisha ushindi ndio mwenye kufanyaja yote hayo ukiyanasibisha kwake wa wayathbut ushindi wako nguvu zako riski yako uwezo wako yastaqiru utatulizana pahala ndipo wayathbutu na utakuwa na nguvu akamaliza maneno yake haya anasema faidha tazazta biman yamutu ukitafuta ushindi kwa anayekufa ukatafuta uwezo kwa anayekufa ukatafuta riski kwa anayekufa ukatafuta aina ya kila mafanikio kwa mfu au maiti mtarajiwa faina izaka mayitun hata uo ushindi wako pia nao kumbe ni maiti hata ule uwezo wako kumbe nao pia ni maiti hata nguvu zako pia ni maiti yani ukitafuta nguvu kwa binadamu nguvu zako tayari zishakuwa maiti ukitafuta ushindi kwa mwanadamu ushindi wako ni maiti maanake ni pataim kama alivokufa yule uliomtarajia kukuruzuku kukuneemesha kukushindisha kukutukuza kama ulivomtarajia yule akafa ushindi wako takuwa umekufa nguvu zako zitakuwa zimekufa riski yako nao itakuwa imekufa na mambo yako itakuwa yamekufa ndio maana unaambiwa ijal lirabika kula izika yastaqiru wayathbut ushindi wako mafanikio yako yafungamanishe kwa allah alimwona mmoja katika watu wema bwana mmoja anakwenda kwa gogi anasema yamshi bilkhuyala anakwenda kwa madaha anakwenda kwa kiburi anatembea kwa kunyiona akamnasihi wala tamshi fi lardi maraha sitembee kwa kunyiona katika ardhi hadhihi mishyatu lkhuyala huu ni mwendo wa mutakabirina ambao haufai yule bwana akamtizama akamwambia atadri man ana kwani kwanu wehunijui mimi nane mpaka unajitia unanipa nasaha na saha yule bwana alikuwa mtu mkubwa sasa nataka kumkumbusha yule anayemwambia usitembee hivyo labda hamjui cheo chake manzila yake akamwambia ala tadri man ana hii euyemi nane [SpeakerB] من ان لك أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا الذي نزلت وجريت في مجرى البول مرتين wewe si ni yule mtu aliyepita katika njia zipitazo mikojo mara mbili si ndio yule uliyopita katika njia zinazopita najis mara mbili vipi ni sikujue Thie, yan nakujua ya. ya, na y- yule mwana alihisi ali anata kumpa, kumweleza nini posishen yake katika jamii yeye ana heshima yake kwa si mtu wa kuambiwa maneno yale labda kamsahau namkumbusha namwambia hujui miiniminakujua nani ama mepita katika njia mbili za mikojo mara mbili mmoja kutoka babako ile paip inayopeleka mani inapeleka mikojo pia umepita pale wewe na kwa mamako vile vile katika sehemu hizo hizo ndi umepita sasa uwe nakujua sana nakujua vizuri alimwambia vile make ya ajitambue asli yake ajitambue kwamba hawezi akafikia pahali akakataa haqi alkibru homtu nas kufanya kibri ni kuwadharau watu na baturu lhaq na kuikataa hai sio na kibri sasa binadamu anayejua kwamba mwanadamu mwenzake hana uwezo huwa hampi 100% ya kumtegemea kama vile anavyomtegemea allah جمانا الله قد وعلى الله فليتوكل المتوكلون وعلى الله فليتوكل المؤمنون ولقد نصركم الله ببدر وأنتم أذلة الله سماكم النصروني قد كبرت ببدر نملك وجاتي وعلى الله نجوا يا الله ممتق ماتقم يا الله وام بالشيلوين أو سماوا بشيتنا بانغازي wala wingi wa jeshi lenu wala zile silaha kali kali allah akisema mtashinda mtashinda hata mwe na magombo wengine wana silaha mtashinda kwasababu so, memtegemea allah subhnh tal wmaa ala llah fahuwa hasbuhu yule aliyemtegemea mwenyezi mungu ndo anamtosha wamanyal llah na yule mwenye kumtegemea mungu yjal lahu atamjalia katika mambo yake makhraja matokeo mazuri kwa hiyo tumefundishwa sana suala la kumtegemea allah kwa nini naategemea moja kwa moja kwa sababu allah hana sifa za viumbe sifa za wanadamu na hapa ni pahala muhimu sana ndugu zangu mwenyezi mungu allah ukitaka kumjua laisa kamithlihi shaiun kuna watu wanauliza mata kana allah lini ndo aliokuja mungu alianzia wapi allah la btidaa lah allah hana mwanzo wala la ntihaa lah wala allah hana mwisho umeona hapo kwanza mimi nina mwanzo yule aliyelizamini ana mwanzo na sote tuna mwisho sote hapa tulikuwa na mwanzo wetu sote tunajua kwamba sisi ni watoto wa nani wa adam nbaba yetu wa adam mwanzo wake wulikuwaje inajulikana sasa hivi yupo au hayupo hayupo na wanadamu wote wana mwisho wao lakini yule aliyetumba huwa lmujid ndi aliyetufanya sisi tukawepo lakini hakuna aliyemfanya yeye akawepo hayun kayumun yupo yeye mwenyewe kwadhati yake anasimamia mwenyewe mambo yake na hana mwanzo wala mwisho utasema ah, itakuwaje hana mwanzo ana mwisho ukifikiria hivyo utakuwa unamuwaza na kumfikiria mwenyezi mungu kwamba na nayeye ana sifa za makhluq yeye ni khali la tajri aleihi lazmina allah hakuna wakti unaompitia wala sifa za viumbe hana allah hana hivo jambo zito hili mpaka akili inashindwa kufikiri aliulizwa mmoja katika watu wema waliopita kaifa arafta rabbak wew ulimjuaje mola wako akasema araftu rabbi birabbi walaula rabbi ma araftu rabbi nimemjua mola wangu kupitia huyo huyo mola wangu na kama si yeye mola wangu nisingemjua mola wangu nsingemjua kwa hiyo haulizi mwenyezimngu alikujalini au alianzia wapi la yusal أين الله؟ لأن الذي أين الأين لا أين له؟ أنا سمي يلاي لو يسمى مشى أيني كويبو هوازك أنا أين؟ يلاي لو يسمى مشى وابي الكويبو سوائل تكولزانا علي اليوم بايسو على هواز يي ياكوتو ناولزانا يكوابي أنا يشوابي أنا كاروابي هاي نقد كمان بموهيم السهنا يا توحيد. katika mambo muhimu sana ya aqida ambayo muislamu anapaswa ayajue suala muhimu fakulu ma hatara bibalik U- ulama wa aqida wanatuambia kila kinachopita katika akili yako au moyo wako kumuhusu mungu najua sasahivi hapa tupo tumekaa tunamzungumzia mungu zinakuja fikra na mara yingine utakuta katika qurani kuna baadhi ya vitu vinyewezimungu kavisema kwamba yeye anavyo ukivichunguza vile vitu na mwanadamu pia anavyo mfano nimeumba mbingu kwa mikono yangu ah, kumbe anayo mikono inaweza ikapita ya whbi kataja uso ala kumbe anao uso au wajaa buk akaja mwana wako l kumbe naye anakuja so, vitu kama hivi umpelekea mtu akawa anajenga picha kama, kama kataja mikono alafu unautizama mkono wako wewe alafu unaufikiria na wake kama kataja uso unaufikiria uso wako wewe alafu unamfikiria na nayeye kataja kwenda unajifikiria wenavyo kwenda unamfikiria nayee hapa ni katika bahari kubwa yenye kina kirefu na kama huyukuogelea utazama ndio maana anakukatizia tu anakwambia laisa kamithlihi shaion akullu ma hafara bidhalik fallahu khilafu dhalik kila nipitalo katika akili yako na moyo wako kumuhusu mungu mungu yuko kinyume na hivyo unavyofikiria hata hivyo kufikiria hiyo mikono uso sijikuja sijikwenda sijui vipi allah hayupo hivyo kakuletea we akueleze tu ni picha takribia ya kkurudishia wewe kufahamu lakini usijenge hoja kwamba anafanana na kama usowa fulani au mkono wa fulani au mwidi wa fulani au bali hata usishabihishe usi yule aliyesema hata ukisema ina quluba bani adama baina isbiaini min asabii rrahman yuqalibuha kaifa yasha katika hi hadithi kumetajwa vidole kwamba nyoyo za wanadamu zote ziko katika vidole viwili baina ya vidole vyake allah anazizungusha navotaka utafikiria vidole bali akisema mwenye kutoa vidole vyake akaonesha mfano basi vile vidole vitakaribia kukatwa kwa sababu anamfananisha mwenyezi mungu subhanahu wataala na wanadamu na sifa za makhluqin yani kwa ufupi allah hana sifa zawanadam hana sifa mwenyezi mungu maumbile yake kama ameyataja mwanadamu hayafananyani ha, sisi maumbile yetu ni maumbile aliyoyaumba yeye siyo aliyeumbwa yeye ni muumba alikuwa wapi apikana alikuwepo na hakukuwa na kitu chochote pamoja na allah ndo baadaye akaanza kuumba sasa vitu vingine vikapatikana patikana, patikana nasifa ya wajibu lwujudi li dhatihi yuko tena uweko wake hayun la yamut yuko haii na hafi hatokufa sisi tunakufa sasa nii suala la kumtegemea mwenyezimu asema watawakal ala lhaii aladhi la yamut mtegemee yule ambaye yuko hai hafi unajua unapomtegemea ambaye unajua yuko hai na hakuna wakati atadhofika hakuna wakati ataondoka takuwa umepata nguzo madhubuti nabii ibrahim alipowaonyesha watu mifano wanaabudu nyota na nayekaingia kudini huyu ndo mola wetu eh, jioni nyota zimetoweka so, jamani twendeni tukaabudu ah, mungu hayupo sasa mungu kama hayupo sisi waja wake tukipata shida tuendekwa nani huyu hawezi kuwa mungu siku ya pili ikachomoza mwezi akaambizajama u ni mkubwa kuliko yule kwa io tumwabuduni huyu anaabudu mwezi lakini baada mwezi nao ukaondoka ukapotea sasa joni tuabudu mwezi haupo sasa kama mungu anaondoka tutakwenda wapi siku ya tatu kachokezea choke, jua jua pia ikifika magharibu likazama ibrahim akaambia sikilizeni wajahtu wajhia liladi fatara lsamawati walard mimi naelekeza uso wangu kwa yule aliyeumba mbingu na ardhi hivi viumbe hivi haviwezi kuwa mungu mwenyezi mungu ni yule mmoja ambaye hafi hatuondoke katika hii dunia tumtegemee yeye peke yake وتوكل على الحي الذي لا يموت نقول زانجو من إنني اجعل لربك كل عزك يستقر ويثبت فإذا اعتززت بمن يموت فإن عزك ميت وشدواكو وتكفواكو مغفوزاكو utegemezi kwa yule ambaye hafi ambaye ni mwenyezi mungu natambua kwamba yupo hivi sasa duniani ambaye ni kiumbe unamtegemea wewe fahamu kwamba sikuakifa nguvu yako imepotea yupo mtu ambaye unaona yee mwenye kukusababishia kushinda tambua kwamba yee mwenyewe hawezi kujithibitishia ushindi 0 kwa hiyo ushindi wako ni maiti kama alivyokuwa maiti yule katika masala yenye kutusumbua sana sisi ni masala ya riski kumbe katika dini katika masala ambayo tulipaswa tutulizane sana nayo ni masala ya riski miongoni mwa masala tata kwetu ambayo yana shida ni namna ya mtu kupata riski yake au ni swala zima la kupata riski لكن سؤال أعمال الكواز نمنى من للبضا و... منيما مسؤال لرزق للي... مسؤال رزق زي, زي عبارة عن آية زي القرآن الله خلقكم ثم رزقكم يعني الله هو الذي خلقكم ونزمون بني أليكم بني رجوما بيا سيسي ونا ثم رزقكم كيشا أكاكو رزقوني ثم يميتكم كيش اتقو في شيء ثم يحييكم كيش اتقو في شاني بدرونك وحاي كنا فعل ماضي نبيل نمضارع او مستقبل نبيل خلق رزق يميت يحيي مساله كومبا نمساله يا رزقي ni masala ambayo yameshapita masala ya kupewa uh, ya, ya, ku, ya kuchukuliwa roho na masala ya kufufuliwa kwetu sisi bado yanakuja kwa hiyo mbili zimepita na kupita kwake ni riski na kuumbwa ina sote tuliokuwa hapa katika hii dunia kama vile ambavyo tumeshaumbwa na kuruzukiwa pia tumesharuzukiwa o masalatrisi ni masalatun mahsumatn maksumatun makhtumatun kwanza yameshapigwa muhuri pili yameshamalizwa tatu yameshakatwa kwa hiyo ya yakwenda ya tu katika ile reli yake kwamba yanateleza tu ili yakufikie wewe mwanadamu sasa vipi masala ambayo tayari yameshatungwa yameshawekwa ya yameshafungwa yawe yanamtia mtu wasiwasi mpaka anafikia pahali anamuua mwenzake kwa sababu ya riski masala ambayo tayari yameshadhaminiwa na mwenye kudhamini niwe ambaye hakuna kisichowezekana kwake kila kitu kinawezekana wasiwasi wako wewe nini walimu wetu wa madrasa zamani walikuwa wana visa vingi wakitutolea na hivi visa vina ibra na ni madhukura katika kutubu ahli ahlililmu tumeambiwa katika matajiri duniani walikuwa wane sayidna suleiman na bwana mmoja akiitwa dhul harnain na mwingine akiitwa qarun katika makafiri wakubwa waliokuwa na mali nyingi sana hawa ni katika matajiri wakubwa na namruj wote hawa ni matajiri wakubwa wako waislamu na wako makafiri kwa sababu riski haitizami wala haibagui wanasema nabi suleiman kwa namna mwenyezimungu alipomjahalia kuwa na o, o, mali na ufalme mkubwa alimwambia mwenyezimungu ya rabi angalau nipe mwezi mmoja ni niwape mimi riski vyumbe vyako allah akamwambia suleiman huwezi akawambia ya rabi kama mwezi siwezi basi angalau nipe at least wiki moja niwe nawapa mimi akawambia huwezi akawambia basi kama siwezi siku zote nanipe siku moja tu angalau nitayarishe tayarishe vyakula watu waje wachukue riski zao kwa suleimani umenipa uwezo alhamdulillah alla akawambia huwezi takuomba yarabbasi haya kawalishe sasa utaanza na viumbe vyangu wapi wa hapa katika ncikavu au wakule baharin manawoti wake wanawoti arawa liskisawalikwanani aya qran sa wama min dabatin fi lardi illa la llahi risquha inaseumanenoay katika surat huj yani hakuna kiumbe cocote daba ma yadubu ala waji lard hakuna ki cocote kinacotembeya hata ulemdudu ndommaana yadaani cume chochote anaweza kuwa mwanadamu mnyama na wale wadudu wadogo wadogo wale pia tunaowaona sema illa alallah hii sipohaa sipokuwa wale wote mwenyezimngu wamedhamini riski zao zinatoka kwake sasa wakuu wengi viumbe wangu suleiman zakuwalisha sasa utaanza utaanzanawepi asma ntaanza nawabaharini anasema ataanza na akina papa na nyangumi na nani akapika manyungu na kweli alikuwa na manjungu makubwa makubwa wa whuduri rasiat na watumishi wake suleimani ni majini anawatumisha anavyotaka na upepo anautuma kwa vyakula vingi sana akaamrisha na upepo ufanye kazi kama vile zinavyofanya kazi friza na friji sij vyakula vikaharibika mazingira yale yasiharibu vyakula vikapikwa vikapikwa vikapikwa kachukua vyakula kapeleka baharini sasa kwanza kuwalisha viumbe wa mungu anasema lilikuja samaki sasa unakuja mmoja mmoja msimje lilikuja samaki sema jicho lake kama jambali jicho jicho hilo bado sio mdomo ni jicho suleiman akatupa chakula kile chakula chote cha watu wa baharini chote anasema naye nipe nipe chakula hapa aleaaaaaakaendahebaoinashia kbua chaua hawte alkmbicho lichonipa nuaaao maratau ake haa sema uleima aikndaapemeni kaakasema yarabi nimeshindwa japo hii hadithi utaiona sadiki ukipenda lakini katika kuna mazingatio makubwa kuna mazingatio makubwa hakuna anayewaweza waja wa mungu waruzuhu kuwapa huwa lhaiu ladhi la yamutu yuko hai hafi sasa wewe kumbe matengenezo yak ku- mimi bwana unajua saibu yangu bwana ni fulani ja fulani yeah. mltibilionair anasema minashida gani mi kinyanywa simu tu nkima ntaga milioni ishirini sasa hivy analeta yule akija akifa utalia utafikiri zile pesa zako e lakini nikuwa lazima afya yule na mtu mwenye kukufanyia isani ni mtu mkubwa wanasema leith bnu saadi alikuwa anafanya biashara ya asali alipokuwa anatiananga nanga yake katika bahari na kushusha mitungi ya asali kilikuja kizee kimoja kinataka asali kikaomba kichupa chake kidogo mwenyewe kajanachontiliani huu yule laitkaambia ondoka ah, zako mama ondoka ondoka jamani asali pia mnaninyima kumbe alimwondoa pale anataka kumpa spris akamwambia mfanyagazi wake mfuate mfuate mama ujue nyumbani kwake akamfuata nyumbani kwake akauona mlango wake akasema umeshajua amechukua mtungi mmoja wa asali mpelekee akapelekewa mtungi wa asali yule mama akashtuka akamfuata akamwambia nilikuwa mbele yako na kuomba kidogo umenihima umenifuata huku na mtungi mzima nini siri yake ska sababu wewe umeomba kwa kadri ya uwezo wako na sisi tumetoa kwa kadhri ya uwezo wetu halafu yule bibi akasema h hi, mithlukayamut hivi kweli mtu kama we itakuja siku na we utakufa pia yani mtu wenye kuwajali watu kama hivi itafika wakati na nawao watakuwa hawapo niaminii ndugu zangu nikiwaambia kwamba kuna baadhi ya watu wakifa wakiondoka katika hii dunia familia zaidi ya mia mia tatu zote zinatikisika kutoka nani labda ana kampuni yake amewaajiri watu au yeye mwenyewe ana mkono mrefu wa kuwafikia watu ne, lakini kuna mwisho kuna mwisho a wote uwezoari mahduda وانا اعطيه الرزق الذي اعطيه ايضا وانا اعطيه بعض الرزق الذي اعطيه وَمَا خَلَقْتُ الْجِنَّ وَالْإِنسَ إِلَّا لِيَعْبُدُونَ مَا أُرِيدُ مِنْهُمْ مِنْ رِزْقٍ وَمَا أُرِيدُ أَن يُطِيْمُونَ إِنَّ اللَّهَ هُوَ الرَّزَّاقُ ذُو الْقُوَّةِ الْمَتِينَ هل يكون من kwamba litakuja suala sasa sawa tutakuabudu alafu kula tutapata wapi allah anasema mimi ni juu yangu kukupeni risqi ameshatakafal allah subhanahu wataala razzaq kwa mubalaha ndo hatimu lasam moja katika wema waliotangulia amekaa na rafiki zake nasema jamani keshokutwa haji lbyastau ila ruyat lkaba na tamani na mimi nifike mbele ya nyumba ya allahya lkaba na tamani katika msikiti wa bwanamtume nikamzuru na nifike katika bura ya haram na tamani natamatamai kama tunavyotamani wengi kufika kule lakini uwezo si na ndugu zangu anawaambia wenzake akarudi nyumbani usiku hatim akakaa kikao na watu wake mke wake anasema alikuwa na binti zake ts kulikuwa na kibinti kimoja kidogo kina miaka saba nakipenda sana kitoto chak kdo akawambia familia yangu wallahi nimetamani sana kwenda maka metamani sana kwenda haj nanyii najua hija hiyo hapo mbele mtoto wake yule mdogo akamuuliza abata alimanatahuj kama umetamani kwenda maka kenini usiende nendazako hija asema kweli lakini nafaa na uwacia nammwenyee uwezo lakini kutamaniatamani na kama natamanimaskini wengi tuna watukmauingine a ao ake yoteenda uwezosina mbu usijali kuhusu uwezo asa ninyi tawachia niani asema tuachie mkuulizebaba hal anta akiluris am ant razzaq anawambia baba kwani wewe unaitwa nani arazaq au unaitwa akil risi rizk. we unakula riski au oh. unatoawe riski baba akasema ana akilu risi mi ni kazi yangu kula sitoi mimi basi anawambia hayo kama unajua hivyo fadhhab ila makka nenda zako makaka hili namarazaq tuachie sisi tuwe pamoja na huyo mwenye guruzuku baba akajipigapiga aliko na dinar fulani kama nne tano za siku tano nne hivi akawaachia kab basi hiki mtajisaidia wacheni mi niondoke ikaondoka chakula cha siku nne kikamalizika njaa ikaanza kuwakwangura watu wa nyumbani na njaa ni mwanamme njaa haina madhehebu wala njaa haina masahara na na ndio maana unakuta watu wengine hupigana kwa sababu ya njaa wengine hukosana kwa sababu ya chakula wengine kuna bwana mmoja juzi alitoa stori pale alisema kama hajakualika mpaka ule mkono ana uramba manake usiondoke na chochote kama umeshakusha kutia mkono sahanini kwa sababu ya chakula risk chakula kimefanya watu wamekosana kimefanya watu wametukanana kinafanya watu wanaaibishana eh, watu wanadharauliana wanaalikwa walikuwa waheshimiwa tu walikuwa na, na hadhi chakula hicho kinawfanyia watu wanaokuwa na tukala yakkweli yani chakula pia meona tabu kunialika umeona tabu, kuni, tabu. njaa hizo ndo zinafanya hivo ndomaana juha siku moja alipokuwa amealikwa akaenda katika karamu kufika pale wakiona mandhari yake nguowezake wakawambia we, we akualike nani akualike nani wewe huwezi kuruhusiwa kuingia akarudi zake nyumbani akajua sababu iliyomfanya aibishwe uh, kiasi kile ni mavazi yake unajua kila mtu anakna mavazi yake speial akenda akafungua kabati akavitoa vile vikali vile na joho zuri na kilemba kizuri na koti kzuri akaziingiza mwilini akavaa aka alafu akarudite uwna uu akapita polepole alafu ukifika mbele ya sani akavua majoo yote na majumba yote akaeka mbele ya chakula alafu kakapembenihkawaz mbonauli asema sijaalikwa mimi yamealikwa yamajoo m anauabasi almaamikua pa nii mkanifukuza lakini livyokuia hapa na hivi vitu mmenikaribi basi hivi ndio vimealikwa sasa na vile kama minaweza uhasama unatokezea kwa sababu ya kula na watu wa nyumbani pale njaa ilimewapiga akamfuata yule mtoto mdogo wakawambia wewe ndio metusababishia hii njaa baba alisema hapa hana hela ukawambia nenda nenda tuachie nazaka unaona sasa nani atatupa riski sisi wakawa wanalia watu wa nyumbani njaa alafu anamlaumu mtoto kama si wewe isingekufika hivi baba angekuepo sasa akawauliza swala lile lile bwani ndugu zangu baba yetu ni razi au ni akilurisk ni razaki yeye au anakula ars kama sisi kbia ndio nakularsk aka basi tuliene akaingia chumbani yule mtoto akasali rakaambili yeah, watoto watoto wanavyolelewa katika tarbia nzuri akasali rakabili f akanyanywamiwmby ya rabi laad awadtana fadlak fala tarimna min fadlik wala tuzinni fi ahli ya rabi umetuzowezesha sisi kutupa fadla zako na sisi kupata fadla kutoka kwako basi situnyime fadla zako wala usiwahuzunishe wala usinihuzunishe mimi na kwa ndugu zangu na watu wa nyumbani kwangu kumaliza tu swala unasikia mlango nagongwa matari anasema amiru lbalad anaegonga mlango nni ni amir yani kama president wa nchi pale amekuja nyumbani kwa hatimu hatimulasam anasema ina amirakum yastaski yes, anaomba mumpe maji amezunguka huko wamepotea njia wamekuta nyumba hii ka barabarani anaomba angalau kopo la maji akatoka mwenye nyumba akaenda kuchukua kopo zuri safi galasi liya maji na maji a watu wa zamani unajua wanayapamba wana pamba hata wazee wetu walikuwa wakitia vitu katika maji yanakuwa na harufu nzuri na mitungi yao ile ya zamani ni zaidi ya frza yanakuwa baridi siku nyingine anatia uban kule chini sasa maji huyu h yalikuwa aina hiyo mtungi baridi nanauka kaletiwa kinywaji amiri alipokunywa akauliza maji nyumba i yaan akaambiah asma ulmfaybada maaruf anajulika ah dio tumefika nyumbani kwake leo tumeula tumekunywa maji yuko hapi mwiteni ni mpegeza yake wale wakamwambia hayupo yuko maka kaenda makaa na tumepata habari kwamba ameondoka juzijuzi juzi. akasema basi kama ameondoka kwenda makaa ni juu yetu sisi kama tulivyokirimiwa na watu wa nyumbani kwake na sisi tuwakirimu watu wa nyumba hii unajua maamiri wanatembea kamil kamil khabari hii amesimulia limamu dhahabi katika siar alam nubala kitabu ki- kikubwa hiki cha historia anasema a, akatoa kanda lake la kumash fakhir ukanda ule una jawahir zile kuna lu dhahabu ukanda ule wa, wa kufunga kiunoni pale akatoa lile akalivua katika riwaya nyingine nasema alitoa mfuko wa dhahabu kifuko kile mali za zamani wa, wanazihifadhi kwenye vifuko vi akatoa mfuko wa dhahabu alafu akawapa watoa nyumbani kwake kisha akasema ke mfalme au amir ako hatembei peke yake anakuwa na wapambe wake waale nao wako pembeni wakasema amir akawambia yeyote anayenipenda kama katika nyinyi yupo anayenipenda afanye kama nilivyofanya mimi manke mi nimetoa fuko la hela na iye na wapambe wake na nyinyi kama hivo mtu ananipenda niafanye kama nilivyofanya mimi wote wakatoa mafuko yao wakapeleka kwenye ile nyumba tizama hata kama umpendi kiongozi wako utafanya ubahili mbele yake kweli eh, mlikuwa mkiona mweshimiwa rahis anapokwenda kule bara akifanya mchango hata bodigadi wake anatoa hela naye anatoa anatoa mchango hata watu kuwategemea na watatoa bali raisi leo akianzisha mchango hapa utasikia wengine wala hawapo pamoja na sisi hapa wako huko wamelala lakini wanapiga simu wanamwambia mweshimiwa mimi zangu milioni hani kaona tu kwenye nini kwenye televisheni mweshimio mi natoa milioni mia wanatoa huyo ukimwambia tuchangie tunataka hela hakupi lakini akiambiwa na mweshimia atatoa kwa sababu anataka kujipendekeza mbele yayo maana huyo anasema mwenye kunipenda kama kuna mtu ananipenda afanyi kama nilivyofanya wote wakatoa mafuko yamejaa mali wakapeleke katika nyumba ya hatimul asam kwa muda mchache tu kile kinyumba cha hati mulaasam na familia yake wakawa matajiri kuliko watu wote pale mjini kuliko watu wote watu sasa wawale watoto binti zake nwengine wakawa wanacheka kwa furaha wanafuraha kile kidogo kile kitoto kile kibinti cha miaka saba kilichomwambia babake nenda kwani hue unakula riski unatoa wewe kikawa sasa kinalia machozi mama akak, akakauliza wewe sasa unalia nini sote hapa likuwa tunalia kwa njaa hamdulillahi mungu ametufungulia sasa hivi tunacheka kwa furaha wewe hivi unalia kinachokuliza nini akawambia mama kinachoniliza ni iki nasema ikiwa huyu ni kiumbe wa mwenyezi mungu ametutizama sisi kwa jicho la huruma akatutajirisha je muumba mwenyewe kwa la huruma sisi tutakuwaje ndio kinachoniliza yani, kiumbe ametufurahisha kiasi hiki nadara ilaina biaini akaza kwa, kwa, kwa, kwa jicho la kutuhurumia faanana akatutajirisha fakaifa alaw, ilaina samawati famungu akitutizama kwa jicho la na kwa hakika mungu ndo alofanya mambo yote yale ili likua ni sababu tu riski zinatoka kwake mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataa hatimulasam wakati anakunda zake hija njiani ikawa yeye yuko mwisho wa msafara kwa sababu imkaniyati zake ni dhaifu basi likatokea jambo kiongozi wa msafara ambaye alikuwa kama kiongozi wa, wa makabila yale akaumwa na mdudu mwenye sumu watu akawa natapatapa wanauliza yupo mtu anayeweza kumfanyia ruqya watu akasema tumemwona hatimu lasamu mfanyi bada maarufu huyu atampiga ruqya akaitwa unaweza ukampa ruqya nam asema omea akamsomea akapoa Aka Aka maadaye kiongozi huyo wamsafara akasema nafakatu ldhahabi waliabi alaiya asema masarufu yako yote yakwenda na yakurudi hija juu yangu mimi kule nyumbani habari yake ndo kama mmeiona ya mifuko ile iliyadhahau na huku leo yanakokwenda tayari kuna mmoja katika milionea anasema safari yako ya kwenda na ya kurudi nafaka zake ni juu yangu mimi hana habari kilichotokea kule nyumbani anasema yaram hapa umenionyesha jambo kwangu mimi nasubiri nikusikia na huko nyumbani nlikoacha kenda zakemaka mpaka akarudi nyumbani pale mambo yakabadilika wakawa watu wenye wasaha mkubwa katika riski yote hii ni kwa nua ya yule mtoto na kumtegemea mwenyezi mungu kiukweli dio mtume akatuambia katika hadithi lau annakum tatawakaluna ala allahi haqa tawakulihi larazakakum kama yarzuqu tair engelikuwa nyinyi mnamtegemea mwenyezi mwenyezimungu kiukweli kama vile ipasavyo kutegemewa angekuruzukuni mungu kama anavyowaruzukuu ndege taghdu wa taruhu bitanan ndege hutoka ambavyo zimeshikana kwa njawa karudi matumbo yamevimba kwa kushiba je anayo masta yoyote digrii ndege amesomea uinjinia gani ndege amefika level ndege amefikia katika daraja yoyote ya masomo ndege ana shahada au sita shahada au ana lili ndege lakini mbona anapata riski do mwenye kusema akasema lau kanat larzaqu tajri ala alhija ingelikuwa riski zinatoka kutokamana na akili ya mtu na uhodari wake kiumbe anasema halakna idhan Min basi wanyama wangekufa njaa kwa ujinga wao mbuzi ul na wenzake kondoo na dada zake kuku na uhti zake hawa wangekufa njaa kama riski ni kwa hii mwanametumia akili mmsninhivya kama riski yanakwenda kiakiliakili haa min jahn hawa wanyama wangekufia mbali kwa ujinga wao hawana akili awti lakini wanapataje riski na utamwona amenenepa nakula vizuri ina llaha huwa razaq sasa mwana sisi tunawasiwasi mpaka tunadhulumu mtume anasema katika hadithi jibrili alikuja akanieleza haya ina nafsa lan tamuta hata tastakmila risqaha wa ajalaha hakuna nafsi ya mtu yoyote itaondoka katika hii dunia kwa kufa mpaka kila mtu akamilishe riski yake yaliopangiwa na mwenyezi mungu alafu wakamilishe muda wake wa kuishi katika hii dunia kwa hiyo ukiona we unaondoka hapa tambua kwamba umekwisha kukamilisha ulichoandikiwa risqi au wakti watu wengi wanaona mtu kama anakaribia kufa wanasema leo ya tisa hakuingii kitu kwenye mdomo wake kafunga meno hivi wanasema sio kafunga meno ameshamaliza ile rizki hata tone moja la maji aliwezi kuingia kwa sababu risi yake lakad stakmalat nafsu risqaha rizk. riski amekamilisha mwenzenu na ile pumzi sasa zinahesabiwa nazo zikifika kikomo chake amekamilisha sasa mi na wewe tuna riski zetu la tajalana faina arrisqa laisa min ajalin alrisqu fi llauhi maktubun maa lajali anasema usibabaike wala usiwe na pupa wala usiwe na haraka riski imeandikwa na iko katika lauhun mafud mba fulan bn fulan atakula magunia75 yaunga ya mpaka kufaa kwake yale hayazidi kwa, kwa ujanja wako wala hayapungui atakula usukari vijiko 2 kama no hivo ndo hivyo hipyo tu riski nakwenda vile alivyoandika allah subhanahu wataala anasema lau sabara linsanu la kana risqu yatlubuhu walakin hulia linsanu min ajali la angekaa akavumilia akasubiri mwanadamu ile riski ingekwenda kumtafuta yee kama vile mauti yanavyomtafuta lakini mwanadamu ameumbwa kwa haraka haraka ndio maana katika hadithi mtume anasema itaqu llah wa ajmiluu fi talab mwogopeni mungu nafanyeni uzuri katika utafutaji kufanya uzuri katika kutafuta ni kutafuta kwako kwa halali vijana usikae kichochoroni ukampiga mtu mtama ukamkaba mtu ukamchomolea mtu ukaja nyumbani kwa mtu na mapanga ukamwibia mtu ukasema ndio unatafuta riski mtume sema ajmiu fi fanye ni uzuri katika kutafuta riski na riski imepangwa ya kila mmoja lakini mwenyezimungu anatutaka tuchukue zile sababu ldbsba katika masala yeyote ndugu zangu tunatakiwa tuchukue sababu kuna kitu kinaitwa atawakul na kuna kingine kinaitwa atawakul mumin yatawakal lakini munafi yatawakal saidna umar ikiwaona watu msikitini wanafanya dhikri tu hawataki kusali hawataki kufanya riski akiwatoa akiwaambia nendeni mkatafute riski وعندما أرى أولئك أنتم؟ نحن المتوكّلون نحن نحن الذين نتجمع الله من نتجمعه؟ وما أننا نتجمعه؟ لا سيسي الإسلام نتجمعه مع الأخذ بالأسباب كمتجميع أن نتجمعه ونحن نرى السبب إن السماء لا تمطر ذهبا mbingu haileti mvua ya dhahabu nendeni mkafanye kazi mpate nini riski kwa hiyo e umechukua sababu zote za kupata riski unatafuta kazi unaenda shamba unakwenda kiwandani unafanya biashara ndio hiyo kuchukua sababu kama huu wakati huu wa maradhi haya ambao madaktari wetu wanatuambia tuchukue sababu tusipeane mikono tusipeane mikono ni moja katika sababu usiseme bwana weu kama nimeandikiwa kufa na covid nitakufa tu hapana sina umar alitupa mfano mzuri katika hilo alipokuwa anakwenda siria akapewa habari kwamba kuna maradhi ya tauni yameingia watu anakufa na yanaambukiza kwa hiyo amiri lmuminini usije huku usije utakufa kuna mtu ana imani kuliko imani za masahaba Al ambao allah allahsema fain amanu bimithli ma amantum bihi faad ihtadau kama wataamini kama mlivyoaminiwa nie imani ya masahaba inakuwa inapigiwa mifano kama watu wataamini kama walivyoamini hawa basi wameongoka kuna mtu ana imani zaidi ya lakini umar aliposikia habari zile akasema ala watu wanakufa huko kwa tauni akageuza njia hakuenda tena mmoja akamwambia amiri lmuminin unakimbia qudra ya allah unakimbia qadari ya allah allah ameandika tuve tutakufa tutende tu oma akamwambia ndio afirru min qadari qadarillahi ila qadarillah hata huku kukimbia nako pia ni kadari ya allah amechukua sababu eh? naikimbia kadari ya allah kwa kutumia kadari nyingine ya allah yani nayakimbia maradhi ambayo amekadiria mungu yawepo na yakimbia yasiipate kwa qadari ya mwenyezi mungu kunikadiria na kunipa akili ya kujua kuna maradhi kule nipenye niende sehemu nyingine zote ni ada zote ni adari ndomane wale wabaramaki wanaosema wanaokuja wakafanya kitu alafu wakamwambia mungu ameshapenda nifanye kama mungu asingependa hicho kitu nisingefanya mimi wapo watu aina hiyo basi mmoja alimpiga kofi unanipiga mungu kishapenda nikupige sasa tena tunataka uh, nini maanake unaingilia qadari ya mwenyezi mwenyezimungu qadari hivyo unavyofikiria wewe chukua sababu mwenyezi mungu ametuambia wala tulkuu biaidikum ila tahluka msijipeleke wenyewe katika maangamivu kwa mikono yenu khudhu hidhrakum chukueni tahadhari zote ni aya za quran Eh, la yuridana mumaridin ala museh mtume anzima aliyekuwa mgonjwa asiwekwe pamoja na aliyekuwa mzima zote so hizi hadithi zabana mtume firra min almajdzumi min al mkimbie mwenye maradhi ya kuambukiza kama unavyomkimbia siba bado tuwazij kutosha hizi utakuta kuto ukiwaambia wenza jamani tusipianei mikono emakumbe una imani wewe kumbe hujui wewe kudra ya allah kumbe hujamtegemea hapana wewe ndo hujui maala ya kumtegemea unamtegemea allah pamoja na kuchukua sababu kwa hiyo hata swala la riski useme kumbe riski yangu ipo we ukawa unalaa 247 hwendi kazini nimesikia kwenye darsadarsa yangu eh, riski yangu ntakula nta tu hapana sio hiyo amka tena mapema uwai fi fitalab tafuteni kwa uzuri usiende ukapiga watu uongo ukaiba ukadhulumu ukanyang'anya ajmilu fi talab panyini vizuri faina nafsa lan tamuta hata tastaufa au tastakmilu risqaha wa ajalaha mtume anasema jibrili ameniambia hakuna mtu atakufa kabla hajakamilisha rizki yake kabla hajakamilisha ajali yake kwa hiyo ndugu yangu kama una mtu unamtegemea sana katika hii dunia kama kuna mtu umeona kwamba ushindi wako wote unatokana naye utukufu wako wote unatokana nayee fahamu kwamba hesabu zako hizo bado hazijawasawa kwa sababu utukufu wako utakuwa ni maiti mtarajiwa nguvu zako utakuwa maiti mtarajiwa uwezo wako utakuwa maiti mtarajiwa kwa sababu ijal lirabbika kula izzika yastaqiru wayathbutu faidha tazazta bimani yamutu faina izzaka mayitu tafuta pahala pakutegemea kweli na ni wapi hapo ni kwa allah tu peke ake akuna pahala pengine basi rudi ukitambua kwamba akina suleiman bnu daud hawakuweza kumruzuku hata mmoja katika viumbe wa baharini akashiba maanake yule mmoja tu hakushiba anaambia mimi mungu ananipa kama hivi mara tatu w umeletea mlo mmoja tu tena et mwenyewe umejileta unasema haa, viumbe wote wa baharini watakulaiki mi mmoja un, unitoshi Wan, wanasema bali alikuja mwengine akammeza yule alikola chakula chote kiiikawa chakula chake <laughs> katika utendakazi wake allah kuna tisha ukisikia allahu akbar ni akbar mwenyezi mungu mkubwa mkubwa sana mkubwa kwelikweli fikiria wewe huwezi ukadili na watu hata mmoja kwa, kwa ukamilifu mimi nikigeuka huku kuwatizama hawa hawa huku sijui kunatokea nini nikigeuka huku kuwatizama hawa wahuku sijui kunatokea nini lakini allah kila mmoja katika sisi hashughulishi kwamba ah, mimi nilikuwa nashughulika na kuitikia dua ya uthman maalim wale wengine sijawasikia vizuri kila mmoja anampata allah subhanahu wataala لا موي ديومانا كنا بونا موي هاي كم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اقابل أكمل وهم يسالي بي وهم يقصي <applause> <applause> يا ليكوني هو بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين أثنا علي عبدي hamidani ya abdi salani ya abdi hadha baini wa baina abdi waliabdi masal katika hadithi ya mtume akisema mja hivi sema amenisifo mja wangu akiniomba sasa, sasa w umeunganisha umeunganisha hukumpa mungu nafasi ya kukujibu kweli mungu anahitaji nafasi toa hoja yingine lakini sio kwamba hujampa mungu nafasi sema labda hukufuata sunna au kwenda kama ulivyokuwa lakini siseme hujampa mungu nafasi sisi apa msikitin kwetu anasali zaidi ya watu elfu bl sasa kama mtu mmoja ajampa mungu nafasi jewa wote huyo si mungu tena itakuwa kwa sababu mwenyezi mungu la tajri alaiya ahkamu libadi sisi mambo yetu hukmu za watu na ma... sio kama alivyo mwala wetu subhana mada wetu ni mwengine kabisa naam anamfahamu kila sio ku, ku, kusema wee kabla hujasema allah anajua mja wangu mwaka 221 mwaka huo kutakokuwa na korona atakuja kuniambia hivi na huko, huko bado haujafika allah anajua utakuja kusema jambo fulani ilmullahi lahim siku hiyo tunaambiwa wallahusariu lhisab mungu ni mwepesi wa hisabu ikiwa viumbe kutoka adam mpaka wa mwisho watasimamishwa mbele ya mwenyezi mungu wahesabiwe alafu allah anasema ni sariu lhisab hesabu yake itakuwa nyepesi haraka haraka watu wote watakuwa wamemalizwa ikiwa hapa tu tulivo tukianza hapa hata kuamkiana tu itafika saa moja hatujamaliza kwa mwenyezi mungu viumbe wake wote atasimamisha atawahukumu atawauliza atamjibu atasema nao basi mfikirie mwenyezi mungu mkubwa wake alafu una wasiwasi na huyu kwamba atakupa au hakupi riski mpaka wasiwasi wako huu unapelekea e unakuwa mshirikina wewe unakuwa dhalimu wewe unakuwa kafiri wewe kwa sababu tu masala ya riski anekuchanganya utaki kusali utaki kufunga utaki kuishi vizuri na wenzako kwa sababu unaimani kwamba mikweli ntapata riski allahnakambeala risk. mimi riski nimedhamini mimi li alaika faridatu walaka alaya wewe lazima uniabudu mimi lazima nikupe riski na riski zangu nawapa wote wajawangu wote nilowaumba yoyote ambaye nimemuumba ajue riski yake ko juu ya allah subhanahu wataala basi katika masala ambayo ndugu zangu tuweni na yaqini kwamba hayala wasiwasi ni masala ya riski hasanu lbasari aliyowai kusema maneno mazuri akasema alimtu ana risqi la yakuluhu ghairi fatmana qalbi mimi nimetambua kwamba riski yangu hatoila mtu mwingine ntakula tu ntakula maadamu allah kaniandikia meni yangu moyo wangu na moyo umetulia kwa sababu ya hilo alimtu ana riski la yakhudhuhu ghairi hili ni swala zzuri nyeti sana tuwe nalo vijana wetu lakini tusiache kumtegemea tusiache kufanya kazi tusiache kufanya biashara tusiache kutafuta kwa sababu hizi ndizo sababu za kupata riski na ndizo tulizoambiwa tuzichukue hizo tuzifanyie kazi kwa sababu mbinguni hakunyeshi mvua ya dhahabu wala fedha inaonyesha mvua ya maji maana yake nenda shamba ukalime nenda baharini ukavune nenda nenda nenda zote hizi lakini maatawakul uwe na hakika na yakini kwamba sio bahari wala sio shamba wala sio tajiri wala sio mfanyi biashara anayeweza kukidhi mahitaji yangu isipokuwa ni nani ni allah subhanahu wa taala في من الذين يستمعون القول فيتبعون احسنه اللهم أرنا الحق حقا وارزقنا اتباعه وارنا الباطل باطلا وارزقنا اجتنابه يا حي يا قيوم برحمتك نستغيث ومن عذابك نستجير يا ربي توبك انت يا اللي عم ولي وليه وبتوفيق وتوفيق تلك يا توكل كما اللي هو الاصم يا ربي توفق لي ما يا ربي تقبل لي ya rabi tukinge na maradhi ambayo yapo katika ulimwengu ya rabi tuondoshee kila yaliokuwa mabaya tuletee yalokwa ya kheri na mazuri ya rabi jalia nchi yetu yenye mabaraka katika visiwa vyetu hivi ya rabi mpe uwezo rais wa zanzibar na hikma na busara awezi kutuongoza katika yale ambayo ni yenye kufurahisha ya rabaalalamin اللهم ممبي صحة عافية أوزك في زورنا حكمة أبو يا رب إنا نسألك موجبات رحمتك وعزائم مغفرتك والغنيمة من كل بر والسلامة من كل إثم والفوز بالجنة والنجاة من النار اللهم إنك اللهم انك غفور رحيم تحب العفو فاعف عنا، اللهم انك راحم الراحم الفقراء والمساكين فارحمنا، اللهم انك غفار الذنوب فاغفر لنا ذنوبنا وتب علينا انك انت التواب الرحيم، يا تواب تب علينا وارحمنا وانظر الينا، يا تواب تب علينا وسامحنا فيما جنينا، يا تواب تب علينا واغفر لنا ولوالدينا برحمتك يا ارحم الراحمين، بفضل سبحان ربك رب العزه عما يصفون، وسلام على المرسلين والحمد لله.