ورحمة الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والعاقبة للمتقين ولا عدوان إلا على الظالمين وأشهد أن لا إله إلا الله ولي الصالحين واشهد ان سيدنا محمدا خاتم الانبياء وامام المرسلين واشهد بانه بلغ الرساله وادى الامانه ونصح الامه ومحى الظلمه وكشف الغمه فتركنا في محجه البيضاء ليلها كنهارها لا يزيغ عنها إلا هالك فصلوات ربي وتسليماته عليه وعلى آله وأصحابه أجمعين رب اشرح لي صدري ويسر لي أمري واحلل عقدة من لساني يفقه قولي أما بعد baada ya kumshukuru allah jala jalaluh na kumtakia rehma na amani kipenzi chetu bwana mtume muhammad tunamshukuru allah kwa kutujalia kuitekeleza salatu lmaghrib na tunamwomba tutakabalie sala hiyo na tunamshukuru tena allah kwa kutupa afya na uzima tukaweza kufika hapa kwani miongoni mwa necma baada ya uislam ni necma ya kupata afya na uzima bwana mtume sal llah lih wasalam anasema katika hadith necmatani maghbunun fihima kathirun min alnas alsihat walfaragh necma mbili ambazo watu wengi sana wanapunjwa wanakopwa yaani wanapata hasara katika nema mbili hizo kwa jinsi wanavyozitumia hawazipi haqi yake moja ni nema ya siha ya pili ni necma ya nafasi na wakati ndio maana mmoja katika watu wema katika wasia wake ghali aliwahi kumuhusia mwanawe akamwambia ya bunaya lakad dhuktu ltayibati kulaha falam ajid ahla min alafiya mwanangu katika kuonja vitamu vitamu vingi na vizuri vizuri vingi sijawahipo kuonja kitu kitamu na kizuri kuliko siha na afya kyo mwenye siha na afya amshukuru mwenyezimungu kwani akishukuru allah anasema walain shakartum la azidannakum basi lakad dhuktu ltayibati kulaha lam ajid ahla min alafia katika kuonja vitamu vingi vizuri vizuri vingi basi duniani hakuna kitambu kama siha na afya walakad hamaltu lhadida waalathqal falam ajid athqala min aldain na nimewahi kubeba vizito vizito vingi vyuma majabali mawe lakini sijawahi kuona kitu kizito kukibeba kama deni deni ni kitu kizito kikubwa kwa wale wenye kujua wale waliozoea kurusha watu wanaona hii ndio biashara lakini mtu anayepojua uzito wa deni basi hata akibeba majabali haoni uzito kama deni na ndio maana kuna baadhi ya watu hufa kwa madeni ukimwona ndugu yangu mwislamu ndugu yako uliemkopesha amezidiwa madeni yamemzidi nenda akamwambia nimekusamehe usisubiri amekufa ndio nakwenda kumwambia bwana marehemu alikuwa namdai lakini kwa sababu kafa nimemsamehe mzee wenu pengine deni lako ndo limemuua sasa umsamehe kabla hajafa sisi waislamu tunapenda sana kuonyesha huruma na ukarimu wakati wa misiba milioni tano milioni kumi laki moja simsamehe bwana lakini ak- akifa tu nmimsamehe fidunia wal akhira amepanda presha kwa madeni yako kwa hiyo msamehe ndugu yako mwislamu kabla hajafikwa na hasara hiyo watukufu waislamu furaha yangu kubwa sana leo kukutana nanye tena kwa mara yangu ya kwanza kama muhadhara katika masjidi shibu mwenyezimgu wawabariki walioandaa muhadhara huu awajazi kila la na nyinyi ndugu zangu ambayo muko mbele yangu kunisikiliza kuja kwenu kunisikiliza haimaanishi kwamba mimi najua kuliko nyinyi tupo hapa kutekeleza moja alamru bilmaaruf wanahii ani lmunkar kitu kikubwa sana ambacho ndicho kilichopa ubora ummati muhammad kuntum khaira ummatin ukhrijat lilnas taamuruna bilmaarufi watanhauna an lmunkari tuminuna billah mtume, wasallam, umuhimu, na bwana mtume sala llah wa wasallam ameteremshiwa aya nyingi zilizosisitiza umuhimu wa kuamrishana mema na kukatazana mabaya na kuonyeshwa asara ya watu ambao hawakulitumia jambo hili الله اناسما لعن الذين كفروا من بني اسرائيل على لسان داوود وعيسى ابن مريم ذلك بما عصوا وكانوا يعتدون كانوا لا يتناهون عن منكر فعلوه لبيس ما كانوا يفعلون وملاني واولي pits قبل ينمو بني اسرائيل كبوا والكو هواكتاذاني ولا هو امرشاني مزوري bwana mtume salllal wsaa anasema katika hadithi baada ya kuwakataza waislamu wasikae katika njia wakawa anakodolea macho kila anayekipita mtume sallal wsala akawambia iyakum waljulus wal fi turuqat jiepusheni sana kukaa katika njia hizi zinazopita watu akawambia ya rasul llah innaha majalisuna la budda minha إذا يا رسول الله تنا بالابن يبغوكا لازم توكا تبي قصة توما كم فيها إن أبيتم إلا الجلوس فيها فأعطوا الطريق حقا كما منا كتابنا نغني كوكا تكن جيزو بس يزن جيز بيني حقي أكى وقولي إذا مسحابة نيب حقي رد السلام يجون ما يزو السلام الأمر بالمعروف والنهي عن المنكر ونوبتها wapokeeni salamu zao unayemwona anadhulumiwa msaidie anayepita akawa ni mwenye kukupa salamu lazima urudishe salamu naamrishaneni memi katazeni i mabaya watukufu wa islamu kama si jambo la kukataza mabaya nakuamrisha mema sisi hatuna ubora wowote katika ulimwengu kwa hiyo kilichonileta hapa leo ni kuitikia amri hiyo ya allah na mtume wake muhammad hlwasaam muhadhara wetu wa leo utakuwa unahusu suala kubwa ambalo leo limesababisha kutokuwepo kwake msiba mkubwa katika jamii yetu ya kiislamu bila shaka ndugu zangu ambayo mnanisikiliza iliwayi kutokea katika maisha yako zamani ulipokuwa na umri wa miaka sita mpaka miaka saba nan ulikuwa unalala popote unapolala kwenye banda la kuku banda la mbuzi uwani chooni usingizi utakapokujia hapo hapo utalala lakini pale unapolala ukiamka unajikuta kitandani tena kimetandikwa vizuri na umelala usingizi mzuri bila shaka wengi sisi tumepitia katika hayo si watu wazima si watoto nani anabisha hakupitia katika hizo ahwali kama kwenu alikuwa mkifuga kuku siku nyingine wanalala katika banda la kuku mtu akiingia hafula anakuhesabu ni katika kuku lakini wewe umelala huna habari lakinikuamka kwako hujikuti katika banda la kuku unajikuta katika kitanda kimetandikwa vizuri na wewe mwenyewe uko katika inaya ya hali ya juu nani alikuwa akifanya kazi hiyo ni nani alikuwa kikubeba kikunyanyua kutoka katika banda la mbuzi mpaka katika kitanda raha hii unaweza ukaipata leo lalapomwembe tayari mpaka asubuhi kama watu watakuokota lala barabarani kama utajikuta kitandani umetandikiwa vizuri huku unapepewa lakini kulikuwa na mtu maalum anahakikisha unalala pahala pazuri anahakikisha unakula kizuri anahakikisha wewe unaishi vizuri katika maisha na ana anasarifi maisha yake kwa sababu yako wewe huyo ni mama na baba hawa ni watu wawili muhimu sana katika ulimwengu wa kiislamu watu ambao leo wamekosa haki zao ambazo ilikuwa ni lazima watekelezewe kwa kukosa kwa haki yao ndipo ulimwengu huu ukaonekana ni uwanja wa fujo ukisikia kuna vijana pahala fulani wanakaba watu ni kwa sababu ya kukosekana uhusiano mzuri kati ya kuzitekeleza haki za watoto na wazee wao ukisikia kuna pahala kuna watoto wa kike wanajiuza hili jambo limechukua nafasi kubwa sana katika maisha yao ukisikia kuna pahali maadili yamemonyoka wazee hawakupewa umuhimu wao wa kuamrisha na kukataza na heshima waliostahiki kupewa qurani imetangaza mapema sana subhanallah watoto wetu leo wamekuwa hawamwogopi mtu yoyote waulizeni hawo watu wazima waliokaa hapa mbele zamani mtu yoyote ilikuwa kwao ni baba na mzazi wao yoyote na alikuwa akitiwa adabu na jirani akienda kwao analia baba yake mzazi aliyemzaa mtoto ile atamtia adabu mara mbili atamwambia husingetiwa adabu na jirani sababu kweli una adabu adabuwee hakupigipigi burebure tu jiani mzee asikuwa ni mzee akosea kile kupige tu aiwezekana umekosea lakini leo ulimwengu leo mzee yoyote akimtia adabu mtoto asiyekuwa wake atafungwa bali watoto ambao wamezaliwa leo na wazazi wao imefika pahali ndugu zangu katika historia katika vitu nilivyovishuhudia kuvisoma na kuvisikia vilivyonichanganya akili yangu mpaka leo ni stori ya mtoto wa miaka kumi na saba wa kiume ambaye alikuwa akiishi na mama ake mama ambaye aliachana na baba baada ya kuchukua sifa ya father baba mhuni ameachana na mamake mama akamchukua mama mtoto kwenda kukaa naye mtoto wa kiislamu mama wa kiislamu anapata kile anachokitaka mtoto huyu mtoto wa miaka 1 n 7 kuona kwamba hana nafasi ya kukipata kile anachokihitaji kapanga njama na rafiki yake shuleni katika hi scul akammalize mamake ili apate kutanua vizuri katika maisha akamwambia ntaingia nyumbani mlango ntauwacha wazi ingia mmalize anani bana hanipi hela vizuri situmii na nyumbani kuna pesa kuna bahasha nimeziona alafu zichukue hela zile tuende tukatumie mtoto wa miaka kumi na saba amepanga njama ya kumua mama aliyembeba katika tumbo lake miezi tisa alimbeba katika sura gani الله اللي سمولي انا ما زاتو وأنا زاتو انا بوتوبيبه ابي سمولي لقمان ووصينا الانسان بوالديه حملته امه وهنا على وهن وحمله وفصاله في عامين ان اشكر لي ولوالديك الي المصير وان إن جاهداك على أن تشرك بي ما ليس لك به علم فلا تطعهما وصاحبهما في الدنيا معروفا واتبع سبيل من أناب إلي ثم إلي مرجعكم فأنبئكم بما كنتم تعملون من ما رب؟ wawasaina linsana biwaliday tumemhusia mwanaadamu kwa wazazi wake wawili waulama utafsiri wanasema ukiona neno limeanza katika wazazi wawili kwa walidai maana yake allah amemkadimisha mama kabla ya baba ukiona abawai basi mama amewekwa namba mbili baada ya baba kwa hio aliposema alaasaina linsan biwaidik mama hapa hamalathu alimbeba katika tumbo lake wahnan ala wahn tabu juu ya tabu shida juu ya shida hiki juu ya hiki tabia zimebadilika za mama mazingira yamebadilika anakula mpaka vitu ambavyo mwanadamu mara nyingine hali anakula udongo anakula mchanga wengine hatamavia kuku yaliyokauka anakula mama kwa sababu ya mzigo aliyoubeba katika tumbo la wewe na mimi tumemsumbua kiasi gani mpaka anakula mchanga kwa sababu yako umemwangaisha kiasi gani mpaka halai usiku kuna kina mama akipata mimba miezi mitatu usingizi ya ujui mwingine ana blidi tu mpaka azai mwengine anakosa nguvu anakosa raha maisha ya viki allah adaesimulia wahnan ala wan viki juu ya viki tabu juu ya tabu shida juu ya shida kwa sababu yako wewe wewe unakuja kupanga mikakati na rafiki zako kummaliza mama mama ambaye mara nyingine alichanwa katika sehemu zake za siri kwa sababu ya bichwa lako kubwa wewe huwezi kutoka yeye alikuwa na uwezo wa kubana miguu migua pale pale lakini aliachia kila kitu anasema bora ni nifee mimi lakini kiumbe hiki kihai wewe ambaye alisema bora mama afe kuliko wewe we unakuja kumuua na nisikilizeni vijana vizuri kumuua mama si lazima ukamate shoka au maneno yake kila siku anagani mtoto gani mtoto huyu mtoto hana adabu mtoto hanisikilizi akija akifa yule mama kwa dhiki zako na presha zako umemuua mamako akija akifa huyu mama kwa dhiki za maisha unazompa kwa mashtaka kila wakati majirani mtoto wako mtoto wako umemuua mama allah anasema wahnana ala wahn wahamluhu wafisaluhu fi amain kumnyonyesha kumbeba katika miaka miwili yote ya tabu mara nyingine hana chakula lakini anahakikisha huo unapata maziwa mwisho allah anakuambia anshkur li wa basi angalau nishukuru shukuru mimi mola wako na wazazi wako wawili نشكرو موكو نبابا نماما وشكرو عبد الله بن عباس نسيمان غالية فيتي منزيموغا يونانيشا شكرا نزاكينا شكرا نزاكينا كما تشكي بلي بوشكا بلي اقيموا الصلاة واتوا الزكاة سمعني شاني صلاة تاني زكاة فمن أقام الصلاة ولم يؤدي زكاة ماله لا يقبل الله له ذلك أطيعوا الله وأطيعوا الرسول فمن أطاع الله ولم يطع الرسول لم يقبل الله له ذلك أن ولوالديك لي ولوالديك نشكر انا اشكولي فمن شكر فمن ولم يشكر ولم يشكر من يقبل لا يقبل ذلك. له ذلك ولي ولي ولي ولي ولي ridha llahi fi ridha lwalidaini radhi za mungu ziko katika kuridhiwa na wazazi wawili wasahatillah fi sakhatihima na hasira zake allah ziko katika hasira za wazazi wawili kwaio mtoto yeyote ya kiislamu anajua wazazi wake ni alama ya hatari ni khutut hamraha uwezi kuvuka hapo ulikuwa zamani ukiambiwa tunaenda kwa baba na mama kukushtaki unaenda kushtakiwa kwa wazazi wako watoto wa zamani hawa wazee alikuwa na miguu na mikono bwana samahani usiende anajua ametajiwa watu wakubwa anajua ataachiwa radhi anajua maneno kido makikitoka kutoka kule akina salama lakini watoto waleo waambie ntakushtaki kwa babako na mamako waambie bana kamsemee kwa babake mamake nagombe angalia huu ibaba etibuda ndonanikwa nenda usishangaye ukasikia maneno kama haya hakuna hofu hakuna marji marji ni wazazi wao wazazi wamedharauliwa wakubada hapi zozote ukaona watoto wanakabakaba watu mitaani wanatukana ovyo wananyanyasa watu hawana ishma kwa watu wazima wala watoto wenza wakati sote tunasema la ilaha illallah muhamadun rasulullah kumearibika nini ndugu zangu watu wa pwani sisi ni katika watu wastaarabu mno mbali na ustaarabu wetu lakini uislamu ndo ulotufundisha ustaarabu zaidi kwa sababu alislamu ni nidamun mutakamilun ni dini ambayo imekamilika alyauma akmaltu lakum dinakum waatmamtu alikum nicmati waraditu lakum lislama dina unoislam heshima na adabu ambazo mtume ametufunza zilitosha kwa watu wakiona waseme hii ndio dini ntomaana maana ya l qibtiya alipotoka egypt zawadi kutoka kwa moawis anapelekewa mtume na dada yake sirin njiani mari ya l alitoa shahada ashhadu an la ilaha illa allah wa ashhadu ana muhammadan rasulullah hajamwona mtume anatoa shahada hajamwona mtume akaulizwa maladhi dafaaki ila lislam ni kitu gani kilichokufanya uingie katika uislamu hata mtume hujamwona asema njiani nilipotoka masri kuja zangu madina waliotumwa na mtume hawa masahaba namna walivyokuwa wakiniheshimu na ustaarabu waliokuwa nao wallahi walikuwa wakiniheshimu hata kuliko ndugu yangu naulozaliwa naye tu moja faqultu fi nafsi in ladhi raba haula la yumkin an yakun rajula adiyan innahu rasulu min allahi haqa wasidqa nikasema aliyeoea hawa haiwezekani hawa mtu wa, wa, wa, wa kawaida kwa makarimu la akhlaq wanaonionyesha wa huyu atakuwa mtume tu ashhadu an la ilaha ila llah washhad an muhamadan rasulu lah hisi ndo tabia ambazo waislamu wanapaswa wa watu wengine wasilimu kwa tabia zetu niambieni katika sisi kweli watu wanaathirika kwa tabia zetu mpaka wanasema bwana pwani alhamdulillah tabia na ustaarabu watoto wanaadabu wanawaheshimu hata wasiokuwa wazee wao kwa sababu mzazi wa mwenzako ni mzazi wako ndio maana katika hadithi iliyosimuliwa na sayiduna abdullahi amrubnu las radillah tal nhuma anasema inna min akbari lkabair an yalaana rrajulu abawai miongoni mwa madhambi makubwa mno ni mtu kuwalani wazazi wake wawili qila kaifa yalaanu rajulu abawayhi ya rasul llah mtu atawalani vipi wazazi wake wawili qala yasubu rajulu aba rajuli fayasubu aba mtume anasemaee eh? mnajua vipi mtu humtukana mzazi wake ni mtu kumtukania mzazi wa mwenzake na yule mwenzake akarudisha tusi kumtukania mzazi wake inakuwa yeye ndo aliotukana wazazi wake kwa sababu wasingetukanwa wazazi wako kwa sababu wee umetukana wazazi wa mtu mwengine tusi kubwa kwetu mombasa sisi ni la kutukania mama zetu na baba zetu min almuhit ila lmuhit min aksa lbilad ila akswaha na imekuwa kama maji na unatukana mama mwenyewe yuko pale pale aliyokuzaa unautaja uchi wake na ye yuko pale pale bila hofu wala kuogopa kitu chochote wala kupata kididi au kigugumizi kutoka katika ulimi wako bila ukakasi wawote mtoto yatafawahu bikalimatin qabiha na baba yuko pale wala hamwogopi watukufu waislamu maadili yalipochafuka kiasi hiki tutafuteni yamechafukia wapi ni kutopewa heshima wazazi wakatekeleza dauri yao ya tarbia dauri ya tarbia ya wazazi ambayo imekosekana katika milango yetu miji yetu maskani zetu kila kitu tunapoishi ni kwa sababu wazazi leo wamekwisha kudharaulika wamekwisha kunyanganywa haki zao hawaheshimiki tena hawana umuhimu tena katika maisha yetu mtu haogopi chochote أم أبو قبابة وأم أبو قمامة كما وصلوا مالي تتك سورة بني اسرائيل الله سيما وقضى ربك ألا تعبدوا إلا إياه وبالوالدين إحسانا بمجرد يكم a amara rabuka anla tabuduu illa ya musimuabudu isipokuwa yeye wa billidsa baada ya ibada ya mungu na kumtii mtume wanakuja wazazi wawili ni nani katika vijana wetu leo anaujua umuhimu huu anajua kumbe baada ya mungu na mtume wazazi wangu namba mbili wanakuja kwa heshima ambayo wamepewa katika uhislamu ni nani katika vijana wetu leo ana kwamba hii ndo sstem ya laif yake baada ya mungu na mtume wazazi wake wanakuja na hasa mamaake aliyemzaa katika vijana wetu anayajua hayo leo anajua maana ya ihsan wa bil walidaini ihsana bilwalideini ihsanawawili watendee wema wafanyie wema kuanzia maneno unayozungumza nao ya wema zuri hata kumtizama baba na mama macho yako mtizame kwa maangalizi mazuri tulikuwa tukisomeshwa zamani katika makarim lakhlaq la tanzuru ilaihima shajara usiwatizame kwa kuwadharau unamtizamaahzaa ilkutizaaichlenyewe iaasinaambiama kikuoaoaanipendakwelikwelihapana macho haya yanatoa mess bayo baba na mama wana macho yao ya kutizama wana lugha yao ya kuambiwa hata unapotaka kuzungumza nao basi kilma unakipigia alfu hisabu kabla hakijatoka katika ulimi sikua ikawa kule kugombwa kwako na kuambiwa kwako na wazee utakiwa uwekimya usikilizi hata kama ana kutukana لقرآن كسيما حملته أمه وهنا على وهن وفصاله في عامين أن اشكر لي ولوالديك إلي المصير وإن جاهداك على أن تشرك بي ما ليس لك به علم فلا تطعهما الله نعم وفني ويما أسيكم كانا إسبق ووكيين لكي يومنا أمر زمونه وككو أمر شجان ببايا أسي وسكي لزي Usiwatui wazazi wako katika jambo نعم أبو لكن يرسل وصاحبهما في الدنيا معروفة فلا تطعهما إلي المصير وإن جَهَدَاكَ على أن تشرك بِمَا ليس لك به علم فلا تطعهم وعزازي هذا وكي وسيء وإسلام وإسلام أنا kuifuata qurani inavyotuambia na kutuasa juu ya haqi za wazazi na silaturahim kuunga ile koo ambayo ni kati yetu na vizazi vyetu na ndiyo sababu ya kupotea ndiyo sababu ya magomvi ndiyo sababu ya kuumbuka ndio sababu ya kuharibikiwa ndiyo sababu ya uchafu bara na pwani wazazi tumekosa kontroli ya kuwa kuwakontroli hata neno lao mtume sal llah laih wasalam ametuambia mengi sana kuhusu wazazi wetu sayiduna abdllahi bnu masud katika hadithi sahihi anasema saaltu nabiya sal llahu lihi wasalama ayu laamali ahabu ila allah kuna siku nilimuuliza mtume amali gani zinapendeza sana kwa allah mtume akanijibu أحب العمل إلى الله الصلاة على وقتها عمل بورة زنزو بندزة كمن صالي نكسالي كوكاتي كو قلت عبد الله نسيم كيش أنا كموليزة ثم أي ألفنين يا رسول الله فقال بر الوالدين كتك عمال زنزو بندزة كو الله نمزازي كوفني ووما نمتوتوك نكوتندي ووما وزا زيوة نيكوتيك ليزا حبتي زاو نيكوتيك ليزا وجيبو آية اللي بوتومبيا وقضى ربك ألا تعبدوا إلا إياه وبالوالدين إحسانا إما فلاني إما يبلغن عندك الكبر أحدهما أو كلاهما فلا تقل لهما أوف iwapo itafika wazazi wako wakawa watu wazima mmoja au wote wawili basi hata nusu ya neno huruhusiwi kuwajibu hata neno lisilokuwa na maono hata kuguna labda amekuitaa abdallah njo so, mm, ile dhambi mm, kubwa sana mbele ya allah hujajibu kitu hapo umeguna tu mbele ya baba na mama allahsema fala takul lahuma ufuf usiwaambi wala tanharhuma wala usiwagombe na imeambiwa wakiwa watu wazima kwa sababu mtu akishakuwa mtu mzima hapa ndipo tabu zote ziko pale kiwa baba kijana mara nyingine wala hakuhitajii ana nguvu zake lakini baba akishakuwa mtu mzima hubadilika mpaka akarudi tena katika utoto ukimpelekea halua anarukaruka mwanangu ananipenda ukimpelekea hata pipi anakunyanyua anasema unanipenda basi pale ni pahala pakubwa na pagumu sana peremende anazifurahia baba ukimpelekea katika utu uzima ule anapenda kusikilizwa anapenda kunyenyekewa anapenda sana kama utoto alivyokuwa basi anarudi katika ule utu uzima ule ndio anakuwa katika hali kama sasa wewe pale uko katika hatari kubwa sana na pale unapokuwa na baba na mama ulimwenguni hiyo ni bahati yako kwa sababu gani una mlango wa pepo wewe ambao ni hawa wazazi wako wawili uengeenge uingie yeyote aliyo ya hapa ndugu zangu ambaye babake na mamake yuko hai nampa taarifa na habari njema kwamba hawa wazazi wako walioacha nyumbani hiyo ni pepo yako أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أن أنا أنا أنا أنا wainna ummi amarani an utaliqaha ansikirize sahaba abudarda kuna mwanamke nampenda sana bwana mmoja anamauliza na mama hampendi mwanamke huyu analiambia ni muache famadha taqul unanipa nasaha gani na kupenda ndo kupenda unajua mtu akishapenda haoni tena wala hasikii ndo mapenzi abudarda anamwambia ld samitu rasulllah kama unataka nasaha yangu mimi sitoi katika kichwa changu nimemsikia mtume wa mwenyezi mungu anasema al walidani ausau abwabi wazazi wawili ni katika mlango wa kati na kati wa pepo wazazi wawili ni mlango wako wa pepo wewe inshita faadi hadha lbab au iffadhhu sasa ukipenda upotereze mbali mlango huu au dhibiti uhifadhi vizuri misikuwambia chochote lakini nakuambia maneno hayo wazazi wako ni mlango wako wa pepo ukipenda upoteze ukipenda uhifadhi baba uyo na mama hadithi mfano wahii ni ya abdullah bni umar anasema nilikuwa na mke nampenda sana omar akaja akanambia muwache nikakataa akaenda kwa mtume salallahu alaihi wasalam aa ya rasulllah omar anaambia ni mwache mke wangu baba na mi nampenda na sio ni kosa lolote mtume akawambia mwache aadamu mzazi wako amekwambia lakini hapa kuna masala hapa kuna masaili lazima tuyaekewazi najua akina baba wengine utachukua advantge wasau naona nawee mwache mkeo sio kila baba anakuwa kama umar wala sio kila mtoto anakuwa abdullahi bnu umar na wee baba nawe jitizame we, we mwenyewe unakesha usiku kucha unaambua magati alafu nawe unatoa kauli kama hizo etu unajifanya nawee kama sayidna umar sayidna abdullah bnu umar tofauti na mwanao na wewe na omar ni tofauti kubwa sana aa ni watu wengine saidna ibrahim alipokuja makka kumtembelea mwanawe ismail yalitokea kutokea tembea yuko wapi mumeo kambia faraja yartaghi lana akatoka kwenda kututafutia maisha yenu yakoje wakawambia tuko katika dhiki kubwa na tabu na wako wanawake aina hiyo mina mume basi namume masuruale tu anazungumza wala hajaulizwa anamumbua mume basi ibrahimu kawambia basi idha ata zaujuki fakrai alaihi salam wakulila liughayira atabata baiti akija mumeo mpe salamu mwambie abadilishe kizingiti cha mlango ndowazazikama mwanamke anakitizama kizingiti cha mlango kinailagani umbe hajui kizingiti yeye ikini wazee hao wanajua hikma ya kuongeau uh, wanasema uh, alhaaiu mura fabtahu laha min alhikm ahaau amaanake maneno ya hai ni machungu yanaumiza maneno ya hai yanaumiza basi yatafutieni kidogo kaa yasiumize manae zaai uliu kuna dawa zile malaria kwenukuonakula zimewekwa zime gamba ile kava kamai okay, krim ukiweka mdomoni nasikia utamu tu ndo maana ya maneno haya alhaqaiu murra fabtahuu laha taraif lkalam ukweli ni uchungu unaumiza kwa hiyon la tursiluha jabala usimrushie tu mtu moja kwa moja mtafutie konakona kidogo angalau ahafifishie ule uchungukambia ka kizingiti cha mlango hiki shwwawaa aliyekujaplikuja mzee mmoja akatuambia maisha yetu yakoje nikamhadifia mwisho kasema ubadilishi kizingiti cha mlam asema dhaka abi waad amarani an utaliaki faalhiki biahliki huyo ni baba na ameniamrisha ni kuache nenda nyumbani nenda kwenu kaishi kaja mwingine mnaishi vipi sisi tuko katika raha wala hakukua na raha lakini anastiri kumstiri mumewe uyo mwanamke mzuri kisha mna, mnakula nini chakula chetu ni nyama maji mazuri na maziwa ndo kinywaji chetu anamstiri mumewe akija mumewe mwambie salamu sana kuna mtu amekuja na kizingiti cha mlango hiki akikamate vizuri kikimtoka hivi hasara awapo wanawake aina hiyo imbali wallahsubh kuna wanaume wengine wana wanawake wana bora wazuri kwelikweli kweli. wazuri aina hiyo lakini mume mwenyewe subhanallah ni kama ile hadithi yajiogoa aliyopata kipande cha dhahabu lakini ikawa analia namwambia mungu mi nataka mkate mungu unadipa kipande cha dhahabu sasa kipande cha dhahabu nikifanye nini njaa hii masikini jogo umepata kipande cha dhahabu s unataka mkate ungekuwa unajua thamani ya kipande cha dhahabu ungeenda ukauza kwa sonara ukapata mi, mikate ya kula wewe na watoto wako na wajukuu wako na vitukuu na vyenyeng'inya na vilembwe na vilembwekeza keza uka lakini maskini kuna wanaume wengine wanawake bora hawo wanao majumbani mwanamke ametulia mwanamke mzuri mwanamke kila kitu chauke kimekamilika ikawa ile anatuambia mtume idha amartaha ataatk wa ida nadharta iliha saratk wa ida ghibta anha hafidatk fi malika wafi nafsiha uweu naye lakini maskini mume mwenyewe hueleweki huna mbele huna nyuma na siku moja hata kutoka u basi mwambie renovation kizingiti cha mlango wake vinaondoka karudi smail nani kaja kaja mtu kasema kizingiti cha mlango kikamate vizuri hawa ni wazazi kwahiyo hulamaa wamesema lakini sio kila mzazi ngaliwa na, na mzazi mwenyewe namna alivo na kuna baadhi ya watoto leo wamepotoka kwa sababu ya wazazi wao mtu anaua mke anazaa watoto baadaye wanakuja wanaachana wanatengana anakuja anapewa na watoto wake baba wanaambia sitaki nimwone mtu anakwenda kwa mamake mama yenu ana akili mi najuta kumwoa mama yenu wali watoto wanakuwa na mentality kwamba mama ni mpumbavu tu na hili lipo katika jamii yetu mkishaachana nyinyi mndo mmeachama kwa nini mnawatia ugomvi wenu watoto wenu inakuwa wale watoto hawamthamini mzazi huyu nao hawamdhamini wakiganda kwa mama yao wameganda kule wanamwona baba yao hana maana yoyote na wakiganda kwa baba wanamwona mama hana maana yoyote kwa sababu maisha yenu yalikuwa hivyo katika nyumba na mara yingine baba anamgomba mama mtoto yuko mbele mi nakwambia siku zote wewe huna akili wewe mi we. nasema siku zote wewe mini we. kadha watoto anak kumbe mama hana akili anakuwa yule mtoto hatakimbe e, fatuma njo tuzungumze tupange mustakbali wa maisha yako kayekaye hivi na mumeo kakae hivi na mkweo kakae hivi na ndugu zako mama tanaambia nini wee mwenyewe huna akili baba siku zote hapa likuwa nagombana nawe kwa sababu akili huna waleo watoto kuharibiwa wameharibiwa na malezi ya wa wazazi wao kuanzia mwanzo mpaka walipofika ndio asilimia kubwa ya watoto wetu ambao tunasumbuka nao wallahi qadhia ya watoto wetu ambao wanatusumbua leo ni yale mambo tuliyoyachuma kwa mikono yetu dhahara lfasadu fi lbarri walbahr bima kasabat aidi lnas vile vile ambavyo tumewalea leo tunaumiza vichwa tufanye nini tubadilishe jenerehon hii ibadilike miskiti mingi ipo viwo vingi vipo walimu wengi wapo lakini tumekosea wapi kwa nini haileti faida yoyote miskiti ya kuwatoa watu wenye mukhlisin kwa nini madarisi hazitoe watu wenye akhla kwa nini kwa nini kwa nini tumekosea wapi mtume sallalhi wasalam anatuambia silatu rrahim kuunga koo watoto wanisikilize vijana wanisikilize kuunga koo ni miongoni mwa ibada nzito sana anayoipenda mungu subhanahu wataala yani kumheshimu baba na mama heshima zote mtume katika hadithi nyingine iliyosimuliwa na abu huraira anasema raghima anfuhu uhfthumma raghima anfuhu, anfuhu. amepata hasara amepata hasara amepata hasara nani asema rajulun adraka walidaihi fi lkibali ahaduhuma au kilaihima thumma lam yadkhuli ljanna mtu ambaye amewapata wazee wake wazazi wake katika utu uzima alafu asiingie peponi mtu yule ndo imetajwa hapa kwa sababu hapa ndo kuna tabu mara utasikia simu sina hela nilete na juzi juzi umepeleka usiseme baba umezidi mzee we utakuwa ombaomba siku hizi kata pochi lile peleka tena pengine anakupima kupima nenda kakope kwa ajili ya wazazi wako nenda kafanye mustahil katika maisha haya kwa sababu huprotekti mlango wa pepo hasa mama akiwa mtu mzima mchunge mlee msafishe mnafifishe usifike pahali ukawa unaogopa mpaka kuwaambia watu huyu ndobi mkubwa alionizaa kwa sababu eti macho sasa kila kikaya anatoa machozi ngozi imekunjana meno yamedondoka ngozi imekuwa imebadilika rangi sasa pale nyumbani anakuwa hashughulikiwi tena na hata wakija wageni sasa anafichwa kwa sababu gani ganimimi ah, ndo bosi katika kampuni fulani watu wananiheshimu karibu mia bl stafu wangu waje waone mii nimezaliwa na kibibi hiki kichafu kichafu itakuwaje atantia hibu sasa mama kuna kuja wageni wangu hapa leo kwa hiyo kuanzia kesho unahama sitaki watu wakuone hapa mama anahamishwa mpaka wageni waondoke ndo analetwa nini haibu watutasemaji kumbe gari nzuri nnazoendesha zote hizi na majumba na kumbe mamangu ndo yule naombea, huyu ndolonizaa yani ka mentali nawambia huyu ana tumbo la kunibeba mimi huyu ana ziwa la kuninyonyesha mimi huyu ana mikono ya kunilea mimi huyu wakati ama umekaa tumboni miezi tisa haja zako zote ukifanya juu ya kiganja chake namna alivyokuwa alivyokwakekupenda na hayo ndi mapenzi ya mtume katika kulea bwana mtume siku moja alikwenda nyumbani kwake akaletewa mjukuu wake hasan akambeba akambusu mara hasan akakojoa katika kifua cha mtume salal wasalam yule aliyempa mtoto bwana mtume alipomuona haja inatoka akamkamata mtoto kutaka kumwondosha ili asimchafue bwana mtume salalhi wasalam mtume kwambia usimshtue mwanangu mwache amalize haja yake usimshtue akababaikak kwa sababu ukimkamata ile mtoto ataacha ile kufanya haja ni kama yule alikuwa nakojua mskitii ka na mwache mtume alikuwa daktari bwana najua mtu kumstopisha katikati ya kufanya haja inaweza ikamletea madhara sasa huyu mtoto mdogo wala msimshtue mwacheni amalize haja yake akamaliza haja ake sasa leteni maji kaletwa maji kakoshwa hivi ndivyo wao walivyokaa na wazazi wako wakifanya kila jambo kwa ajili ya kuurufuraishawe unaona unaonatabu sema watu wasiji wakamwona mama mzazi wakajua huyu ndoloniza wallahi utakuja kulipwa na wewe na watoto wako ule baba aliokwenda sokoni kutaka kununua sanduku la kumtia yule mtoto wake anakwenda na mwanawe ana bageni tu anduuili begani mtotoazawaii unaua sanduu babatunataka kumtia bibi yapo ili watu wasij wakamwona imadha nastarihishaba mbona basi lambao umbe kama ni la bibi sasa so, so, tununue la nini seatununue la chuma bibi kifa itakuja kuwa zamu yako wewe yule mtoto anajua mtu akiwa mtu mzima anatuwa sandukuni so, sasa lambao litamalizika haraka akaona hatari ya kuja kutendewa kama anavyowatendea wazazi wake asema basi ya rabbi nimekoma nimeona hatari kwamba haya yafanya kwa wazazi wangu na mimi nitakuja kufanyiwa ma e imalmashita kama tadinu tudan akarudi nyumbani kasema basi tutamkosha tutamkogesha tutamhifadhi lakini wazazi ni alama ya hatari na kuna watu wengine hujitia wao katika dini wanaipenda sana dini wako katika mstari wa mbele katika dini mpaka wazazi wao hawawasikilizi eti kwa sababu ya dini msikilize huyu kijana aliyekuja katika hadi sahihi inaosimuliwa ن عبد الله بن عمرو بن العاص أَسِمَ جاء رجل الى النبي صلى الله عليه وسلم فقال يا رسول الله جئت ابايعك على الهجره وجهاد في سبيل الله رسول الله اني مكوجا باي ككوباي فوتي ككوسابورت يا نملك كهيجرة وجهاد نيوي بستان وبايل. امريشا نتو تاكا يا رسول الله نملك كولي فاني هلي ابتغي اجر الله لذا كمون وللبيب وللتو سالما كمان بيع هل اهدن من اباويكا هايك ميكويا ولبايبو سجهاد نهيجرا من اقولها وزازي وكووي وكوهاي او موجة او قال كلاهما يا رسول الله كم يا يا رسول الله وتبتغي الأجر من الله نو نتا الله وكوهاي يا رسول الله إرجي فأحسن صحبتهما هما بس الردي كوزا زي وكوهاي أو بزوري و فضيله كوبا كوهاي كوانزا ماما, نالية ماما anaugua mama anaweweseka mama anatoa maneno makali mama na ue unasema et uko mstari wa mbele katika dini unatekeleza dini ya allah kuna mipango yake kuna njia zake kuna kanuni zake kila kitu kina sstem zake munadhama basi mtume allalala anamwambia mtoto alokuja kijana alokuja kama una wazazi wawili fafihima fajahid jihadi yako ni kuhakikisha unawatunza هنا وقت زعمة هنا صلى الله عليه وسلم بل حديثه سيدنا عبد الله أبو هريرة أنا سيما لما خلق الله الخلق وفرغ منهم قامت الرحيم أليف أمبا من في أكاوى amemalizana na hayo kilisimama kizazi ilisimama ko arrahim yani ni kama mtu sasa huu uzazi au kizazi au ko imesimama inazungumza faqalat ikasemaje hadha muqamu laidi bika min alqatia hiki ni kisimamo kana kwamba inawambia yarabbi mimi kizazi نوغو بانك فيك دنيان واتو تنكاتا واتو هاتون يشيم واتو هاتون مين تكون ذللشو هذا مقابل العائذ بك من القطع نوغو بان تكون تكوكاتو هاتون يبا اشمايا الله ككي يبيا كزاز أما ترضين أن أصل من وصلك وأقطع من قطعك هورذيك يوه كزاز ممن ntakwenda kumkata kila atakaye kukata eweko uridhiki kwamba mimi nitamlipa kila ambaye atadili na wewe kwa ubaya ubaya na uzuri uzuri a qalat bala kizazi kumbia, ya rabbi nakubali sema dhaliki laki hilo umepata man wasalaki wasaltuhu wa man ataaki atatuhu enda dunia atakayekukata ntamkata nami ناتا كيكوونغا تمونغا نعم. ويا يوتي اليك ويا يقالوني اكون كيزازيكاكي. الله تمونغا. ناتا كيكاكيزازيكاكي. ناتا كيزازيكاكي. ناتا كيزازيكاكي. خصوصا ماما. من احق الناس بحسن صحابتي؟ قال امك. قال ثم من؟ قال امك. قال ثم من؟ قال امك. قال ثم من؟ امك. قال قال adhahab albronze alfidda zote ameenda nazo mama dhahabu na shaba na fedha zote amechukua nani mama yule ambaye akikutuma kusemabwana ni wazi wa siku hizi mnapenda kutuma mi nimechoka bwana nenda mwenyewe huyo ana dhahabu ana fida ana shaba baba ambia lbfo baba akapewa kofi tu au maua lakini nayeya na, na mambo makubwa sio kwamba umverau ana heshima zake nayeyena ya mambo yake heshima hizi zote unatakiwa uzichunge kila mmoja umpe hafi yake na uhakikishe kwamba hupate radhi za mwenyezimungu kama hukupata radhi za baba na mama hapo unapachezea allah anakuambia bado hujafika paka amrivishe mamana babae eradhinawe kweni mlango ako tizama visuri namnaunavoangaiya mlango huwo nakuchunga mlango huo tizama viuri basi rahim na allah man wasalaki wasaltuhu waman kataaki katatuhu atakekuunga nabintamuunga atakeku kata nabintamkata اقرأوا كسب تومي سما صميني إن شئتم مكيبين قول الله تعالى قول يوم يزمون فهل عسيتم إن توليتم أن تفسدوا في الأرض وتقطعوا أرحامكم أولئك الذين لعنهم الله فأصمهم وأعمى أبصارهم كَمْ بي صميني آية معنا mukate koo zenu mfanye ufisadi hili ndio linalotarajiwa mkifika ulimwenguni mfanye ufisadi na kukata koo zenu ulaika hao wenye kufanya ufisadi na wenye kukata koo zao wenye kukata vizazi vyao ulaika ao laanahumllah watu hao wamelaaniwa na mwenyezi mungu kila mkata koo amelaniwa na mwenyezimungu nini maana ya lana lmalun almatrudu min rahmati llah maana yake amefukuzwa katika rehma za mwenyezi mungu ukifukuzwa katika rehma za mwenyezi mungu maana yake peponi ingi hata harufu yake hutoisikia ndio kamalizia mtumekesema la yadkhulu ljannata qatiun aingii peponi mkata kizazi mkata koo aliokuwa hana uhusiano mzuri na wazazi wake wawili nini unataka tena baada ya hapo baada ya haya kuyasikia tena itafika wakati bado tu wewe hujajua jua umuhimu wazazi wako wawili na amri wanazozitoa kwako hujajua nini wafanyie ndugu zangu nasikitika kwamba kuna baadhi ya watu hawawafanyii wema wazazi wao mpaka siku ya idi na wametekwa na watu wa magharibi kuna sikukuu leo inaitwa sikukuu ya mama eti ile ndo anamnunulia nguo awa anampa hela ya kutumia awu anamfanyia hesani mara moja katika mwaka hapana mama siku zote ni mtu wa kufanyiwa wema na ihsani na kuangaliwa katika pande zote asiwe na shida aina yoyote au baba hana wakati maalum hana wakati wa idi hana wakati wa mwisho wa mwezi kila wakati akiwa na shida akiwa na hali hana shida wewe mtoto unatakiwa umtizame mamako na babako mtume sallalwasalam katika hadithi nyingine inayotufafanulia كما كما مَا خلال هذه الحياه تنعيش. كنا مشانغو kutoka انا سيما انا مالك رضي الله تعالى عنه في حديث صحيح. من احب ان يبسط له في رزقه. انا سيم امام انا مالك في حديث الإمام الترمذي من احب ان يبسط له في رزقه. wainsalahu fi ajalihi falyasir rahimahu mtu yoyote atakayependa kufunguliwa kukunjuliwa riski zake yeyote atakayetaka riski zake ziwe nyingi yeyote anayetaka amiminiwa riski kutoka kwa allah kisha acheleweshwe katika dunia kufa nani asiyetaka hayo dugizanu ukitaka riski ziwe nyingi ukitaka kazi nzuri ukitaka maisha mazuri ukitaka hela nyingi ukitaka kila kizuri katika ulimwengu cha maisha na ukitaka kuishi sana umri mrefu mtu mesema fali yasor rahimahu aunge yake tu kia shurahu lhadithi wakasema yunsa lahu fi ajalihi an yuahar yaani akiwa atakuwa na umri mrefu kwa maana gani kuna maana mbili yakuwa na umri mrefu kwa maana kwamba ataishi sana au hata kama ataishi umri wa miaka michache kama thlathini arobaini au ishirini na tano lakini atakuwa na baraka kubwa katika umri wake utadhani ni mtu alioishi miaka mia tano au ari kutokamana na umri ambayo ameishi kwa sababu ya kuwafanyia wema wazazi wake wawili kuna watu wameishi sana katika hii dunia lakini hakuna cha maana alichokitenda lakini kuna watu wameishi maisha mafupi lakini imejaa dunia sifa zao na mema yao kama imam nawawi hakuna pale popote katika maktaba za waislamu utakwenda utakikosa kitabu chake cha imam nawawi na kikubwa ambacho kila pale utakipata kitabu cha riadu salehi hakupindukia miaka a kijana bado amekufa lakini allah amembariki katika umri wake katika umri ya mdao mdogo lakini mambo makubwa makubwa ameyafanya khairukum man tala umruhu wahasuna amalu za umri wako ukiwa mkubwa kwa sababu umewatendia wewe mawazazi wako wawili umri wako ukiwa mzuri ni kwa sababu umewafanyia wewe mawazazi wawili kuna watu wengine mashaallah wanateleza tu katika maisha leo kila wanahohata kichukuajiwe kilipaka rangi kwake ni biashara watu wanakwenda kununua pekua maisha yake angalia relationship kati yake na mzazi wake utakuta ni watida kawiya anaishi vizuri na wazazi wake kuna watu leo kila anachokifanya hakuna maana kila anapiga hatua nuksi hakuna heri hakuna baraka anaangaika tu katika ulimwengu huu angalia vizuri mtu huyu أنا يجب ان يكون لكي يكون لكي يكون لكي يكون لكي يكون يهتاري هتاري لكي يكون لكي يكون لكي يكون لكي يكون لكي يكون لكي يكون لكي يكون لكي يكون يكون يكون إن يكون يكون ulaka ladhina lanahm llah faasamhm wa ama absarahum watu hao wenye kukata koo zao ni wale ambao mungu amewalani wa ni wale ambao mungu amewafanya vipofu hawaoni bele hawao ni chochote kwa sababu na namna ya maisha yao na wazazi wao walivyoishi angalia hadithi nyingine sayiduna muhammad sa wasalam anaizungumza iliyosimuliwa na abi bakrata nufaibnlhari أنا سمعتوم اسموجاء أَنَّ الصحابة كوابياء. ألا أنبئكم بأكبر الكبائر؟ جَيْمْ من تدعكوا جاء مذنب مكوبا نيبي. مكوب فقالوا نعم تندعكوا جاء رسول الله نيبي مذنب مكوبا. أزوا بالله. يا كونز لكم جل الله جل. شركوا la pili huququ lwalidain mtu kuwatesa wazazi wake wawili kutowafanyia wema na kuwakata wazazi wake wawili katika madhambi makubwa mno wa kana mutakian thumma jalasa faqal ala wa qaulu zur na alikuwa ameegemea akakaa vizuri akasema na maneno ya uongo akawa anakariri na kakariri tena maneno haya wa qaulu zur al washahadatu zur falam yazal yukariruha hata qulna ya leitahu sakat akawa analirudiarudia mpaka tukasema e eh, hanyamazi basi mtume atanyamaza saa ngapi madhambi matatu haya ni makubwa la kwanza kumshirikisha mwenyezi mungu la pili kutowafanyia ihsani na wema wazazi wawili miongoni mwa mambo ambayo leo wametawala katika ulimwengu mpaka tunapata kila tunakokwenda kiza watoto hawa na adabu hakuna baraka ya maisha hakuna heri katika majumba hakuna baraka katika maskani zetu hata tukilima hakuna tunachokipata cha manufaa tunafanya biashara lakini tunakula hatushibi wazazi hatukuwapa cheo chao, chao kilichostahiki kupewa cheo kikubwa alichoatwika mungu subhanahu wataala mtume salallahliwasalam akasema tena katika ahadithi hizi zote zinamzungumzia baba na mama na makosa makubwa ambayo leo watu wanayafanya kuhusu habari kubwa ya kuwatesa wazazi wao wawili rasulullahi wa wasalam katika suala la wazazi yeye mwenyewe na masahaba zake wametupigia mfano mkubwa sana kiasi kwamba ulimwengu wote leo lao utayashika maneno ya mtume salllalwasalam kuhusu mzazi akaja tu katika aya moja tu katika aya tulizozisoma akaitekeleza kuanzia mwanzo mpaka mwisho leo tusingekuwa tunaishi katika shida hii ya kuona watoto wetu leo wametovuka wame adabu angalia hii aya ilivyomalizwa katika surat bani israili anasema allah subhanahu wataala واخفض لهما جناح الظل <سؤال> <سؤال> من الرحمة <سؤال> ونتكي ووو متوتك كوزازي ووو نيشي ناو كمو ينهر مكوب ولزق ونازو بس الزوت تزيو زنا ميمين وكو وزازي وكو ويلي كذللك كونش ونيونج مكوب وكو وزازي وكو ويلي إكاجة سورة إخفض لهما جناح الظل من الرحمة تريري شوباوة wahuruma na unyonge na udhalilifu mbele yao kiasi kwamba hata akiwa mbele yako baba kwa ajue kwamba mwanangu hapa ananiheshimu iangalie picha aliyoichora allah subhanahu wataala katika baba na watoto wake janaha dhuli min arrahma vipi linaonekana bawa la udhalilifu na uhuruma kwa wazazi ni wangapi katika sisi ndugu zangu anaubusu mkono wa babake au kipaji chake cha uso au hii ni bidaa sayiduna muhamad saalhi wasalam ilikuwa akimwona bibi fatima mwanawe akinyanyuka kisha akimbusu kipaji chake cha uso aya ni mapenzi yanatoka kwa baba ayastaiki kubadilishwa yakatoka kwa mtoto kwenda kwa, kwa baba anayekupenda kiasi kikubwa sana mtume mtu anasema hujawahi kutekeleza chochote kwa baba yako wala mama yako labda umpate ni mtumwa ukamnunua ukamgomboa kutoka katika utumwa wake nani amempata babake au mamake ni mtumwa akamgomboa kutoka katika utumwa wake hakuna bali alionekana bwana mmoja yuko na mtu amembeba katika mgongo wake anaongea naye katika haramu ya maka anatufu naye alkaba yuko katika mgongo labbeik llahuma labbeik watu wakafurahi kumuona mtu amembeba mwengine juu ya mgongo wake alipomaliza aliza man takunu hadhihi huyu ni nani kwako akamwambia innaha ummi hal raaitani kad waffaitu haqaha huyu ni mamangu mzazi amenizaa je mnafikiria kwamba nimetekeleza haqi yake tayari nasema la bado hujatekeleza chochote hili ni moja katika mengi unatakiwa kuyafanya hata ukitufunaye mgongoni usiseme umemaliza hata ukifanya chochote kizuri bado sisimulie kwamba mama mimi nimekuweka nyumba nimekujengea gari nimekununulia mfanyakazi nimekuwekea kila mwezi unapata hela nani katika watoto wako wanakufanyia kama hayo ukisimulia maneno kama hayo bado utaingia katika madhambi makubwa sana kwa sababu ile ni haki yako kufanya wewe na ni wajibu wako kuyatekeleza una haja kusimulia watoto leo hupanga njama ya kummaliza mama au baba anasimulia mmoja katika ulama anasema niliitwa siku moja kwenda kumfanyia dua mmoja katika wagonjwa wagonjwa mahututi nikifika tu katika opd ya nyumba ile malame ya nyumba ikanionyesha kwamba huyu mtu ni mtu tajiri mkubwa sana katika huu mtaa sababu nyumba za watu matajiri zinajulikana hata mitaa yao haizimiki umeme 24h anajulikana mtu akiishi katika mitaa kama hii basi akasema nikaingia ndani nikamwona mtu mzima kama miaka st hivi aproximatly miaka hii ndio aliyoishi nikamwona ameugua yuko kitandani analia watoto wamemzunguka sura yake no, inaonekana ni mtu ambaye ana uwezo maana mara nyingine unawezekana ukawa kijana lakini ukaonekana mzee kutokana na shida ya maisha na ukawa mzee lakini ukaonekana ni kijana kutokana na raha ya maisha yote yote yanakuja basi mtume kijana huyu alipokuwa ameitwa shekhe yule kwenda katika nyumba ile akawa ni mwenye kumwombea dua akaambiwa baba yetu ana kansa na imefika katika steji mbaya sana huenda akaondoka wakati wowote daktari ametuambia basi katika dua dua anamwombea pale na kumpa moyo baba akaambia naomba watoto wangu nipeni nafasi nibaki mimi na, ni na shehe tu watoto wakaondoka baba kabla ya kusema alimwaga machozi kwa kwikwi akawa analia mbele ya shekhe yule akawambia usilie mwenyezimungu subhanahu wataala atakuwa afu nini sababu ya kilio chako na ukiona mtu mzima analia hujue kuna habari nzito nyuma yake asema mimi hivi unavyoniona nalia utu uzima wangu huu ni zaidi ya miaka stn kinachoniliza mimi wakati wote ntakufa sijamsujudia mala wangu subhanahu wataala sio mtu wa ibada unaona hizi nyumba hizi hapa mitaani na nyumba hii kubwa ulioiona ni nyumba yangu na maisha yetu alhamdulillahi ni mazuri sana nimeangaika tu mimi muda wote wa maisha yangu kutafuta dunia na nimeipata kwa kiasi a watu wanatafuta dunia hivyo lakini mara nyingine iyo dunia unaitafuta lakini kumbe unamtafutia mtu mwengine ndio maana mtume angesema ayukum malu warathatihi ahabu ilaihi min mali mbona mnapenda mali za warithi wenu kuliko mali zenu mnavyozipenda mtume mbona mnazipenda mali za watu wengine kuliko mali zenu wakamuuliza ya rasul Allah, kaifa yuhibu ahaduna mala warathatihi mtu ataipendaje mali ya mrithi wake ya rasulllah akthar min mali, kuliko mali yake naam, mali yako ni ile unayokula unayovaa unayoitoa sa ile ndo yako ile uliyoiweka hazina benk ile sio yako ile ni ya warithi sasa kati ya mali hizi mbili hu unapenda ipi sana ile iliyo benki kul kila siku unafungua kitabu cha hisabu nangalia leo kuna kiasi gani kimeingia oh, unafurahi yahsabu ana malahu ahlada unafurah lakini ile uliotoa ile uliotoa na kula na kuvaa ile wala uihesabu ile kumbe ile ndo yako ile ndo ulikuwa uifurahie hii unafurahia ile ambayo umeiyeka ambaye watakuja watu wengine wakaidihi amana kisa kimoja cha kweli kuna bwana mmoja ambaye alikuwa anaangaika kwelikweli kutafuta mali usiku mchana dereva twende hapa rudi huku peleka hela hizi mpaka ikafika pahali yule mwana hana isipokuwa mali na mali na yeye biashara biashara na yeye utumwa utumwa na yeye hana mrithi yuko yeye na mkewe tu ikafika pahali ghafla kafariki mali zote zile kazi yacho mwanamke ikawa ndo mrithi wa pekee wa mali ambazo zimechumwa na mumemu mwanamke yule akawa anatafuta njia mimi nitaishi vipi mume wangu hayupo mali zote hizi nizifanyeje nani atanisaidia kutwanga mali hizi hakuna akaangalia kushoto na kulia akaona mtu muhimu ambaye anaweza kushea naye maisha ndo yule yule dereva alikuwa akitumwa na mumewe usiku kucha mchana kutwa manake ndo mtu wa karibu sana na nando aliyemwona na kumzoea akamwambia bwan itabidi wewe ndo nioe kwa nia nzuri na wala hakuwa eti kulikuwa na jambo lolote wakati wa uhai wa mumewe abada heshima kamili likuwepo lakini ni mtu wa karibu amemwona ndio mtu aliyemzoea kumwona katika macho yake mume kisha kufa sasa dereva mi nataka wewe uwe mume wangu ni owe dereva akasema haillahhamdulillah <laughs> <Hamzulillah. laughs> على كل يمكن نبقى ودرى الله سبحانه وتعالى نفي من بوياك يقول اللهم مالك الملك تؤتي الملك من تشاء وتنزع الملك ممن تشاء وتعز من تشاء وتذل من تشاء بيدك الخير إنك على كل شيء قدير تولج الليل في النهار وتولج النهار في الليل وتخرج الحي من الميت وتخرج الميت من الحي وترزق من تشاء بغير حساب دويو دلبا وترزق <applause> من تشاء بغير حساب دلبا كتشغام كاستمساو ميكو بالي akamuoa vitabu e vyote nafunguo zote akazibahizi hapa ziko mikononi mwako sasa hivi mali zote hizi dereva kwanza sema subiri kwanza sitaki nizipokee kwanza goja akaenda pembeni akalia sana semay arabu ina e maana mwendo wote nilokuwa nikienda mbio bosi wangu mbio zote lizokuwa akienda mbio kuchuma mali ile alikuwa namchumia mimi mwenyewe habari <laughs> ألم ما ؟ ألم ما سبحانه وتعالى يقول ابن آدم مالي مالي, مالي. لك مِنْ مَالِكَ إِلَّا مَا أَكَلْتَ فأفنيت أَوْ لَبِسْتَ فأبليت أَوْ مَا تَصَدَّقْتَ بِهِ فَهُوَ عِنْدَ اللَّهِ mtume anasema mwanadamu eti analia mali yangu mali yangu mali yako iko wapi mali yako ni ile uliokula ukaenda chooni au umevaa tena hata kazu kama hii bado inavalika usihesabu ni yako ukianguka sasa hivi mwingine asema ile aliovaa kwenye darsa ile yangu anavaa yee au uliotoa mbele ya allah ile ndoya kwako kilichokuwa tena usihesabu kumbe alikua naniangaikia mimi anahabari Na mzee analia analia shekhe anamuuliza unalia nini kawambia miaka imepita sijamsujudia mola wangu maana ndomaana kiliojichi nalea akamwambia basi usiwe na wasiwasi maadamu na watoto na maadamu hujafa rudi kwa mwenyezi mungu mali uliyoipata anza kumtumikia mwenyezimungu kwa mali yako na hata ukiifaa watoto wako watakufanyia mambo mazuri mali hii wataijenga misikiti watafanya sadakatu jaria itakwenda kukufaa alipotajiwa watotoea usiwataji hao si watoto Sala. watoto wako Sala. si watoto usiwataji kabisa nini nisiwataji sema la kuna siku hawa watoto wangu nilijua kwamba si watoto kwaniisilifika pahali mimi naumwa taabada wamekuja wakawa wanazungumza mbele yangu hawazungumzi kuhusu sana afya yangu kwa mali yote nilowachumia bado walikuwa wanazungumza ni kifa mimi mali watazitumia vipi mi niko hai mwenyewe hawazungumzi tufanye nini baba yetu huyu tumtoe katika msiba hu wanazungumza kuhusu kutumia nikakusirika nikawaambia jamani mimi nimechoka nataka nilale kwa isani zenu niachieni kidogo hawakutaka bado wakawa wanaongea tu hata kunisikiliza hakunisikiliza mimi ni mutajama niachie nipate lepe la usingizi wako tu basi nikaakti kama nimepata usingizi nikawa na koroma ili angalau waondoke basi walivonisikia na koroma wakajua nimelala wakagawana mirathi mwenyewe niko hai nawasikia mimi nyumba yangu ni ile ya kule mimi ndo mkubwa kwa hiyo lazima ile kule nichukue mimi ikafika pahali wanazozana kuna nyumba ambayo nimeijenga katika mitaa ya kitajiri kila mmoja anaitaka yeye wakazozana wakakaribia kupigana mimi nasikia tu hawa watoto wanaogawana mirathi mwenyewe niko hayi nanaambia watajenga misikiti ya sadakatonjaria ndugu zangu kwa watoto ulonao leo usisikie na ukija ukisikia kuna baadhi ya misikiti imevunjwa imejengwa majumba ya kukodisha usije ukushangaa katika zama zetu hizi hawa watoto ambao tunao leo wakija wakiona msikiti wazee wao wamejenga watakuja kusema baba alikuwa hana akili akiingia msikitini anatizama anasema ingekuwa vila mafurusha ungefikiria sisi tunapata kodi kiasi gani anaenda kujenga msikiti watu wanainama na kuinuka tu hakuna faida yoyote sisi tunataka hela hawa watoto ambao tuko nao kwa sababu wanatukaba hata tunapoenda msikitini wataacha kuja kuibadilisha house wataacha kujenga majumba ili watafute pesa watakuwa wakali kuhusu hela ambazo wala hakuzitafuta wao hawa ndio wanawaua wazazi wao hawa ndio wanawaua kwa presha wazee wao baba anasema watoto hawa sitarajii kitu chochote kizuri watakachokifanya tarbia hawakupata hawakupata malezi bora hawakumjua baba hawakumjua mama heshima hawa ambazo mungu alitaka wapewe wazazi wamezikosa leo tunaishi katika matatizo na mmomonyoko wa maadili kiasi kwamba jambo la kwanza ambalo limefutika kabisa kabisa ni watoto leo kuwaheshimu wazazi wake wawili sasa usishangaye unapita barabarani unatukanwa na watoto ambao wewe unaweza ukawazaa hao Hawa watoto hawakumheshimu babake na mamake wako tayari kumvunjia heshima wakati wowote watakuheshimu wewe hawakumheshimu mama aliyezaa watakuheshimu mama wasiokujua lakini uislamu ilikuwa kila baba wa mtu mwingine ni baba yako ndugu zangu mambo ya watoto na wazee wao ni makubwa faida zake ni nyingi inatosha tu kusema man ahaba an yubsata lahu fi rizqihi wayunsa lahu fi ajalihi falyasir rahima siku zote unahangaika we huna kazi unahangaika unapata shida unahangaika huna maisha mazuri leo ukitoka kwenye darsa ndugu yangu mwislamu kijana wangu rudi nyumbani kimbilia mkono na kipaji cha uso cha mama yako mwambie mama nisamehe kwa umri wote ambao nimefika kwa yote niliyotenda huko nyuma baba nimekuja naomba radhi unisamehe matatizo yaliyotokea kati yangu mimi na wewe kama unakumbuka ulikosa hata kama ukukosa hebu rudi nyumbani leo kasawazishe hili ukishasawazisha hili alafu ukae uone kama zile shida zilizokuwa zinakuelekea siku zote zitakuelekea tena hapa patasuluhishika kwa sababu mama na baba ni watu hatari huma jannatuka wanaruk hiyo ndio pepo yako huo ndio moto wako hayo ndo maisha yako mazuri huo ni mlango wako wa pepo uhifadhi au uvunje watukufu waislamu saa mbili imefika na sipendi nipituke zaidi ya saa mbili mwenyezi mungu subhanahu wataala haya tuliyoyazungumza ayaweke katika mizani ya mema yetu siku ya kiama watoto wetu فمجنب كتكنور. يا رب رب لنا أولادنا كما ربيتنا اللهم أصلح أولادنا وشبابنا اللهم انصر عوراتنا وآمن روعاتنا، واغفر ذنوبنا وتول أمورنا، وحسن خلاصنا، وفك أسرانا، وبلغنا ما يرضيك عمالنا واختم لنا بالباقيات الصالحات أعمارنا. ربنا تقبل منا انك انت السميع العليم وتب علينا انك انت التواب الرحيم واهدنا ووفقنا للحق والى طريق مستقيم برحمتك يا ارحم الراحمين وصلى الله وسلم وبارك على سيدنا محمد وعلى اله واصحابه اجمعين والحمد لله رب العالمين