jana tulieleza la tahzanu tukasema kwa nini uhuzunike wakati wewe ni mwislamu ambaye unaamini kwamba kuna nguzo za kiislamu na kuna nguzo za imani na miongoni mwa hizo nguzo za imani an tumina billahi wamalaikatihi wa kutubihi wa rusulihi wa lyaum alakhir watumina bilqadar ikiwonaamini qudra za mwenyezimungu kupitisha mambo yake katika ulimwengu huu yanayompata mwanaadamu ya kufurahisha ya kuhuzunika upaswi mutawasilulahzari upaswi kuwa na husni ya daima ikawa kila mara kana kwamba mwenyezimungu subhanahu wataala amekuonea kutokamana na matukio anayotokea tukasema mwislamu anapaswa kuwa mumbasitu lwajhi mubtasiman daiman anapaswa kuhuzunika labda kwa sababu kuna mambo ambayo ni ya kheri alikuwa ayapate akayahuzunikia sio kwa sababu ya balaa ilomshukia kwa sababu tu labda kuna kheri kubwa imempita kuna jambo kubwa la kheri limempita kuna jambo la kumfurahisha mwenyezi mungu hakulifanya anahuzunika ndani ya nafsi yake kwa kuwa hili hakulifanya sio kwa kuhuzunika kwa sababu masaibu yamekuwa mengi na matatizo yamekuwa mengi na balaa na misiba na vile vile mwislamu ni mtu wa kila mahala pana maneno yake pana mazungumzo yake pana mauqifu yake anapaswa kuhuzunika mahala pahuzuni nanapaswa na kufurahika mahala pa furaha hatukusema kwamba muislamu huyu awe daima ni mubtasimu hata katika msiba watu wamefiwa iye anakwenda pale huku anacheka anafurahi ajuamwane leo nimefiwa l leo kafa <laughs> mwanangu leo, leo. muislamu mahala pahuzuni anahuzunika na mahala pa masaibu anavumilia انا مسبريه منينزمونغ كل اللي لواموا لو ليوي يعني. هي يا صبرا الله نسيم، ولا نبل بشيء من الخوف والجوع ونقص من الاموال والانفس والثمرات وبشري الصابرين الذين اذا اصابتهم مصيبه قالوا ان لله وإنا اليه راجعون يعني يممطا lakini ukimtizama katika uso wake anavumilia anasubiri kwa haya yote yalompata maana ya subra aliuliza mwanachuoni mmoja anaitwa junaid bnu muhammad akaambiwa akhbirna masabru ebutweleze subra nikitugani akasema asabru huwa an tatajaraa almararata min gairi taabusin subra maana yake ni kama uchukue kikombe cha kahawa lakini umetia shubiri ukaibwia katika mdomo wako bila ya kukunja uso shubili naye anaweza kula shubiri bila ya kukunja uso kidogo tu katika kikombe cha kahawa assabir ukaipiga kama unavyopiga maji baridi yalokwa tabu tena uso usiukunje ndo maana ya nini ya subra kwamba limekukuta na kukuta lakini umelipokea kwa uvumilivu mkubwa hii ndo subra na matunda yake subra hiyo nasema inna llaha maa ssabirin hakika mwenyezimungu yu pamoja na wale wenye kusubiri matunda yake subra hiyo unakuwa pamoja na mwenyezi mungu subhanahu wataala inallaha hakika mwenyezimungu maa sabirin yuko pamoja na wale wenye kusubiri masahaba alipojua haya kwamba mungu yuko pamoja na wenye kusubiri basi sifa yao kubwa ilikuwa ni subra na uvumilivu hata kwa masahibu mazito yenye kugonga nyoyo mwanamke mmoja alikuwa na maradhi ya kifafa dlahu nu mungu aniepushe mimi na nyinyi na wengine wanaotusikia na maradhi hayo maradhi thaili mno inakuja wakati mara anaanguka nguo zote zinamfunguka zinamvuka watu wanamuona alivo na mara yingine yuko marikiti anauza akinunua maradhi anamjia anaanguka pale pale marikiti basi cha kike cha kiume kinamuona mwanamke huyu alivo aadh haili o lakini mtihani huu mwenyezi mungu kampa mwanamke huyu siku hiyo bwana mtume mwanamtume sallaali wasalam akaonana naye bibi huyu bibi huyu akamwomba mtume dua akawambia ya rasulllah niombee dua mungu aniondoshee mtihani wa maradhi ya kifafa inni usrau ya rasul llah mi nadondoka naanguka napovata maradhi haya kisha atakashafu na kashifika mbele ya watu sasa nakuomba weni mujabu dawa odu llaha mwombe mwenyezimungu ayaafa ani anipeni afya anisamee na mtiani huu aniepushe nao mtume sala l wasalam akasema enshiti daautu llaha laki ukipenda dua ntakuombea ili mungu akuponye waenshiti sabarti walaki ljanna na upande mwingine ukipenda kuwa na subra vumilia kwa mtihani mtiani mwenyezi mungu malipo yake ntakwenda peponi siku ya kiama sasa mawili ayo ukipenda dua nitakuombea na nikishakuombea dua mungu atakusamee mungu atakuepusha na, na matatizo hayo na mtihani huo utakuwa huna tena maraji na upande wa pili subiri vumilia ni mtihani wa mungu amekupa na ukivumilia na kusubiri mwenyezimungu atakulipa malipo makubwa ya pepo siku ya kiama mwanamke alipotajiwa pepo akasema asbiu yarasullah asbiru ya rasulla ntasubiri madamu kuvumilia na kusubiri malipo yake pepo bali asbir ya Rasool allah ntavumilia mpaka nikaingia peponi walakin lakini kuna jambo moja naomba atakashafu ya rasul llahi nakashifika nguo zinadondoka nafunguka nguo watu wananiona sasa hayo maradhi si neno lakini huku kukashipika mbele ya watu ya rasulllah kuvumilia ntavumilia nkapate pepo lakini nakashipika mtume sallla salam kamb basi tutakuombea dua yatakuwa maradhi haya hayakujii isipokuwa uko katika sala uko wewe na mula wako tu sokoni markiti wapi maradhi a ayatukufuata mahala popote utakapokwenda isipokua ukiwa katika sala ndo maradhi haya yatakuia mtmeaalnaweza umombea marahi akamondokea d lakini kamshauri utasubiri tukuombee yapoe maradhi au utasubiri nde peponi asema abya raullatasubiri lakii niombee maradhi haya ya naanguka nakashipika huo ndo mtihani mkubwa ab basi tutakuombea mtume akamwombea dua ikawa maradhi haya isipokuwa katika sala akiwa amesimama katika sala baadhi ya sala ndo anadondoka anaanguka ngozi nakashipika yuko yeye na mula wake tu <coughs> watu masahaba wakawa wanaonyeshana wanasema je mnataka kumwona mtu yuko peponi lakini yuko duniani a mujibu wa hadithi ya mtum kasubiri maradhi nikuonyesheni mtu yuko peponi lakini yuko duniani saabunaulizana itakuwaje mtu yuko peponi wakatidbi hadihi lmara uh, huyu mwanamke alimwomba mtume dua aponye maradhi yake mtume akamwambia avumilia utaenda peponi au tukuombee upoe akasema nitavumilia mwanamke huyu ndo mwanamke wa peponi subra ni kubwa sana na ni nzitu ndio maana mungu akasema akasemao pamoja na wenye kusubiri na hata hizi sala na ibada zote tunazozifanya zinahitajia subra kubwa hata masia ambayo mungu katukataza tusiyafanye kule kujinyima maasia yale kuyafanya pia kunahitaji subra kubwa ibada zinahitaji subra na masia yanahitaji subra ndio maana mwenyezimungu anasema wastainu bisabri wasala wakati wa kusala ombeni mungu akupeni nguvu ya kuvumilia na kusubiri kila kipindi unahitajika kusali vumilia unaacha shughuli zako zote mwenyewe unazoziona ni muhimu lakini unasema hakuna muhimu kuliko sala unavumilia kuna watu wanashangaa vipi we kila mara unapoteza wakati wako unafunga duka lako unaacha biashara faida tunaenda msikitini tu wanakushangaa wakati ndo kastama sahivi amepamba moto anakuja wateja e mteja mfalme hivo w ndo unamwacha tutunakwenda msikitini kuna mfalme kuliko maliklmulki wa malikmuluk kuna mfalme kuliko maliki yaumdin sasa uwe unawacha wateja unafugba ssahivi wakati wa kuswali hutizami ile biashara yako ilivyonoga utizami wale kastama wako wanavokuja kwa wingi unatizama mungu anasema nini huko keshaniiti akasema haya aala salaa na mie nafunga duka langu nakwenda misikitini <coughs> yanakupita mazuri lakini unasema navumilia pesa zinakupita unaziona lakini unasema navumilia ndo maana mwenyezimungu wakanadi katika surat ljumua akasema nini يا أيها الذين آمنوا إذا نودي للصلاة من يوم الجمعة فاسعوا إلى ذكر الله إلى ذكر وذروا البيع ذلكم خير لكم إن كنتم تعلمون قضيت الصلاة فانتشروا في الأرض وابتغوا من فضل الله واذكروا الله كثيرا لعلكم تفلحون يا أيها الذين آمنوا إذا نودي إيني أيوة وَأُمِنِي كوكي ناديوة كوأجي اليسار لاسكي يُمَّا أيوة. بس فاسعوا إلى ذكر الله haraka endeni katika kumtaja mwenyezimungu wadharu lbaia acheni kuuza na kununua kuli amesema ametuhalalishia waahala llahu lbaia waharama riba huku anasema ametuhalalishia mwenyezimungu kuuza na kununua ni halali ina maana kuuza na kununua ni halali biashara ni halali aiiinaoikawakati a l ia kile lichokuhalalishieni sasa kinakua haramu hapa acheni kuuza na kununua namkimbilie katika kumtaya mwenyezimungukatika yani swala wadaru bi dau acheni kuuza na kununua dliu hairun lm inuntum talamun hilo ni bora kwenu nyie kuliko kuuza na kununua uliosha pesa zinakupita na zikupite pesa muhimu ni kwenda kumwitikia mwenyezimungu subhanahu wataala kwa hiyo hilo linahitaji subra waislamu ya haramu ni mengi lakini nafsi inayapenda wama ubariu nafsi inna nafsa la ammanatun bisu anasema nafsi inapenda kumwamrisha mtu mambo machafu na mabaya nafsi haipendi isipokuwa yale matamu matamu nafsi haipendi isipokuwa matamanio ya shawa gharisa dizaya ndio chakula cha nafsi sasa kuibana hii nafsi kwamba imeona kizuri na kitamani ukainyima ni kama mtoto mchanga mtoto umeandamana naye umemkamata ameona ice icc anakuambia babai unamwambia hupati anaanza kulia na machozi ni kitu ambacho anakipenda umemnyima sasa na nafsi ikikwambia unaona kizuri kile kimepita na kitamani na kitaka kita nenda huko kitu kile nafsi inalia inakukereketa lakini umevumilia umeikanyaga nafsi basi unakwenda iuuikyafsainakwenda فإذا جاء فإذا جاءت الطامة طامة الكبرى يوم يتذكر الإنسان ما سعى وبرزت الجحيم لمن يرى فأما من طغى وآثر الحياة الدنيا فإن الجحيم هي المأوى وأما من خاف مقام ربه ونهى النفس عن الهوى fain ljanat hiya lmawa tizama unapoinyima nafsi vizuri vizuri na vitamu inavyotaka na tizama unapoipa nafsi vizuri vizuri inavyovitaka na ukasahau kwamba kuna mungu amekataza yule mwenye kuchupa mipaka akaipa nafsi kila inayotaka ikafana mungu wake ndo nafsi yake faina ljahima hiya lmawa hakika mashukio yake ni katika moto a jahim waama man hafa maqama rabihi na yule mwenye kuogopa kusimamishwa mbele ya mula wake siku ya qiama wanaha lnafsa n ilhawa akaikataza nafsi kwa matamanio iliotamani faina ljannata hiya lmawa hakika mashukio yake ni peponi natija ya kuinyima nafsi raha inazotaka lakini kila nafsi inachokitamani unasema shika chukua kamata kama mtoto mtoto ukimpa kila nachokitaka no mpaka wembe atataka baba namie kidogo wembe huo haya chukua nini na wembe ule mkasi namie nataka chukua msumari huu nataka chukua hata makaa ya moto mtoto huomba M- chukua kila kitu nampa mpaka moto unampa ndo nafsi nafsi inataka kila kitu ndo mshairi alipoifananisha hii nafsi na mtoto hakukosea pale aliposema wanafsu katifli intuhmilhu shaba la hubi ridhai waintuftibhu yamfatini na nafsi ni kama mtoto mchanga ukimzoesha kunyonya bila kumwachisha kwa maksudi atanyonya mpaka afike miaka saba nakuambia mama nyonyo akifika jubara kwa sababu umemdekeza ume umemwachia kwa ajili hiyo basi na subra inahitajia kitu kikubwa kujiandaa na hali kama hii kwa hiyo la tahzan usihuzunike ndugu yangu muislam leo unachotaka kukuhadithia ili tuondoke hapa tukiwa na faida nasema ruba darati nafia huenda lile la madhara likawa lina manfaa yana tusimu mengi waislam mengine tunaumia tunalia yanatuudhi yanatudhuru lakini roba daratinafia huenda la madhara likala manfaa we hujui na unajuaje wewe mwanadamu wa asa an takrahuu shaia wahuwa hairun lakum huenda ukachukia kitu kumbe kile ulichokichukia kikawa kina nyingi ndani we huwezi kujua sasa, sasa mara yingi ni amri yale aliyoyapanga mwenyezimungu subhanahu wataala maadamu mungu kalipanga hili liwe basi nimesallim m mwenyezimungu anasema katika hadith lqudsi ya abdi anta turidu wa ana uridu wala yakunu illa ma uridu ewe mja wangu hakika wewe unataka yako yawe kuna mambo unayataka unayataban <coughs> anta turidu ويونتا كمان و اريد نمينتا كيانغ فان سلمت الامر فيما تريد فيما اريد وَكِسَلِمْ سلم امريكا كيالي ام باومي من نياتاكا كفيتو كما تريد نمينتا كتوشا كويالي و نوياتاكا وإن لم تسلم لي الامر فيما اريد lakini kama utapingana nami hutosalimu amri kwa yale ambayo mimi nnayataka atabtuka fi ma turidu ntakupa tabu kwa yale ambayo unayataka wala yakunu illa ma uridu na hakuna lolote litakalokuwa isipokuwa lile lile ambalo nalitaka mimi kwa ajili hiyo linaweza kutokea jambo la madhara jambo la kuhuzunisha jambo la kukukasirisha jambo la kukuumiza lakini lile lile likawa lina manfaa bila ya wewe kujua sasa mwachie mungu afanye kazi yake mabaina tarfati ainin wantibahatiha yughayiru llahu min halin ila hali kupepesa kufumba na kufumbua jicho mungu hubadilisha mambo mengi sana humtoa mwanadamu kutoka katika hali moja mpaka katika hali nyingine na kitu kimeonekana wapo watu wengi sana wamepata jambo wakaliona la madhara lakini lile lile likaleta matunda na likaleta manfaa ndo kukaundwa msemo huu kwamba ruba dharatin nafia huenda dharati la madhara likawa la manfaa bila yawewe kujua ukisoma historia ya watu wakubwa wanachuoni wakubwa utakuta kwamba wengi wao wameyafanya ya manfaa baada ya kupata madhara hawo wote kina ibnulqayim ljauzi kina imamu bukhari almuhadithun wote waliokusanya hadithi hizi mpaka leo tuna sunan bnu maja sunan bnu daud sunantermidhi tuna hadithi nyingi vitabu vingi hivo vya kina ibnutaimia hawa wote wakikuhadithia walivyovitunga vitabu vyao na fatua zao nyingi wamezitoa wapi hapa kuna walotunga vitabu wakiwa jela mie namjua mtu mmoja amehifadhi qurani akiwa jela alipokuwa nyumbani kwake wala hakuwa hafidzu lqurani lakini baada ya kutiwa ndani akaishi kule jela miaka zaidi ya mitatu akitoka amehifadhi qurani yote amepata wakati mzuri wa kuhifadhi qurani alipokuwa jela na ushahidi mkubwa ni kitabu cha tafsiri kinaitwa fi dilal n fidhilali lquran kama ume waike ni cha bwana mkubwa anaitwa sayid qutbi mungu wa huyu bwana ni hawa watu walioitwa ihwanu lmuslimin kule misri ambao ni duhu zetu zote jamaa hawa waliuwa na amiongoniwa ada huo ni sa ub ambaye kati wa amehukumiwa kunyongwa baadaye na alinyongwa kweli alitunga au alitafsiri urani inaitwa fi ilai n an yani katika vivuli vya tafsii hii i id kaitunga au kaitafsiri kitabu chake hiki jda a jeaaapata <coughs> nafasiyakutuna itau a na uafs kwani jela ni mahala pa kutembea kama forodhani ukakaa umeburudika jela ni mahala pa idhilali jela ni mahala pa shida afande akitaka kuhesabu watu jela anahesabu watu kwa rungu mnapangwa lai alafu wanapiga mmoja mmoja rungu kichwani kilia pale kama mfano wa ngoma ndo anasema moja ndo ishakaa katika kichwa hii mtu huko anaumia ai umeliumiza ukisema umeniumiza afand nasema umenikosesha hesabu naanza tena ndio ndomahala hapo mara unaambia ondoa bloi hizi i b zieke pale ikifika jioni unaambia zichukue hapa zirudishe pale pale ulipozitoa ndio ndomahala hapo wala usiombe mi likuwa na mjombaangu mmoja amewahi kutiwa jela kule mombasa kuna gereza mmoja inaitwa shimo la tewa yan shimola chewa chewa ni mnyama ni samaki namdomo mkubwa basi ukiingia pale kama umeingia shimoni basi kakamatwa hana kitambulisho kaekwa Ka ndani nafikiri wiki mbili au wiki moja tu baadaye alipotoka nasema mjomba mi nikisikia we umewekwa ndani kama na nyumba yangu mpya nimejenga leo bado kulala tu ntaiuza nije nikutoe kwa balaa lizoziona so kule tunahesabiwa kwa rungu moja mbili tatu sio tena kama ile unaguswa hivi la unapigwa rungu hasa moja mbili sasa uvumilie ikifika wewe kwamba mwenzako kapiga ai nimeumia anasema umenikosesha inarudi tena kule kule mwanzo ziko baadhi ya magereza watu wanahesabiwa hivyo yako baadhi ya magereza bali kuna makubwa zaidi ya hayo mazingira ya kutisha sio mahala pazuri lakini said qutbi akaingia gerezadi magereza ya misri ulikuwa kuna mbwa wamefugwa kama mfano wa farasi kwa ukubwa kazi yao kula nyama za watu tu na ndo magereza hayo hayo waliofungwa kina sayidi na majaladi wenyewe yupo mmoja wanasema akiitwa hamzatulbasioni yeye alikuwa akiwaadhimu zaidi mashehe na waulama na watu wa dini basi wakipiga kelele kwa kupigwa vile viboko vya, viboko vya kahraba vya stima vya, vya umeme wanapigwa vio vya umeme tocha basi wanalia ya allah yallaa ya wanamlilia ya mungu basi hamza tbasioni wakiwambia huyo mungu yuko api mnaimwita yuko api hata akishuka mungu wenu kutoka mbinguni seli yake nambari kumi na nne tunamtia yani kulikuwa na seli nambari kumi na nne ukiingizwa umo ndani hutoki mzima kuna mbwa mkubwa kazi yake kula nyama za watu mbwa amenona kwa kula watu tu basi anasema hata mungu akija tutamtia seli namba kumi nanne kwa sababu akitiwa pale hatoki salama hata huyo mungu basi aliwahi kuingizwa mmoja katika wanachuoni humo ndani seli nambari kumi na nne kapelekewa na mbwa basi anasali mbwa kakaa pembeni anamlinda badala ya kumla akimaliza kusali mbwa anamtizama askari anatizama anasema jamani mbwa أمّم ن... وصية إلهي نجني من كل قرب بهدي المصطفى مولى الجميع وهبلي في مدينته قرارا ثم دفنا كان كأنديك وصية كسيما يا رب نيوكوي. kwa uongofu wa bwanamtume uhaakisha unipe katika mji wake mtume utulivu na ni kifa nizikwe katika baii kaandika mashaidi haya baada ya kutoka jera kule alikwenda zake saudia akapokewa na, na, na mfalme wa saudiainsa kisha akaishi madina akafa madina akazikwa katika bai lhara wasia wake uleule ule mungu akamjalia akamtimizia asi huyu mtu alipokuwa katikajela pia aliambiwa tusomee qurani kinyumenyume somaaahehiaia akiyumenyumean abrahimsherkinyumenyum kuna watu utaja t anasema ukisoma yasi kinyumenyume unaruka sio kweli urani kuletwa kusoma kinyumenyume la mubadila likalimati llah hakuna kubadilisha maneno ya mungu yalivyoshuka utanzaje waladalin uje mpaka ihdia sirat lmustaim ia lina ataalhblhaiah rabiai basi watu wameambiwa hayo basi mwenzetu alipokuwa jela ndo kapata nafasi yeye ya kutafsiri leo kitabu cha tafsiri kimeleta manfaa makubwa kwa umma wa kiislam je haikuwa kwamba hilo lina manfaa je Ye. jela ni mahala pazuri nimahala pa kuridhisha au ni mahala pakughadhibisha pakuleta ku, pa dhara ndo ruba dharati nafia huenda la madhara likaleta manfaa kapelekwa jela kasukumwa jela ikawa wametafara wamepata wakati wa kudili na kitabu cha mungu mwengine anatoka ni hafidzulqurani wametumia vizuri wakatiu fatua nyingi za ibnutaimia za ibnulqayim ljauziia zimetoka wakati walipokuwa wamezuiwa au wamefungwa au wamekuwa wamepata dhiki na wanachuoni wengi wanatunga vitabu wakiwa katika safari wakiwa katika hali kuna mwingine mwanachuoni kapoza chini huku ndio akapata nafasi ya kutunga vitabu hivi vitabu vyote zaadulmaad ni vitabu vimetungwa wenyewe wamevitunga wako katika hali ya dhiki na hawo waliotukusanyia hadithi mpaka wamezileta hizi ni mafukara hawa ufukara wao ndo umewafanya wakatabara wasiingie katika e wakae kazi yao wao kufaidisha watu tu ingekua tajiri asingepatikana hapo sasahivi angekua nasemea mbali na mifano hipo ingekua leo namie niko mbele yenu hapa ni tajiri mkubwa apa unguja sasahivi ingekua niko dukani kwangu namie naangalia kastama wangu lakini hakuna kitu kama hicho niko mbele yenu tunafaidishana na kile ambacho kinapatikana lakini je ufukara ni kitu kizuri na umaskini la tunadhurika dara lakini hilo hilo inasababisha manfaa kwa watu wengine ruba darati nafia imam maliki babake malik bnu abi ami huyu babake alipooa kaawa mke bila ya kumuona yaani kaposewa kuna watu mnamke uh, ntakuozesha nimekubali anamweshimu babake basi kamkubali mkewe hata wajamuona kaozeshwa alipokwenda chumbani sasa anataka kustarihe na mkewe anamwona mwanamke mwana ambaye hakupendeza machoni hajampenda huyu ndo mke nlomuowamie ndo mwanamke mwenyewe huyu kumbe yule mwanamke akafahamu kwamba huyu bwana hajanipenda kwa sababu hakuwa mzuri yule mwanamke akamwambia la tahzan ya anas usihuzunike ewe anas ikiwa niko hivi nlivyo kwamba huku nipenda kad yakunu lhaira kaminan fi shar uenda ii kheri ikapatikana katika tumbo la shar uenda unachokichukia kikawa kizuri minajua ushanishukia hunipendi tena lakini subiri vumilia huenda hapa hapa kukapatikana kheri hakusikia kauli hii lakini ilimpa nguvu kidogo akawahi kulala usiku ule akastarie na mkewe lakini kulipokuchwa tu jukulipochomoza jua tukatoka hakurudi tena mpaka baada ya miaka thalathini hakurudi tena hajempenda kuna watu wanatokea hivyo hata iliwahi kutokea kuna siku bwana mmoja alioa mwanamke mzuri lakini yeye kamuoa lakini katika roho yake anasema na moyo wake anasema mwanamke yule siku ya harusi atanitambua kuna vijana wanawekat hizo hayo siyo mambo mazuri ya kukamia katika moyo wako basi yeye alipofika tu nyumbani kwake akaanza kuvua nguo yule mwanamke ndo mgeni wa mambo yale anatizama huyu babu anafanya nini kishavua kanzi kishavua ngu haraka haraka basi akaonekana nafsi yake ile yule mwanamke akatishika ala kitu gani akafungua mlango akatoka mbio hajarudi tena wala hakuolewa mpaka kufa kwake hakutaka tena mume sasa usije ukawatisha watu kwa jaziba zako <laughs> Wow, mambo mengine yaitaji polepole na subra sio nachomoka tu la. hata seyidna muhammad salal wsalam akasema malak waliladhari waluabiha unapokaa ukahitaji kitu kutoka kwa mkeo usije kutoka nyumbani mke wangu mke wangu koapi unafungwa mlango kisha ukamona ukamurukia kama vile wanyama wanavyofanya lanasema walyakun bainahuma rasul iwe kati yao kuna mjumbe kuna mjumbe mjumbe maneno unamwandaa yoloial yajue kwamba mume wangu anataka kitu fulani al ana unamwandaa kimazingira sio namkamata tu unamrukia una tu atakimbia siku moja alishtaki bwana mmoja mkiw naambia mi talaka kaambia kwanini unataka taraka mi nakupenda mkee wangu sa mi nataka mume wangu siku zoti anikamate kuna sehemu sehemu nataka anikamati hanikamati sasakaambia mwambie mume mw wangu naomba unikamate sehemu sehemu kambia we una adabu ni nikukamate wa mpaka ukawa mgombi mpaka kwenda kwa ali kwanini natakwachwa kwa sababu hatamie nimkamate vipi kwanii eehuyu mkeo huyu, mke, huyu kani huyu, huyu mkewe huyu kuna watu wengine hawafahamu jamani usione kila mwanamme ndo anafahamu na hawa wanawake wanapata shida kadhi anaelewesha anaelewesha mpaa anachoka mwanamke anataka kuwachwa kwa sababu mwanamme hakusoma fani ya kukaa na mkewe vizuri hii ni fani pia vijana mnataka kusomeshwa mi niko baadhi ya ambazo tumetoa solution yayo matatizo vijana wanazo utapata pale ukizihetajia hii ni ramadhani tusiseme mambo mengi kuhusu hayo mambo wengine watafungua taharibu saumu zao kwa sababu ndani yake kuna matatizo tunaishi nayo na hatujui solution tuyatatue vipi anas bnu abi amir anaambiwa na mkewe usihuzunike kama mi mbaya wa sura hujanipenda huweza pale ambapo unapachukia pakawanaheri akalala asubuhi hajaonekana tena hajarudi miaka 3 imepita kumbe yule baba aliacha mtoto katika tumbo la mama alimweka ali mimba akabeba ujauzitu mtoto akazaliwa akawa mtoto yule anaendesha darsa katika msikiti wa mtume mtoto mwenyewe ndo malik anas imam malik ambayo tumemzungumzia ramadhani ya miaka iliyopita elmu yake mtume alitanaba zamani akasema atakuwepo mwanachuoni katika mji huu wa madina watu watatoka sehemu mbalimbali watafuta elimu hakuna elimu bora wataipata kama kuipata katika mwanachuoni anaitwa imamu dari lhijra imamu wa nyumba ya hijra maliku ibnu anas sasa baba amekwenda huko pande za siria anaendelea na biashara zake akarudi katika nchi ya madina aliporudi amemfunga ngamia wake pale nakimbilia msikitini akiingia msikitini anamuona kijana anatoa darsa anatoa fatwa tena yuko katika membari alikuwa anaitumia mtume uko katika membari alioitumia seidna abubakri seyidna umar uthman ali membary kubwa anatumia kijana huyu mdogo wumri wake akimtizama miaka 30 akampenda sana mtoto yule pembeni alikuwa na jirani yake anamuuliza ibnu man hadha hivi huyu mtoto wanani lazima babake atakuwa anajiona kwa kupata mtoto kama huyu lazima babake na wazazi wake atakuwa na furaha kuwa na mwana kama huyu hivi mtoto wanani huyu hapa madina ule jiraniyake kaambia inamana humjui huyu ikawambia simjui kawambia huwa malik ibnu adas huyu mtoto anaitwa malik baba yake anaitwa anas bnu abiamir hey? asbabiamir ndo yei anayeuliza lakini <laughs> miaka 3 kenda hajulikani menda wapi amerudi anakenda mtoto kishakuwa tena amempenda mtotole kumbe wakwake lastu adri min aina walakinani ataitu faraiu mami i famashaiu sijui natoka wapi lakini nimekuja nimeona mbele yangu njia nimeikamata sasa huyu ni mwanao huyu akasema la ilaha illa mwanangu huyu machozi yakamdondoka akakumbuka neno alioambiwa na yule mama najua huni pendi najua lakini kad yakunu lkhairu kaminan filshar huenda heri ikawa mahali ambapo wewe umepachukia miesi si mzuri mimi si mbovu wa sura sihujanipenda mimi lakini hapo hapo unaweza kupata kuna kheri ndani yake lakini yeye hakuyachukulia iris maneno haya akaamka akapotelea huko anarudi sasa anayakunguka akimaliza darsa yule kijana akamfuata akawambea yabuna mi mgeni hapa madina yule mtoto hajui kama mimi mgeni ukienda ndani nyumbani kwa mamako mwambie ina bilbabi rajulan hakika mlangoni yupo mtu anakwambia ad yakunu lhairu kmi fishar uenda kheri ikapatikana na mahala unapopachukia <laughs> basi hajui kunaendelea nini akagonga mlango akaingia akawambia mama yupo mgeni hapo lakini kaniambia nikwambie ad yakunu lhairu kaminan fishar uenda kheri ikapatikanana mahala pashar ah! inahu abuk unamjua nani huyo huyo ndo babawako huyo iftah lahu ladhwa mfungulie mlango aingie mi sina shari naye kwamba nayee anamlipa kwamba mimi nimepotelea miaka thalathini najua utachukia lakini katika hiyo hiyo chuki yako uenda kukawa na heri na wewe vilevile anamlipa naye tizama alivokua kiishi hebu uepotea miaka kumi hujamwona mkeo uoni ulikuwa wapi ukija kishaolewa na mtu mwengine hatakunyonyoa kama kuku lakini malik, eh, anas malik bnu anas akamwingiza babaake basi wakatakana radhi akaambia huyu ni mwanagu mwanangu huyu kweli kheri hupatikana mara yengine katika matumbo ya sharubaaratif kwa nini saa ingine unasikitika kwa kitu cha madhara kilichokupata usisikitike Uwenda pale pale ndani ndo kuna heri mungu amejalia wamekwenda wanasaka watu wanasaka sasa ndani yake kuna jeshi linawaandama wale watu hawajui wanamikuki wanapiga sasa mmoja kalipiga jiwe kwa mguu wake akalani lana imekuaje jiwe hili liko njiani akainama kujiangalia ukucha wake kumbe nyuma kulikuwa kuna mkuki ushafuata katika kichwa chake sasa kule kuinama kwake mkuki ukapita wa sasa <laughs> analani mguu nalilejiwe weejiwe maluuni hapa anainama na mkuki unapita kumbe kule kujikwaa ilikuwa ni heri yake kwa sababu angekaa hivi hivi mkuki ungemchukua ngakuzalaif lakini amejikwaa mkuki umepita hii ni mifano kwamba lolote linalotokea la madhara huwezi kujua kwa nini limekuja humo humo ndani kunapatikana kheri humo humo ndani kunapatikana kheri na, na inawezekana kinyume chake siku moja alipita bwana mmoja katika bustani ndani ya bustani lile akaokota tufaha alinkota akaanza kutafuna akala alipokula akakumbuka kwamba mimi sina haki ya kula tufaa hili kwa nini nimekula mali ya watu hata tufaha mtu anaogopa sisi hula mali za watu bila ya hofu lakini sisi anaogopea tufaha akaona pale mbele kuna mlinzi akenda akamwambia e bwana nimekula nusu ya tufaha naomba msamaha nilimalize ili nusu lobaki lakini baada ya idhni yako akamwambia l ana lastu sahiba lbustan ana harisu lbustan mimi si mlezi wala si mwenyewe mimi ni mlinzi tu kama unataka mlinzi e, mlezi na mwenye bustani nyumba yake ile pale yeye atakusamee nenda kwa mwenyewe ubwana anatafuta kweli uko sirias anatafuta msamaha kwa ajili yamikula nusu ya tufaa amegonga mlango anakumbuka masulia y siku ya qiama faman yaamal mithqala dharatin khairan yara sikuambii nusu mithqala dhara utaiona siku ya qiama basi amegonga mlango anamwambia mwenye bustani naomba unisamehe kwa nini nimekula nusu ya tufaha lilokota katika bustani lako sikujua nimehafika kwao asmngu akanadsasamehe wewe kwanza tizaa anamwomba msamahanakuombaaumdiaauamna ntakusamee kwa sharti akaambia huko tayari kaamba diko tayari nataka msamaha wa munu taka msamaha wako vilevil akaambia sharti zangu tazikubali niko tayari umekubali nimekubali kaambia basi sharti yangu nikuozeshe binti yangu unasemaj al hesabu za harakaharaka zikapiga huyu binti huyu atakuwa na matatizo zi kwasababu singeharakaharaka kwa nini ananipa mimi haraka haraka tena kwa kigezo kwa kisingizio chakula matunda yake tu kwanini hata wewe ajemzee hapa kwambi unajua na binti kule nyumbani nataka kukuozesha basi steji ya kwanza utakwenda maskani tambi jamaa namwona yule buda yule anapita yule, yule yu. tijuzi kanifuata bwana nanaambia nataka kuniozesha binti yake jamani ulimwengu umekwishahuu hapo hapo zitatoka tafsiri ah, labda kishatiwa mimba ah, labda akisha hivi a lazima zitatoka ilal qadia nyingi nyingi tu ule bwana akafikiria malladhi ala bnatihi hata yarmiha ilaiya mbona binti yake ananirembea tu ananirushia ana nini akawambia nimekubali umekubali usija ukakataa baadaye akawambia nimekubali basi adhi ukwa aletwa kadhi ameezeshwa aa sasa nenda kwa mkeo mkewe yuko sehemu kadha kadha ukifika tu nenda uli bwana anaondoka nakwenda kwa mkewe baba mkwe akamwita kambia njo limesahau kitu ina larusata amia mesakwambia huyo mkeo kipofu haoni ndo ah! <laughs> yale <lukwana> yale ku nayafikiria <laughs> kisha sio hilo tu hiya bakmaa la tatakalam ni bubu hasemi la haula wala quwata illa i na sio hilo tu hiya samaa la tasma ni kiziwi hasikii subhan llah wa qaidatn kasihatn la ttaharak na vilevile ni kiwete hatembei kuona haoni kusikia hasikii na yeye ni mikono yake na migu yake mearalis hawezi amba ndio maana kanaambia ni sharti ya kunisamehwe makosa yangu imeshajualakini wa. tafanyanini watauu yauman turjauna fihi ilallah naiogopa siku ya mwisho bora nikae na huyu mlemavu a lakini upate msamaha wa kusamehewa kula nusu ya tuda hii inaweza kusababisha nzingie peponi mekula haki ya mt ambiay rabbi huyu sasa hivi chukua dhambi zake saabu zake ambizan mpe wasabbu ana lakunilipa hpa a f faataka msamaha wa mungu kaingia akatoa salamu ndani ya nyumba anataka wa malaika wema waitikie kishabiwa mkee wa hasikii wala hasemihiyo salamu atataaalamaliku ala, anataka malaika wema waitikie akasikia sauti nzuri naitikia waalaisala kasikia salamu kaitikia salamu kisha akanyanyuka kwa heshima akampokea mumewe akawambia latamuusindi usini kamate usinishike kwa nini babaako ananisemesha anasema uongu kumbe ukoo wa watu waongo ne akawambia baba hajasema uongu kasemani ksema we husikii umesikia salamu we ni bubu usemi umeitikia salamu we hutembei umenyenyuka umenifuata ndo nini maanake akaambia wallahi hajasema uongo baba kasema ukweli kwamba ana la illa ma yuhibuhu llah sisemi sipokuwa nalolipenda mungu wala tasmaa udhunaya hatani wala masikio yangu mawili haya hayasikii ma yubghidhuhu llah anachokikasirikia mwenyezimungu wala amshi biadamaiya hataini ila ma la yuhibuhu llah wala miguu yangu hii hainipeleki mahala asipopapenda mwenyezimungu azawajal kwayo ni ukweli mtupu aliokuambia hivi ndivyo nilivyo mimi na yule bwana kaona mwanamme kama huyu anaogopa masulia ya tunda tu anaheshimu masulia ya kuulizwa anaogopa ataulizwa kwa nini nusu tunda kala kwa nini hatuogopa kuhusu mwanadamu siku ya iama kwa iyo nikimkosa mwanaume kama huyu kumozesha binti yangu itakuwa matatizo makubwa ndo kapatiliza pale sasa yule bwana kaona anakula ndani yake amempata ya madhara lakini hayo madhara yamebadilika yamekuwa mazuri kad yakunu lhaira kaminan fishar huenda heri ikapatikana mahala ambapo ni pashar mahala pabada mara yingine mtu hapati mambo ambayo alikuwa kiatamani mpaka aingie katika ma- misiba wengine walikuwa wanaishi katika madhara makubwa mi namjua mtu alipata ajali akavunjika kiungo chake kimoja basi alikuwa fukara falto saaluka baada ya kuvunjwa kupigwa aksident akapata loya akamtetea akalipa mamilioni ya pesa baadaye akawa tajiri lakini hana kiungo kapata madhara lakini anafurahia anasema bwana hey, bahati kubwa mie kugongwa na gari e, tukugongwa na gari bahati lakini kalitafsiri lile kwamba limekuwa heri kwakei lakini tungemwambia vipi kaa pale tukugonge na gari ngege na wazimu uligonge mie na gari lakini lile mtieli lile ambalo walikuwa nali tamani weza nasema umaskini sina tena japokuwa sina mkono japokuwa sina mguu lakini mambo yangu ni mazuri kuna watu hapa wanatamani hata macho awe hana lakini mali awe naye hana viungo vyote vya mwili lakini awe tajiri sayidina yusuf alayhi salatu wasalam ni mfano bora wa kuyasema haya mdui zake wamempa hasadi wamembuhudhi ameota nyota kumi na moja mwezi juwa vinamsujudia usiku amenyanyuka anamkamata baba naambea ya abati inni raitu ahada shara kaukaban washamsa walamara raituhm lisajidi baba haraka haraka nimeota ndoto ajabu mwezi juwa nyota kumi na moja nini mahala u lus uya l watika ayaiu ka kadwa usisimlie ndoto hii kwa ndugu zako watakufanyia vitimbi a n ub aika shetani ni aduyi wa wanadamu wawaziwazi wa usisimlie ndotohi ndugu zako atakufanyia asidi kumbe hata ndugu wanaweza kukuhusuda حتى أنه ذاك ومزالي وبابا مويا مما مويا ونهزا كفنيا في تيمبي وشيدي وهايو دي منينو هايا لانيا قرآن بس أنه ذاك وتكفنيا في تيمبي وسيأدي فيه وكذلك يجتبيك ربك ويعلمك من تأويل الأحاديث ويتم نعمته عليك وعلى آل آلياكو كما أتمها على آبويك من قبل إبراهيم وإسحاق in rabaka alimun akim mungu anakuchagua ishara hii kwamba mungu anakupenda na utakuwa mtume wewe yusuf na utakuwa na mambo makubwa makubwa wewe yusuf usiitaje ndoto hii watakuhusudu kuonyesha kwa kwamba mtu akiwa na nema mara nyingine aifiche nema yake kwamujibu wa haiti ya mtumestinu l aaum bikim faina kla dhi nematin masud baadhi ya neema zenu zificheni kwa sababu kila mwenye neema anahusudiwa lakini hasidi hasudi ila kulaanika sasa yusuf salam alipokuwa anapendwa sana na babake ndugu zake wakaanza vitimbi kiwambia ina abana lafi dalali mubin baba yetu anafanya makosa makubwa kwanini anampenda yule kuliko sisi akatoka jaria mfanyikazi wa nyumbani tahadhari sana mara nyingine na wafanyikazi wa nyumbani kwa sababu siri zote za nyumbani zinatoka hujui zimetoka vipi kumbe kwa watu wa nyumbani au watu wa karibu mara nyingine hata sio wafanyikazi wa nyumbani mke au mume anahadithia mambo ya ndani yanayotendeka nyumbani kwake sikuambia wafanyikazi wa nyumbani لأن أدنى الناس منزلة يوم القيامة الرجل يفضي إلى المرأة أو المرأة تفضي إلى الرجل ثم ينشر كل منهما سر الآخر كتكواتو تكو كوى تشين يا موتو سيك يا على إنجليانا نمكيوي أو مكي على إنجليانا منمي كيشا كتوكا كحدثية سيري زاو والنداني بوانا تلفاني أدنى الناس منزلة يوم القيامة basi kwa nini unampenda sana yusuf kuliko sisi twendeni tukamuulize akasema msimuulize tuchukue hila tumchukue mwanawe tukamuue basi amalizike solution ni kumuua tu idamu ikiwa mtu anatusumbuasumbua hatupati nafasi amuuwene tumalizene wameenda kweni ya abana ma laka la ala yusufa wa ina lahu lanasiun baba mbona hutuamini juu ya yusuf na ndugu yake na sisi ni watu wenye nasaha na ikhlasi kwake tunampenda ndugu yetu arsilhu maana ghadan yarta wayalab waina lahu la hafidhun tunataka kesho tukienda kulisha mbuzi wetu tuwe pamoja na ndugu yetu mdogo na sii tujisikie kwamba tuna ndugu wadogo na tutamuhifada baba kawambia inni la yahzununi jambo hilo <coughs> <laughs> la kumchukua mkenda nayo linanihuzunisha wa akhafu an yakulahu dhib nanaogopa asijeakaliwa na mbwa mwitu wa antum nhu ghafilun wakati nyie mmeghafulika naye angalia makosa alioyafanya yako anasema usichukue maneno ukamtia kinywani mwanao ukamfundisha la tulakinu auladakum lkadhiba fayakdhibun fain yauba afu anykufaakal unamchukua unampa maneno unamwekea mdomoni mwanao mi naogopa usij sasahivi akam lofika watakutia mimba o oh, atakuashambmaa shatiwambalnaogopa wei aa unaona mbaliweye umempa a umempaii umemfundisha minaogoa nachelewa lakini k utaniambia unatoka tuition, wewe aohatalta ubwa zai a sabutaua tia yaula waoa a kilmbwa mitu na sisi ni watu wenye maguvu tatufati aia kiima kief uo atika kisima saidna yusuf akaokolewa akapata sehemu akakaa pembeni wakaja watu wenye kuteka maji wakamvuta wakamtoa wakenda wakamuuza ngalia masaibu anayapata kwanza akachukuliwa anapigwa na ndugi zake anavuliwa viatu na kanyaga jua kali wanamwambia tuonyeshe sasa mwezi najua na nyota kumina moja ziko wapi tuonyeshe sasa anatembea akitembea kwa huyo akikimbia kumkimbilia huyo anamchukua anamrudisha uhuyo anamchukua kama vile mpira mpaka amefika kwenye kisima wakamdondosha ndani bila huruma kama vile ndoo wamekuja watu wamemchukua wamemteka kama maji walipomuona nasema flama anasema faarsalu waridahum faadla dalwahu qala ya bushra hadha ghulam pomwona mtoto mzuri snayusuf yes, alikuwa na ni mzuri kipande cha uzu akasema huyu tukienda tukimpiga bei huyu bei yake itakuwa kubwa sana tizama masaifu anayoyapata kwanza kahusudiwa kapigwa akatupwa kisimani pili ametoka kisimani ndo naona sasa naenda kuokoka kumbe anakwenda kupigwa bei marikiti sbwalipofika misri washarauhu bihaa baksin darahima maduda sasa tizama waliambizana bwana huyu mtu kwa uzuri waliokuwa nao lazima watu wake watakuwa wanamtafuta kwahiyo akikaa mikononi mwenu huyu siri tatoboka na mtakunya kupatikana mtatiwa ndani kw tumuuzi haraka haraka akauzwa kwa bei poa hakuuzwa tena kwa bei ghali la bithaman darahima maduda ishii na tao dinar peke yake tena mtu mzuri kama huyu na sura nzuri kama huyu bei poa ni kama suruali au nguo nzuri pale madukani ukauziwe ukauziwb <coughs> yakuchukua haraka haraka watu wakashtuka kwa sababu yakuiba nando vitu vyakuba mara yingi viakua hi wakiultea gari ah ai tunaguzia milionimoj tusu gari ya milioni kmi jua imepatikana mahala pabaya Part za wizi na vitu vya wizi vyote nakuabeipoa ndo maana yusuf kauzwa beipoa kwa sababu ni mtu ambaye watu si wao hawamiliki allahea washarauhu bithamanin bahsin darahima maduda wakanu fihi min azahidin akanunuliwa sasa angalia idilali idhilali ya kuuzwa tena akenda akafanywa mtumishi katika nyumba ya mfalm akawa natumika akapata na masaibu mengine ikitoka hili iakuja hivi akatongozwa na mwanamke tena mwanamke huyu alipomtongoza akawa sasa hampati akamsingizia kwamba kambaka baada ya kumsingizia akawa kambaka kitendo hakukifanya akasema pele jela akafungwa akatiwa ndani baada ya kutiwa ndani sayidina yusuf anaona masaibtlnahizi aya kaletewa kale mtume uonyeshwa na taslia we shida zinazokupata tizama ndugu zako mitumi walivyopata taa lakini inna maalusri yusra ukiona kamba imekatika ndo hujue kwamba frdom iko karibu ikikaza sana kamba ndo ujue itakatika baada muda mchache na ikikatika basi uko hur tungemwambiasuf kwanza <coughs> masaibu haya za baada ya kupelekwa jela tu mwenyezi mungu alijalia akatoka jela kutoka jela akenda akawa yeye ndo waziri wa mali kutoka waziri wa mali ijalni ala khazaini lardi ini hafidhun alim akaja akawa yeye ndo mfalme wa misri na akawa yeye ndo mtume wa wakati ule kwayo alikuwa mtume nabii yusuf na alikuwa mfalme lakini tizama mishwar Tizama njia alizozipitia mp kf t u f fn ua ufal aii wanza takuplka ki tukuushe kati kiia baadae akupeleka akittukkuuze utaataai utapigwa sana kisha utakwenda jela eamiaka ishini kisbaadae ndo ta Eh? i ai walipokuja ndugi zake wale wale katika nchi ya misri akawauliza yusuf je mnakumbuka mliyoyafanya kumfanyia yusuf na ndugu yake wakati nyinyi ni wajinga hamujui wakasema hakuna mwenye kuyajua haya isipokuwa yusuf wakamuuliza ainnaka la anta yusuf hivi wewe ndo yusuf qala ana yusuf wa hadha ahi ad manna llahu alaina innahu man yattaqi wa yasbir fain llaha la yudiu ajra lmuhsinin hakika mimi yusuf na huyu ndugu yangu hakika mwenye kumcha mungu na kuogopa na kusubiri mungu hapotezi ujira wa watu wema hayale, kwa hiyo sisi tumevumilia yale yote ndo tumefika hapa kwahio usiwaone watu wamekid katika lif wamepitia mapitio mengi usione watu wamefaulu leo wanatajika katika ulimwengu kwa njia yoyote akiwa mtu ana elimu akiwa na mali akiwa na jaha akiwa amepitia njia akikuhadithia huwezi kutamani kuwa kama yeye kapitia masaibu mengi sana basi kwa wasia huu mdogo kwangu mimi na kwenu ndugu zangu wa islamu tusione kila la madhara ni la madhara bali kuna mambo mengine ya madhara lakini yana manfaa inshaa allahu taala mwenyezimungu atujalie ni wenye kushukuru kwa hali yoyote kwa yote yatakayotusimu kabla ya kuomba dua tunasema darsa zetu bado zinaendelea na kesho siku ya alhamis takuwa bado tuko msikiti wambluu na siku ya ijumaa tutafunga darsa siku ya ijumaa tutafunga darsa na tutaomba dua ya pamoja kama kawaida yetu mwenyezi mungu atufanyie sahali kila palipokuwa pazito wapo ndugu zetu ameomba dua mbalimbali na ndugu yetu mmoja mtoto wake ana matatizo ana maradhi na ndugu yake vile ana maradhi ana matatizo katuomba tumeombee dua إن شاء الله بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله صلى الله عليه وسلم اللهم إنا نتوجه إليك في هذه الساعة ولعلها ساعة الإجابة أن تيسر علينا أمورنا أمور الدنيا والاخرة وقضي جميع حاجاتنا اللهم اهدنا فيمن هديت وعافنا في من عافيت وتولنا في من توليت وبارك لنا من الخير فيما أعطيت وقنا يا ربنا واصرف عنا شر ما قضيت فإنك تقضي بالحق ولا يقضى عليك إنه لا يذل من واليت ولا يعز من عاديت تبارك ربنا وتعاليت فلك الحمد على ما قضيت نستغفرك اللهم من جميع الذنوب والخطايا ونتوب إليك برحمتك يا اللهم اشف مرضانا ومرضى المسلمين اللهم اشف مرضانا ومرضى المسلمين اللهم