عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله شكرا على نعام منه تترى نحمده سرا وجهرا وبالغدو والآصال وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له ولا وزير له لا معين له ولا مثيل له لا شبيه له ولا ند له ليس كمثله شيء وهو السميع البصير هو الأول بلا بداية والآخر بلا نهاية لا إله إلا الله وحده لا شريك له له الملك وله الحمد يحيي ويميت وهو على كل شيء قدير وأشهد أن سيدنا ونبينا وعظيمنا وحبيبنا ومعلمنا محمد رسول الله بعث لشرع كالشمس وضحاها وبسنه كالقمر اذا تلاها وبقران بعث لشرع كالشمس وضحاها وبقران كالقمر اذا تلاها وبسنه كالنهار اذا جلاها فمن اعرض عنهما عاش في ظلمه الليل اذا يغشاها اشهد بانه بلغ الرساله وادى الامانه ونصح الامه ومحى الظلمه وكشف الغمه وجاهد في الله حق جهاده حتى اتاه اليقين فجزى الله سيدنا محمدا خير ما جزى به نبيا عن امته ورسولا عن قومه اللهم صل وسلم وبارك على هذا النبي الامين وعلى اله وصحابته الغر الميامين watukufu wa islamu tunamwomba allah jala jalaluh atutakabalie ibada yetu ya somu azidi kutubarikia katika mwezi huu mtukufu ambao tunaendelea nao katika kumi hili la kwanza lakini pia tumwombe mungu atupe uwezo wa kufanya ibada na kuupatiliza msimu huu ambao tumeufananisha kwamba ni msimu wa kheri kama tunavyosema hai sizon katika biashara ambazo watu hujinyakulia faida nyingi zisizokuwa na mfano lakini hakuna faida kubwa kama kupata radhi za mwenyezi mungu subhanahu wataala na kufutiwa madhambi na kwenda peponi hiyo ni faida kubwa haifanani na faida yoyote يومان الله كسيما كل نفس ذائقة الموت وإنما توفون أجوركم يوم القيامة فمن زحزح عن النار وأدخل الجنة فقد فاز وما الحياة الدنيا إلا متاع الغرور كل نفسي تقوف نمتلئها يلم لا يحط لمن يقول بس akapelekwa peponi huyo ndiye aliye faulu na hayakuwa maisha ya dunia isipokuwa ni starehe zinazodanganya tumwombe mungu atujalie minalfaizina faguzanaadhima sailo ni asal kuna mtu anauliza anasema kuntu asalu nafsi نلقوني كي يوليزا سانا نصيام عندما اسمع ان السلف كانوا يعكفون على قراءه القران وعلى الصلوات امدا طويلا دون ملل ولا كلل نلقوني كي سمولي و نكسكي يكون باوالي وليوبيتا ويما و لكوا وكتشكوا مدمره kufanya ibada bila ya kuchoka wala bila ya kushtakia kama ni kusoma qurani kama ni kufunga kama ni kuswali usiku kama ni kufanya ibada yoyote walikuwa wakichukua muda mrefu nikawa nashangaa muda mrefu huu wanaochukua bila ya kuchoka vipi hawa watu kwani si binadamu na nasema nilikuwa nikishangaa sana kusikia habari kama hizo hata mi na wee tunaweza tukashangaa tulimweleza hapa alimam anawawi juzi kabla ya jana tulikuwa tukisikia anasema miaka miwili lam yada jambahu ala lardhi kwa muda wa miaka miwili hakuweka ubavu wake chini ya ardhi nani mambo ya kushangaza sasa wale wenyewe wakamuuliza sasa uwe ulikuwa unalalaje anasema likuwa usingizi unaniiba maanake ile sstem ya kimwili haikubali inanilaza bila kutaka na alikuwa akilala huku akisoma na kudurusu akipata ufahamu wa kuamka anasema subhan llah tumeshapoteza wakti katika mambo ya khera lakini that is not onl kuna jambo lingine sikuwaambia imam nawawi katika vitabu vya tarajum vimemtaja alikuwa nalifanya na jambo hilo alikuwa anafunga kila siku siku zake zote alikuwa anafunga alafu alikuwa nakula mlo mmoja tu kwa siku ndani ya masaa ishirini nane, na nne na kinywaji yani kinywaji kimoja na mlo mmoja peke yake vile akiftari ya akishakula ndo k... basi na nakishakunywa ndo imekwisha na matunda ya siria yote damask alikuwa hali si kwamba ni haramu anasema nimesikia kwamba wakulima wengi wameweka wakfu mashamba yao kwa ajili ya watoto mayatima sasa naogopa nisije nikala mali ya shubha pengine ile ni, w- ni mali ya waqfu ni wara kaharamisha wara yani ni kuharamisha kitu cha mubaha ambacho sio haram lakini ukakikataa qima katika zuhud na uchamungu naa kisha jambo lengine yani aliipa mgongo dunia kweli kweli kiasi kwamba waliomtarajim na kumweleza historia yake wanasema kabla yake kwa muda na baada yake hawakuwahi kumshuhudia wala kumsikia mtu mwenye sifa kama zake katika karne ambayo tumemtaja alipozaliwa mwaka wa 631 hapa ya mambhnfimam abuhanifa amesali ssala ya asubuhi eh, kwa udhu wa, wa isha ya miaka 4 bila shaka mara nyingine unaweza ukasema huyu kijana kaka hapa anatudanganya natu, tu miaka 4 kuna wengine miaka 40 hajakosa takbirat lihram nyuma ya imam yani nma ka allahu akbar takbirat lihram yeyi yupo kisha kuna wengine walikuwa wanaswali rakaa mpaka mia usiku amlai mito rakaa hizi zote zinakuonyesha kwamba watu walikuwa wakifanya mambo makubwa ni vigumu sana kwa mimi kama tusingeelezewa katika vitabu mauthuqa tungesema hizi ni asatiru lawalin ni mambo ya uongo sasa huyu bwana anasema nilikuwa nashangaa shangaa mimi nikisikia kwamba wawema waliotangulia usiku kucha mtu kasali rakaa mbili tu kakhitimu qurani yote saidna uthman naathman aliwahi kuingia katika nyumba ya lkaba ile alkaba ina mlango akaingia ndani akasali rakaa mbili akamaliza msaafu mzima na wengine wengi mfano huo sasa nilikuwa nikishangaa nikisikia stories kama hizo lakini anasema lamma raaitu nilipoku, nilipokuja sasa katika zama zetu hizi faraaitu nasa yaakufuna la jawalatihim nikaona namna y watu walivyostrik na kushughulika na mitandao ya simu zao zala lajabu la ani ili ajabu nilikuwa nikishangaa ikaniondoka umeona amepata kitu cha ushahidi kwamba mtu anaweza akakesha bila yakulala usikukucha kwa jambo lake huyu alikuwa anakesha kuswali bila ya kulala mpaka asubuhi anaswali isha anaswali alfajiri kwa huu wa isha inawezekanaje anasema siku hizi za mitandao nimefahamu na vijana hili wanalielewa nadhani katika vijana tuliokuwepwa hapa tupo ambao tumeshawahi kukesha na simu mkononi tuseme ukweli mpaka kunaadhiniwa kutoka ana nana yaisha mpaka asubuhi yake hujalala ukalala mchana wajaalna laila libasa wajaalna naumakum subata wajaalna llaila libasa lakini wewe wajaalna lailakum maasha unaishi na mitandao una simu unaperuzi unatoka mtandao huo unakwenda huku unatoka una huku unakwenda una huku una niwekeni ewaki koloo niwekeni ifi niwekeni nini mitandao na juzi waloka wa, wa na mitandao walipopandisha vile vinaitwaje vina, vifurushi nchi nzima ikapiga kindeni kwasababu no chakula chao watu sisemi si kwamba nawatetea warudishe ile lakini <laughs> pia kuna watu wanatumia katika kheri kwa sababu mitandao ni kisu chenye makali huku na huku kinatumiwaje egemeaumwmaaahizi eh, hapa pia hawa ni mitandao vile vile wanarusha na wenzetu wanapata kutufuata kutoka italy kutoka moroko kutoka kila pahali katika pembe ya dunia utadhani wamekaa pamoja na sisi iko mmoja alikuwa ananitumia message kutoka london anasema yeye yeah, anaishi hapa akaribu anasema utadhani bado niko katika darsa kama kawaida kwa mitandao hii hii kwa mitandao, Hihi, kwa mitandao sasa itategemea we unaitumiaje lakini wengi tunaitumia makosa tuna hizo tunachuma madhambi mengi kwa kutumia mitandao yetu kwa kwahiyo limadha zala lajab la kwa nini ajabu ya kwamba mtu alikuwa akiswali rakaa mia akisoma qurani usiku kucha mpaka kuna kucha akiswali sala ya alfajiri kwa udhu wa isha ajamu imeondokaje kwa huyu bwana nasema lamma raaitu ukufahum ala jawalati nilipoona namna watu walivoshughulika na mitandao wa yao na simu zao si pingi tena anaweza mtu akaswali miaka 40 swala ya alfajiri kwa hudhu waisha kwa namna hivi ndolipenda ile moja japo ni jox lakini ni ukweli humahumu mitandaoni mmoja anasema wallahi tungeshughulikia na dini yetu kama tunavyoshughulikia na simu moto wa jahannam ungebakia kuchoma mahindi alikuwa al, al, nasema hivi kwa sababu gani kwa sababu ameona namna watu walivyoshughulika na simu zimetushughulisha sana na yareti na tamani zingekuwa zimetushughulisha katika kheri tunashughulika wengi kueneza machafu na mabaya na kusengenyana na kuumbuana na kuchafuana na kutukanana na kutiana aibu na dosari na ndicho kinachoenea katika misingi michafu ambayo kesho akhera hiyo simu itakwenda kuwa mzigo mkubwa kwa yale ambayo umetumia katika simu yako allah anasema katika surat nur إِنَّ الَّذِينَ يُحِبُّونَ أَنْ تَشِيعَ الْفَاحِشَةُ فِي الَّذِينَ آمَنُوا لَهُمْ عَذَابٌ أَلِيمٌ فِي الدُّنْيَا وَالْآخِرَةِ وَاللَّهُ يَعْلَمُ وَأَنْتُمْ لَا تَعْلَمُونَ إن الذين يحبون أن تشيع الفاحشة وَنَبِينَ وَشَافُوا وَنَيْهِ في الذين آمنوا كت يوالي واليوم وامين من يزمونه لهم عذاب أليم وتهاه ونكوبين لها يوم ما بيعني يا وشافو كالي وابي في الدنيا والآخرة عذاب كالي هزي هذا دنياني ما آخرة والله يعلم نمن يزمونه ونجوا وأنتم لا تعلمون نيني هم جوي chochote kichafu katika simu yako akikwambia akikuambia usije usiyeukashea lolote baya ambalo umesomeshwa na si lazima baya usomeshwe si lazima baya usomeshwe wala zuri usomeshwe dini yetu kuna mambo hata kama mtume hakusema hata kama allah hakusema moyo tu unayachukia ndio fitra ndio maumbile kuna mambo mengine watu wanayakataa wanayapiga vita lakini hawajui qurani wala hawajui suna za mtume wala hawakupokea nafsi yoyote lakini ukawambia siwezi kufanya ilo ile fitra inakataa ndio maana kuna mambo ambayo mwenyewe mwanadamu anayaona kwamba hayafai haya, haya. kwa hiyo wewe bila ya kuambiwa ukiichi kitu bwana ni kichafu ni kibaya akikwambia mtu shea usishee utakuwa sharholda utakuwa na mambo makubwa kesho akhira kwa sababu utakuwa wee ni sababu ya ule ubaya kuenea ulimwengu mzima mewaambia hizi darsa zinaenea ulimwengu mzima ingelikuwa hiki ni kitu kichafu na kibaya hawa wanaopeperusha hao angekuwa wana sharholda wa machafu haya ambayo yanafanyika lakini alhamdulillahi hivi ni vikao vya kheri sasa sisi tumerusha mara ngapi picha mbaya tumerusha mara ngapi masengenyo ya kumsengenya mtu tumemtaja mtu vibaya mara ngapi katika simu zetu tulipoambiwa shea tukashea ni mara ngapi sasa sikiliza wanachuoni wanakuambia nini kama una tabia ya kusheashea tu wengine hawatosheki kwa kushea huwa wanafanya machafu yao alafu wanajirekoni kisha wanayaachia klhakutosheka kumuasi mwenyezi mungu bali mungu sasa wona napeleka huko mbele watu wengine wapate kuona awafundishe na watu wengine kufanya mambo ya maasi na machafu msikilize mwanachuo ni anasemaje anasema aladhi anasema, yushiu lfahishata hatta wain lam yamalha s mtu yoyote mwenye kueneza uchafu akautawanya akasheya uchafu huyu madhambi yake ni makubwa mbele ya allah hata kama hakuutenda ule uchafu walioueneza kuliko tena madhambi yake ni makubwa mbele ya malfahishata walamyaamalha huyu kaeneza uchafu tu yeye mwenyewe hakutenda kaueneza asema dhambi zake ni kubwa hata kuliko yule ambaye kautenda lakini yeye kajistiri kaficha sijui kama tunaelewana ndugu zangu hapa kuna tofauti kubwa huyu kaeneza na wapili hakueneza huyu wa kwanza hakufanya lakini wa pili yeye kafanya unafuu wake yote ni madhambi lakini si yanapimika yote ma, mawili madambi. Madambi ni madhambi kutenda dhambi ni dhambi na kueneza dhambi ni dhambi lakini huyu aliyeyaeneza huyu makosa yake ni makubwa kuliko yule ambaye kayafanya lakini hakuyaeneza kajifanyia tu mwenyewe kwa nini kwa nini yule alioyaeneza na hakufanya au ina makosa makubwa mbele ya allah kuliko alioyafanya na hakuyaeneza kwa nini akasema naam liana lawala kwa sababu huyo wa kwanza huyo alioyaeneza lakini hakuyatenda ishtarakat lumma fi dhalika lithmi umma mzima akuwapekeake sasa wameshiriki katika uovu huo akhadha umma amechukua dhambi za umma unaweza ukachukua dhambi za wazanzibari wote kwa sababu ule uchafu wameona pemba na unguja aliyeshea ni nani ni wewe mpaka kuwafikia wale watu nani chanzo chake ni wewe na mtume amesema mwenye kufanya mema atapata thawabu zake na akaanzisha ule wema yendo mwanzilishi atalipwa thawabu zake na kila atakayeiga na kuupata ule wema kwa sababu mwanzilishi ni yule thawabu za wale unakuwa na we unapelekewa kwa sababu ue ndo mwanzilishi hivyo hivyo mwenye kufanya baya atapata dhambi kwa kufanya baya na atakaefuata mwenendo wake ule aliyewaonyesha watu njia ya uchafu na dhambi na yeye anaingia katika kundi hilo na unapata share ya dhambi zao wale unabeba kwa sababu wendo umewaonyesha njia mbaye ni kama vipi mtume anasema hakuna nafsi yoyote inayoangamizwa duniani kwa dhulma isipokuwa mwanadamu wa kwanza anakuwa nayee anapelekewa sehemu yake katika nini madhambi kwa sababu yeye ndo mtu wa kwanza aloanza mwendo huu unaona vitu hivi viko wazi kwa hiyo wewe unaposhea kitu kizuri utapata kwa sababu mtume anasema addalu ala khairin kafailihi mwenye kuonyesha watu jambo la kheri ni sawasawa sawa kana kwamba kalifanya na ukionyesha watu jambo la shari vile vile unapata kiflun minha sehemu yako fungu lako kwa sababu umeonyesha watu njia kwa hiyo yu yule aliyefanya mazuri aliyofanya mabaya na hakuyatawanya dhambi zake ni zake yeye mwenyewe kwa kufanya maovu yake lakini katika hiyo bahari ya maovu aliyozama kazama mwenyewe peke yake kafa mwenyewe peke yake lakini yule ambaye kizidiwa na bahari ya mazama alafu hakukubali kuangamia peke yake akalitogoa jahazi akasema sikubali kwenda pekeau twendeni wote akawachukua watu hams mia nao kwa vitimbi ambavyo wanafanya si sibora angekufa mtu mmoja tu tena yeye mwenyewe peke yake lakini amewazamisha watu wengine hii ndio falsafa yenyewe kwamba mwenye kufanya mabaya asiyaeneze ana nafuu ndogo ukikompea na yule ambaye yeye hatendi mabaya lakini hodari wa kushea sasa ni ndugu zangu na vijana wangu kwamba sisi baadhi yetu humu msikitini ni wazuri wa kushea tena wa wakushea hayo mambo mabaya machafu usishie tena kitu kibaya kuanzia leo alimamu shatibi sahibu lmuwafakat bingwa wa makasibi sharia ana maneno mazuri alikuwa anasema anasemaje alikuwa akisema tubali manmata wamatat mahu sayiatuh amefaulu kweli kweli yule mtu ambaye atakufa alafu na dhambi zake nazo pia zife kwa kifo chake alhamdulillah kama utaondoka duniani kwa kufa usife wewe tu na zile dhambi ulizozitenda huku nyuma pia zife zisikubukwe tena kwa hiyo tukutie kaburini wewe pamoja na dhambi zako usiache athari ambayo watu watakuwa wanafuatafuata kwamba ili bwana katuonyesha ka fulani lakini kshakufa miaka kumi iliyopita ole wako kwa sababu suna zako hizo zitakuwa bado zinaendelea toba liman mata wamatat mahu sayiatu amefaulu amenalisaada mtu ambaye atakufa alafu afe na dhambi zake zote walwailu thumma lwail asema na adhabu kali tena adhabu kali tena ole wake tena ole wake man mata yule ambaye atakufa wabaqiyat dhunubuhu wa seyiatuhu lakini dhambi zake zikabaki hai ziko lai zinaendelea aliv kabisa dhambi bado zinaendelea mwenyewe hayupo misingi yaliyoyaanzisha inaendelea mwenyewe hayupo asema alwailu humma lwail ole wake kisha ole wake iamata wabaya dhunubuhu kisha madhambi akabakia mt saa au m labda zinabakia mara eh, miaka au au m you never ma sisi tunasoma historia za watu kwani hawa tunaowasoma hapa tumesema imam nawawitumemsoma jana na juzi kazaliwa mwaka mia6 na a1 leo ni 1, 4 zimepita karne ngapi bado wanatajwa tu ma anatajawa maovu namadhambi na, na aln ma kaanzisha kitu kichafu watu ikawando mwendo wake kaazataaawatuahala Ka Ka ingekuwaje لكن ليونا كوفا كيلا كيما يا شاكو ناتشو كيفه اسكوبالي كوفا ماوفوياكو يا كماكياهوكو دنيانا طوبى لمن مات وماتت معه سيئاته والويل ثم الويل لمن مات وبقيت ذنوبه سنه او سنتين يعذب بها في قبره ويسال عنها atabakia akiadhibiwa nayo madhambi yake katika kaburi lake kabla hajafika huko katika last destination na ataulizwa yeye peke yake useme alimeambia ni sheye nikashea utajijua sasa watu wameharibikiwa wamechafuka dunia imeharibika maneno ulioyasema yameharibu maanake hii dunia inaharibika kwa cheche cheche tu za maneno watu wanachafuliwa unavunjia watu heshima zao unavunja ndoa zao unaharibu kati ya mke na mume wake unatenganisha watoto na wazee wao unatenganisha watu waneuheshimiana marafiki zote kwa sababu ya kushea sasa sijui ni ndoa ngapi zimevunjwa kwa kushea ni baba wangapi wamepata presha kwa kuona watoto wao wakianikwa katika mitandao kwa kushea ni vitu vingapi vimeharibika kwa sababu ya kushia, eh, hii jambo la kushea kama mtu hajajua awakibu na thimaru za kushea kuna kazi kubwa kuna kazi kubwa sasa wee unaona raha tu umebeba simu na wale wenye simu kila kukicha wanatuletea mpya tu za kuweza kushea tena na tena sasa unashea unaweza ukashea kwa watu mia mbili kwa mara moja tu hizo meseji zitabaki aa kumbukumbu hizo zitaendelea mpaka lini zitabaki kama ni uchafu wako ndio umebaki kama ni uzuri wako fabiha wa nema alimamu shatibi anakuambia ukifa kufa na madhambi yako usikubali dhambi zako zikmungu ampea hai na uzima lakini akija akifa amebakisha kitu ambacho bado katika akaunti yake kule thawabu zinaenda kinunua msaafu ukileta hapa ukifa watu wanasomea ule mkawabu unapata kule ukileta tasbihi misbaha zile watu wakatumia ukamsomesha mtu ilmu anaye akaisomesha akasomesha na watu wengine akasomesha akasomesha hizi ni sadaat umechimba kisima wewe umekufa miaka mia mbili kisima bado kipo watu wanakunywa maji hii ni sadaajaria sasa kama kuna sadaat jaria mtambue wa tukufu kwamba vile, vile kuna sayiatun jariatun bado yanaendelea mabaya yake maovu yake yanaendelezwaje mitandaoni huko simu hizo e sisi kumbe tumebeba moto au pepo lakini wenyewe hatuyu tunafurahia kushea tu alhamdulillahi leo nimepata simu mpya kumbe umepata moto mpya una habari kuna mambo makubwa lakini tizama ndani ya huu mwezi mtukufu wa ramadan kama uliwahi kufanya mengi maovu machaku madhambi maasi allah subhanahu wataala anatupenda sana ndio maana aliposema shaharu ramaan aldhi unzila fihi lquranu hudan linnas wabayinatin mn alhuda walfurqan فمن شهد منكم الشهر فليسم ومن كان مريضا أو على سفر فعدة من أيام أخر يريد الله بكم اليسر ولا يريد بكم العسر ولتكملوا العدة ولتكبروا الله على ما هداكم ولعلكم تشكرون وإذا سألك عبادي عني فإني قريب. أجيب دعوة الدَّاعِ إذا دعان فليستجيبوا لي وليؤمنوا بي لعلهم يرشدون. أحل لكم ليلة الصيام الرفث إلى نسائكم إلى نسائكم هن لباس لكم وأنتم لباس لهن. بقى محل الشاهد نبتك ميمي بيت القصيد جو شهر رمضان الذي أنزل فيه القرآن شيني وإذا سألك عبادي عني شيني يا كتين أحل لكم ليلة الصيام هذه آية زوت زا صوم وانزي أقول يا أيها الذين آمنوا كتب عليكم الصيام لكن كت كت آية زا صوم كميشو ميكوا سؤالا لا ويوي كورودي كو كفوتا sasa sio tutishane tu kwa dhambi nataka kukupa hope kwamba kuna mlango wa toba uko wazi acha maasi na madhambi rudi kwa mwenyezi mungu hususan katika hichi kipindi cha ramadhan usamehewe makosa yako na mwenyezi mungu wanatuhurumia ni halim ni rahim ni ghafur yani maasi tu yatendayo ya أنا سيما مويكو سيما متوم... أنا سيما بون امتومي أتائبو من الذنب كمن لا ذنب له مويكو ذنب زاكي نسى ساوى نمتو سينا ذنبي كما يزين وأنا كوباهلكو كسامي. قل يا عبادي الذين أسرفوا على أنفسهم لا تقنطوا من رحمة الله أن الله يغفر الذنوب جميعا أنه هو الغفور الرحيم أين وجوان tena nyinyi mliokata tamaa mkajiona ni maaswi wakubwa sa sikate tamaa na rehma zangu rudini tubuni na mi nitawasamehe makosa kwani mi nasamehe makosa yote biduni stithna turudi kwapo lakini pia naona katika haya ya kusamehewa kuna jambo moja kubwa ndugu zangu niwaambie mjue kwamba mwenyezi mungu anatupenda na ndoo maana akajiita rabu ملازم تسمع مكتك كلا صالح سما الحمد لله رب العالمين هي رب ويقول الحمد لله خالق العالمين أو الحمد لله إله العالمين الحمد لله رب ملازم لأنه ملازم ونالع يقول جوياك nywaji juu yake nguo ni juu yake na mara nyingine unamkosea wewe na unaenda kwa mlezi anakusamehe makosa mlezi ana kazi kubwa nyingi anazozifanya kwa hiyo ni mlezi kwa maana ya ukamilifu wa kulelewa allah natulea kama natulea huwa tunamkosea sana innakum tudhnibuna nyinyi watu wangu nyinyi vyumbe vyangu mnafanya makosa na maasi lailan wanaharahduds tena usiku na mchana wala yaghfiru ldhunuba illa ana na hakuna mwenye kusamehe madhambi isipokuwa mimi mimi ndo mwenye kufuta madhambi yenu fastaghfiruni niombeni msamaha agfir lakum ili nipate kuwasamehe hata pia hilo huwezi sasa umeambiwa omba pia huwezi aje mtu hapa katika watu tunaowajua wenye mali fulani ni fulani tajiri labda wazanziba aje hapa mbele yetu asema bwana leo nimekuja hapa masjid nuru muhammad kila anayetaka kubadilisha hali yake yakehususan eh, awa vijana jana walilalamika sana wanasema mahari ni kubwa sasa anakuja mtu sema anakuwa mahari anataka kwenda kuoa kwanzia milioni tatu tano aniombe nitampa hapa A, atasema mpaka yule mwenye wake wanne kama na nayee kwa sababu kila mmoja anaona kugaiwa na kutunukiwa ni kuzuri vipi mwenyezi mungu wanasema nyombeni msamaha tumekaa kinya kila usiku anasema usiku anashuka katika samaha adunia laisa kamtl hhu tulizungumza habari ya sifa za mwenyezi mungu tunaposema anashuka usije ukafikiria nashuka kama vile tunavyoshuka kutoka kwenye ngazi yani hizi aya zote hizi ambazo zinakuwa zina ametuambia mmoja katika wanachuoni wa aqida wa kullu nafsin auhama tashbiha auwilhu aufawid warumtanziha ndo madhhabi yetu ahlsuna waljamaa ukiona kuna maneno ambayo katika qurani au hadithi za bwana mtume yanakupelekea kumfananisha mwenyezi mungu na viumbe ujue sio maana yake fawid kuna madhhab mbili tafwid yani allahu alam anavoshuka anashukaje anajua yeye ndo maana ya tafwh a au, awili. au awilisha taawili kama ile inayotumika kwamba au tanzilu rahmatuhu au yanzilu malaku inashuka rehma zake au malaika wake anashuka Ku, kuogopa ile kumfananisha mwenyezi mungu na viumbe e, ana, kwa sababu ashukae huwa anaacha place anaacha sehemu kabisa anayeshuka sasa ukimfananisha mwenyezi mungu hivyo utakwenda kukufuru kana kwamba kuna sehemu mungu amejaa pahala fulani unaona unakwenda katika maneno mabaya mazito makubwa anaacha sehemu anakwenda sehemu au yatanakal anahamahama anatoka pahala nakwenda pahala pengine wakati kule omese laisa kamithlihi shi hakuna kitu anachofanana naye mwenyezi mungu mungu ni mungu sinaeleweka hapo na hili ni somo muhimu la aqida ambalo watu wanapaswa kusom aqida tula tulisomeshwa huko katika vyuo watoto wadogo wanazihifadhi sifa za mwenyezi mungu na namna eh, anavyokuwa mwenyewe subhanahu wataala eh, labtidaa lahu walantihaa lahu hana mwanzo mwenyezimungu wala hana mwisho eh, usij ukauliza kwao ni wapi alitoka wapi nani aliyemuumba mungu hayo makosa hayo masali yatakwenda yatakupeleka pahala sipo kwa sababu hi aasiti yetu haiwezi kufikia katika kile ambacho unakitaka kufikia saa anasema subhanahu wataala niombeni itakupeni tubuni ni wasamehe makosaii sasa katika upendo huo ndugu zangu anasema mmoja katika wanachuoni wetu mwenye mwenyezi mungu wakati anamwasi ule ule wakati anapomwasi kuna mambo sita ya feha mwenyezi mungu amempa mwenyewe hana habari wakati ule ule ambao we unafanya maasi na madhambi kuna mambo sita mungu amekupa ukiyafikiria hayo utajua mapenzi ya allah kwako ni niyep jambo la kwanza wakati una muasi, mwenyezi mungu wakati ule ule una mwasi allah subhanahu wataala maasia yoyote unayoyajua wewe una muasi, mwenyezi mungu pale lakini subhanahu wataala yahlumu ala hadha labdi lasi halimun alai yani mwenyezimungu amekuwa mpole kwako hisi kakwambia usizini ue nazini niambie baba kakukataza pale nyumbani akakwambia usije ukavuta sigara nikuone unavuta sigara siku akikuona atakufanya nini kidogo atakachofanya mbele ya macho yake sasa mwenyezimngu katukataza mengi mbona bado tunafanya na unafanya na unaenjoy unasema kisha unasema umeburudika na mara ndio ndo unashea na mara yingine ndo unafanya vitu kama hivyo na mwenyezimngu subhanahu wataala amekuwa mpo anasema lau arada la qasama dhahrak angetaka mungu angekukata uti wako wa mgongo wakati umeingia katika kumi na nane zile za kwenda kulifanya maasi angekuvunjilia mbali labda mguu au mkono au shingo au chochote kile kwa sababu kakukataza kitu alafu umeenda kukifanya kwayo kile ambacho unakifanya pale kuna nema za mungu ziko pamoja na wewe wakati unakifanya kitu sio baadaye pale pale ule ujuzi wa kuyafanya yale maasu unaohufanya nguvu zile yale yote yanayotokea si anakupa mwenyewe allah subhanahu wataala lau arada la qasama dhahrak angetaka angekukatilia mbali lakini amekuachia hiyo ni neema ya kwanza ambayo mungu amekupa ndani ya maaswia unayomwaswi anamat thania nema ya pili mwenyezi mungu anakupa wa wakati una mwaswi ndani ya maaswi an llaha anama lika bisihati walafia mwenyezimungu amekupa wa siha na afya angeweza siku ile ume, umefanya mambo yako umejitayarisha akakupa maradhi usingetoka ee bwana mbona ujafika bwana bwanataamani siwezi kunyanyuka lakini kakupa uwezo tena ukasafiri ukaenda mbali tena ukawa una tembea kwa maringo tena ukawa na una nguvu ile ni, ni necma ya nani ile wama bikum min necmatin allah necma yoyote mionayo akakupa mwenyezi mungu au usingeamka siku ile lakini umeamka vizuri umejitazama kwenye kioo chako umejiona alafu ukajichekeshachekesha kidogo kama mameno yananara yote umefanya vile mwenyezi mungu amekupa zile ninini nema zake unakula neema zake wakati una unamwasi una aswi na nema za mwaneno kwanza amekuwa mpole kwako pili anakupa nema na nguvu na afya wakati una aswi tatu anahu yasturuk pale wew unafanya ya kufanya mwenyezimungu anakustiri hakuna mtu anayekuona hakufichui anajalia tena hakuna mtu yoyote anayejua umestirika sitri kutoka kwake jalla jalalu tena angalia tena ikitokea labda mtu akakuona binadamu mwenzako akakuona ah, fulani nafanya yule mtu anaambiwa man satara musliman satarahu llahu yauma liyama yule mtu anaambiwa na yeye akustiri kwa sababu akitaka na yeye kustiriwa yani, ye ye kustiri, na mwenyezi mungu awastiri wenzake yani sio yeye mungu tu kwamba amekustiri na anawaambia watu waliokuona pia wakustiri utayakuta wapi mapenzi kama hayo kama si kwa rabu alalamin yani we unanaasi alafu mi nakuwa mpole kwako alafu tena nimekustiri alafu pia wanaokuona wakataka kukufichua pia nawaambia mnafanya makosa ndiyo yale inna ladhina yuhibuna antashia inaingia p katika hadithi nyingine mtumi nasema kulu nasi muafa watu wote wanasamehewa madhambi illa mujahir isipokuwa mtu mwenye kujifichua wakauliza masahaba nani anajifichua anasema mtu aliyefanya mambo mabaya jana alafu asubuhi akapambauka akaeneza ubaya wake e mwenyewe kwa mwenyewe hey, jana ilikuwa hivi ilikuwa vile ilikuwa hivi huyu hasamehewi kwa sababu anajifichua angebakia kwamba sitri ya mwenyezi mungu ilomsitiri akaendelea nayo vile vile mwenyezi mungu anataka kukustiri na kukusamehe lakini maadamu unajifichua mwenyewe ni dhambi kubwa zaidi kwa sababu unaeneza machafu na mabaya hata kama ni juu ya nafsi yako mwenyewe je kumweneza mtu mwingine uchafu wake wewe mwenyewe umeambiwa usieneze uchafu wako je kumweneza mtu mwingine uchafu wako ndo hizi aya katika surat nur kwa hiyo jambo hili lingine baada ya kuwa mpole kisha akakupa nema sasa amekustiri jambo la nne allahu subhanahu wataala baada ya kukustiri anahu yaftahu laka baba tauba mwenyezi mungu mlango wa toba anakwambia ntim nw siku yoyote pahala popote mja wangu unaeni aswi mlango wangu wa toba uko wazi ukitambua kwamba umenikosea naenda kwa mola wako utubu na nitakusamehe makosa yako yani wakati una aswi hapo hapo bado anakwambia mlango wa toba uko wazi in llaha yaqbalu taubati ahadikum ma lam malamyugharghir mwenyezimungu anaikubali toba ya mmoja wenu kama roho haijafika katika nafasi yake ya mwisho yani angalia unaaswi na privileji nyinginezo mungu anakupa na fedha mbalimbali na, na, na mbali, mbali, nema unaaswi kisha asema mlango huo wa toba hauna masharti yani kwamba ili mungu akukubali lazima uende makaa seme jamani mimi inabidi munifanyie mchango madhambi yangu hayasamehewi mpaka nifike maka inahitaji gharama inahitaji hela inahitaji wasa alla nakuambia na, yani mlango uko wazi si lazima uende pahala fulani ndio ukubaliwe toba wala si lazima siku fulani wakati wowote pahala popote kisha katika hadithi mtunisema l y hatimwenyeiunu kunjwa mikono yake usiku apate kutubu aliyeasi mchana na akafungua mikono yake mchana apate kutubu ku aliyefanyamaimaka j litakwendauoii yote i mwenyeiungu kukupa nema wewe kwyo ni jambo la yeah jamboletano le kwanza amekufanya wewe mpole kisha amekunaamesha seha la afya tatu amekustiri nne mlango watoba uko watano yale machafu yako yote ulioyafanya labda kwa miaka arobain au stini ukifunguliwa ule mlango na ukaenda ukatubu يبدل الله سيئاتهم حسنات. يعني ما شاف يوتي يعني انا بدليش انا كسورة الفرقان ولا يزنون ومن يفعل ذلك يلقى اثاما يضاعف له العذاب يوم القيامة ويخلد فيه مهانا الا من تاب وآمن وعمل عملا صالحا faulaika yubadilu llahu sayiatihim hasanat wkana llahu ghafura rahima wapi utapata kheri kama hizi kwa viumbe viumbe ukimkera anakumaliza nakuondoa anakunyima hakupi kitu we jaribu hilo kwa baba tu jaribu hilo usijaribu mwenyezimungu subhanahu wa taala haya yote amekufanyia kwa sababu so anakupenda hili jambo la tano anafanyaje mwenyezi mungu maovu yako yote yanabadilishwa ukitubu nakuwa mazuri yubaddilu llahu sayiatihim hasanat maovu yanabadilishwa nakuwa mema jambo la mwisho ambalo mwenyezi mungu amakupa wa wakati unamwaswi anasemaje anakupenda ukija ukitubu anakupenda mwenyezi mungu anasema ina llaha yuhibu tawabina wa yuhibu mwenyezi mungu anawapenda wenye kutubu anawapenda wenye kutubu ujuwe ndowewe uw unayemwaasi hapo ukiamua kupiga hatua ukarudi kwa mwenyezi mungu anasema anakupenda tena angalia diqa ya maneno ya allah hakusema ina llaha yuhibu taibina kuna tofauti kati ya taib na tawab taib ni mwenye kutubu lakini tawab mwenye kurudi rudi rudi rudi sana kutubu mara kwa mara na harudi mara kwa mara mtu kwa mwenyezi mungu isipokuwa dhambi zake ni ningi, nyingi ni yani mubalagha taab anatubia sana na ukitubia sana maanaake una dhambi nyingi sana unashtuka msikilize mwenyezi mungu anakwambia katika wachamungu wema aliowaandalia pepo sariu um, ila maghfiratin min rabbikum wajanna ardhuha samawat walard waiddat lilmutaqin الذين ينفقون في السراء والضراء والكاظمين الغيظ والعافين عن الناس والله يحب المحسنين والذين اذا فعلوا فاحشه او ظلموا انفسهم ذكروا الله فاستغفروا لذنوبهم ومن يغفر الذنوب الا الله ولكننا نحن نحن نحن نحن نحن نحن نحن نحن نحن نحن نحن نحن نحن نحن نحن نحن نحن نحن نحن نحن نحن نحن نحن نحن نحن نحن نحن نحن نحن نحن نحن نحن نحن نحن نحن نحن نحن نحن na wameandaliwa pepo hiyo wale ambao wakifanya maasi na madhambi dhakaru llaha hukumbuka kwa mungu fastaghfaruu wakaomba msamaha lidhunubi kwa makosa yao na mwenyezimungu akawasab wa wameingiaje hapa watu wenye sifa ya yakuenda peponi na wao wameingiaje hapa wladhina idha faalu fahisha au dhalamu au wakadhulumu nafsi zao kwa maasi na madhambi yote ni kuonyesha kwamba mwenyezimungu anatupenda huu ni mwezi ambao wakati vijana simu hizi zimetuponza tumefanya mengi tumeharibiana tumeharibikiwa tumejiharibia wenyewe tumevunja tumebooa tumechafua turudi kwa allah subhanahu wataala miongoni mwa ya, yale yakuridhisha toba zako kama umemfanyia mtu ubaya ubayamwombea mwenyezimngu wakusamee allahuma arina lhaa haa warzuna tiba وأرنا الباطل باطلا وارزقنا اجْتِنَابًا اللهم إنك عفو كريم تحب العفو فاعف عنا يا تواب تب علينا وارحمنا وانظر إلينا يا تواب تب علينا وسامحنا فيما جنينا يا تواب تب علينا واغفر لنا ولوالدينا إن شاء الله درس زيت وزنا يندليا نليو كما يوزي تمي na mweshimiwa makamo katika darsa yetu menyezimungu akupe umri mrefu akupe seha na afya upate kusimamia katika kuongoza wewe pamoja na mweshimiwa rais pamoja na makamo wa kwanza menyezimungu atujialie sote ni katika watu wenye kusikia yaliyokuwa mazuri na kuyafu