الحمد لله وكفى والصلاة والسلام على النبي المصطفى سيدنا محمد وعلى آله وصحابته الشرفاء رب اشرح لي صدري ويسر لي أمري واحلل عقدة من لساني يفقه قولي وضعني بعد يكف مزيكا الحمود وسمي تمردتنا بعد الصلاة العصر كتى كيومياتي أو رمضان المبارك. سقيلهو نجيبندتو عندما نفهمون ينامي لوزان بوالسلام. تونيتوك شهودي حكمة أبو الله عليه وسلم نمنا البقوى. akialij aki au akisuluhisha na kutibu matatizo mbalimbali mbali. siku ambayo alianza kugawa vyeo kwa masahaba zake ridwanllahi taala alaihim khutuba yetu ya leo ni haki juu ya kila mwislamu ajifunze kutoka kwa mtume mtu mmoja mmoja yeyote aliyekuwa na jambo katika mambo aliyopewa na allah inanihusu mimi kama imama wa msikiti inakuhusu wewe kama baba wa nyumba inakuhusu yule kama mlezi inamhusu mwalimu wa shule katika darasa lake inamhusu shamba shambani kwake inamhusu waziri katika wizara yake bali inamhusu raisi katika nchi yake yani inamgusa kila mmoja na inamwajibikia ajifunze kutoka kwa bwana bwanamtume muhammad qurani imetuambia lakad kana lakum fi rasulillahi uswatun hasana hakika imekuwa kwa mtume wenu mtume wa mwenyezi mungu kigezo chema zckiigizo chema, chema. <coughs> katika aya nyingine wama atakum rrasulu fakhudhuh wama nahakum anhu fantahu aliyokuleteeni mtume yachukueni na alialiokukatazeni nayo komekeni nayo hapo ndo palipokuwa na saada addara hi nkatika hadithi yake mashuhuri ambayo mtume sal lla l sallam kabla ya kufa au katika khutba yake ya mwisho ya, ya hijatu lwada alisikika akisema taraktu lakum ma in tamassaktum bihi ma lam tadiluu baadi nimekuachieni mambo ambayo mkikamatana nayo hamwezi kupotea kitab llahi wasunnati nimekuachieni kitabu cha mwenyezimungu quran na mwendo wangu na sunna zangu kwa hiyo kwahiyo inkunt alim fraslah uswatuka ikiwa weni mwanachuoni kigezo chako ni mtume in kunta mujahidan fa rasulullahi uswatuk ikiwa e ni mtu e mwenye kuisimamia dini na kuipigania angalia kigezo chako ni mtume sala llahu alaihi wasallam wa in kunta tajiran fa uswatuka muhammad kama wewe ni mfanyabiashara pia kigezo chako ni mtume in kunta muhariban au musaliman kama uko vitani unapigana vita au pia kuna agriment fulani katika hudna ya kusababisha vita au kusababisha amani katika nchi pia kigezo chako ni mtume mtume alipigana mtume ali salim aliyeandikiana mikataba ya amani in kunta aban fa uswatuka muhammad ikiwa wwe ni baba kigezo chako ni mtume kwa sababu baba pia alikuwa mtume salam aliko na watoto saba in kunta jaddan fa uswatuka muhammad kama si baba tu ni babu hata mtume alikuwa babu asi chako ni mtume sala llahu wasallam wain kunta dha zaujatin wahida fa uswatuka muhammad kama unamke mmoja tu nyumbani kigezo chako pia ni mtume aliishi, bizuri, aliishi mipi, na mke mmoja kwa muda wa miaka ishirini na tano angalia vizuri aliishi vipi rasulullah nakiwa pia una mke zaidi ya mmoja fa uswatuka muhammad pia kigezo chako ni mtume alikuwa nao walikufa, alikufa akiwacha tisa wanamkalia eda kwa hiyo hakuna katika maisha ya mtu ambayo mtume salllahu laihi wasalam hakuyapitia in kunta ghaniyan fa uswatuka muhamad ukiwa tajiri una mali nyingi piya kigezo chako ni mchumi iliwahi kupita katika maisha ya mtume anamwambia mtu mmoja chukua hici kila kitu ni chapo katika makabila miongoni mwa makabila ya makka فقالوا لي بيو... ني... يا رسول الله فقلت نعم كن كن قومي تعالوا إلى محمد وأسلموا نجوني في محمد نجوني شهادة الدين يا محمد فلقد أتيت من عند رجل يعطي عطاء من لا يخشى الفقر wala hawagopi kufukarika kwehiyo ukiwa tajiri auswatuka ta muhammad hata ukiwa maskini kigezo chako ni mtume muhammadi kilifika pahala amefunga mawe katika tumbo lake inapita miezi mitatu bila ya kupikwa kitu katika nyumba ya mtume wa au wanakula maji na tele sasa utapita wapi wewe isiwe kigezo chako ni mtume muhammad kwa ajile tukasema leo tunakwenda kujifunza tena kutoka kwa mtume sala llahu aleihi wasallam na tuchukue ibar shatta arasulu llahi yuwaziu nayashin hapa mtume sala salam anatoa nishani mbalimbali mbali. kama vile jeshi yanavyomishwa cheo pete zile anapanda anapanda anapanda rutba kwana mtume hapa anagawa vyeo na anamuweka kila mmoja pahala pake anatufundisha sisi ulimwengu ambao leo umepoteza dira ulimwengu tuliokuwa nao fi amasi lhajati ila annataalama minhu kama kuna watu leo wanahitajika kusuluhisha hali zao kuna watu leo wana haja ya kusoma kutoka kwa mtume hakuna watu kama sisi wazama hizi ulimwengu mzima waislamu na wasiokuwa waislamu kwa sababu hata wasiokuwa waislamu wamemjua muhammad michael hart ametunga kitabu kilichoitwa miatulawaili yani the most themoifenaso world an yani, watu waliokuwa maarufu mno katika hii dunia akaandika watumia katika kitabu chake akawaandika watumia waliokuwa maarufu mno katika hii nambari moja aliyekuwa katika listi anaongoza wengine akamweka muhammad bnu abdillah mtume wa waislamu angalia mtunzi wa kitabu anaitwao maichael sio ali wala abdullah wala asma wala khadija michael hat akamweka anasema huyu bwana mkubwa huyu ndiye aliyepaswa kuja darajat ula the most influential person in the world mtu ambaye alikuwa na umaarufu mkubwa na umma mkubwa nyuma yake na ameweza kuamiliki watu katika ulimwengu mpaka leo anatajika anasema mwenyewe my choice ili kichaguo langu mini kumfanya muhammad ana the is of thes people chaguo langu hili hmm. mai sod watu viongozi mbalimbali katika nchi marekani ulaya wanaweza wakashangaa sana kwa nini washangaa lianani jaaltuhu ala rasi ama kwa sababu nimemfanya nambari moja muhammad mbona sikumtafuta mkristo mwenzangu nikamweka maanake kama yeye michael angemtafuta michael mwenzake akamweka au akamtafuta isa ambaye wanamwamini wa, wa kristo akamweka au nabi musa akaja ndo nambari moja lakini kwa nini amemweka muhammad bnu abdillah na akasema najua jambo hili litawashtua wenu i ana litakuwa li, ni mahala pa sana na mjadala mkubwa utakuwea lian waa kwa nini nimemweka kwanza lakini anasema hakuna mtu katika ulemwenu ambayo aliweza kuwa mwenye kufaulu na mtu ambaye alikuwa sawa kabisa katika mambo yote mawili both religious and secular level aliye faulu hakuna kama muhammad bnu abdillah katika mambo ya dunia na mambo ya dini si mambo ya idara si mambo ya siasa si mambo ya dini muhammad yalikua katika high level ambayo hakuna yoyote yaliyewahi kumfikia huyo ni michael hart hawo wenzetu wamemsoma vizuri na wakamjua wa mtume muhammad sasa anagawa bwana mtume na anaweka kila jambo pahala paka viongozi wote katika ulimwengu wasome kutoka kwake yule mwingine akiitwa george bernard show akasema lau kana muhammadun haiyan angelikuwepo leo muhammadi hai bainana fi hadhihi layam katika masiku haya yuko pamoja nasi lahala mashakila lalami kullaha angeatatua matatizo ya ulimwengu mzima george bena show ni, ni mwengine kutoka scotland au kutoka ireland mwandishi hao hao kina michal nakina george wanaufahamu utendakazi na cheo cha bwana mtume muhammad salllahl kwa nini wanasema hivo wameona nini نسمى رسول الله صلى الله عليه وسلم كتك حديث اليوم كتك سنن الزماجة أرحم أمتي بأمتي أبو بكر الصديق كتك أموانه أن يكون هروم سانا هو هرومي لأبو بكر الصديق أرحم أمتي بأمتي أبو بكر الصديق washadhm fi dini llah na yule aliye kuwa mkali katika dini ya mwenyezimungu umar bn lkhaab tizama pete hizo zinagambu wa asdakhum hayaan na mwenye haya ya kweli kabisa tabia ya haya ya kweli kabisa katika dini uhman bnuaan wa علي بن ابي طالب. نجايم كوم. اليكوى قاضي القضاه. محكمة ياكاينة حشمة كوبا. أكي هكوم كواليف. نعلم يا هل يجو. علي بن ابي طالب. وأعلمهم بكتاب الله. أقرأهم بكتاب الله. أقرأهم. مصوبكت ككتاب وشما أبي بن كعب من صحابة أبي بن كعب رضي الله عنه وأعلمهم بالحلال والحرام ما نيجو حلال إبن حرام إبن معاذ بن جبل من صحابة معاذ بن جبل ألا جوالي إن لكل قوم أمينا إن لكل <سؤال> أمة أمينا أُمَّ ووت ونمو أمين وأمين هذه الأمة <سؤال> أبو عبيدة عامر بن الجراح نمو أمين أمة هو أبو عبيدة عامر بن الجراح إي حديثي نمانا قوة سهلة هفا متومي أنا تكاكم ويكاكي hampi huyu cheo ambacho hakustahiki hampi kazi yasiyoiweza sasa hivi ukiniondoa hapa kwenye mimbari ukiniambia mi ndo niwe mpiga picha kutakuwa hakuna sauti hakuna picha wala hakuna hakunahaitoonekana kwamba hii ni kazi ya mtu mweledi kwa sababu hii ndio siasa ya mtume sala llah ale wasallam tumefahamiana natutaka kusema kza mtume alipokaa shura na waislamu wakawaambia tushakimiwa tushafaradhishwa sala kusala lakini ni kitu gani kitatuita katika sala waislamu walijadiliana sana waliosema kengele wengine wakapinga wakasema tutajifananisha na manasara wapiga kengele kabisani wanaitana hapo kabla ya adhani wengine wakasema tueke honi akasema sisi tutakuwa kama mayahudi wengine wakasema basi tutafute kuni nyingi kila wakati wa sala ukifika tuwashe moto mkubwa kila aliyo mbali atajua wakati wa sala umefika wakasema tutajifananisha na majusi kwenye kawagunu moto watu wakaondoka pale hawakupata muwafaka wakendazaa sahaba mmoja usiku akaote ndani ya ndoto amemwona mtu anauza kengele kamwambia bwana hii kengele minnahaja nayo niuzie ndani ya ndoto akamuuliza muuza kengele yule aliyekamata kengele unaitaka ya nini akamwambia tunataka tuitumie katika wakati wa sala unapofika tuitane katika sala yule aliyebeba kengele akamwambia awala aduluka ala khairin min dhak sikujulishi jambo bora kuliko hilo la kupiga kengele لماذا يجب أن يكون الله أكبر الله أكبر الله أكبر الله أكبر, أكبر أشهد أن لا إله إلا الله أكبر مشو. أكبر زندوقان. أكبر كان أن ولم كم kuna bwana mmoja wakati anadarsisha alinyanyua mwanafunzi mmoja mkono katika sura alikuwa anasomesha surat rahman yasaluhu man fi lsamawati walardi kulla yaumin huwa fi shani wanamuuliza wa mbinguni na ardhini kila siku yeye yuko katika kazi yuko katika mambo akamuuliza ma shanu rabika lan Kamu kila siku kila saa kila wakati ko katika mambo sasa hivi ana mambo gani anafanya yu bwana akafikiri hakupata jiu akarudi nyumbani darasa ikafungwa kama ujui basi funga vitabu huende siku ya pili akarudi akasomesha akifika pale pale mashanu rabbika la nungu wako leo anafanya nini فأخبرته كيوه لا يستطيع أن يأخذ الملك صَلَّى اللَّهُ عَلَيْهِ ما شاء ربك الآن قال له مالك الملك تؤذي الملك من تشاء وتنزع الملك من من تشاء وتعز من تشاء وتذل من تشاء بيدك الخير إنك على كل شيء قدير تولج الليل في النهار وتولج النهار في الليل تخرج الحي من الميت وتخرج الميت من الحي وترزق من تشاء بغير حساب من بيه كازي لهيو أنا هو أنا خويشة أنا لي توسكو. أنا أنا توسيكو أنا لي دمجانة. أنا أنا توسيكو أنا ميانيو أمتو أنا ملوشة أنا مباوي وشيو أنا ميانيو يلو كازي Nani anayifanya hiyo? ondo kazi allah subhanahu wataala na nyinginezo msizozijua avumisha upepo aleka hiki huku kuna gharka kule kuna nini ndo kazi ya uli bwana alitamani wakti wa darsa ufike tena aje ya muulizaji shapata jibu ndo hali iliyomkuta aieota ili ndoto hii anatamani akamkute mtume amwelezi ufika kwenye darsa uli bwana akasoma ithonience akaisoma aya asluhu man fi lsamawati wlardi kulla yaumn huwa fesha kauliza mashanu rabika lan anafanya nini sasa mula wak akawambiatulia tulia jibu nalo anahuisha anafisha ananyaniwa anawika chini anadondosha ikaa laisa hadha min kisi si kwa kiarabu busu maana yake mfuko sakisi Mfuko. Akabia, hayo hayatoki mfukoni mwako sa hada misi hayo hayatoki mfukoni mwako wewe lazima yupo mtu alikuja kugubutua habari hizo na ala kuli hali ule bwana akaenda mpaka kwa mtume sala llah lihi wsalam akamwambia ya rasul llah lad raaitu lailat rajulan yabiu anaus kengele memwona usiku mtu anauza kengele ndipomuuliza niuzie aliniuliza kwaiatak nikamwambia unataka tuhitane katika sala kaambia wala adunuka ala ma huwa khairu min dhalik nikuambie jambo zuri kuliko hilo akaniambia llahu kabar mpaka mwisho mtume kasema inaha la ruya haq hii ndoto ni ya ha hii ndoto ni ya ha hili ndilo takalotumia katika sala lakini angalia bwana mtume alivyokuwa ni mtu wa kumweka mtu afaae pahala pafaapo rajul mnasi fi lmakani lmnah right right mtu afaaye pahala pafaapo alafu jiulize wewe uliokuwa unamsikiti wako je umemweka mtu afaae pahala pafaapo jiulize wewe uliokuwa na wizara yako umemweka mtu afaaye pahala pafahapu jiulize wewe unayoongoza nchi yako umemweka right yake umemwekaipa right place jioleze wewe mfanyi biashara jiulize wewe, wewe mtaalamu wa mambo fulani unayetegemewa msimamizi wa shule fulani msimamizi wa chuo fulani msimamizi wa zahanati wa hospitali fulani haya maswali yote haya yanatuhusu msimamizi wa shanga fulani msimamizi wa kampuni fulani au kiwanda fulani alafu jiulize nafsi yake hadha rajul makani lmunasibu huyu nliyemweka mimi nikampeleka pa pahala fulani je niye mtu afaae pahala pahaapo alifanya nini mtume alipoambiwa hii ndoto nimeiona mimi sema imnazala ruya hii ni ndoto ya kweli faqum simama akumwambia nenda kadii alimha bilalan mfundishe yule pale yule pale mtu yule anaitwa bilal liannahu kwa sababu tenkampariza liannhu kwa sababu huyu bilal anda minka sautan sauti so yake ni tamo so sauti yake ni kali sauti so yake ni nzuri kuliko yako heithe riht peso hta huyu ndo mtu afaaye pale hii siasa hii imesahauliwa katika maisha ya waku aote mwengine alichokiota iwe cheo cha mtu mwingine na bila hivyo kutaharibika unaweza ukaja nayo wewe fikra tunaitaka ni nzuri sana lakini wewe uliokuja na fikra hupaswi wa kiongozi wa fikra hio na we lazima ukubali sio bwana rai mekupeni mimi alafu cheome mpa mtu mwingine mbona siote yeye bilali basi kuota niote mimi alafu kazi tena alafu maraki mtu huyu atapata fadla atatajika huyu katika sira ataitwa nayo muadhinu rasulillah muwadhini wa mtume kisha mtume ana wasifu waadhini anasema atwanu nnasi umkan yauma alqiyama watu watakanakuwa na shingo ndefu siku ya kiama waadhini wasi wakaogopa as shingoa kama yatiga dkwanzia leom basi aisiogop maana shingo ndefu apa sio shingo ndefu amba mwili k kichwa ko kul kama il jirafa pa maanake utakua unaona ahala mbapo watu wengine hawaoni ndo maana ya shingo ndefu maanae utakua na cho kubwa utakuwa na fadla sisi tunatafuta kuona pahala wewe unaona moja kwa moja maana yake utakuwa mbora utakuwa na fadla utakuwa na cheo kwa sababu gani ulikuwa muadhim wewe unafanya mchezo kazi ya nani nansas waman ahsanu qaulan mimman daa ila llah wamila saliha waqal inani min almuslimin ni nani mwenye kauli nzuri kuliko mwenye kuita watu الله. وداعية إلَى مُؤْذِنٍ يا ما يعني اتواتوا مِنْ قَوْلِ بلالي انه يبقى كتكو اسلامو. يا ان لا الا الله. اشهدوا ان محمد رسول الله. anapungwa paziake chumba chake palipale msikitini huyo anaingia siku alipokufa akuweza bilal kukamilisha adhani akifika shadna muhamad rasulllah amepoteza fahamu anaanguka anadondoka jinsi yalivyokuwa ma, makubwa mapenzi ma yake kama we unadondoka unazimia msanif, lani, kafwa, kwa sababu msanii fulani kafa na ndio ikua msanii wako mtu ambaye wewe ulali kanae kusikiliza mwenzako bilali alikuwa anadondoka kwa sababu ya mtume mhamu anadondoka chini akasema siwezi tena kuishi madina baada ya mtume kuondoka mi naona kiza tu akenda za kisiria ameishi siria huko mpaka watu wa madina wamempelekea salamu hey, bilali ina maana ndo natunyima kutusikirizisha adhan kwani ulikuwa unamwadhinia mtume tu sisi hatufai kusikia adhan tumeimis sauti yako bila njoo angalau hujo tuke adhan tu alafu rubi zako damashka kwa kwanisi kila mtu anaweza kuabili lakini mbona wanaitaka adhana ya bilal alla kwa sababu wanasema almakanu bilmakini pahala huwa panatukuka kwa sababu ya yule aliopuwepa sio kila mtu anapata fulani ofisini yupo hayupo lakini yupo badala yake anifaa bwana yuko livu tasubiri hata miezi minane lakini mpaka arudi fulani almakanu bilmakini kazi ile anawezekana anaifanya yule lakini mpaka umwone yule bilali akakubali siku akajazake madina watu akafurahi wakamwona bilal wakati wasala ukafika akaanza kuardhin sautizunadhini polepole watu wsio kapia magharibi tayarinasikia kuna mtu mmoja katika siku ya saumu ya mwanzo alioulizwa kama kuna kitu kizuri hasa unakitamani kwa siku ya leo unatamani nini kasema natamani kusikiadan ya salaai saa t watusauukai asa tus tukatoa sauti kubwahsematayarina bilal bnu rabah ameingia ameingia bilal tupe adhan bilal kaingia katika adhan kapiga adhani watu wakakumbuka uwepo wake bwana mtume wengine walifikiri mtume kafufuka maana wanaiunganisha hii adhana ya bilal na nakuwepo kwake mtume salllahl kwa sababu kuna baadhi ya matukio yanapotokia unamkumbuka mtu unamkumbuka fulani yaani tukio na fulani tukio hili na fulani ni kama baba mmoja sasa adhana hii na mtume kama kwamba yuko watu walijaa siku hiyo msikitini kwa adha adhana tu inaweza ikawasababisha watu wakajaa msikitini hata wasiosali wakaikusa maana wambiwa watu wa adhana wawe na sauti nzuri sio alimradi mradi tu kumeadhiniwa wazie wetu walitolia pisa anasema ipo mzungu fulani alisilimu kwa adhana tu alisema liingie siumoja katika mji akasikia adhana inatolewa mfululizo zile adhana zenyewe oh. kauliza hiyo nini amba waislamu wakiitana kusali hivo ndio wanavoitana hiyo wislamu mambo yenu bwana supa kabisa naitana katika ibada sauti safi kama baada ya mda kama sekunde chache ukatokea adhana yingine sauti mboo ah, sana hiyo sema hiyo kama kumekufa mtu watu wanaitwa kazi <laughs> yani maneno sea mbona maneno anafanana maanake asema ahivi kumekufa mtu k kuna msiba Ayu, watu wanaitwakazi mawaislam ana menimaliza ashhadualailah ke mnaitana katika jambo zuri kwa sauti zuri na jambo la huzuni sauti inayowafikiana kila kitupahaaa kwahiyo msie mkamtafuta madhi bora mwadhii tu yoyote ahasi mkikosa ndio hiyo idha fukida lmalihu falabihu malu nalikikosekana zuri lile baya huwa zuri kikosekana zuri hata baya hua ndo zuri fohl hua ndo zuri ndio shahiri mmoja wa kiswahili wa hapa mguja sijui ule alisema kizuri kibaya chako mola alichokujaalia ukitamani vya wenzako mwisho utanumuliwa mambo makubwa hayo kizuri kibaya chako mola analokujaalia ukitamani vya wenzako mwisho utanunuliwa sijui utauzwa au utanunuliwa sijui si lakini kitu ambacho ni kizuri kipo na basi ni mwadhini mzuri sio watu wenyewe kafikiria kafa imamu wa mskiti nini lakini kumbe ni adha hii ni, ni sira na mwendo wa bwana mtume muhammad kumpa kila mtu kazi yake kumweka kila mtu bahala pa na mtu ajifahamu ajijue kwamba mimi si faida hala fulani mtu ajue rahimallah rajula arafa adrahu wawaafa nda mungu ana na kumpenda mtu ambaye amejua cheo chake na akasimama katika mpaka wake akiambiwa njotupeata nasema mie mwana sie njotuswalishe saa mie siee njotusomeshea opige picha hapasa najijua kwamba mimi sie sio ali mradi we ufanye tutendeni hivo hivo hapana idha wusida lamru ila gairi ahlihi fantadharu saa jambo akipewa mtu ambaye si mwenyewe subirini kuaribika nando wakati huu leo bona mtume nasema layatianna zamanun na ala lnas sanawatun khaddaatun zitakuja siku zenye hadaa yatakuja miaka yenye kuadaa yusadaku fihi lkadhib wa yukadhabu fihi lsadik itakuja wakati mkweli ataonekana muongo na mwongo ataonekana mkweli upo wakati woaupo yule mkweli anaonekana mwongo na yule mwongo anaonekana mkweli kwa sababu muongo huwa anapenda saana kupambapamba uleuongo wake na fitina juu na majungu huyu kweli mara yingine analia hapa wala hapa na mambo ya kulia ukifikiria unalia nini mwamini kuga malinguwee ataamiliwa muongo na atakadhibishwa mkweli kwa sababu hii ya mambo ya hiki unampa huyu na yule unampa hiki na huyu hakufaa kupata kile wala yule hakustahiki kuwekwa pale umekosa zile hesabu za mtume kumweka kila mtu pahala pake mtume anasema anzilu lnasa badazilah waekeni watu katika daraja zao mpe mtu cheo chake nandio maana ukakuta wakati zikigawiwa wizara na mwheshimia rais anatizama uh, huyo mtu amesomea jonalism atamfanyani wazirulilam ministef infomation kwa sababu ni mtu aliokuwa na hukra katika mambo ya jornalism yee mwenyewe alikuwa jonalist labda au yee mwenyewe amepitia mambo hayo kwa hiyo nifadhiro mbi ni ahlula sio mtu kazi yake kukata watu miguu waupareshe wewe unampa kazi nyingine ndio maana utasikia mdaktari kaukata mguu wala haukuwa unaumwa kauwacha uliokuwa unaumwa ule mzima ndo umekata kwa sababu gari zikiwa makini apewi tu mtu abiendesha gari dereva hakusomea mbeleva hajui alama za barabarani zinasomwani akapewa tu utauwa watu yoyote tuaenda hospitali akawa i daktari watu atakufe yoyote tu apewe kazi yoyote tu hapana anzilo nasa manazila ndo mtume anasema yusadaku alkadhib wa yukadhabu sadik mwongo ataaminiwa ataonekana mkweli نمكول يتونك نمون ويؤتمن الخائن ويخون الصادق الأمين يستكو يزر يلم فيه يولم هيني يولم ديتك يا مينيوها ما يولمها ميني أتيتم هيني يتكو يوقت يخون الصادق الأمين يخون الأمين mwaminiwa mwaminifu ataonekana ni mtu wa hiana mbaya moovu trea hafai nini <laughs> na yuleo hai ni wabwali ataachwa yule ndo atapigiwa kopi ataambiwa mwaminifu ataambiwa ndo hiro ataambiwa kadhaa ataambiwa kadha mambozi yanabadilishwa vaisi asa dunia hii subhanallah watu wanafika katika leveli ya hali ya juu kiujanja ujanjau ukiuliza atafikaje huyu mtu kumbe kuna mtu akimpenyeza penyeza mpaka amefika pale bila ya kuchelea hatari ambayo atakwenda kuisababisha kule mbele ya safari kama ni daktari au ni dereva au ni mtu yoyote mwingine katika masala ya hama ambayo yanatisha kwa sababu umeona cheo tu umeona maslahi ku so, sababu ni jamaa yangu huyu basi unafadhilisha kazi ile umpe jamaa yako hata kama haiwezi na umnyime mtu mwingine kwa sababu si jamaa yako hata kama ni profesional katika Do-za hili ndo zamahizi yanazozungumzia mtume na ndio mafunzo yale tunayoyapata kwa bwana mtume muhammad salllahalaih wasalam yuhawanu lamin wa yuhtamanu lkhalil ataaminiwa mhaini na ataonekana mwenye khiana mkwe kisha anasema wayantiqu ruwaibidha tu na zama hizo zitakazokuya wataongea watu aruaibiha waliokuwa wanaitwa ruaibidha wakauliza akinanani ruaibidha akasema arajul tafehe mtu mpuzi mpumbavu tafe mtu si chochote si lolote alikuwa hana nyezo walasi ahlu lilkalam si mtu si wa kuizungumzia lile vilevile anasema vile, atafsema arajulu safih mtu mpumbavu safihi pumbavu asiyekuwa na akili asiyekuwa na elimualikuwa muhafa aliyekuwa hana menzo na tuzi za kufanya vili arajul sabih aladhi yatakallamu ani lama au fi amri lama mtu ambaye atazungumza kwa niaba ya watu wengi sauti yao ni yeye asababishe damu kumwandika ka sababu alipata nafasi ya kuongea na akasikilizwa na watu wengi watu wakamsikiliza subhanllah haya ndiyo leo yanayotokea ndugu zangu katika ulimengu chunguzeni pahala panapomwagika damu hua ni kauli tu za watu watu wanapochinjwa kama kuku hua ni kauli tu za watu wamejitangazia pahala ambapo hakuna amani kumekuwa na fujo ni kauli tu za watu ni mtu fulani tu alisema kwa sababu watu maskini wanawasikiliza viongozi wanawasikiliza watu ambao wanawaamini wako pale wanakusikiliza wewe sasa wako wewe ndio utakayewapeleka kuzuri au kubaya sasa ukiwa na ni wewe ukiwahuna akili ni wewe ndo maana muawiya abi abisufian alipata barua kutoka kwa abdullah bnu zubair abdllah ibn zubairi kahamaki maana barua ilikuwa shadida lahja abdallah bin zubairi alikuwa na shamba, ili shamba lilikuwa linampaka limepakana na shamba la muawiya b abi mkumbuke muawia bi amiri ni kiongozi sham siria na anajesha na watu abdallah bn zubairi iko zake makka iwumadina anaishi huku lakini hana cheo chochote lakini waislamu wanaupa heshma kubwa kwa sababu ni mmoja katika watu waliotaka kupewa khilafa au walikuwa nayo hasa kwa munda mchache kabla ya kuwawa na hajaj b yusuf siku hiyo yu abdllah bzubeir kaandika barua Mina eh, kwa muawia sikiliza barua s nakuambia muawia min abdllah zubir a hii inatoka kwa abdullah ubibni laa nakuambia hivi muawia watoe walemgwa wako katika shamba langu wa na watumishi watumishi wake wa wanaingia pale wanatoka uje uwatoe wambwa sh- wako katika shamba langu na kama hutuawatoa kitakachotokea chochote tusilaumiane oh. au yekuisoma akamwita mwanawe anaitwa yazi yaziu hii barua inavyogwa abdullahi anasema nikawatoe mbwa wangu katika shamba lake maana wabe tupiri kuingia na kutoka sasa tufanye akaambia baba unashindwa nini mwambie tunakuletea jeshi mtu wa mwanzo atakuwa maka mtu wa mwisho yuko shamba ilo jeshi namna ilivokuwa kubwa wa mwanzo yuko maka kishafika wa mwisho bado anaondoka wapi siria usituchezee M- umeona hapo huyu ni mtoto wa kiongozi anamuadvaisi baba yake ambaye ni kiongozi alipomwita kumshauri anaambia usipate tabu baba we ni mtu nasikilizwa nikiongozi mwambie tunakuletea jeshi la kibala la kabiha auwala mfie maka akhiro mfisha nakambaka we hujui siasa moja nikufundishe siasa lete barua lete karakasi kandi كان من معاوية ابن أبي سفيان إلى أخي العزيز عبد الله بن الزبير ابن صحابي الجليل الزبير بن العوام لم سيفه تتوى صحابة عبد الله بن الزبير من صحابة باباك من صحابة ماماك صحابة أسماء بابوياك الصحابة صحابة أبو بكر الصديق بابوياك وبندوانا وماما babake babu yake ni sahaba abokuhafa babake abubakar pia ni sahaba alislimu anamsifu akawambia wewe ni bora kuliko mimi mii babangu abusufiani abusufiani unamjua alislimu islamu wake ni mutaakhiri katika siku ya fathi makka wala familia yangu mimi na yako ukizieka katika kupambana familia yako yiko juu sana basi mi nakuomba kwa hisani ilo shamba na watumishi wote waliokuwa wako shambani ilo lilokuwa langu mimi kuanzia leo itakuwa miliki yako weme ichukuwa mgelieni siasa jamani kama kuna watu wanaamini siasa waisome siasa kwa masahaba wa bwana mtume salalahu alehi wasalam barua ilikuwa kali sema na mbwa wako tena huja uwatoe katika shamba langu mbwa sio mbwa kweli ni wale watumishi wale watumishi wanaoingia wanatoka wanaingia wakati wwote mwenyewe hapendi shamba na kila wakikatazwa hawasikii karibisha majibu akasema shamba langu na watumishi wangu kuanzia leo limeondoka katika milki yangu mimi mwawya ni milki yako wewe abdallah bni zubairi lifanya wanavyotaka mambo yamekwisha akapelekewa barua akifungua akasema abdllah bin zubeiri nimekosea naomba samahana duhuyana asira na shetani alivyokuwa mbaya kungesimama vita hpakati yya ndovu wawili hapa muawia na abdullah kila mmoja na wafuasi wai vita ingekuwa ni vita vyenye kuua kila mtu katika wakati ule lakini alivizima katika njia ya kidiplomasia lakini angemsikiliza yule mwanawe aliomwambia unda jeshi ingekuwaje mambo angeunda jeshi na yule angeunda jeshi la kwake alafu mapambano sasa baada sasa mtu aliokuwa kiongozi sio tu anachokuja kuambiwa ni kweli lakini wale hawatuwezi wametutukana wametupiga kama kuna njia nzuri ya kusuluhisha kwa nini msifuate kwa nini ubabe kwanini kwa sababu hawakumsoma bwana mtume muhammad na sahaba zake ridwanllahi taala alaih mtume siasa yake hii na likuwa kialij masala mbalimbali sio hayo tu mtizame bibi safia anapita safia mkewe mtume myahudi uli anapita kwa shoga zake au wenzake wakwenza wenzake kina aisha wale wanamuonea wivu kwa sababu kwanza safihi yalikuwa mzuri sana bivi safihi alikuwa mzuri sana mwanamke akiwa mzuri anawake wenzake pia huwa wanamwonea wa wa wivu na choyo basi kina aisha radiallahu an na wenzake na hafsa wakimwonea wivu na hivi kawaida wake wenza basi ilitoka neno siku moja wakamwambia ya yahudia ya vitu yahudiii eh, myahudi we mwana, yu, mwana Safiyya, wa wayahudi maneno ya kiwivu hayo yanatokea myahudi mwana wa wayahudi wanamwambia nani safiaradihivi safia kalia kalia ananiita myahudi wakati mini misilimu yani kawa katika uyahudi wakati mini ni mke wa mtume wa wa sala llahu wasallam mtume akaingia namwona mkiwe nalia vivisafi naliani e, nimkiana naido sifa ya mwanamme ukiingia ukimwona nalia maulizi sau sa ingine anataka tu aone utataharaka kuna watu wanaingia naona kizaa wanalia anaambia lia mpaka mwisho utayaraba mii <laughs> niambie tu chakula kikoak li haifai <laughs> haifai hbbsha amemwambia yayaiaamaf unalianii safia akaambia wake zako wa rasullla wameniita yai ia ngalia farsaomana kasema ukiwa na wake zaidi ya moja kigezo chapo ninani wangapi wanamke zaidi ya moja nyanywa mkono siogope hatuendi kukusema wengine ni simu mashallah basi mtume saaa salama akamwambia sikiliza safia sikiliza siku ya pili wakikwambia yahudiai yahudii waambie lakina abi musa wa ani harun wazauji muhammadu bnu abdillah mnanambia yahudi lakini babangu ni musa navi musa yan hmm. ami yangu ni harun ni naa mume wangu ni muhammad maabdula hmm. niangaliani liopata daraja babangu ni mtume ami yangu ni mtume mume wangu ni mtume yaani anasema babangu ni musa tokana kwamba mayahudi wanarasibishwa huko ndio baba angu ni musa ami yangu ni harun mume wangu ni muhammad waambie hivo sikubali ntume anamfundisha mkewe namna ya kujibu lakini jibu sio la uchokozi wala ugomvi wala hakuchukua hatua yoyote namfundishe jibu siku yapili walipomwona wakamwambia a lakina abi musa waami harun wazauji muhamad nyahudi lakini babaangu ni musa ami ni harun na mume wangu ni anakuona eh, leo katujimbu <laughs> jiuzuzito <laughs> hata bibi fatima maana bibi fatia bibia aisha ilikuwa umri au sana fatima mtoto wa mtume na aisha mke wa mtume bibi aisha aikuwa akimwambia sana bibifatma M- mimi nimeolewa na babako nikiwa bikra wa pekee hata mamako alikua kishaolewa alipoolewa na mtume na waume wawili na hii ilikuwa ni fahari yake vyibi aisha payalapopote nasema nimewashinda wote wakizake mtume kwa mambo kadhaa miongoni mwa hayo mambo lav yatazawaju bikran ghairi hakuwahi kuwa wamwari memi beda basi bibifatuma alikuwa kiumia ki anajifahirisha kwamba ye ndo mikra pekee alioolewa na mtumi hata mama angu fatima akimtetea mama ake nii hadija lakini mtume alikua akimpenda sana mamaangu ihadija alikua akimpenda sana mambo ya kike najua kimpenda sana lakini mimi ndo mikra ajawahi kuolewa kiwamikra basi analia analia mtume saa salam amona ifaima unalia nini Kambia aisha ameambia kwamba yeye ndo bikra mamangu akuolewa akiwa bikra tayari koshaolewa naone wawili baadaye ndo ukaa ukamoa wewehilo tu siku ya pili akikwambia mwambie kama wewe aisha ulioolewa na babangu akiwa bikra na mamangu alimoa mtume mtume akiwa bikra hajaoa mumke mwengine yoyote <laughs> siamekwisha ingalieni siasa uzangu na namna ya watu wanaoishi nawa sio hapa atanitambua anasema maneno hayo yena nimekuzauishaumenizauja mambo yayo aka hayapo oh, katika nyumba ya mtume sal llah al sala ikoni hikma tatafajaru baini janabai basi atima namsubiri kwa amwaisha ambia kama wewe ulioolewa na bikra pekee na mamangu amemwoa babangu akiwa ni bikra hajawahi kuoa mke yoyote yendowa mwanzo sasa anaoana na mabana kweli hapo amenipata hapo sasa amenipata mtume salallahu alehi wa sallam kesi za vijana alikuwa anazitatua kidiplomasi yupo kijana shahwa ilikuwa imepanda tisinna tisa nukta tisa vijana <laughs> ikifika steji hiyo anaweza akabaka hata kuku <laughs> كما هم أن يسكت أو أو موزي أو موزي أو موزي ولا موزي أو sanaona nifanye nini mimi bona niendekwa yule yule alioletewa qurani akaambiwa zinani haramu nikamwombe ruksa akenda akamwambia eh, ni ya rasulllahi bizina ya rasulllahi nimekuja taka nipe ruksa ya kwenda kuzini mambo yamekuwa mabaya saha anasemaje asema anataka athority ya kwenda kufanya zina hamit rukhsa kwa mtume aichukue ende akazini angalau kidogo asushe presha yake sahaba ukanyanyuka munamwambia mtume maneno haya una adabu mtume kadaa kak nenda antesemajeakae dao dao khalu baini wabaina ni acheni mii nayeni moja kwa moja nikae tulie madha takulu ya fata usemaji iana jo karibu na unasemaje narudia mtui yebusema nikusikie vizuri sema uridu antadhana li bizzina ya rasulllah natakaunipe ruksa yakola kuzini ya rasulllah mtumekkamata kifua chake kama daktari anabupima mafigo akakutae damu ameshafanya mawimbi ya sa katika mwimi wake mawimbi ya damu yanachemka allahuakba kichwa akifanyi kazi tena rasulu llahi saa salam akajua kijana muli anahitaji dawa tena dawa ile ambayo itamfanya arudi katika hali yake ya kawaida madha turidi nataka nini midhambi izina taka kwenda kuzini tume akamwizi afatardhahu liummik ikiwa kawaida yangu nini mtume mtakuwa nawapa watu ruksa ya na kuzini kuzina nataka nikuulize swali unaridhika wewe kumwona mamako anafanya uchafu huu anazini au anaziniwa mamako aliyekuzaa asala rasululah abada mamangu afanyi kitendo hicho aliyemizaa mimi abadan ya rasul siridhiki akaambia ruksa utakwenda kuzini na mama wa mtu wala nnas yardhuna liummahatihim dhalik wala hao watu hawaridhiki kwa mama zao kufanya hayi akaambia acha mama afatardahu liukhtik niambie unaridhika kwa dada a asullladadakwamb basi takapokupa idhnkwenda kuzintazimna dada wa mtu wala nasi yarduna watu hawatoridhika kuziniwa dada zao afatardhahu lihalatik halo yako je akamwhesabia wale watu wanawake katika familia yake kila anatajw nasema ha. mwisho kawambia n sasa haa watu kama wehuridhiki watu wako wafanyiwe ma la tardahu linafsika wa liahli baitika kifa tardahu lighairika minalmuslimin jabo abalo hukuridhika nalo kwa mamako wala dadako wala alo yako wala shangazi yako wala dhiki unaridhika kwenda kuwafanyia watu wengine akapiga mitume kofi katika muye wake akasema allahuma tahir qalbah allahumma ghfir dhambah allahumma hasufarjaha dua tatu mtume mangombele kama dozi wanapewa mara tatu ya rab mtahirishe moyo wake moyo una mambo unataka kutahirishwa na ndio maana leo sasa hivi weo uko katika darsa kama hizi zinatoa zile kutu zilizokuwa katika nini moyo moyo unataka kudtahirishwa kwa sababu moyo ukija matamanio tulisema hapa idha muliat lqulubu hawan wa shahwa moyo ukijazwa matamanio na shahwa kitakachofuata ninini thara lbatnu walfarji mapinduzi yatafanywa na utupu na tumbo tumbo na utupu itakupeleka mbio kwa sababu moyo umejaa nini uchafu wa matamanio itakuwa bora mkono uende kinywali si halali si haramu hujali itakuwa chocho yoyote takayepata tu utupu na utumbe ulio tatak unakushughulisha allahuma tahir kalba ya rabbi mtahirishe moyo wake kijana wakfir dhamba msamehe makosa yake wahaswin farja na izuie na machafu tupu yake msikilize kijana aliye kwa mtume kama mgoniza sasa anaondoka kwa daktari anasema fakharajtu min indi rasulillah nikaondoka pale kwa bwana mtume walaisa ala wajhi lardi ahabu ilaya min rasulillah hakuna mtu anayependeza laisa ahaba ilaya hakuna nnayempenda sana katika moyo wangu kama mtume nimekwenda pale natamani sana zinaa na ndiyo nayoipenda lakini nimeondoka pale mtume ndo amechukua nafasi ya kwanza katika moyo anapenda mtume kuliko mtu yoyote mwengine solutian hivi kapatikana na si huyu tu abas alikuwa na mwanawe akiitwa fadlu bnu abas ulamau sira wanasema fadlu alikuwa nini waladun wasini shabun wasini yan hensambone kiana mzuri wakati wa hahijatu lwada bwana mtume alimpabisha nyuma ya farasi wake au ngamia wake fadlbnuabbas kufika katika maeneo ya jamarat fadlbnu abbas akaona kundi la wanawake linakuja ile kundi ikuwa na mwanamke mmoja mrembo sana fadhulbnu abbas hakuweza kujizuia akawa anamtolea macho ile mwanamke mtume akagundua kwamba huko nyuma yuko kijana kesha lenga kumtizama mtoto wa kike bwana mtume sa sallam akimtizama abasi anaona ameshikilia bado anamtizama akaushika uso wake akamgeuza upande wa piki akakamata tu kidembo chake nakiangalia uh, huko hatari denjo fah bn abas kwa sababu yule mwanamke alikuwa mzuri akarudisha tena us kule kama, kama fe akarudisha bwana mtume saa salam akamkamata tena mara ya pili uy mwanamke ndi ul likua kwa mtume atamulizaamamaangu amepatikana katika faradhi ya haji mtu mzima awezi kuubutu katika kipando Jye, naweza kumhijia mkisikia suala hilo alik nauliza huyu mwanamke naweza kamhija mamangu basi aliko mrembo sana kiasi kwamba fuhata lie suaa shuhuliki a nashiakumtizama yul mtm anamgeu mara tatu mtume amemgeuza mwishwa amni yake mtume ambaye ni baba yke fadli akamwambia ya rasulllah utaivunja shingo ya mwana wa ndugu yako utaivunja kila wakati akawambia nimemwona kijana anamtizama kijana mwenzake falam amanu lshaitanu bainahuma shetani ataingia kati ya hakuna amani ya ina mithli hadha lyoum namwambia fadli leo mfano wasiku ya leo man hafidha lisanhu wabasarah wafarjah tikahifadhi ulimi wake namastio, na macho yake na utupu wake ghafara llahu la allah, allah atamsamehe makosa yake kam hivi ndivyo anavotti mtume wapu iko mashekhe wetu wa leo mwanafunzi aingepigwa ngumi nashekhe wake okakosa so adamu ngi mtume kalit swala hili katika njia nzuri kabisahuyu ndio mtume saasa anasema أرحم أمتي بأمتي أبو بكر، أبو بكر بن إبراهيم، وأشدهم نمكاليوة كتكاليني عمر، نمكالي كتكاليني عمر، عمر سموية، وأنا هاجت كتكا مكا كتكا مكا كتكا مكا كتكا مكا yeye akenda akawaambia pale migongo anafuraisha nasikia mnawazuia watu wasihame waislamu wanaondoka naenda madina pia mnawazuia wasihame sasa kwa taarifa henu mii mekuja kuwapa taarifa kesho baada salati lfajiri na hama alfajiri mapema na kwenda zangu madina sasa natoa taarifa kama hamna habari juweli wenzake wanahama kwa siri yeye yeah, anakwenda anawambia kesho ni siku yangu ya kuondoka na hama lakini natoa taarifu man arada an yuyatima waladahu atakayetaka mtoto wake awe yatima au yuramila zaujatahu au mkewe awe mjane au yufatila ummahu au mamake awe hana mtoto mtu yoyote anayetaka mambo matatu hayo ya msibu فليتبعني غدا وراء هذا الوادي بعد الفجر اسبوعي كشو اني فوات نيما يا جانوا هيلي بعد يا الفجر انا تكمتو او يتيما مناوي اجي انا تكمتو او مجاني مكوي اني فوات انا تكمتو ماما كثيره تو اني انا ميمي نتكوا هابو اسبوعي عمر بن شديد علي مولي زمتو يا رسول الله ألسنا على حق في نعم. العالم على حق في هناك حق في العالم في هناك حق في يا رسول الله. nusra ikawa kubwa sana kwa kuslimu kwake na ule ukali wake ulifanya kazi huyu ndo anayepewa kazi ya nini ashadu nas mkali wao na yeye alikuwa na hikma kama za mtume kuslimu omar alikuwa anataka watu wote wapate habari mwengu mzima kama kaslimu isaidie sasa alitafuta mbinu za kueneza habari za kuslimu kwake hapati sikumoja akawauliza jamaa ni nani ambaye hafichi siri katika makoraishi namjua huyo hana siri kaayupe bwana mmoja anaitwa jamili huyo hana siri bwana huyo ukimalifia siriaa mta mzima wazajua asema huyo namtaka mima basi walipokua katika alkaba ile akaonyeshwa yule pale eh, yule ndo asoko na siri eh. akenda ha akamfuata kambi ya jamii pole pole ndio hal taktumu li sirran na jambo la na huko simwambie mtu sio lengo lake kuna jambo la tu, simwambie mtu kaba laqad aslamtu wa tabatu muhammadan ولكن يقولون <applause> انك تتعامل مع المسلمين بانك تتعامل مع المسلمين بانك تتعامل مع المسلمين بانك تتعامل مع المسلمين بانك تتعامل يا maana kila jambo mpe mtu wake sasa huyu ndo mtu wake hata mambo hayo yanawatua wale watu ambao hawafichi siri pia tunawahitaji kama kuna mambo yetu ambaye tunataka ya pia wao tunaweza tukawatumia ni sawa sawa na yule mtu aliokuwa nabigm kazi yake yekusema yanahitajika kule kusema kwingi pia kunasaidia kwa hiyo saidinamarshadul أقضاهم أحياء أصدقهم خيام من نهاية نهاية كوة كبوة تكوف وباية إن مفني أمت أجزوي مفني ما شاف عثمان بن عفان أقضاه ألقى قاضي سيدنا علي سيدنا عمر ألقى كسم أعوذ بالله من مجلس ليس فيها علي نعوذ نعوذ بمن وسيا كليفة شيء nikawa katika majlisi ambayo hayupo alibn abitali yani alikuwa albabitali muhimu sana katika majlisi ya ma wakija watu na kesi ndeni kwa ali naukumi hata zile kesi tata kabisa zilikuwa zikifika kwa alibn abitali zinatulia zina siku kulikuwa na watu walimvamia mtu wakampora majambazi wakamuua wakachukua na hela zake sasa kila kesi anayehukumu anashindwa kasababu a wakihukumiwa haifiki pahala kwamba wakajulikana wanarusha wakapeekwa kwa ali akasema nyinyi mna matatizo mnawahukumu hawa watu njia ambayo sio waleteni wakahukumiwa akasema nileteni kundi la watu kama hamsini wakaletwa sei kaini paa alafu sasa hawa waliokuwa wanahukumiwa waekeni mbalimbali msiwaweke pahala pamoja wakaekwa mbali lai mji kkekaalau wakaekopaala ambapo hawaoni kinachoendelea lakini wakawa hawako mbali sana na mahkama alifu nalitalikasema sasa nileteeni mmoja mmoja akawekwa wa kwanza akawaambia wale watu kundi la watu kila nikimuuliza maswali mawili matatu manne ipijeni takdiri kwa nguvu alafu niachie mimi mkiwaambia takbiri mnapiga kaja ule bwana e akaulizwa mtu wa kwanza katika majambazi wayo mlimuua mkamwimbia ni kweli si kweli ana si kweli mlikuwa wangapi mkua nii ah, si kweli hela nasemekana zilikuwa fulani ni kweli ah, si kweli getakbritb wal ah! waliofungiwa wali kule a jamaa kishatuuza skia huko watu wanasherehekea maana ake ile sycologicali wale wakuona do oh, tumekwisha mbona kabanwa huyo kabanwa mpaka kasema watu wanasherehekea ushindi do so, swali la pili la tatu oh, oh, oh, oh. alab jamaa kisimaa mi lijua tu ile bwana hawezi kustahamia ii kaitwa wapili ulikuwepo sikuepomimi sikuwepo tabiawapiaalwaliobak tumekishaoteenda tuza watatu walipokuja sana mimi nitasema kweli kweli kabisa sisi tuliiba lakini mimi sikuepo a watatu ao ndo walikuwepo mimi nifuatwa siku hiyotu nkaambiwa nihifadhi mzigo lakini wauaja aani hao amamwashaniuzazetakbiri zote zile inamaana meona kwahio ukiwajaji sio u tu nauwe na hikma elimu bila ya hikma aiendi mbali ana elmu waika na hivi ndivyo walivokuwa mtume sa makadhi wote wa mtume na waislamu walikuwa na yakaba ya hali ya juu hata sikumoja iazi kuja watu wawili wanadaiana mmoja amemrusha mwendini mrusha hela nyingi sana mefika wakati wakulipana mb ukulipa kitu kenda kwa kadhiaskfika yes. adhi abiaka e, ipi asema huyu mefika wakati wakunilipa ameniuka anaambia skupa kitu na minilipa pesa kadhaa adhi akamuuliza yule anaedai unakumbuka ulimpapesa pahala gani siku hiyo sema ndio kulikuwa na mti mkubwa sisi tuko chini yake na huyu bwana tumekaa tuka, tukapeana hatukuandikiana lakini huo mti kama unazungumza utasema sikuyakiao akaambia kuna mti mkubwa basi mi nakuomba nenda kwenye huo mti mkubwa sasa hivi huenda ukifika huko mungu akakutana akakutanabahisha pesa zako ukazipata kwa njia yoyote alafu akamwacha yule mdaiwa yule anaidai kwamba mi bwana hajanipa chochote mumisi sifahamu hayo mambo huyu anamsingizia yule kamwacha pale kamwombia ule mdayi meme katika huo mtu ule bwana akatoka akaenda zake imechukua kama muda wa dakika kumi tano hio yule bwana alioachwa pale kajisahau vikakaa tu pale kadhi akamuuliza unafikiria kishafika katika uo ah, mti aliosema yu bwana sema hajafika ala kumbe unaujua mti wenyewe lipa pesa za watu amna uja wa ulijwaje kama hajafika inamaana ni kweli katika mti huyu bwana anaujua sasa kitabo nakikataa kwa sababu kama unaenda mguyu mnene mtu kitokapa kwa miguu kama unapajiwa hajafika m saa moossahivi kishafika na anarudi sasa ndio sasa uwe huujui wo mtu uliujuaje kama haja fika ngalia imaio hiyo ina haja ya kusomeshwa katika makama na maana wale mahaba a katika eh, siahili ni watu ambao wanatakiwa wakili wanakuteka akili unaweza ukapata mtu anafanyiwa uchunguzi mpaka mwenyewe sema bana ni kweli huna njia ni vitu kama hivyo lakini anawekwa pahala mtu afaahe sio mtu yoyote tu anachukuliwa fno wendo imanu wewedowewendo kadha idha wusiga lamru ila ghairi ahlihi fantadhiru saa mwenyezimungu insha allah atupe ilmu yenye manfaa na hikma na busaa leo tunechukua muda mrefu usamahani sana kwa kuchukua mda wemu mwingi insha allah darsa zetu zinaendelea na kesho utakuwa msikiti wa mabaruani pale mlandeji na hapa pia darsa inaendelea kama kawaida darsa ya, ya hadithi shekh kalil mhamadi zote hizi ni darsa zetu na hapa ni muhimu zaidi kwa sababu wanafunzi kuna kitabu kile wanasomeshwa tusiache kuhuguria hizo darsaish اللهم انا نسالك موجبات رحمتك وعزائم مغفرتك والغنيمه من كل بر والسلامه من كل اثم والفوز بالجنه والنجاه من النار برحمتك يا ارحم الراحمين وصلى الله على سيدنا محمد وعلى اله