toka tulipoanza episodi yetu ya kwanza na hii ni episodi ya pili na kiukweli nimewamisi sana najua mnatamani kusikia vitu vipya na leo tumekuja na mada mpya kabisa na tutakwenda kuisikiliza nimewakumbuka sana afrika tanzania dar daleslam mbea arusha na sehemu zote za ulimwengu karibu sana hii ni Power of choice utakuwa na mimi maxmilianpite mbugi hala Let's go eosiyo tatizo ikitafuta nitapata kesho na namininami ataletea pamoja na makumu nayopitia kukosa kitu kwamgu siyo tatizo nikitafuta nitapata kesho na namininami ataletea pamoja na makumu nayopitia kitu leo siyo tatizo nikitafuta nitapata kesho namini namiataletea pamoja na magumu na, na yapitia kukosa kitu kwangu sio tatizo nikitafuta nitapata kesho namini namia taletea pmoja na osiotatizo nikitafuta nitapata kesho na mininamiataletea pamoja na magumu na kukosa kitu kangu sio tatizo nikitafuta nitapata kesho na mininamiataletea pamoja na magumu na jumbe mzuri sana kutoka kwa msanii mkari kabisa msanii anakwenda kwa jina la ben p na wimbo wake mzuri unaoitwa maneno kati ya nyimbo ambazo zina ni moyo sana napokuwa nafikiri mambo yanavyokwenda taratibu wakati mwingine mambo hayasogei ukisikiliza nyimbo kama hizi basi zinakutia nguvu kwamba leo ukikosa basi kesho unaweza ukapata na hii pia ni changamoto mojawapo ambao tunaipata vijana wengi sana tunapoona mambo ya tunaamini kwamba tunapoteza thamani ya kuishi kumbe si kweli inawezekana mambo yaetengenezwa kwa magumu lakini kutafutwa njia mbadala wa namna ya kutoka po magumu ndomana tumepewaakili mada yetu yaleo kwa nini tunapoteza maisha ya vijana wengi sana katika i mdogo vijana wengi sana wanakufa katika umi mdogo Uh, miaka michache iliyopita kama mitatu au minne nimepoteza zaidi ya marafiki 1 au watu nawafaham vijana wadogo kabisa wengine wakiwa hawajafika hata miaka 25, wengine hata miaka wengine hawajafika hata au na na zipo sababu zimepelekea vijana hao hapo sitakuwa yangu na, kwenye line ni miakawenie waafama ataanza kwa kuongelea jambo hili wengine karibu sana bwana naitwa um, mdmdicl msanii wa mziki wa kizazi kipya maada leo inasisimua na kutisha kidogo lakini ndio hali halisi ya kinacho ama hali halisi ya maada yetu uh, kundi la vijana lipo katika hatari zaidi kutokana na staili na mtindo wa maisha uh, kundi la vijana tunakula vyakula ambavyo ni chip sana chips kuku ia ni yani vile vyakula ambavyo protni uh, vinatengenezwa rakaraka tu na vinatumia protni nyingi zaidi mafuta mabaya uh, ulevi wa kupindukia kundi kubwa la vijana lipo kwenye ulevi wa kupindukia na natokana na stresi maisha yetu sisi yana riski kubwa kwenye str na ses inapunguza kinga chakula chakula akina kinga nyingi kwa hiyo utaona kabisa kwamba tuna wayawaya hivi na um, kingine ni kwamba um, ni watumiaji wa vyombo vya moto zaidi ni vijana pia bodaboda e, bajaji magari umona eh. huko pia kuna ajali nyingi sana zinasababishwa na vijana vifo vinaweza kuwa vingi zaidi kutokana na hali kama hiyo hapo mtindo um, pia wa starehe kwa ujumla e, nanee pia ni sababu inaweza kuchangia vifo vingi zaidi kwa sababu starehe ina mambo mengi sana na starehe huko hitani nafikiri ndio amechukua nafasi yake na, na najua kabisa kwamba na, mm-hmm. vijana ndio wana nguvu na vijana ndio wana ushawishi mkubwa kwa hiyo kwenye starehe huko amewawekea vitu vizuri vya kuwavutia lakini vinawachinja vina um, e, kitu kingine ambacho kinasababisha pia vifo ni, ni, ni mtindo tu wa maisha kwa ujumla wake wote kama hite iyovieleza vipo kwenye mtindo wa maisha wa vijana hatuna atu, cha kufanya tuijui kesho yetu tuna nyingi sana na wale ambao wamepata nafasi ndonakutatu ni watu wastaree na atu, wa wale ambao hawana kitu na waiga wale ambao wana, wana wana kitu tunajikuta tuna, tuna changanyana humo ndani tunaishi mtindo mwingine kabisa wa maisha ukilinganisha na, na wazee wetu wa zamani hata vyakula hivi mtu aendete sokoni akachagua maboga ak, akachagua mihogo arudi nyumbani apike mchicha wake apike e, samaki zake kwa utaratibu mzuri kwenye chungu unaona kabisa ni kitu ambacho kwa kijana akiwezekanya na ni kweli kutokana na mtindo wa maisha wa sasa kwamba vijana unajikb lakini for nothing umaona eh kwa hiyo mi nafikiri nini cha kufanya vijana tunaweza kubadilika tunaweza mwenyezi mungu muda mwingi pia tukautumia kwenye ibada na kutafakari huku wa mungu Aa, lakini pia tukipata nafasi za kazi tufanye kazi kwa nidhamu tuache starehe zilizokuwa za msingi tuliopo kwenye vyombo vi vya usafiri tupunguza matumizi ya pombe pombe, pombe ni moja kati ya ya matumizi makubwa sana ya vijana walio wengi na vijana wengi wanadumbukia huko mapafu masigara manini ni vitu ambavyo utaona vijana wanavikimbilia zaidi anavikimbilia zaidi lakini vinakuja kuharibu mfumo uh, wa maisha yao vifo na vitu kama hivyo hapo uh, mi nafikiri ni mtazamo wangu tu tunaweza tukabadilika hapo asante uh, sana oninakusalimu sana mimi ni mchungaji mashambo ninawasalimu katika jina la yesu nimefurahi kuwa miongoni mwa watakaochangia juu ya mada yetu inayosema ni kwa nini vijana tunakufa mapema nami katika hilo nimeona tuanze na kitabu cha timotheo wa kwanza, mne, wa kwanza wamtaw na neno la bwana linasema hivi mtu awaye yote asiudharau ujana wako bali uwe kielelezo kwa waaminio katika usemi na mwenendo na katika upendo na imani na usafi takwimu za hivi karibuni zinaonyesha kwamba kundi la vijana ndilo lenye watu au idadi kubwa ya watu katika jamii lakini pia hili kundi ndilo linaloongoza kupoteza sana maisha katika siku za hivi karibuni utakuwa shahidi kwamba utakapohudhuria misiba kumi takribani misiba sita au na zaidi itakuwa ni ya vijana na mimi nikajiuliza kwamba hili ni kwa sababu gani nilipofanya takwimu zangu na kujaribu kufuatilia nikagundua yako mambo kadha wa kadha yanayotumaliza vijana katika nyakati za leo lakini katika hayo nimegundua kwamba vijana wa sasa ukitofautisha na vijana wa zamani tuna ulaji mbaya tunakunywa vibaya ndiyo maana miili yetu haitupi tena nguvu ya kuenda miaka kadhaa mbele utakuta mtu leo vyakula anavyokula sio vile vyakula vinavyojenga mwili vinavyoimarisha mwili bali ni vyakula vinavyobomoa mwili utashuhudia kwamba wengi wa vijana leo wanapenda kutumia vinywaji kadhaa kadhaa tukiachana tu na vile vinywaji vikali lakini kuna vinywaji io kama vinaitwa energy drink. na bahati nzuri yule mtu pale aliyeanzisha hii kampuni ni muungwana sana ameandika kwamba unaruhusiwa tu kutumia chupa moja ukiwa ni mama mja mzito huruhusiwi kabisa kunywa pombe ukiwa unakaribia kulala sinywe ni vyema ukanywa, ukanywa ukanywa ukanywa ukanywa hicho kinywaji kabla uh, ya masaa st au saba lakini utakuta kwamba leo wengi badala ya kunywa tu hata chupa moja anakunywa zaidi ya chupa hizo za zan zaidi ya kumi wakati mwingine na kuendelea kwa sababu anasema zinaongeza nguvu hayo ni miongoni mwa mambo yanayotuua na tusipokuwa makini vijana tutaisha na nguvu kazi ya taifa itapotea lakini pia jambo jingine liona ni, ni fashoni utamkuta mtu hapa mbeya au arusha na maeneo mengine yenye baridi kama makambako kwa sababu ya fashoni unamkuta mtu huyu saa mini masaa ya asubuhi mwezi wa kwanza amini watatu mpaka wanne mwezi ambao ni wa baridi amevaa tu katopo amevaa tu nguo ambayo haitoi joto mtu huyu anapata magonjwa ya ajabu kama vifaduro na magonjwa mengine yasiyoeleweka yanayotokana na baridi mtu huyu baada ya hapo anapoteza maisha yake na kwa kweli uh, vijana wanaendelea kupotea kwa namna kwa namna hiyo lakini yako mambo mengi pia kutamani maendeleo ya haraka haraka e, mafanikio haraka, haraka. wengi leo wameenda kwenye vyama hivyo anavchafrma na vingine vingi e, anafika pale yuko tayari kutumia tu muda mchache wa maisha lakini afanikiwe lakini pia jambo jingine kuwa na matarajio makubwa sana katika maisha hilo limewapelekea vijana wengi kupoteza maisha kwa sababu unapokuwa na matarajio makubwa kwenye maisha hayo mambo yasipofanikiwa yanakupa yanakupase na hatimaye umri wako unapungua na hili limepelekea pia vijana wengi uh, kumaliza umri umri wao lakini jambo jingine ni kutokuwa waadilifu katika mambo ya uzinzi na kadhalika hayo ni mambo yanayotupelekea fasana kipindi hiki mambo mengine ni kama ufisadi kwa sababu kijana anatamani maendeleo ya haraka haraka akifika kazini kaleka mshahara anakopewa anaona kama hakatoshi kwa hiyo anaingia kwenye ufisadi na baadaye anakamatwa kwenye ufisadi huo na anapata na anakufa vijana tuwe makini kabla hatujaisha mungu atusaidie katika jina lake yesu zuri inapendeza sana hima semu kweli kamwe usikatishwe tama tafutatafutazama jambo jema la kufanya sio kurudi nyuma sahau yalopita kuchota nako kutakomaha hakuphusiena aspah Come on. my No. No. No. No. No. No. umbali uliopo kati ya kibao cha salama na hapa ni hatari vimesogeleana karibu sana kiasi yes, kwamba tunashindwa hata kutofautisha wazungumzaji wote wamejaribu kusema uchaguzi wa maisha imekuwa ni changamoto sana kwa vijana inawezekana hatusikilizi yale tunayoambiwa na hatufuati mtililiko wa maisha yanavyotaka ili kuweza kufikia mbali kumbe upo utaratibu wa namna gani tuweze kuishi kufikia huko tunapotakiwa kwenda hebu tumsikilize mzungumzaji mwingine inawezekana yeye atatuambia ni jinsi gani tunaweza kwenda huko kufikia umri mkubwa angalau wingi la vijana kupoteza maisha kwenye umri mdogo likapotea uh, wimbo uliokuwa ukipiga hapo nyuma ni wimbo kutoka kwa damian s unaitwa hakuna matata kati ya nyimbo nzuri sana nazozipenda tuendelee kuwa pamoja nasi hii ni choice na upo na mimi maxmilian peter mbugi karibu sana na ito, na nataka kuelezea kwa nini w kwamba kwa nini tunakufaa tukiwa bado wadogo first of all naweza nkasema ni kutokana na ratiba au tmtb ambazo binadamu tunajiki katika maisha yetu unajua mwili bwana una adapti kutokana na vile ambavyo unakuwa umeuzoesha mfano labda ukiwa umezoea kulaa mbili alafu 62no mbao vovi hata katika maisha ya kawaida jinsi insi yetu inaongezeka au inapungua kutokana naambao tunaa tucingia naua kwa saa tumekua na ile tabia we are too much on kufanya vile vitu ambavyo ni majukumu kabla ya wakati pia tunajipush sana kufanya mambo ambayo ni kwamba tupo nyuma na wakati wakati ni kwamba kila kitu katika maisha kinahitaji hatua na pia ukiangalia way katika maisha saizi yamabadilika sanaimechenji kila kitu is ya vijana saizi wanaoishi ni tofauti na zamani halafu tumekuwa ni watu ambao tuna focus sana kwenye sins, kwenye material kuliko vile vitu ambavyo na tufanya tufokus kwenye maisha yetu na kutufanya tuwe hesri na life span yetu yaongezeke kwa kusema ni kwamba chakwanza ni kama hioambayo tumeengea asaam lada kitaaishi kama fai wakati uwekua amafwa najiuta wamnnakua auko naamtu ambaye na mchanganyiko msongowa mawazo o lazima mtue mapema kitu kingine ambacho kwamba kwama mapema ni inaingilia saa enye lakini tunaingilia katika nutritional tunaingia kwamba katika upande wa vitu tunaokula virutubsh vya mwilitumeua tukatu nyeanau tumekua tukinwa beverage stuff like that tumesahau kwenye uhalisia wa kutumia vitu vya haris mfano mona matunda mboga mboga za majani hizi na kutumia vitu nachua yani kama hivyo vyakula ambavyo ni vya asili tumefoka sana kwenye junk food na vitu ambavyo vinatupelekea kwamba tunanipiana ovyo tunapata msongamano ya mioyo magonjwa ya moyo mona tunapata mona kisukali hio ko tumejisau sana hata kwenye swala la ko tumejisau sana kwenye upande wa kuangalia afya zetu ndomaana tunakufa mapema kama tukiwa nini vijana koosina mengi la kusema kwamba tunakufa mapema kutokana na kwamba kwamba hatui kwa kile ambacho tunahitaji kukifanya katika maisha yetu na kuangalia kipi ambacho unatakiwa ukipange katika maisha yako kwamba okay kwenye swala la afya na swala la chakula natakiwa niwe na vitu hivi naesaya kwenye swala la kumuvu na ku natakiwa niwe na utaratibu huna no. tumekuwa tukiwa tunaishi hatuna ratiba katika maisha atiamaishandiomana tunakufa mapema kwamba lolote le utakalokutananao mbele mtu nasema liwanalil naf au vitu vinatokea mtu unakufa mapema na kingine ki kinachosema vijana pia tufe bado tuko wadogo labla muhimu sana na kusema ni kwamba hatujui the h kwamba hatujui lengo la maisha ni lipi niile tunakuja kuialikhivi mimi ndotangu ni nini katika maisha kwamba kwa unajikuta you don't know you the of your life. katika toka zamani nijka unajikuta naji sana na unatumia nguvu nyingi sana ambazo zinapelekea yako careful na inabidi tujirekebishe zkekesh maisha yetu etua kwa way of our life as kila kijana anatakiwa sizalau ujana wake kwa kuchagua maisha yaliyo bora kwa kuchagua mtindo wa maisha ulio bora hii itatusaidia sana kupunguza vifo kwenye umri mdogo na kila mmoja ajue ana jukumu la kumwelimisha mwingine nini thamani ya kuwa hai leo tulikuwa na wachangiaji kadhaa lakini hatutaishia hapo wakati mwingine tena tutakuwa na wachangiaji wengine ili uweze kujua nini walichangia na nini walisema endelea kutufuatilia kila siku ulikuwa na mimi maximilian peter mbugi na hii ni power of choice asante isuri ina sana hm a