Take me by the end. Show me the way I can go. Take me by the end. Show me the way. napenda niwasalimu wasalimu ninyi nyote wasikilizaji wa power of choice ninyi ndo mnafanya sisi tuweze hapa leo tutakuwa na nawendelezo wa kipindi chetu kutoka kipindi kilichopita ambacho kilikuwa kikizungumzia kuhusu kwa nini vijana wanapoteza maisha kwenye mdogo kwenyeumri young na tulikuwa na wachangiaji kadhaa waliongea mambo mengi ikiwemo mtindo wa maisha na sababu nyingine lakini leo tutakuwa na wazungumzaji wengine ambao wataendeleza na watatoa maoni yao juu ya kile wanachokifikiri na pale walipowachia wengine karibu sana endelea kusikiliza kwa pamoja na sisi usiondoke sikiliza muda wote tunakupenda sana karibu sana utakuwa na mimi mtangazaji wako max maxminipitambuua pewa nafasi ya kuchagua kuishi e ungechagua kuishi miaka mingapi au muda gani na katika huo muda ambao ungechagua ungechagua ufanye nini na nin nanini na nini, na nini usifany hebu tumsikilize mzungumzaji wa kwanza kwenye mada yetu pendwa kabisa kwa nini tunapoteza maisha kwenye umri mdogo alafu tarudi tena kwenu nini aane aau ma arusa saluma yangu ni mwandishi wa habari mtmmach katika chuo cha habari maalum kwani hapa zipo sababu mbalimbali zinazosababisha vijana wengi kupoteza maisha wakiwa katika umri mdogo sababu hizo ni pamoja na ajali ajali ni sababu mojawapo inaosababisha vijana kupoteza maisha kwa mfano madereva wa pikipiki alimaarufu kama madereva bodaboda wamekuwa wakipoteza maisha kutokana na wengi wao kutokua na uzoefu wa muda mrefu na kuto kuzingatia kanuni za, za barabarani uh, kwahiyo inasababisha wao kupoteza maisha sana utakuta vijana ana, wanajifunza tu kuendesha pikipiki mtaa hawana mafunzo ya kutosha hawajui kanuni uh, za barabarani zikoje kwa hiyo anaweza akagonga au akagongwa kutokana na ukosefu wa iyo elimu ya kudereva ya muda mrefu so sababu hiyo ya ajali inaweza ikasababisha vifo vya mapema sababu nyingine ni pamoja na utoaji mimba hususani kwa wasichana wasichana wenye umri wa chini ya mia kumi nane uh, umri wa chini ya mia kumi na nane wasilimia kubwa mabinti wanakuwa bado wanasoma sekondari kwa oh, hiyo mtu anapopata mimba anapata wasiwasi sasa malingo yangu tatimiza vipi ndoto zangu ntatimiza vipi nimeshapata uja uzito za akashauriwa na marafiki zake au akapata tu wazu y mwenyewe akaenda akanunua vinonge vya kutoa mimba ama akatumia njia yoyote ile ili, ili atoa ap, hiyo mimba aipukani na aibu na kutoa kuonekana pia amewavunjia heshima wazazi wake kwa hiyo anaweza akatumia njia ya siri akatoa mimba au akaenda hospitali au akatumia njia yyote ilimadi atoe mimba na kama tunavyojua hutuajua mimba ni, ni hatari sana kwenye maisha kwa hiyo anapotoa mimba anaweza kamwaga damu nyingi na hatimai kusamisha ikupoteza maishasb hafyazao mara kwamara kijana anakaa mda mrefu sana aacheki afya yake anakuwa uh, na mahusiano na watu wengi kama ni mscan basiauso a wengi uh, kama ni mkaa asa n ni rahisi sana kupata magonjwa magonjwa ya zinaa unapokuwa na na watu wengi kwahiyo in shawo ukapoteza maisha kwa sababu unapata ugonjwa na wengi wana wanaokopa kwenda hospitali kwa utaputa ugonjwa unamtafuna namtafuna kwa muda mrefu wayo sasa anapoteza maisha au hata kama atenda hospitali lakini muda umepita sana yani umepita muda mrefu yani amechelewa sababu ni zotu chache ambazo nigosia hapo kwa hiyo ili vijana tuweze kuishi umri mungu aliotupankia ni vizuri kuzingatia afya zetu na kupata elimu ya kutosha kuhusu masuala ya uzazi kujifunza vitu mbalimbali kwa mfano labda umepata aidia ya ku- kuanza biashara labda ku... dereva pikipiki ni vizuri ukapata experience ya kutosha alafu ndio hiyo biashara asante nipende kuchukua nafasi hii kuskulu tena kwa kunipa nafasi ya kuchangia tena ya ya, yani, katika oja yaleo yaaaa vijana katika siku za sasa yani siku za uzoni siku ambazo tunaishi sisi vijana leo tunakufa katika umri mdogo kwa sababu moja kubwa ambayo sababu hii imebeba sababu zote za masuala ya mitindo ya kimaisha ya sahivi na kila kitu ambayo sababu hiyo ni kwamba sisi tunaenda bila kufuata sheria na matakwa ya mungu tunaishi bila kufanya yale ambayo mungu anataka tuyafanye tuishi kwa kwayo yaani vijana wa dunia ya leo jeneresheni yetu sisi wengi tunaishi tu kwa sababu ya kupendezwa na maisha yetu wenyewe yaani vitu tunavyoishi maisha tunayoishi sisi ni maisha ambayo sisi tunajichagulia wenyewe lakini wenyewetuaishi tu kwamba tumekuja duniani kwa mpango wa mungu na mpango wa mungu ni kuishi katika njia zinazompendeza yeye mungu sasa tunapokuwa tunaishi tofauti na mipango ya mungu na sheria za mungu inatufanya sisi vijana wa leo tusiishi miaka au tusiishi umri wa kutosha yaani umri wetu umekuwa End, yani tunaishi miaka 20, 20, 20, 20, 20. lakini wakati huo wanyuma ukienda katika biblia utakuta kuna watu walioishi miaka mingi mpaka miaka makaufa katika kitabu cha mwanzo tan na ukasoma ile generation yote inayoelezwa na biblia pale utakutana na mtu namt a wamethuel mbayo ye aliishi miaka miaka katika hizo kuna watu maka kama methuhela pamoja na, na, na, na ared ambaye yeye aliishi miaka mia me utagundua kwamba kwanini wao waliishi miaka mingi na kwa nini waliishi miaka yote hiyo na sababu moja kubwa ni kwamba wenyewe waliishi ku, kwa kufuata matakwa ya mungu waliishi katika njia zo mungu alitaka tuishi hizo lakini ukija katika kizazi chetu cha leo sisi vijana wengi tunaishi maisha yetu tuaanga sa tuka a kibuli cha uzima kwasaau apn aisha t ufaaushi maishamazuaw Eni, vi, eni, eni vijana watn watoto watini wazazi wenu ili nipate kuabaiki mat kuishi siku nini nyingi duniani sku ningini katika dunia ya leo vijana wengi na watoto wengi wamekuwa sio watii kwa wazazi wao heshima haipo kwa watu wazima ambao wamewazidi umri hivyo basi ile ya kusema kwamba tutaishi miaka mingi tunaikosa Aa, ukiachana naivyo, na hivyo gich tndatofauti na mengi say si binda unakuja mpaka kwa, kwa kwa wazazi wetu hivi vijana mfanyeni yale nakuja aa aawetuana omo azaeaei au ishirini wanaukunywa pombe sabini wanaukunywa pombe ataambiwa kwa nini hunyu pombe kwa nini una, yaani unapitwa na mengi unaona kwa unakuta anakuwane kwambakamlem ah, labda nijaribu leo andaanza kuingiza apusumu katika mwili wake kumbe yeye ndo alikopo mjanja kuliko wezake ambao wenyewe wanakunywa pombe kwa sababu wenyewe wanaishi kwa njia wanjia ziizopendezaan mungu lakini ni kitu kimoja tu kwamba unavyoishi maisha maisha na mungu mungu mungu kwa ya mungu, mungu. Hakika, yako, ya kwa sababu, ambacho, wako, yani sum, um, ya pia, kwa kufanya ya sheria za hakika hakika yako yatakuwa marefu marefu sababu hautaingiza chochote ambacho yani pia kuheshimu wazazi wako watu wazima itakuwa mikubwa kwako ikamba kit kmoa taa miaka fulani ambayo mungu aliahidi kwamba uta, uta, utafika kwa sababu umefanya mapenzi yake hio basi vijana wengi wa leo vjana wengiwaleo miaka hiyo kwa sababu ya kufanya vitu vingi vingikongeeafao mitindo ya maisha ambazo hoja mwenzangu ameshazichangia kwamba mitindo ya maisha ambayo tunaishi tunaishi tunaishi hivi ni kwa sheria za mungu, kanuni za mungu kanuni kibiblia tunaisi maisha yetu wenyewe sahouetu basi nipende kusema fupi fupikutkufata sheria za mungu mungu matakwa ya na maisha yetu imetufanya muda mrefu hivyo hivyo tunaishi miaka michache sana mapema sana mapema hivi hivi unavyopita hapa pale utakuta namba ni vijana sio watu wazima basi mngutmataan smaisat nwufans da mefu nafasi hii na niwape moyo kwamba tunaweza tukaishi miaka mingi kwa kwa kufanya na kutii sheria za mungu akufanyaaat sana mbakisalama asante sana yaled kabogo kwa kututia moyo na kutufanya kwamba tuone ipo haja na tufanye jitihada kufanya mambo ya mwenyezi mungu na atatusaidia ule muda aliyopanga kwamba manadamu ataishi miaka sabini angalaao tukajifunza tuka leo hii ni ngumu sana kukuta vijana wakikupa ushauri kwa sababu hawajaona mambo mengi na wanahisi wameona mambo mengi lakini pia lipo gepu kubwa sana kati ya vijana na wazee kwa sababu vijana wanahisi wanajua mambo mengi lakini wazee wanaona vijana wanapoteza muda hawajui jambo lolote kuna mtu mmoja ambayo kusema na nukuu vijana wana mbio lakini njia hawaijui wazee wanaijua njia lakini hawana mbio hili ndilo ambalo linatokea leo katika maisha yetu sisi ni vyema tukaweza kukaa chini tukawasikiliza wazee watuelekeze hizo njia nipende kuwashukuru sana ninyi nyote kwa kushiriki pamoja nami kuanzia kipindi kilichopita mpaka kipindi hichi ambacho tunacho sasa Aa, niseme kabisa kwa dhati namshukuru m lakini pia pasta mwashambo namshukuru sana madamu nafue pamoja na madam grace lakini nitoe shukrani za dhati kabisa kwa bwana yaleli kabogo uh, yupo mbali sana lakini anajitaidi kila mara kushiriki pamoja na sisi katika vipindi hivi natamani sana watu wengine pia washiriki watoe maoni yao tujifunze kwa pamoja mada yetu ya leo na mada iliyopita zinajaribu kuzidi kutuonesha ni jinsi gani tunahitaji au tunatakiwa kufanya kwa nafasi yetu kutimiza majukumu ya kuwa hai na kulinda uwai ni jambo la msingi sana mtu asiuzalau ujana wako alisema mchungaji pale nyuma lakini mdmedic akasema ulaji wetu pia ni mbovu lakini pia akaja akaongea madam nafue ni muhimu kila mmoja akikisha anatafuta sababu ya kuishi Life. haya ni mambo yatakayotusaidia katika maisha yetu sisi na pia niseme tu kama umemsikiliza vizuri madam grace kazungumzia swala la utoaji mimba hili ni jambo linayosababisha nakuwa na, na mahusiano katika umri mdogo au katika umri nje ya majukumu yake ningependa sana kushauri vijana wenzangu tujitahidi sana tujitahidi sana kutofanya makosa namna hiyo matumizi ya madawa kulevya kukimbilia maisha makubwa tusifanye namna hiyo kukimbilia maisha kuona kwamba ndo kitu cha muhimu sana kweli inawezekana wapo watu mbele yako wna magari wana majumba makubwa wana biashara kubwa lakini hebu waangalia walichukua muda gani haikuchukua siku mbili autatu utano ilichukua muda mrefu sana wapo watu wengi ambao tunawaita watu wenye hekima na busara wamejaribu kushepa akili zetu kwa kusema kwamba maisha wanza ukiwa na miaka40 sio kwa sababu huku nyuma uwezi ukafanya kitu ukae tu bila kufanya kitu hapana walimaanisha kwamba angalau uone kabisa kipindi hichichote cha ukuaji wako sio kipindi cha kupoteza ni kipindi cha kujifunza, kujifunza. usione unadodoka ukaona kwamba maisha hapana kila siku tunajifunza kila siku tunajifunza mara nyingi sana tunaomba kwenda kwenye migahawa mikubwa kama kfc lakini aliyeanzisha kc alianzisha c akiwa na miaka zaidi ya miakazad baada ya kufanya mambo mengi kwenye maisha kama angekata tamaa angeamua kujiua angeamua kwenda kutumia madawa kulevya au namna yoyote ile leo tusinge kwenda kfc kwayo tuombe kabisa kwa dhati mwenyezimungu atusaidie kwa nguvu zetu peke yetu hatuwezi tuombe mwenyezimungu atusaidie katika ili tuwenende katika mikono na miguu na akili na minendo yetu katika njia salama mungu hatubariki sana mungu atusaidie sana ulikuwa na mimi max maxmanipita mbugi katika kipindi chetu cha of choice tukutana wakati mwingine tutaendelea kufundishana na kujuzana Podcasti zetu zinapatikana katika mitandao mingi ukipata kusikiliza hii moja hebu mwambie na mwingine mwingine asikilize na mngine aauwakumbusha Aa, jambo moja tu kwamba sisi wa tanzania au sisi wa afrika sio watu wa kusikiliza tu vitu vya kipuuzi na udaku muda wote kuna muda tunahitaji kulisha akili zetu positive ili tuweze kufanya hivyo ni lazima kuongea muda mwingine vitu vyenye maana na nani ya adala akufatiia amevaa na tutajitahidi sana kuweza kuafika mmoja mmoja na kwenye makundi mengi lakini pia kama unaweza mwaliko ukaja kufanya zetu hapo ulipo na wewe kwa pamoja kama upo chuoni upo ofisini upo wapi una jambo unaona tunaweza tukaliongea kwa pamoja tunaukaribisha sana wasiliana nasi kupitia namba za simu 7359973 naitwa maxmilanpte mbugi mpaka wakati mwingine mungu ibariki afrika mungu ibariki tanzania mungu wabariki wasikilizaji wangu