shalmmwana wa mungu nakuletea neno la mungu kutoka kitabu cha matayo mlango wa sita mstari wa kumi na mbili mwanina wa mungu anasema utasamehe deni zetu kama sisi nasi tuwasamehavyo wadeni wetu tuombe mungu wetu na baba yetu tunakushukuru kwa sababu ya neema yako asante kwa ajili ya muda huu na wakati huu mfalume umani tunalinwa na kulitukuza y jina lako tukisema asante kwa sababu umetupa nguvu na afya njema baba yangu na mungu wangu ninawasogeza watoto wako mikononi mwako wanaoenda kusikia neno lako majira haya damu ya yesu inenao mema ikazidi kunena mema juu ya maisha yao lakini kipekee nikinyenyekea nikishuka chini ya mkono wako ulio nikizidi kuomba toba narehma msamaha wa damu ya yesu tusamehe pale ambapo bwana tumeenda kinyume kwa, maneno, kwa kuwaza kwa kunena kwa kutenda tutakase na kutuosha kwa ile damu yako ya kalvari mfalme wa umani baba ninakabizihayo yote mikononi mwako lakini nikizidi kuachilia damu ya yesu kwa jili ya tafakari ya neno lako tunapoenda kutafakari bwana tunaomba uwepo wako na nguvu zako tukimwalika rohu mtakatifu auyu pamoja nasi katika jina la yesu kristo nazareti naomba na kushukuru amen kichwa cha somo nasema ipo nguvu katika msamaha kwa sababu kuna faida kubwa sana katika kusamehe japo hili limekuwa linasumbua watu wengi wengi tunapenda sana kusamehewa pasipo sisi kusamehe waliotukosea au wakati mwingine sisi ndio tumewakosea lakini tunashindwa kuomba msamaha na tunashindwa kusamehe tukumbuke tu kwamba pasipo kusamehe wengine hata wewe au mimi siwezi kusamehewa na mungu ili mungu a anasema lazima wewe usamehe kwanza waliokukosea hii inakuwa ngumu sana kwa watu walio wengi maana hata sala ya baba yetu inatukumbusha hapo kwamba samehe makosa yetu kama vile nasi tunavyo wengine sasa kama hujatangaza msamaha au kama hujakubali msamaha inakuaji wewe usipo baba wa mbinguni asipokusamee ni kweli kuwa kuna wakati sio wewe umemkosea ila umekosewa lakini aliyekukosea hajakuomba msamaha na haoni kama amekosea unajua tu kwa maisha ya kawaida kama mkristo au mtoto wa mungu unaona wazi kwamba kuna watu ambao adui ameweka ugumu kwenye mioyo yao hawezi kukubali kosa hawezi ku, ni yani hawezi kuomba msamaha wakati mwingine ndo kwanza anazidi kutangaza vita yeye ndo aliyekukosea ila tu ni kutie moyo mwana wa mungu unapokutana na jaribu kama hilo unapokutana na mtu kama huyo hebu nenda mbele za mungu yamkini hata ukiweza kuonana naye uso kwa uso anaweza akakuletea vita nyingine nenda mbele za mungu tangaza msamaha na ule msamaha ukiutangaza kwa hiari na kwa uhakika na kwa uaminifu mungu anaingilia kati anaweza akasema na yule mtu mbali mbali. kwa njia mbalimbali kwa ajili ya kuweza kuachilia ule ugumu wa myoyo au ugumu wa moyo wake kwa ajili ya kuweza kuachilia msamaha na kujirudi na kujishusha kabisi bwana wakati mwingine tunaambiwa vita sio ya kwetu tunakutana na changamoto nyingi zaidi kwenye familia zetu kwenye kazi kwenye shughuli tunazozifanya za jamii tunakutana na watu wengi tunakutana na makwazo mengi yamkini unaumia moyo unagafirika lakini mtwike maana anasema mtwike yeye fadhaa zetu hatuna mtu mwingine wa kumtwika kwa hiyo nipende tu kukutia moyo kwamba hata kama unakutana na jaribu kama hilo la mtu ambaye anatunisha misuri kwa kusema sitaweza kumsamehe sitaweza kumwachilia nenda mbele za mungu mpendwa uliyepata neema ya kusikia hili neno hebu likakufungue kwamba hatuna njia nyingine zaidi ya kumkabizi mungu kumkabizi mungu kwa njia ya kuomba msamaha mungu amsamee yule aliyekukosea hata kama yeye ajaja na wewe umsamee umwachilie ndani ya moyo wako tunao wengi ambao tumewabeba kwenye mioyo yetu ambao walitumiza kwenye maisha yetu yamkini kwenye familia kwenye ndoa tunaumizana kwa namna moja au nyingine lakini hebu leo hii ujumbe huu kukumbushe kwamba inakubidi umsamehe yule aliyekukosea ndipo na wewe baba wa mbinguni atakapoweza kusamehe labda nikuambie hivi kuna wakati unasamee mtu sio kwa ajili yake bali kwa ajili yako wewe mwenyewe kama mungu alivyosema katika isaa 4 mstari hulo i5 mimi na mimi ndiye niyyafutai makosa yako kwa ajili yangu mwenyewe wala sitazikumbuka dhambi zako kuna faida kubwa katika kusamehe maana inakujengea ujasiri na kukuimarisha ili ukweli wa kristo uonekanike ndani yako kumbuka kusamehe kuna kuweka wewe kuwa huru na unatoa una nafasi ya moyo wako kuwa na nafasi kwa ajili ya roho mtakatifu usiposamee ina maana moyoni mwako roho mtakatifu inakuwa ni ngumu kukaa na tunajua roho mtakatifu amebeba maisha yetu kwa sababu ndiyo anayetuongoza ndiyo msaidizi sasa kama umemweka mtu kwenye moyo wako roho mtakatifu hawezi kupata nafasi na unapoamua kumsamee mtu na kuachilia na kusahau ina maana unamruhusu roho mtakatifu afanye kazi ndani yako rohu mtakatifu afanye yaliyo mapenzi ya mungu najua unaweza kuwa unajiuliza kwa nini mimi ndio nimekosewa bado niombe msamaha mimi kweli kwa hali ya kawaida ya kibinadamu ni ngumu lakini kwa mtu unayemjua kristo ambaye kristo amefanyika bwana na mwokozi wa maisha yako ni lazima tu ukubali mpendwa ni lazima tu kubali kunyenyekea kushuka jishushe hata kama ni namna gani mwambie mungu nitie nguvu hata kwenye hili nitie nguvu niweze kuliachilia kwenye maisha yangu mungini, ya ya kwa sababu wakati mwingine unaweza ukabeba magonjwa yanatokana na kuto kusamee magonjwa yanatokana na kuto kuachilia magonjwa yanatokana na kuto yani kusahau ukikaa hivi ukimwona yule mtu unaumia moyo wako unaumia nafsi yako sasa ukiendelea kuumia unazidi kuusaga mifupa kwenye mwili wako kwa sababu unatengeneza kitu ambacho hakikustahili iko hivi kama ambavyo wewe unajua kuwa si kila mtu anaweza kutambua kosa lake japo wapo wanaotambua makosa yao na hawataki kuomba msamaha hivyo kitendo cha wewe kujishusha kikana kufanya uhesabiwa haki mbele za mungu kwa sababu ya, ya ule msamaa umeona unapojishusha mbele za mungu wewe unahesabiwa una haki kwa sababu mungu anauona moyo wako kwamba umeamua kumweka yeye kuliko kumweka mwanadamu mwanadamu atapita lakini mungu tukumbuka ni wa milele na mungu anayetuwezesha kumbuka kutoa msamaa ni jambo la hiyari japo lina ulazima ndani yake hakuna namna ni jambo la hiyari lakini kuna ulazima wa kutoa msamaha unajua ukiona unapenda sana kusamehewa kuwasamee wengine unakosea bwana yesu wasifiro ukiona kwamba unapenda kuwasamee wengine ujue kwamba ulu wengine unapokosea kwa mungu au kwa mwanadamu basi ni lazima na nawee kujifunza kusamehe wanaokukosea unapokataa kusamehe aliye kukosea, kukosea. umuumizi mkosaji bali unajiumiza mwenyewe maana yeye atakuwa anataka kusamehewa na wewe lakini wewe utaki hivyo wewe una kuwa mfungwa wa yule usiyetaka kumsamehe tunajua wazi unapokuwa mfungwa unakuwa hauna uuru wowote unakuwa kama vile umejifunga huna namna yoyote hata ukimwona n anasema si tamsamehe ni ngumu kama unamjua kristo hebu ujumbe huu ukukumbushe namna ya kusamehe namna ya kuachilia ninajua wazi inaumiza inaumiza lakini yesu kristo akitawala kwenye maisha yako hayo yote unayafuta najua hii wengi utakuwa tunajua kuwa usiposamehe utakuwa mfungwa kwa nini unakuwa mfungwa kwa sababu unajikuta upo katika kumfikiria yule mkosaji zaidi kuliko kumfikiria mungu kataa kuwa mfungwa wa msamaa kama biblia inasema yakobo tano mstari, mstari wa kumi na sita unasema ungameni zambi zenu ninyi kwa ninyi na kuombeana mpate kuponywa kuomba kwake mwenye haki kwa faa sana akiomba kwa bibii hapo wengi huwa tunahisi tunatunawajibika kuomba msamaha kwa mungu pekee wakati bibilia inataka tuombe msamaha sisi kwa sisi yaani sisi wenyewe kwa wenyewe tu, tuongane msamaha tusameane na hii ni nguvu kubwa sana katika maisha yetu ya kawaida na kila siku ya kimwili na ya kiroho bwana yesu asifiwe wewe unapodhani kuwa kwa nini mungu anataka tuombe msamaha sisi kwa sisi ni kwa sababu ndani yake kuna uponyaji ndani yake kuna kukombewa kuombeana na ukichukulia hili utaona ndani yake kuna upendo zaidi kwa sababu unapomsamee mwenzako unamweka kuwa karibu na wewe na unapomweka kuwa karibu na wewe unakuwepo upendo umetawala na upendo una nguvu zaidi pale unapoamua kusamee na kusahau na kuachilia hivyo mtoto wa mungu neno hili likakukumbushe kwamba hakuna namna nyingine katikati ya maisha yetu zaidi tu ya kutangaza msamaha iko nguvu ipo nguvu kubwa ya msamaha kwenye maisha yetu ya kiroho na ya kimwili kwa sababu unapoachilia kiroho mungu anatawala kwenye maisha yako unapoachilia kimwili unakutana na baraka zako ambazo mungu amekuandalia angalia huyo uliyemfungia kwenye moyo wako asiwe sababu ya kukuzuia mafanikio yako hapo mbele asiwe sababu ya kupokea uponyaji wako kwa sababu hata neno la mungu linasema katika ile zaburi ya mia na tatu mstari wa tatu akusamee maovu yako yote akuponya magonjwa yako yote asija akawa mkuzo ya kuzuia uponyaji wako kwa sababu ya yale maovu ya kuto kusamehe kwa sababu ya yale maovu ya kuto kuachilia ebu achilia mpendo wa mtoto wa mungu achilia wote waliokukosea ninajua tunatembea kwenye familia ambazo bwana ameruhusu adui ameingia ili tu kuipima imani yako ili tu kuipima una imani kiasi gani kwa ajili ya kukujenga katika kuutafuta uso wa mungu jilinde sana zaidi kwenye ile luka 17 mstari wa watatu na wan anasema jilindeni kama ndugu yako akikukosea mwonye akitubu msamee na kama akikukosea mara saba katika siku moja na kurudi kwako mara saba akisema nimetubu msamee neno la mungu liko wazi wapendwa hebu tafakari ya leo iturudishe kwenye msamaa wakati mwingine inakuwa ni ngumu siku hizi tuna simu apendwa uwezi kumfata mtu uso kwa uso kwa sababu uwezi kujua kwsbueujuamejipana vipi kwa ajili yako yamkine anaweza akakuzuru lakini hebu tumia mwanya hata wa wams tumie mse unaposikia ujumbe huu uguse moyo wako ulainishe moyo wako tumie m mwambie mpendwa ninajua tumetembea katika hali ya kuto kwa muda mrefu tumetembea kwenye hali ya kutukusameana kwa muda mrefu ninaomba unisamehe ninaomba nikusamehe mimi nimekusamee nimemwachia mungu akusaidie na nawewe uweze kunisamehe tutengeneze maisha yetu bwana yesu asifiwe hebu fanya hivyo uone ambavyo mungu ataingilia kati na kuweka wa katikati ya msamaha huyu mungu alibariki neno lake mungu akubariki wewe uliyesikia ujumbe huu lakini mungu aufanye moyo wako kuwa mwepesi na kuachilia wale wote waliokuumiza wale wote waliosababisha machozi kwenye maisha yako mungu akusaidie tuombe baba yetu na mungu wetu mfalme wa mani utukufu na heshima na adhama ni za kwako bwana asante kwa sababu ya ujumbe huu ambao mewachilia majira haya na saa hii kwa ajili ya watoto wako juu ya nguvu ya msamaha iliyopo kwenye maisha yetu bwana yesu napoenda kutafakari na kuendelea kusikiliza ujumbe huu mungu gusa maisha yake gusa moyo wake gusa nafsi yake iliyojeruhika mungu kampe wepesi wa kuweza kusamehe na kusahau wale waliomkosea wale waliomuumiza ili baba aanze maisha mapya na safari mpya yamkini kuna wengine bwana wanajiisi kwenye moyo wao wamesamee lakini pasipo kutangaza msama, inakuwa ni ngumu mfalme wa amani baba awasaidia watoto wako baba amewasaidia kila mmoja kwa nafsi yake na nafasi yake ili kurudi mbele za wale waliokosea na kuomba msamaha na kutengeneza maisha yao baba nimeachilia yoyote mikononi mwako kwa utukufu wa jina lako sifa utukufu na heshima zikurudie wewe katika jina la yesu kristo nimeomba na kushukuru amen kwa majina naitwa it betha mko kileo mungu anakupenda nami nakupenda na pia ubarikiwe amen