ni wasifu wa alhakim omar khayam jina lake ni imam khiyatluddin abulfatah umar ibn ibrahim khayam alikuwa ni mmoja wa wasomi wakubwa wanahisabati na mshairi wa uajemi ambayo kwa sasa ni nchi ya iran alizaliwa huko neishabor mwishoni mwa karne ya tano na mwanzoni mwa karne ya sit mwaka halisi wa kuzaliwa kwake haujulikani aliitwa hayam kwa sababu baba yake alikuwa akifanya kazi ya kutengeneza mahema alikuwa ni mmoja wa wanasayansi wakubwa wa wakati wake na alikuwa na akili isiyokuwa ya kawaida na kumbukumbu kumbu nzuri sana katika ujana wake alipenda sana kusoma sayansi na maarifa falsafa unajimu na hisabati masomo ambayo yalimfikisha nafasi za juu na alikuwa na ujuzi mkubwa wa matabibu kiasi kwamba inasemekana ndiye aliyemtibu sultan sanjar ambaye aliambukizwa ugonjwa wa ndui akiwa mtoto katika uandishi wake wa mashairi alikuwa akitumia lugha mbili ambazo ni kiajemi au kifarsi na kiarabu pia ameandika vitabu vingi na muhimu katika upande wa sayansi hayam alikuwa na wadhifa na umaarufu mkubwa sana na watu wa wakati wake walikuwa wakimsifu kwa majina makubwa kama imam mwana falsafa na hujat lhaqi aliishi wakati wa utawala wa sejus ambaye alitawala kutoka korsani hadi kermani rei azajabani na pia alitawala roma iraq yemen na uajemi hayam alitumia sehemu kubwa ya maisha yake katika mji wa neishabor nchini iran na aliondoka neishabor mara mbili tu kwa muda wote wa maisha yake safari yake ya kwanza alikwenda kuuhiji na safari yake ya pili alienda mji wa rei na buhara hayam alikuwa na ustadi sana katika unajimu hivi kwamba kikundi cha wanastrojia yni wanajimu wa kisasa walifanya kazi naye kujenga uchunguzi wa sultan seljuk na kwa ombi la sultan seljuk waliamua kurekebisha kalenda hiyo iliyojulikana kama kalenda tukufu hayam alikuwa maarufu kisayansi na kifalsafa wakati wote wa uhai wake na aliheshimiwa sana na wasomi n wanafalsafa wa wakati wake katika uwanja wa fasihi na mashairi hayamu amepata umaarufu mkubwa katika vina kwa sababu vina vyake ni rahisi na viko katika mpangilio mzuri na mbali na kuwa na aina ya lugha ya kishairi wakati zinajumuishwa kwa ufasaha na usemi vina hivyo huwa na maana nzuri na thabiti katika hivi vina khayam alikuwa anapenda sana kueleza mawazo yake ya kifalsafa kwa njia nzuri zaidi na mara nyingi alitunga vina hivi kwa kufuata mawazo yake ya falsafa na ndio sababu hayam alikuwa maarufu kama mshairi wa zama enzi zake na alijulikana zaidi kama mjuzi na mwanafalsafa jina lake likawa mmoja wa washairi ambao walisifika ulimwenguni tabia nyingine ambayo imeoneshwa katika mashairi ya khayam ni kwamba hotuba yake imejaa unyofu na uzani hii ni historia kwa ufupi kuhusu mshairi wa uajemi yaani iran maarufu kama khayam au imam khiyat ultin abulfatah umar bin ibrahim khayam asanteni kwa kunisikiliza