ihistaupiimamu ruhiillahi al musawi al humeini mwenyezimungu wa mrehemu mwasisi na mwanzilishi wa jamhuri ya kiislamu ya irani alizaliwa tarehe 2 jamaaruthani mfungo 9 mwaka wa 932 hijiria mwafaka na tarehe 24 septemba 992miladia alizaliwa katika mji wa humeini mmoja kati ya miji nchini irani imamu alizaliwa katika familia ya wasomi wahajiri na wajahidi katika kizazi cha mtukufu fatima alaiha salam binti wa bwana mtume bwanamtume salllahu lhi walhi wasalam alirithi tabia njema kutoka kwa baba na mababu zake ambao kwa hakika walitumia sehemu kubwa ya umri wao kujifunza maarifa juu ya mwenyezi mungu na kuwaongoza watu katika njia ya haki kitambo kidogo tu baada ya kugura alhaji shekh abdulkarim haira yazid katika mwaka mpya wa kirani wa 1 mwafaka na mwezi wa rajabu 14 alimamu humeini alikata shauri kuelekea mjini qum na kujiunga katika hauza alifanikiwa kukamilisha kwa haraka viwango vya elimu ya hauza kupitia maustadhi wa hauza alijifunza kitabu cha mwisho cha mtawali kuhusu elimu ya balaha kwa marehemu agha mirza al abdi teherani na masomo katika sathi kwa marehemu ayatullahi saidi muhammadi taqi khunsari na zaidi alisoma masomo hayo kwa marehemu ayatullahi sayidi ali yathribu kashani hao ni baadhi tu ya maostadhi wake mwenyezi mungu awawiye radhi mmoyo wa mapambano na jihadi katika njia ya mwenyezi mungu ulikuwa ni msingi unaotokana na mtazamo wa kiitikadi kimalezi na mazingira ya kifamilia na hali ya kisiasa na kijamii ndiyo ililotawala katika kipindi chote cha maisha yake ya imamu humeini alianza harakati zake za mapambano tangu akiwa na rika la ujana na hali hiyo kuchukua mkondo na kukamilika kulingana na vipengele vya kiroho na kielimu kwa upande mmoja na mazingira pamoja na hali ya kisiasa na kijamii nchini rani kwa upande mwingine mwanzoni mwa bahmani mwaka 1357 mwaka wa kirani yaani mwishoni mwa januari 1979 zilitangazwa habari za uamuzi wa imamu humeini wa kurejea nchini irani kila aliyesikia habari hiyo alitokwa na machozi yani shauku na furaha wananchi walikuwa katika hali ya kusubiri kwa muda wa miaka 14 lakini pamoja na hayo wananchi hao pamoja na watu wa karibu na imamu walikuwa wakimhofia maisha yake kwa sababu serikali ya kibaraka shaha bado ilikuwa madarakani na sheria ya hali ya hatari ilikuwa imetangazwa nchini pamoja na hayo imamu humeini alikuwa ameshachukua uamuzi na katika ujumbo mbalimbali alitoa kwa wananchi wa irani alieleza kwamba anataka kuwa pamoja na wananchi katika siku hizo nyeti na zenye umuhimu mkubwa serikali ya waziri mkuu bakhtiari kwa mashauriano na jenerali haiza ilikuwa imevifunga viwanja vyote vya ndege kuzuia ndege zote za kigeni zisitue nchini lakini baada ya siku chache ililegeza msimamo na kulazimika kukubaliana na matakwa ya wananchi hatimaye asubuhi ya alhamisi ya tarehe kumi na mbili bahamani yaani mwaka wa kirani sawa na februari 1979 imamu humeini aliwasili nchini irani baada ya miaka 14 ya kuwa mbali na nchi yake mapokezi makubwa ya wananchi wa irani ambayo hayakokanishika kuwa yalikuwa hayajawahi kushuhudiwa mfano wake yaliyoripotiwa na vyombo vya habari vya magharibi ambavyo vililazimika kukiri na kuripoti kuwa idadi ya wapokezi ilikuwa kati ya watu milioni nn hadi sta imamu humeini alifikisha na kubainisha kila kilichohitajika kufikishwa katika malengo na makosidio yake na katika utekelezaji wake alifanya kila aliloweza kwa juhudi na upeo wake wote ili kuhakikisha malengo haya yanafanikiwa wakati alipoharibia hordadi 15 mwaka 198 sawa na juni 1989 alikuwa tayari amejiandaa kwa ajili ya kwenda kukutana na mwala wake mpenzi uhai wake wote alikuwa ameutumia kwa ajili ya kupata radhi za mwala wake na ghairi yake kwake yeye hakujidhalilisha mbele ya mwenye nguvu yoyote yule na machozi yake hayakububujika kwa ajili ya yoyote ghairi yake yeye mashairi yake yote ya kiirifani yalikuwa yanadhihirisha machungu na hadha na sekunde ya kutengana na umma na kubainisha kiu aliyokuwa nayo kukutana na mola wake mpenzi lakini katika lahadha hiyo ukawa umewadia ulee wakati adhama kubwa kwake na ngumu isiyostahamalika kwa wafuasi wake yeye mwenyewe ameandika hivi katika wasia wake kwa moyo mtulivu wa nafsi iliyotua roho yenye furaha na dhamira yenye matumaini nikagueni kwa fadhila za mwenyezi mungu ndugu zanguni na ninaanza safari ya kuelekea makao ya milele ninahitaji mnoo dua zenu na gheri na mwenyezi mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu anikubalie udhuru wangu kwa mapungufu na kasoro zote nilizokuwa nazo katika kutekeleza utumishi wangu na natumai wananchi nao watanikubalia udhuru wangu kutokana na mapungufu na kasoro zote nilizokuwa nazo na wataendelea kusonga mbele kwa uwezo wa irada na azma thabiti hii ilikuwa ni historia fupi na ya mkato ya elimamu روح الله الموسوي الخميني العظيم مونيزمونغو امرهم