jinsi unavyoweza kutunza uh, pesa kwa mshahara wako wa kawaida up kawaidacoinurae right this karibu unasikiliza podcast ya g online na zair gumero kila siku ya jumaa na jumapili lengo ni kuakisha tunakuwa sehemu ya mafanikio yako positive mind vibe anlife karibu sana mi naitwazaidgomero kutoka gi kwenye channel hii tunashea naye masomo chanya juu ya mambo mbalimbali katika maisha na kuhakikisha tunakuwa sehemu ya mafanikio yako kwa hiyo kama bado ja then janamwenyeza alama ya kengele ili kupata taarifa kila anapo video mpya lakini pia shee kwa wengine somo hili ili wapate kujifunza zaidi so unawezaje kutunza fedha ukiwa na mshahara wa kawaida ukiwa na kipato cha kawaida au ukiwa na kipato kikubwa so kutunza fedha nimekuwa jambo gumu sana kwa watu wengi na wengi wamekuwa wakifikiri kuwa, ili uweze kutunza pesa au fedha lazima uwe na mshahara mkubwa au kipato kikubwa jambo ambalo si la kweli so unawezaji kutunza fedha ukiwa na mshahara wa kawaida kama ambavyo alivyouliza swali mary akitaka kujua ni jinsi gani ambavyo anaweza kutunza fedha akiwa na mshahara wa kawaida so jambo la kwanza au njia ya kwanza ni jenga nidhamu ya utunzaji wa fedha so mwanzoni litakuwa ni gumu kidogo kwa sababu pindi unapotambulisha tabia yoyote ile katika fikra zetu uh, au bongo wetu natengeneza sel kwa ajili ya kuimudu hiyo tabia na kuizoea kama ikiwa ni mpya na kadri ambavyo unavyoweza kuirudia then seli hizo ukomaana kuijenga hiyo ikawa ni tabia ni kama tu mtu ambavyo anavoweza kufanya mazoezi so mara ya kwanza unapofanya mazoezi unaweza kusikia mwili uh, unauma viungo vinauma then kama autokuwa na nidhamu ya kuendelea kufanya hivyo au kufanya mazoezi ambao umeianzisha then unaweza ukaishia katikati so kikubwa cha kwanza ambacho nitaweza uh, kukuambia ni kwamba jenga nidhamu ya utunzaji wa fedha na na hiyo nidhamu mara kwa mara hiyo tabia itaanza kujijenga na itafika kipindi utaweza kuizoea so hatua ya pili ni tengeneza budget. unatakiwa kuishi na kuzingatia budget. ili uwe na taarifa za mapato na matumizi yako ya kila mwezi au kila wiki ili uweze kujua eneo gani ambalo linachukua pesa yako nyingi na mahali ambapo unatakiwa kurekebisha ili uweze kudhibiti matumizi ya pesa isiyo ya lazima kamwe usikubali kutumia fedha zako katika vitu ambavyo havipo katika bjeti yako najua ni vigu pindi unapopata pesa kwa sababu unatengeneza kwenye vitu ambavyo si vya ulazima sana unatakiwa kutengeneza bajeti yako mapema kulingana na mzunguko au historia ya kipato chako natengeneza bajeti yako ambayo itakusaidia kubana matumizi na kutumia fedha zako kwa kuzingatia vipaumbele ambavyo umeviweka ili kuweza kuepuka matumizi yasiyo ya lazima njia ya tatu nijifunze kuweka asilimia kadhaa ya mshahara wako ambao unaopata kila mwezi hii ni njia ambayo nimekuwa nikiitumia kwa miaka kadhaa sasa na imekuwa na matokeo makubwa sana kwa kufanya hivyo nenda benki husika ambayo labda mshahara wako unakuwa unapitia ninaohakika utakuwa na akaunti ya kusvu ya muda mrefu au ya muda mfupi fungua akaunti ya kuweka akiba ambayo hii ni tofauti na ile ambayo mshahara wako unakuwa unapitia then waambie kuwa unataka kukatwa asilimia kadhaa au kiasi kadhaa cha fedha kila mshahara wako utapoingia kwenye akaunti yako ya mshahara ambao unaingia una, una na wakuwezi kukuekea au kutunza hiyo fedha ambayo utakuwa utakuawe ambia wakukati kiasi fulani kuitunza kwenye kaunti yako ya kuhifadhi au ya kutunza fedha zoezi hili litakuwa linafanyika kila mwisho wa mwezi kabla hata mshahara wako amin au fedha zako hujazitoa na kuzishika mkononi hii itakuzuia kutumia vibaya kiasi ambacho kitakuwa kimeingia na kwa muda fulani utakuwa na kiasi cha fedha ambacho kinaweza kukusaidia kuwekeza au kutatua matatizo ambayo yanaweza akatokea gafla na kaunti hii zina namna yake inategemea na benki ambayo pia utakuwa umefungulia kuna zingine ambazo hapendi uh, kukupa ambayo labda unaweza kakufanya ukatoa pesa mara kwa mara kwa sababu ni akaunti ya kuhifadhi pesa kwahiyo kuna zingine zinakuzuia uh, kukupa kad ili uweze kuhifadhi pesa zako vizuri usizitumie hovyo so kama nivyosema kila benki inakuwa na utaratibu wake wanamna jisi gani akaunti hizo wanaziendesha so nyingine unaweza kutoa fedha kwenye akaunti hiyo ya akiba kwa mwezi mara moja na ni lazima kianzio cha akiba ambacho wamekuwekea kibaki endapo utapokuwa unatoa pesa hizo lakini zingine pia inawezakwa unatoa fedha uh, kila mwezi maramoja. Moja, na wanaweza kawa na kutoza kiasi cha fedha endapo kama utakuwa umezidisha zaidi ya mara moja lengo ni kutunza na kuzuia wewe kutumia ovyo pesa zako ambao umeziweka kwenye akaunti ya kuhifadhi fedha au kwenye akaunti yako ya kiba kikubwa jifunze kuendeleza tabia hii mara baada ya kuianza hilo ndio kubwa njia nne ni kuwa na watu sahihi ambao watakusaidia katika kuziacha tabia zisizofaa na kujifunza tabia mpya ambazo zinazofaa ukweli ni kwamba kuna watu ukiambatana nao leo utatumia fedha Baya. kwa matumizi yako yasiyo ya lazima na utaona ni kitu cha kawaida kwa sababu kila aliyekuzunguka anatumia fedha hivyo kuna watu ukiambatana nao wataanza kuna watu ukiambatana nao wataanza kutush- kukushawishi kutunza fedha na kuwa na matumizi sahihi mathalani mi ni miongoni mwa watu ambao huwa wanawaambia wengine kuwa juu ya matumizi sahihi ya fedha pini inapoona mtu ana matumizi mabaya ya fedha jitahidi kutafuta fedha sambamba na kuwa karibu na watu ambao watakusaidia katika kujenga t- tabia ya kuweza kutunza fedha zako jambo la tano ama njia ya tano ni weka malengo kuwa na malengo lazima uwe na malengo ili uweze kujenga kutunza fedha unapaswa kuwa na maono ambayo atakusaidia katika kutafuta na kutunza fedha zako kutokana na ukubwa wa malengo ambayo umejiwekea mfano umefanikiwa kujua kiasi gani ambacho unachohitaji ndani ya mwaka mmoja ili kuweza kujenga nyumba ambayo labda ulikuwa unaitaka hii itakufanya kuwa makini na fedha yoyote utakaoipata utakuwa unaweza jinsi gani ya kuitunza ili kufikia lengo lako endapo kama hauna lengo utakuwa unatumia fedha zako ovyo kwa sababu hauna kitu ambacho utapoteza na hauna mahali ambapo pesa zako zitakuwa unazipeleka ndio maana unashindwa kuweka akiba hata kama una mshahara wa kawaida ni vizuri kuwa na lengo sahihi ambalo litaendana na kitu ambacho unachokipenda kuweza kukifanya na kuwa itakusaidia rahisi kuhamasika kutunza fedha kiurahisi kw jenga ni ya fedha lakini vilevile hakikisha vile, unaweka asilimia kadhaa ya mshahara wakopidi mbapoao kama ni asilimia kumi asilimia ili iwe rahisi kwako kuweza kutunza fedha na mfumo mzuri ambao ninimekuelezea uh, ni kwamba unaweza ukafika kwenye benki yako husika na ukawambia wawo anakata hizo pesaasilimia k ya mshahara wako a ya mshara wako au unaweza ukataja kiasi cha fedha ambazo unahitaji wakukati na kuweka kwenye akaunti yako mpya ambao umefungua kwa ajili ya kuweka akiba Kwe, jambo la kuweka fedha sio kwamba ni kitu ambacho labda uh, ni gumu sana ni kuweza jisikani kuweza kuanza sasa ku pia, lakini vilevile vile, ni jinsikana ambavyo unaweza kuweka nidhamu ya fedha ya kila ambayo unaitafuta kwa jasho na damu kwa ajili ya maisha yako hii itakusaidia sana so kama umepata umepatavl kwenye uh, somo hili hakikisha una like video lakini pia na shakwa watu wengine ili wapate kujifunza zaidi in the meantime, see you in the meantime next video