ukitafuta kasoro ya kitu fulani au mtu fulani utaipata tu swala la kujiuliza ni je faida gani utapata baada ya kuona kasoro ya kitu hicho au mtu huyo tabia ya kuhukumu vitu hau watu imekuwa ni tatizo kubwa sana kwa watu wengi na kupelekea kuwa na mausiano mabovu na kuishi kwa hofu na wasiwasi muda mwingi je wewe ni mwanga wa kuwahukumu watu wengine inawezekana ni wazazi wako marafiki zako majirani zako ndugu zako pengine hata wapita njia mfumo wa elimu kila kitu unalalamika kwamba jinsi kilivyokwepo na unavyotegemea ni tofauti unahukumu kwa kutazama madhaifu ya kitu au jambo fulani unahukumu kwa kutazama mapungufu hau makosa ya kitu au jambo fulani suwala la kujiuliza kuna faida yoyote unapata kwa wewe kuhukumu watu wengine je kuna faida unapata kwa kuhukumu vitu vinavyokuzunguka katika mazingira yako ya kila siku katika maisha ya kila siku kuna vitu ambavyo vinasababisha wewe uwe mtu ambaye unahukumu watu wengine pengine umetawaliwa na hofu kwa kuweka matarajio makubwa kuliko uhalisia au unatafuta en kwa watu wengine kwa kusema vibaya au kutoa kasoro ili uonekana umesema au umezungumza una una hukumu kwa sababu hautaki hautaki watu wakuona ni dhaifu kwa sababu una hofu ambayo inatawala ndani yako kitu ambacho unapaswa kugundua kwamba ukiwa na tabia ya kuhukumu watu wengine inaonyesha wewe ni mtu ambaye aujiamini pia unakuwa na hofu ya kukosea na kutaka kuwa mkamilifu kwa maana is inapelekea kuishi kwa wasiwasi muda mwingi unaogopa ukikosea watu watakuhukumu kama vile ambavyo wewe unahukumu watu wengine ndio maana waenga wanasema fanya yale mambo ambayo unapenda watu wengine wakutendee yani siwatendee watu mambo mabaya ambayo ukitendea wewe unaumia na kusema watu mbaya watu watu watu si hawaaminiki tena wanaume si wanawake si wa wakuingia nayo tena kwenye mahusiano mahusiano ya siku hizi uongo mtupo lakini sualio wa kujiuliza wanaume wa wakweli wakakwa wanaojielewa piawadada au mabinti wenyewe kujitambua wapo wengi sana ni mentality yako wewe ya kuji watu wengine inafanya ushindwe kuona mazuri na mambo ambayo watu wanafanya pengine vitu vinavyokuzunguka huko wako wakoe ngao natumaini huko poa kabisa tunakutana kwenye epsod hii ya sita na imani hapo ulipo unaendelea vizuri na mwingu wa afya tele nitafurahi sana ukiweza kusubscribe kupitia hapo au hap platform ya Mac, podcast, google podcast castbox cas gleas castbox na kadhalika utakuwa umetisha sana msikilizaji wa podcast za maisha ni kusubutu leo ni siku ambayo tutajifunza jinsi gani unaweza kuacha tabia ya kuwahukumu watu wengine ili uweze kuishi maisha ya furaha na mtu mwenyewe kujiamini kila siku inawezekana umekuwa ni mtu ambaye unatafuta suluhu huku naki na magani nawezakuacha tabia ya kuhukuma watu wengine lakini umeshindikana lakini leo utakwenda kuwa mtu ambaye hawahukumi watu wengine ikiwa utaenda kufanyia kazi mambo sita ambayo nimekuandalia siku ya leo gani unaweza kuacha tabia ya kuwahukumu watu wengine twende moja kwa moja kwenye somo letu jinsi gani unaweza kuacha tabia ya kuwahukumu watu wengine sababu ya kwanza vaa viatu vya watu wengine kabla ya kutoa hukumu yako pengine unaweza kujiona wengi unaepitia magumu kwenye maisha yako pengine wewe ndi unayepitia changamoto kubwa kuliko watu wengine pengine wewe ndi unayepitia vikwazi na matatizo yanayokuja kwenye maisha yako y kila siku na kuona watu wengine wanaishi maisha ya kimseleleko au maisha marahisi sana lakini pia cambua si wee pekee yako unayepitia mambo yayo pengine kuna watu wanapitia makubwa zaidi yako ukijifunza kuvaa viatu vya wengine utagundua kwamba kuwahukumu inafanya uone wewe ni mkamilifu kumbe sio kwa mfano una homba homba anayeomba mtaani kwako kwa kusema hayashunda kufanya kazi kwenina anaombaomba kila siku juu javiat pengine je ungekueni wewe unaombaomba ingekuaja utajuliza kwamba mtu anayeombaomba si kwamba anapenda bali kuna mazingira ambayo yanapelekea yeye kuwa ombaomba hivyohivyo mtu yeyote ambaye ameshinwa kulipa deni lako la fedha unajua kabisa hali unasema huyu maana pesa zangu kaisa aua aita i tae oaasha kipindi kigumu pengine yako hapo hivi biashara zako ie huduma yako mambo yanaenda tofauti na vile utagundua aitarajia tandakama aukumu watu wengine sisurulisho badala ku kukubali jinsi watu walivyo pia kukubali watu kukosea itafanya uepuke tabia ya kuwahukumu watu wengine na imani hiyo imekaa vizuri sana jambo la pili kuwa mjifunze kuwa na moyo ya shukurani inawezekana kabisa amekuwa na hukumu watu wengine kwa sababu wamekufanyia mambo mabaya ambayo hakutegemea wala kutarajia kwa mfano mpenzi wako amekusariti uliamini kwamba angekuwa mpenzi wa ndoto zako pengine mgeweza kufunga ndoa na kuanzisha familia lakini unasahau kwamba kushukuru si si kwa mazuri pekee bali unaweza kushukuru hata kwa mabaya au yale mambo yaliyokuumiza moyo wako na kupelekea kuwa na msongo wa mawazo kwa sababu yanakupa funzo hili siku nyingine usirudie tena kuingia vile vitu ambavyo vilikufanya wewe uumia kwa mfano umetambua mpenzi wako amekusariti badala ya kumhukumu nini mekusariti mshukuru mungu kwa kusema nimegundua tabia zake mapema pengine baadaye angenitesa sana kwa kunipiga matukio ambayo yangenifanya hafya ya akili kuzorota na ha- amani ya moyo kuto kuwepo na kufanya niwe mtu mwenye msongo wa mawazo kila wakati hata hivyo epsodi ya tano na ya sita nimezungumzia namna gani unaweza kukabiliana na msongo wa mawazo usisite kusikiliza na nataweza kujifunza vingi na kuwa balozi kwa wawati wengine pia hata wewe kujua namna gani unaweza kutatiwa tatizo la msongo wa mawazo aka stress kwa hiyo jifunze kuwa mtu mwenye kushukuru kwa kila jambo itakufanya mtu wa mtakuhukum kwa sababu ya mabaya ambayo watu wengine wanakufanyia amao atuwenie a oaa iaiyako atengeneza kadi weka achumbani kwako kwa maana ya lako andika maneno kwa kalifu kubwa ninastahili kushukuru lisoma kila siku itakukumbusha kwamba hata mabaya anayotokea kwenye maisha yako napas kushukuru na si lalamika au ku inatokea kwangu kila siku badaa yake jifunze kwa mabaya yanayotokea itakufanya huwe imara sana na imani hiyo imekaa vizuri kazi kwako kuifanyia kazi ili weze kupa matokeo jifunze kuwa mtu wa kushukuru kwa kila jambo maishani jambo la tatu jifunze kutazama mazuri ya watu wengine inawezekana kabisa umekuwa mtu ambaye unaona kasoro madzaifu mapungufu makosa ambayo watu wanayo enis mpagazi katika kitabu chake maisha na kutafuta sikutafutana anasema ukamilifu ni pale ambapo unaweka mapungufu na mazuri yako mezani kisha watu kuyajadili akiwa na maana kwamba unapotazama mazuri ya watu wengine ni vigumu sana uweza hukumu kwa sababu mazuri siku zote yanavutia nakiwa wanatazama kasoro mapungufu pengine madhaifu watu wengine ambayo wanay kwa nini kitu kiko hivi na, na vile umenielewa eh? nikiwa maana unaposema kwa nini mtu ana madhaifu ya a itazame na wee mbona na madhaifu lakini watu wanakupenda kwa sababu wanatazama mazuri yako hivyo hivyo na wewe jifunze kutazama mazuri ya watu wengine itakufanya kuwa mtu mwenye furaha na mwenye mahusiano mazuri na watu wengine kwa mfano fanoahisi kwenye mahusiano ya uchumba unayo wako a ucumba mapungufu lakini unampenda kwa sababu unamchukulia kwa kutazama mazuri yake zaidi na mapungufu yake unaabeba akachukulia ya na kumwelekeza katika njia nzuri hii ae bora zaidi kwa hiyo jifunze kutazama mazuri ya watu wengine hata pale yanapotokea mabaya tafuta zuri moja iliweze kufunika mabaya elfu moja ambayo yanaambatana katika eneo ambalo upo au watu ambao unaishi nao kila siku Na imani hiyo imekaa poa sana kazi kwako kuifanyia kazi itakupa matokeo makubwa sana jambo la nne usiweke matarajio makubwa kuliko uhalisia waingereza wanasema high expectation high disappointment kadiri unavyokuwa matarajio makubwa yana kufanya huvunjike moyo au umia kwa kiasi kikubwa kwa mfano nilikuwa inauza biashara yangu ya yaiipas wakati niko chuoni kaba sijaetimu mwaka huu sasa nilikuwa nimawakopesha wa dada bidzaa zangu bartimbaya hawakulipa kwa wakati e ya hawa hawadaa ni matapei nani awajalipa eh, yes, asiiaataka mii nifirisike nifunge biashara yangu lakini pale kujifunza ni kuwa hautakiwi kuaka matarajio makubwa kwa watu wengine bali unatakiwa tarajia tofauti navyo zani abad amesema atalipa wiki ijao basi ongeza siku tatu nne kwama atalipa baada siku siku siku ngapi hata siku, na, siku ngapi hata pale sipofikisha ile itakufanya aadaataaokisa suekungapaau ale watu wengine Menelewa, eh? kwa sababu pale wanapoenda tofauti na makubaliano hau matau ambayo ulikuwa nayo moja kwa moja utahukumu kwa kusema kwa nini amevunja ahadi kwa nini amevunja makubaliano ambayo mlijiwekea itafanya uwe mtu ambaye una j kila wakati na njia pekee kutokuwa mtu a kujaji sana ni kuepuka kuweka matarajio makubwa kuliko walisia kwa sababu itakufanya uwe mtu mwenye furaha mwenye kujiamini pasipokuwa na wasiwasi pengine hofu kwamba nini kitatokea pale matarajio yasipotimizwa au makubaliano yasipofuatwa na imani hiyo imekapoajeni matarajio gani ambayo unayo kwa mtu fulani ambayo yalienda tofauti ukafanya hukum matajio gani ambao ka na a atu wengi taaa kasi kidogotaoa ofauttafuraha asiokuku afayia kazi akuoeka mataajio makubwa kulikoaisia tafanyahu t sana jambo la tano vaa labbei mkononi hii hapa ni njia ambayo nimeelezea katika katikaps ya tatu sababu sita za kwa nini unapaswa kuacha tabia ya kulalamika kwenye maisha yako unajuliza ni kwa namna gani pale unapovaa labbendi ukijikuta na hukumu kitu au mtu kwa sababu yeyote inawezekana kani sababu kubwa au ndogo kuta itakupigwa ku, ita taskamaumivu lengo si kukuumiza bali lengo ni kukumbusha kwamba haupasi kuwahukumu watu wengine bali wajibika na maisha yako wajibika kufanya yale yanayokuhusu wewe na si ya watu wengine wajibika kutazama mazuri ya watu wengine kwa nini unahukumu watu wengine je kuna faida yoyote unapatwa kwa kuwahukumu watu wengine rafiki Nimu ni hapana kwamba kuna faida unayopata zaidi kuna sara nyingi nyingi sana ambazo umekuwa unazipata kwenye mashao kila siku kwa kwahiyo kwa siku moja kwa maana wiki tatu mpaka siku ti kwa maana miezi mitatu aikut kila siku laba bendi, level, haulet, ya watu inapungua na kabisa hii mnavyovutawatu sana menifanya niache tabia ya watu wengine miaka miwili mitatu ni kwa, kwa nini hivi? Kwa nini, nini mengi ambayo na vitu mtaupta a a aafana kua oa saauadaiaata we ekuaca tabia akuukumu watu wengine so, vada, babend, muda wote itakusaidia weye kuacha itabiwa kuhukumu watu wengine na pia laba bendi itakuwa kama lemind au kombusho kwama nkimhukumu mtu mwingine nivute ikuchape lengo sikukuumiza kwa kadi unavyoifanyia kazi mara nyingi zaidi zadinmatokeoakuaa we kuwatu wengine kwenye aishayao yanakuwa makubwa zaidi so na imani na laba leo au maumivu wengine fanyia kazi utanipa ushuda. kwenye wangu wa Lola, fact, pale sana jambo la sita na la mwisho jiweke bize na maisha yako na kutojipa umuhimu kwenye maisha ya watu wengine unajua kwamba unapata muda wa kutosha wa kuhukumu watu vitu kwenye maisha yako a kila siku kwa sababu aujajiweka bize juu ya kutimiza malango yako ujajiweka bize kwenye yale mambo yanayokuhusu wewe kupiga hatua kutoka hapo ulipo kwenda viwango vya juu zaidi maishani sasa nikuulize je unapojiweka umuhimu kwa watu wengine kuna faida yoyote unapata zaidi zaidi utaweza kuwahukumu kwa nini watu hawakusaidii wakati nawasaidia utaweza kuwahukumu watu kwa nini wanakutiti vibaya kumbe ungejiweka biz na kuachana mambo na watu wa watu tabia kuhukumu wengine hii anayhusana sana tutatabikuhukumuwat pale ambapo niacha tabia kwenda kwenye mageti ya, ma- ya, ma- ya washikaji kutembea tembelea watu ovyoovyo pasipo sababu ya msingi na kuj kabisa kusema vitabu hujue kabisa kutengeneza podcast hujue kabisa katika biashara zangu mejikuta napata muda mdogo sana wa kuwahukumu watu wengine pia imenifanya niishe maisha ya furaha ina maana hata wewe unaweza kuishi maisha ya furaha ikiwa utaamua kujiweka bize ya maisha yako kwa asilimia mia moja ndani ya siku ishirina moja unaweza kuonda matokeo subiri ushuda wako hakikisha unafanyia kazi kila kitu kitakuwa sawa naimani umeelewa vizuri sababu sita au mambo sita ambayo yatakusaidia wewe kuacha tabia ya kuwahukumu watu wengine kwenye maisha yako sindio basi fanyia kazi kabla sijamaliza ningependa nitoaa kwa mana point ya saba ambayo itakuwa ina maana kubwa zaidi ambayo inasema badili mtazamo wako je unajua wewe ni matokeo ya mtazamo wako kila siku kabisa na hukumu watu wengine kwa kuwa una mtazamo hasi ambao unatawala kwenye akili yako na namna pekee ya wewe kuwa na mtazamo chanya ni kujenga tabia kujifunza no maana hadi sasa hii Tafazari jipigie sana msikilizaji wangu wa kupenda kujifunza itakufanya na na mtazamo chanya kuweza kuacha tabia watu wengine ni kwa namna gani ni hivi pale wanaposema maisha ni magumu nutanake maisha ni magumu wakati kuna namna au kuna njia mbadala ambayo unaweza kuyafanya maisha yako kusonga ndo maana ukiwa mtazamo chana ni vigumu kufuata mkumbo watu wanasema na nawewe unasema pasipo kufanya utafiti kujiziririsha unahukumu watu wengine kwa sababu watu wengine wanahukumu badala yake utahukumu baada ya wewe kujua ukweli na uongo wa kitu ambacho watu wanakisema na njia nyingine ya akufanya kuwana mtazamo chanya maishani ni kuambatana na watu ambao hawana tabia ya kuwahukumu watu wengine kwa kuwa wewe ni wastani wa watu watano ambao unashinda nao muda mwingi naimani umejifunza vingi ambavyo vimekusaidia katikaepsod hii ya saba jinsi gani unaweza kuacha tabia ya kuwahukumu watu wengine okay basi nitapenda nirudie sababu sita au mambo sita kwa haraka haraka ambayo tabia ya watu watu wengine sababu ya kwanza nikasema vya wa watu wengine kabla ya kutoa hukumu yako jambo la pili jifunze kuwa na moyo wa washukurani jambo la tatu jifunze kutazama mazuri ya watu wengine jambo la nne usiweke matarajio makubwa kuliko kulikoaisa jambo la tano latano mkononi mwako jambo la sita na nala mwisho nikasema jiweke bizi na maisha yako na usijipe umuhimu kwenye maisha ya watu wengine Bonus, kwa maana ya jambo la saba nikasema badili mtazamo wako na naimani umejifunza vingi ambavyo vimekusaidia wewe kuweza kujua nini ufanye ili uweze kuwacha tabia y kuwahukumu watu wengine pia uache tabia kwa uku, kuhukumu viti vinavyokuzunguka katika mazingira yako ya kila siku all right basi nitafurahi sana ukiniambia umejifunza nini kupitia kupitia ukurasa wangu wa art lolo andesfact au kama unaswali unaweza kuniuliza dm na mimi nitakujibu nitafurahi zaidi na utakuwa umetisha sana ukiskinsht unasikiliza epsod hii na kuweza kuiweka kwenye insta stori yako kni tagi lolonesoa na mimi ntakupashalauti nyingi sana kwenye akurasa wangu wa lolonea kama shukrani zangu za zati kuwa msikilizaji mzuri wa, msiki wa past za maisha na kusubutu nitafurahi zaidi ukiweza kusubscribe kupitia applatfom ya amazon music mark podcast castbox google podcast gle fm ancholafm na kaalika kumbuka kalu mbiu maisha yanakushubutu ukisubutu kila kitu kinawezekana tukutanya kwenye epsode ya nane kuwa na good time enjoy take tekcare