amosi mjonge kwenye somo lake la kio anasema kwamba tumekuwa wepesi kuwasema watu wengine vibaya tumekuwa ni odari hukumu watu wengine kwa madhaifu na mapungufu walionayo tumekuwa wepesi kuwaonyeshea vidole watu wanapofanya makosa aidha kwa batimbaya aikwa makusudi na kama ametolea mfano juu ya wali wa msibani akasema huu ni wali mtamu sana kuliko ule wali, amba uta upika, ni ni wali huu huu ambao utaupika nyumbani kwako lakini wali huwa huwa ambao wanaona ni mtamu yule aliyefiwa wali hauna ladha yoyote anaona shubili tu akimaanisha kwamba ni rahisi kusema mabaya ya watu wengine ni rahisi kusema madhaifu ya watu wengine ni rahisi kusema dosari za watu wengine ni rahisi kukumbushia makosa ya mabaya ya watu wengine lakini tunasahau kwamba hata sisi tuna mabaya yetu hata sisi tuna mapungufu yetu hata sisi tna dosari tulizonazo lakini watu wanatuchukulia na tunaendelea maisha yetu kama kawaida kwa hiyo hii hapa ni ambayo itakusaidia ni kwa namna gani naweza kuacha tabia ya kuwasema watu wengine vibaya shwi kusikia ule msemo unasema vaa viati vya watu wengine kabla ya kuwahukumu watu wanapitia vitu vingi sana sananuaaa unamhukumu mpenzi wako kwa nini kabadilika tabia pengine wee mwenyewe kuna sehemu na zingua haujajitathmini kuona we ndio cha mpenzi wako kubadilika na kuwa na vile ambavyo kwa mfano mpenzi wangu wa kwanza ambaye nilikuwa naye kwa miaka sita alikuwa namipenda sana na mimi nampenda pia yaani kiufupi tua tunapendana sanawdabadaaa aa beaaakipindi binti akachoka na a kuisi labda binti ana wanaume wengine au binti kanchoka vipi kwa hiyo baadaye oa ktahmi kagundua kumii ataka kutafuta tu badakaweza kumtafuta ni tajua kwa kumbtaju hukmuwatu wengine nakuwasema vibaya vaa vatu vyao utagundua kwamba vile kwambaywaema inawaumiza sana you, vibaya, hivyo hata ukisemwa vibaya ju ya mapungufu yako unajisikia vibaya sana si sii maana akitokea mtu akikwambia e hautafanikiwa kabisa katika maisha kwa sababu familia yenu ni maskini sana so far itakuumiza sana kwa sababu amezungumza familia yako ambayo ni kicha cha thamani kwenye maisha yako hata yao hivohivo atanaoonyesha vidogoas familia watoto wao wengine ni, ni, ni, ni wanavute madawa kulipya wengine wanajiuza wengine wanakunywa pombe kupita kiasi ni walevi kupindukia si vibaya kama ambavyo wewe mwenyewe kuna mabaya unayo kuna madhaifu unayo kuna madosari unazo pengine ulionayo lakini bado watu wanakupenda wanakusamini awakunyosha hivi dole kuchukulia heeaema watu yake kuwa mwngwana kua naekima na ukifanya hivi au kifanya vile mambo yatakuwa vizuri adieusema vibaya juu ya wako uu yaao wambaao anakome ndio maana ulimwacha wako alikuwa kutoshelezi kitandani ndio maana akufika mbali pengine wako anatabia fani flani ambazo wewe akizipendaeatueeua tamanimnyewe kwasababueaanea amaapenakiwacao to alfuokatumia aasaki fulani kitaa tarufu nzuri sio mopesi mpe, kusema vibaya wazazi wako kwamba labda asingekunyanyasa k- usingekuwa hapo ulipo au wazazi wako wamekuwa sababu ya wee kuishi maisha mabaya yes ndio ishatokea tokea kuasema vibaya ni kukimbia jukumu na wajibu wa maisha yako badala yake kubali kwamba ni wazazi wako shukuru kufika hapo ulipo kisha songa mbele kwa mfano kuna baba mmoja ambaye yeye alikuwa ni mrevu kupindukia kiasi hivyo aibatika kuwa na watoto wawili katika hao watoto wake kuna mmoja aliiga tabia mzee wake akawa anakuna pombe ia ksi akasema baba yetu aikwa ni mleve, mama yetu. Kuna tamana, pombe kabisa kwa sababu aligundua pombe inashusha thamani pombe pombef jambo moja watu mtazamo tofauti watuaaataaofaut yakla mambo ambayo jinsi tulivyo si kama ambavyo yalivyo achukulia mambo jinsi yalivyo sivyo kama yalivyo katika walisia ya wenyewe ka usiwasema watu vibaya siwasema wazazi wako jifunze kisha jiboreshe iliyo bora zaidiwpiga beaakegenabaya vibaya, vibaya, vibaya watiti vizuri weka mipaka wasikuzoee sana wasikujue sana fal anayo kuhusu business maandashaatakua mazuri sana kwa hiyo hatakusema watu wengine vibaya kwa sababu sio tabia nzuri na watu wakigundua kwamba nawasema wengine vibaya kuna susa zitakimbia kuna michongo takkimbia watu wataitenga na wewe kuna namna flani utaona kabisa watu hawataki ukaribu na wewe, kwa sababu unawasema vibaya unaelewa naelewa yani namchinja mtu kwenye shingo nyumashingo na kislea i mambai ambae anapamba rafiki yake moja ambayo alipaswa yeye kazi kaka maawaaaaaabeaakeakaribu aa msimee pale kimpe mtu fulani atapamba vizuri mungu si asumani rafiki yake huyuuyu ambae anapamba alipata kazi na mwenyekiti akamwambia mbona rafiki yako anakusema vibaya kazi mwenyekitmayata watu wengine wafanye kazi kwa hiyo baada kwamba anasema vibaya na rafiki yake akavunjwa baadagundua wamba aawakaibaogea vizuri na akaanza kujishtukia mbona nikitaka kumfuata ananisalimia vizuri lakini ata na mimi kama zamani anashirikishi mambo yake yake vitu kama hiv hapo kwa hiyo unahitaji kuwa makini sana vibaya vibayamajijani zako unahitaji kuishi vizuri na watu kwa sababu mtaji mkubwa wa mtu ni watu hakuna mtu ambaye ni kisiwa swatu wengine vibaya ndi jambo la muhimu zaidi E maimejifunza vingi katika episodi hii ya thelathini oh, oh. ambayo itakusaidia wewe ka bora chini kwenye comment niambie ni jinsi gani wee umeshinda tabia yakuwasema atu wengine vibaya ili tuweze kujifunza kwa pamoja hii nzuri ambayo ni changamoto kubwa tunakua tuna machawa enye mtendao wa kijamii aagieaenye vibaya kwenye mikutano adhara wamekosa ungwana wamekosa stara juo unafanyaje kushinda tajistu wengine vibaya yakutazama mazuri yao nitaomba unishirikishe unshirikishe ituweze kujifunza kwa pamoja kai mbiu meisha ni kusubutu wakisubutu kitu kinawezekana tukutane hiki ijayo kwa esi ya salahi na mbilibt