i94the9iadh <laughs> Yeah. Could be so. I, I a Yeah. Yeah. So yeah. na n <laughs> unajua coast inaanza kuanzia voi pale yeah. taet mm. kwenda mpaka lungalunga lunga, boda ya kenya na tanzania upande wa chini yeah. na pia vilevile kwenda mpaka kilwa mm. huko uh, alafu pia kurudi juu hivi mm. unaenda mpaka uh, kwa ndugi zetu awa walamu palehapo yeah. eh, uh, ndo ilipos yeah. so, wa watu ambao wanaishi kandokando ya wa baharhnduhhnu yeah. n ni watu fulani ambao wenyewe binafsi wana, wana, wana utamaduni wao wa lugha ya swahili yeah. so wakiita mtu ba, mbara ama mtu wa bara yanamaanisha mm. tu pahali ambapo sio pwani yeah, yeah. eh, sio pwani ambao mwisho wa pwani ndo inaanza bara Okay. E, sasa bara watu wakaja ibadilisha tena kwa lugha wakaifanya ni ocha ama e. ni nyumbani ulipozaliwa e. ama rural lakini kiukweli bara inamaanisha kwa sababu ni bara ya juu e. E. bara ya pwani visiwani pwanivisiwaniambaovisiwanin zanzibar, na zanzibar na. pemba nguja yeah, yeah kuja juu mpaka arusha yeah. <laughs> na arushanyotnahi yotekikusaidia hii yote ilianza uh, unajua kuna kipindi fulani nyuma kulikuwa na, na ni historia hiyo kwamba wa pwani ama waost watu wa pale walikuwa waliishi miaka zaidi ya elfu ya elfu miaka Yeah, yeah. ambao walikuwa more civilized kitambo yes, yes. kwa kitambokwasababu keya hata kuitwa kenya nit92 nao ndo inajulikana kama nchi mwishoni ilikuwa yeah. ni miti tu yeah. na sehemu fulani mbao wanajificha wapiganaji kamaimau uh, sio yeah. lakini chini kule watu walikuwa tayari washapata uh, wageni wahindi wa, wa washakuja wow. the, the uh, wareno ambao ni waposhogali wale hmm. uh, watu kama wa, um, watu kama wachina wa wameshakuja zamani mm, mm. yeah. wrab yeah. uh, uh, wa, wa, wa kania yeah. yeah. yes, yes. zanziba kilku mpkmkwakt so, mm. za so, uh, wa kama nchi nataka kujileta pamoja kujiletapamoja ambaoksemanchiiinch ki historia ilikuwa ni istoria ilikua kivyake yes, yes, yes, yes. hiyo kukawa na mm, so, mm. ilipokuja sasa masala ya kwamba kwamb kenya inataka ku, kuwa moja mm. I, ijiunge isishie mavoi isiishie maoijiungp nawachin ulnk masa yawatu wmarau walipoiachawewiindwtma tuna a ronald ngala mm-hmm. kwa sababu jamaa alikuwa msomi sana nwek do kwanini wapwani wataki kuongozwa na wasomi mm-hmm. iwachekeshsohata <laughs> mkisema awa ndugizetu nani, the yeah. yeah. osibabu, kina sijuinan th wana madii basi ni furaha kwa mpwani kwa sababu hata sijui kina naniwale walikuwa mbungi wa changamwe nini mm-hmm. watu awajasomasoma mm-hmm. watuli, tuliwahi kuamini kwamba wasomi wengi ndio walituuzia walitu nchi shn yeah so walipowahi kuunganisha uh, hii kitu na kuunganisha ni kwa sababu wazungu walitaka ushaona mm-hmm. na m- ndio hata imetokea stori za 956 uh, mtu kama qun mare yule amekuja fayaamefanya mm. watu paa wakaekaona hii kitu ukienda siu kama ninio si simboyayosimboamaaaa So, nimeenda hivi imekuwa hivi oh. ih ile ni ni oh. jina la mtu oh. aawatu akabaish kaita siui ni mombasa mombasaataombasaio ile inamaanisha uleniambay alikuwa anapokelewa ipo kwenye kwenyehizo vitu yeah. Chona. Okay. So, so hizi ni shida moja kati ya vitu ambavyo viliwahi kuwa ambaordngala sasa kuja juu huku kubalisha ku, ku, ku, ku, yote ni serikali moja mm. na watu kupata uhuru pamoja na vitu kama hivyo mm. ikabaki kwamba waost kule mm. waliamini baada ya miaka kadhaa mm. watawahi kuregeshiwa sehemu yao mm. unaona ilikuwa tunaongeza ili tupate nguvu kwa pamoja tumondoe mzungu khiyo ni kitu mmoja nikwa naogopa nikanaogopa lik hey, uh, kaki kuja hapa watu yeah. wamewezea kumuuliza vitu zingine za ajabu mi ni muulize juehihistori pwani si kenya mm. so iko hapa lakini before tufike hata hiyo level mm. nataka tubongejwehii kuna kitu mesemaest sana ampendi yeah. wasomi watu mm-hmm. uh, wanafil ronald si uh, eh? uh, wow, wow, wow, ni legis, nini wale waliwaikukaa pamoja wazee wale wabaraza yeah. na kufanikisha jambo aimbahm um, ndo chataa ung yetu alikuwa ipojela histori ipowazi mm. babake baba flaniwa mm. nchi yeah. eh, alikuwa so mm. alikua aikojea mm. aliuamebai ronald ngala na uginga hmm. udinga kasi sio yes, yes, yes. na ilikuwa ni, ni, ni sahihi tu akaye mmoja hey. lakini kwa kuwa ronald ngala ana huruma ya mkosti unajua wakosti yeah. sisi tunaumizwa na watuwote wa pwani huruma uh, yetu ukarimu mwingi ndo ulituponza yeah, yeah nyingi hiyo inindo yeah. wanakuja wanakujaanachukua dada zetu sijui mm. mali zinachukuliwa unajua tunabaki kupiga picha baharini sisin so ndo vitu kama hivyomebaki na hizo tu yeah. <laughs> vijana wakobkusoma kiingereza ili mradi watoke na jerumani yeah. yeah. waondoke yeah. kwao unaja <laughs> kitu kibaya sanaso yeah. uh, um, ikabidi wa mgoji ule jamaa jamaa alipokuja mm-hmm. sunajua historia sisi ni watu wengine wa kusema ukweli jamaa alipokuja alikaa yee akasikia utamu akaskia utamu wa, wa andazi akutaka kuondoka tena nanimoja no kati ya vitu ndmmojakatiusm no uh, ndugizetu waluo na ndugi zetu wapwani wamekua nahiyo sanathuma nataa kujaribu kua yeah, yeah. nyinyi ni unaona mm, wapwani mm. hata mfanyeje ni bado ni watu wa chini unaona so badomi moja katiotngeok holmea tshwa pita kwa uh, nyuman yeah, yeah. na sto za pwan sio kenya sio mm. kwamba watu wanaisema kwa ubaya yeah, wanasema yeah. kwamba pwan ilikuwa ipo tayari na kila kitu e, zamani ma- tayari nhe 8t cen mm, mm, pwani ilikuwa mm, inajielewa mm, ina, ina pesa yao mm, pwani ilikuwa na makao kuu pwani ilikuwa na lugha wajua mm, wanakwambia ufanisi wa, wa, wa sehemu ni lugha Yeah, sana so, yeah. kiswahili pale ikuwa kimeboreka kabisa mm. unaona kinaenda mpaka chini huko zanzibar nini kulikuwa kuna majengo kule alikuwa hta hiyo ni moja kati ya watu uh, nadhani akujibia maswali yako mazuri mm. ni moja kati ya vitu ngu menaambia hapa kwamba kwa, kwa nini nahisi kwamba wapaa wanaitwa autajiri taya itu s meig mingi sana za kipumbau hapa mm-hmm. kwaiko nini na beoe iko nini kuna jokes mingi sana tulimekigitm zaraia aap wha gin thra was it around 212 2 kunatam yo movement yaponi sikenyeli fythigatanakapiani huh? <laughs> chege kidogo huja hey. um, Kukun mawa mrc ni? Hey, mrc yeah. <laughs> <Hey. laughs> hey. ojan ni hiyo ni sawa na so tunarudi kwenyeoi hey, saa vizurio aitmbaonaadikaga alau tunashikwa lakini tunaachiwa baadaeuashmi uksa leo kushikwa kwasabu nishaishikwa sana na namwambia atakaka e alishikwa watu akaost wakajua si tumeshikwa na watu akujua inamanatungepotezwa naikaenda point ambayo niipo ni sawa na hey, hey. yeah. hey, huyu alikuwa anaitwa pombeyupoi pombe, hey, pombe, a... uh, yeah, yeah, yeah. kwamba mnafanyalafu baadhi yenu ndo mnaisaanauharakati ulipokua watu walilaaaa ameamka wanavaa nguo za chegavara Yeah, yeah, lin yeah. ya kamaajamaa yeah. liwa kusema watu walikuwa washauza washa ramani unaona mm, mm, siri za jeshi zilijulikana unaona mm, huwo mm, mm, unaingia vitani lakini kabla hujafika vitani eh, silaha silaha zote hazifanyi kazi so ahe yeah, yeah. jamaa aliwahi kufanya mamovement zake lakini mwisho wa siku mm. akaitwa vizuri kapewa mm. chambichambi akadishwa nyali vizuri owdousauamb uamsh mtuwakufin ndo kuunja harakati nzimainanyamazishwa na mtu mmoja kweliso hiyo ndo ilikua yahata hiyo kurudi tena iyo pwani si kenyamimi yes, yes, yes. nimekaa kwenye maisha akusema mm. Yeah. i kwamba mm. kulikuwa na ugao wakati fulani mm. na matatizo yalitokea na wanahisi mtu paka skiisi pwani si kenya ni kwa sababu mm. y hapati ileza kutosha yeah. Yeah. kwa mfano sasa pale uh, mm. kuna poti pale sawa mm. ka sio yeah. kpa watapata wabara kazi mm. ambao wana veti vyao mm. alafu wenye vieti pwani wasipate kazi pale yeah. Yeah kuna sehemu nyingi zimebinafsishwa pale mm. nikisema binafsishwa ni matajiri walikuja wakanunua lafu akaacha vilevile mfano yes, yes, yes, kama yes. koroshoni yeah. korosho ni hizi mabibo hizi uh, n- lat- yeah, yeah, yeah. sawa yeah. Kulikuwa, kulikuwa na kampuni kubwa tamkoroshoni mm. ilikuwa inapatia vijana ajira mm. kazi mm. Yes, yes. lakini jamaa wakaiuziile mbali tu mm. ili watu wa, wakaa bila kazi ni mm. sehemu tu na aramisi Hmm. na sehemu zengine nyingi mpaka saipote kutoka apa kupelekwa so, na ivasha ni stor hizo hizo skin kule sio kenyan hmm. hmm. yeah. nyini mnatumia yeah. pesa zetu lakini sio zenu hmm. okay. snbt okay. yeah. kiukweli matatizo hayo yote anarudi ya hapa if we needed so much mm. to stand up with pwanic kenya yeah. ingetokea na watu the community yeah. yes. not the leaders yeah. viongozi yeah. ambao ako kwenye pay rol ya, mm-hmm. yeah. yeah. ya serikalialafu hhiyo y- y- y- ontractilikuwajaau i remember ile time wakiongea waki walikuwa nasema mm. kulikua na a certi contract between the kenyan govenment and thesalpeopl hekenyagthin mm -hmm. amna kosi nafa kwa part of kenya for 50 yearsatetoestkujitoatuawezajitoa maeza kuni kamaa wakae tena kuzizoa eh, mm. kitumoja mm -hmm. the omnato apa nithe bitish the bitih mm. wa full of shd mm -hmm. uthe ame oooanitheameoooawalifanya sort of sort of nahong kong yeah. Yeah nachekiso yeah. wakachukua hong kong fu wakaambia hongkong mtakua44amataitu kama mta hichobamsha kitambo sana yeah. kwasabbu toka imesainio ahiyo kitu mpaka sahii mm. uh, ni zaidi ya miaka na, yeah, yeah. na, na, na ni kwa Alafu ni kwamba sehemu sehemu yenyewe baharini mpaka ya nje yeah. lakini kikubwa naweza sema yote ee aan atdwayote a chini mm, no, na? Mm. siku tuseme ukweli tu tuseme ukweli dunia ilivyokuwa sahihi huku um, juu kenya wamejaribu sana ku, kudidimiza biashara kubwa za kule chini yeah, ilimradi yeah. ile sijitegemee so yeah. ile lioachwa imeachwa kama hawara mm. ameachwa kama ndio i ch ndomananaema mm. yeah, so, yeah. sasa ule mtu yote akitaka anaingia mm. anafanya mambo yake anatoka Yeah, yeah. ndio maana utaona mpeketoni sijui uh, kuliuzwa kule ndio maana utaona coast kuna land kubwa lakini bado kuna plantation mm, mm. za wazungu mm, mm. Wahindi, kule, wapuani, mm, mm. sijui warabu, sijui mavipingorsijua zote watu wazungu wahindi wana maduka mm, mm. yani, kule wapwani wamekaa tu naonasiuwarabu ndwanamiliki sijuninnitu kama hivyo alafu pia wa siku uh, nadhani government pia li, ilichangia pakubwa sana na yekawazi tumimi so, yeah, so, yeah. nimsema ukweli japokua yeah, yeah, yeah. ni uchunguiko yeah, nini uh, yeah. walifiht sana najua ukishadb uki, uki, uki, uki, uki, uki, mtu au mwache ha mm, mm. wa nibora tu angefariki kabisa kila kitu kimaendeleo ki, ki, ki, ki nakiao Hmm. vyoki vyok slikuwa ost yeah, yeah. lakini vyokis wakatolewa watu <clears throat> hmm. kule ime, ime, landi imebaki pale palepale sahem yeah. imebaki kama kumbukumbu kumbu. yeah. ikarudishwa ika, ikaja juu huko hmm. nd hmm. ikawa nini mkbctinhio akaja huku mm. oh, siku anajuaua yeah, hivo inaukuna tmanashinda kwanini wase wengi wanawak kbc walikuwa naile kiswahili hizo siku za kina unadhani niiyo moja tukea alemebaki aombasa saok mebakia tu k naendadamekua tamaonawatu kama mfanoah mm. nairobi watangazaji mm. wengi wanatoka kule chini mm. mm the media wote ao mapreenta wakubwa wkubwa wanatoka kule chini yeah, yeah. waswahili wanatoka kule chini mm-hmm. sijui biashara nyingi unaweza shangaa hata aziko kuli hapa ndiyo mm-hmm. hatukatae kwamba ni capital city sawa yeah. <coughs> Sorry. lakini yeah. kungekuwa na mfumo wa kwamba kkila mji, mm, mm. mji kuna mabwenyenye nakuna watu wana biashara zao pasnakuja kutoka kwendaa angoja tu amalize f zake apige mahsl yake t zilipotezwa kuleakule mm. kufika mm. mwisho nivoi lamu lungalunga azifiki ukuukfa yeah. so, utakachofanya kule yeah. lakini kaataa kujulikana kenya nzima <coughs> <laughs> E, wawannwa nahaii mm. uh, vile vitu ziko saaiaimakitu yeah. kiwenairobi ndkiweinjanairobio yeah. yeah. so, hizondo so, okay. vitu ambavyo bado zinarudi tu paiaikneaaba si vijana mm. kule wengi ni mateja iko wazi yeah. tu vijana yeah. wengi wamekaa wana kazi mm. wanakaa kwenye kupiga bao mm. kupiga miraha nini njia mm. moja mnaweza walaumu mm. lakini ukiwa kwenye situesheni yao unaweza usijilaumu pia mm. kwa mfano mm. mm. kama kuna upungufu wa ajira haja mm. kazi ziko lakini ajira hakuna like kuna mm. kazi nyingi sana mm. Mm lakini lakiniajira hakuna ajira ni, ku, ni u, u, uwezo wa yes, yes, yes. yeah, na watu yeah. wamesoma sana kule watu oh, wamekalia vyeti ndo yeah. mm, mm. maana kuna msemo mmoja alisema kumbe ningejua dada, dada, dada, dada, dada l kunaambia angejua kwamba sio cheti mm. angekuwa amejitayarisha tu kutoa nyeti Mm, mm, yeah. yani angejua toakitamo kwamba sio cheti basi agmejitaarisha yeah. tu kupatia nyeti <laughs> <laughs> yeah. yani mtu apige apandishwe cheosema kule naongelea mji wangugeasehemu yes, yes. iliozaliwa mimi nahata nikiatakwa kul mm, mm, mm. ambayo mm. yani ndio inatoka kila paaano kalamtu ametoka kule na vikoevikoo vyake nini analeta culture nairobi yeah. akija nairobi ile culture ametoka pale na kama 0 ecen ta kuibeba vile akija huku yeah. lazima ipunguze kwa sababu nabidi natumia vyombo vya dola vya wengine mm, mm, lakini mm. kile chombo kingekuwa ninacho pale yes, ningekuwa naweza nin k- k- kukinadi kuki, k- k- k- kuki, kuki, kuki, navyojisikia mm mesikia mm. so hizi ndo machangamoto ambazo pia ziko kule chini so mm. vyovyote vile watunasema zinaeditiwa zina baadaye yeah, unaona yeah, yeah. but n chini kule ni sehemu nzuri tu ambayo watu wanajaribu kujitafuta tu ila pwani si kenya inaweza kuwa ruksa na pia kenya ni pwani inaweza kuwa ruksa inaendnn mm. anasema ilo, ilo tamko mm, mm. ni sawa na mtu kunaambia unaamamtu mwambia e, mwanangu noma mm. noma zakuwa kwengine ni e, ni kubaya yeah, <laughs> lakini yeah. nomanomao eh, so, inategemea <laughs> nani yeah, yeah, anasema yeah, na anasikiaapia yeah. yeah. But... nairobi tumia mbayaekuna hiyo Uh, viletu nilisema like nataka tuchambue vitu kadhaa kuna hii so. stori ya miji mm-hmm. so tukifikiria juu ya coast vili amesema kutoka voi mm, mombasa yeah, yeah. nini the <coughs> wagapo ni hizi mijikendani like really, really, really. gani tena zikwapo uh, achanna skulimzeesamanenda kaombe sul e zako th ambao mnasoma skuli imeeditiwa tuwameedit wala ambao awataki mseme ukweli yeah. <laughs> yeah, yeah, yeah. so, uh, <laughs> yeah. i kwamba uh, pwani kama pwani jina lenyewe la pwani mm. ni ni sehem fulani ambao kuna ukaribu wa maji shona yeah. na hususan arakaraka huwa ni baharia hata ukienda hukomali nini huko maninhuko mm. kandokando pia, nipuani, mm. Cuba, pia waki, yeah. Yeah. So ni pwani nipwani ubhukopia kuna upwani wake sso maanishi niile pale tumji kenda, the mm. kenda uh, ni ambayo ipo ndani ya yes. lakini si ati wao atiwao sana ila yeah. sasa yeah. story iko hivi mm. zamani kabisa naongelea zamani kabisa nyuma kabisa mm. Kuli, kuliwahi kuwa na hizi story nyingi nyingi lakini story ambazo zipo sahihi mm. na zipo kwenye vitabu vya historia shona yeah. ni kwamba kuna wangozi naona mm. wangozi ni, ni, ni, ni, ni fulani ya kiswahili mm. lakini turegee kwanza swahili ni nani mm. mm. the word swahili ni nini kwanza Yeah, turegee yeah, yeah. hapo neno mm. swahili swa nnoakiarabu ni mm. swnamanisha mm. mtu anaishi kando ya bahari kitwa swai ni kwamba anaishi okay. so, maanakuama akienda kuishi kando ya bahari ni mswail ataswahil nakaa kamaus swahiaaini sio vizuri s swahl iko h chimbuko la miji kenda Mm. Shungwaya. Yeah, yeah. shungwaya ni kama story fulani ya uh, like, hakuna mtu anaweza sema hapa mm. hapa lakini lto shunayuu nshyn walipokuwa wamekuja wanaanza kuja hivi lakini kabla kuja hivi kul kutokea vita kuna mzee mmoja anaitwa ngiriama ndo mm. baba wa th alioa aiabamaana mm. so, kalamoto akiwa na mombasa akiwa namke ala aokeedearushanamke mwingine naita jamaa naenda arusha kwa mji wanguairobaaibamjanuwataumjiunatengeana oh, okay. na mm, so, mm. mwanamkeaiiamalia mm, mm. mm. so, bib taabbt mm. mm. ao wak naishi uamani wa tu mm. wakawa na jamaa mboni mjakuja mja mm-hmm. kuja ni mtu wakuja mja ni nimt mm-hmm. mjakuja ni mtu, ni mtu nimlisha, mm-hmm. Na, wa kuja alikuwa ni mlisha wa ngombe mbuzi wengiawanasema kwenye histora ni kamakitu kama hicho asaa ns ikatokea wale jamaa kauliza kijana wao vipi waovipishunin li wakae kikao cha kus- kutoa matanga atah so, mm-hmm. kitangaasemekana kuna dada wamama wa bibi za jamaa mm-hmm. walikuwa anapia mvinyo mmoja karoow mm-hmm umemlaa mtu wenu vita okay. vita vikianza harakaharaka h nanini yule mzee giama aliwai kuuliwa akiwa bado o ulkule juu mm. wal bibia aana makazi baba amekufa sio mm. mzee amekufa na awa pia walikuwa namimbamimba vyao mm. wakaawanatoweka sasa kukimbia mm. ukimbia kwao ssa kila mtu akikimbimmb anafkae mm. Aki anaco anjtuza ao nanatengeza sehemu so wala, walitoka ule giriama ule mke wa kwanza kabisa alikua ngiriama uh, aliku, um, sasa sindo mzee sa mke wa kwanza akasema mi siondoki hapa mi nitabaki oh. hapa okay. hapa kwa wangu okay. okay. so yeye kizazi alichotengeza hapo ni giriama katoka mwingine akaenda sijui kama mfano uh, chooni ambayo chooni kwa mara mbili ni chooni tu mm, mm. ameenda kujisaidia mm lakini wengine pia kwenye lugha kitambo naitwa chooni semfao cool, yes, yes. so, ameenda kutulia vipi wengine wanaendelea palear ambao ni rbetaje nitawalipa mm. simnatudai yeah. tawalipa sisi ravai ni ravaira lakini inaila ndomana aaaienelan misemanini ra lakini inaila So, no, majina kama raila unajuairalakiniailndohende siju digo ilitokea uh, kulikuwa na fingo amebeba fingo mm. najua zaman likua kuna hizo madawadawa zao za wakizee mm. alikuaaifai yeah. kufu, kuvuka mm. maji makuu wakavuka hapo mm-hmm. feri hapo ibari hapo kwenda likoni mm. al digo saa ndohiyo ndio dig aa ma dig ukienda sijui kuna waganga wazuri sii kuna nini unajuaitkaiama yeah. walibeba chungu cha babu tun He. ambao sasa wazee wakimiji wakinyika wakawa na mikutano yao wanaitana tu wanapiga mastori zao wazee huyu yani wakimk- mkambe huyu mrabai huyu mduruma huyu mkauma nakaa tu kile kikao kikao wanajiita nini wanajiita miji nda kile kikao yeah. si wale watu walotoka kule waawanyika watu kutoka nyika ah. sisi nway mm. so, baada kutokaokkaokh mm. mm. so, kutoka <laughs> uh, watu wanaanza uongea ma, mambo yao t wae ya tbza kenya oh, aik okay. hakuna mjikenda beo that mm-hmm. the word mijikenda mm-hmm. bt ilikuwa kuna wanyikashon mm-hmm. ssa hapo tukiacha hapo kuna sasa hthe swahilikuna swahili, cause mm-hmm. kuna swahili yes, yes. ambao kuna watangana wakilindini watakaungu unajua mm-hmm. watu kama wakuze What, TZ na Kenya, yeah, kitu kama c waema nda baada moaemawaataangeahuku ni wakaibani wadanoradadadorawengi zipo sahihi zipo sahihi lakini harakaraka nikwamba kulikuwa na wangozwngabawakaaarauaa afriandwakatengeza swahing kabla kabla hata the thewanyika kujaona yes, yes, yes. ambao maana kuna stori ya swahili iko zamani kabla the story yeah, yeah. so uh, wale inasemekana haraka kiapo walikuwa lakini haikuwa na nguvu fulani hivi mm. so the hivishemejind hawa wamejikenda kukawa mfano kama kuna njia ya magunia kulikua na njia fulani hivi uh, ambao inabidi sasa unatoa mtoto wako aende kufanya kazi kwa watu fulani alafu awa warudi hivambao sasa hapo ndotunaongea wanakuja hapa walikuja tu na hali yao ya yao ya biasharaakipeanwa so, akip, akip, mtoto aende kule yule mtoto amempeleka kule kama charo mm. lakini kule ataenda kubadilishwa dini atafundishwa dini ya kislamu mm. atafundishwa mambo mengi alafu kwakua nataka kujua kuongea mm. hemkend ahaa ukijaribu kuungaunga mm. inatoka lugha fulani kama m yani zinapatana katikati zinatengeza swahili kama lugha mm. yeah. o so yule mtoto akirudi huku kwao kwathnd huwa mm. mwisho wa siku Ha, hayuko kama alivyotoka alivotoka ukwal m si tukipeleka waiaaoautsasome a rakaraka katika uledi wangu wa kuelewa mm. wanawaita kizazi cha mijikenda mm. lakini pia kuna nia ynginswahiwakungiana mjkendaawrabuuwa walipokuja wakatangamana Mm. na wakaazi wa pwani pia wakatengeza swahilianu enyeweili swahili ni iihn flani ya aindio ilikuwa niarabctuanze no, kusemabaniba Uh, ambao ni unajua sisi ndo tulikuwatuk hapa yeah, yeah. sowao wamekuja mm. au wanataka kupiga mabiasharakuongeauelewauluosa mm. yeah. so, kuelewa ndo tunatengeza lugha so, yeah, ambao yeah. sasa ni waarabu walitumika walihusika wali na mm. watu kama wareno wa ambao ni mm. kama meza maindi mm. majina ki, ya kireno yeah. Yeah, lakini nyingi oh. ni bantumezamaisaaaanisha yeah, ya yeah, lakini sasa ni lugha ya bnaldeatavitu kama hivo sijui mahindiyani kuna mambo mengi mengi hey, ma hio ofcouswasauauafasisi yeah. oh, yeah. uh, mm. ianzisha lakini mm. kiukweli vilikuja mm. na watu wengineiun itu ving tufanyandkama kusalimia mtu kwa mkono o ta a wa babalisam amono tuma Yeah. so hizi ni salamu za, za, za, za, za, ku, za, za unyonge fulani mashka moo nini no? h yeah, yeah. eh, lakini tusiende huko yeah. lakinipc walisaidia wali yeah. na, kwa lugha na tunawapatiat kwa hiyo yeah. lakini 70% ni kama yeah, yeah. yeah, 70 hey, like niban0 Uh, ama the more information you get ynanotice like all languages yeah. shang in their on wayha wy w- watu kaa sisi majuzi kotunazusha jua hii shambeteng mm-hmm. Mm-hmm. shambeteng ita grow tu kaslanguages yeah. ugrowkila yeah, kitu, kitu wanza kama joke nikoshua ukigo back in time au wangozi watakua nakasirikana ikitntaaililneno ni mzungu anasema I want to go to the mm. mpwani ama jikenda alkua mswahilwakatw market ile mar- mm. yeah. B- yeah, de... nakwamba anakwambamkilifi ni mti tu mm. kuna mtikaa unaojuaambao niaaubai huko kil, kilifambayo ni liount yako mingi hiyo mitimanadwsasandonakwambia dtunarudi tena hapo lugha imevunjwa li imetokea inakua hiyo kilif mbao sasa baada apo unaua kumea miaonge hamema a mombaain basi kli basi umtia i mkilifi yani uh, we pia okay. binadamu unaishi pale na kama mombasa yeah. eh, yeah. kamaile ee mkilifi sasa eh. mimi yeah. ni kama mkilifi kwa sababu mimi sinatoka kiliimi ndo mkilifimi ndoaban kasi wajaka tulitengeza zingine siku atinie ekhsi unajua vil vile nyanya <laughs> eh, jina hiyo nyanya ilitokea <laughs> yeah. yeah, si mzungu alikama apata jaka nauluza liza <laughs> <laughs> hizi ni pesa ngapi <laughs> mzunu akawambia hii ni tubo otomatomashaoa naainamaana tomatodi inaenda kwa waluo sio kwamba ndo alitoa neno tomatoani jo njbut kama ina ke en yeah. tuende nao hivo yeah, kama hiyo yeah. tomato ambayo amaanisha na hii hapa sio yeah, basi nihni hivo waabkwa sababu kiswahili akiko old enouh kuliko kizungu yeah kizungu Latin watu wanabidi kitabu pale kalamu uanze note not. usikie mafrika anazosema kalamoto alafu naa upate hiyo uthibitisho itakusaidia kwa history yako kwahtoyako nawanauna hinshndukiawahi anhatukohapa juutuunatakahaoniibeoont kulikua na hizi mm-hmm sehemu like zao e tungriama alikuwa po na maaifu wake watis mm. so kila mtu alikuwa kuna dotes of mumbi huko yeah. na kaka yetu huko yeah. hekik unaona yes. lakini yes. pia hapa hata mm-hmm. si as kenya yes. as africa yeah. africa tukiregea ata nyuma zaidi africa ariaka yeah, yeah. ni bara la tu yote mpaka imeingia kwa nchi zingine yeah. tunazita aaa ug nchngawaanwaungu funny thing ni kwamba think about if africa was a state yeah. we cold be more powerful kuliko any, any other space in this world mm -hmm. lakini tukaonekana wingi utatush, uta, utakuwa mkubwa kwa pamoja ni nguvu mm -hmm. so hata tuwapeleke individual wajamaa so mm -hmm. tutengeze kitogo kidogo kibenini kidogo kitanzania tumpate kidogo kikalio tumpate kikenya kama sikio hivi la, la, la nipanya huyu <mim> mwingine tumpatie namba saba huyu kinakenan kule kwau somali so yeah. ikawa hivo <mim> lakini watu wameshindwa kuonl kwa mfano uh, kunafika msimu mmoja a uh, kuna wanyama hapa wanatokaga masaimara wanaenda serengeti yeah, yeah. alafu watumi o walanini wanaenda tu yeah, yeah. unakuja unaenda msai mara unauliza wanyamawnaambuawako apa ibu, wasubiri ama weka, wapate yeah, serengeti yeah, yeah. kama kiukweli ingekuwa hiyo iko toka zamaizoa niwanafatabado yeah. ingekua pale mepaka awawezi kupita mm-hmm. lakini wanabidi ruksa ni sawa na masai yeah. yeah. masaianaona mpaka huku wako huku wako ni kwa sababu hivo ndo livyokuwa sawa na wadigo sawa eswahili mm, mm, mm, mpaka zanziba mpaka daresa la mwapi ni kwasababu tulibidi e, tupunguzwe tukatwekate kma akiwa mm, ch- mzima hkishaonekana mm, mm. mm, mm, na adabu lakinitukimkata kidogo kidogo watuwote watashiboke uouid unaona maji kanaenda hivi inabidi mm. uweke mm. kama kizikizibo kizibo, kizibo labda kama kaman yani sipite yalemaji so yalemaji utaweza kuyapata pamoja sa so, ukiweka mm. kama kin ki lemaji yote yanaharibika yeah. naharibkasa yeah. sisi sijuisiju siju blabla tukaletwa pamoja nyinyi ndio kenya lakini mm. lakiniukijiangalia mki, hivi mzee ako mbali na wanubi ako mbali na watu kutoka, kutoka yeah. sudan b n omaaa aa hapo misho wa siku jamaa ndo wakatengeza wakajita wamisheni kwkaabawwaom nne uo uta enye u E, walikuwa baba ke mm. watu akimwona wa alikuwa na vishimo hapa yaani bado alama kwambakama e, okay. kengele kengeleni pale mm. sikuna kengele kija kamakongoea pale kipigwa oya oh, yeah. mabote ashafika madao hapa mm. beba wajomba waeke hapa waende uharabuni Yeah. And I thought no one is hating niko nini au sio? The yes. point is that's the truth. As he history, inojua. You know history yetu ndigizangu uko nje. Sio unajuzuriwa hii show ni tushiiambia gas Kenya, hatuko hapa by choice. Yeah. Najua, like, uh, mzunga, nge, mwosisi, Uganda, you are like nani mzungu angeamosisini watu wa Uganda tukaka sisi. Mimi ningekuwa mu Uganda. Na tungeishi <laughs> <laughs> hivyo. Yani, take it. Sisi <ati>, tuko hapa <laughs> by <Bobo> choice. Na the only reason Subonga juuzi story ni so that one day it inspire one leader to make us Kenyans oev wwmi wanasemaga hivyo inakuaji kwamba sisi tumeshinda mm. halafu bado mpaka sasa yeah, kila kitu jananamamamtu mm. yeah, yeah. yeah, namwaambia mnajua na hizi mao kamaanzilianza vipi watu wanajua kweli watu awajui wa stori yeah. za mambo ya wa watumwa pale ndo sazawatumwa ziltumikatuwusm tunasoasehem zingine maowatu walipigwaauwaasm l mon wajumba fulani walikufa na wakazikwa mm-hmm. tuaj for jesus unajivunia vaso dagama mm. sawa ile si historia yetu ndiyo ni historia yetu kusoma lakini pale mnajua historia uliotokea pale kwenye ingine, ukuja, yeah. nimesema, leo mna, leo mna picha gomamne jummwjumm <laughs> Do you du know, hapo kuna watu walipigisha wali magoti a mm. ama ays unajuapo kuna watu waliuliwa hapahapa taari maziko mm. ma- ma- ma- ma- hapa aldia m mm. kuna kichwa pale kilifukiwa ki- ki- pale cha mm. mzee wetu ambaye ndo alikuwa kama, kama, kama kiongozi wa kwanza wa pwani alikua anaitwa um, ahmed hme mit naalikuwa mdigo mm. ule mze ambao ni mdigo mswahili mm. anwwareno Hmm. kichwa kiko pale aldinavisa hmm. watu wanajua kwamba pale kulikuwa na uongozi ambao tulipigwa na wareno hmm. watu waka, so, wakauliwa vibaya s yes, unajua ni hile kitu pia ithin tuliongea kwa shu flan tuu namsanitataingashira tuka tunaongea juu ya the westnization ya vitu sasa unajua theaha thee wametuambia kwenda kwapa kama ruins, ni omanti najua wpeleka demyako kwahii uende hapo upige magoti ambauwalipiga nduru lakini wutaki kujua uu wazunguwamekwambia meutumekua yeah, yeah. tu, yeah, nini so ile, ile, ile historia haiko uh, alafui uh, tukiponga juu ya kthe like kuna hu yeah, yeah. uh, mama mmoja mpaka hatu umeneibum me katilili yeah. thehiajua ni me inamaanisha mama yeah. alafu sa katilili ni mtoto wake sasa sothe kwaa mijikendawanakuaga alikuwaccaki akiwa mdogo bado yeah. akiwa mdogo unajua uh, kiongozi haongozi akiwa mtu mzima wamfanomafiana kiongozi And flowers to you brother yeah. uh, whatevor amefanya enkwenye nafasi ulopata kwenye mm-hmm. sanaa mm-hmm unatosha kuwa kiongozi uhitaji kuwatn wene sehemu zingine za mpa mm. kuna alikoana mabosi wake radamchee msan fanash mekatilili mm. mekatl alihit baada ya tukio yeah. kuna tukio lilikuwa inaitwa vita vya chembe mm. ambao wazee amijikeno aliita vita vya chembe lakini mm. alikuwa chembe ni in ya champion yeah. oh. kuna mzungu mmoja alikua naitwahai mm. mbaoliaikuja pale Mm. kwenye kikao cha wazee akakosa adabu mm. Mm, alafu huyu mm. dada huyu mm. mekatilili mm. akampiga mbao mm. ipo kwenye historia mpaka viko sehemu tuliwai kuweka mawe hapo mm. uh, omt yauko chini ili mradi watu wajue hapa ndo litokea tukio yeah. so mekatilili hiyo ndo historia yake mailili mm. alikua ni mama ni, ni, ni ndugu na pia ni mzalendo wa nchi yake a tumewai kufaitia mpaka yndoamekua i sasa kikenya yes. sio dedankimathimahamekuja0 de hukosimtokerakatambasini yeah, yeah. mm. yeah. so, yeah. so, <clears throat> mashamba nini si watu wake mm. no, alikuwa anapigania mm utamaduni alikuwa anautangaza ana ukwao anautangaza kwamba si tunafaa tujitegemee tuishi kama sisi tuwe na amani mm. Mm. na vitu kama hivoa aliupiga mwingi mamaaliupiga yeah. mwingi na natna alionyesha kwamba ni jasir mm. jasiri kwa sababu tukiregea hrakaraka tu ni mmoja kati ya wanawake wa, wa, wa, wa kwanza kabisa aiusomekailili kwa mm. wa menza yeah. ni from the community ambao nimejikenda nimejikendaa mm-hmm. na pia ni, ni mtu ambaye kuonyesha mwanamke jmombasa kuna tabia mojaaaia wenyeughaachaumamawewemamawaliuambia yeah. yeah, yeah, yeah. kua msichana ua mm-hmm. mama niwamfano ni yeah, yeah, yeah. tume kusema paai mm-hmm. um, mwanamke anabeba ujauzito miezi tisa naiy mm. iko salama tu yeah. na hata ukitaka michezo yako unapija kama kawaida tu sawa mm. mm. na anaenda juu na anaregea chini au sio yeah. lakini sisi hapa tukishkwa na kijipu kwenye kalio hapa ntunamaliza Tuna, sanga <laughs> unaonaso yeah, hiyo nikitu yeah. kidogo tu ni jutu hiyo kitu ni, ni point moja ilaatujuagi threshla pain ya women wagahaa kutushinda Thank you. <coughs> mazaidi y hiyo zaidi ya o kila siku kila sanakila ukiingia yeah. we unapiga madudi yako akishika mimba anazaa yeah. kuna vitu fulani vinapungua ndani ya mwili you mhtuatnasmelewa nandaaj wanasemaji wanawake wanakuambia kunapen sana unapokuwa anaingia siku wa kwanzaan kama ukutaa yeah. yes. kufungua na vitu kma lakini yeah. kuna ndugu zetu hapo salama <laughs> tu sehem zengine tuyache mekatilili, uh, mekatilili mm. anaua ujasiri y yes, yes. ameonyesha yeah, mwanamke anaweza mwanamke yeah. ni nguvunmpaka kesho tuajina kua na mwanamkehu yeah. mwanamke ambaye akuishi kwenye eh, wakatiwa asunini ma- kujiamlma kishogol cha lupita vile shona yeah, yeah. yani hivo mm. yani so gtunajiunia sana ule mama mm. name uh, so yeah. yeah, yeah, pamoja na wanaharakati wengine kama kinatj uh, uh, katilili kukina me, mepoho mm. kina, kuna vijana waliopigania pia kina hamisi mm. uh, kuna vita vingi vilitokea kule chini watu wavijui mbali nahiambasto <laughs> na kwamba uh, twaje hizi kaya bombo ni stori za sijui wahuni tu no kaya ni nyumbani kaya bombo ni moja kati ya kaya za miji mbayo mm. ipo sehem za digo huko mm. na wakawa wanapigania vitu vyao so iet inion za mkaan <coughs> demwawanakuaga <laughs> eh, uh, wakonahi ni, ni wab nw ni wa, inatangwa ni nini ile si ile ku, kujniwa mm. eh, alafu tnawnahurumantor eh, inakuagaiaoi like dam mm. akiraiiwaos mm. kunakuaga nailehono kachini na maanti zake mm. so maanti zake wanamfundisha Like mm. so nimekaa baa so ni <laughs> mpaka madem anakulampaka amadem tuasi peke yake hata wazungu mombasa yeah, yeah. ndo kum, tume tumesafirisha tume, tume wanawake wengi yeah. wako kule mm-hmm. wamecheelea wame kinaja na kina ili kulesaaso <laughs> uh, ipo hivi yeah. uh, kama afrika yote kule kulikuwa na oral tradition mm. the amother na wajukuu wa kike mm. the ranfather na wajukuu wa kiume mm. lakini coast kumepigwa mwingi zaidi kuna hi sekta ambayo mdada watoto akikuawanawake wa kabla akishaanza kabla ajavunjaungo kuvunja ungo. Mm. ungo ni kubaleemwanamme yes, yes, anaita ku, ku, ku, kubalee anaita kuvunja ungoba yes, yani yes. yes. so, anapelekwa unyagoni anapelekwa unyagoni naongelea kuhusu nyot mpaka zanziba mpaka yeah. uh, unyagoni ni, ni, ni, ni, ni, ni itikadi ama utamaduni fulani ya mwanamke kufundishwa jinsi ya kuwa mke mm. na kuwa mama bora kwa yeah. jami nzimammee yes. yeah. a am nzimao mm. so, kuna mafunzo ya jinsi ya kumnadi mm. na kumkosha mwanamume mm. ili mwanamume asiondoke mm. ii wanamme akishatoka kazini tu akishamaliza akishamalizain hapa iko nini uko nyumbani apiti sijuit anaenda sijuistui waaa nini yuko nyumbani <laughs> yani <laughs> unajua kabisa unakosa una, una, una, una nini <laughs> unaona <laughs> um, na yote iyote ndo sto wanasema vitu kama hivyo lakini <laughs> sisi tuliupiga mwingi kabla kama sutra za ambao wanasema kwamba sijui ilianza india siju lianza sijui huko rome eh. sisi ilikuwa ni maromanti kabla hizo eh, eh. watu hapa wanajua hizo staili mwanamke mzee anashanasehemu kama, kama sabini na mbili hivi mm. sehemu sabini na mbili ambazo wa, wanafundishwa na ukizishika vizuriangukijifundisha Ukiz, ukij, vizuribaawandaatudwabara wakija kuli wanaishia kujua sehemu mbili tatu yeah. tu kuna sehemu kama sabini na mbili yeah. ambazo ukizishika tu dada yuko tayari mm. vitani mm vitu ambavyo avina pole masamaani ka <laughs> sababu kitu kizuri umiwana aji wanaume ni kwamba ukioa mzee ruksa kupigana mm. chumbani ukisikia yes, yes, yes. misemo hii sijui mwanamke apigwi na kanga nini mm. uwa siati kanga yes. mm. leso mm. apigwi na leso ana, mm. ana, ana, mwanamke anapigwa na leso apigwi mm. na mangumi yeah. e, yani, yani, anapigwa lakini Mm. ukitoa leso umpige utakuwa uko vipi we. asante ilikuwa ni hivyo tu ambao piaajua <laughs> pia, hizi metali zilikuwa na matusi sana akini atu awkujua kama <laughs> histor sijui uh, sauti ya kumtua nyoka pangoni ikowazi <laughs> tu sauti hati na sauti nyororo ya kumtua nyoka pangoni mm. nyii mkafikiria ni nyoka tu ya, ni, nyoka ni... njoka, inatoka pangoni kaza. na inaingia mdomoni ya oh. Oh. Eh, okay. so uh, kurudi hapo apoinikwamba wanafundishwa mm. hakuna ndumba hakuna uchawi hakuna siu sijui sijukate hakuna hizo mm. ni zo za uongo kabisa lakini yeah. yeah. jinsi ya, ya kujua kucheza. Mm. jinsi kucheza wanajifundisha asi kuheabisha shang mwanamume mashanga tana mm. mm. amevaamashangile uh, shanga ni kwamba mwanamme ukiwa unapiga mchezo yako a yani, yani usifikirie nadaiwa usifikirie siu na una b natoka unaangalia zile rangi za shanga una anafundishwa jinsi ya kukuta basamia umetoka kazini umechoka unaona bosi amekujia juu umefika ndani ya nyumba unafungua mlango habari mume wangu vipi kazi ukiangalia abaranakusema abari, abari, abari anakulakinayo mzee hiyo ni habari habari motomoto mzeeyan tayari alivyovaa nini Ame, ameshafukiza sehemu zengine huko chini wanafukizaga watu na, kufikiza, kufikiza, kufikiza ni ubani kuna vitu vyoto ubani niukija kosi ntakupeleka dukani nikakunulia ubani vitu fulani ambao kama uh, kama unapija dua hivi unaweka alafu napija moshimoshi Kukukiza, hivi mm-hmm. siju so, itaji kizungu lakini so, na, na, na, eh, upande wa moshisasa watu wanaweza kabisa wakafukiza mwili mm. kingyev, unasikia, kama koka, of Eden, yani nzuri kwa mwilikiuurwawaanajua mm. mm. kukupikia nini anajua unataka mm. nguvu mm. kabla eza hizi zenu za za kuharibunokana mdada anaenda sokoni anaenda kutafutia samaki hmm. pwani yeah. anakuja kukuboilia anakutafutia mihogo hmm. wa mchangoma anakuboilia anakuekea nazi tu kidogo nanua hapa ndo ndugi zetu wapoti walitoka wali, wali hela nyingi zilishia zili hapo kwa mashangazi tunahitaga mashangazi poassasa yeah. hawakuibii mume Mm. hawasemi hati kwamba mume wako njoo ni mm. mume akienda sikumoja akipiga mchezo kiwmremo amombasa asenda na mheokiaugvizuri auna makokokoko huko chinin unaweza ramba hata kisigino at, halafu mm. bahatimbaya awe mweupe ama bahatimbaya wemweusi lakini vitu uh, flani yeah. mm. mm. u bahatimbaya <laughs> sasa anapumzi unasema niiwakikend alifanya, <laughs> alifanya, alifanya wakaewa sifa hiyowakaambua mm. kwamba ni kama wanapoteza wa watu rad yeah, akini kiukwelisiwatu wabaaiambiwaam first of all game alafu apart from game ilile sport ina in stay wet najua ani the real way kasnajwa kitu watu kam i think watuwabaram i think the western world yeah mekuja kudanganya mademati oyakuwawt we kazi yako ni kuwa mgumu we kuwa mwettofanye jobenaagumraaramso inakwahivo josoyokwa na okeno moran okeno moranga <clears throat> nefanya tukaichambua kama karanga alafu sasa mostl iko nini tukianza atuanzagidp hiviihetim yeah, yeah. tumediveiis sowachasaa <laughs> tukame totheman so, to to um, mm. so uh, mostli waga lazima tulen about the, the boy thaned yeah. into theman soulizaliwa yeah, yeah.