agnes henok mkazi wa kijiji cha isebia mkoani geita bado anaishi na maumivu moyoni baada ya kuwapoteza watoto wawili ndani ya kipindi kifupi watoto hao wa agnes walifariki wakati wa kujifungua baada ya kupata uchungu na kuchelwa kufika katika zahanati ya helo ngulu iliyopokata elo la ngulu mkoani hapa ili kufika katika zahanati hiyo inayohudumia wakazi wa vijiji 12 vya wilaya ya mbogwe agnes na wajawazito wengine upakizwa kwenye pikipiki au kutembea kwa miguu kupita kwenye barabara ya vumbi na mashimo jambo ambalo sio rafiki kiafya nilienda iloranguru kuenda kujifungua baada ya kufika pale nguru nilifika jioni nikakaa hadi asubuhi hadi nkamiza siku mbili kile kiumbe ao kimeshaaribika kimesha wakanipeleka kwenda ushirombo nilipofika pale ushirombo wakaniambia Mbile mtoto tumboni Hila yale maumivu ma ni, ni makubwa sana kwamba ni kufa kijiji ii mama huyo mwenye miaka 3bl kilichopo kata ya, ya wilayani mbogwe akina zaanati hivyo kuwakosesha wanawake wengi huduma za haraka za afya ya mama na mtoto agnes ni miongoni mwa wanawake wengi wanaopata changamoto za kiafya ikiwemo kupoteza maisha yao na watoto kutokana na kukosa huduma za afya za uhakika katika maeneo yao nchini tanzania kwa mujibu wa shirika la afya duniani who wastani wa vifo 562 vya uzazi katika kila vizazi hai lakimoja hutokea kila mwaka katika nchi zinazoendelea duniani ikiwemo tanzania mkazi wa kijiji cha isevia chas tabu anasema kutokuwa na zahanati katika kijiji chao kumewaathiri kwa sababu wanakosa muda wa kufanya shughuli za kilimo ili kuboresha maisha yao kuto kupatikana kwa huduma ya zahenati mahali hapa imetuasili sana kwa mfano mtoto anapoumwa inabidi usafiri kilomita hizo tano kwenda kwe, kufata huduma kwa hiyo inaasili shughuli zingine kama hizi shughuli za mashambani hata hivyo agnes hatokuwa na hofu ya kupoteza watoto wake tena baada ya wananchi wa isebia kujenga boma moja la zaanati ambayo ikikamilika itahudumia wakazi 20 kwa kata hiyo suzana katuga mkazi wa kijiji cha isebia anasema kukamilika kwa zaanati hiyo kutasaidia kupunguza vifo vya wanawake na watoto ambao wamekuwa waathirika wakubwa wa kutopatikana kwa huduma za afya tunataka, tunataka waje wamalizie wamadirisha na milango watupigie sakafu na wa watuletee wataalamu kwa ajili ya huduma hiyo ili hospitali yetu iweze kuanza diwani wakati yaicebia delton mkao anasema ni wakati wa serikali kukamilisha zahanati hiyo kwa sababu ujenzi wake umedumu miaka minne na kugharimu milioni 23 na imebaki sehemu ndogo ya kuweka sakafu milango na madirisha pamoja na miundombinu ya maji na umeme eneo hili ni eneo la zahanati kwa nzia msingi pakaboma kulikamilisha ni nguvu za wananchi ambazo ziligarimu takriban milioni 17 na kufikia hapa ilikuwa ni mwezi wa tatu mweshimua mbunge wa jimbo la mbogwe aitupatia bati takriban 15 kwa ajili ya kufanya upowaji huu lakini mnavyoona hapa hizi bati ni mfuko wa jimbo lakini mbao pamoja misumari na feza kumlipa fundi ni nguvu za wananchi zenyelichangia kwa ujumla tunaweza kasema tben ya wananchi ni takriban milioni 23 na point ambapo ukilinganisha na serikali kwa fedha waliowekeza ni kidogo kama milioni 5 na, na point halmashauri ya wilaya y mbogo imesema inatambua kazi kubwa iliyofanywa na wananchi kujenga maboma ya zaanati katika maeneo yao na wanafanya jitihada ya kukamilisha ili kupunguza changamoto za afya katika eneo hilo aliyekuwa kaimu mkurugenzi wa halmashauri hiyo pastori mukaruka anaeleza zaidi kwa zaanati ya gonigonzi na isebia katika bajeti hii ya ishirini ishirini namoja zimetengewa fedha kwa maana ya kwamba na zenyewe kuanzia julai mwaka huu e, kama fedha zitawai na kwa kawaida fedha zinakuja kuanzia mwezi wa tisa tunaamini kwamba na yenyewe itakwenda kutatua changamoto hiyo katika maeneo hayo ambayo wananchi tayari wameshatoa nguvu zao katika miradi hii wakazi wa mbogwe wao wamekamilisha kazi yao je serikali itamaliza zaanati hiyo kwa wakati au wananchi wataendelea kutaabika licha ya kushiriki kikamilifu katika ujenzi ni suala la muda makala haya yameandaliwa na daniel samson na kusoma kwako nami hermina mkude wa nukta habari