ajas jina langu ni hermina mkude na leo nataka nikujuze kitu muhimu sana katika mazingira huenda umewai kusikia njia mbalimbali ambazo zinasaidia kupunguza taka na kuweka mazingira katika hali ya usafi na salama njia mojawapo ni urejelezaji yanirl ambayo inahusisha kutengeneza bidhaa mpya kutoka kwenye taka mbalimbali ikiwemo chupa za plastiki ilipstehen ambaye ni meneja wa kampuni ya urejelezaji ya the Recycler limited ya ijini daresslam anatueleza faida za urejelezaji wa taka katika mazingira kwa recycling ni njia mojawapo na njia hii mhim si muhimu sana kuliko nyingine lakini ni muhimu katika dhipiti takataka kwa sababu inasaidia kupunguza matumizi ya mali gafi ya asili nasema zile materials mfano unapotaka kutengeneza e, zinazotokana na, na, na, na, na, na miti mfano badala ya kutumia material kama miti unatumia takataka kuzalisha bidhaa zile zile kwayo hiyo ina, inasaidia sana kutunza e, mazingira unapotaka kuzalisha class ambayo inatokana na e, mchanga aridhini badala ya kutumia kwenda kuchimba mchanga ambayo inaharibu tena uwoto wa asili mwonekano wa mazingira unatumia e, klasi ambayo imeshakwisha muda wake kuzalisha tena kwa kwahiyo inasaidia inapunguza sana matumizi ya zile virgin materials kwenye uzalishaji wa, wa wa kwa bidhaa licha ya kuwa ni njia mojawapo ya kutunza mazingira na kupunguza athari za mabadiliko ya tabia nchi filipo anatueleza kuwa bado wadau wanaofanya shughuli za urejelezaji wanakumbana na changamoto mbalimbali zinazopunguza mbali, kasi ya utunzaji wa mazingira lakini pia jambo yingine ambayo tunakutana nao kama changamoto ni swala zima la gharama za udhibiti eh, wa Una takataka unapotoka kudhibiti takataka kwa njia ya eh, kisasa swala ambalo linahusisha gharama na jamii yetu bado inaona kwamba kutumia gharama katika kudhibiti takataka e, kama ni jambo ambalo unaona hakuna haja ya kuweka pesa kwenye eneo hilo kwa hiyo mwisho wa siku nakuta mnashindwa kupata takataka katika namna ambayo ingeweza kufaa kudhibiti e, mazingira vizuri kwa hiyo hiyo ni moja ya changamoto filipo anaongeza kuwa changamoto nyingine zipo kwenye ghalama za vibali pamoja na sera zinazosimamia mazingira ni gharama za upatikanaji wa wa vibali na baadhi ya takataka zinahitaji vibali katika uvigiti wake kwa hiyo kwahiyo kwa mfano w kibali kimoja kinaweza ka milioni tatu kwa hiyo hiyo mimoja ya changamoto hususan unapoangalia kwamba si watu wengi wanapenda kutumia pesa katika kudhibiti takataka kwa so, hiyo hii dada inakuwa changamoto kwa sababu eh, mwisho wa siku talazimaza kumchaji mteja ili kudhibiti takataka kufidia gharama zile za vibali na mambo mingine yanayohusiana na eh, usa zile za, za, za, za kudhibiti takataka kwa so, hiyo kwahiyo hizo ni, ni, ni, ni sehemu tu ya changamoto ambazo nam lakini bahati nzuri ni kwamba hizi changamoto zinafahamika na zinafanyia w kazi tunaona ni baadhi ya maeneo gharama za vibali zimeanza kupungua kushughulikiwa kwao tunadhani baada ya muda mchache miaka michache hijayo eneo hili inaweza likawklikawa vizuri lakini pia jambo <coughs> yingine ni ni ni, ni, ni ni ni sera nataka nizungumzie sera kidogo zetu za za mazingira mb utaratibu wa ukusanyaji takataka kwamfano kwa maeneo ya majiji unakuta mkandarasi anapewa eneo fulani ya kukusanya takataka na kwa hiyo ndio anakusanya takataka pamoja na shughuli yingine kama za kusafisha maeneo hayo kama kusafisha barabara kusafisha vitaro na kwa sehemu kubwa tu, tunapenda kuzungumza kwamba ushauri a maeneo kama hayo tukukusanya takataka yake uh, lakini zikusanywa katika namna i sasatakataka zitenganishwe zi zipimwe taarifa zitolewe kwa sababu unakuta kwenye maeneo kama hayo na taasisi ambazo zinafanyia ukaguzi kimataifa zinahitaji hizi taarifa ili wapate kenye pima n ka namna gani wameshiriki katika udhibiti wa takataka wameokoa e, uchafuzi wa hali ya hewa kwa kiwango gani takataka hizi zinapokosekaa e, taarifa hizi zinapokosekana wao wanaonekana ni kama hawashiriki vizuri katika kudhibiti takataka zao na utunzaji wa mazingira muda huyu wa mazingira anasema kuwa ni muhimu kuongeza uelewa kwa jamii juu ya udhibiti wa taka pamoja na faida za urejerezaji ili kuokoa mazingira na kupunguza athari za mabadiliko ya tabia nchi kwa hiyo tunahitaji kwanza kuendelea kushirikiana maana kila mmoja mwenye elimu hii asichoke kumumiza mwingine na lazima kampeni zinazohusisha udhibiti wa takataka zifanyike pia jamii nzima si tu wadau wachache kwa maana makampuni ama taasisi zinazohusika na udhibiti wa lakini mimi nazungumzia wadau kwa maana ya jamii nzima watanzania wote kila familia kila mtu sababu anazalisha takataka ikiwa anajua ama ikiwa kwa hiyo kutokea kwenye kwenye ngazi hiyo ya mtu mmoja lazima tuwe na uelewa wa udhibiti wa takataka na kujua kabisa kwamba tunapozalisha takataka tufanye nini baada ya kuwa na, na, na hizo takat unapokuwa na chuas ufanye nini unapokuwa na karatasi ufanye nini unapokuwa na gazeti umaeza kusoma ufanye nini hivi vyote ni vitu vya msikilizaji huyo alikuwa ni philipo stehen ambaye ametujuza mambo mbalimbali kuhusiana na urejelezaji ikiwemo umuhimu changamoto anazopitia na jitihada ambazo zinaweza kufanyika ili kudhibiti taka mitaani jina langu ni herimina mkude hadi wakati mwingine kwa heri kwa sasa