kubaini faida na urahis wa kutumia nishati ya gesi kupikia mwalimu wa moja ya shule za sekondari wilayani kibaha aliamua kuchukua hatua alianza jitihada za kutumia gesi kuongeza ufanisi katika mapishi shuleni kwao na kupunguza kiasi cha kuni zinazotumika kupikia ili kuokoa mazingira ili kutimiza lengo lake alitafuta wataalamu wa kutengeneza mifumo ya gesi ya kupikia lpg enye taasisi kubwa kama shule ili kufanya upembuzi akinifu na kujua gharama za kuunganishwa baada ya majibu ya gharama kutoka lpg mwalimu huyo ambaye ndiyo mwalimu mkuu wa shule ya sekondari kilangalanga albert mabiki tamaa kwa kuwa akuweza kumudu kulipa shilingi milioni 31 kiwango ambacho ni kikubwa kwa taasisi yake gharama hizo zilihusisha kutengeneza mifumo ya majiko yanayotumia gesi katika shule yake kwake gesi ilikuwa ni aueni kuliko kuni tunatumia kuni nyingi hesabu tulioipiga hesabu tuliyoipiga kwa matumizi ya nishati safi na kuni ilikuwa inakwenda karibu zaidi ya robo tatu ilikua inakwenda mara zaidi ya robo tatu nishati yani ya nishati safi kwa hiyo ni ghali na naamini kama ingekuwa tupo kwenye nishati safi sidhani kama tunekua katika gharama hizi ambazo tunazo sasa hivi mwalimu mabiki ni mmoja wa kuu wa shule 63 zilizopo wilaani humo ambao amechoshwa na matumizi ya kuni yanayoingiza katika gharama yana kubwa kiuchumi kiafya na kimazingira mbali na gesi ya lpg nishati nyingine zinazoweza kutumika kupikia ni umeme na bayogesi licha ya takwimu za almashauri ya wilaya ya kibaha kuonyesha kuwa umeme umefika kwa asilimia 80 hakuna shule ambayo inatumia nishati hiyo kwa ajili ya mapishi gharama upatikanaji na kukatika kwa nishati ya umeme mara kwa mara ni baadhi ya sababu zinazofanya viongozi wengi wa taasisi wilayani kibaha kuepuka kutumia nishati hiyo sio kusema kwamba tunapenda sana kutumia hiyo nishati ya kuni lakini uwezo wa kuanzisha matumizi ya nishati safi ndio kimekuwa ni kikwazo kikubwa sababu tunaamini nishati safi ni bora kwanza inaokoa mazingira inaokoa uchafuzi wa mazingira ni rahisi katika uendeshaji uh, we, na uh, vilevile naamini hata chakula kinakuwa bora zaidi unapokuwa unatumia nishati safi shughuli za mapishi ni moja ya masuala yanayochangia ukataji wa miti kwa wingi katika wilaya hiyo ripoti ya utafiti wa upatikanaji wa matumizi ya nishati tanzania bara ya mwaka 219220 inaeleza kuwa asilimia 635 ya kaya sawa na kaya 6 kati ya kumi za tanzania bara zinatumia nishati ya kuni kupikia ikifuatiwa na mkaa kwa asilimia 262 jambo hilo linahatarisha misitu nchini hasa ikiwa wakatajua miti hiyo hawapandi miti mingine mamlaka zinafahamu namna kuni na mkaa vinavyochochea uharibifu wa mazingira kama anavyoeleza afisa elimu vifaa na takwimu katika halmashauri ya kibaha yustina francis hata hali ya hewa sasa hivi unaiona jinsi ilivyo kwamba kuna kuchelewa mpua, kwa mvua jua limekuwa kali yaani mabadiliko ya hali ya hewa yamekuwa ni makubwa na tukitafuta sababu hiyo inaweza ikawa ni mojawapo ya sababu ili kukabiliana na changamoto hizo viongozi wanafanya jitihada za kuelimisha wananchi ili waweze kufikia kiwango cha kumudu gharama za kutumia nishati safi na kutokomeza matumizi ya mkaa na kuni mwenyekiti wa kamati ya uchumi ujenzi na mazingira wilayani kibaha shomari mchee anaeleza kuwa halmashauli yao hutumia asilimia kumi ya mapato kukopesha wananchi iliwapate kipato cha kumudu nishati safi ya kupikia asilimia yeah, kmi ambayo inalenga kwenda kunkoa hayo makundi tunawahusisha katika kuwajengea uwezo wa kuwapatia vifaa ambavyo vinakwenda kuwa usuruhisho ku, kwao katika uchumi ili tunawajengea sasa uwezo wa kupata mashine za upasuaji wa tofali tunawajengea uwezo wa kupata uh, mashine za umwagiliaji tunawajengea uwezo wa kupata mashine za kuoka ili waweze kufanya biashara mbalimbali lakini pia sasa tunawajengea uwezo hata wa usafirishaji tunao vijana ambao pia sasa tunawakopesha tuna pesa wanaenda kununua bodaboda zinawasaidia kwenye mjasiria mali wananunua bajaji wunakwenda pia kwenye kufanya biashara kwa hio tunawasaidia katika aenao ili kuepukana na huu uharibifu wa mazingira kwa sababu kwa eneo letu ukweli uharibifu wa mazingira uliasiri uli kwa kiasi kikubwa na kufanya misitu mingi kutoweka makala haya yamefadhiliwa na shirika la ifra press Freedom, waninfra haihusiki kwa namna yoyote na maudhui haya