kwa muda mrefu wadau wa mazingira wamekuwa wakipiga kelele kuhusu athari za mabadiliko ya tabia ya nchi ikiwemo ongezeko la joto na ukame huku shughuli za kibinadamu zikitajwa kuchangia kwa kiasi kikubwa mabadiliko hayo msikilizaji karibu nukta the podcast jina langu ni sule mwiru na leo tunatiananga katika chuo kikuu cha dar es salaam ambapo wamefanyika uzinduzi wa teknolojia ya majiko ya kupikia yanayotumia mionzi ya jua dt margaret samiji mhadhiri mwandamizi chuo kikuu cha dar dares salaam ambaye pia ni mtafiti wa mradi wa majiko ya umeme jua anaeleza kwa undani teknolojia hiyo jinsi inavyofanyakazi na walengo wake mradi huu unamlenga mtu yoyote yule ambaye anaweza anahitaji kupika kwa kutumia jua lakini zaidi sana unamlenga mtanzania ambaye anaishi kule vijijini kwa nini unamlenga yule ukiangalia kule vijijini mazingira yameharibiwa sana miti imekatwa mno na si hivyo tu watu wanahitaji nishati ambayo inaweza kuwa safi kwa ajili ya afya ukiangalia kupikia kuni moshi ni mwingi sana kiafya kwa kweli si nzuri sana na pia ukiangalia wale kina mama ambao wanaenda shambani wakui na mizigo ya kuni mingi wamechoka huu mradi unawasaidia sana wakiweza kupika kutumia juu ambalo ni bwre tuliopewa na mungu wanaweza kutumia ule muda ambao kuna kutafuta kuni kufanya mambo mengine kwa ajili ya maendeleo yao katika jamii mradi huu wenye lengo la kutatua changamoto na kupunguza matumizi ya kuni na mkaa umetekelezwa katika maeneo mbalimbali ikiwemo visiwani zanzibar katika vijiji vya unguja kama charwe mechamvi matemwa na cheju na baadhi ya maeneo tanzania bara ikiwemo mkoa ni iringa d samiji anaeleza kuwa wanawake waliofikia wanajivunia kuona kwamba majiko hayo yamewasaidia kuimarisha afya zao na kuwapunguzia muda wanaohutumia kutafuta kuni na mkaa na mama kule ambapo tumeenda kugawa majiko arbnbl yanayopikia jua walipokea vizuri sana walifurahi mpaka walikuwa wanaimba na kucheza kwa sababu liona kwamba kwa kweli ukombozi umekuja kwa flani, kwa aina fulani hivi kasa akiangalia kule nyumbani kweli anayepata shida sana ni mama mama anakwenda kupika mama anakenda kutafuta kuni mama akachote maji mama angalie familia waangalie watotosaene aaakuka liko maayilipo nawaka mwaka mzima hata wakati wamvua sio kama itayeshamvua muda wote kuna kwa hiyo inamsaidia sana mama ingala wakati huo anakwenda shambani wakati huo anafaa shughuli zingine wakati huo anaangalia watoto vizuri inasaidia sana walifurahia mno na kwa kweli waifurahiam ikiwezekana basi na sisi wengine tupate au awezi kuletwa mingi zaidi kwajili ya kunufaisha mama vidasto hamza mhadhiri msaidizi chuo kikuu cha dar es salaam ni mtafiti mwenza katika mradi wa majiko ya kupikia yanayotumia mionzi ya jua yeye anasema majiko haya yamesaidia sio tu kuimarisha afya za watumiaji bali pia kuwainua kiuchumi na kutunza mazingira hasa ya vijijini ambapo matumizi ya kuni kwa ajili ya kupikia yapo kwa kiwango cha juu nishati ya kupika uh, uh, utaratibu au majiko ya kupika kwa mionzi ya jua yana faida hususan katika kulinda mazingira lakini na kulinda afya za watumiaji lakini pia na afya za kiuchumi kwa sababu unapozungumzia uh, kupika kwa mionzi jua inamaana inapunguza gharama gharama ya muda na gharama ya pesa kama utaitumia aidha kununua mkaa au kwenda ku, ku, kutafuta kuni lakini pia afya inamaana ule moshi ambao mtu anaweza akapata lakini pia uki punguza ule muda ambao unaenda kutafuta kuni na maana muda huo utauweka katika shughuli zingine za uzalishaji mali kwao tulichojifunza katika uh, ule utembeleaji wa awali wa, wa, wa sehemu ambayo zilikuwa na miradi hii ni kwamba ni hizo faida ambazo zinahusiana na matum- utumizi wa, wa majiko jua kwa upande wake d nur mliuka madhiri mwandamizi chuo kikuu hicho kikongwe tanzania anaamini kuwa elimu inatakiwa kutolewa zaidi kwa jamii na kuongeza wigo kwa watu kuifahamu teknolojia hiyo ya nishati jadidifu ili waweze kuitumia katika shughuli zao za kila siku kwanza ni elimu e, kutoa elimu zaidi juu ya teknolojia hii watu wengi wa, zaidi wafahamu kwamba kuna hii teknolojia e, e, nishati mbadala ya kupika majumbani e, kwa sababu ukishatoa elimu basi uwezekano wa kuitikia ni mkubwa zaidi tukumbuke miaka hivi karibuni nyuma kidogo e, wakati majiko ya mkaa ya awali kabisa yalikuwa ni majiko ya bati tupu na shida moja ilikuwa ni kwamba yn nini kiswahili tuseme ilikuwa eh, e, ni ndogo baadaye watu wakaanza kuleta majiko ya mkaa ambayo yana ile eficiensi kubwa kidogo kwa kuweka udongo pembeni hiyo yote ni ukuaje ukua wa teknoloji E, lakini sasa tuondokane hata hiyo ya mkaa e, tu, tuende kwenye hizi nishati mbadala kama sola ambapo sasa huhitaji kutumia mkaa huhitaji kutumia kuni kwa mujibu wa ripoti ya hali ya upatikanaji wa matumizi ya nishati ya mwaka 220 iliyotolewa na wakala wa nishati vijijini rea asilimia 635 ya kaya za tanzania bara zinatumia kuni kama chanjo kikuu cha nishati ya kupikia ripoti hiyo inaeleza kuwa asilimia bil nukta mbili ya kaya hizo hutumia nishati nyingine ikiwemo umemejua kupikia jambo ambalo linahitaji tayari kuongeza kasi ya matumizi ya nishati hiyo dok norumlyuka anatoa wito kwa wadau mbalimbali na jamii kutumia nishati jadidifu ili kulinda mazingira na kupunguza madhara yatokanayo na matumizi ya kuni pamoja na mkaa wadau wote wanaoshughulika na mambo ya nishati basi si, si hii tu ya sola lakini tujitahidi sote kuhakikisha kwamba nishati jadidifu nishati ni ambazo eh, hazichafui mazingira eh, pengine ni za bure eh, unajua nishati jadidifu ni kama vile sola eh, kwa maana ya jua ni kama upepo unajua unaweza ukatumia upepo kufanya vitu mbalimbali mbali. eh, hata zile ambazo unaweza usiite hivyo eh kuna, kuna byogas kama, kama sehemu kuna wanyama wa kutosha ukatengeneza biogas na kadhalika basi tutumie nishati hizi kwa ajili ya maendeleo ya taifa letu mpaka hapo sina la ziada hii ni Nocta the podcast na tumemulika kuhusu teknolojia ya majiko ya kupika kwa kutumia umeme jua mimi ni suleiman mwiru kwa heri mpaka wakati mwingine