You are the licha ya watu wenye ualbinu nchini tanzania kukabiliwa na changamoto mbalimbali ikiwemo za kielimu na kiusalama tiba ya kisikolojia inaweza kuwasaidia kujiamini na kutekeleza shughuli mbalimbali ili kujiletea maendeleo hali ya miaka ya nyuma ni tofauti kabisa na hali ya hivi sasa mauaji na masimango kwao angalau yamepungua na kuwafanya wajiamini zaidi na kujishirikisha katika jamii zao elimu mimi niliopata kwa kweli ilinifundisha usijitenge ka sababu mtu akishajiona iko hivi anajitenga hawezi tena kuongea yaani akti labda watu wanafanya labda wanapiga stori awezi kujiumshaemashasisi vizuri amna mambo yoteanaotokea hatuti majina ajabu kama zamani wanakchukulia sawa hawakushangai kwakilounachokifanya u hivi elimu zinaendelea kuwafanya mm, waendelea kuelewa kuwa zaidi sisi ni watu aina gani na tunahitaji wow. nini na tuko saa na wao mabadiliko hayo yamechangia kuimarisha sikolojia za watu wenye ualbino kama happiness. ingawa bado kuna viashiria chunganishi kama utani usio na msingi kutoka kwa baadhi ya watu tulikuwa nyumbani sasa bbangua alikuwa ipo nyumbani kipindi hicho akatokea rafiki yakeika kama rafikikea kabidi tuka ktuo cha poisi ani ilikuwa ni hatari zaidi na uiogopa a aijawaa do kilikua canzo cha mi kwenda soma koba ya, yani nilijisikia vibaya nani teno ambacho sitokaa nikisau katika maisha yangu kwa sababu yni wengi wanakichukulia kama utani pia yeah, hata watu wengine katika jamii nyingine kwa kweli hiki kitu sio kizuri yani hata kama wanataniana lakini wastaniane katika maisha ya mtu y yeah, yani kidogo serikali itie jicho la pili ni kwa namna gani huyu mtu pia aliyesemaga ali hivi alipelekwa polisi lakini nilikuwa naona haitoshi yaani ilibidi apelekwa hata kifungoni tu afungwe sababu alitania kitu ambacho yaani ilikuwa sio kizuri maisha ya mtu alikuwa naachezea licha kuwa bado jamii haijapata uelewa kwa asilimia miamoja juu ya kuishi vyema na mtu yeyote basi kujali tofauti yake baadhi ya wakazi wa jiji la mwanza wanaonyesha mwamko wao kushiriki ujenzi wa saikolojia za watu wenye walbino nchini jitihada ambazo zinafanywa na jamii katika kuhakikisha kwamba hawa watu wenye ulemavu wa ngozi wanajiona kwamba ni watu kama watu wengine wanajiamini katika mambo mbalimbali mimi ambazo nimeziona ni kwamba mara nyingi wanajamii inabidi wawafanye hawa watu kama ni moja au sehemu ya jamii husika katika kuwashirikisha kwenye matokio mbalimbali mfano siasa jamii inauelewa na tumeona kwamba kuna mambo kadhaa ambayo yanaonekana yakiwemo ushirikiano wa kijamii katika nyanya mbalimbali michezo kwenye jumuia katika shughuli mbalimbali za kiuchumi ambazo zinaendelea kwa mfano tukiangalia hata michezo watu wanashirikiana na hao watu wa ulemavu wa aina ya arubini katika kuwapa limkisaikolojia watu wenye ulemavu kama marubino inashiriki kwa namna moja ama nyingine atika kukabiliana na changamoto ambazo wanakabiliana nazo ikiwa pamoja na kutokuwatenga kujaribu kuwatetea pale wanaponyanyasika kwa kila watu 14 mtu mmoja na ualbino nchini tanzania sawa na watu milioni 0 2 wenye ualbino hii ni kwa mujibu wa umoja wa mataifa un tanzania ni nchi ya 86 ulimwenguni na ni nchi ya 37 barani afrika kwa kulinda haki za kibinadam ikiwemo haki za watu wenye uhalbino kuwajenga kisaikolojia ili kujiamini kufanya shughuli zao hii ni kulingana na utafiti uliofanywa na taasisi ya the global economy kuanzia mwaka 207 hadi mwaka wa 222 ingawa tanzania imejikongoja kuwajenga kisaikolojia watu wenye uhalbino richard ferose ni mwenyekiti wa shirika la active inclusive development organization na balozi wa watu wenye uhalbino mikoa ya kanda ya ziwa anasema kuboreshwa kwa mifumo ya kielimu na utoaji wa huduma za afya utaongeza kasi ya kuimarisha saikolojia zao ni kitu ambacho kinatakiwa kupewa kipao mbele sana tunazungumza saikolojia za watu wenye ualbino ambazo zimevurugika kabisa kutokana na madhila ambao wanapitia kutokana na kwamba watu wanamaliza shule familia zao zinakosa ada labda ya kuwapeleka hatal anakuwa tayari ameathirika uh, kisaikolojia tunazungumza watu ambao kila leo wanaungua na jua na, na hamna za kueleweka nzuri japo kuna mashirika mengine anajitaidi lakini sasa watu wanaugua wanakosa badhi watu wanakosa mikopo wanakosa kwa hiyo ni, ni, ni, ni moja kwa moja inapeleka kuwa uvuruga wao kisakolojia na kuamini kwamba sisi kama watu wenye uabino uh, hatufai kuwa sehemu ya jamii hatufai kuzaliwa katika nchi hii kitendo ambacho sio sawa lakini kama wanaelimishwa kuusiana na, na hii uh, mambo ya kisakolojia nafikiri ingesaidia kuwaondoa kwenye hiyoi maana sisi tukaja na hiyo kitu ambao nimesema um, nikasema civic education and good governance maana ya kwamba tunawaelewesha na tunawaelimisha namna ya kuipenda nchi yao doesnt yaoa wanapitia kipindi gani kigumu kwa sababu tunaamini hakuna magumu yatadumu milele mwanza yenye zaidi ya watu milioni moja lakitatu watu wenye ualbino ni zaidi ya miata0 hii ni kwa mujibu wa mwenyekiti wa shirikisho la watu wenye ulemavu tanzania mwanza shivyawata alfred kapole kwa hiyo ninachokisema ni, ni kwamba kila shule kuweka mwalimu ambaye anaweza akawa kujenga watoto kisaikoloji hasa watu wenye wa ualbino kwamba wanapokuwa unamwona toto anapofika pale anaweza akawa mnyonge kwa sababu ajatambua yale mazingira yaliyoko pale basi waite chama cha watu wenye uaruino waende pale shuleni watoe elimu kuhusu aruino lakini watoe na changamoto za mtu mwenye arwino na wawajenge watoto kisaikoloji gani watampenda yule mtoto na wataishi naye vizuri yule mtoto anaweza akasoma vizuri na akasaidiwa na wenzake kama yuko nyumbani wataalamu wa kisaikolojia wanaamini kwamba kujiamini ni zao la kuimarika kifikra na ni miongoni mwa maeneo makuu wanayopigilia msumari wakati wa kutoa tiba ya kisaikolojia kwa watu wenye ualbino kwanza kuwajengia ujasiri hawa watu na kuwaonyesha kwamba wao ni wathamani na ni watu kama tulivyo sisi na wanaweza kukimbizana na kufanya mambo mbalimbali katika jamii ikiwemo kujishughulisha katika uchumi ikiwemo kujishughulisha katika siasa ikiwemo kujishughulisha katika biashara na kufanya mambo mengi tu ambayo watu wengine wanafanya kama tunavyoona wana sasa hivi katika nchi yetu at least kwa kiasi kikubwa uh, hii hali ya albino kufichwa sasa hivi ni rea yani ni mara chache sana utaweza kuona kimsingi watu wana tunaona wako kwenye ngazi za uongozi tunaona wana, wana muziki tunaona kwenye siasa kwenye jamii watu wanajishughulisha na ndivyo ilivyokuwa ikitakiwa tangu mwanzo sasa tunachokifanya ni kuwajengea uwezo tunachokifanya ni kuwaonyesha kwamba wao wanaweza kuwa chochote wanachotaka kuwa kama ambavyo sisi tunaweza kufanya mambo mbalimbali mbali katika jamii zetu uongozi katika jiji hilo unaeleza jitihada bado zinaendelea kufanyika kuimarisha saikolojia za watu wenye ualbino na kutoa wito kwa asasi za kiraia kushirikiana pamoja kwa maslahi mapana ya taifa mimi niziombe tu hizi asasi ziengelee kuingia <tipa> kwenye mitaa mbalimbali na kwamfano akufika kwenye mitaa wataona watemekwa mitaa wataona wenye pitiwa mitaa waweze kuzungumza