wakati baadhi ya wanawake wakiogopa kufanya kazi fulani ambazo zimeonekana ni hatari wapo ambao hawajakubali dhana hiyo miongoni mwao ni mwa juma cha mliho mkazi wa jiji la mwanza mama huyu analitumia vizuri ziwa viktoria kujipatia kipato katika kazi ya uvuvi wa samaki hakukubali kuwa golikipa na kukaa nyumbani kumsubiri mume wake amhudumie kwa mahitaji mbalimbali mbali. badala yake amekuwa miongoni mwa wanawake wachache nchini waliojiajiri katika sekta ya uvuviabo ambalo inafulahi pl ama nilikuwa sina sehemu ya kulala lakini mpaka aii na sehemu ya kujifa sigongekiyayumbadaiyaymbao ntazidi kufurah zatri siwezinikatamia maneno kwamba sio na zi nahatamama alioko nyumbai kangaiata ai nakamua wakinamama samaki samaki zile nikatoka nikajiingiza kwenye uvuvi nimekuta nilinayeishi naye na naye alikuwa hana biashara hana nyenzo ya kujua lakini nikamwanzisha biashara ya samaki tukatokamo tukajenga japo wana aga mnasahau mlikotoka mpaka hivi nimemwachia nyumba na wapangaji na kunitimua na na mwanamke lakini tena niliko na penyewe ninaishi na watoto wangu na wale watoto wanalishwa niziwa hapa hapa bila kuja ziwani hawajara ni mwaka wa kumi na mbili tangu mwajuma aanze kuifanya kazi hiyo hajawahi kujutia bali kila siku ni furaha kwa sasa anamiliki mtumbwi mmoja na amefanikiwa kutoa ajira za muda zaidi ya hamsini kwa vijana na wanawake ambao humsaidia katika shughuli mbalimbaliingiza chomo chandani ya maji na sisi ndo wanapopata napu, wenyewe na sisi ndio tunapopata kabla hapo m iikuwa ni machinga napata na sisi tunapata kwa ajili ya kuikidhi maisha yetu ya kila siku kwa sababu wakina mama wenzao wameshatangulia wanaweza wakaja wakawauliza moja mbili tatu unaona kulingana na mafanikio anayopata akuna kazi rahisi hapa duniani kwamba kazi yako rahisi wenda ukaibe na kuiba unapigwa risasi yaani kama wanataka wakinamama jishughulishe hii kazi siyo ngumu baba anatuzidi kwenda ziwani kwamba amerusha kokolo kuvuta nanga lakini kama nikusimamia kufanyeje vitu wakinamama tunaweza tusirudi nyuma sekta ya uvuvi ina mchango mkubwa kujenga uchumi wa tanzania watu saba kati ya mi1 wamepata ajira kutokana na shughuli za uvuvi ikiwa ni sawa na watanzania takriban milioni 45 kati yao milioni 18 ni wanawake pia imechangia pato la taifa kwa asilimia 18 kwa mujibu wa wizara ya mifugo na uvuvi hadi mwaka wa 221 tanzania ilikuwa nchi ya 45 ulimwenguni na ya 9 barani afrika katika maendeleo ya shughuli za uvuvi hii ni kutokana na utafiti uliofanywa na shirika la the world capture fishers and acuture production mtu mmoja kati ya kumi ulimwenguni husaidiwa na uwepo wa shughuli za uvuvi ikiwa ni pamoja na kupata chakula na ajira huku wanawake mlini 24 wanajihusisha na shughuli za uvuvi duniani sawa na asilimia 4 ya watu wote wanaofanya shughuli hiyo hii ni kwa mujibu wa shirika la umoja wa mataifa la chakula na kilimo duniani fao ninaomba serikali ijaribu kutuangalia wakinamama tulio na mitaji midogo na wakinamama waliokaa kwenye majumba na wakina wa baba leo mama hakai nyumbani mama ni biashara kama hata uvuvi huwezi njo ununue dagaa anika au panga hata ambichu unauza ukiingia na efu mbili yako ndani kesho na kesho kutwa utakumbuka nilikuwa kume nimebweteka nyumbani asubili mpaka baba aje hmm. na cha chakuongezea tuinuweko mitaji kusudi anapoleta fursa za kusema kwamba mikopo na sisi wakinamama tuweke kikua mbele kwamba wakinamama na nyiye mtaji wenu huo hapo jamanimkopo wenu wenuuwapo nanyie jiandarie ni mtafute sio zije kwa majina wadau wa maendeleo kwa wanawake wanaeleza kuwa jitihada bado zinaendelea kufanyika kuhamasisha wanawake kushiriki katika shughuli za maendeleo ikiwemo kujikita kwenye shughuli za uvuvi ili wazidi kujiimarisha kiuchumi na kuendeleza maisha yao katika kumsaidia mwanamke sisi tunafanya uh, trainings ama mafunzo uh, juu ya uchumi pamoja na mafunzo juu ya uwekaji wa hazina lakini mafunzo ya kumfanya yule mwanamke ajue kwamba anapaswa au ni haki yake kufanya biashara kwajili ya kipato na na kufanya hapo awali na tumejipanga kuendelea kufanya mafunzo ya kiuchumi kwa sababu tuko na vikundi katika kata hizi nizosema kwenye wilaya mbili elemela na nyamagana ambazo zinashika zina zina mkono akinamama katika kuwapa elimu juu ya mambo ya uchumi na biashara lakini katika yauchum aasa akiba na kuzalisha ile pesa kwa ajili ya kusimama uh, dependent yani kusimama wao bila kumtegemea mtu