you are listening nocta the podcast be all ears kwa sababu wanakuambia kama akilima gunia moja la maindi ni na themanintisini naakilima bangi anapata shilingi lakinne gunia anakambiasiboe niuze gunia moja la bangi nikanonia magunia ishirini au hamsini ya, ya, ya, ya mahindi familia ile wakulima wa bangi wamekuwa na mtindo wa kulima katika maeneo yaliyo mbali ambayo hayafikiki kirahisi eneo ambalo wamelima bangi pembezoni mwa huu mto ni mbali kutoka mjini na baada ya mwisho inakoishia gari mpaka kufika huku unatembea kwa miguu masaa sita hujambo msikilizaji wa Nukta the podcast karibu katika mfululizo wa makala zetu ambazo tumekuwa tukiangazia masuala mbalimbali ya kuhusuyo ikiwemo elimu afya biashara takwimu safari bila kusahau teknolojia leo tunaangazia changamoto ambayo imekuepo nchini tanzania kwa muda mrefu ya kilimo cha bangi ambapo licha ya afua zinazochukuliwa na wadau pamoja na oparesheni zinazofanywa kila uchwao na serikali bado ukulima wa zao hilo wa haramu unaendelea kushamiri jina langu ni esau ezra ngumbi karibumapemo agosti mwaka huu serikali ya tanzania iliutangazia umma kukamata magunia 131 ya bangi kilo 120 za mbegu za bangi na kuteketeza jumla ya hekari 489 za mashamba ya bangi mkoani morogoro katika moja ya operesheni kubwa za kutogomeza dawa za kulevya iliyowahi kufanyika nchini katika operesheni hiyo kamishna wa mamlaka ya kudhibiti na kupambana na dawa za kulevya nchini tanzania areta slimo alibainisha kuwa wakulima wa bangi hufanya uharibifu mkubwa wa mazingira kwa kuchepusha maji pamoja na kukata msitu ili kufanya kilimo cha zao hilo haramu wa kulima wengi wa bangi wanalima pembezoni mwa mto wanachepusha maji kuunyeshea mashamba yao lakini pia pamoja na kuchepusha maji wanazuia hayo maji yasiweze kwenda kwenye maeneo mengine yakahudumia wananchi lakini pia wanafanya uharibifu mkubwa wa kukata miti kati katikati ya misitu hii ili kuweza kulima kilimo cha bangi kwa hiyo wanafanya uharibifu wa mazingira na kuharibu vyanzo vya maji katika maeneo haya hili ni miongoni mwa matukio makubwa ya kudhibiti dawa za kulevya ndani ya miaka mitano jambo linaloashiria washirika wa dawa hizo hatari kwa afya ya binadamu wanaendelea kuzalisha licha ya jitihada za serikali na wadau kuzidhibiti mwaka 21 a 2274 za bangi zilikamatwa nchini tanzania ikiwa ni ongezeko la asilimia 720 ya kiasi kilichokamatwa mw2020 hata hivyo kwa mujibu wa kitabu cha hali ya uchumi cha mwak222 takwimu zinaonyesha mashamba ya bangi yameongezeka takriban mara mbili ndani ya miaka minne kutoka mashamba 49 218 hadi kufikia mashamba 87 222 swali linalogonga vichwa vya wengi ni kwa nini kilimo cha zao hilo haramu kinaendelea kushamiri licha ya hatua za kisheria zinazoendelea kuchukuliwa imemwalika mkurugenzi msaidizi wa kituo cha kusaidia waraibu wa dawa za kulevya cha moshono kilichopo mkwani arusha beveyn kivuyo ambaye yeye anatuelezea sababu za ongezeko hili sababu kubwa ambayo inatangia sana kuongezeka ni kutokana na kwanza familia familia nyingi zina watu ambao wengi nitegemezi na pale unapokuta labda kwa mfano baba au mama amebachwa mwenyewe kwenye familia na wanawatoto laa vijana anawalea mwenyewe hiyo ni changamoto kubwa sana kwa sababu kijana anapokuwa anakosa uangalizi wazazi wawili ni rahisi sana kuingia kwenye makundi na kuharidika tofauti na mzazi mtoto anayeliliwa na, na, na baba na mama mara nyingi sana baba anapugoa kwenye familia inaleta hofu fulani kwamba baba ni kichwa baba babani anakuwa ana, ana sengine emkali kwahiyo mtotokuna ile mdeu fulani anakuwa nao kidogo anapunguza ule uhuru kwa hivyo nakuta anapati peke yake labda ni mjane analea mtoto mwenyewe wakati mwingine le mtoto kiume anakuwa na ule uhuru wa wakutembea kuchelewa kurudi nyumbani saabu anaona ni mama tu sasa pale ndo chanzo cha mtoto kuanza kuingia kwenye, kwenye makundi pa kwenye makundiaategem takia amadawa lapombe la bangiaf oto yapi saa na changamoto labda nini zinapotokea mmoja da kwa nini znaotkakiazia kwa mujibu wa kamishina limo wakulima wa bangi hawalimi karibu na mashamba ya mazao ya chakula ama kibiashara bali huingia ndani kabisa ya mapori au nyuma ya milima asipoweza kufikika kirahisi wakulima wa bangi wamekuwa na mtindo wa kulima katika maeneo yaliyo mbali ambayo hayafikiki kirahisi kwa mfano katika maeneo haya ya morogoro ambayo tumefanya hii operation. eneo ambalo wamelima bangi pembezoni mwa huu mto ni mbali kutoka mjini na baada ya mwisho inakoishia gari mpaka kufika huku unatembea kwa miguu masaa sita hiyo wanaamini kabisa hakuna mtu anaweza akafika maeneo haya hivyo wamejiwekea imaya yao na wanalima kilimo cha bangi uhuru kabisa wakiamini kabisa kwamba hakuna mtu ambaye anaweza akaja akawasumbua au kuwakamata katika maeneo haya ni wazi kuwa maeneo hayo yanahitaji operesheni za mara kwa mara elimu kwa jamii inayozunguka maeneo husika pamoja na kuhamasisha maadili mema kwa jamii ili kukomesha kabisa kilimo cha banki evelyn yeye anasema kama serikali ikiborisha miundombinu na kupeleka huduma za jamii katika maeneo hayo itawasaidia vijana wengi kuachana na kilimo hicho haramu serikali ina uwezo mkubwa sana wa kusaidia watu majima, mashaba, maju, kwa mfano walitoa ushauri juzi mashamba ya bangi huko kisimiri kule orkokola huko arusha ngaramtoni wakasema kwamba wale watu hawana biashara nyingine wengine wamezalia wamezikutaga baba zao ndo biashara wanafanya na wanasema kutokana kama kule jamii barabara mambo yhzi za kijamii haziko az, az, sana kwao kwafano maji salama barabara za kutosha hakuna vitu kama sio siktali kwa hivyo wanachofanya wao yale mashamba ambao wangelima mahindi na maharage wapeleke mijini kuuza kutokana ugumu wa barabara na miundombinu wameamua bora walime bangi kwa sababu wanakuambia kama akilima gunia moja la mahindi ni shiringi themanitisini na haya akilima bangi anapata shiringi lakinne gunia sebora anakuambia sbora niuze gunia la shiringi lakinne la la, moja la bangi nikanonia magunia ishirini au hamsini ya ya, ya, ya mahindi familia ile kwa hivyo miundo mbinu wakipea pia mitakati na elimu ya kutosha kwamba jamani unawezakli ukaona kwamba hii kitu kinafaida lakini kina madhara makubwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa sababu mwingine yanarudi yanarudi na jijini, na asemba, na kwako pia pia elimu elimu elimu au au nini ya ya kutosha kutosha kutosha kuhusu kilimo cha kisasa ili watu watu hiyo ni wangu serikali kwamba kupata zile za zinatumika sana kuleta hii hii kutengeneza itasaidia kasaumaaa serikali inahitajika na, na uangalizi ki pia ngumu kwa ya mtu atakekutwa anauza labda madawa kulevya bangi kwa upande wake kamishna limo anasema serikali inaendelea kufanya operesheni za kutafuta kuzuia na kuteketeza zao hilo ambapo kuanzia mwak217 mpaka mwezi juni m223 jumla ya hekari 2274 na tani 71281 zimeteketezwa katika maadhimisho ya kupinga matumizi ya madao ya kulevya duniani yaliyofanyika julai tatu mwaka huu jijini arusha kamishna limo alimwambia rais wa tanzania samia sulu hassan kwamba mamlaka yake kwa kushirikiana na wadau wa kilimo watatoa mapendekezo ya mazao mbadala hususan katika maeneo yanayolima bangi zaidi ikiwa ni mojawapo ya mbinu ya kukabiliana na kilimo cha hilo katika kukabiliana na changamoto kama zilivyoainishwa mamlaka ikishirikiana na wadau wengine inatarajia kutekeleza yafuatayo kushirikiana na wizara ya kilimo na wadau wengine kufanya tafiti na kutoa mapendekezo ya kilimo cha mazao mbadala hususan kwenye maeneo yanayolimwa bangi na mirungi ili wananchi waanze kulima mazao mbadala ya, kimo, ya kiwemo ya chakula biashara na kuachana na kulima mazao haramu swali ni je afua hizo zinaweza kuwa marba0 tatizo hili linaloendelea kukua jina langu ni esa ngumbi na hii ni nukta the podcast