You are listening. Nook to the Podcast. Be all ears. Namim, now go ni moimu, msaidisi, ambao, ni misoma, ni na veta wakaniona huwezi ukasema mi nitaenda kumfundisha mtu kwa, kwa stahili hii wakati anakuja e ule ulemavu wake uko tofauti kwa hiyo inabidi kwanza wewe uaze kucheza na ule ulemavu wake kwanza walemavu awali ilikuwa ni ndoto kushuhudia kundi hili likipata huduma muhimu za kijamii ikiwemo elimu shukrani ni kwa afua mbalimbali zilizochukuliwa na serikali pamoja na wadao sasa kama binadamu wengine watu wenye ulemavu nao wanapata huduma wanazostahili karibu sana msikilizaji wa nokta podcast leo tutaangazia namna elimu ya ufundi stadi ilivyogeuka faraja kwa watu wenye ulemavu nchini tanzania jina langu ni esau ezra ngumbi tafadhal fuatana nami kutana na paulo ngunyali huyu ni mhitimu wa fani ya uundaji mashine kutoka chuo cha fundi stadi veta kilichopo cha ngombe jijini daressalam ulemavu wa akili aliyo haukumfanya ashindwa kuhitimu fani hiyo kubwa zaidi hivi sasa ni mwalimu msaidizi akiwafundisha watu wenye changamoto kame ya kwake chuoni hapo paulo amekuwa kivutio kwa wengi kutokana na namna anavyoelezea kwa ufasaha jinsi anavyotekeleza ya majukumu yake na ili kuthibitisha hilo the thecast ililazimika kuingia darasani na mimi mnaooniona ni mwalimu msaidizi ambayo nimesoma nimemaliza na veta wakaniona wanibakishe pale niwasaidie anapokuja mwanafundi kwa mara ya kwanza ntamwambia afatisha kwenye hizo ndio anapofatisha na uo mlio kama una uname mwanafunzi anayepimwa uelewa wa kupitia mashine hiyo atatakiwa kufuatisha michoro iliyopo kwenye kibao kwa kutumia kalamu maalumu ambapo kalamu hiyo ikigusana na kibao hiko hutoa mlio fulani utakaomchochea mhusika kuendelea kufuatisha michoro iliyopo mpaka atakapomaliza na sasa darasa linahamia kwenye mashine inayofuata hii ni ya kutoboa-toboa nikitoka hapa nitamneta hapa ntataka atoboetoboe kwenye hivi vitundu sasa umeona anavyofanya hivo akumna sehemu hamna kama nakili anaweza kuruka kwa mujibu wa paulo binadamu hujifunza kwa kutumia njia kuu mbili mosi ni kupitia kufundishwa na watu wengine nini anapaswa kufanya kwa lugha ya kimombo operant conditioning au kupitia mazingira yaliyomzunguka yani conditioning je ni kweli walemavu wa akili wanafundishika jibu ya swali hili anayokintu kilanga huyu ni mwalimu wa ulemavu wa akili na wavyungo katika chuo cha veta cha ng'ombe kilichopo jijini daressalam baada ya kukaa chini kufikiria kugundua kwamba hawa watu wanaweza kufundishika cha msingi pale kinachotakiwa mtu awe mbunifu anayewafundisha wayo kwa sababu utakuta kuna changamoto wanakuja nazo na hawana mitaala hwa ya kufundishia kwa sababu mitaara yao wanakuja nao wenyewe kutokana na changamoto walizo nazo ndo mitaara yenyewe i huwezi ukasema mi nitaenda kumfundisha mtu kwa, kwa stahili hii wakati anakuja anakujaee E, ule ulemavu wake uko tofauti kwa hiyo inabidi kwanza wewe uanze kucheza na ule ulemavu wake kwanza lengo la kuanzishwa kwa kitengo hicho cha watu wenye mahitaji maalum ni kuondoa fikra potofu iliyopo kwenye jamii kuwa mtu mwenye ulemavu hawezi kujifunza mpaka sasa zaidi ya wanafunzi 80 wenye mahitaji maalum wamehitimu katika chuo cha veta cha ng'ombe na sasa mwalimu kintu ana darasa la wanafunzi 22 wenye ulemavu wa aina mbalimbali mbali mwitikio chanya wa jamii kutokana na matokeo yaonayo kwa wahitimu imekuwa chachu ya wao kuongeza bidii kimfundisha zile hatua za mwanzo zile tunaweza tukawambia utengeneza kitu anaweza kutengeneza labda labdajalolia kuzolea au kizoleo nenda nacho nyumbani sasa kumbe kule nyumbani tunaenda kufungua tuisheni kule kwa sababu watakua wanaendelea kumjadili pale ah, kaleta uyu, kaleta uyu, kaleta kweli kweli mwenyewe anasikia sasa kama kweli alishiriki katika kutengeneza ujue kwenye ubongo kule sakunatanuka kule kunaanza ku, kuliswa ma, ile matirio au kulishwa chakula kile kinachotakiwa kwa sababu anaanza anaazakujamini akitengeneza jiko vile vile na tukimwambia chuo pale anampageti pasi vievile natukiwambia machu a npag vijana wasiwafichvijana watoto wenye mahitaji pale akija mtu mwenye mahitaji maalumu akifanya yao afaulu afeli anachukuliwa kwa sabau awa ndo walimuwenyewe kwa hiyo zile changamoto wanazokupa we ndio staili yako za kumfundisha cha msingi kikubwa sana kuwapenda tu yaani unawapenda kaa watoto wako utaona rahisi lakini ukiwa wewe unazingatia zaidi pesa uwezi shirika la afya duniani who linakadiria kwamba katika kila jumuiya asilimia kumi ya watu wake wana aina fulani ya ulemavu wa kimwili au wa kiakili hii ina maana kwamba katika kila watu miamoja kumi kati yao kuna watu wenye ulemavu wa aina fulani kwa mujibu wa rais wa tanzania samia suluhu hasan mpaka m222 tanzania ilikuwa na jumla ya watoto 28968 wenye ulemavu wa mahitaji maalumu sera ya taifa ya maendeleo na huduma kwa watu wenye ulemavu inabainisha kwamba msimamo wa hasi dhidi ya watu wenye ulemavu ni kizuizi katika maendeleo yao sera hiyo ya mwaka24 inatamka na kwamba upo umuhimu wa kurekebisha mtizamo huu kwa kuwapa nafasi watu wenye ulemavu iliwaishi maisha ya kuzalisha na kujitegemea kama wananchi wengine septemba 120 mwaka huu waziri wa elimu sayansi na teknolojia profesa adolf mkenda alizindua miongozo wa ufundishaji kwa watu wenye mahitaji maalumu jambo linalotegemewa kufanya mageuzi kwenye elimu ya watu wenye ulemavu miongozo hiyo ni mwongozo wa shule ya nyumbani kwa wanafunzi wenye mahitaji maalum pili muongozo wa ziara nyumbani kwa wanafunzi wenye mahitaji maalum tatu mwongozo wa kitaifa wa ubainishaji na upimaji wa watoto wanafunzi wenye mahitaji maalum ya kielimu na nne mwongozo wa uanzishaji na uendeshaji wa elimu kwa wanafunzi wenye mahitaji maalum nchini miongozo hii ni muhimu kwa kuwa itaondoa changamoto zinazowakabili wanafunzi wenye mahitaji maalum kila mwongozi umeandaliwa kwa namna itakawezesha kuboresha mazingira ya kielimu kwa kuzingatia mahitaji mahususi ya kila mwanafunzi asante kwa kuitegea sikio nukta the podcast kwa sasa sina la ziada majina yangu ni esau ezra ng'umbi mpaka wakati mwingine kwa heri