haligani msikilizaji wa kipindi cha unaweza na kukaribisha sana uwe nami katika kipindi hiki cha leo ni kipindi ambacho tunaenda kujifunza mambo ya usua mahusiano kama umekuwa ukinifuatilia leo ni siku ya saba katika mchakamchaka mchaka wa siku miamoja za changamoto ya siku iamoja na ana tulijifunza kitu cha muhimu sana ambacho tulijifunza ni kwanini ndoa nyingi siku hizi zinakuwa na migogoro mingi na zinakuwa na changamoto kwa nini watu wanaachana kwanini hawakai pamoja kuona nini hasa licha ya kuwa watu wanapendana lakini bado kunakuwa na changamoto ya kutarakiana na kuachana wanashindwa kuishi pamoja kwanini tuliona sababu tano ambazo ndizo ambazo zinachangia sana espeshali mtu anavyoingia kwenye ndoa bila kuwa na uelewa wa maswala au waizo sababu tano tanomba tuziangalia jana basi kwa leo kuna kitu kimoja muhimu sana ambacho tunakwenda kujifunza na kitu hiki ni muhimu mno kwa sababu jinsi unavyoingia kwenye ndoa ndivyo utakavyoweza kubaki au kutoka kwenye ndoa wanakwambia the nsst jinsi unavoingia ndo itakayowasili uwezo wako wa kukaan katika siku ya leo tunajifunza uh, kitu kimoja muhimu sana kwamba uh, kwenye jamii imezoeleka kwamba uh, kuna misemo mingi na kauli mbalimbali ambazo watu wao wanazitumia katika jamii kauli mojawapo ambayo leo tunaenda kuidiskasi au tunaenda kui, kuijadili katika kipindi chetu hiki ni kwamba kuna kauli inasema ndoa ndoanu nafikiri ushawai kukutana na kauli kama hiyo ni kauli maarufu sana na inaojulikana kwamba ndoa ni ndoano lakini ukichunguza okay, sana kwa katika kauli hiyo ni kwamba uh, wanasema ndoa ni ndoano kwa sababu ya changamoto ambazo huwa zinaonekana mtu ukishaingia kwenye ndoa inaonekana ni kwamba huwezi kujinasua yani huwezi kutoka ukishameza ndoano huwezi kutoka na ukishaingia kwenye majukumu hayo ya ndoa vile vile unakutana na changamoto kuna madhara mengi ambayo unaweza ukayapata na usiwezi kujinasua epuchukulia mfano wa samaki ambaye anavuliwa kwa ndoana ni kwamba kunakuwa na chambo nyuma yake ambayo imewekwa lakini vilevile akiimeza ile chambo kuna mazi naimeza na ile ndoano kwa sababu ndoano huu inafichwa kwenye, kwenye ile chambo kwa hiyo anapata mazara na anapata mazara kwa maana ya kwamba ile ndoano inamjeruhi lakini sasa kama kweli ndoa ni ndoano maana yake kuna mazara makubwa sana ambayo wana ndoa hao watayapata na especially kama unaingia kwenye ndoa na mtazamo huu kama unaingia kwenye ndoa na, na, na mtazamo wa kauli hii ambayo jamii imezoea hiyo kwamba ndoa ni ndoano maana yake unaingia na mtazamo usio sahihi kwenye ndoa na kama ndo hivyo unaingia na mtazamo huo maana yake hata kukaa kwenye ndoa utakaa na mtazamo huo maana yake utapata madhara makubwa kama samaki aliyevuliwa kwa ndoano napenda tu nikushirikishe kitu kimoja kwamba ah, kama wewe ulishawai kukaa na wavuvi au wewe ni mvuvi au ulishawai kusikia habari za wavuvi na hata pengine kama uawaikuskia ushirikish ca kuna samaki anavuliwa kwa ndoano na kuna samaki anavuliwa kwa nyavu samaki anayevuliwa kwa ndoano anawekewa chambo kwa ajili ya kumvutia lakini samaki anayevuliwa kwa nyavu ee hu hawekewi kitu chochote ee hu anaingia peke yake kwenye wavu bila kuwekewa kitu chochote kinachomvutia lakini samaki anayevuliwa kwa ndoano huwa anawekewa chambo cha kumvutia maana yake n maana yake ni kwamba kama unaingia kwenye ndoa kwa stairi ya ndoa ndoano maana yake ni kwamba umewekewa chambo ambayo imefichwa nyuma yake yani maanaake kuna hila ovu ambayo inakuvutia kuvutia wewe kuingia inaweza ikawa ni pesa inaweza ikawa ni sura nzuri inaweza ikawa ni umbo nzuri inaweza ikawa ni naamua kuingia na ma... kwenye mahusiano na, na mtu kwa sababu ana pesa ana magari ana majumba ana elimu nzuri ana onekano mzuri hivyo vyote vinakuwa ni nini ni kama chambo kwenye ndoa kwahio ukiingia na hivyo vitu lazima ndoa itakuwa ndoani na ndo kitu ambacho kinaonekana kwenye jamii kwa nini ndoa nyingi sikuhizi hazidumuni kwa sababu watu wengi wanaingia kwenye ndoa wakiwa na mtazamo wa ndoa ndoana lakini uki, kama ukiweza kuingia kwenye ndoa na mtazamo wa namna tofauti na huo ambao jamii imezoea imezo kuita ndoa ndoano kwamba unaingia na mtazamo kwamba ndoa si ndoano kwa maana kwamba unakuwa na uerewa unakuwa nakamba huvutiwi tu na, na, na mtu bali una, una mshawishi bali unamwangalia ana vigezo ambavyo unavitaka na kuna vigezo vingi vya kuangalia inaezi ikawa Uh, tabia yake haiba ya, kuna tabia ya nje na tabia ya ndani lazima waangalie historia yake alikotoka amelelewaje amepitia kwenye changamoto gani amepitia magumu gani kwa sababu uh, watu wengi huwa wanasahau kwamba ndoa huwa ni kni kama ni, ni, ni, ni, ni, kuteng, ni, ni kama unavyoenda una kuoa kuoa au kuolewa kuo kuo kuo maana yake hu, hu, humwoi mtu au huolewi na yule mtu bali unaolewa na ile historia alionayo kama alitendewa maovu kama alinyanyaswa kama alidhurumiwa hivyo vitu vyote diunavyoenda kuvioa a ndo maana mimi katika mafundisho yangu huwa nawaambiaga watu uh, unachokwenda kuoa ni historia unaenda kuoa historia yule mtu kwa hiyo kama mtu yule amepitia mambo magumu mambo mabaya maana ile historia ndiyo unayoenda kuishi nayo kwa hiyo una jukum la kuangalia hiyo mapema kabisa kabla hata ya kuingia kwenye ndoa kwamba huyo mtu kapitia mambo gani amelelewaje tuna wengine ametoka utamaduni ambao labda unakataza hiki au haukatazi ya kila ambacho wewe kwenye utamaduni wenu unakataza kwa hiyo kuna, kuna mambo mengi ya kuangalia ili ndoa isiwe ndoano kwako kwahiyo uh, ili ndoa isiwe ndoano kwako unatakiwa uwe na hekima elimu maarifa pamoja na uelewa juu ya mwenza wako juu yako wewe juu ya ndoa pia na kwa kufanya hivyo ndoa kwako itakuwa si ndoano kama itakuwa sio ndoano kama vile kama ambavyo watu wengiwa wanajua kwenye jamii kwamba ndoa ni ndoano kwamba ukishatoka ukishaolewa huwezi kujitoa yani kwamba kuna madhara mengi ambayo yanakuwa associated na ndoa akengia kwenye ndoa kwa hiyo utaepuka sana jua unaenda kuishi na nani uh, mwelewe vizuri elewa ndoa ni nini kanini unaoa hizo sababu zote zinatakiwa ziwe ziweklia kwako kwa kufanya hivyo utakuwa na ndoa yenye amani nafula, na furaha na upendo kwa sababu licha ya kwamba kweli siku hizi ndoa za siku hizi zina changamoto nyingi lakini bado kuna ndoa ambazo zinakuwa hazina changamoto hazipitii mashurba kama hizo na hata kama zinapitia matatizo bado wana ndoa wanaweza wakakaa wakasovu wakafikia mwafaka matatizo yao wakatatua na wakaendelea licha ya kupita kwenye magumu kwa hiyo jua unaenda kuishi na nani na kwa nini unaenda kuishina na kwa nini unaingia kwenye ndoa na huyo mtu historia yake ikoje ni muhimu sana basi kwa siku ya leo naomba niishie hapa nazidi kukukaribisha na kukuarika tuwe pamoja katika mfululizo wa vipindi vyetu hivi pya mahusiano ni vizuri sana vinajenga na vinafundisha karibu sana kama kuna chochote ambacho unaweza anakushia na mimi au unaweza kukomenti unaweza ukaniandikia hapo chini asante sana karibu e, e, tuendelee kuwa pamoja hekima kwanza hali gani msikilizaji wa kipindi cha unaweza na sana tuwe pamoja kwenye kipindi hiki cha leo ni kipindi ambacho tunaenda kujifunza mambo ya mahusiano kama ulikuwa namijana na ilikuwa ni na siku ya saba katika mfurulizo na mchakamchaka mchaka wa changamoto ya siku mia moja leo tunajifunza kitu muhimu sana ambacho nafikiri kwenye jamii kimezoeleka sana na ni kitu ambacho kila mtu huwa anafikiria bila ya hicho kitu pengine mahusiano yanaweza yasi yasio mahusiano mazuri kitu hicho kinaitwa upendo je upendo kwenye ndoa una maana gani je upendo kwenye ndoa una umuhimu gani ndio nafahamu watu wengi wao wanafikiria kwamba uh, ili ndoa iwezi kudumu pengine wanandoa wanatakiwa wapendele sana au wawe wameshibana sana lakini ukweli ni kwamba Uh, ndoa nyingi ukifuatilia wanandoa wengi wanawachana sio kwa sababu hawapendani no wanapendana lakini kuna jambo moja ambalo huwa linatokea ni kwamba watu hawa hawawezi kuishi pamoja ndio hawawezi kuishi pamoja pamoja na kwamba wanapendana kabisa kabisa lakini hawawezi kuishi pamoja kwa nini ni kwa sababu moja tu ni kwa sababu ya kutokujua Uh, mwenzako anahitaji nini ni kuto kujua uh, ndoa inahitaji nini ni kuto kujua uh, kwenye ndoa unatakiwa uishije so ukiangalia mambo haya ni yote yanahusu kitu kimoja kwamba elimu hekima na uelewa ndicho kitu kinachofanya ndoa idumu nasio upendo ndio na sio upendo uh, kuna kesi nyingi ambazo mi nimewahi kukutana nazo ni kwamba unakuta watu wanatarakiana kabisa wako kwenye hatua ya kutarakiana lakini wanapendana anampenda mme wake anampenda mke wake lakini wameshindwa kuishi pamoja na wameshindwa kuishi pamoja sio kwa sababu hawapendani bali ni kwa sababu hawajuani au kama kama wanajuana basi ni kwamba kuna vitu ambavyo mwanaume au mwanamke hakuwa anavijua hapo awali ndo amevijua sasa wako ndani ya mahusiano kwa hiyo hawawezi tena kuishi pamoja kwa sababu ya vi vitu ambavyo mtu anavijua kwa hiyo huwa uh, natolea mfano unavyofundisha kwamba uh, ukiwa na pikipiki yako ukiwa na gari yako uh, unaweza ukawa unaipenda sana una, una, unaipenda sana unaihudumia unaitunza lakini kuna kitu kimoja ambacho uh, uh, ikiharibika maana yake unatakiwa na maarifa ya namna ya kuitengeneza au namna ya kuifiksi kwamba inahitaji kitu fulani unaitengeneza maana yake ni nini maana yake ni kwamba una kwa na maarifa na uerewa na hekma juu ya matumizi sahihi ya pikipiki piki. kwa mfano unajua kwamba kila baada ya kilometa kadhaa pikipiki au gari inatakiwa imwagwe oili inatakiwa ifanyiwe sevisi inatakiwa ihudumiwe kwa namna moja utaipeleka sheli uta... so, kuna vitu vingi ambavyo unavifanya kuihudumia gari kwa sababu unaelewa inataka nini vivyo hivyo inavyokuja kwenye masuala ya mahusiano ni vile vile kwamba kama unajua mwanamke anahitaji nini mke wako anahitaji nini au mme wako anahitaji nini kama unafahamu unaelimu juu ya mke wako yani una maarifa juu ya mke wako au mme wako amelelewaje ameishije maswala yake katika swala la kipesa yukoje katika tamaduni aliyolelewa Uh, kuna do's and don't. so hiyo kuna, kuna mambo mengi ya kujifunza kutoka kwa mke wako au kwa mme wako kabla, kabla ya kuingia kwenye ndoa na hata ukiingia kwenye ndoa bado unahitaji kujifunza kwa hiyo unahitaji uelewa unahitaji maalifu unahitaji hekma ndiyo maana uh, katika, katika kipindi chetu hiki cha unaweza toko ninasisitiza sana katika maswala ya mahusiano uh, kubwa kinachofanya mahusiano mengi yawezi kudumu ni kwa sababu ya kuwa na maarifa na hekima na uelewa wa yule mtu unayehusiana naye kwa sababu hiyi itakufanya uweze kuwasiliana naye vizuri ambayo mawasiliano tuliona nindiyo nguzo ya mahusiano yoyote yale kwa hiyo rafiki yangu Uh, siku ya leo nimependa tushee kitu kama hicho kwamba kinachofanya upendokinachofanya ndoa idumu sio upendo bali ni, ni maarifa hekima na uelewa wa yule unayeishi naye na, na, na swala la ndoa kwa ujumla lakini vilevile vile, uh, sikatai kwamba kweli upendo una nafasi yake una nafasi yake kubwa tu tutakuja kujifunza mbele ya, ya, mbele ya safari katika mchaka mchaka huu wa siku mia moja tutajifunza uh, umuhimu wa upendo kwenye ndoa kwa sababu uh, ni kama ni kama mafuta uh, ni kama injini inayosukuma mahusiano yote kwa ujumla lakini lazima uongozwe na uelewa hekima na maarifa juu ya ndoa juu ya mwenza wako unayehusiana naye na juu yako wewe kama hujifahamu wewe unawezaje kumfahamu mtu mwingine kwa hiyo ni muhimu sana na labda kwa kupa taarifa tu kwamba na kitabu kizuri ambacho nimekiandaa ambacho kitakwenda kwa jina la ndoa si ndoano kinahusu mahusiano kwa ujumla mahusiano ya kimapenzi vitu gani inafanya ndoa y-iweze kudumu vitu gani mwanaume anahitaji na mwanamke anahitaji katika mahusiano ya ndoa lakini kimeangalia mambo mengi ambayo kitakuwa ni kitabu kizuri sana Uh, katika kufanya ndoa na mahusiano yako yawezi kudumu karibu sana rafiki yangu tuendelee kuwa pamoja hekima kwanza