uhali gani msikilizaji wa kipindi cha unaweza tok sasa tuwe pamoja katika kipindi chetu kizuri cha leo leo ikiwa ni siku ya sabini na nne katika mchakamchaka wa siku mia moja za kufanya bila kuacha kama kawaida niliahidi kukuletea ujumbe kwa njia ya sauti ndiyo maana ya uwepo wa kipindi hiki cha unaweza sehemu ambayo tunaongelea mahusiano kwa undani tunaangazia changamoto na migogoro pamoja na namna ya kuweza kutatua ili kuboresha mahusiano ya ndoa ili ndoa ziwe salama kabisa na kama umekuwa ukinifuatilia tumeshajifunza mambo mengi sana kuhusu mahusiano ya ndoa kwa ujumla na leo tuko katika episodi ya sabini na nne katika mfululizo wa changamoto siku ya siku mia moja na kwa jana tulikwenda kujifunza umuhimu wa upendo jinsi uh, ambavyo unaweza ukatumia upendo ili kuto kujichukia tuliona changamoto kubwa ambayo inawakabili watu wengi ni kujichukia uh, matokeo yake hawawezi kudumu katika mahusiano yoyote yale kwamba mtu yeyote ambaye anajichukia maana yake ajipendi haijui thamani yake kiasi kwamba yuko tayari uh, kujichukia na hata kujikataa kiasi kwamba hawezi tena kudumu hawezi tena kuwa na mahusiano na mtu yoyote kwa sababu kwanza yeye mwenyewe anakuwa ameshindwa kuwa na mahusiano mazuri yeye mwenyewe kwamba maisha yake tu hajipendi na huwezi kutoa huwezi kumpa mtu upendo ili haliwee mwenyewe hauna upendo kwa hiyo tuliangalia hiyo jana na namna ambavyo upendo unaweza ukasaidia mtu asijichukie sasa leo tunakwenda kujifunza uh, dalili mbili za mtu ambaye anajichukia au anajikataa au, au tayari ameshajikataa na dalili hizi ni muhimu kuzielewa kwa sababu uh, kujikataa ni kitu ambacho ni kibaya sana kwenye mahusiano ndicho ambacho watu o wa hatua wa ya kwenda hata kujizuru au kujiua kwa sababu tu uh, kwa sababu ya kujikataa kujikataa kunatokana na kutokujithamini kutokujua thamani yako na mara nyingi ukishakuwa huoni thamani yako unakuwa huoni tena haja ya kuishi kwao unajikatia tamaa na ukishajikatia tamaa kitu chochote kibaya kinaweza kutokea au unaweza ukafanya kitu kibaya juu ya maisha yako na matokeo yake huwezi kabisa kuwapenda wengine na hata huwezi kabisa kuendelea au kuwa na maisha yaliyo bora kama binadamu wengine kwa sababu unakuwa umejikataa sasa tuangalie dalili mbili ambazo ukiziona hizi aidha kwa rafiki yako au wewe mwenyewe au ndugu zako jua ya kwamba hizi ni dalili za mtu kujikataa au kuto au kujiijari uh, yaani ukiziona hizi ujue kwamba huyu mtu ana dalili ana na hicho kitu cha ja kujikataa au kujikatia tamaa cha kwanza ni, ni ugumu wa kuwapenda watu wengine ni kwamba mtu ambaye amejikatia tamaa ataona ugumu sana wa kuwapenda wengine na ni kwa sababu tu uh, hii inatokana na, na ukweli kwamba mtu ambaye hawezi kuwapenda wengine anakuwa hajipendi yeye mwenyewe kwa hiyo kama hajipendi yeye mwenyewe hii inamfanya asiweze kuwapenda wengine na haianzii hapo tu ukiona mtu uh, hawezi kuwapenda wengine ujue kuna mawili kwanza hampendi mungu wake ambayo ni amri kuu na amri ya kwanza inatakiwa umpende mungu wako kwa imani yako yoyote ile mpende sana mungu na amri ya pili ambayo inafanana na ile ile ya kwanza kwamba ujipende wewe mwenyewe kwamba umpende jirani yako kama unavyojipenda wewe mwenyewe ka maana yake pale amri ya pili ni ujipenda wewe mwenyewe kwanza na kiwango kile kile ambacho wewe unajipenda ndicho utakachompenda mwingine kwa hiyo jirani yako ndugu yako yuko hatarini kama ujipendi wewe yaani thelizo ni watu wanafanyiana mabaya wanauana kwenye mahusiano wanatalikiana ni kwa sababu kwanza hawajipendi w kwanza hawampendi mungu ukimpenda mungu utajipenda wewe mwenyewe na ukijipenda wewe mwenyewe utaweza kumpenda na mwingine kwa kadri hiyo hiyo ya upendo ambao unajipenda wewe mwenyewe yaani huwezi ukazidi upendo wako wewe mwenyewe au uwezi ukawa ukaenda zaidi ya kile ulichowewe mwenyewe kama kiwango chako ni hamsini sio vyazi na watu utawapenda kwa kiwango hicho hicho cha hamsini huwezi kwenda fitirini wakati wwiwa hamsini ile wanasema wamoja wa avai mbili mbili avai moja, mbilia, mbilia moja. <laughs> yeah. ni, ni me, ni, huwa ni misemo ya kiswahili lakini huo ndio ukweli kwamba ukiwa Uh, hujipendi wewe mwenyewe kwanza umpendi mungu wako hujipendi wewe mwenyewe huwezi kumpenda mtu mwingine yyote kwa hiyo huwezi kuishi kwenye mahusiano yoyote kila ingia, salamu, mahusiano takaa kunaingia lazima yafya kwa sababu msingi mkuu wa mahusiano umeukosea hpa kujipenda wewe mwenyewe hardheni ndio unaweza ukawapa wengine wukawapa wengine upendo lakini dalili ya pili ni kwamba um, mtu mtu ambaye amejikataa au anajichukia huwa ni mtu wa kuona aibu sana aibu iliyopitiliza na kumbuka kwamba aibu msingi wake mkuu huwa ni hofu au oga yani huwa inatokana na hofu na oga lakini vilevile usisahau kwamba kuna watu huwa ni wakimya kwa athili ni tofauti usichanganye Uh, mtu mwenye aibu na mtu ambaye ni mkimia kiasili sasa uh, kimia kiasili ni jambo jema lakini aibu kuona aibu inatokana na wewe kuwa na uoga na unakuwa na uoga kwa kasababu uh, kwa sababu pengine unakuwa huna uh, tunasema huna ni kama confidence yani hujiamini au humwamini mungu so, hayo yote yanaleta uoga na ukishakuwa na uoga unakuwa unaona aibu sasa unapokuwa unaona aibu ni kwamba huwezini yani, huwezi ya, yani, yani, kuishi kwenye mahusiano yoyote yani hiyo ni dalili ya mtu aliyejikataa yani haoni thamani yake ajithamini yani ni mtu ambaye anaona hana mchango wowote ni yani, ha, ha, yani, hata akichangia hawezi kuthaminiwa ndivo anavyoona yaani mtu mwenye aibu huwa anaona kwamba mchango wake hana thamani yoyote ambayo anaweza akaitoa lakini vile vile hata akitoa huo mchango hauna thamani yoyote kwa hiyo hio ni vitu ambavyo mtu uh, siye, uh, mtu mwenye mwenye aibu kupitiliza hua ana, anaona na hiyo ni dalili tosha kabisa ya kuambia kwamba huyo mtu anajichukia au anajikataa kwa maana ya kwamba hajithamini Hana, haoni thamani yake matokeo yake ni yeye kuwa na aibu hajitokezi ni kama kobe yani ana kila anavyotaka kutokezea kichwa akiona watu anarudi ndani na hivyo hivyo mtu mwenye aibu ni kwa sababu anaishi kwenye uurimwengu wake tu kwenye mazingira yake yani hataki kutoka nje na hapo anaogopa kuumia au kuumizwa au kuwaumiza wengine kwa hio anaamua bak kwenye maeneo yake lakini maisha hayako hivyo kwa hio utaona ni kwamba ukiona hizi dalili mbili hujue kabisa kwamba huyu mtu aa, ni mtu ambaye amejikataa na anajichukia na dawa ya hapo ni kuondoa uoga ni kuondoa hofu ili uweze kujiamini usione aibu ni ni kuendelea kujiamini ili uweze kuondoa aibu ni kufanya kile ambacho huwa unakihofia au unakiongopa ndio dawa ya hilo basi rafiki tumefika mwisho kwa leo tumeangalia hizo sababu au dalili mbili ambazo zinatuonyesha kwamba mtu huyu anakuwa amejikataa au anakuwa ni mtu ambaye amejichukia ame, ame, ame, kwa hiyo ukiziona hizo dalili hakikisha unafanya yale ambayo nimekwambia hakikisha uh, unaondoa hofu au uoga wowote unajiamini ili kukabiliana na na au kuona aidi na mwengine tutaendelea kuongea kesho katika kipindi hiki cha unaweza toko na namna ambavyo unaweza ukachukua na u, ili kuweza kubadilika na kuweza kuboresha mahusiano yako ya wewe na mwanza wako karibu tuwewote tena hapo kesho unaweza toko hekima kwanza