hali gani msikilizaji wa kipindi cha unnaklika sasa tpamoja katika kipindi chetu kizuri cha leo leo ikiwa ni siku ya tisinna sita katika mchakmchaka wa siku miamojaa bila kuacha nami kama kawaida ahi ulta ujumbe kwa njia ya sauti no maana ya uwepo wa kipindi hiki cha unaweza toka sehemu ambayo tunaongelea kwa wa tunaangazia changamoto na namna ya kuweza kukabiliana na migogoro ambayo huwa inaibuka kwenye mausan ya ndoa na ili tuweze kuitatua na kuweza kuboresha mahusiano yetu kwa uwezi na upana asante rafiki tuwe pamoja karibu kwa jana tulikwenda kujifunza kitu muhimu sana juu ya malezi ya watoto na tulikwenda kuangazia ni kituo muhimu ambacho watoto wengi w wa wanakihitaji kwenye malezi yao. kutoka kwa wazazi wao baba au mama au walezi na tulisema kitu hiki ni mafundisho kwa so, sababu kuna vitu viwili tunapokuja swala la kulea watoto kwenye mahusiano kwanza wazazi wote lazima wahusike baba na mama au walezi lazima washiriki katika kulea mtoto lakini kitu kingine ni kwamba wanahitaji mtoto anahitaji malezi lakini anahitaji mafundisho pia sasa kwa jana tuli kujifunza na kuona umuhimu wa mafundisho kwamba uh, mafundisho ni muhimu kuliko hata ushauri kwa sababu mtoto akiwa na umri fulani ambao ni umri wa chini huwa hapokee ushauri bali anatakiwa apokee mafundisho na mafundisho anakuwa katika fomu gani mafundisho anakuwa kwenye fomu ya kwamba Uh, mtoto anatakiwa afundishwe kutii kwanza kabla ya kupewa sababu kwa nini au kwa nini anatakiwa tii kwa hiyo anatakiwa atii kwanza hiyo ni muhimu sana kulielewa hilo na tulikwenda kuona kwamba uh, kuna, kuna, kuna kuna umuhimu mkubwa sana kuna sababu ambazo zinafanya mafundisho afundishwe ni muhimu sana kwenye sespesiali <laughs> zinavyokujwa suala la kumfundisha mtoto ili kuweza kuwa mtoto mwema mwenye maadili mazuri na tulijifunza vile vile kwamba umri wa mzuri wa mtoto kumfundisha na kuanzia miaka sfuri mpaka miaka saba kwa sababu psykolojikali ndipo mtoto anapokea mafundisho mengi kwa wakati mmoja na akili yake inakuwa iko sana lakini akishafikisha miaka saba pale tayani uh, mm yake inakuwa imeshajazwa vitu vingine mbalimbali atoa ni vigumu sana kuvitoa kwa mafundisho kwa ni sana, katika kipindi hiki mtoto afundishwe apewe kile kitu ambacho anastahili kupewa mafundishoyale mambo ambayo ni muhimu sana kwake kwa ajili ya kuweza kuhifadhi kwenye ubongo wake na kuweza kuyatumia hapo baadaye tamsaidia na tafiti vilevile zinaonyesha kwamba mtoto ambaye alifundishwa katika hicho kipindi au katika huo umri anakuwa ni mgumu sana wa kuyaacha mafundisho hayo au na tabia hizo ambazo amezitivo katika kipindi hicho kwa nini kwa sababu um, yani uh, anakuwa ame ni muda msahihi wa kumfundisha mtoto lakini vilevile vile, hata kama akiweza kuyaacha labda kwenye wakati wa balehe au leo, wakati wa ujana bado huwa kuna faida sana kwa sababu huwa ni rahisi kuyarudia mafundisho hayo sababu tayari alishakaa kichwani mwake ni tofauti na mtoto ambaye atakuja kufundishwa baada ya miaka minane mafundisho hayo huwayakae kichwani kwao ni muhimu sana kulielewahilo leo tunakwenda kumalizia hizo sababu zingine za muhimu kwa nini uh, mtoto afundishwe uh, sababu nyingine au tunaita sababu ya pili katika hili ni kwamba mtoto anahitaji kufundishwa kwa sababu hawezi kujifundisha mwenyewe uh, wazazi wengi wao wanakosea wanafikiria kwamba kwa sababu ni mtoto wao wanataka kumlea na kumdekeza au kum, kumpa uhuru ambao mtoto huyo hastahili kwa mfano kuna kesi nyingi sana ambazo ameshuhudia ambazo mtoto ana anakataa kwenda shule akisha kataa kwenda shule mzazi wake naye anakubali kwamba huyo amekataa huyo hataki shule yaani umi kwa kweli si gani hataki shule kabisa sasa ukiangalia mtoto ambaye amekataa kwenda shule unakuta labda ni wa miaka saba nane au tisa ambayo unajua kabisa fika huyu mtoto bado ni mtoto anahitaji kuongozwa kwa sababu hawezi kujiongoza yeye mwenyewe hawezi kujifundisha yee mwenyewe kwa hiyo ni muhimu sana kujua hilo e kama mzazi uepuke mtego huu uhakikishe unamfundisha mtoto kuna wakati unabidi hata tu umfundishe kwa sababu auna namna yeye hajui kwamba anafanya makosa yani anakuwa hajui alitendela kwahio mfundisho katika njia zote zinazompasa kufundishwa hata kama atakulaumu kwa wakati huo kwa sababu hajui nini anachokifanya kao ni muhimu ufanye hivyo sasa kitu kingine ambacho kinafanya mafundisho hayo ni muhimu ni kumfundisha mtoto mafundisho uh, uh, ambayo n ni mafundisho ya muda mrefu mara nyingi wazazi huo wa, tunafundisha tuna watoto au wa, tunawapa mafunzo watoto tukitegemea kwamba ndani ya siku mbili siku tatu moja au mwezi wawezi kubadilika lakini ukweli ni kwamba mabadiliko hua ni mchakato uh, wa taratibu ni muhimu sana ana ni muhimu sana kumfundisha mtoto wa ujua kabisa kwamba matokeo ni ya muda mrefu anafundisha leo lakini miaka mitano sita saba ijayo ndipo mtoto huyo atafaidika kao ni muhimu sana kufundisha lakini mafundisho yawe ifocus, kwenye long term yes, leo leo tu kwa mfano um, wazazi wengi wanaweza wakaogopa kuwaadhibu watoto wao au, au kwadabisha kwa pale ambapo wanakuwa wamekosea kwa kuonea uhuruma kwa sababu ya maumivu ya mda mfupi au kwa sababu mtoto analia anatoa machozi kwa hiyo mtoto anamhurumia lakini ini katika uh, kwa muda mrefu kwa muda wa baadaye ujao uh, mtoto anaharibika kwa sababu tu ulimhurumia kumpa maumivu au kumadhibu kwa muda huu ambao upo alafu ukaharibu hapo kwa baadaye kwao ni muhimu ujue na uwezi kubalansia vitu kama hivyo linavyokuja swala la kum, kumshepa mtoto, mtoto au kumfundisha mtoto na kumpa mafunzo ambayo ni ya kimaadili ma, kwa maadili mema lakini vilevile mkumbuke kwamba na mafundisho yanatakiwa yatolee na wazazi wote wawili kwa sababu mtoto um, um, um, anaweza akadevelopu uh, tabia ya kwamba kwa sababu zazi mmoja labda hamta hamwadhibu ipasavyo anaweza akawa anaegemea upande wa mzazi ambaye hamwadhibu na anamkwepa mzazi ambaye ananamwadhibu kwao lazima nyinyi uwe mmeungana ili kuweza kumfundisha mtoto kwa hiyo rafiki ni mambo ya msingi sana kuzingatia linavyokuja um, swala la malezi la mtoto anahitaji kupewa mafunzo asipewe ushauri usha kwa sababu mtoto huw hapokei ushauli kwa hiyo tumeona ni kwa namna gani ni muhimu na anahitaji mafundisho kwa nini kwa sababu mbalimbali ambayo tumejifunza ikiwemo kwamba mtoto anahitaji mafundisho na mtoto awezi kujifunza mwenyewe lakini mafundisho lazima ya focus katika au yawe ni ya matokeo ya muda mrefu leo leo hapo nataka matokeo leo leo kwa hiyo kuna muhimu sana kuweza kuzingatia haya yote tuliyojifunza ili uweze kuwa mlezi bora na mzazi bora wa mtoto wako asante karibu tena hapo kesho unanza toko hekima kwanza