chapter 3 and it's a long passage na hiyo ndio tunaenda kuangalia tunapojifunza leo and uh, in nehemiah chapter 2 we saw the preparations that nehemiah did a safari ambayo ilimpeleka mpaka Jerusalem, na yale maandalio ambayo alifanya akiwa jerusalemu alichukua nafasi kuweza kuwei na kusavei ni kazi aina gani iko na baada ya hiyo pia alichukua nafasi kuencourage people na kuwahusisha and to challenge them and ukisoma nehemia pale inaishia uh, kuanzia vs uh, 7 chapter 2 unaona kuwa nehemia rallied the people to the work na ukisoma ves 20 unaona pia nehemia aliweza kutenga wale ambaye hawakuwa na nafasi katika kazi and tukiingia chapter 3 tunaona watu wakifanya kazi uh, there are many things that have been said concerning leadership but from nehemia chapter 3 what we see is that leadership is seen in the influence we have Over those we lead. Na tunapo angalia. Kile tunaeza kuona. Ni list ya watu. And uh, even when the readings were being read. Ulikuwa unaona next to him. So and so. Next to him. So and so. Kuanzia verse 16. Ulikuwa unaona ikisomwa. After him. So and so. After him. So and so. Na ni list ya watu. And uh, I'm sure. hata kama ingekuwa ni we unasoma nyumbani hiyo hiyo patungeruka hi hii ni majina mingi wacha nitafute mahali more interesting uh, huo hatupendi kusoma lists na majina ya watu except kama jina yako iko wakati ile gazeti imetoka watu wamefanya kcpe kcse na unafikiria huko katika top 00 hiyo majina m1 utasoma ama hutasoma unasoma ukitafuta jina ya nani yako ama ya mtoto wako ama ya ndugu yako and wakati huo hiyo list ni muhimu sana and we take pride in reading those lists why because our name our effort our participation is i kama ilikuwa ni list ile ya graduation ya university wengi hata uh, yule akisimama amesimama sijui bachelor of arts sijui nini nini alafu majina tu majina tu majina tu na grauation inakaa boring kwa sababu the only thing that are being read ni majina ya watu unless ni graduation yako si sindio wee unekaa hapo kwa jua ama umeweka kamwavuli unasikia majina na unacheka tu kwa nini umejua hawo watu na wewe pia jina yako iko hapo and this is such a list kwetu hatujui hawa watu ndio maana saa sazengine we can be tempted kuruka lakini imagine kama ingekuwa ni sisi ni majina yetu yameandikwa hapo ni kazi yetu inazungumziwa tungefurahi sindio na tungetaka hata pia watu wakae wasikie ikisomwa ni nini tulifanya and the important thing ama tofauti ya hii list na lis zengine zote ni nini hii ni list katika neno la mungu such that thousands of years later this list is still here and diyo lazima ikwambie that kile tumefanya kwa ajili ya mungu wi live long beyond sisi Hawa watuhawaku. And I think atasayu kiweza kuendari re- Israel, utafute walewatu kuna yulea mejuwa generation yakempaka at this level, hakuna, because it is thousands of years. And yet the record is still there for us. Why? Because God remembers those who serve him. And there is only one name that is missing from this list jina ya ainehemih the son of hakalia yule ambaye aliandaa yule ambaye mungu alipatia mzigo yule ambaye alichallenge watu na akawaamsha na akawasi na wakatoka kufanya kazi jina yake haiko hapo and yet tukienda katika chapter 4 tutaona hata yeye alifanya kazi e, ndiyo inaonyesha alikuwa kiongozi wa aina gani alipoandika list, aliandika kila mtu kasoro yeye kwa nini sio sifa yake alikuwa anataka sio kwa ubinafsi he was not looking for his own personal benefit and he did a great work and from the names we can see the kind of influence that he had na tungependa kuangalia na tunapoangalia chapter 3 well read a few of the verses we'll highlight three things from this list na tukiangalia hi list yale mambo matatu yanahusikana na what kind of influence we should have on others how do we affect the life of other people and a good leader is known mainly by the way he affects the lives of those he leads wakati mwingine tunataka kupima watu na alifanya hii alifanya hii lakini saa zingine kile amefanya and the project ambayo inaonekana sio yake na sio influence yake labda kuna mtu mwengine ambaye hajatajwa kuna mtu mwengine ambaye alifanya preparations kuna mtu mwengine ambaye siyo identified ambaye alisukuma hiyo kazi and uh, many people want to take credit for what has been done but true leadership is seen in the good influence the leader has on the people and bad leadership Is also seen in the bad influence the leader has on his people and hapa ningependa kusema what happened on friday kondele was evidence of bad leadership si ndio and nashukuru uh, mungu hakuna mtu hapa alienda kutupa mawe si ndio na hakuna mtu alienda kukula tiagas apa iko kama yuko tafadhali ihope iofrid ndio mara ya mwisho usiende tena but what is the inflene of ldeship kitu ya kwanza tutaona ves 1 chapter 3 v 1 then elyashib the hig priest rose up with his brethren the priests and they builded the sheep gate and sanctified it and set up the doors of it even unto the tower of mea they sanctified it unto the tower of hananil na list na nehemia akionyesha kazi imefanyika alianza na nani the high priest ambayo inamaanisha nini the influence of leadership is seen in the example set by leaders huwa tunasema actions speak louder than words ambayo inamaanisha kile unafanya iko na uzito kuliko kile unasema na kama kile unafanya iko na uzito kuliko kile unasema then uongozi mzuri inaonekana katika kile kiongozi anafanya the high priest ndio wa kwanza kuamka na wale walimfuata ndugu zake ambao ni the priests and kile tunaona kuwa gods work wale wanatakikana wakuwe mstari wa mbele ni nani the spiritual leaders na kazi hii ilianza vizuri kwa nini the high priest ndio walianza na ukiangalia vile walifanya inasema walijenga na wakatakasa Walijenga nawakatakasa. The word sanctified appears twice in the same verse. They build the gate, they sanctified it. They build the wall, they sanctified it. Kuonyesha nini? Kuwa Hata Tunaanza tu tuna anza mungu. Alafukazi na endelea. saa zengine we have different practices ambaye labda huwa tunaona inafanyika na hatuelewi but this is the pnile huwa unaona saa zengine mtu anataka kujenga nyumba amenunua plot kitu ya kwanza anafanya ni nini pasta kuja uniombee nimepata plot pasta kuja uniombee eh, ninataka kujenga nyumba and sometimes hatuelewi na tunaona uh, huyu sasa anafanya hajanasumbua pastor you begin a work you dedicate it to god that is how good work begins saa zengine huwa tunaona wazazi wetu siku ile tunataka kwenda college siku ile tunataka kwenda secondary tunaenda boarding wamefanya nini siku moja wamekuweka hapo eh, labda hata ilikuwa upendi kanisa lakini umeketishwa hapo katikati ya kanisa wee unaona wamama wa kanisa wanapiga kelele na makofi unaboeka unaboeka unasema yawa hii taisha sa ngapi huwa sa zengine hatuwelewi. but kazi nzuri inaanza ikikabidhiwa kwa mungu if the first step is sanctify it watu wa mungu maombi then kazi imeanza vizuri and that is why god's work has to be led by god's people the spiritual leader ambayo inamaanisha hii kazi ikawa not just physical work it became also spiritual work mungu akakuwa nao mpaka wakamaliza kwa nini kwa sababu walipoanza walianza na nani walianza na mungu so kama kuna kitu nataka kufanya ukianza anza na mungu na itaenda vizuri and then the second thing tu naeza kuona is leadership is not only seen in the influence it has in the lives of people but leadership is also seen in the opportunities it gives to the people ndio ni the priests walianza lakini sio theprit walijenga ukuta yote kulikuwa na nafasi ya kila mtu kuweza kufanya kazi na kiongozi ambaye anataka yee ndio afanye kila kitu na nyinyi mukae mwangalie mumpigie makofi sio kiongozi mzuri good leadership opportunities na ile si ambaye haipatiani opportunities na nafasi siyo good leadership na pia tutaongeza dship ambaye haipatiani opportunities kwa watu wote bila ubaguzi sio uongozi mzuri e ndiyo inatuambia kuwa uh, kenya tuko kwa shida si sindio kwa sababu hata sisi tukikaa tukiongea tunaongelea 2022 na kile inaongelewa ni wengine wamekula sana wawache hata sisi pia tu tukule na tukichagua fulani then tunajua ni nafasi yetu hiyo sio ubaguzi And, uh, that is why tunazunguka tu it i hata nani awe katika uongozi ni malalamiko ni shida ni ubaguzi ni migawanyiko good leadership is seen in the opportunities it provides na tuangalie nafasi ambayo zilipatikana kwa sababu nehemia alihimiza watu kufanya kazi ilikuwa ni nini opportunities were provided For everyone, haidialishi, wa wapi, and to angalia from this list, what we can see, kwanza tu naona wale walikuwa wanatokambali walikuwa na nafasi. Verse two. Next to the high priest. Next to the priests. nani alijenga the man of jericho and jericho history yake haikuwa mzuri ukianza imjoshua jericho was a cast city na ilipojengwa kas ya joshua ilikuwa ni ikiwekwa foundation yule ataweka foundation fistbon wake atakufa Alafu ya Jericho last wake and it was fulfilled the same way ukisoma in Kings the person who built Jericho again alipoweka foundation his firstborn died just like Joshua cast alipoweka gate his lastborn died so it cost him two sons to build Jericho again. na tunajua ilichukua elisha na muujiza wake kutibu maji ya jericho because they were salti and yet the men of jericho had opportunity to build gods city na kando na hiyo jericho is arnaos 24 km from jerusalem ili upate picha nzuri kama jerusalem ni kisumu jeriko ni ahero and watu wanatoka ahero kukuja kujenga kisumu opportunity haikujalisha umetoka umbali kiasi gani And tunashukuru mungu kathedral tuko na watu ambaye labda wanaweza elewa hivyo kwa sababu kuna watu wanatoka ahero kuja kuomba hapa so tuambia hapana huko ni mbali musikuje siku hizi ni dakika madakika si sindio kwa sababu unapanda matatu wamunasafiri na pikipiki its possible issi lakini wakati ule unasafiri on fuot and jaribu kuangalia watu watembee hiyo kilomita yote ishirini na tano afu wakifika jerico kazi ni nini kazi ya mjengo and yet they had opportunity in god's work and not only watu wa jericho In verse 4, and in verse 4 to Nasema, and next to Nasoma, and next to them repaired Meremoth, the son of Urijah, the son of Koz, and next unto them repaired Meshulam, the son of Berechiah, the son of Meshezabil. And next unto them repaired Zadok, the son of Bana. And what do we see in those names? Hatuajuwi, like in what we can say is they are not related. Why they are sons of different people. And what are these sons of different people doing, working side by side? hawana uhusiano lakini kazi ya mungu imewaweka wanafanya kazi pamoja kiongozi mzuri hatenganishi watu kiongozi mzuri yake watu wanaungana wanaona kuwa tuko na sehemu moja iwe tunatoka mbali ama tumetoka karibu tuko na sehemu moja hata kama hatuna uhusiano wa kidamu even if we are not brothers n uh, tukiwa hapa ua uh, tunasema hithdal uh, iko very uniqe na ni tofauti kidogo na makanisa za re amaae kwa nini kwa sababu labda hapa kila mtu ni memba wa at least two churches si sindio kwa sababu ukitoka kisumu urudi nyumbani kanisa inakuwa tofauti na kanisa ya nyumbani unaweza kusema o oh, fulani ni mtoto ya ndugu ya baba ya fulani ambaye ni mtoto ya ndugu ya dada ya fulani ambaye ni mtoto ya ndugu ya uh, babu yetu ni moja sijui shangazi yetu ameolewa kwao e, and somehow ukiwa huko unaweza connection huyu na yule na yule na huyu na yule mpaka unaona sisi ni moja kwa sababu somehow we are related lakini hapa sisi ni moja kwa sababu kazi ya mungu neno la mungu mapenzi ya mungu imetufanya ndugu And that is what you see different people different families side by side together same work same heart and that is the influence of good leadership and kando naio the next verse to tesaomani verse 5 and next unto them the tekoites repaired but their nobles put not their necks to the work of the lord jericho was4km kilo, ntet of jerusalem tekoa was 16 km sout of jerusalem watu wametoka everywhere kazi ya mungu inaweza kuleta watu kutoka mbali pamoja na uongozi mzuri inasaidia hiyo kufanyika different people different places different backgrounds different experiences but they can come together why because kazi imekabidhiwa mungu na beuse uongozi ni uongozi mzuri what else can we learn good leadership leads by example good leadership provides opportunities for all good leadership enables all ukiangalia he list is your list ya watwar building and construction sio list ya watu wa mjengo you have different people some of them had experience in areas not related kuna wale ambaye ile kazi yao na mambo ya kukoroga simiti haikutani hata ufanye nini and let us look at some of them we begin with vese 8 vese 8 inasema Next to him repaired Uziel, the son of Harhaya of the goldsmiths. Watu amjengo wanabebana na blocks. Goldsmiths wanadilna grams. hata ile mizani yao ni ile kidogo unaweka grau unaangalia unaitoa unaiweka kwa moto unajaribu unajaribu iayuke dealing, dealing with light things na saa zingine sisi tunajibagua na sisi tunatengwa kwa nini iko nafasi ya kazi katika nyumba ya mungu lakini unasema hapana kama hujawahi kuwa na hinaina hii usikuje when the heart is willing and when god is with us nothing is impossible watu ambaye hawana eni uhusiano na kujenga ukuta walijenga and not only in vese 8 you look at verse 31 it also says after him repaired malchiah the goldsmith's son unto the place of the netinims and the merchants over against the gate of mikfad and going up unto the corner again goldsmiths hiyo biashara an uh, apart from what we are looking at there is some good advice even for life tunaweza kujifunza uh, wengine wetu uh, either tuko karibu kumaliza masomo wengine tumemaliza masomo na labda wengi wetu kupata kazi ni ngumu and saa zengine shida ni nini mimi uh, nilisoma accounts kwa hivyo lazima nipate kazi katika ofisi and nafasi labda mungu atafungua upande fulani lakini utaki hapana utake and there is a story It's a true story uh, kuna mtu alisoma accounts alifanya mpaka auditing lakini uh, kwa sababu ilikuwa hakuna kazi na ile ilipatikana ni gardening na akaingia akawa yeye ni wakufagia na kukata nyasi na kut maua into shape for years and then ikafanyika chief accountant ana retire and uh, kampuni ikasema hapana kabla hatuja advertise kwa gazeti nani ili kama kuna mtu anataka tuangalie tukikosa mtu ndani tutafute nje akafanya internal wakafanyaamemo iko nafasi yule mtu wakufagi akaleta makaratasi hata akashangaa akashanga eh? yule tunapitana yako na makazi chuk, chuk, chuk, chuk anaangalia maua chuk, chuk. amesoma hii yote awakungojea ingine if anaweza kuwa dedicated namna hiyo na afanye namna hiyo na ako na qualification namna hii hata hakuna nvy patia yeye hiyo kazi na kutoka yule anafagia mpaka yule kila mtu anaenda kwake kupata mshahara na advance haujui opportunities ambaye mungu atakupatia lakini kile inatakikana uwe nayo ni kama ni nafasi mungu amepatiana ni nafasi niko tayari kuchukua people who never knew how to build worked in building and a wall and what we need to remember sa zingine tunasahau hii ukuta walijenga wakati wa nehemia almost 500 ys before kuja kwa yesu was still standing when jesus was born in jerusalem the work they did lasted for hundreds of years they did good work not because of experience but because of heart kawaida huwa tunasema na tunafundishwa when you select you you choose choose not based based on on skill alone kwa nini skills can be acquired attitudes are hard to change mtu ambaye anamwelekeo mzuri moyo mzuri kwa ajili ya kazi wakati mwengine ni bora kuliko yule ambaye unafikiria amesoma nyingi amesonga, soma sana moyo yako ikiwa mbaya hata kile umejua kufanya vizuri unaweza kuharibu and people who are not skilled in construction their work lasted for years and atuzungumzii tens tunazungumzia hundreds kwa nini opportunity ambayo uongozi unapeana inaweza kupeana oppotunity ya kazi ambayo inadumu opportunity to all sio tu ldsit wale hawakuwa na experience kando na hao the half yav8 ni nd hapo chini ni the apotearies apothekary ni kizungu ya zamani lakini ni watu wa kutengeza perfumes ama tukijaribu kuweka kwa kisasa itakuwa ni chemists chemist uh, uh, kuna wale ambaye labda tukipitia secondary ile hasara tulileta ilikuwa kwa chemistry lab si sindio umepewa zile vitu sijui sijuipipet sijui nini umevunja mpaka <laughs> watu wa, umeogopa hata siku ya exam ya kcc unaziangalia tu kwa sababu unajua hii nikishika vibaya imeenda alafu sijui inatakikana ukiweka unaweka drop moja nyingine unamesha sijui gram ngapi na ukienda kwa mjengo maji haichotwi na ile kitu alafu drop moja ukichanganya simiti hakuna inachotwa na mandoo and yet even them even them they had opportunity. E, tuna hope na tunaomba kuwa hata kanisa yetu iwe iko na nafasi na kazi kwa kila mtu Uh, there is something you i ya eh, saa zingine tunaogopa na secretary alituokolea eh, labda ah, akutuokolea kwa sababu hakuna watu wanaweza kuimba kuawawezi ko, kuimba kora sindio lakini alituokolea kwa sababu hata wale ambayo wanaweza kuimba kora sikawa sasa tutaanzia wapi hapana hapana mi bado ni mgeni siwezi kusimama na oras na hapana hapana labda pasta akisimama hapa akiniangalia kesho kesho atanisomea atapenda hii oras hatapenda sijui nini na nini tunashukuru mungu mungu alileta tu at ile the right time tulikuwa tumeanza kuangalia kuangalialabda tuchague tenzi sindio if there is something you can do for god hawa walikumbukwa kwa nini ile nafasi ilipatikana walitumia nafasi ikipatikana kile unaweza kufanya fanya hata kama ni pasta ile nafikiri mimi nimejua na nimependa ni kupanguza viti Se, sema kuja hapa saturday e, panguza ile viti unataka hakuna shida in gods house there should be room for anyone to do something for god ile nafasi unaweza kupata hata ikiwa ni uh, kusoma ninaaomba tu siku moja nipewe tuka nafasi nisome hata kama ni tano kuja sema tukae tuangalie tuone vile tunaweza fanya Uh, mimi labda huko ndio ninasikia ninaweza enda hata kama ni o sande ai asema pasa muniwachie tu sunday muniwachi moja kwa mwaka nifunze sunday school tutajaribu kutengeneza kwa nini nyumba ya mungu kazi ya mungu inatakikana iwe inapatiana kila mtu nafasi kama ningekuwa naweza kuunganisha hii ningekuwa nimeunganisha ningekuwa nimesimama pale ningekuwa sasa tunaongea public address eh, labda wewe huko hapo sasa ye eh, kwa nini ni vitu ziko nazifanyi na ulikuwa hapa mapema any opportunity you can do something for jesus come up have the opportunity because that is what we see good leadership provides opportunity irrespective ya wametoka wapi irrespective ya experience ambaye wako nayo angalia v 12 verse 12 inasema and next unto him repaired shalum the son of halohesh the ruler of the half part of jerusalem he and his daughters kwanza kabisa huyu ni kiongozi govenor ya half of jerusalem so kama govenor huyu sasa ni deputy governor Uh, kama ni eh, president huyu sasa ni nani eh, eh, deputy epty peent governor kama ni mp huyu sasa ni mca kiongozi ya watu anafanya nini na hii sio pr si sindio sio ile ya unashikashika kidogo watu wakuone alafu umeshashikashika umepiga picha watu wamepiga makofi ya kutosha aya endeleni sasa lau umeenda umewacha sio hiyo they worked. they built the wall ameweka kando uongozi wake ako huko chini wanakorogana na kokoto na simiti na blo pamoja na watu wengine alafu ile kitu imewekwa ni he and his hisdtes hata wasichana wake uh, hii sasa hii sitaribu manikiwa na pedikiwa lakini kazi ya ka, ka, kazi ya mungu <laughs> kama tutaenda kutengeza kucha baadaye wacha tutengeze baada ya kutengeza nyumba ya mungu haleluya of course sehevi kama umetengeza kucha yako wewe uko mbali na mungu hapana lakini kile tunaona ile nafasi ilipatikana haikubagua mtu yoyote there was no discrimination of any kind kwa nini god's work has room for everyone iko sehemu yako katika kazi ya mungu don't doubt that iko sehemu yako katika nyumba ya mungu iko kitu unaweza fanya na zaidi iko kitu that you can be remembered with in god's house so omba huo kuwa leadership yetu kanisani tukishirikiana iwe iko nafasi for everyone naomba pia mungu akufungue moyo ile nafasi umeona ile kitu unaweza kufanyia yesu you youcome up because in god's house there is work for everyone, for everyone even you and kitu ya mwisho tukimalizia tunaona kuwa leadership deship proviesoppotities haijalishi umetoka wapi haijalishi unaweza nini and haijalishi what effort you are willing to put and uh, tukiangalia vese 5 tulisoma watu watekoa walifanya kazi the second half of verse 5 inasema but their nobles <coughs> put not their necks to the work of their lord iko wale ambaye waliona hapana bwana hii si gusa gusa lakini mimi vile mungu aliniumba niko ai to jasho so bora nisitoe jasho nitafanya tu ile kiasi kiasi isitoki jasho na mi pia nikifanya niki sana misuli itauma na hakuna watu wa masaji mzuri sasa nitafanya tu ile kiasi ambaye hata nikienda bado nitaweza kulax that is the picture and yet there was room for them walitumia vibaya lakini hawakunyimwa nafasi of course ni wewe ndio unaangalia unataka ukumbukwe aje ile nafasi umepewa unataka kuitumia aje to give a half hearted effort or to give all possible effort the choice is yours Lakini walipata nafasi. And Ukisoma verse 20. Verse 20 Nasema. After him Baruch the son of Zabai honestly repaired the other piece from the turning of the wall unto the door of the house of Eliashib. The high priest. <coughs> Kunawale, they did not put their necks to the work. Lakini kunayule, honestly repaired. Different people served differently, but all people had opportunity to serve. And we pray. And i hope and i believe that hata hapa kanisani all people have opportunity to serve ile kitu ambayo mungu atusaidie ni nini tuone ile nafasi iko tuone ile tungependa kufanya we rise up and we serve hata kama nitasema hata kama past ningependa kufanya hii lakini sijui inafanywa aje kama tunaweza kukusaidia tutakusaidia tukufundishe iko ile unajua sio yako kama friday nilipata kujua kuna ingine siyo yangu nilijaribu kungangana lakini we, <laughs> it's not easy. But are you willing? Ua kunaile nimbo lavata to meipenda akizunguile. God will make a way? Eh? Huh? Where there seems to be no way. What does that tell? God does not just depend on our abilities. All He asks for is our willingness. If we are willing, God will use us. And may God help us to be willing so that we can have. Opportunities to do something for Jesus and so that we may have remembrance. See you to duniani, Lakini in the presence of Jesus. I'll just conclude with one verse in Malachi chapter three. Just one verse, Malachi chapter three, and in Malachi chapter three. I shall read verse 17 Sorry verse 16 Malachi chapter 3 verse 16 the bible says I'll just read it and then tutafunga kwa maombi Then they that feared the Lord spoke often one to another, and the Lord hearkened and heard it, <coughs> and a book of remembrance was written before him for them that feared the Lord and thought upon his name. ile kitu nataka tujiulize ni what has been written about me in that book of remembrance. Alafu tukitoka hapo ile swali ambayo itakuwa most important ni Mungu akinipa opportunity what do I want to be written about me in that book? Of remembrance tutaenda kukamilisha