أعوذ بالله من الشيطان الرجيم. بسم الله الرحمن الرحيم. السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. الحمد لله الذي وكفى والصلاة والسلام على المصطفى وعلى آله وصحبه أولي الوفا أما بعد. karibuni wana marifa wote katika darasa yetu ya kitabu matnu alusulu halathatu wa adilatuha matni ya misingi mitatu na dalili zake kutoka katika madrasa ya marifa ya uislamu kituo kikuu madinatu lmunawara veta kigoma tanzania na leo tukianza darasa nambari 1 kitabu hiki al usulu thalathatu wa adilatuha ni kitabu ambacho kwamba kimetungwa na ibn muhamad ibnabdulwahabi ambaye kwamba amezaliwa mwaka 115 hijiria na amefariki mwaka 126 hijria sheh ameanza kitabu chake kwa kusema bismillahi rahmanirahim akikusudia kuwa anaanza kuandika kitabu hiki kwa jina la allah subhanahu wataala mwingi wa rehma mwenye kurehemu na makusudio yetu sisi tunaposema bismillahi rahmani rahim twakusudia kwamba tunaanza kusoma kitabu hiki kwa jina la allah subhanahu wa taala mwingi wa rehma mwenye kurehemu asema shekh rahmahullah ilam tambua rahimakallah allah allah akurahamu annahu hakika mambo yalivyo yajibu alayna niwajibu juu yetu sisi taalumu kujifunza arba'i masaila mambo manne ni wajibu juu yetu sisi kujifunza mambo manne alula jambo la kwanza alilmu ni elimu manayake jambo la kwanza ambalo ni wajibu sisi kujifunza ni elimu na elimu ziko nyingi mno akafafanua sheh akasema wahuwa marifatu llahi nayo ilmu hii ni elimu ya marifa ya kumtambua allah subhanahu wa taala wa marifatu nabiyihi sal llah alhi wasallma namarifa ya kumtambua nabii wake muhammad s wslam wa, wa marifatu dini lislami biladila na marifa ya kuitambua dini ya uislamu kwa dalili jambo la pili alamalubhi ni kuifanyia kazi hiyo ilmu baada ya kuwa wewe umekwishapata maarifa ya kumtambua allah na maarifa ya kumtambua mtume salallahu alehi wasalama na maarifa ya kuitambua dini ya uislamu kwa dalili jambo la pili alamalu bihi ni kuifanyia kazi sasa hiyo ilmu ulioipata ahlitha jambo la tatu dawatu ilaihi ni kuilingania hiyo elimu maanaake baada ya kuwa umejifunza elmu ukaifanyia kazi ndio uende ukailinganie na usiende kuilingania elmu kabla hujaifanyia kazi kwa sababu haitakuwa na athari yoyote elmu hiyo kwa wale unaowalingania mfano mimi nimejifunza kwamba zinaa ni haramu kisha mimi nikawa ni kinara wa wakuzini ninazini mno na watu wanatambua kuwa mimi ni mzinifu nimetazamwa katika loji mbalimbali nikifanya zinaa watu wakijua fulani ni mzinifu kisha mimi nikasimama mbele ya wale watu wanaojua mimi ni mzinifu nikawaambia jamani zinaa ni haramu acheni zinaa maneno yangu kwao hayatokuwa na athari yoyote ko ili dawa unayoifanya iwe na athari juu ya wale unaowafanyia dacwa hiyo lazima wewe uwe ni mtendaji wa kwanza juu ya yale unayowalingania watu na katika hili allah subhanahu wa taala mwenyewe akaeleza ndani ya qurani ya kwamba enyi mlioamini kwa vipi munazungumza yale musioyatenda yani ikawa unazungumza tu lakini yale unaoyazungumza wewe uyatendi kwa hivyo baada ya kuwa umepata elimu na baada ya kuwa umeifanyia kazi ndio uende ukailinganie hilo ndilo jambo la tatu rabia jambo la nne assaburu ala ladha fihi ni kufanya subira juu ya adha mbalimbali utakazoweza kuzipata fihi katika hayo yote ya kujifunza elmu ya kufanyia kazi elmu na kuilingania elimu katika kujifunza elmu kuna adha zake katika kuifanyia kazi elmu kuna adha zake na katika kuilingania elmu kuna adha zake sasa jambo hili la nne lazima uwe na subira juu ya hizo adha mbalimbali mbali, ambazo kwamba wdalilu na dalili ya haya qauluhu taala ni qauli yake allah subhanahu wataala bismillahi rahmani rahim kwa jina la allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu walasr allah subhanahu wataala asema wlasr ninaapa kwa asri maanaake allah ameapa kwa zama na asr huwa ni ile zama ya kuelekea ukingoni mwishoni mwishoni hivyo twaweza kusema walasr allah alikusudia kusema ninaapa kwa zama za mwishoni mwishoni hasa kama zama hizi tuliyoko tuli sisi wal asr ninaapa kwa zama za mwisho mwisho in linsana la fi kusir hakika ya mwanaadamu yumo katika hasara hakika ya mwanadamu yumo katika khasara ila ldina amanuu isipokuwa wale ambao wameamini wa amilu salihat na wakatenda matendo aliyokuwa mema watawasau bilai wakahusiana juu ya kutenda haqi watawasau bisabir na wakahusiana juu ya kutenda ima ya kufanya subira kwa hivyo allah subhana wataala alivyobainisha aya hii ima aya hizi ia sura hii iko wazi kabisa kwamba ndiyo dalili ya maneno aliyoyazungumza shekhe hapo nyuma kwamba hakika wanadamu tumo katika khasara katika zama hizi tulizopo wanadamu tumo ndani ya khasara tena ghasara iliyokuwa kubwa ispokuwa ambao hawako kwenye khasara alladhina amanuu ni wale ambao wameamini maana yake wamemwamini allah subhanahu wa taala na wamemwamini mtume muhammad salllahu alaihi wasallam na huwezi kumwamini allah na mtume kama huwatambui ndiyo ile nukta ya kwanza ya elmu ya marifa ya kumtambua allah na marifa ya kumtambua mtume wake baada ya kumtambua allah na kumtambua mtume wake ndiyo ukawa ni mwenye kuamini sawa sawa waamilu salihat na wakatenda matendo yaliyokuwa mema maana yake hii wa marifatu dini lislami bil adila manake huwezi ukatenda mema kabla hujajua kwamba hili ndiyo jema na hili ndio jema na hili ndiyo jema na ili utambue kwamba hili ni jema na hili ni jema na hili ni jema lazima uwe na maarifa ya dini ya uislamu kwa dalili yale maarifa ya dini ya uislamu kwa dalili ndiyo yaliyofahamisha kwamba kuwatendea wazazi wawili wema ni jema kusali ni jema hili ni jema kwa hio waamilu salihati na wakatenda matendo yaliyokuwa mema watawasau bilhaqi dawatu ilaihi kulingania wakahusiana ku, kufanya matendo ya haqi maanayake wakalingania juu ya hili ilmu jamani fanyeni hili ni heri jamani fanyeni hili ni heri watawasau bisabir na wakahusiana kufanya subira sasa juu ya adha mbalimbali ambazo zitakuwa zinawakuta kutokamana na hayo hiyo ni surat asr aya ya kwanza mpaka ya tatu asema qala shafiiu amesema alimamu shafii rahimahu rahimahullah taala lah amrahamu lauma anzala allahu hujjatan ala khalqihi lau allah asingetelemsha huja yoyote juu ya viumbe wake ila hadhihi sura isipokuwa sura hii tu la basi ingewatosha manake lau allah asingetelemsha huja yoyote kwa waja wake isipokuwa angeteremsha sura hii peke yake kuwa ndiyo huja basi sura hii peke yake ingekuwa ni yenye kutotoshea sisi viumbe wake wa qala buhariyu na amesema alimamu buhari rahimahullah taala allah amrahamu na hii qauli iko katika kitabu chake saihu albuhari katika kitabu lilmi kaweka mlangohuu asema babu alilmu qabla lqauli waalamali kwamba huu ni mlango unaobainisha ya kwamba elimu kwanza kabla ya qauli na vitendo maanake ni wajibu mtu awe na elimu kwanza kabla ya kutenda jambo au kabla ya kusema jambo awe na ilmu juu ya kutenda kwake na kusema kwake والدليل قوله تعالى ندليل قوليك الله سبحانه وتعالى فعلم أنه تموى يكوى لا إله إلا الله هبانا مولا أبصائك وبديوة وحق إسبق الله واستغفر لذنبك نأوم بمسامها كما ذنبياكو هيني سورة المحمد آية 19 fabadaa bililmi allah hapa ameanza kwa elimu qabla lqauli walamali qabla ya qauli na kitendo kwa hivyo katika qauli yake allah falam anahu la ilaha illa llah tambua ya kwamba hapana mola apasa kuabudiwa kwa haqi isipokuwa allah wastaghfir lidhambika naomba msamaha kwa madhambi yako maana yake ndani ya qauli hii allah ameanza aelimu yani falam tambua manake fahamu ameanza na elimu qabla lqauli qauli apa ni ipi ni la ilaha illa llah walamal na amali ni ipi ni wstafir lidhambika omba msamaha kwa madhambi yako ndio kitendo omba msamaha qauli ni la ilaha illallah hapana mola ni apa, apa sae kuabudiwa kwa haqi isipokuwa allah na elimu ndiyo hii falam tambua fahamu kwa hivo fabadaa bililmi allah subhana wataala ameanza kwa elimu qabla lqauli waalamali qabla ya kauli na na vitendo kwa hivyo ni muhimu na sisi tujikite katika kuanza kujifunza ilmu kabla hatujaenda kuyazungumzia masala na kabla hatujatenda masala darasa yetu ya leo itakomea hapa الله سبحانه وتعالى أكتجالية تتاكجا كويندليا ندرس نمبا هذا وفقنا الله لما يحبه ويرضاه وسلام على من اتبع الهدى أعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمة الله وبركاته karibuni wana maarifa wote katika mwendelezo wa darasa yetu ya kitabu matnu al usulu thalathatu wa adilatuha matni ya misingi mitatu na dalili zake kitabu ambacho kimetungwa na shekh muhammad ibn abdulwahab kutoka katika madarasa yetu ya maarifa ya uislamu kituo kikuu madinatlmunawara veta kigoma tanzania na leo tukiendelea na darasa nambari mbili ya kitabu hiki pale tulipoishia katika darasa iliyopita ndipo tutakapoendelea asema shekh rahimahullah ilam tambua fahamu rahimakallah allah akurahamu annahu hakika mambo yalivyo ya yajibu la kuli muslimi ni wajibu juu ya kila muislamu wa kiume wa muslima na mwislamu wa kike taalumu kujifunza thalathi hadhihi lmasali mambo haya matatu maanayake ni wajibu mwislamu wa kike na wa kiume kujifunza mambo haya matatu wa bihinna na kuyafanyia kazi alula jambo la kwanza ana llaha hakika ya allah subhanahu wataala khalaqana yeye ndiye aliyetuumba maanake lazima muislamu akubali na aamini na atambue kwamba hakuna yeyote aliyemuumba isipokuwa allah subhanahu wataala na hakumuumba yeye tukaumba wote dunia nzima kwa hivyo an llaha khalaqana hakika ya allah subhanahu wataala ametuumba sisi wa na ndiye anayetupa riski allah subhanahu wataala ndiye anayetupa sisi iski anatupa riski sisi walamyatrukna hamala na wala allah subhanahu wataala hakutuwacha sisi tuishi burebure walamyatrukna hakutuwacha sisi hamala bure bure tuishi vile tunavyotaka sisi bal arsala ilaina rasula bali allah subhanahu wata'ala alituma kwetu sisi mtume faman ataahu yule atakayemtii mtume kwa yale aliyokuja nayo kutoka kwa allah subhanahu wa taala dakhala ljanna ataingia peponi waman asahu na yule atakeemuwasi allah subhanahu wataal kwa yale na yule atakeemuwasi mtume sal llah alaihi wasalama kwa yale ambayo ametoka nayo kwa allah subhanahu wataala dakhala nara ataingia motoni wdalilu qauluhu taala na dalili ya kwamba atakaemti mtume ataingia peponi na atakaemuasi mtume ataingia motoni ni kauli yake allah subhanahu wa taala aliposema ina arsalna ilaikum rasula ina hakika sisi arsalna tumetuma ilaikum kwenu nyinyi rasulan mtume shahidan alaikum ili awe ni shahidi juu yenu kama arsalna ila firauna rasula kama tulivyotuma kwa firauni mtume yaani namna allah alivyotutumia sisi mtume ni kama alivyotuma kwa firauni mtume vile allah alivyotuma kwa firauni mtume akampeleka mtume kwa firauni vile vile ndio ametuletea na sisi mtume faasa fasa firaunrasula firauni alimuwasi mtume allah subanahu wataala alimtuma musa laihi salam kwa firauni firauni alimuwasi mtume alimuwasi musa ambaye ni mtume aliyetumwa na allah subhanahu wa ta'ala basi baada ya kumuwasi mtume alifanywa nini firauni allah subhanahu wa taala asema aadahaadwabilfaaadnahu basi tukamshika faahadhnahu basi tukamshika firauni akhadhan wabila mshiko wa mateso kwahio firauni alishikwa mshiko wa mateso akateswa kwa sababu gani alimuwasi mtume aliyetumwa na allah subhanahu wataala manaake mafuhumu kinyume chake lau firauni asingemuwasi mtume musa basi asingeshikwa mshiko wa mateso lakini kwa vile alimuwasi mtume musa ndio maana alishikwa mshiko wa mateso kwa vilevile na sisi lau tutamwasi mtume wetu muhammad salallahu alihi wasalama basi tujiandaye kushikwa mshiko wa mateso na ikiwa hatuhitajiki ima hatuhitajii sisi kushikwa mshiko wa mateso basi ni wajibu kwetu sisi tuweze kumtii mtume muhammad salllahu lihi wsallam ahani ya jambo la pili an llaha hakika ya allah subhanahu wataala la yardha hamridhii an yushraka maahu ahadun fi cibadatihi hamridhii yule ambaye anamshirikisha pamoja naye katika cibada yake mwinginewe allah subana wataala hamridhii yule ambaye anamfanyia allah subhanahu wataala mshirika katika cibada yake la malakum muqarabun si malaika waliyokurubishwa yaani mtu akaamua kuwafanya wale malaika ambao allah yeye amewakurubisha tu kwake akaamua kuitekeleza ibada akachanganya makusudio kwa allah na kwa malaika si malaika hata kama ni malaika wamekurubishwa lakini haitakikani kuwachanganya wale malaika katika makusudio ya ibada pamoja na allah subhanahu wataala wala nabiyum mursalun wala manabii waliotumwa haifai wale watu waliokufuru wamewafanya wale manabii kama ndio miungu aidha kutokana na miujiza mbalimbali wanaoifanya na nini basi wakaona kwamba wale manabii waliotumwa ndio miungu yenyewe wakajikuta wameingia katika kufuru au wakachanganya yule nabii kwamba ni sehemu katika uungu wakajikuta wameingia katika katika kufuru kwa hivyo wala nabiyu mursalu wala nabii aliyetumwa haifai kumchanganyisha katika ibada eh? pamoja na allah subhanahu wataala kima kusudio wadalilu qauluhu taala na dalili ni kauli yake allah subhanahu wataala wa anna lmasajida lillah na hakika miskiti iko kwa ajili ya kumwabudia allah subhanahu wataala fala tadau basi musiombe maa llahi ahada pamoja na allah mwinginewe manake musiombe pamoja na allah mwinginewe na leo ikawa mtu akwenda msikitini ana shida amuomba allah ya allah nisaidie kadha nisaidie kadha nisaidie kadha akitoka anaenda kwenye mizimu wazee nimekuja kuna shida hi, na hi, na hi. hii na hii na hii maanake hii ndio kuomba pamoja na allah mwinginewe manake jambo hilo hilo wamwomba allah lakini una mashaka na uwezo wa allah kukusaidia jambo lile unaamua kwenda na kwa wazee kuomba kule kwamba labda nguvu ya allah ni ndogo kwa hiyo nguvu ya allah ikiungana na ile nguvu ya wazee yani mizimu basi vikichanganyikana zile nguvu mbili za allah na za mizimu labda jambo lako ndio litaenda kwa hiyo jambo hili kabisa halitakikani fala taduu maa llahi ahada usiombe pamoja na allah subhanahu wataala mwinginewe manake yule anayemtegemea allah subhanahu wataala basi allah subhanah wataala humtosha mtu huyo humtosha mtu huyo kwa kumtegemea allah subhanahu wataala kwa hivyo mambo ya kuwa unamuomba allah unatoka kwa allah unaenda unaomba mizimu unatoka kwa mizimu unaenda kuomba makaburi na nini ni mambo ambayo kwamba amba, si yenye kufaa athalitha jambo la tatu anna man ataa rasula hakika yule mwenye kumtii mtume wawahada llah na akampwekesha allah subhanahu wataala la yajuzu lahu haifai kwake muwalatu kuwafanya kuwa ni vipenzi man hada llah wale wenye kumpiga vita allah subhanahu wataala warasulahu na mtume wake walau kana aqraba qaribi hata kama watakuwa ni ndugu ima ni jamaa wa karibu maanake wale wenye kumpiga vita allah subhana wataala na wenye kumpiga vita mtume wake salllahu alhi wasalama haifalii kwa yule mwenye kumuamini allah na akamtii mtume na akampwekesha allah akawafanya wao kuwa ni vipenzi wale wenye kumpiga vita allah na mtume wake wdalilu wa qauluhu taala na dalili ni kauli yake allah subhanahu wa taala la tajidu qauma hauwezi kukuta qaumu qaumu ni watu yani maanake uwezi ukakuta qaumu yani uwezi ukakuta kundi la watu fulani yuminuna yu billah ambao wanamuamini allah subhanahu wataala wlyaum lakhiri na wanaamini siku ya mwisho kwamba iko yuwadduna wanawafanya kuwa ni vipenzi man hada llaha warasulahu wale wenye kumpiga vita allah subhanahu wataala na mtume wake walau kanu abaahum hata kama hao wenye kumpiga vita allah na mtume wake watakuwa ni baba zao au abnaahum au watakuwa ni watoto wao au ikhwanahum au itakuwa ni watoto watotoitakuwa ni ndugu zao ndugu zao ikhwanahum itakuwa ni ndugu zao au ashiratahum au watakuwa ni jamaa zao haifai kuwafanya ni vipenzi maadamu tu wanampiga vita allah subhanahu wataala na mtume wake ulaika hao ambao wa hawawafanyi vipenzi wenye kumpiga vita allah subhanahu wataala na mtume wake kataba fi qulubihim limana allah subhanahu wataala ameandika katika mioyo yao imani manake ukiona mtu anawafanya vipenzi wale wenye kumpiga vita allah subhana wa taala na mtume wake ujue huyo katika moyo wake hana imani ulaik kataba fi ulubihm liman hao ambao hawawafanyi vipenzi wenye kumpiga vita allah subhanahu wataala na mtume wake allah subhana wa taala ameandika fi qulubihim limana katika mioyo yao ameandika imani waayadhum biruhin minhu na anawapa nguvu allah subhanahu wataala biruhi minhu kwa roho itokayo kwake wayudilhum jannatin na atawaingiza katika pepo wayudhilhum jannatin na atawaingiza katika pepo tajri mintahti alanhar pepo ambayo pembezoni mwake yanapita mabustani pepo ambayo kwamba pembezoni mwake eh, inapita mito mbalimbali iyo mbali. pepo ni mabustani alafu pembezoni mwa mabustani hayo inapita mito mbalimbali jannati ni mabustani tajiri mintahatiha anhar pembezoni mwa mabustani hayo inapita mito mbalimbali khalidina fiha waishi humo milele wakae humo radhia llahu anhum allah subhanahu wataala amewaridhia wao waradhuu anhu na wao wamemridhia allah subhanahu wataala ulaika hizbullahi hilo ndilo kundi la allah subhanahu wataala ala tambua elewa fahamu ina hizballahi hakika kundi la allah subhanahu wa taala hum lmuflihun ndilo lenye kufaulu hiyo ni suratu lmujadila aya ya ishirini na mbili darasa yetu ya leo itakomea hapa allah subhanahu wa taala akitujalia wakti mwingine نا درس نامباري تاتو هذا وفقنا الله لما يحبه ويرضاه والسلام علي من اتبع الهدى أعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله الذي وكفى wasalatu wsalamu l lmustafa wl lihi wasahbih ulilwafaa amabad karibuni wana marifa wote katika mwendelezo wa darasa yetu ya kitabu matnu alusul thalathatu wa adilatuha matni ya misingi mitatu na dalili zake kitabu ambacho kimetungwa na shekh muhammad ibn abdlwahab kutoka katika madarasa yetu ya maarifa ya uislamu kituo kikuu madinatl munawara veta kigoma tanzania na leo twaendelea na darasa nambari tatu pale tulipokomea katika darasa nambari mbili twaendelea na darasa nambari tatu sasa asema shekh rahimahullah ilam tambua fahamu arshadaka llahu litaatihi allah subhanahu wataala akuongoze kuelekea katika taa yake kuelekea katika hali ya kumti yeye an lhanifiya hakika ya hanafiya mila ibrahima ni mila ya baba yetu ibrahim حنيفة مسلمة هي حنيفية نملة يا بابايت إبراهيم عليه الصلاة والسلام أنت عبد الله نيويوي كموابد الله سبحانه وتعالى مخلصا له الدين حاليا كمتكسية الله سبحانه وتعالى ديني manake hii hanifia mila ya baba yetu ibrahim ndio huu uislamu sasa huu uislamu ni wewe kumwabudu allah subhanahu wataala hali ya kumtakasia allah subhanahu wataala dini si ukamwabudu tu kisha humtakasii allah dini hapana umwabudu allah subhanahu wataala hali ya kumtakasia allah subhanahu wataala dini na hii maana yake ni nini kumtakasia allah subhanahu wataala dini ni kujitenga na mila zote potovu na kushikamana na mila sahihi za uislamu manake lau ukiwa umeshikana na mila za kiislamu hali pia umeshikana na mila potovu maana yake utauchafua wewe uislamu wako ule uislamu wako utauchafua maanake hutakuwa umemtakasia allah subhanahu wataala dini na sisi waislamu ni mfano wa vyombo ambavyo vimeubeba uislamu lau sisi waislamu tutakuwa wachafu kwa kufata mila potovu maana yake itakuwa ni sababu ya kuchafua ule uislamu wetu ambao tumeubeba ndani yetu ni mfano wa chombo kinachobebea maji mfano glasi yatiwa maji ndani yake ikiwa glasi ile itakuwa ni chafu ina vumbivumbi maanayake ukichukua maji ukamimina ndani ya glasi ile basi maji yale yataonekana na yenyewe yana vumbi kutokana na lile vumbi la kile chombo kilichobebea hayo maji kwo na sisi waislamu tuko mfano wa vyombo vilivyobeba uislamu maanake lau tutakuwa tuna vumbivumbi vumbi, la mila chafu za shirki mila chafu za mambo ya ajabu maasi na kadhalika maana yake na ule uislamu wetu tutakaokuwa tutakau tumeubeba ndani yetu utaonekana ni mchafu kutokana na ule uchafu tulio nao sisi ndiyo maana leo ikitokea labda ni imamu wa msikiti au ni shekhe wa eneo fulani au ni mwalimu wa madarasa amezini akafumaniwa katika loji gesti fulani kwamba amefanya zinaa watu hawatosema kwamba fulani kazini wakasukuma tuhuma zile kwake yeye tu bali kwa kuwa ni imamu au ni shekhe au ni ustadhi basi zile tuhuma zitahusishwa moja kwa moja na uislamu utakaotukanwa utakuwa ni uislamu utakaochafuliwa utakuwa ni ni uislamu kwa hivyo yule muislamu ambaye kwamba atajikita na zile mila za kiislamu akajitenga na mamila mapotovu huyu ndiye atakuwa amemtakasia allah dini kwa sababu mambo yake yote yatakuwa ni safi kwa hio watu atakuwa wanaona e, kumbe uislamu ni safi kwa kuona yale mambo masafi anayoyafanya mwislamu lakini ikiwa mwislamu atakuwa ni mwenye kufanya zinaa watasema ah, uislamu bwana ni dini ya uzinifu muislamu akiwa mchawi mambo ya uchawi uchawi na nini utasikia uislamu ni dini ya uchawi muislamu akifuga majini haitasema kwamba fulani yanafuga majini watasema uislamu ni dini ya majini kwa hiyo ili kumtakasia allah dini ni kutengana na mila zote potovu za ajabu ajabu na kushikamana na mila ya uislamu iliyokuwa safi na sahihi akaendelea kusema sheikh wabidhalika na kwa jambo hilo la kumwabudu allah subhanahu wataala na kutokumshirikisha na chochote na kumtakasia allah dini amara llahu jamia nnasi allah amewaamrisha watu wote na amewaamrisha wapi katika surat lbayina aliposema wamaumiru na hawakuamrishwa chochote illa liyabudu llah isipokuwa wamuabudu allah subhanahu wataala mukhlisina lahu din wamtakasie allah subhanahu wataala dini hunafa wajitenge na mamila ya ajabu washikamane na namila ya uislamu wahalaahum laha na kutokana na hili allah subhanah wataala amewaumba ame ame watu maanake allah amewaamrisha watu wote juu ya jambo hili na kutokana na jambo hili la kumwabudu allah na kumtakasia dini allah amewaumba watu kwa ajili ya hili kama qala llahu taala kama allah wa taala alivyosema ndani ya qurani a ljinna walinsa ila liyabudun sikuwaumba majini na wanadamu illa isipokuwa liyabudun waniabudu maanaake lengo la sisi wanadamu kuumbwa ni kumwabudu allah subhanahu wataala kwa hivyo kutokana na jambo hili la kumwabudu allah na kumtakasia dini tumeamrishwa juu ya jambo hili na tumeumbwa kwa ajili ya jambo hili malengo ya sisi kuumbwa ni kwa ajili ya jambo hili la kumwabudia allah subhanahu wataala akasema hii ni suradaria aya ya 5 wa mana yabudun na mana allah subanawa taala aliposema wani abudu maana yakeuwaiuni wanipwekeshe maanayake ile ibada ifanywe kwa ajili ya allah subhanahu wataala peke yake si kwa kumfanyia washirika wa adhamu wa ma amara llahu bihi na jambo kubwa ambalo allah subhanahu wataala ameliamrisha atauxidu ni tauxidi yaani jambo kubwa kabisa ambalo allah subhana wataala ameliamrisha kwetu sisi atauxidu ni tauhidi maanayake kumpwekesha yee allah subhanahu wataala wahuwa nayo hiyo tauxidi ifradullahi bilibada ni kumpwekesha allah subhanahu wataala katika makusudio bilibada kwa ibada maanaake tunapofanya ibada tusikusudie ibada hiyo kumfanyia yeyote isipokuwa allah subhanahu wataala ifradullahi bilibada ni kumpwekesha allah subhanahu wataala kwa ibada hiyo ndiyo tauhidi kumpwekesha allah subhanahu wataala kwa ibada kwamba ibada hii ninaifanya kwa ajili ya allah subhanau wataala peke yake kwa kutaraji radhi zake kwa kutaraji ujira kutoka kwake wa acdhamu ma naha anhu ashirku na jambo kubwa ambalo allah subhanahu wataala amelikataza ni shirki wahuwa nayo shirki dacwatu ghairihi ni kumwabudu mwingine asiyekuwa allah subhanahu wataala au kumwabudu mwingine pamoja na allah subhanahu wataala hiyo ndiyo shirki sawa wa huwa dacwatu ghairihi <tipati> maahu manake ni <tipati> kumwabudu mwinginewe maahu pamoja naye allah subhanahu wataala manake hapa hapa unamwabudu allah apa hapa unamabudu mwingine asiyekuwa allah subhanahu wataala kwa hivyo ukifanya hivo utakuwa umefanya shirki manake wamwabudu allah na hapo hapo wamwabudu tena asiyekuwa allah maanake umemfanyia allah mshirika katika ibada yake jambo hili ni jambo ambalo kwamba ni jambo kubwa lililokatazwa na ni katika madhambi makubwa mno ambayo kwamba yamekatazwa katika sharia ya uislamu wadalilu qauluhu taala na dalili ni qauli yake allah subhanahu wataala allah mtukufu wabudu llaha na mwabuduni allah subhanahu wata'ala wala tushriku bihi shaia wala musimshirikishe allah subhanahu wataala na chechote maana yake yatakikana tumuabudu allah subhanahu wataala lakini katika kumwabudu allah subhanahu wata'ala haitakikani tumshirikishe allah subhanahu wataala na chechote hiyo ni nisa Aya ya 3 akaendelea kusema shekh fa idha qila laka utakapoambiwa wewe utakapoulizwa wewe mal usulu thalatha ni ipi misingi mitatu allati ambayo yajibu aala linsan ni wajibu juu ya mwanaadamu mwislamu lakini marifatuha kuifahamu kujifunza hapa tunasema ni kitabu cha misingi mitatu na dalili zake sasa ukiulizwa wewe malusulu thalathatu ni ipi hiyo misingi mitatu allati ambayo yajibu ala linsani marifatuha ni wajib juu ya mtu kujifunza faqul basi sema jibu wewe misingi hiyo ni ifuatayo msingi wa kwanza marifatu labdi rabbahu msingi wa kwanza ni maarifa ya mja kumtambua mola wake huu ndio msingi wa kwanza kwamba ni wajib mja awe na maarifa ya kumtambua mola wake mlezi wadinahu na msingi wa pili ni mja awe na marifa ya kuitambua dini yake wa nabiyahu muhammadan salallahu alihi wasalama na msingi wa ni marifa ni mja kuwa na maarifa ya kumtambua nabii wake muhammadi rehma na amani za allah ziwe juu yake kwa hivyo hii ndiyo misingi mitatu ambayo ni wajib mtu kuweza kujifunza awe na marifa ya kumtambua mola wake awe na marifa ya kuitambua dini yake na awe na marifa ya kumtambua nabii wake muhammad salallahu alaihi wasallam na leo darasa yetu itakomea hapa allah subhanah wataala akitujalia tutakuja kuendelea na darasa nambari nne ambapo tutaanza kuchambua msingi mmoja mmoja tutaanza na msingi wa kwanza ambao ni marifatu rabi ni marifa ya kumtambua mola mlezi hadha wafaqana llahu lima yuhibuhu wayrdahu wasalamun la man itabaca lhudau b mnhani raib ani a alsalamu laikum warahmatu llahi wabarakatuh alhamdulilah aladhi waqafa wslatu wssalamu la almustafa wala wa alihi wasahbih olilwafa ama bad karibuni wanamaarifa wote katika mwendelezo wa darasa yetu ya kitabu matnu alusul thalatha wa adilatha matini ya misingi mitatu na dalili zake kitabu kilichotungwa na shekhe muhammadi bn abdulwahabi na leo taendelea pale tulipoishia darasa la leo ni darasa nambari nne taendelea na darasa nambari nn laslulawalu msingi wa kwanza alaslulawalu msingi wa kwanza asema rahimahullah marifatu rabbi marifa ya kumtambua mola mlezi fa idha qila laka utakapoambiwa man rabuka nani mola wako mlezi faqul sema rabbiy llahu mola wangu mlezi ni allah subhanahu wataala kwa hivyo ukiulizwa wewe mola wako mlezi ni nani basi sema rabbiy llahu mola wangu mlezi ni allah subhanahu wataala alladhi ambaye rabbani amenilea mimi waraba jamia lalamina na akalea viumbe vyote maanake allah ndiye kanilea mimi lakini si mimi peke yangu allah pia akalea viumbe wote ndio mlezi wa viumbe vyote binicamihi kwa neema zake binecamihi kwa neema zake maanake allah subhana wataala ametulea sisi si kwamba alikuwa akitubadilisha nepi akituosha kinyesi chetu a allah subhana wataala ametulea sisi binecamihi kwa neema zake ambazo kwamba ametunecemesha wahuwa maabudi naye ndio mwenye haki ya mimi kumwabudia lsa li لي macbudun hakuna kwangu mimi anayefaa kuabudiwa siwahu mwinginewe asiyekuwa yeye maanake ni yeye tu peke yake allah subhanahu wa taala ndiy ambaye afaa kuabudiwa wadalilu qauluhu taala na dalili ni kauli yake allah subhanahu wa taala alhamdulilahi rabilalamin jinsi ya sifa zilizokuwa njema zinamstahikia mola mlezi wa viumbe vyote kwa hivyo allah subhanahu wataala ni mola mlezi wa viumbe vyote hiyo ni sura lfatiha aya ya, ya pili wa kulu ma siwa llahi alamun na kile ambacho si allah subhanahu wataala kimeumbwa manake ambaye si allah ameumbwa kila ambacho si allah basi ni kiumbe kimeumbwa wa ana wahidu min dhalika alam na mimi ni mmoja miongoni mwa hivyo viumbe kwa hivyo mwislamu lazima awe na na imani hiyo na kuitakidi huko kwamba kila ambacho si allah ni kiumbe na mimi pia ni mmoja miongoni mwa hivyo viumbe faidha qila laka utakapoambiwa wewe bima arafta rabbaka ni kwa vipi unamtambua mola wako mlezi bima arafta rabbaka ni kwa vipi unamtambua mola wako mlezi faqul basi sema biayatihi ninamtambua mola wangu mlezi kwa dalili zake biayatihi kwa dalili zake wa makhluqatihi na kwa viumbe vyake wa min ayatihi na katika dalili zake alailu ni usiku miongoni mwa dalili za uwepo wa allah alailu ni kupatikana usiku wa wanaharu na vilevile kupatikana mchana yani vile inavyopatikana usiku na mchana ni dalili ya kuwepo kwake allah subhanahu wataala washamsu wlqamaru na jua na mwezi manake kupatikana jua kuwepo jua na kuwepo mwezi ni dalili za kuwepo kwake allah subhanahu wataala wa min makhluatihi na katika viumbe vyake samawatu ni kuwepo kwa mbingu saba asamawatu sbu ni kuwepo kwa mbingu saba wa man na vile ambavyo kwamba vipo katika hizo mbingu saba kwa hiyo mbingu saba na vile vilivyomo katika mbingu ni dalili ya kuwepo kwake allah subhanahu wa taala wlrau na ardhi saba wa man fihinna na ambavyo vipo katika ardhi wa ma bainahuma na vilivyobaina ya ardhi na mbingu vyote hivi ni dalili ya kuwepo kwake allah subhanahu wa taala wdalilu qauluhu taala na dalili ni kauli yake allah subhanahu wataala wa min ayatihi na katika dalili za kuwepo kwake allah subhanahu wa taala allailu wanaharu ni usiku namchana, wa wa na mchana washamsu waalqamaru na jua na mwezi la tasjudu lishamsi usisujudie musisujudie jua wala lilqamari wala musisujudie mwezi wasjudu lillahi na mumsujudie tu allah subhanahu wa taala alladhi ambaye khalaqahunna ameviumba jua na mwezi manake msifanye sijida ni kwa ajili ya jua wala msifanye sijidani kwa ajili ya mwezi fanyeni ni ni kwa ajili ya allah subhanahu wa taala ambaye yeye ndiye kaumba jua na yeye ndiye kaumba mwezi In kuntum iyahu ikiwa nyinyi munamwabudu yeye allah subhanahu wataala yake ikiwa nyinyi mwamwabudu allah subhanahu wataala peke yake basi musiabudu mwezi wala musiabudu jua bali mwabudiyeni allah subhanahu wataala ikiwa nyinyi mna mwabudu yeye tu basi msujudieni yeye peke yake ho ni37waqauluhu taal na qauli yake allah sbanahu wa taala in rabkum اllah hakika ya mola wenu mlezi ni allah sbhanahu wa taala aladhi ambaye halq لsamawat wlard ambaye ameumba mbingu na ardhi sayami katika masiku sita yani allah subhanahu wa taala ameumba mbingu na ardhi katika masiku sita huma stawa kisha ule utukufu wake ukaenea ala larshi al- juu ya arshi shilail An-nahara. allah subanawa taala yughshi hufunika laila usiku anahara kwa mchana manake allah hufunika usiku kwa mchana na hufunika mchana kwa usiku yatulubuhu kwa hali ya kufuatana fuatana manake waingia usiku waja mchana waingia usiku waja mchana kwa hali ya kufuatana fuatana hadhithan tena kwa haraka haraka washamsa walqamara na jua na mwezi wanujuma na nyota musaharati biamrihi vinatumika kwa amri yake ala tambua fahamu lahu lhalqu kuumba ni kwake yeye allah subhanahu wataala hakuna mwingine aliyeumba isipokuwa yeye walamru na amri ni yake allah subhanahu wataala tabaraka llahu ametukuka allah subhanahu wa taala wataala rabulalamin mola mlezi wa viumbe vyote hiyo ni sura alaraf aya ya 54 na maana ya rabb huwa al-ma'bud ni mwenye kuabudiwa wa rabb na maana ya rabb huwa al-ma'bud ni yule mwenye kuabudiwa wadalil qawluhu ta'ala na dalili ni qawli yake Allah subhanahu wa ta'ala ya ayyuhan nasu ayi watu ibuduu rabakum muabuduni mola wenu mlezi alladhi ambaye khalaqakum amekumbeni ninyi min minqablikum na amewaumba waliokuwa qabla yenu laalakum tattaquun ili mupate kuwa wacha mungu alladhi ambaye jala lkum larda firasha amekuja alieni ardhi kuwa ni tandiko wassama binaa na amekuja alieni mbingu kuwa ni paa wa anzala maa na anateremsha kutoka mbinguni maji fa akhraja bihi basi vinatoka kutokamana na maji hayo minathamarati katika matunda risqan lakum ili iwe ni riski kwenu ninyi fala tjaluu lillahi andada basi musimjalie allah subhanahu wataala miungu mingine washirika wa antum taalamun wakati nyinyi mnajua kwamba kumfanyia allah miungu mingine washirika haifai hiyo ni sura lbaqara aya ya ishirini namoj mpaka aya ya ihirini 2ii qala ibnu kahiri amesema ibn kahiri amesemaje ibnu kahiri rahmah llah taala ibnu kahiri katuwambia nini ibnkahiri asema alhalq lhadhihi lasyaء aliyeumba hivi aliye aliye aliye aliye aliye aliye aliye vitu maana yake aliyeumba mbingu aliyeumba ardhi aliyeumba nyota aliyeumba jua aliyeumba vyote alivyoumba huwa lmustahiqu lilibada yeye ndiye anayestahiki kuabudiwa maanaake aliyeumba vitu ndiye ambaye kwamba anastahiki kuabudiwa maanayake aliyeumba dunia aliumba ardhi mbingu kila kitu huyo ndiyo anayestahiki kuabudiwa wa anwau libada na aina za ibada alati ambazo amara llahu biha allah ameziamrisha kwazo mithlu mfano al islami zile ibada zinazopatikana katika nguzo ya dini ya uislamu wlimani na zile zinazopatikana katika imani wal ihsani na zile zinazopatikana katika ihsani wa minhu na miongoni mwa hizo aduau ni dua walhaufu na hofu lakini hofu malum si kila hofu maanayake hofu iliyofungamana na hali ya uungu wrajau na matarajio na mategemeo waraghabatu na pupa ya kufikia lile unalolipenda wa rahbatu na kuogopa ambako kumefungamana na elimu walkhushuu na unyenyekevu wakhashiyatu na uoga lakini pia uoga huu ni maalumu walinabatu na kutubia walistiana na kutaka msaada wlisticadha na kujilinda walistighatha na kuhitajia kuokolewa wdhabahu na kuchinja wanadhuru na nadhiri wa ghairu dhalika min alibadati alati amara llahu biha na yasiyokuwa hayo katika ibada ambazo allah subhana wataala ameziamrisha kwazo la. zote hizo zatakiwa zifanywe kwa kuelekezwa allah subhanahu wa wataala wadalilu qauluhu taala na dalili ni kauli yake allah subhanahu wa taala wa anna lmasajida lilah na hakika miskiti iko kwa ajili ya kumwabudia allah subhanahu wa taala fala tadauu maa allahi ahada basi musimwombe pamoja na allah subhanahu wa taala mwinginewe Darasa, hili la leo tutakomea hapa darasa namba nne allah subhanah wataala akitujalia tutakuja kuendelea na darasa nambari tano hadha wafaqana llahu lima yuhibuhu wayardahu wasalamun ala man itabaca