أعوذ بالله من الشيطان الرجيم. بسم الله الرحمن الرحيم. السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. الحمد لله الذي هدانا لهذا وما كنا لنهتدي لولا أن هدانا الله. والصلاة والسلام على سيدنا محمد النور الهداية. وعلى آله وصحبه نجوم الرشاد وبعد كاربوني وانا معرفة ووتي كتك درسيت يا المبادئ الفقهية على مذهب الإمام الشافعي مافونزو يا مانزو مانزو كتك فاني يا فقهي يلي يجينغوا جو يا أليو ألي الإمام الشافعي رضي الله عنه allah amridhie kitabu hiki kimetungwa na al ustadh umar bn abdljabar kitabu hiki kina juzuu nne na hii tunayoianza ni juzuu ya kwanza na pia kitabu hiki kimejengwa kwa muiko wa maswali na majibu huu ndio muiko ambao kwamba mtunzi wa kitabu ametunga kitabu hiki kiko katika muiko wa maswali na majibu darasa hii ya kujia kutoka katika madarasa ya maarifa ya uislamu kituo kikuu madinatulmunawara veta kigoma tanzania twaanza na swali la kwanza asema mualifu wa kitabu sin sali mal islamu ni nini uislamu uislamu ni nini asema jim jawabu huwa dinu aladhi islamu ni dini ambayo bacatha allahu bihi allah subhanahu wa taala amemtuma kwayo hiyo dini sayidana muhammada bwana wetu muhammad, muhammad sal llahu lih wasalama rehma na amani za allah ziwe juu yake yakedayaa ili kuongoza watu wa saadatihim na watu wapate msaada kutokana na hiyo dini kwa hivyo uislamu ni dini dini ambayo allah subhanah wataala amemtuma mtume wetu muhammad salllahu alihi wasallam na allah subhanah wataala amemtuma dini hii mtume wetu muhammad salllahulhi wasalam lengo na makusudio huu uislamu uwe ni mwongozo kwetu sisi na pia uweze kuwa ni msaada kwetu sisi maana yake ili tuweze kupata msaada wa uislamu lazima kwanza tukubali kuongozwa na huo uislamu wenyewe lau hatutokubali kuongozwa na uislamu maana yake hatuwezi kupata msaada wa uislamu na msaada wa uislamu twaupata hapa duniani kaburini na kesho akhira kwa hivyo lengo la uislamu ni ili uwaongoze watu na watu wapate msaada kutokana na kuongozwa na huo uislamu asema sini sali amarkanulislami ni ngapi nguzo za uislamu asema jim jawabu arkanulislamia nguzo za uislamu ni tano alawlu nguzo ya kwanza shahadatu ni kukiri kwa moyo na kutamka kwa ulimi maana yake kushuhudia ya kuwa an la ilaha illa llah hapana mola apasaye kuabudiwa kwa haqi isipokuwa allah wa anna muhammadan rasulullah na kwa hakika muhammadi ni mtume wake kwa hivyo hii ndiyo nguzo ya kwanza ya uislamu lazima mwislamu akiri ndani ya moyo wake na atamke kwa ulimi wake ikiwa ana uwezo wa kutamka ya kuwa hapana mola apasae kuabudiwa kwa haqi isipokuwa allah subhanahu wataala na muhammad ni mtume wake athani nguzo ya pili ni kusimamisha swala athalithu nguzo ya tatu itau zakaa ni kutoa zaka arabiu nguzo ya nne saumu ramadhana ni kufunga mwezi wa ramadhani alkhamisu nguzo ya tano hiju lbaiti ni kuhiji katika nyumba lakini hi albaiti imekuja ni maarifa kwa kuwa na alifu alifunalamu mwanzoni mwake kwa hivo baitu ni nyumba kwa hivyo hiju lbaiti ni kuhiji katika nyumba lakini nyumba maalumu ambayo kwamba ni alkaba iliyoko pale makka hiju lbaiti lilmustatii ni kuhiji makka kwa yule mwenye uwezo wa kuhiji asema si suali ma mana ashhadu an la ilaha illlah ni nini maana ya kushuhudia kuwa hapana mola apasaye kuabudiwa kwa haqi isipokuwa allah subhanahu wa taala asema jim jawabu macnahu maana yake ataqidu ni kuitakidi moyoni an llaha waidun hakika allah subhanahu wataala ni mmoja la sharika lahu hana mshirika yeye fi ibadatihi katika ibada yake wala fi mulkihi wala katika ufalme wake kwa hivyo lazima aamini mwislamu aitakidi kuwa allah ni mmoja na hana mshirika katika ibada yake wala katika ufalme wake asema sinisali ma macna ashhadu ana muhammadan rasulullah nini maana ya kushuhudia ya kwamba muhammadi ni mtume wa allah jim jawabu manahu maana yake ataqidu ni kuitakidi moyoni anna sayidana muhammada hakika bwana wetu muhammad rasulullahi ni mtume wa allah subhanahu wataala lijamici lhalqi kwa viumbe wote manake lazima muislamu waitaqidi hivyo kwamba mtume muhammad salla salam ni mtume wa allah kwa viumbe wote wayajibu taatuhu na ni wajibu kumtii mtume fima amara kwa yale aliyoyaamrisha manake yale aliyoyaamrisha basi ni wajibu kumtii mtume salllahu lihi wasalam watasdiquhu fima ahbara na kumsadikisha kuwa ni mkweli kwa yale aliyotuhabarisha yale yote aliyotuhabarisha mtume ni wajibu tuweze kuyasadikisha kwamba ni ya kweli wajtinabu ma naha anhu wazahmahu wajtinabu na kujitenga ma na yale ambayo naha yamekatazwa anhu kutoka kwake mtume wazahmahu na akayakemea kwa hivyo ni wajibu kujitenga na yale yote aliyoyakataza mtume salllahu alaihi wasallam na akaweza kuyakemea hiyo ndiyo maana ya kusema hakika muhammad salllahu laihi wasallam ni mtume wa allah darasa yetu yaleo itakomea hapa allah subhanahu wa taala akitujaalia wasaa tutakuja kuendelea na darasa nambari 2 hadha wafaqna llah lima yhibuhu wyrdahu wa wasalamu l man itabaca أعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله الذي هدانا لهذا وما كنا لنهتدي لولا أن هدانا الله والصلاة والسلام على سيدنا محمد النور الهداية وعلى آله وصحبه نجوم الرشاد وبعد karibuni wana maaarifa wote katika mwendelezo wa darasa yetu ya kitabu almabadi ufiqihia ala madhhabi imam shafii na taendelea na darasa nambari mbili asema mualifu wa kitabu sini sali ma mana iqami sala ni nini maana ya kusimamisha sala pale unaposikia mtu anasema kusimamisha swala maana yake ni nini ni. asema jim jawabu macnahu maana yake filu salawati lhamsi ni kutekeleza kwa vitendo swala tano filu salawati lhamsi ni kutekeleza kwa vitendo swala tano asema snsali masalawatu lhamsu ni zipi sala tano ma salawatu lkhamsu ni zipi sala tano jim jawabu hiya ni hizi swala tano subuxu ni subuxi wadhuhuru na adhuhuri wa alasru na lasiri waalmaghribu na maghribi wa lcishau na isha hizo ndizo swala asema si suali madha yalzamu qabla salati ni mambo gani yanayo mlazimu mtu qabla ya sala yani kabla mtu hajaenda kuswali ni jambo gani ambalo kwamba lina mlazimu asema ji mjawabu yalzamu qabla salati lhuduu jambo linalomlazimu mtu kabla ya kwenda kuswali ni kuchukua udhu asema snsali udhui ni ngapi faradhi za udhu umesha jua wewe kwamba jambo linalomlazimu mtu kabla ya kwenda kuswali ni kuchukua udhu kam afurudhulhudhui ni ngapi faradhi za udhu asema jim jawabu furudhuludhui sitatu faradhi za udhu ni sita alawalu ya kwanza aniyatu ni niya kwa hivyo faradhi ya kwanza ya udhu maanaake tukisema faradhi ni yale mambo ya lazima lau yatakosekana basi udhu wa mtu hautakuwa sawa, sawasawa alawalu faradhi ya kwanza aniyatu ni niya maanake pasina niya basi udhu wa mtu hauwezi kuwa na hii ni kutokana na qauli ya mtumi sala llahu alehi wasalama aliyosema innama lamalu biniyati hakika kusihi kwa amali huzingatiwa niya wa innama likuli mrii ma nawa na kila mtu atalipwa kutokana na vile alivyonuia kwa hivyo faradhi ya kwanza ni niya athani faradhi ya pili ghaslulwajhi ni kuosha uso ghaslulwajhi ni kuosha uso na mtu asianze kuuliza mbona kutia mdomoni maji kutia puania hizo sio faradhi za udhu hizo ni sunna za udhu maanaake hapa twasoma faradhi yale ambayo kwamba nia lazima yaliyowajibishwa yaliyofaradhishwa kwa hivyo baada ya nia faradhi ya pili ghaslu lwajhi ni kuosha uso haiu na faradhi ya tatu ghaslulyadaini ni kuosha mikono miwili maalmirfaqaini mpaka kwenye viwiko maanake mikono miwili itaoshwa mpaka kwenye viwiko abi faradhiy mashu ras ni kupaka maji baadhi ya sehemu za kichwa na hii hasa ni kwa madhhab ya alimamu shafii kuna khilafu katika hili maanake madhhab yasiyokuwa madhhab ya alimamu shafii yaonelea uwajib ni kupaka maji kichwa kizima sasa hapa kwa madhhab ya kishafi yasema mashu badhi ras ni kupaka maji badhi ya sehemu za kichwa lakini kuna madhhabi ya wengine yaeleza uwajibu ni kupaka maji kichwa chote alhamisu fardhi ya tano ghaslurijlaini ghaslurijlaini ni kuosha miguu miwili maalkaaabaini mpaka kwenye kongo mbili za miguu wengine wanaita ni macho ya miguu kongo mbili za miguu kwa hivyo mtu ataosha mguu wake mwisho kwenye kongo mbili za miguu au macho ya miguu nguzo ya sita sitaatartb ni kufuatanisha huu utaratibu kwamba uanze nia ufate kuosha uso ufate mikono ufate yani ufatishe utaratibu usiende hovyo hovyo Manake unaanza hiki unafata hiki. Unafata hiki, unafata hiki uende kwa mpangilio huo kwa utaratibu si useme kwamba nia nimetoka nayo nyumbani alafu ukafata kitendo cha kutembea mpakakafika mskitini kndufatanishwe yani, ule utaratibu wake unafanya nia unamaliza nia unaanza kuosha uso unamaiza kuosha uso unafatanisha usianze kuosha mikono kabla ya uso au miguu kabla ya uso yani atartib ufatanishe ule utaratibu ambao kwamba unatakiwa asema sinis maniyatu udhui ni ipi nia ya udhu ma niyau ludhui ni ipi niya ya udhu unapokuwa unatawadha udhu ni ipi niya makusudio ya kutawadha ni nini ni. asema jim jawabu hia ni hii na waitu ninanuia rafa kuondosha hadath lasghar uchafu mdogo nawaitu rafaa lhadath lasghar ninanuia kuondosha uchafu mdogo na waitu rafaa lhadath lasghar ninanuia kuondosha uchafu mdogo kwa hivyo kuna uchafu mdogo na uchafu mkubwa uchafu mdogo huondoshwa kwa kutawadha na uchafu mkubwa huondoshwa kwa kuoga sasa huu unaoondoshwa kwa udhu ni uchafu mdogo kwa hiyo mtu anapokuwa anatawadha basi atakusudia kutawadha kwake kusema na waitu rafaa lhadathi lasghari ninanuia kuondosha uchafu mdogo kwa leo darasa yetu yakomea hapa allah subhanah wa taala akitujaalia tutakuja kuendelea na darasa nambari tatu hii ilikuwa ni darasa nambari mbii huko tutakuja kuona sasa kwamba uo uchafu mdogo ni nini na nini hadha wafaqana llahu lima yuhibuhu wayardhahu wasalamun la man itabaca alhuda audhu billahi min shaitani rajim bismillahi rahmani rahim assalamu alaikum warahmatullahi wbarakatuh الحمد لله الذي هدانا لهذا وما كنا لنهتدي لولا أن هدانا الله والصلاة والسلام على سيدنا محمد النور الهداية وعلى آله وصحبه النجوم الرشاد وبعد كربوني وأنا معرفة غوتي ودرس كتاب المبادئ الفقهية على مذهب الإمام شافعي رضي الله عنه. kutoka katika madarasa yetu ya maarifa ya uislamu kituo kikuu madinal munawara veta kigoma tanzania na twaendelea na darasa nambari tatu tulikomea katika kuelezea nia ya udhu kwamba nia ya udhu ni kukusudia kuondosha uchafu mdogo sasa asema si ni suali mal hadathu lasgharu ni upi uchafu mdogo malhadathu lasgharu ni upi uchafu mdogo asema jim jawabu huwa kulu uchafu mdogo ni yale yote ma ambayo yubtululudhua yanabatilisha udhu manake uchafu mdogo ni yale yote ambayo kwamba yanabatilisha udhu asema sini suali maladhi yubtulul udhua ni yepi ambayo yana batilisha udhu maladhi yubtulul udhua ni yepi ambayo yana batilisha udhu asema jim jawabu alladhi yale ambayo yubtulul udhua yanayobatilisha udhu hamsatu ni mambo matano al awalu jambo la kwanza khuruju shaiin ni kutokwa na kitu min ahadi sabilaini kati ya moja ya njia mbili maana yake njia mbili zilizokusudiwa hapa ni tupu ya mbele na tupu ya nyuma kwa hivyo ukitokwa na upepo ukashuta au ukajamba kwa lugha nyingine au ukatokwa na kinyesi au ukatokwa na mkojo au ukatokwa na madhii basi udhu wako utakuwa umebatilika itahitajika utawadhe utakapohitajia kuswali maanaake utakuwa umehadathika na hadathi ndogo athani jambo la pili linalobatilisha udhu zawalo la aqili ni kutokwa na akili, akili. maanake ukitokwa na akili na udhu utakuwa umebatilika ili uswali itatakikana utawadhe upya na kutokwa na akili huku eidha kwa ulevi au kwa wehu au kwa kuzimia hmm? wale wanaanguka kifafa wanaopandisha majini wote au hutokwa na akili kwa hivyo kama walikuwa na udhu basi udhu wao utakuwa umebatilika athalithu jambo la tatu linalobatilisha udhu annaumu ni usingizi lakini usingizi huu ni ule usingizi ambao kwamba mtu analala amelala kwa muda mrefu akajigeuza huku na kule na nini lakini ule usingizi ambao mtu anaweza kukaa kitako akawa amesinzia hali ya amekaa mpaka anaamka amekaa huu haubatilishi udhu utakuja kuangalia ufanuzi wake katika vitabu vya juu ya hiki kwa hivyo usingizi unabatilisha udhu Arabian jambo la nne lamsu lmarati lajnabiya ni kugusana na mke kando kugusana na mke kando lamsu marati lajnabia kugusana na mke kando kunabatilisha udhu na hii hasa ni kwa madhhabi ya imamu shafii yani katika jambo hili kuna khilafu kwa wanawachuoni kwaanzia masahaba wa mtume sala ala wasalama ambao kwamba ni mufasirina masahaba walipokuwa wakifasiri aya ya allah aliposema au mtakapokuwa mmegusana na wanawake wakatofautiana kufasiri neno hili mwingine akatafsiri kugusa ni kushika kugusana kwa mikono wengine wakatafsiri ni jimaa kwa hiyo khilafu hiyo ikaja mpaka kwa wanawachuoni ikaleta khilafu katika huku kugusana na kwa wanawachuoni kuna kauli tatu kauli ya kwanza mwanamke na mwanamume watakapokuwa wamegusana basi udhu utakuwa umebatilika lakini mwanamke na mwanaume wakando kando wakando na hii kauli ni kauli ya alimamu shafii maanake ni kauli yambo kwamba imeshikiliwa na madhhabi ya alimamu shafii kwamba mwanamke namwanaume wa kando wakigusana udhu utakuwa umebatilika kauli ya pili ni kwamba udhu utabatilika ikiwa watakuwa wamegusana kwa matamanio wakigusana kwa matamanio ndio udhu utakuwa umebatilika lakini wakigusana pasina matamanio udhu hautakuwa umebatilika hii ni kauli ya alimamu ahmad bn hambali rahimahullah na kauli ya tatu ni kauli ya kwamba kugusana na mwanamke yaani mwanamme na mwanamke wakigusana ambao kwamba ni ajinabia ni wakando wakigusana iwe kwa matamanio au isiwe kwa matamanio udhu haubatiliki na hii ni kauli ya alimamu abhanifa alimamu abu, abu hanifa na pia kumekuja hadithi ambayo kwamba yaeleza kuwa mama aisha radhiallahu anha amesimulia kwamba wake wa mtume sa salama mtume alikuwa akiwabusu baadhi ya wake zake akiwabusu hali yakuwa kuwa anaudhu anawabusu na anakwenda kuswali pasina kutawadha hadithi hii wametofautiana wanawachuoni katika kusihi usahihi wake baadhi wameona hadithi hii ni sahihi na baadhi wameona hadithi hii ni mursal ambao kwamba ni aina ya hadithi dhaifu kwa hivyo haitakuwa na huja kuifanyia kazi hili limepelekea jambo hili kuwa na khilafu kwamba je mwanamke anatengua wudhu kwa hivyo kwa madhhabi ya limamu shafii lamsu lmarati lajnabia kugusana na mke kando udhuu utabatilika aamu jambo la tano linalobatilisha udhu lamsu lqubuli au duburi ni kugusa tupu ya mbele au tupu ya nyuma bibatkafi kwa matumbo ya vidole yaani katika vidole vya mtu kuna uu upande ambao kwamba kama unamega ugali unamegea huu upande mweupe mweupe kwa sisi watu weusi huu upande unaomegea ugali huu ndio do upande unaitwa ndo matumbo haya kwao hii eneo lote leupe hili lote ili e, kwa mbele hapa ndiyo matumbo ya kiganja au matumbo ya vidole kwao ukigusa tupu yako kwa haya matumbo basi udhu wako utakuwa umebatilika kwa hivyo hayo mambo ndio uchafu mdogo lau moja miongoni mwa hayo yatakupata itakuhitajikia wewe uweze kukutawadha upya asema sini sali malmaratu lajnabia ni yupi mke kando huyo ambaye kwamba mukigusana basi udhu utakuwa umebatilika asema jim jawabu hiya lati ni yule ambaye la yahrumu nikahuha si haramu wewe kumwoa kwa yule mwanamke yoyote ambaye si haramu kumwoa huyo ni mwanamke kando na wewe mwanamke yule mwanaume ambaye si haramu wewe kukuoa maanaake ni halali kukuoa huyo ni e, mme kando kwa hivyo mke kando hia lati ni ule ambaye la yahrumu nikahuha si haramu kumwoa liajili nasabi kwa ajili ya nasabu hukuza, huu, huna nasabu naye hmm? hukuzaliwa naye mtu huyo au araai au kunyonya hukunyonya naye mtu huyo au musaharatin au ukwe si mkwe wako kwa hivyo hukuzaliwa naye hukunyonya naye sio mkwe wako maanayake unafaa kumuoa hiyo huyu mkigusana naye udhu unabatilika hasa hii ni kwa madhhabi ya alimamu shafii kwa leo darasa yetu tutakomea hapa allah subhana wataala akitujalia tutakuja kuendelea na darasa nambari n hadha wafaqana llahu lima yuhibuhu wayrdضahu wasalamun عla man itabaca alhuda