welcome back tukizuumzia matumizi ya intaneti na umuhimu wake katika maisha yetu ya kila siku kwenye sekta tofauti tofauti an today tunazuumzia kwa namna gani matumizi ya intaneti yanaweza kuokoa maisha hasa kwenye sekta ya afya jon kwenye episod hii tukiwa pamoja na wataalamu wa afya kutoka sehemu mbalimbali ndaniya Nowadays, kwenye kila kitu unaweza giza chakula mtandaoni wasiliana na watu popote pale duniani machine viwandani dunianiviwandani na kikubwa zaidi inatumika kakua maisha hasa kwenye sekta ya afyaakizungumza nawewe mtandaoni na kukupaunaweza kununua dawa mtandaoni unaweza pata ushauri wa kidaktari na maelezo mengi kuhusiana na afya yako mtandaoni kupitia internet na baadhi ya huduma hudumaou unaweza kuzipata hata bila ya bando kabisa non a mfano hai ni hii huduma ya yambil afyab afyac huduma hii inakupatia taarifa kuhusu mambo mbalimbali ya afya kwa njia ya sms hebu tumsikilize maria teresa kadushi mwanzilishi wa mobile afya akielezea kwa nini hasa mobile afya imeanzishwa um, asante kwa bara la afrika na hata tanzania tayari tuna tatizo kubwa au tuna mmwanya um, mkubwa wa ukosekanaji wa taarifa au ufikiwaji wa taarifa kwa wakati na hii inaonekana zaidi kwenye taarifa za afya kwa sababu ni taarifa muhimu na ambazo zinagusa watu sisi weneokuwa ni watanzania tumeishi tanzania, tanzania tunajua kwamba hatuna sehemu ambayo tuneza kupata taarifa za afya mpaka aa ni umwe nienda hospitali um, au niwe na mtu ambaye yuko kwenye sekta ya afya ambaye nafahamu naweza nikamuuliza kutatizo ambao nakumbana nalo kwao kwa sababu hio um, tukaona kuitafitia ufumbuzi kao ndo tukatengeneza um, application hii ya mobile afya ambayo inafanya kazi bila uh, kutumia chukua simu yako sasa hivi piga nyota mia arobaina saba nyota arobainasaba reli nyota mia 47 nyota 47 reli kupata menyu ya mobile afya then chagua huduma ya afya unayohitaji then thenbmmesej hiyo hapo ikiwa na taarifa za afya unazozitaka intaneti au kijumla teknolojia imerahisisha manunuzi ya dawa leo hii tuna masoko makubwa ya kununua dawa mtandaoni kwa mfano nchini tanzania tuna masoko kama vile dawa c tuna soko la fft c tz ambapo ukitembelea website hizo unaweza kuagiza dawa zako mtandaoni na kuletewa moja kwa moja mpaka nyumbani kwako you are to the learn and enjoy tanzania nyuma kabisa kwenye teknolojia hasa upande wa afya and for the very first time matumizia tele medicine and tel health yamepelekea uwepo wa telemedicine app inayoitwa pigia app kabla tujaingia ndani zaidi kujua app, hii inafanya kazi gani hasa tufahamu kuhusiana na haya maneno mawili telemedicine pamoja na naee hii nimesimamia tuliyokutaanayo tuungane benedict hospital ambaye ni daktari pia ni mtaalamu wa mambo afya akielezea kiundani kuhusiana na terminologies hizi telemedicine pamoja na hizpamoja hasa ni nini neno mawili ambayo yanachanganya yana sana na watu awiay anakuyatummanisha kitu kimoja a maneno mawli amby tofautiakini neno moja ni kama mamvuli na liko ndani ya neno tele-health. na unaweza kuyatumia hivyo ukatumia ilkimanishaimanishao inintana ina- inamaanisha ile matumizi ya teknolojia kwenye clinical clinical na uh, health services kwa maana ya kwamba kuhudumia wagonjwa ukiwa katika umbali mrefu kwa kutumia teknolojia wakati mwingine uh, tukiwa medical school tunafundishwa kwamba lazima umsikilize mgonjwa lakini pia umguse mgonjwa lakini kuna ambazo ni vigumu sana kumgusa mgonjwa kwahiyo unahitaji una pia teknolojia ikusaidie kumfikia mgonjwa pale alipo bila wewe kwenda au bila mgonjwa kutembea e kipindi hichi ambacho kumekuwa na janga kubwa la corona matumizi ya na eedici yamekuwa yamekuwa muhimu sana kwetu sisi kama watanzania lakini pia kwa kwa dunia nzima kwahiyo inasaidia ina, ina madaktari kuwafikia wagonjwa wakati huo huo pia inawasaidia wagonjwa kuwafikia madaktari lakini pia nakusaidia daktari kumfikia daktari nie ji kueana taarifa wagonjwa lakinipia kwaajili ya kupeana kwa elim moja ya mifano ambayo ipo kwenyeau mifano ya hyoambao tunazungumzia ni pamoja na wagonjwa ambao wapo areas. uko, uko mjini enyekomj yuko kijijini mahali fulani unaweza kutumia tamutumia kifaa chochote kwaajili ya ku hali ambayo mgonjwa yuko nayo kwa kipindi hicho uh, healthcare waipn kwamfano kuna kipindi kile ambacho ilikuwa imechanganya sana wakati mwingine mwinginem zilikuwa zinaendesha kwa Zoom. watu kila mtu yuko kwenye eneo lake lakini bado mnaendelea kufanya semna na mnaendelea kupata, kupata elimu lakini pia sisi waga tunafanya sisiaga tunafanyamadaktari wakati mwingine ale asubui mnakutana ya kwajili anakaa mnajadili kilichotokea kwa masaa ishiina n yaliopita wagonjwa wangapi wamelazwa wagonjwa wangapi wamefariki na wagonwa wangapewao kwenye hali mbaya kujua ni ni namna gani baada lakini sasa, mgini, mfano mzuri ni kipindi akuu naa ud aa teknolojia kuwasiliana huyu yuko huku huyu uko huku lakini bado kikao kinafanya nini kikao kinafanyika unaweza kutumia kwa ajili ya kutoa education I elimu mean, uh, ya afya kwa, wa, kwa wagonjwa unaweza kutumia kufanya administrative kutumiakufanya kwa maana ya kwamba vikao vya kiuongozi uh, wakati mwingine unaweza kutumia applications kutumiakuvy wa uh, mfano kwenye kwenyesahivi tunatumia kompyuta kuona majibu ya wagonjwa tunatumia kompyuta kutuma majibu kutoka, kutoka maabara kwenda kwa daktari kutoka kwa daktari anatuma vipimo kwenda maabara kuchukua dawa tunatumia hizozinaitwawhyo kwarugharahisi kwa ni yale matumizi ya audio video picha katika kutoa diagnosis lakini pia kutoa wngine pi zilemgonjwa nakupigia simu au wakati mwingine mnafanya wewe na mgonjwa au daktari na daktari wakati mwingine sisi wafanouiunaeatuinamu mae anaemababya yanatoka kwenye kile kipimo cha ambacho mgonjwa amefanyiwa kwahiyo mnampiga mna mgonjwa picha lakini msh wasiku mnatuma kile kipimo pengine mwimbili moi alafu daktari alikokule ya anapokea yale majibu anayasoma afwaa mgonwy anashida moja mbili tatu na adzkatusisi haijakolea sana kwa sasahivi lakini hatuna namna lazima tuelekee huko kwa sababu inapu, ina faida zake ina cost kwa wagonjwa kfano apa mgonjwa natakiwa atoke kusiniladamaandpammatbabu akini sisi tuakasababu hatuna mt kusoma sio lazima mgonjwa end anaeza kafanya kipimo daktari ako akapokea majibu akasoma na katoa akini pia inaokoa muda rahisk mgonjwazongezi mgonjwa na hiyo teknoloji ambao unahitaji kuitumia inakuwa ni rahisi kumpata lakini pia kwa kipindi hichi ambacho kumekuwa me na majanga mengi ya magonjwa ya kuambukiza inasaidia ku, ku, ku, kupunguza msongamano lakini pia kuwafikia wagonjwa s wale ambao wanaogopa kuja hospitali kwa sababu ya kuogopa maambukizi ya magonjwa kama hayat ni kwamba wakati mwingine sisi kwa mfano n yetu haijawa nzuri sana wagonjwa wetu wengi sana hawana na wanaweza wasiwe na pesa ya kumiliki hizo, hizo ambazo unahitaji kuzifanya lakini pia wakati mwingine niktwngine kmlk mtandao ambao, ambao unaweza kukusaidia kuhasiliaana wagonjwa kote nchi nzima au mkoa mzima lakini ukiwa, ukiwa kwenye ent moja inakuwa pia ni, ni, ni garama lakini, ziweza zikatokea pia diagnostic errors. unatuma majibu mtu mwingine kwa sababu hakumwona mgonjwa na pengine history haikukaa vizuri anaweza akaona tu picha akatoa dgnosti ambayo sio wenyewe halafu ukawa umemgarimu ume mgonjwa so naw ino kwa kiasi fulani kuhusiana na telemedicine naeediieat tuiangalia piyetu sasa pigia dr Al. mapema mwaka huu hospital imezindua pigi daktari ap hii itamwezesha mgonjwa kupata huduma bora za afya kutoka kwa madaktari bingwa bila kufika hospitali moja kwa moja huduma hii ni ya kwanza nchini na lengo mahususi ni kurahisisha upatikanaji wa huduma bora za afya kutoka kwa madaktari bingwa hospitali za a tungana na profes husen kidanto mkuu wa chuo cha afya natiba a akielezea kwa namna gani pigi a datari a inafanya kazi yetu ina madaktari bingwa wachache sana kwa hiyo kuwapata madaktari bingwa huwa ni kazi ngumu sana lakini mfumo huu utarahisisha kabisa kumpata daktari bingwa ambaye unamtaka lakini pamoja na mfumo huu napenda kutoa tahadhari chache kuna magonjwa ambayo yanahitaji mgonjwa aje hospitali magonjwa ya dharura sio mgonjwa amepata ajali ya pikipiki wewe unaenda kwenye mfumo badala ya kumpeleka kwenye chumba cha, cha, cha dharura mama amepata mimba imetunga nje ya kizazi pres inashuka wewe unahangaika na ap unatakiwa kumpeleka hospitali lakini ap hii itasaidia sana mawasiliano kati ya wagonjwa na, na madaktari. ukabuku appointment bila kuja hospitali kawaida watu wanawai sana hospitali kuja kubuku appointment za kuona madaktari lakini ukiwa na, dem- na, na app hii unaweza ukaa daktari ukiwa nyumbani kwako pigia daktari app inapatikana kwa simu za pekee kwa sasa ikiwa na zaidi ya watu 1 ambao tayari wameshaipakua so na nawewe unaweza ingia Play Store, google yre na kuipakua bure kabisa na kuanza kutumia huduma za an hospital kwenye simu yako ya mkononi meshawa kufikiri kwamba unaweza kutumia saa yako ya mkononi k well hii inawezekana tuungane tena na dr erasto akituelezea kuhusiana na r ni nini hasa na hii teknolojia inafanya vipi kazi tumsikilize derasto ambazo wagonjwawaa watu sio lazimaw mgonjwa mcu yoyote ambaye anajisikia anaweza kuvaa kamsaidih um, ambazo watu wana, wanavaa lakini zinasadiayaeme yani ametumia ya kiasigani enye ambazo wliu anafanyazina faida zinakusaidia zina, zina kujua um, zinakupa ile znakusaidia kujzinakupa ileyaa mgonjwa kwa kwmaanakmbapamoja nalakini p inakusaidia ina ku magonjwa haraka haraka harakaharaka apkama kuna cne ozote ambazo zinaendele ndani ya mwili wako au memv kwenye, kwenye zone ambayo nis vinakwambiakwamba kunakendasiosawa au sasahiviyoiko juu sana au, kuna vitu kama hivo kwahiyo tu sisi kwa sababu the lakini pia ae nyingine ni kwamba you cannot dpen on them ayani huwezi kuweka uatoto kwenye devices. wakati mwingine umone daktari uzungumze naye akuelekezeuwezi ama sasa kwa sababu naichi na kimeniambia mimi niko sawa tu haina shida wakati mwingine kunakuwa kuna era vinaweza vikaa na kama. So, vitu kama hivosio vitu vya kuvitegemea sana matumizi ya intanet pia yameongeza ufanisi wa utoaji wa huduma za afya katika hospitali nyingi nchini kuanzia vituo vya vi afya vidogo zahanati pamoja na hospitali kubwa kabisa tuungane na dr jacklin kutoka hospitali ya tohs mbeya akielezea kwa namna gani wanatumia mifumo ya kisasa iliyounganishwa na inteneti hospitali nikwao kuongeza ufanisi wa kazi kila siku nikio kama daktari katika hospitali nimekuwa nikiona changamoto mbalimbali mbali ambazo nilianza nazo zamani kabla hazijaanza kutumia sstem as for now imeona kuna tofauti kubwa sana tukianza kwa swala zima la kurahisisha utoaji huduma za afya katika kutoa huduma za afya tumeona kwamba kumekuwa na huduma zimekuwa za kurahisishwa zaidi pale ambapo katika iza una laza au katika kutoa dawa kwa mfano kwenye kulaza mgonjwa anaweza akaona na daktari kwa system after that ule mgonjwa atatumwa stit kwenda odini jina lake litakuwa limefika odini baada ya kumaliza huduma zako kama daktari kumuona outpatient patient kumwona department then tunafanya kumalizana na mgonjwa na kumwambia aisa mgonjwa apelekwe odini anapofika odini hodini taarifa zake zote zinakuwa tayari zimesharatibiwa na nesi husika anakuwa ameshaweza kuzichukua kwa kabla hata mgonjwa ajafika kwao inarahisisha zaidi katika kumpokea mgonjwa na kumsaidia kwa uharaka zaidi na kutokupoteza muda katika kumsaidia mgonjwa pia katika swala la mfumo wa dawa kwa mgonjwa ambaye hasio adazwa anayeishia katika wagonjwa ambao wanaishia katika outpatient tumeweza kutuma dawa straight arma mgonjwa anakwenda moja kwa moja arma anapofika arma anakuta dawa zake tayari zimeshafika daktari ameshamwandikia mpaka dosi akifika pale just the matter kwamba anaonyesha tu fomu yake au aufomu yake na anapewa dawa zake kutokana na kile ambacho amekiona kwa daktari ni ukilinganisha uki na zamani kwamba unamwandikia kwenye karatasi mara karatasi mgonjwa kaloesha au mgonjwa imepotea inakuwa tena kazi mgonjwa arudi kwa daktari itafute faili halafu ndo mtu aweze kukumbuka kitu alichomwandikia It's no doubt kwamba matumizi ya mifumo hii ya kiteknolojia inaongeza ufanisi na kuokoa muda mahospitalini tungane na m bra mtaalamu wa tehama kutoka hospitali ya tohs mbea anayapya kusema kuhusiana na matumizi ya intenet kwenye huduma za afyahbari uh, kwa majina naitwa anaitwa brnmsamati uh, ni mtaalamu wa tehama uh, au ya information Technology kwa maana ya it kama watu wengi walivyozoea lakini pia mimi nipo katika sekta ya afya kwa maana ya utaalamu wangu wa tehama au maswala ya it nayafanyia au natumia na utaalamu wangu huu katika sekta ya afya na sekta yetu hii ya tehama tunasema tunapokuja katika upande wa afya lengo la kwanza ni kusaidia ni kuhakikisha kwamba tunaokoa muda lakini lengo la pili ni kuhakikisha kwamba Uh, inasaidia kutoa huduma bora au mfumo wa, wa kietnambao unatumia internet, unasaidia kutoa huduma boraurahissa mda kii a maana ya usajili tunaanzia naetaa usajilia wagonjwaofia katia ene lamapokezi uau kuna usajili wa wagonjwa tofut aa ktma aa sa a kuna usajili kawale wanaotumia bima kuna mfumo, kuna pia taarifa zao zinaingizwa katika mfumo huu natarfa zinawekwa vizuri sajli inakua ni kahraka adi ktmia mkratnkuna zile utoe inakuwa tu ni mgonjwa anaambiwa tu sasa ukitoka hapa anaelekezwa utaingia chumba fulani kwa daktari na daktari inakuwa tena hana haja ya kwanza kuuliza huyu mtu ni vipi kwa sababu taarifa zie zinatumwa moja kwa moja ndani ya mfumo mpaka kwa daktari kwayo daktari anapata taarifa za mgonjwa anakaa wapi anatokea wapi au umri wake vipimo vya awali kwa maana ya presa yake ikoje kilo zake na urefu wake nahmna mambo ya zamani p uambiane une masaa yasaji ainipia katika masala ya usajii kwa mgonjwaambae alishawkuja kasajiliwa uh, taarifa zake zinaa zinapatikana kwa urahisi kwa maana ya historia ya mgonjwa inakua metunzwa aa hana shida tena yakuanza kutafuta na nkuangaika kutafuta taarifa za mwanzoni zinakuwa zimetunzwa zote katika ule mfumo wa, wa ya unakuwa, unatumia hapo mfumoau imerahisisha kamana mgonjwa anakua tu taarifa zake zinatumwa kdaktari anaandika dawa anazozihitaji akishaziandika mule akishaandika na namna mbayomgonjwa atkiwa kutumia zinakua zinatumaonaeleke naanaenaenuttaya e dawa andaiwdaeeeoe uuuwwatuo wanasubiiwtenatuwa kwaajili ya kuwapa dawa kwa hiyo pia inakuwa inarahisisha mda lakini na utoaji huduma unakuwa katika hali nzuri na taratibu baorivpimo mbalmbalio uh, za za una vipimo vikubwa mbalimbali mbavo naveyee vinatumia t ili kue kueza kujua magonjwa yaliyojificha ndani ya uh, uh, mwanadamu kwa maana kumekuwa kuna vipimo vikubwa mfano wa scan, X-ray, na vitu kama hivyo vyote hivyo hii ni kwa sababu ya ukuaji wa sekta ya tehama ambayo unakuta vipimo hivi vinakuwa vimeunganishwa moja kwa moja ndani ya mfumo ambao huo mfumo unakuwa unatumia intanet kwao taarifa au majibu ya mgonjwa daktari anayapata hata kabla mgonjwa hajafika kwa daktari wakati mgonjwa anatembea kawa daktari mabuana ya kuokoa mda lakini na ubora hmz w kwa sekta ya wa ki, wa ki internet, kwa kwa kwa, kwa tehama uh, ambayo ipo ndani ya afya inaokoa maisha kwa kuokoa mda kutoa huduma bora lakini pia taarifa za wagonjwa zinapatikana kwa uharaka na kwa wakati lakini pia katika swala zima la kujua vifaa vilivyopo kwa maana ya idadi ya dawa zilizopo ndani ya hospitali husika uh, idadi ya sindano mabomba ya sindano yliy na vifaatiba mbalimbali viliooht uh, mfumo huu wa ki ambao unatumia au taarifahteza zimeingizwa mle ni rahisi kwa watu wa procure na management kuweza kujua kwamba vitu hivi vimepungua sasa tuagize mzigo huu dawa hizi zimepungua zinahitajika au hivi na vile lakini pia katika masuala zima ya kutengeneza za sehemu hospitali sehemu na ninnanini kujua mwaka huu itutakuwaje tunakuwa na wagonjwa wa aina gani na ninnini ni rahisi pia kufanya kwa sababu ya mfumo huu wa kielektroni ambao unatumiane taarifa hizi zinakuwepo sisi kama watu watehama ni kazi yetu kuhakikisha taarifa hizi zote zinakuwa ndani ya ule mfumo ili kurahisisha mnjment nzima lakini ili kurahisisha mfumo mzima wa kimatibabu katika sekta ya afya katika mahospitali mbalimbali inakuasawia na kuweza kuwafanya watu wapate huduma bora na kwa utulivu na kuwaraka, kwa araka iuokoa i an kt a afya au maisha anda mbali zai kumekua kuna mifumo mbalimbali ambayo ipo katika sim zetu mbalimbali zipo katika simu zetu ambazo pia zipo kwa ajili ya kuturahisishia kumsaidia mtu kuweza kujua ana shida gani ad ananda anaooa a itu kama hivyo vinakueo akini hivote nikuaikisa yakwamba tunamsaidia libalimbaonaeekeza mazoezi zote hizi ni katika harakati ya kuokoa ona mcango mkubwa katia kusaidia kuokoa maisha ya mwanadam manawatu wateh au wataalamamoawaeu ktengeneza mbalimbali na kuziweka zenye maelezo mbalimbali mbali kwa kushirikiana na madaktari kushirikiananawataalamuwaafya wakitua mwongozo na, na vitu kahaakaha hivyo uh, ni muhimu sana katika maisha ya mwanadamu kwa sababu ina mchango mkubwa sana katika kuokoa maisha ya mwanadamu na katika kuokoa uhai wa mwanadamu na katika kuokoa muda na kumpa huduma bora huyu mwanadamu kuwa na afya njema kuendelea kuzalisha asanteni kwa kunisikiliza nashukuru sana chaota otehos rayon johningamatreso tukiwa pamoja na wazungumzaji wetu mr bran dr rasto pamoja na dr jack hopo utakuwa umejifunza mengi kuhusiana na kwa namna gani matumizi ya intaneti na teknoloji ni muhimu ili kuboresha utoaji huduma za afya na kuokoa maisha ya watu watuu week tukiendelea kuangalia kwa namna gani namnagani na matumizi ya intaneti yanatumika kuboresha maisha yetu kila siku kwenye kila sekta