ni katika kipindi cha kazi salama maisha salama ili tuendelee kuelimishana juu ya masuala mbalimbali yanayohusu afya na usalama wetu tunapokuwa tunatekeleza majukumu yetu ya kila siku mada yetu leo inahusu upatikanaji wa huduma za usalama na afya kwa njia ya mtandao maendeleo ya teknolojia ya habari na mawasiliano tehama hususan katika karne ya 21 yamesababisha kujitokeza kwa namna mpya ya utoaji huduma miongoni mwa serikali na watoa huduma binafsi duniani kote tehama imekuwa muhimili muhimu katika kuongeza mahusiano baina ya serikali na wananchi kadhalika katika kuongeza ubora na ushindani katika utoaji wa huduma kutokana na wimbi hilo la maendeleo ya tehama watu wengi wamepata fursa ya kumiliki na kutumia vifaa mbalimbali vya tehama ikiwemo simu na kompyuta na hivyo kusababisha umuhimu wa serikali na watoa huduma wengine kufikiria kutumia fursa hiyo kuboresha utaratibu na mifumo yake ili kuendana na mabadiliko hayo pamoja na mahitaji ya watu walio wengi miaka ya 2 serikali ya tanzania ilianza kuchukua jitihada mbalimbali na kusistiza matumizi ya tehama katika kuwahudumia wananchi ambapo serikali ilitunga sera ya tehama mwk23 na, na kufuatiwa na mkakati wa utekelezaji wake ni kutokana na jitihada hizo nchi imeweza kufikia mageuzi makubwa katika matumizi ya tehama ndani ya serikali kuu pamoja na idara zake zikiwemo taasisi zinazojitegemea mashirika ya umma wakala na mamlaka mbalimbali jambo hili limekuwa na mchango mkubwa katika kuboresha kuharakisha na kubadili kabisa namna ambavyo huduma mbalimbali katika ofisi za umma na binafsi zimekuwa zikitolewa kabla ya mageuzi tajwa ya tehama watu wanaohitaji huduma katika ofisi za umma walilazimika kusafiri umbali mrefu kufuata huduma aidha watoa huduma nao walikuwa wakitumia muda mwingi katika kukamilisha michakato ama hatua mbalimbali zinazohitajika ili kukamilisha utoaji wa huduma fulani lakini kwa sasa hali hiyo imebakia kuwa simulizi kutokana na serikali pamoja na taasisi zake mbalimbali mbali kuanza kutumia mitandao ili kurahisisha utoaji na upatikanaji wa huduma zake kwa wananchi ambapo wamekuwa wakijipatia huduma mbalimbali mbali kwa uhakika muda mfupi kwa nafuu na katika ubora zaidi wakala wa usalama na afya mahali pakazi osha ikiwa ni taasisi chini ya ofisi ya waziri mkuu kazi vijana ajira na wenye ulemavu iliyopewa jukumu la kuhakikisha afya na usalama wa wafanyakazi vinazingatiwa katika maeneo yote ya kazi nchini nayo imepitia historia hiyo ya matumizi ya tehama ambapo huko nyuma wadau wake walilazimika kutumia rasilimali nyingi ikiwemo muda na gharama za usafiri katika kufuata huduma mbalimbali ikiwamo usajili wa maeneo ya kazi katika ofisi za osha zilizopo katika kanda na baadhi ya mikoa kwa sasa mambo yamebadilika shukrani za pekee ziwaendea wabunifu mbalimbali wa masuala ya tehama ambao wamewezesha wadau wa osha kufurahia huduma mbalimbali kwa njia ya mtandao kupitia mfumo wa usimamizi wa taarifa za maeneo ya kazi hujulikanao kama wims yaani workplace information management system kupitia mfumo huo w wamiliki wa sehemu za kazi wanaweza kusajili maeneo yao kufanya maombi ya kozi mbalimbali zinazotolewa na osha pamoja na kuwasilisha taarifa za ajali zinazotokea katika maeneo yao ya kazi kama inavyofafanuliwa na mtaalam wa tehama mfumo wa umetengenezwa na osha kwa ajili ya kufanya, kusimamia shughuli mbalimbali miongoni mwa shughuli hizo ni shughuli ya usajili shughuli ya mafunzo shughuli ya kuripoti taarifa za ajali na shughuli ya ukaguzi katika uh, hadi hivi sasa mfumo tunaweza kutumia katika maeneo yote hayo na eneo la usajili eh, unamwezesha mmiliki wa maeneo ya kazi kusajili eneo lake la kazi akiwa nyumbani kwake bila ayeye kufika ofisi za osha anakaa nyumbani kwake anajisajili mwenyewe anasajili eneo lake la kazi anapata eh, eh, anapata taarifa zote zinakuja kwa njia ya email na sms zinamwezesha yeye kuelewa yake ya usajili kwa upande wa mafunzo kwanza inameleka mmiliki wa maeneo ya kazi kuona kalenda yote ya mafunzo iliyotangazwa na osha kwa mwaka mzima na kuchagua uh, kozi ambayo itamwezesha mtumishi wake kuhudhuria ama inamwezesha mtumishi yoyote kuomba kozi yoyote iliyotangazwa na osha na yeye kuhudhuria pia mfumo unamwezesha sunawezesha kuwasilisha incident za ajali ama matukio yaliyotokea katika workplace ambayo yameathiri kwa namna moja nyingine mfanyakazi kwa hiyo taarifa hili ataweza kuwasilishwa kaosha kwa ajili ya kufanyiwa kazi pia mfumo unafanya shughuli moja kubwa zaidi ni shughuli ya kaguzi katika tunafanya kaguzi mbalimbali katika maeneo ya kazi ikiwemo wa ukaguzi wa afya wa ya wafanyakazi ukaguzi general maeneo umeme taarifa hizi zote ni muhimu na ni taarifa ambazo zinatumika kwa ajili ya kufanya maamuzi ya kiusalama katika maeneo ya kazi hivyo hizi taarifa zinachukuliwa zinahifadhiwa katika mfumo na baadaye tunaweza kushia na wamiliki wa maeneo ya kazi na kuona gani wanapaswa wafanye ili kuboresha maeneo ya kazi ili kupata huduma zilizoainishwa ni hatua zipi ambazo mdau anapaswa kuzifanya cha kwanza kabisa mtumiaji wa mfumo kama unataka kusajili eneo la kazi kama unataka kutoa taarifa za ukaguzi ama unataka kuomba ukaguzi cha kwanza kabisa ili uweze kutumia mfumo ukishakuwa na kitambulisho cha taifa ukishafikia mfumo ni lazima ufungue akaunti ku, ili kuingia kwenye mfumo o bila kuwa na akaunti uwezi kutumia mfumo sasa akaunti unafunguaje ukifika kwenye mfumo kuna mahali eh, ukifika katika sehemu hiyo utaweza kutengeneza akaunti ya kuingia kwenye mfumo sasa pia yapo mahitaji zaidi ya kitambulisho cha taifa ambayo ni yani kama ml yako au barua pepe yako ambayo unaitumia kila siku ofisini sasa inaweza kaa barua pepe ya ofisi ama ikawa barua pepe ya mtumiaji wa katika ofisi hiyo binafsi lakini kama itakubalika na ofisi husika husik eneo husika la kazi sasa pia inaweza kutumika vituaingine kama namba ya simu namba ya simu pia ni lazima iwe ni ya ofisi ama ya mtu huyu ambaye uko katika eneo la kazi sasa katika eneo hilo la usajiri wa mtumiaji wa mfumo sehemu hiyo kuna taarifa za kawaida tu kama majina namba ya simu barua pepe ta ndio sehemu ambayo unaweza kuweka e, kitambulisho cha taifa au kitambulisho chochote ambacho baadaye tunaweza kukubaliana kikakuwepo sasa ukishakuwa una taarifa hizo na umeingia umejisajiri umeweka taarifa zako hizo za mtumiaji wa mfumo ndipo unapoweza kutumia mfumo kwa maana ya kuendelea kutumia taarifa hizo kusajili eneo la kazi na kufanya eh, kufanya chochote katika mfumo chochote kingine lakini kupi, lazima uwe kwanza una akaunti ambayo inayosema eh, itatumika barua pepe namba ya simu na kitambulisho cha taifa nini kinafanyika katika usajili wa mtumiaji wa mfumo kinachofanyika kwenye usajili wa, wa mtumiaji wa mfumo baada ya kutoa taarifa zile za usajiri mtumiaji anatumiwa mfumo unamtumia kitu kinaitwa verification email. ama ni, ni, ni barua pepe ya kuthibitisha ku, kwamba mtumiaji huyo ndio mmiliki wa namba ya simu aliyoiweka ndio mmiliki wa kitambulisho cha ja taifa alichokiweka ndio mmiliki wa barua pepe aliyoiweka sasa baada ya kumaliza hatua hiyo ya kutumiwa uthibitisho wa E, wa utambulishi wa mtumiaji huyo wa mfumo ndipo anapoweza kutumia mfumo kuanzia nyakati hizo kwa hiyo atakapotumiwa barua pepe ya, ya kuhakiki taarifa zake kama yeye ndio mtumiaji ataweza kutumia, e, e, ata, ata kutumia barua pepe hiyo ili kuweza kuingia kwenye mfumo na akishaweza kuingia kwenye mfumo ndipo anapoweza kusajili eneo la kazi pia anaweza kuona taarifa zingine za kaguzi na baada ya kusajili pia ataendelea ata kutumia akaunti hiyo hiyo nangalia taifa hizanazoziweka atia o akakupitia mfumowetu kwa sasa mfumo anafanya huduma ya usajiri ambapo mteja mahali popote nchini au duniani kokot atakuep anaweza kusajnoaatia mfumo kwa kupitia tu kuwa barua pepe kuwa na kitambulishi cha taifa kwa na namba ya simu majina yake yanaweza kusajili eneo la kazi na je ni changamoto zipi zinaweza kujitokeza wakati mdau anatumia mfumo wa wims na ni hatua ipi anapaswa kuchukua pale anapokumbana na changamoto yoyote zipo changamoto mbalimbali ambazo zimesha zikijitokeza ambazo ni za kawaida e, kwa mfano mtu aliweza kusajili eneo la kazi kupitia ml yake namba yake ya simu lakini pia alis taarifa hizo za kitambulisho na vitu kama hivyo baadae akapata changamoto hakupata eh, barua, barua au email ya kufanya uthibitisho wa kuwa yeye ndio halali wa zile taarifa sasa changamoto kama hizo huwa ni za kawaida za kimfumo inaweza, zinaweza kutokea pale ambapo kuna changamoto ya kimtandao ambapo changamoto hiyo inaweza kutatuliwa utupigia simu na namba za simu zimeweka katika mfumo unaweza kupiga simu kwetu sisi na sisi tukaweza kukusaidia na ni changamoto ya kawaida kama ambavyo zinaweza kua changamoto zingine za kimfumo wakati mwingine mwingine anaweza asipate mese ya kuthibitisha taarifa zile ambazo amezitoa lakini pia hiyo nayo ni changamoto ya kawaida anaweza kui, kutupigia simu na sisi tukatolea ufufanuzi na wakati mwingine tukaitatua kulingana na changamoto hii inapokuwa umejitokeza ni dhahiri kuwa matumizi ya mtandao yameleta mageuzi makubwa katika upatikanaji wa huduma mbalimbali mbali kwa wananchi hali kadhalika mfumo huu wa wims umekuwa na faida nyingi kwa taasisi ya osha lakini pia kwa wadau wake miongoni mwa faida hizo ni pamoja na kupunguza mlolongo wa kupata cheti cha usajili kutoka takriban siku kumi na nne hadi siku moja pekee mfumo wims wa una faida kwa upande wa amiliki wa maeneo ya kazi unawawezesha kupunguza muda wakuja osha kujaza fomu kurudisha yani unamrahisishia mmiriko wa, wa eneo la kazi kufanya usajili kwa, kwa wepesi pia unamwezeshea miriko wa eneo la kazi kupata taarifa za kaguzi kwa muda na kuweza kuwasilisha um, mpango kazi wa utekelezaji wa um, ushauri alioachiwa kuhusiana na kuboresha usalama na afya katika eneo lake la kazi pia unamwezesha mmiliki wa eneo la kazi kufanya malipo kwa wepesi online kwa kutumia onto nambe na pia inaboresha ina, ina uwazi uh, uh, uh, na ukusanyaji wa mapato uh, ya serikali usajili kimsingi kwa sisi wakala usalama na wafya mahali kazi tuliona ifanyike hivyo kwa sababu z- zi, hapo awali kulikuwa na changamoto nyingi sana ambazo wateja wetu walikuwa wanazifikia ofisi anasafiri umbali mrefu sana anakuja ofisini kwa ajili ya kusajili tu au kuleta fomu tu ya usajili wa eneo la kazi kwahiyo mfumo umeweza kuwasaidia watu wengi sana kupunguza hata zile gharama ambazo walikuwa wanazipata wakati wanafikia huduma tu ya usajiri kwahiyo kupitia mfumo wetu tumeweza angalau kusaidia mfumo huwasaidia wadau wetu ili waweze kutumia gharama kiasi kidogo sana kufikia huduma yetu ya usajili tangu mfumo huu ulipoanza kutumika takwimu zinaonyesha kuwa kumekuwa na ongezeko maradufu la maeneo ya kazi yanayosajiliwa kwa zaidi ya asilimia hamsini tukianzia katika suala la usajiri kabla ya mfumo na baada ya mfumo kabla ya mfumo mteja alikuwa anahitajika kuleta fomu zake katika ofisi za osha katika kanda zetu zilizopo takribani sita na katika baadhi ya ofisi za mikoa kama tanga na morogoro na mteja atajaza ile fomu yake akiambatanisha na zile viambatanisho vingine toka katika mamlaka nyingine kama tra tnambe na leseni ya biashara na ea kwa hiyo fomu zikisha toka katika sehemu mbalimbali hu, huwasilishwa makao makuu darehes salamu kwa ajili ya mchakato wa usajili tukishazipitia zile fomu theni mteja alikuwa anapatiwa cheti chake baada ya siku kumi na nne huo ndio mfumo waawali kwao ilikuwa inamchukua muda mrefu kwa mteja kufanikisha jambo lake unakuta mwingine na uhitaji kama zabuni lakini kwa sababu ya hiyo mchakato wa manyo ambao tulikuwa tukiutumia awali ilikuwa inamlazimi kusafiri mbali ili kuweza kutufikia tuna uzoefu mkubwa hata katika maeneo ya maonyesho ambayo tua tukifanya mfano katika kanda zile unakuta kama kanda ya nyanda za juu kusini songea tuliwai kufanya maonyesho ofisi yetu iko mbali sana mtwara sasa mdau wa songea inabidi asafirishe ya fomu yake mpaka kanda a ofisi ya kanda ambayo iko mtwara na theni iweze kutufikia dar es daressalam kwa hiyo muda ulikuwa ni mwingi sana hasa kwa wadau wa pembezoni na mbea na maeneo mengine lakini na takribani uharaka wa kutoa zile kusajili maeneo ya kazi e, kwa siku baada ya kupata zile fomu zilikuwa mpaka ishirini mpaka thelathini kwa siku lakini na pia mdau huyu ambaye ni wa mikoani baada ya kutengeneziwa kusajiliwa eneo lake na kupatiwa vyeti lazima atumiwe tena kwaiye mwezi ili uweze kumfikia kwa hiyo kulikuwa na takribani mwezi mzima mpaka mdau yule kuweza kupata cheti chake cha usajili wa eneo lake la kazi lakini taasisi ikaona iboreshe huduma zaidi kwa kuanzisha mfumo huu wa wims workplace management information system ambapo inasogeza huduma zetu karibu zaidi na mteda badala ya kuwa na safiri ili kuifikia osha katika ofisi zilizopo au kusafirisha fomu katika ofisi zetu mdau sasa atalazimika yeye binafsi katika eneo lolote ambalo yupo hata nyumbani kwake katika simu yake katika kompyuta yake anaweza akaingia katika tovuti yetu hiyo ya wimhag tz na akaweza kupata usajili wa eneo la kazi lake ndani ya muda mfupi na akapata cheti chake ndani ya masaa ish 4 ufanisi ambao umeonekana katika huu mfumo hasa katika eneo ambalo tumeanza nalo la usajili ambapo kipindi cha nyuma tulikuwa tunasajili kwa siku ishirini mpaka thelathini maeneo ya kazi lakini mara baada ya kuanza huu mfumo tumeweza kusajili au tunaweza kusajili maeneo sabini na kuendelea kwa siku na mfumo huo hasa tuliuanza januari na ukiangalia tangu januari mpaka sasa tumeweza kusajili maeneo ya kazi takribani elfu nne katika tanzania nzima idadi ambayo kwa kipindi cha nyuma kabla ya mfumo ilikuwa ndio idadi tunayosajili kwa mwaka mzima wa fedha wa serikali financial f kuanzia julai tu juni ya mwaka mwingine unaofuata kwa hiyo na hatahii kat- imesaidia sana mdau wetu pale anapomaliza kufanya taratibu za usajili mara tu akimaliza ana anaweza kupata usajili cheti cha usajili wa eneo lake la kazi ndani ya masaa ishiina nne bila usumbufu wowote anaweza akatumia simu yake anaweza kutumia kompyuta anaweza mradi tu awe nauwezi kupata eneo ambayo lina, linafikika katika swala la, la, la, la mtandao kwa hiyo huduma hii ya usajili kwa njia ya mtandao imeweza kurahisisha kwa kiwango kikubwa swala la usajiri kuweza kufanyika kwa ufanisi hasa katika swala la tit idadi ya maeneo na pia katika swala maana ya ubora wa ufanisi wa haraka zaidi katika kufanikisha huduma zetu na tumeanza tu katika swala la usajiri lakini pia tunawe, tutafika hata katika maeneo mengine ya kaguzi ingawa na sasa tunafanya usajiri pamoja na maombi ya mafunzo yetu kwa njia y mtandao ambapo zamani ilikuwa inabidi mtu alete fomu ianze kuchambuliwa na aweze kusa sasa hivi watu wa maeneo ya kazi kwa zile mafunzo ambayo ni kwa mujibu wa sheria anaweza akaomba akapata mafunzo yake akapata kujua kalenda ni lini ambapo anaweza kuhudhuria mafunzo yake ndani ya muda mfupi mara baada ya kuweza kuingia katika mfumo wetu pamoja na mwitiko huo mkubwa wa wadau osha imeendelea kutoa elimu kuhusu matumizi ya mfumo huo kupitia majukwaa mbalimbali ikiwemo maonyesho ambapo wadau wamekuwa wakipatiwa maelekezo ya karibu kutoka kwa wataalam ambao wanahusika na mfumo na wengi wamekuwa wakifurahia huduma hiyo mapokeo ya wadau ni mazuri sana kwa sababu tumekuwa katika maonyesho mengi ambayo tukihudhuria tumepata mwamko mkubwa sana wa wadau hususani hasa katika pia sekta hii isiyo rasmi asaabu kipindi cha nyuma changamoto kubwa ya, ya, ya taasisi nyingi za kiserikali ilikuwa inapata shida namna na ya kuzifikia sekta zisizo rasmi kwa hiyo katika maonyesho mengi ambayo inahusisha wadau wakubwa na wadogo taasisi ikaona itengeneze mpango mzuri ya kuweza kufikia maeneo yote ambapo wadau wasio rasmi na wale ambao wamerasimisha shughuli zao kwahiyo katika mfumo huu pia kuna dawati la wajasiriamali wadogo wa wadogo ambao lengo la serikali yoyote wasiendelee kuwa wadogo wa lengo la taasisi yote au serikali yoyote ni kufikia mahali hawa small watoke hapo walipo waweze kufika katika kkua katika, katika kiwango cha kubwa ambacho sasa tunaweza tukawapa huduma zote kwa uzuri zaidi ingawa kwa sasa tunawasajili wasajili hawa wadau wasio rasmi na tunawapa huduma zile zile ambazo wanapewa makampuni au maeneo mengine ya kazi kwa hiyo mwitikio kwa wadau umekuwa kwa kiwango kikubwa kwa mfano katika maonyesho ya sabasaba saba, ambapo tuliweza kusajili maeneo takribani mia tatu stiina katika kipindi cha wiki mbili ambacho tulikuwepo pale sabasaba na hata katika maonyesho yaliyofanyika kahama ya yamadiya ya, wajasiriamali pia tuliweza kusajili maeneo ya kazi mbalimbali ya wajasiriamali wadogo na wakubwa pia Kwayo, kwa sababu gani mteja tukiwa hasa katika maeneo yale pale tunapompa elimu ile tunaweza tukamhudumia pale pale au akishaelewa sema naenda kumalizia mwenyewe kusajili eneo langu la kazi kwa hiyo kwa sababu a aitajiki tena fomu si afanye nini arudi tena akishaingia online hata akiwa na simu yake tunamwelekeza pale anasajili eneo la kazi na kupata cheti chake mda uleule hiyo mwitikio ni mkubwa kwa kiwango kikubwa kwenye maonyesho haya nimepata faida kubwa sana na osha wametusaidia sana tumeweza kujisajili na faida nyingine pia ya pili ambayo tulioipata tumepata mafunzo mazuri sana ambayo mafunzo haya tutakapoondoka hapo tutakwenda kuendeleza kuboresha vifaa vyetu tuboresha watu wetu waendelee kufanya kazi kwenye mazingira ambayo ni mazingira mazuri ambapo mwanzo ambapo kipindi ambacho tulipokuwa hatujajua osha wanashughulika na nini tulikuwa hatujajua kwa hiyo tulikuwa tukifanya kazi kwenye mazingira ambayo sio mazuri lakini kupitia semina hii kwa sasa hivi tutakwenda kufanya maboresho ambayo ni mazuri sana kwenye ofisi zetu za kazi kwani tumepata semina nzuri tumepata semina ya namna ya kujikinga kwenye kazi lakini pia tumepata na huduma pia ya huduma ya kwanza namna ya kuweza kuwasaidia wafanyakazi wangu nikiwa nao pale ofisini pamoja na mwitiko huo mkubwa wa wadau osha imeendelea kutoa elimu kuhusu matumizi ya mfumo huo kupitia majukwaa mbalimbali ikiwemo maonyesho ambapo wadau wamekuwa wakipatiwa maelekezo ya karibu kutoka kwa wataalamu wanaohusika na mfumo na wengi wamekuwa wakiifurahia huduma hiyo huo ndio mfumo wa wims ambao umewezesha maboresho mengi katika utoaji wa huduma za usalama na afya mahali pa kazi ikiwemo kurahisisha utaratibu wa kuwasilisha taarifa za ajali katika sehemu za kazi ambazo kwa mujibu wa kifungu namba 11 na cha sheria ya afya na usalama mahali pa kazi ili ya mwaka2 hutakiwa kuwasilishwa osha ndani ya masaa 2 ili kuwezesha uchunguzi kufanyika kwa haraka na hivyo kuzuia ajali kutokea tena kwenye maeneo ya kazi aidha kupitia mfumo huo mawasiliano mengine baina ya osha na wadau wake ikiwemo utoaji wa vyeti vya ithibati baada ya kukidhi viwango vya usalama na afya mahali pa kazi imerahisishwa jambo ambalo litaongeza idadi ya maeneo ya kazi yanayokidhi viwango na hivyo hali ya usalama na afya katika maeneo ya kazi kuendelea kuimarika hapa nchini hadi hapo ndiyo tumefika tamati ya kipindi cha kazi salama maisha salama kwa siku ya leo tukutane tena juma lijalo katika siku na muda kama huu kwa niaba ya mtayarishaji aliyoutambilinyi mimi ni msimuliaji wako unaitwa homar zongomazingira yakkazi ni uti wa mgongo maisha <muchas> kuendeleza jikinge leo owe salama kesho usijoju