O oh, u. sibui yes, nakaribu katika dundulizauponami pnama leo ningependa kuzungumzia ustaafu wingi wetu hudhani kwamba kustaafu kuna maanisha kuacha kufanya kazi kwa sababu tumefikia umri fulani tunaona kustaafu kama umri na muda ambapo tunaacha kufanya chochote chenye tija nataka kuchallenge dhana hiyo kwa sababu ukweli ni kwamba kustaafu ni wakati wowote maishani mwako ambapo unaweza kuishi bila mapato unayofanyia kazi kwa bidii kila siku kwa maana ya kwamba unapokuwa na chanzo kimoja au zaidi cha mapato au vitega uchumi vinavyojitegemea na ambavyo vinaweza kufidia gharama zako za maisha hivyo unaweza kustaafu ukiwa na umri wa miaka thelathi au umri wa miaka s kulingana na ulivyojipanga jambo muhimu kujua ni kwamba kustaafu hakuamuliwi na umri bali na hali yako ya kifedha mamilioni ya watu hawahifadhi kiasi cha kutosha ili kuwapa kiwango cha maisha wanachotarajia wanapostaafu ikiwa wewe ni mmojawapo una chaguzi tatu aidha utalazimika kustaafu baadaye kuliko ulivyodhani au itabidi uanze kuhifadhi zaidi kwenye akiba zako au upunguze matarajio yako ya garama utazoweza kumudu ni sehemu muhimu ya maisha muhimuyamaish tu ukizingatia kupanda kwa kiwango cha mfumuko wa bei ni muhimu uanze kupanga mipango yako ya kustaafu mapema unaweza kuchagua kuweka akiba na kuwekeza kwa ajili ya kustaafu au kuchangia pensheni au kufanya yote matatu lakini watu wengi huwa wanaweka akiba au wanavitega uchumi bila kuelewa na kutumia pensheni pensheni ni uwekezaji wa muda mrefu ambapo unachangia malipo kidogo, kidogo kidogo kila mwezi ili kujenga mpango wa kujikimu unapostaafu ukianza kuchanga mapema tusema wakati una miaka ishirini unaweza kujenga kiasi kikubwa kitakachokumud huko mbeleni pensheni kimsingi ni tofauti na akiba kwa sababu haijalishi muda gani utaishi kama ni miaka stina tano au utaishi mpaka miaka tisina tisa unauhakika kwamba hundi yako ya pensheni itaendelea kuja kila mwezi akiba kwa upande mwingine inaweza kuisha kama umejipanga kwa bidii na ukajipatia akiba yako ya milioni hamsini kwa ajili ya ustaafu pale ile pesa inapoisha iwe milioni hamsini umeitumia baada ya miaka mitano au imekuchukua miaka kumi kuitumia hauna uhakika wa kipato baada ya hapo kwa sababu akiba yako yote imeisha kawaida kuwa na matarajio ya kuweza kustaafu kwa amani kwa baadhi ya watu pensheni ya serikali inatosha kutoa kiwango cha msingi cha mapato wengine wanaweza kuzalisha mali zitazolipia miaka ya baadae bila kutumia pensheni labda kupitia biashara zao au mali nyingine lakini muda mwingi ni vema kuongeza ulichonacho na aina fulani ya mpango wa pensheni kwa sababu pensheni ina faida kadhaa nchini tanzania walioajiriwa wanatakiwa kisheria kuchangia pensheni na waliojiajiri wanaweza pia kuamua kuchangia mpango wa pensheni pesa unazochangia hazitozi kodi kama e i zina pia una faida ya kupata pesa bure kabisa kwa sababu mwajiri wako anatakiwa kuchangia kiasi kinachoendana na chochote unachochangia kwa mfano wewe unachangia kila mwezi laki moja unapata laki moja ya bure kutoka mwajiri wako kwa sababu kisheria anatakiwa kukuwekea hiyo pesa kwenye pensheni yako kustaafu kunaweza kuleta punguzo ya kipato chako pensheni husaidia kuhimili hii hasara pia faida nyingine ni kwamba pensheni yako inaweza kutoa mafao ya ulemavu na mafao kwa mwenzi wako au wanafamilia ikiwa unafariki kabla yao kumbuka muda stafu sio lazima uchukuliwe kuwa miaka 55 serikali iliyopendekeza kwani unaweza kustaafu mapema zaidi au baadaye sana kulingana na mipango na michongo ya kifedha uliyojiwekea hiyo nidunduliza kwa siku ya leo jina langu ni hapin watimanywa unaweza kunipata katika mitandao ya kijamii youtube i na instagram ingama