karibu katika tamthilia ya lesto kutana na pendo johari familia zao marafiki na jamii fuatilia wanavyokabiliana na jinsia masomo na mahusiano ya mapenzi katika vipindi hivi 13 sikiliza maswali ya majadiliano mwishoni mwa kila kipindi wao magaoni haya mazuri kweli ebu njoti ajaribishe hili la nibana sana una uhakika hili gaoni la nifaa kweli haya njoni kuamulie njo hapa ni kuangalie angalia jamani hilo gaoni la kijani linaonekana so linaonekanas achana na hilo jeusi hili ndio lenyewe na umbo lako njenje nalipenda wewe pia wapendeza sana ila sina uhakika na hili na hesi limenibana na ndivyo linavyoonekana sivyo unakosea hili gaoni lilishonwa kwa ajili yako una uhakika nimeshawahi kukudanganya vizuri kuna wakati ulisema nitakupiga kibao ukianza kuongea mambo ya shule yaani lazima ununue hili sasa tunahitaji viatu sawa twende kwenye upande wa viatu basi kwa magaoni haya na viatu hivi vijana wote watasisimuka ah, pendo kabla hatujasahau nilitaka kukuambia kitu lakini usije ukakikuza sana wanijua sina makuu endelea leta habari ni kijana gani wacheza naye kama pendo wajua sijawahi kumwangalia kijana yoyote hivyo nakutania rafiki yangu ongea nami nakusikiliza daudi na titi wamekuwa wakinitongoza daudi alinitumia whatsapp tulipofunga shule lakini sijazungumza nayee kuhusu ujumbe wake ah wajifanya mgumu kupatikana una wawili mie sina hata mmoja hacha kupayuka unazijua fununu za bingwa village sio utani pendo sijui nimchague nani titi alikutongoza lini napenda hizi hadithi za boe ni jui hakutana na mimi nikitoka dukani alafu ikawaje hakuna <laughs> <laughs> kilichotokea alinisindikiza tu mpaka nyumbani tukiongea mm, unaficha nini well, aliniangalia kama vile alitaka kunibusu ila niliondoka titi alitaka niliondokatalitaka sijui alionekana tu akinisogelea kama vile alitaka kunibusu sina uhakika hm. ungemruhusu mm. labda ila uwezi kujua hizo hizoi zimepita kwa wangapi nwe anyway, sasa nimechanganikiwa sijui nimchague nani ah, naniona unavyoona haya rafiki yangu kapenda, ah, we, rafiki, we. Yangu kapenda. Ah, yes. rafiki yangu kapenda rafiki yangu kapenda sawa hebu tuache mchezo sasa hili sio jambo gumu sio kama m kisitos class mchague titi ni mcheshi mtukutu na adventurous ukiwa naye hutachoka ndiyo ila daudi ni mpole na ana heshima na nimekuwa nikisoma naye kwa muda mrefu istoshe daudi ni mtu mwema ah, na anachosha kwa kweli daudi ni kama mchugaji wa darasa ilhali tumaini aka titi ni mcheshi na anahaiba kama anataka kucheka wakati wote mchague titi rafiki yangu lakini kama wataka mahubiri yohana tatu mstari wa tatu mchague daudi ila uhusiano wa mapenzi utaniharibia mwaka wangu wa mwisho shuleni wataka kumaliza shule ya sekondari bila kubusu kijana na hata kufanya mapenzi nilibusu kijana nikapenda <laughs> hivi viatu vinaonekanaje vyapendeza vimeendana kikamilifu na gauni hilo ila kweli pendo unafikiri tishi ni chagua kamilifu ndio ni mzuri sana akitabasamu karibu kila msichana darasani anataka kukimbilia mikononi mwake <laughs> weyo pia wataka kukimbilia mikononi mwake pendo binti nani hataki hata walimu wa kike wanashindwa kuepuka haiba yake isitoshe ana midomo inayofaa kubusiwa <laughs> sijui maana daudi ni mkamilifu mrefu mwerevu ana heshima na ana mwonekano mzuri pia lakini kuna kitu kuhusu titi ni kama mwili wangu waitika kwake nikimwona nachanganikiwa <laughs> <laughs> mwili wako wafanyaje <laughs> wajua anamaanisha nini rafiki binti umekuwa tt hebu tununue sasa muda unaenda kwa jua jinsi mama yako alivyo na wakati tafadhali usitumie moto mkali kwenye nyele zangu zangujoic ah, huo walalamika wow, sana ukija huku saluni kwangu hebu tulia <laughs> bahati nzuri draya yako sio kama ya kwenye saluni ya monica hivi binti yako anaendeleaje ah, johari johari ya jambo anajiandaa shule zinafunguliwa nilimwona akienda mjini na pendo doli binti yako kwa nini unamruhusu avae hivyo anavaa sawa tu kwani kuna ubaya gani ganioc umeanza na hukumu zako hukumu unajua tulivyokuwa vijana tulivaa nguo za heshima zinazofisha sehemu muhimu zamani tulitembea uchi mpaka hapo tulipoanza kuvaa nguo sasa sketi moja fupi tu twalia mtakatifu mtakatifu acha binti yangu wavae jinsi yatakavyo ningekuwa na mwili kama wa kwake ningeuringishia unasema hivyo sasa subiri wanaume waanze kumkimbiza pande zote au sio don hmm? <laughs> endelea kunyoa don unajua jinsi huyo alivyo mchokozi wakati wote lakini nimefurahi shule zinafunguliwa sasa hatimaye nitakuwa na amani nyumbani kwangu kufunguliwa kusiwe shaka kwako janga jipya la tusubiri sote janga jipya lipi hili somo jipya lisilo na maadili wanataka kulianzisha kwa watoto wetu huyo mwanamke kaja huku kutuletea shida shidatudarasa um, la nafikiri ni wakati mzuri sasa kulianzisha mashuleni nini mizimu ya kwenu yageuka makaburini siku za nyuma hatukujadili mambo hayo na watoto waongee kama vile ni darasa la kuwafundisha namna ya kufanya mapenzi kwani sivyo watafundishwa kuhusu afya ya uzazi kwa ujumla nami nafikiri ni vyema sijui ila subiri tuone <laughs> nafikiri hawa watoto wajue kondomu ni baluni mwisho <laughs> hapana oc ulimwengu umebadilika nasi twahitaji kubadilika labda ni vizuri kuwa shule ina mwalimu mpya wa kike hasa kwa wasichana ah unajua nini kuhusu kilichochema kwa binti zetu naijua aina yako don kujifanya mwema na huku unanyemelea ah, Joyce hapana nini kinakusumbua leo don nakubaliana nawe binti zetu sasa wana rafiki mwengine wa kuongea naye masuala ya ukuaji naona sinema za zimekugeuza nani atamwoa johari atakapopoteza ubikra sababu yaii kompre kompre nini somo gani mwisho wa siku wanaongea na kuona ngono kila mahali bora wapate elimu bora na sahihi ya afya kutoka kwa mwalimu kuliko kwenye mitandao ya jamii TV, na mitandao kwa ujumla hii mitandao haina maadili hata video za miziki siku hizi zimezidi namaanisha angalia hiyo hapo kwenye tv sasa don zime zima zima badili <laughs> ila doni huko sahihi nafikiri ni bora wapate hii elimu toka kwa mwalimu kuna mambo mengi huko nje yaliyokengeuka kinamama tushukuru wanetu wanaanza mwaka wa mwisho wa shule ya upili huu utakuwa mwaka mgumu kwetu sisi wazazi utakuwa unawatafuta kila mahali na kila wakati watasema walienda kuazima kitabu <laughs> mgumu ndio kila tukiongea na watoto wetu tuwe wazi na tushirikiane na waalimu watakuwa sawa <laughs> nakumbuka enzi zangu kila wakati nilikuwa nasema naenda kanisani kwenye mazoezi ya muziki na wazazi wangu hawakuwahi kuhisi chochote mpaka siku ulipopata ujauzito ndipo bingwa village ikaelewa mazoezo ya muziki uliokuwa ukienda don ros malizia nywele zangu nimechelewa kikao cha kanisa alafu gusa pembeni na moto zaidi baada waenda kujifunza muziki <laughs> kwa umri huu bisaida habari bwana amani umeonaje kijiji chetu imekuwa changamoto nimekosa basi mara mbili sasa ndiyo usafiri hapa wa kuotea basi moja laondoka kwenda mjini uh, saa tat asubuhi na lingine kijijini uh, saa k jioni oh, ala sikujua hilo <laughs> hayo ndio baadhi ya mambo usiyoambiwa unapotuma mbali vijijini ni kweli ila nafurahi kuwa hapa mazingira hapa ni masafi kimya na watu well. <laughs> sio wakarimu samahani juu ya hilo bisaida bila samahani naelewa mawazo yanayoletwa na somo langu juu ya jamii kwa juu ya bisaida katika hii jamii tumekuwa tuna udini kufata mira zetu sana hili ni jipya kwao kama mwalimu naelewa kwa nini twahitaji kuwafundisha watoto kuhusu comprehensive education haswa katika nyakati hizi zavd-9 kuna mabadiliko mengi sana maishani mwao lakini wazazi wana mtazamo tofauti juu ya somo hili isitoshe wajua jinsi jamii ndogo zilivyo habari zinazosambaa sizo zilizo sahihi wala halisi ndio <laughs> walichosikia ni kwa watoto wawo watafundishwa juu ya ngono na hamadi nimekutana na wazazi wengi kuliko niliyowahi ukutana nao katika vikao vya wazazi na walimu vyote kwa ujumla wengi wao wanalipinga kabisa na wengine wao hawajui lahusu nini kutajwa tu neno ngono lilitosha kupaza vilio naelewa bwana yatupasa kuwa makini ila ni muhimu tutoe elimu sahihi ili wanafunzi wafanye maamuzi mema maishani haswa kwenye kuzuia mimba za utotoni na mambo mengine kama magonjwa ya zinaa hasa ukimwi umenena vyema bisaida umenena vyema twaweza kujaribu kupanga kikao na wazazi na niwaeleze ni kitu gani tutakuwa tukifanya na kwa nini uchahitajika kufanyika hilo ni wazozuri natumai haya yote yataenda vizuri na yataleta matokeo mazuri katika jamii <laughs> nitajitahidi kadi ya uwezo wangu kuakkisha yanafanyika bwana tafadhali niite amani asante bwana amani uh, utahitaji vifaa vyovyote kabla darasa alijaanza kesho kwa sasa nafikiri nina kila ninachokihitaji ila nitakujulisha ikiwa nahitaji chochote kwa mara nyingine tena karibu bingwa bingwavila bide jisikie uko nyumbani na uwe na uhakika kuwa unahitajika hapa asante bwana amani mm, sijui nitamwelezaje mama yangu kuwa gaoni na viatu tu vimegharimu 4 mama yangu wala hatagudua una bahati bahati wakati mwingine na tamani angekua makini kama mama yako afanyavyo lakini hakikisha mpaka kesho uwe umeamua utamchagua nani ila unajua mimi niko upande wa nani mm, pananukia vizuri hapa mama mabinti niko jikoni habari ma chakula chako kinanukia utamu kama kawaida asante pendo nimeukamilisha utaalamu tokea miaka ya 7 <laughs> unakaribishwa kula nasi cha jioni hapana ni zamu yangu ya kupika leo johari lazima niondoke usisahau nilichosema sawasawa <laughs> <laughs> sawa. ondoka sasa kwaherima <laughs> kabla hujakimbia nyinyi mabinti mko tayari kuanza mwaka wenu wa mwisho wa shule ya upili ndiyo mwaka huu utafana haswa siwezi hata kusubiri mahafali ya mwisho wa mwaka <laughs> usifuate raha sana usahau masomo yako unahitaji kufaulu mitihani uende college, au chuo kikuu mbali na bingwa village ili ujue ulimwengu <laughs> bora uende kabla giza halijatanda mwambie mama yako asichelewe kesho unamjua <laughs> nitafanya hivyo uwe na usiku mwema Bye, girl. tafadhali usisahau mna hmm. nini nyinyi wasichana ni uh, nini hiki kina umuhimu hivi pendo haishi kukusisitiza usisahau usisahaumam si chochote mm, basi niambie unakumbuka uliniambia niwe nikikueleza kila kitu alafu utanikaripia au kuwa mkali kwangu ndiyo nakumbuka well, ni juu ya wavulana johari ni vizuri kuwa unaongea nami kuhusu wavulana katika umri wako wavulana wanakuona na wewe pia unawaona unawaonam unaelekea kunifungulia darasa <laughs> hapana mwanangu niambie ni nini kuhusu vijana nimekuwa nikifikiria kuanza uhusiano wa mapenzi ila sijui nimchague yupi mahusiano siyo rahisi binti yangu unaohakika unataka kuanza uhusiano wa mapenzi ndiyo mama nafikiri niko tayari sawa kata hizo nyanya mahusiano ni nikuaminiana ukweli na uaminifu na wakati mwingine huwa una utata natumae kijana unayemfikiria ni mkwe wangu mtarajiwa daudi mama umekuwa ukimuita mkwe wako tokea darasa la tano unamwezaje mbali na urafiki well, nafikiri ana stara mkarimu na mzuri unaweza kumwona kama labda oh, kwa nini labda sababu nimechanganyikiwa ah, nafikiri ni kijana mwema na unaweza kuona na kupenda ah, una maana gani umechanganyikiwa kuna kijana mwingine hmm, titi, tumaini tumaini yule mcheshi asielekea kuwa makini juu ya chochote zaidi ya mpira wa miguu huyo ndiye lakini kwani anakupenda au anacheza michezo tu hmm, nafikiri ananipenda fununu za saluni ni kwamba ana mahusiano na msichana fulani shuleni kwenu um, nasahau jina lake hakika bingwa village kuna fununu nyingi sana juu yake na wasichana wengine haya yanakupahisia ya gani kumhusu una nawasiwasi sivyo hmm, si sana maana ni mcheshi na anaelekea kuelewa wasichana kirahisi <laughs> kwa sababu ni mcheshi ndio maana <laughs> e, kuna kitu nisichopenda kuhusu huyo kijana haelekei kuwa na mpango wa maisha yake ya baadaye sio mbaya sana huyo titi shida sitaki kusikia unapigana kwa ajili ya mvulana huyo titi shida huwa zinamfuata kwa upande mwingine daudi ni ndiyo najua ni mpole na anaheshima hata akija hapa kusoma nawe unaona kuwa huyu ana mwelekeo anao anaomtazamu lakini mahusiano hayataharibu urafiki wetu uh, yanaweza au hayawezi marafiki wengine huwa ni wenzi wema kwa kweli ningependa uwe naye nipe chumvi asante mama um, utafanya mapenzi <laughs> Oh, hapana itakuwa haraka sana ah, ukisema hivyo sina budi kuuliza ila nipo tim daudi mpaka mwishomaa <laughs> habari baba karibu nyumbani habari sam asante umekuwa nyumbani wakati wote ndio nilitaka kupumzika kabla shule haijaanza sawa uliweza kupumzika ndio sikufanya mambo mengi ila kuna gemu inakuja ndani ya wakati mfupi oh ye yeah. karibu ningesahau tunaweza kuangalia pamoja nikishaongea nawe juu ya jambo fulani sawa baba kila kitu kiko sawa well, mm, ni maongezi ya maana ambayo ni lazima tuwe nayo sasa mm, sawa nimefanya chochote kibaya hapana hapana kabisa wajua ninajivunia wewe kijana unafanya vyema shuleni tabia yako ni kama tulivyokufunza mimi na mama yako twajivunia wewe hata majirani wanaongea mema juu yako asante baba nataka uzingatie haya unapoingia mwaka wa mwisho ni mwaka wa maana sana kufaulu ili uweze kuingia chuo kikuu na unajua mwaka wa mwisho wa sekondari una changamoto nyingi waweza pia kuwa unafikiria kuwa na nag sijui mnahitaji siku hizi unamaanisha kuchumbiana ndiyo uhusiano wa mapenzi hakuna kibaya ju ya hilo wala ila ukiamua kuwa na mpenzi chagua mtu aliyekufanania kama yule binti unayesoma naye johari anakichwa tulivu mtu mwenye ndoto zinazoendana na za kwako <laughs> ndiyo baba huo ndo mpango wangu sasa basi nilikuwa kijana pia na ninajua jinsi ilivyo ngumu kujizuia na hivyo ukiamua kufanya mapenzi ya kupasa kufanya nini kutumia kondomu ndio kondomu ni salama juu ya mimba na magonjwa ya zinaa na ukimwe unajua hivi utaweza kufanya maamuzi mazuri kweli ndiyo inayotuokoa mbali na shida ushauri wangu ni hivi kuwa na uhusiano wa muda mjue gerofend wako usirukie tu kufanya mapenzi kumbuka malengo yako ya baadaye kuwa na mchumba hakumaanishi kuwa ubadili malengo yako ndiyo baba e, ni muhimu pia ujue kuwa e, msichana akisema hataki kufanya mapenzi tilia maanani na usimlazimishe e. mwanaume hapaswi kumlazimisha yeyote au kulazimishwa na yeyote kufanya mapenzi lazima kuafikiana hmm? lakini vipi kama kibadili mawazo katika wakati huo basi ni lazima akwambie hivyo ila ushauri wangu ni kuwa siku zote fuata jibu lake la kwanza usijilazimishe kwa yeyote nimeelewa nashukuru baba nafurahi sana mnaenda kujifunza education sikiliza na ujifunze ili ujifanyia uamuzi sahihi ee, ukiwa na swali lolote niko hapa ee, watu wasiouliza hufanya nini hufanya makosa hufanya makosa ndiyo kijana wangu ee, sasa katengeneze chai na tuangalie timu yangu ikiifunga yako <laughs> ulisema hivyo hivyo wakati ulilopita pakatokea nini ulifungwa tuzungumzie mimba za utotoni na ambazo hazikukusudiwa haya hapa ni maswali ya kujadiliana na familia na rafiki zenu johari atamchagua nani kati ya tumaini na daudi rozi mama yake johari anamtazamo kuwa kuna maisha zaidi ya kuolewa je unakubaliana kwa nini unakubaliana au haukubaliani je wazazi wajihusishe kwenye mahusiano ya mapenzi ya watoto wao au la wajadiliane na watoto wao kuhusu ufanyaji wa mapenzi na kinga kwa nini wafanye hivyo au wasifanye hivyo jiunge na majadiliano haya na mengine ya kuvutia kwenye mtandao wa facebook facebookaoo eup tamthilia hii ilileta kwenu na un population fund unesco save the children na Safe aids jipatie mengi kuhusu mkakati wa mazungumzo ya mimba za utotoni na zisizopangwa kwenye tovuti eup