karibu katika uchambuzi wa kitabu cha kutoka ikiwa ni kitabu chetu cha pili katika huduma ya okad na tunaanza uchambuzi wetu kwa kuangalia utangulizi wa kitabu uh, kitabu cha kutoka ni mwendelezo wa simulizi iliyoanzia kwenye kitabu cha mwanzo kitabu kinaelezea ukombozi wa wana wa israel kutoka utumwani misri na kuondoka kwao katika nchi ile kama watu wa mungu mwandishi wa kitabu hiki ni musa kitabu hiki kinaonyesha matendo makuu ya mungu aliyowatendea wana wa israel kwa kuwatoa katika nchi ya utumwa ya misri pia kinaelezea israeli kufanyika taifa teule la mungu kitabu cha kutoka chote kina mambo ambayo ni taswira ya ukombozi wetu katika agano jipya katika kupitia kitabu hiki tutaona mambo mengi yaliyofanyika kwenye kipindi hiki ambayo yalikuwa ni kivuli cha mambo yaliyokuja kutokea kwenye agano jipya ya kitabu cha kutoka ya kwanza ni mateso ya wibrania huko misri ambayo unaipata kuanzia chapta ya kwanza mstari wa kwanza mpaka chapta ya kumi na moja mstari wa kumi na yingine ni uzito wa mateso ya waibrania chapta ya kwanza mstari wa kwanza mpaka mstari wa ishirini na mbili na kabla ya kuendelea na uchambuzi ninaomba tupitie kabisa mlango wa kwanza wa bibilia kwenye kitabu cha kutoka mstari wa kwanza basi majina ya wana waisrael walioingia misri ni haya kila mtu mmoja na jamaa zake walikuwa pamoja na yakobo mstari wa pili rubeni na simeoni na lawi na yuda mstari wa tatu na isakari na zabuloni na benyamini mstari wa nne na dani na naftali na gadi na asheri mstari wa tano na nafsi zile zote zilizotoka viunoni mwa yakobu zilikuwa ni nafsi sabini na huyo yusufu alikuwa huko ndani ya misri tangu hapo mstari wa sita yusufu wa na ndugu zake wote na watu wote wa kizazi kile mstari wa saba na wana wa israel walikuwa na uzazi sana na kuongezeka mno na kuzidi kuwa wengi nao wakaendelea na, na kuongezeka nguvu na ile nchi ilikuwa imejawa na wao mstari wa nane basi akainuka mfalme mpya kutawala misri asiye mjua yusufu mstari wa tisa akawaambia watu wake angalieni watu wa wana wa israeli ni wengi tena wana nguvu kuliko sisi mstari wa kumi haya na akili wasija wakaongezeka tena ikitokea vita wao nao wasija wakashikamana na adui zetu na kupigana nasi na kutoka katika nchi hii mstari wa 1inamoja basi wakawaweka wasimamizi juu yao wawatese kwa mizigo yao nao wakamjengea farao miji ya kuwekea akiba pithomu na ramisesi mstari wa kumi na mbili lakini kwa kazi ya walivyowatesa ndivyo walivyoongezeka na, na, na kuzidi kuenea nao walichukiwa kwa sababu ya wana waisrael mstari wa kumi na tatu wamisri wakawatumikisha wana waisrael kwa ukali mstari wa kumi wakafanya maisha yao kuwa uchungu kwa kazi ngumu kazi ya chokaa na ya matofali na kila namna ya kazi ya mashamba kwa kazi zao zote walizowatumikisha kwa ukali mstari wa kumi na tano kisha mfalme wa misri akasema na wazalisha wa, wa ibrania mmoja jina lake aliitwa shifra na wa pili jina lake aliitwa pua mstari wa kumi na sita akasema wakati mewazalishiapo wanawake wa kiibrania na kuwaonawa katika kuzaa ikiwa ni mtoto mwanamume basi muweni bali ikiwa ni mtoto mwanamke na aishi mstari wa kumi lakini wale wazalisha walikuwa wakimcha mungu wasifanye kama walivyoamriwa wa na huyo mfame wa misri lakini wakawahifadhi hai wale wanaume mstari wa kumi basi mfame wa sri akawaita wale wazalisha na kuwauliza anini fanye jambo hili na kuwahifadhi watoto waume wawe hai mstari wa kumi natisa wazalisha wakamwambiaarani kwa sababu hao wanawake wakiania si kama wanawake wakimisri kwakuwa ni hodari hao kabla mzalisha hajapata kuwafikilia mstari wa ishirini basi mungu akawatendea mema wale wazalisha na hao watu wakaongezeka sana wakaendelea na kuzidi kuwa na nguvu nyingi mstari wa ishirini namoja ilikuwa kwa sababu wale wazalisha walikuwa wakimcha mungu akawasimamishia nyumba mstari wa ishirini na mbili kisha huyo farao akawaagiza watu wake akisema kila mtoto mwanamume atakayezaliwa mtamtupa mtoni na kila mtoto mwanamke mtamhifadhi hai nhapo tunafika mwisho wa mlango wa kwanza katika kitabu cha kutoka na tunaenda kuingia katika sehemu ya pili ambayo ni uchambuzi wa sura ya kwanza ya kitabu cha kutoka na huu uchambuzi kama nilivyosema awali unafanyika na, na, na mchungaji daudi enos na tunaanza uchambuzi kama ifuatavyo katika sura hii kwa ujumla wake tunaona mateso ya wana wa israeli katika nchi ya misri hasa baada ya kufa kwa yusufu na utawala wa farao mpya asiyemjua yusufu kuingia kuna mambo kadhaa ya kujifunza hapa katika sura hii jambo la kwanza wana waisraeli waliingia misri wakiwa sabini mungu aliwapa uzazi mwingi sana na wakaongezeka sana wakiwa huko waliendelea sana na kuongezeka nguvu pia kutokana na wingi wao kangalia katika mstari wa saba somo mungu wetu ni mungu wa mazidisho na maongezeko kutokana na ahadi za mungu alizowapa ibrahim isaka na yakobo wana waisrael waliongezeka sana mungu akiwa na wewe katika jambo fulani anapenda maongezeko atakufanikisha na kukuongeza zaidi ujapokuwa mwanzo wako ni mdogo yiye mungu atakuzidisha kikubwa ni kukaa katika gano lake kwa uaminifu wow, so lakini kitu cha pili kuinuka kwa farao asem jua yusufu hapa palileta mateso kwa wana wa israeli farao huyu aliamuru wana wa israeli wateswe ili kuwapunguzia nguvu wasije kuwafanyia mapinduzi somo viongozi na watu wenye mamlaka wana nafasi kubwa sana katika hatma ya maisha ya wale wanayowaongoza ni vyema kuwaombea sana viongozi wapatikane wanaomjua mungu na kumcha mungu kwa ajili ya ustawi wa maisha ya watu walio chini yao tuombee sana viongozi mbalimbali mbali katika maeneo yote hata kwenye f- kazi zetu maofisini na mahali mbalimbali mbali tulipo jambo la tatu kadri walivyowatesa ndivyo walivyoongezeka na hii unaiona katika mstari wa kumi na mbili mateso hayakuzuia haya wao kuongezeka mkono wa mungu ulikuwa juu yao na wakafanikiwa kuzidi sana kiidadi somo ambalo tunajifunza hapa mungu akiwa upande wako hata katikati ya mateso makali anaweza kukuongeza zaidi katikati ya vita vikali ofisini mungu anaweza kukuinua zaidi na zaidi katikati ya vita kwenye biashara yako mungu anaweza kukuongeza zaidi katikati ya changamoto mbalimbali unazopitia mungu a anaweza kukuongeza zaidi na mchungaji hapa akasema ninakuombea katika jina la yesu kristo uongezeke na ufanikie maradufu hata katikati ya mateso na upinzani jambo la nne mungu anakitunza kizazi cha wana warae katikati ya mipango mibaya ya kuwaua watoto wa kiume na hii tunaiona katika mstari wa kumi natano mpaka mstari wa ishirini na mpango mwovu wa watoto wa kiume wakati wa kuzaliwa unashindwa kwa sababu wazalishaji walikuwa na hofu ya mungu mungu aliwabariki sana kwa kitendo chao cha kutokuwaua watoto wa kiume somo ambalo tunalipata hapa mungu akiamua jambo lake basi lazima litimie ukombozi ulikuwa unakuja kupitia mtoto wa kiume na hivyo farao aliamuru watoto wa kiume wauawe maana hakujua ni yupi kati yao ndiye angekuwa mkombozi shetani alitia nia ya mauaji ndani yake ili kumuua mkombozi lakini mungu aliingilia kati na mkombozi akazaliwa salama huu ni mfano wa yesu kristo kwenye kitabu cha matayo jinsi herode maana kule mwanzo bas alisema kwamba uh, ukisoma kutoka ni kivuli cha mambo ambayo anakuja kutokea pia hata uko kwenye agar jipya hiyo huu ni mfano wa yesu kristo kwenye kitabu cha matayo jinsi herode alivyotuma askari wakawaua watotowote wa kiume wa miaka miwili na kushuka chini huu ulikuwa mpango wa shetani kumuoa mkombozi lakini mungu aliingilia kati na mokozi alitunzwa salama pia tunauona uaminifu wa wale wazalishaji wawili walikuwa tayari hata kutokutii kiapo cha mfalme na mungu aliwabariki kwa kutokuwa watoto wasiokuwa na hatia hapa tunajifunza, tunajifunza kumcha mungu na kutokuangalia mazingira kwa kuwa kuna baraka za kimungu ndani yake je yeah, tupo tayari pasta na anauliza swali je yeah, tupo tayari kusimama na mungu bila kuogopa mazingira tupo tayari kupoteza vitu vya thamani kwa sababu ya kumcha mungu tupo tayari kuhatarisha maisha yetu sababu ya mungu kama tukifanya hivyo basi kuna taji kuu mbele yetu mungu hawabariki wa na siux kwenye kitabu uh, mlango wa pili wa kitabu cha kutoka mungu awabariki wa sana na yesu asifiwe ni siku nyingine tena tunaendelea na kitabu chetu cha kutoka mlango wa pili na tuombe kabla ya kuanza bwana wesi tunakushukuru asante kwa ajili ya nafasi ya upendeleo asante kwa ajili ya nafasi ya kujifunza neno lako ambayo umetupa mfame wa amani bwana tunakushukuru kwa neno ambalo ni tana mwangazi wa njia zetu tunaomba mungu tusaidie roho mtakatifu akatusaidie kulielewa neno Tuli, tusisome kamastor bali tusome ili likaweze kuwa na application kwenye maisha yetu tunakushukuru kwakw ewe ni mwema na ni mwaminifu tunaendelea na mlango wa pili na mstari wa kwanza bibilia inasema mtu mmoja wa nyumba ya lawi akaondoka akaoa binti mmoja wa lawi mstari wa pili yule mwanamke akachukua mimba akazaa mwana na alipoona ya kuwa ni mtoto mzuri akamficha miezi mitatu mstari wa tatu na alipokuwa hawezi kumficha tena akampatia kisafina cha manyasi akakipaka sifa na lami akamtia mtoto ndani yake akakiweka katika majani kando ya mto mstari wa nne umbu lake mtoto akasimama mbali ili ya jua yatakayompata mstari watano basi binti farao akashuka aoge mtoni na vijakazi wake wakatembea kando ya mto naye akakiona kile kisafina katika majani akamtuma kijakazi wake kwenda kukileta mstari wa sita akakifungua akamwona mtoto na tazama mtoto yule analia basi akamhurumia akasema huyu ni mmojawapo wa watoto wa waibrania mstari wa saba basi umbu lake mtoto akamwambia binti farao je yeah niende nikamwite mlezi katika wanawake wa kibrania aje kwako akunyonyeshee mtoto huyu mstari wa nane binti farao akamwambia haya enenda yule kijana akaenda akamuita mama yake yule mtoto mstari wa tisa binti farao akamwambia mchukue mtoto huyu ukaninyonyeshee nami nitakupa mshahara wako yule mwanamke akamtoa mtoto akamnyonyesha mstari wa kumi mtoto akakuwa naye akamleta kwa binti farao akawa mwanawe na akamuita jina lake musa akasema ni kwa sababu nilimtoa majini mstari wa kumi namoja hata siku ile musa alipokuwa mtu mzima akatoka kuendea ndugu zake akatazama mizigo yao akamwona na misri anampiga mwibrania mmojawapo wa ndugu zake mstari wa kumi na mbili basi akatazama huko na huko na alipoona ya kuwa hapana mtu akampiga misri yule akamficha ndani ya mchanga mstari wa kumi na tatu akatoka siku ya pili inatazama watu wa waebrania walikuwa wakipigana akamwambia yule aliyemdhulumu mwenzake mbona unampiga mwenzako mstari wa kumi na nne yule akasema ni nani ili wewe kuwa mkuu wetu na mwamuzi juu yetu je yeah, wataka kuniua mimi kama ulivyomuua yule misri musa akaogopa akasema kumbe jambo lile limejulikana mstari wa kuminatao basi farao alipopata habari akataka kumuua musa lakini musa akakimbia mbele ya farao akakaa katika nchi ya midiani akaketi karibu na kisima mstari wa kumi n 6 basi kuhani wa midiani alikuwa na binti saba nao wakaja wakateka maji wakazijaza birika maji wapate kunywesha kundi la baba yao mstari wa, wachungaji wakaja, musa ak... musa kundila babaya, wa, wa wachungaji wakaja wakawafukuza lakini musa akasimama akawasaidia akalinywesha kundi lao mstari wa laoa naomba nirudie mstari wa mstariwa wachungaji wakaja wakawafukuza lakini musa akasimama akawasaidia akalinywesha kundi lao mstari wa 8 walipofika kwa riweli baba yao akasema imekuwaje hata mkarejea mapema leo mstari wa 19 wakasema misri mmoja alituokoa kutoka mikono ya wachungaji tena zaidi ya hayo akatutekea maji akalinywesha kundi mstari wa ishirini akawaambia binti zake yuko wapi basi mbona na mmemwacha mtu huyo mwiteni ale mstari wa ishirii1oja musa akawa radhi kukaa kwake mtu yule naye akampa musa binti yake sipora mstari wa ishirini na mbili huyo akamzalia mwana akamwita jina lake geshom maana alisema nimekuwa mgeni katika nchi ya ugeni mstari wa ishirini natatu hata baada ya siku zile nyingi mfalme wa misri akafa wana wa israel wakaugua kwa sababu ya ule utumwa wakalia kilio chao kikafika juu kwa mungu kwa sababu ya ule utumwa mstari wa isrii4 mungu akasikia kuugua kwao mungu akakumbuka gano lake alilolifanya na ibrahim na isaka na yakobo mstari wa ishriia5 akawaona wana wa israel na mungu akawaangalia Uh, ndivyo bibilia anavyosema katika kitabu cha kutoka mlango wa pili na tunaendelea na uchambuzi kama alivyofanya mchungaji daudi katika sura hii tunaona kuzaliwa kwa musa ambaye ndiye aliyekuja kuwakomboa wana wa israeli pointi ya pili musa alizaliwa kutoka katika kabila la lawi alilelewa kwa kificho cha muda wa miezi mitatu kutokana na sheria iliyokuwepo ya kuwaua watoto wa kiume wa waebrania alitupa mtoni kwenye kisafina baada ya mama kushindwa kumficha mungu akamwokoa musa kupitia bet farao aliyeshuka mtoni kuoga kwa uongozi wa mungu tunaona <coughs> musa anarejeshwa tena kwa mama yake na kunyonyeshwa huku mama yake akilipwa mshahara kwa kumnyonyesha mwanaye bila binti farao kujua kuwa yule mama aliyemnyonyesha mtoto basi ni mama halisi wa mtoto musa baada ya kukua alipelekwa kwa binti farao na akawa mwanaye na akapewa hilo jina la musa na huyo binti farao musa alilelewa ikulu ile ile ambayo farao aliagiza watoto wa kiume wa uwawe mpaka alipokuwa mtu mzima samari ya somo hapo juu kusudi la mungu haliwezi kuzuilika njia za mungu pia zipo juu sana kuliko njia zetu na mawazo yake yapo juu sana kuliko mawazo yetu namna mungu alivyosababisha musa akalelewe ikulu ambayo ndio hiyo hiyo iliyotoa amri ya watoto wa kiume wakihebraniwa kuuawa inatupa somo kuwa mungu wetu ana nguvu sana mungu wetu hafungwi na sheria za wanadamu kusudi lake halizuiliwi na amri za kibinadamu akiamua jambo basi linafanikiwa kwa utukufu wake mwenyewe ukisoma mstari wa ki namoj mpaka ki t5 utaona jinsi ambavyo musa alimuua misri na habari zikafika ikulu hivyo farao akataka kumuua musa ilibidi musa akimbilie midiani kwa miaka 4 akakaa huko neno la mungu linatumisha kuwa musa hakutaka tena kujifurahisha na anasa za ikulu badala yake kiu ilikuwa ni kujiungamanisha na watu wa mungu na kuwaletea ukombozi lakini wakati ulikuwa bado wayeye wa kuleta ukombozi unaweza kuona katika matendo ya mitume mlango wa saba mstari uh, wa ishirini na tatu mpaka ishirini na tisa na wibrania mlango wa kumi namoja mstari wa ishirini na nne mpaka ishirini na tisa tukirejea mstari wa kumi a 6 mpaka ishirini nambili tunaona maisha ya musa alipofika midiani anawasaidia ali, binti za kuhani wa midiani na kisha kupitia msaada huo anakaribishwa nyumbani kwa kuhani wa midiani na anapewa mke wa kuoa ambaye ni spora mungu alikuwa akiongoza hatua za musa licha ya kuwa alikuwa ugenini huko midiani tunapomalizia sura ya pili tunaona mfalme wa misri anafariki wana waisrael wanamlilia mungu kutokana na mateso yale wanayoyapitia na kiliochao kinafika mbinguni kwa mungu na ndipo analikumbuka agano lake aliyolifanya na baba zao mungu ni mwaminifu hata kama utapitia katika mateso kuna wakati wa yeye kukutoa katika mateso hayo anaposema kuwakumbuka si kwamba aliwasahau bali wakati mwafaka wa yeye kutenda ulipofika aliamua kushuka na kuokoa kwa utukufu wake usichoke kumwomba mungu unapokuwa kwenye hali ngumu usiache kupata sauti yako kwake kuna wakati maalum wa mungu kukusikia na kukuokoa kabisa yeye anaweza yote kumbuka yeremia 33 mstari wa tatu mungu wa mbinguni awabariki sana muwe na tafakari njema tukutane tena katika uchambuzi wa sura ya tatu mungu awabariki wa