bwana yesu asifiwe tunaendelea na sura ya kumi namoja katika kitabu cha kutoka mstari wa kwanza bibilia inasema bwana akamwambia musa liko pigo moja bado nitakaloleta juu ya farao na juu ya misri baadaye atawapa nini ruhusa mtoke huko naye hapo atakapowapa ruhusa atawafukuza mtoke huko kabisa kabisa mlango wa pili bbinasema uh, basi nena wewe masikioni mwa watu hawa na kila mtu mume na atake kwa jirani yake na kila mwanamke atake kwa jirani yake vyombo vya fedha na vyombo vya dhahabu mstari watatu bwana akawapa watu hawa kibali machuni pa wa misri zaidi ya hayo huyo musa alikuwa ni mkuu sana katika nchi ya misri machuni pa watumishi wa farau na machoni pa watu wake mstari wa nne musa akasema bwana asema hivi kwa kama usiku wa manane mimi nitatoka nipite kati ya misri na wazaliwa wa kwanza wote katika nchi ya misri watakufa tangu yule mzaliwa wa kwanza wa farao akitie katika kiti chake cha enzi hata mzaliwa wa kwanza wa huyo kijakazi aliye pale nyuma ya jio la kusagia na wazaliwa wa kwanza wote wa wanyama huu ni mstari wa tano mstari wa sita ndipo kutokuwako na hiliyo kikuu katika nchi yote ya misri ambacho mfano wake hautakuwa bado majirahi yoyote wala hautakuwapo mfano wake tena kabisa mstari wa saba lakini katika wana wa israeli hapana hata mbwa aliyetoa ulimi juu yao juu ya mtu wala juu ya mnyama ili kwamba mpate kujua jinsi bwana anavyowatenga wamisri na wana wa israeli Mlangu, mstari wa nane tena hao watumishi wako wote watanitelemkia kwangu mimi nao watanisujudia wakisema toka wewe na hao watu wote wa kufuatao na baada ya hayo nitatoka basi akatoka kwa farao na hasira kuu mstari wa tisa bwana akamwambia musa farao hatawasikiliza ninyi kusudi ajabu zangu ziongezeke katika nchi ya misri mstari wa kumi musa na haruni walifanya ajabu hizo zote mbele ya farao bwana akaofanya moyo wa farao kuwa mgumu asiwape wana wa israeli ruhusa watoke nchi yake bwana asifiwe na hivyo ndivyo bibilia inavyosema katika sura ya kumi namoja na utaratibu wa okad ni kusoma sura moja kwa siku na mchanganuo kama alivyoandika mchungaji daudi hii sura ya kumi namoja ndo inahitimisha mapigo ambayo um, mungu aliachilia juu ya misri na katika sura hii mungu anampa musa taarifa juu ya pigo la mwisho la kumi ambalo ni pigo la mzaliwa wa kwanza tunaona mambo yafuatayo mungu alisema na musa na kisha musa akaenda kumweleza farao jambo la kwanza mungu ataleta pigo juu ya wazaliwa wa kwanza wa misri wa wanadamu na wanyama pia kwenye kila familia ya kimisri hawa wazaliwa wa kwanza watakufa wote kuanzia ikulu kwa farao mpaka kwenye mjumba nyumba ya mtumwa ni pigu kuu sana kwa kuwa kwa kawaida mzaliwa wa kwanza ndiye aliyebeba ndokto zote na matarajio ya familia hii tunaiona katika mstari wa kwanza wanne mpaka wanane hukumu hii pia ilikuja kama kulipayale ambayo araalifana wazalia wkanzaani kakuaanakuazamisha maini wamisri walipata matokeo yakile walikitna yaawaa kibaliaam na wataa feda dhahabu madini namngineoatwaa baadaye kwenye kutengeneza hema ya kutania na mavazi ya kuhani mkuu jambo la tatu mungu alitukuzwa mbele za wamisri na watumishi wa farao kutokana na mapigo mazito ambayo yaliwapata wamisri wote walijua kuwa kuna mungu mkuu mwenye nguvu zaidi ya miungu yao na musa alikuwa mtumishi wa mungu huyo jambo la lanne mungu anawalinda waisraeli na pigo hili maana hata mbwa yoyote yule hata kufa mungu aliwatenga wamisri na wana waael kwa kuwa alitaka kuaonesha kuwa yeye ni mungu pekee yake anayepaswa kuabudiwa na kutukuzwa lakini jambo la tano tunaliona kwamba licha ya hayo yote kutokea tunaona moyo wa fara unaziri kuwa mgumu maana alitaka kuona ajabu zaidi zikifanyika mstari wa tisa lakini pamoja na hayo yote pigo hili la mwisho litamfanya fara na wamisri wasitamani kabisa kukaa na waisrael na kuamua kuwapa ruhusa auaende na huo ndio mwisho wa uchambuzi wa kitabu cha sura ya 11 kama ambavyo iliandikwa na mchungaji yes mungu awabariki sana tutaendelea sura ya kn2 bwana yesu asifiwe tunaendelea na kitabu cha kutoka sura ya kumi na mbili na bibilia inasema mstari wa kwanza bwana kanena na musa na haruni katika nchi ya misri akawaambia mstari wa pili mwezi huu utakuwa mwanzo wa mwezi kwenu utakuwa ni mwezi wa kwanza wa mwaka kwenu mstari wa tatu semeni na mkutano wote wa israeli mkawaambie siku ya kumi ya mwezi huu kila mtu atatoa mwanakondoo kwa hesabu ya nyumba ya baba zao mwanakondoo kwa watu wa nyumba mmoja mstari wa wanne na ikiwa watu wa nyumba, wa, watu wa nyumba ni wachache kwa mwanakondoo basi yeye na jirani yake aliye karibu na nyumba yake na watoae wa mwanakondoo mmoja kwa kadiri ya hesabu ya watu kwa kadiri ya uulaji wa kila mtu ndivyo mtakavyofanya hesabu yenu kwa yule mwanakondoo mstari wa tano mwanakondoo wenu atakuwa hana ila mume wa mwaka mmoja mtamtoa katika kondoo au katika mbuzi mstari wa sit nani mtamweka hata siku ya kumi nanne ya mwezi ule ule na kusanyiko lote la mkutano waae watamchinja jioni mstariwasaba na watatoa baadhi ya damu yake na kuitia katika miimo miwili na katika kizingiti cha juu katika zile nyumba watakazomla mstari wanane watakula nyama yake usiku ule ule imeokwa motoni pamoja na mkate usiotiwa chacutenapamojanamboga nye uchungu mstari wa t msiile mbichi wala kutokoswa majini bali imeokwa motoni kichwa chake pamoja na miguu yake na nyama zake za ndani mstari wa kumi wala msisaze kitu chochote msisaze kitu chake chochote hata asubuhi bali kitu kitakachosalia hata asubuhi mtakichoma kwa moto mstari mtamla hivi mtakuwa mmefungwa viuno vyenu mmevaa viatu vyenu miguuni na fimbo zenu mikononi mwenu mtamla kwa haraka ni pasaka ya bwana mstari wenutalaaaaswanamsta wakb maana nitapita kati ya nchi ya misri misrusiku huu nami nitawapiga wazaliwa wa kwanza wa wote katika nchi ya misri na mwanadamu, na mwanadamu wanyama nami nitafanya hukumu juu ya miungu yote ya misri mimi ndimi bwana mstari wa 1 uina 3 na ile damu itakuwa ishara kwenu katika zile nyumba mtakazokuamo nami nitapoiona ile damu nitapita juu yenu lisiwapate pigo lolote likawaharibu itakapoipiga nchi ya m mstari wa 14 na siku hii itakuwa ukumbushwa kwenu nanyi mtaifanya iwe sikukuu kwa bwana mtaifanya iwe sikukuu katika vizazi vyenu vyote kwa amri ya milele mstari wa 15 mtakula mikate isiyochachwa muda wa siku saba siku hiyo ya kwanza mtaondoa chachu yote isiwe katika nyumba zenu kabisa kwa kuwa mtu yoyote atakae kula mkate uliochachwa tangu siku hiyo ya kwanza hata siku ya saba nafsi hiyo itakatiliwa mbali na israeli mstari wa ks siku ya kwanza kutakuwa kwenu na kusanyika utakatifu na siku ya saba kutakuwa na kusanyiko takatifu haitafanywa kazi yoyote katika siku hizo isipokuwa kwa hiyo ambayo kila mtu hanabudi kula hiyo tu ifanyike kwenu mstari wa kina7b nanyi mtaitunza ile sikukuu ya mikate isiyochachwa kwa kuwa katika hiyo mimi nimeyatoa majeshi yenu samahani kwa kuwa katika siku hiyo hiyo mimi nimeyatoa majeshi yenu katika nchi ya misri kwa, kwa hiyo mtaitunza siku hiyo katika vizazi vyenu vyote kwa amri ya milele mstari wa kumi na 8 mwezi wa kwanza siku ya mwezi wa kumi na nne wakati wa jioni mtakula mikate isiyochachwa hata siku ya mwezi wa ishirini na moja jioni mstare wa knati muda wa siku saba isionekane chachu katika nyumba zenu kabisa kwa kuwa mtu yoyote atakae kula hiyo iliyotiwa chachu nafsi hiyo itakatiliwa mbali na mkutano wa israeli akiwa mwenye kukaa hali ya ugeni au akiwa mtu aliyezaliwa katika nchi mstari wa ishirini msile kitu chochote kilichochachwa mtakula mikate isiyochachwa katika makao yenu yote mstari wa ishirininmoj hapo, hapo ndipo musa akawaita wazee wa waisael kuambia nendeni mkajitwalia mwanakondo kama jamaa zenu zilivyo mkamchinje pasaka mtariwaib nani taeni tawi la hisopu mkalichovye katika ile damu iliyo bakulini na kukipiga kizingiti cha juu na miimo miwili ya mlango kwa hiyo damu iliyo katika bakuli tena mtu yoyote miongoni mwenu asitoke mlangoni mwa nyumba yake hata asubuhi mstare wa ishintatu kwa kuwa bwana atapita ili ya wapige wa misri na hapo atakapoiona hiyo damu katika kizingiti cha juu na katika ile miimo miwili bwana atapita juu ya mlango wala hata mwacha mwenye kuharibu aingie nyumbani mwenu kuwapiga ninyi mstare i4 nani mtalitunza jambo hili kuwa ni amri kwako na kwa anao milele mstare 5 itakuwa hapo mtakapoifikiria hiyo nchi bwana atakayowapa kama alivyoahidi ndipo mtakapoushika utumishi huu mstare ih6 kisha itakuwa hapo watoto wenu watakapowauliza nini maana ya utumishi huu kwenu mstare h7 ndipo mtawaambia ni dhabiu ya pasaka ya bwana kwa kuwa alipita juu ya nyumba za wana wa israel huko misri hapo alipowapiga wamisri akaziokoa nyumba zetu hao watu wakainama vichwa na kusujudia mstari wa basi wana wa israel wakaenda na kufanya mambo, ya, mambo hayo vile vile kama bwana alivyomwamuru musa na haruni ndivyo walivyofanya mstari wa9 hata ikawa usiku bwana akawapiga wazaliwa wazaliwaa wote katika nchi ya misri tangu mzaliwa wa kwanza wa farao aliyeketi katika kiti cha enzi hata mzaliwa wa kwanza wa mtu aliyefungwa katika nyumba ya wafungwa na wazaliwa wa kwanza wote wa wanyama mstari wa thelathini farao akaondoka usiku yeye na watumishi wake wote na wamisri wote pakawa na kilio kikuu katika misri maana hapakuwa na nyumba hata moja asimokufa mtu mstari wa h1 akawaita musa na haruni usiku akasema ondokeni katika watu wangu ninyi na wana wa israeli enendeni mkamtumikieni bwana kama mlivyosema mstari wa hehibi twaeni kondoo zenu na ng'ombe zenu kama mlivyosema enendeni zenu mkanibariki mimi pia mstari wa theathita wamisri nao wakawahimiza watu kuwatoa katika nchi kwa haraka maana walisema tumekwisha kufa sote mstari wa 3 eahia 4 watu wote wakauchukua unga na mkati kabla yao haijatoa chachu na vyombo vyao vya kukandia wakavitia ndani ya nguo zao mabegani mstari wa 35 wana waisrael wakafanya kama neno lile la musa wakataka waka kwa misri vyombo vyakuu vyombo vya fedha na vyombo vya dhahabu na mavazi mstari wa 36 bwana akawajalia kwa, kupendelewa na wamisri hata wakawapa kila walichokitaka nao wakawateka wamisri nyara mstari wa 37 wana waisraeli wakasafiri kutoka ramesesi mpaka sukothi wakalipata hesabu yao kama watu 6 watu waume waliokwenda kwa miguu bila kuhesabu watoto mstari wa 38 na kundi kubwa la watu waliochangamana na mno wakakwea pamoja nao na kondoo na ng'ombe na wanyama wengi sana mstari wa 39 nao wakaoka mikate isiyo isiyochachwa na ule unga waliochukua pamoja kutoka kwa wa waliochukua walipotoka kwa wamisri maana haukutiwa chachu kwa, kwa sababu ali lewa watoke misri wasiweze kukawia nao walikuwa hawajajifanyia tayari chakula mstariaba basi wana wa israel kukaa kwao maana muda waliokaa ndani ya misri ulikuwa ni miaka m4 na thelathin mstari ilikuwa mwisho wa miaka hiyo mia 4 na thelathini ilikuwa sikuile ile, ile ya kwamba majeshi yote ya bwana yalitoka nchi ya misri mstari wa aba bi ni usiku wa kuangaliwa sana mbele za bwana kwa sababu ya kuwatoa katika nchi ya misri huu ndio usiku wa bwana ambao wapasa kuangaliwa sana na wana wa israeli wote katika vizazi vyao mstari wa 4batatu bwana akawaambia musa na haruni amri ya pasaka ni hii mtu mgeni asimle mstari wa 4 lakini mtumishi wa mtu wa yote aliyenunuliwa kwa fedha ukiisha kumtahiri ndipo hapo atamla pasaka mstari wa45 akaye kwenu hali ya ugeni na mtumishi aliyeajiriwa asimle pasaka mstari wa 6 na aliwe ndani ya nyumba moja usichukue nje ya nyumba ya nyama yake yoyote wala msivunje mfupa wake wa wowote mstariwa 47 wafanye jambo hili mkutano wa israeli wote mstariwa 48 na mgeni atakapoketi pamoja nawe na kupenda kufanyia bwana pasaka wanaume wake wote na watahiriwe ndipo hapo akaribia na kufanya pasaka naye atakuwa mfano mmoja na mtu aliyezaliwa katika nchi lakini mtu yeyote asietahiriwa asimle mstari 49 sheria sheria ni hiyo moja kwa mtu aliyezaliwa kwenu na kwa mgene akaae kati yenu ugenini mstari wa hasn ndivyo walivyofanya walivyo wana wa israeli wote kama bwana alivyoagiza musa na haruni ndivyo walivyofanya mstari wa 5asimoja ilikuwa siku ile ile moja bwana akawatoa wana wa israeli katika nchi ya misri kwa majeshi yao na hivyo ndivyo bibilia inavyosema katika kitabu cha kutoka mstari mlango ule wa kumi na mbili na uchambuzi kama ambavyo umefanywa na mchungaji daudi sura hii ya kumi na mbili ni maalum kabisa kwa ukombozi wa wana wa israel kutoka misri katika sura hii tunaona pia sikukuu ya pasaka inazaliwa hapa hebu tuone mambo ya kadhaa japo kwa ufupi sana jambo la kwanza mungu anatoa agizo la kuhesabu mwanzo mpya wa miezi kwa wana wa waisrael mungu anawapa wa kalenda yao mpya kabisa tofauti na ile ya kimisri hii ilitokana na tukio la pasaka ambalo lilifanyika kwenye sura ya kumi na mbili pasaka ndivyo ilikuwa alama ya kuanza upya kwa israeli kama taifa na lengo ilikuwa kuwakumbusha watu wa israel kuwa kuwepo kwao kulitokana na ukombozi wao kutoka misri kwa njia ya matendo yake makuu ya okovu lakini jambo la pili mungu anawapa sikukuu ya pasaka ambayo alitakiwa waifanyi mara moja kila mwaka kama kumbukumbu kumbu yao ya kuokolewa kutoka utumwani utunganims maelezo ya sikukuu hii hapo kwenye mstari wa kwanza mpaka wa 14 na mstari wa 21 mpaka 28 lakini jambo la tatu pia kuna sikukuu ya mikate isiyotiwa chachu yaani maana yake hamira kwenye mstari wa 15 mpaka 20 hiyo nao walipaswa kuishika ipasavyo mstari wa n maagizo ya pasaka ndani ya misri hapa mungu aliwaelekeza namna ya kuandaa mlo wa pasaka ambayo hiyo siku ambayo si alikusudia kuwatoa wana wa israeli kutoka misri alitakiwa atafutwe mwanakondoa mume asiye na ila atachinjwa na damu yake itapakwa kwenye mimo ya mlango ya kizingiti cha juu ya mlango juuya juu cha mlango watamla akiwa kaokwa motoni usiku ule watakula pamoja na mboga mboga za uchungu na mkate usiochachu yani scc usiotiwa chachu yaani amira lakini pia wasimbakize na wala wasimvunje mfupa wake wowote kitu kitakachosalia kichomwe moto asubuhi lakini pia jambo lingine wamle wakiwa wamevaa tayari kwa safari na watakula kwa haraka maana ni pasaka ya bwana kwa nini maagizo hayo yote bwana atapita usiku huo na kuwaua wazaliwa wa kwanza wote wa kimisri wa wanadamu na wanyama bwana atafanya hukumu juu ya miungu yote ya kimisri damu itakuwa ishara kwao ili atakapokuwa bwana akipita kupiga wazaliwa wa kwanza basi awaruke wao na kwenda mahali ambapo hakuna damu ndivyo walivyofanya wana wa waalni mstariwa 8 na, na usiku ule mungu alipita na kuwapiga wazaliwa wa kwanza wa misri na, kuwa, na kukawa na msiba mkubwa sana kulikuwa na kilio kikuu kote misri maana hakuna nyumba yoyote ambayo hakukuwa na msiba wowote wanadamu ambao ni wazaliwa kwanza walikufa na wanyama pia wakwanza, Yakin, lingini, kwa na wa kwanza nao walikufa lakini jambo lingine tunaona kwamba farao aliamua kuwafukuza na wamisri pia wakaimiza waondoke haraka sana waisraeli wakataka vitu vingi kutoka kwa misri nao wakawapa kama vile mungu alivyowaambia huko nyuma kuwa wafanye hivyo hivyo basi kuanzia hapo wana waisraeli wakawa wameachiliwa na kuruhusiwa kutoka misri kwenda kumwabudu mungu wao tunapomalizia kuna uhusiano mkubwa sana wa pasaka hii na kazi ile bwana yesu kristo pale msalabani kama tulivyoona mwanzo kuwa ukombozi wa wana waisraeli ulikuwa ni kivuli cha ukombozi wetu hivi leo kupitia kifo cha yesu kristo na tunaona hapa kuwa jambo mambo yale waliyofanya wana wa waisrael kule misri wakati wa kutoka kwao kwa kula pasaka yalikuwa yakitabiri juu ya yale ambayo yesu atakaanynd kwa la lakini jambo lapilikuchinwa mwaaondo o au cha mlango ishara ya msalaba jambo la nne ishara ya damu na ukombozi sote tumekombolewa na damu, kwa damu ya yesu kristo hiyo inatuepusha na mapigo na, hasi, na mapigo hasira ya mungu haya ni kwa sehemu tu lakini kiujumla ni kuwa pasaka ilikuwa ni tukio kubwa la wakombozi wa wana waisrael kutoka misri na ndani ya hili tukio kulikuwa na unabii wa kile ambacho mungu alikuja kukifanya kwa kumkomboa mwanadamu kupitia kifo cha yesu kristo pale msalabani by the way pasaka maana yake ni pass over hii ina maana mungu alipita juu ya nyumba za, za waisraeli na hakuwapiga na mauti waliepuka mauti kutoka kutokana na kutia gizo la kukaa ndani ya nyumba ambazo milango yake ilipakwa damu ya mwanakondoa na hivyo ndivyo ambavyo sura ya 1 n 2 ya kitabu cha kutoka inaishia na tukutane tena kwenye uchambuzi wa sura ya 13 na 1 4 mungu awabariki