bwana yesu asifiwe tunaendelea na uchambuzi wetu wa kitabu cha kutoka na leo tunaangalia sura ya 1 ina 7 mstari wa kwanza biblia inasema mkutano wote waona waisraeli ukasafiri kutoka bara ya sini wa safari zao kama bwana alivyowaagiza wakatua refidimu napo hapakuwa na maji watu wanywe mstari wa pili kwa hiyo hawa watu wakateta na musa wakasema tupe maji tunywe musa akawaambia kwani kuteta na mimi mbona mnamjaribu bwana mstari wa watatu watu wakawa na kiu huko nao wakamuunikia musa wakasema mbona umetupandisha kutoka misri kutuua sisi na watoto wetu na wanyama wetu kwa kiu mstari wa wanne musa akamlilia bwana akisema niwatendee nini watu hawa bado kidogo nao watanipiga kwa mawe mstari wa tano bwana akamwambia musa pita mbele za watu pita mbele ya watu ukawachukue baadhi ya wazee wa israel pamoja nawe ili, na ile fimbo yako ambayo uliupiga mto kwayo uitwe mkononi mwako ukaende mstari wa sita tazama nitasimama mbele yako huko juu ya lile jabali katika horebu nawe utalipiga jabali na maji atatoka watu wapate kunywa musa akafanya hivyo mbele ya wazee wa israeli mstari wa saba akapaita malipali jina lake masa na meriba kwa sababu ya mateto ya wana wa israeli na kwa sababu walimjaribu bwana wakisema je bwana yu kati yetu au sivyo mstari wa nane wakati huo wameleki wa wakatokea wakapigana na israeli uko refidimu mstari wa tisa musa akamwambia yoshua tuchagulie watu ukatoke upigane na waameleki kesho nitasimama juu ya kilele kile na ile fimbo ya mungu nitakuwa nayo mkononi mwangu mstari wa kumi basi yoshua akafanya kama musa alivyomwambia akapigana na ameleki na musa na haruni na huri wakapanda juu ya kile kilima mstari wa kumi namoja ikawa musa alipoinua mkono wake israeli walishinda na waliposhusha mkono wake ameleki walishinda mstari wa kumi na mbili lakini mikono ya musa ilikuwa mizito basi wakatoa jiwe wakaliweka chini ya, yake akalikalia haruni na huri wakaitegemeza mikono yake mmoja upande huu na mmoja upande huu mikono yake ikathibitika hata jua lilipokuchwa mstari wa 13 yoshua akawaangamiza ameleki na watu wake kwa ukali wa upanga mstari wa 4 bwana akamwambia musa andika habari hii katika kitabu iwe ukumbusho kisha ihubiri masikioni mwa yoshua ya kuwa nitaufuta ukumbusho wa ameleki kabisa usiwo tena chini ya mbingu mstari wa 15 musa akajenga madhabau akaita jina lake jehofa nsi mstari wa 6 akasema bwana ameapa bwana atakuwa na vita na ameleki kizazi baada ya kizazi na hivyo ndivyo bibilia inavyosema katika sura hii ya 17 na tuangalie sasa uchambuzi kama ulivyofanywa na mchungaji katika magrupu ya OCAD. na maji kutoka mwambani katika mstari wa kwanza mpaka wa saba sura hii tunaona mbwana wa israeli wanakutana na jaribu la tatu la kukosa maji ya kunywa huko jangwani watu wanamungunikia musa na bwana tena kwa sababu ya kukosa maji musa alitafuta usuluhisho kwa mungu na akapewa namna ya kufanya ambapo ni kupiga mwamba na maji yakatoka not katika agano jipya mwamba huu unafananishwa na yesu kristo aliyechemichemi ya maji ya uzima unaweza kusoma hii katika kitabu cha wakorinto 1 mstari wa n kama mwamba ulivyopigwa na kutoa maji ndivyo yesu alivyopigwa na kutoa uzima kwetu sisi kwa kupigwa kwake tuliponywa na vita na wameleki israeli anakutana na jaribu la nne ambalo ni vita na wameleki yoshu anaongoza kikosi cha vita wakati huku mlimani wanabaki musa na haruni musa alikuwa na kazi ya kuomba mbele za bwana ili wasrael waweze kushinda aliposhusha mkono walilemewa na vitanaalipoinuawalishinda haikuwa kazi raisi, lakini kazirahisi lakinihaun walitegemeza mikono ya musa tangu asubuhi asubuialijioni baada ya kushinda vita mungu anaahidi kufuta uzao wameleki wasiwepo kabisa chini ya mbingu madhabao ilijengwa na musa baada ya kushindi nkuit na, na kuita jehova nisi maanaake bwana ni bendera yangu somo hapa ni kuwa ushindi katika maisha rahisi hata kama mungu ukakuaidi jambo fulani utii kwake ni muhimu maombi bila kukoma ni ufungua kupokea ahadi zetu kutoka kwa bwana wao ili kumiliki hadi zetu ni lazima tujitoe kikamilifu kupambana katika ulimwengu wa roho bila kuchoka kwa maombi na tunaweza kusoma katika kitabu cha wibrania 4 mstari wa kumi na 6lakini mimi kitu ambacho pia nimejifunza hapa ukiwa kama mtu ambaye mungu amekuchagua kufanya jambo fulani ni vizuri ukawa na watu wa kama ambavyo haruni walivyo msaidia musa ya yeah, this iseone of very powerful, powerful uh, chapte mungu hawabariki sana na hatukutane katika sura ya kumi na bwana yesu asifiwe tu unaendelea na kitabu chetu cha kutoka sura ya kumi na nane na bibilia inasema mstari wa kwanza basi yethro kuhani wa midiani mus, mkwewe musa alisikia habari ya mambo yote mungu aliyokuwa amemtendea musa na waisraeli watu wake jinsi bwana alivyoleta wa waisraeli kutoka misri mstari wa pili ndipo yethr mkwewe musa akamtoa spora mke wa musa baada ya yeye kumrudisha mstari wa tatu pamoja na wanawe wawili katika hao jina la moja ni geoshomu maana yake mimi nimekuwa mgeni katika nchi ya ugenini mstari wa nne na jina la wapili ni eliezeri kwa kuwa alisema yeye mungu wa baba yangu alikuwa msaada wangu akaniokoa na upanga wa farao mstari wa tano basi yethr mkwewe musa pamoja na mke wa musa na wanawe wawili wakamwendea musa huko nyikani hapo alipokuwa amepanga kwenye mlima wa mungu mstari wa si naye akamwambia musa mimi yethr mkwewe kwako na mkeo na wanao wawili pamoja naye mstari wa amojaamsa basi musa akatoka njili kumlaki mkwewe akamsujudia na kumbusu nao wakaulizana habari kisha wakaingia hemani mstari wa waane musa akamwambia mkwewe mambo hayo yote yaliyomtendea farao na wamisri kwa ajili ya israel na mambo mazito yote yaliyowapata njiani kwa jinsi bwana alivyowaokoa mstari wa Ye, ya tisa yathro alifurahi kwa ajili ya wema wote wa, wa bwana waliotendea israel na kwa alivyowaokoa mikononi mwa wamisri mstari wa kumi kisha yathro akasema na ahimidiwe mungu aliowaokoa wa alio na mikono ya wa wamisri na mkono wa farao aliyowaokoa watu wa hao watoke mkononi mwa wamisri mstari wa kumi na moja sasa najua ya kuwa bwana ni mkuu kuliko miungu yote naam katika jambo hilo walilotendea kwa unyeti mstari wa kumi na mbili yethro mkwewe musa akamletea mungu sadaka ya kuteketezwa na dhabihu na haruni akaja na wazee wote wa israel wale chakula pamoja na mkwewe musa mbele za mungu mstari wa kumi na tatu asubuhi yake musa akaketili awapish, awapishie hukumu watu na hao watu wakasimama kumzunguka musa tangu asubuhi hata jioni mstari wa kumi na nne mkewe musa alipoona yote aliyowafanya watu wakasema ni jambo gani hili uwatendealo hawa, wa, hawa watu kwani wewe huketi hapo peke yako na watu wote kusimama kwako tangu asubuhi hata jioni mstari wa kumi na tano musa akamwambia mkwewe ni kwa sababu watu hunijilia mimi wapate kumuuliza mungu mstari wa 16 wakiwa na neno hunijilia nami na amua kati ya mtu na mwenziwe nami nawajuvisha na amri za mungu na sheria zake mstari wa 17b mkwewe musa akamwambia jambo hili ufanyalo si jema mstari wa kuinane huna budi utadhoofika wewe na hawa watu walio pamoja nawe pia maana jambo hili ni zito mno kwako huwezi wewe kulitenda peke yako mstari wa kumi na tisa sikiza sasa neno langu nitakupa shauri na mungu na awe pamoja nawe uwe wewe kwa ajili ya watu mbele ya mungu nawe umle umle mungu maneno yao mstasini nawe utawafundisha zile amrinasherautanesa a ayo utaatiaau waliona uwezo wenye kumcha mungu watu wakweli wenye kuchukia mapato ya udhalimu ukawaweka juu yao wawe wakuu wa maelfu na watu, na, mamia, na wakua wakua Hirini, nawe, wawamua, watu wakuu wakuu wakuu wa wa mia nao hawa siku zote kisha katika kila neno lililo kubwa watakuletea wewe lakini kila neno dogo wataliamua wenyewe basi kwako wewe mwenyewe utapata nafasi zaidi nao watauchukua huo mzigo pamoja nawe hta kwamba utafanya jambo hili la mungu akikuagiza hivyo basi utaweza kusimama na wewe na watu hawa wote nao watakuenda mahali Pao kwa imani mstari basi mungu akasikiliza neno la mkwewe akayafanya yote aliyokuwa amewaambiamms akawachagua watu wenye uwezo israeli yote akawaweka wawe vichwa juu ya watu wakuwa maelfu na wakuwa mamia na wakuwa 5 na wakuwa kumi mr 6 nao akawaamua watu siku zote mashauri magumu wakamletea musa lakini katika kila neno dogo wakaliamua wenyewe mstar7 kisha musa akagana na mkwewe naye akaenda zake mpaka nchi yake mwenyewe na hivyo ndivyo bibilia inavyosema katika sura hii ya kumi na nane na tunaenda kuangalia uchambuzi sura hii tutaona mambo mengi sana lakini jambo kuu ni kuhusu uongozi uongozi shirikishi yethro mkwewe musa alimtembelea musa ili amsalimu baada ya kusikia mungu ukawaokoa waisraeli kwa mkono wenye nguvu yethro anamtukuzwa mungu baada ya kufika na kutoa sadaka mbele zake ya shukrani siku ya pili yake aliona musa akiwamua wezei tangu hadi jioni yeye ya peke yake na hivyo akamwonea huruma na kuamua kumshauri atafute watu wa kumsaidia katika majukumu yake na yeye abaki kumsikiliza mungu tu na kuwaletea wa wa wa wa wa ujumbe zake lakini pia kuamua katika katika mambo mambo makubwa makubwa zaidi musa ushauri na watu, kuwa, wakua, maelfu, wakua, mia, na wakua, msini, na watu kwa wakuu wakuu wakuu wakuu maelfu tunayojifunza hapa ni kwamba jambo la kwanza katika uongozi na hasa mkuu mahali basi jifunze kugawa majukumu yako waraliue ae okea sau a Choka na kazi ni wakusaidie kwa katika mbalimbali na ya kwa chini yako, ili kwa zaidi na zaidi. jambo la pili aina ya uongozi jamii mujibu ambao iingwaatosi i ztoata mawa jambo la kwanza ni wenye uwezo ya pili wenye hofu ya mungu ya tatu watu walio na kweli na wenye kuishika kweli lakini jambo la nne wenye kuchukia mapato ya udhalimu na wasio na tamaa za fedha au mali hizi ni sifa za viongozi wanaotokewa kuauza jamii zetu wewe kama kiongozi jitathmia je una sifa unazo sifa hizo ndani yako kama huna basi hufai kuwa kiongozi vinginevyo ujitaidi kutafuta namna ya kupata kualificeshen hizo ili ukubalike mbele za mungu na wanadamu pia hayo ni machache ambayo tunaweza kujifunza katika sura hii nzuri kabisa ya kumi na nane mungu hawabariki na tukutane tena katika sura ya kumi na 9