bwana yesu asifiwe na tunaendelea na kitabu chetu cha kutoka sura ya 19 na mstari wa kwanza unasema mwezi wa tatu baada ya kutoka wa israel katika nchi ya misri siku hiyo hiyo wakafika jangwa la sinai mstari wa pili nao walipokuwa wameondoka refidimu na kufika jangwa la sinai wakatua katika lile jangwa israeli wakapiga kambi huko wakiukabili mlima mstari wa tatu musa akapanda kwa mungu na bwana akamwita toka mlima ule akisema utawaambia nyumba ya yakobo na kuwa wana wa israel maneno haya mstari wanne mmeona jinsi nilivyowatendea wamisri na jinsi nilivyowachukua ninyi juu ya mbawa za tai nikawaleta ninyi kwangu mini mstari wa tano sasa basi ikiwa mtaitii sauti yangu kwelikweli kweli, na kulishika agano langu hapo ndipo mtakapokuwa tunu kwangu kuliko makabila yote ya watu maana dunia yote pia ni mali yangu mstari wa sita nanyi mtakuwa kwangu ufalme wa mkuhani na taifa takatifu hayo ndio maneno utakayowaambia wana wa mstariwasab musa akaenda akawaita wazee wa, wa watu akawafunulia maneno hayo yote bwana aliyokuwa amewaagiza mstari wa nn watu wote wakaitika pamoja wakisema hayo yote aliyosema bwana tutayatenda naye musa akamwambia bwana maneno ya hayo watu staa t bwana akamwambia musa tazama mimi naje kwako kwa katika wingu zito ili watu hawa wasikie nitakaposema nawe nawe nao wapate kukuamini wewe nawe hata milele musa akamwambia bwana hayo maneno ya watu mstari wa kumi bwana akamwambia musa nenda kwa watu hawa ukawatakase leo na kesho wakazifue nguo zao mstari wa kuinmoja wawe tayari kwa siku ya tatu maana siku ya tatu bwana atashuka katika mlima wa sinai machoni pa watu hawa wote mstari wa kumi nambili nawe utawawekea mipaka watu hawa pande zote ukisema jadharini msipande mlima huu wala msiuguse hata mapambizo yake kila mtu atakayeugusa mlima huu bila shaka atauawa mstari wa kumi na tatu mkono wa mtu awa yeyote usimguse mtu huyo ila hakika yake atapigwa kwa mawe au kupigwa kwa mkuki kwamba ni mnyama au kwamba ni mwanadamu hataishi hapo panda itakapotoa sauti ya kufuliza ndipo watakapo mlima mstari wa 1ian musa akatelemka mlimani akawaendea watu akawatakasa nao wakafua nguo zao mstari wa kuina5 akawaambia mwwe tayari siku ya tatu msimkaribie mwanamke mstari wa 1 ia 6 ikawa siku ya tatu wakaa wakati wa asubuhi palikuwa na ngurumu na umeme na wingu zitu juu ya mlima na sauti ya baragumu iliyolia sana watu wote waliokuwa kituoni wakatetemeka wakate mstari wa 17 musa akawatoa hao watu katika kituo akawaleta ili waonane na mungu wakasimama pande za chini za kile kilima mstari wa 18 mlima wa sinai wote pia ukatoa moshi kwa sababu bwana alishuka katika moto na ule moshi wake ukapanda juu kama moshi wa tanuu mlima wote ukatetemeka sana mstari wa kumi na tisa na hapo sauti ya baragumu ilipozidi kulia sana mungu akanenda naye mungu akamwitikia kwa sauti mstari wa ishirini bwana akaushikia mlima juu ya kilele cha mlima bwana akamwita musa aende katika hata kilele cha mlima musa akapanda juu mstari wa ishiri na moja ndipo bwana akamwambia musa shuka chini waonye watu wasije wakapasua njia waje kwa bwana kutazama kisha wengi mioni mwao wakaangamia mstari wa ishirini hao nao na makuhani nao wakamkaribia bwana wajitakase bwana asije akawafurikia mstari wa ishiinatatu musa akamwambia bwana watu hawa hawawezi kukaribia mlima wa sinai kwa kuwa wewe ulituwasia ukisema wekeni mipaka kando kando ya milima na kuutega tega mastara na nne bwana akamwambia neno ushuke wewe nawe utakuwa wewe na haruni pamoja nawe lakini wewe lakini wale makuhani na watu wasipenye kumkaribia bwana asijaiwe akawafurikia juu yao sar 5 basi mungu akawatelemkia hao watu na kuwaambia hayo na, na hivyo ndivyo bibilia inavyosema katika kitabu hiti cha kutoka aa, sura ya 19 na tunaenda kuangalia sasa uchambuzi na sura hii tunaona mungu akimwogeza musa kuwaweka tayari waral tunaona mungu alishuka ya sinai ili kuongea na agano sura sura hii kuendelea mpaka ulimasinai nuongezaan i ioifanya mungu na chake. Mungu wa kuwa nabram waombaama ili wawe, wa, wawe kwake na ukuhani wa kifalme alitaka wajue kuwa kuendelea kwao kumtii mungu kungesababisha zaidi mungu aendelee kwa upande wao na kuwatetea katika mambo yote hivyo basi aliwapa agizo wa siku tatu wanaume wasiwaguse waki zao na wafue nguo zao hii ilikuwa ishara ya utakaso mbele za bwana ili waweze kusimama mbele yake maana yeye ni mungu mtakatifu makuhani nao waliegizwa waji takasi walipomkaribia mungu kwetu sisi leo pia kanuni ni ile ile pasipo utakatifu hatutamwona mungu hatuta urithi uzima wa milele hatutaweza kumkaribia mungu yeye ye ni yule jana na leo na hata milele utakatifu ni standadi yake hajabadilika tujitahidi wapendwa kudumu katika utakatifu kama tunataka kumwona mungu wow. this is also very powerful. very very powerful wa ii item hapa ni utakatifu mungu wabariki tukutane tena katika chapta ya ishiri 0 inaamini mnabarikiwa amen bwana yesu asifiwe tunaendelea na kutoka sura ya ishirini mstari wa kwanza biblia inasema mungu akanenda maneno haya yote akasema mstari wa pili mimi ni bwana mungu wako nile kutoka katika nchi ya misri katika nyumba ya utumwa mstari wa tatu usiwe na miungu mingine ila mimi mstari wa nne usijifanyie sanamu ya kuchonga wala mfano wa kitu chochote kilicho juu mbinguni wala kilicho duniani wala kilicho chini duniani wala kilicho majini chini ya dunia mstari wa mtariwa usivisujudie, usivisujudie wala kuvitumikia kwa kuwa mimi bwana mungu wako ni mungu mwenye uivu na wapatiliza wana maovi ya baba zao hata kizazi cha tau na cha nne cha wanichukia mawasi nami na warehemu elfu elf, wanipendao na kuzishika amri zangu za mstari wa mstaiwas usilitaji bure jina la bwana mungu wako maana bwana hatamhesabia amhesabia kuwa hana hatia mtu, ali, mtu alitajai jina lake bure mstari wa nane ikumbuke siku ya sabato ukaitakase mstari wa tisa siku sitafanya kazi utende mambo yako yote mstari wa kumi lakini siku ya saba ni siku ya sabato ya bwana mungu wako siku hiyo usifanye kazi yoyote wewe well, wala mwana wako wala binti yako wala mtumwa wako wala mjakazi wako wala mnyama wako na kuf, wa kufuga wala mgeni aliye ndani ya malango yako mstari wa kumi namoja maana kwa siku sita bwana alifanya mbingu na nchi na bahari vyote vilivyomo akastareha siku ya saba kwa hiyo bwana akaibarikia siku ya sabato akaitakasa mstari wa kumi nambii waheshimu baba yako na mama yako siku zako zipate kuwa nyingi katika nchi upewae mungu wako mstari wa usiuwe mstawa siue mstariwa usizini mstari usi usi mstariwa kaa usiibe mstari wa kas usimshuhudia jirani yako mstari wa usiitamani ustamaaankamaaaat ya jirani yako jirani yako yako usimtamani jirani jirani wala wake, wala wake, wala wala wala mtumwa wake wake wake ng'ombe zake punda chochote alichonacho mstari yakomsaiwa kuminanan watu wote wakaona umeme na ngurumo na sauti ya na ule mlima kutoka moshi na watu walipoona hayo wakasimama wa samamstarwak wakamwambia musa musa sema nasi wewe, nasi nasi wewe tutakusikia bali mungu nasi Shirini, musa watu, mungu asiseme tusije wa watu maana amekuja ili ili awajaribu na utisho wake uwe mbele yenu kwamba ma basi hao watu wakasimama mbali naye musa u ane giza kuu mungu alipokuwa apa mstari wa ishirini na mbili bwana akamwambia musa waambie wana wa israeli hivi nini enyewe meona yakuwa mmenena nai utoa msifanye miungu mingine pamoja pamojaa miungu ya fedha wala miungu ya yataau msijifanyie m utafanyia madhabau ya udongo naw utatoa abiu zako juu yake sadaka za kuteketezwa na sadaka za amani kondoo zako na ngombe zako kila mahali nitakapotia jina langu hapo ndipo nitakapokujilia na kukaridia nawe ukanifanyia madhabau ya mawe hutaijenga ya mawe yaliyochongwa kuwa ukiwa wewe umetumia chombo chako katika kuchonga umeitia unaji na 6 tena hutapanda kwenda madhabauni kwangu kwa daraja uchi wako usidhihirike juu yake wow. na hivyo ndivyo biblia husema katika um kitabu hichi cha kutoka sura ya ishirini na tunakwenda kuangalia uchambuzi kama ambavyo yon. ulifanyika na amri za mungu sura hii inaelezea amri kumi za mungu kwa taifa la israeli hizi zimeandikwa na mungu mwenyewe juu ya mbao mbili za mawe na kukabidhiwa kwa musa na wana wa israeli kwa kuzitia amri zake kulifungua njia kwa wana wa israeli kumtii mungu lakini pia kwa kama njia ya kuendelea kubaki katika nchi ya ahadi amri hizi kumi za mungu ni muktasari wa kanuni za maadili mema ya mungu kwa ajili ya wana wa na zinaeleza majukumu yao kwa mungu na binadamu wenzao tunaweza kusema kuwa amri hizi zinahusu mahusiano kati ya waisraeli na mungu na pia waisraeli na wanadamu wengine au kwa urahisi kuwa amri hizi zipo katika makundi mawili kundi la kwanza ni mahusiano kati ya mwanadamu na mungu ambayo ni amri ya kwanza amri ya pili amri ya tatu na amri ya nne lakini kumi la pili ni mahusiano kati ya mwanadamu na wanadamu wengine amri ya tano amri ya sita ya saba ya nane ya tisa na ya kumi hizi zilikuwa ni amri za kimaadili moral ambazo mungu alizitoa kwa watu wake israeli kwa lengo la kuwapa namna nzuri ya kuishi chini ya uwepo wake uongozi wake mungu baada ya kuwa wametoka misri na hivyo ndivyo uchambuzi wetu unavyokwenda mungu awabariki tu kutane tena katika vitabu vinavyofata mbarikiwe sana