inayangu ni mandela mandelat ni nafkirikati ya watu ambao wamefundishwa na kuipenda masomo ambayo anahusu historia chimbuko la binadamu hasa sababu historia na akeoloji hizi hivi vitu haya masomo yamejikita sana kuangalia historia ya binadamu au chimbuko la binadamu mm-hmm. lakini pia kuna masomo mengine ambazo zina ambayo yana dili mm-hmm. na mambo ya kale lakini sio binadamu peke yake nawezakana mm-hmm. ni viumbe mm-hmm. utaenda kwenye sayansi ambayo ni natural history upaleontoloji au paleanthropology hawa wote wanaangalia kwamba nini asili ya maisha hapa duniani sasa wote wanategemeana lakini kila mmoja ana ana ukomo wake kwa mfano archeology haiwezi kuzungumza asili ya binadamu kwa zaidi ya miaka milioni tatu iliyopita milioni ionita ndio mwisho historia inaongelea historia ya binadamu lakini haiwezi sana kwenda zaidi ya miaka la iliyopita kwa hiyo hii ni elfu ta ile ni milioni tatu kwa sababu gani mm-hmm. historia haiwezi kwenda zaidi ya miaka elu a kwa sababu historia inaangalia vitu ambavyo vimeandikwa binadamu aliyeishi huku alikuwa anaandika nini ah, huo ndo ushahidi ambao inaotumia wakati mwingine inatumia vile ambavyo havijaandikwa lakini vinasimuliwa hmm. hmm? watu wanasimuliana story ilikuwaje hivyo ambayo kuzidi hhaiwezi kufika hata miaka elfu ulipoanza pale, pale kuja huku watu wameandika nini lakini mm-hmm. maisha ya binadamu hayajaanzia hapo mm-hmm. kipindi uandishaji man, unaanza mm-hmm. ilikuwa miaka mingi kabla hata ya keeping records au sasa mm-hmm. akeoloji inaanzia pale historia inapokoma miaka elfu tano mm-hmm. inaenda mbele mpaka miaka milioni tatu Kwa sababu yenyewe haitegemei ushahidi wa maandishi ile inategemea vitu ambavyo vinapatikana kwenye arizi ambavyo ni vya zamani binadamu alivitumia wakaviacha sawa so, tunasema ni binadamu pase kwa sababu inaangalia hasa upande wa kacha utamaduni na utamaduni ni kile, kile kitendo kwamba binadamu anaanza kutengeneza vitu huo ndo utamaduni anatengeneza zana za kazi kwa hiyo hicho ndo kitu ambacho kinamtofautisha binadamu na mnyama mwingine yoyote sababu wanyama wengine wanaishi na wanategemea biology yaani wao biology ahitaji kutengeneza zana ili aishi sawa hiyo ndo tofauti sasa ushahidi sababu haya mambo yanapatikana kwenye ground mm-hmm. sawa kila kitu leo ukifanya jambo ukipoteza ukitupa mm-hmm. huwa haiendi kwingine zina- zinafukiwa mm-hmm. baadaye zinafukuliwa kwa sababu kuna natural forces sj nini, nini kwa kiswahili ambavyo vipo mamwenyeko wa aridhi mafuriko sijui hivi vitu vyote huwa vinahamisha vitu kutoka sehemu moja mpaka sehemu nyingine sasa pale vinavyoweka ndo tunahitaga ni sites k kama ukisikiaga ni sehemu ambao ina ina vitu vya kale kwamba hiki kitu kimetengenezwa na binadamu na hakijatengenezwa na nature sasa ukishaona kwamba hiki kitu kimetengenezwa na binadamu hiyo evidence ushahidi wa wataalamu wa, wa, wa, wa kiolojia unasema huu ni mkono wa binadamu kwa hiyo huu ni wow. utamaduni sasa kwa nini walitengeneza zana hmm. unaangalia zana hii zana ilikuwa ni kwa ajili gani leo hii tume- yaani sisi ni watu wa kutegemea zana nafikiri hilo unalijua vizuri sana hmm. kila kitu tunategemea zana sasa hiyo histori ya zana inaenda mpaka milioni tatu hakuna sehemu ambayo imepatikana imifa, zaidi ya milioni tt p5 kwamba binadamu waliokuwepo kipindicho walikuwa wanatumia zana. zana sasa hapo ndio maana akeoloji ina pause, okay. hapo sasa kabla ya kutengeneza zana binadamu si alikuwepo binadamu, ha, binadamu yes kabla ya kutengeneza zana ambaye binadamu wa kwanza alikuwa anaitwa homobils mm-hmm. ndio wanasaansi wote wanakubaliana naye kwamba huyu ndo alikuwa binadamu wa kwanza kutengeneza mm-hmm. na ushahidi upo. upo tena upo hapa tanzania mm-hmm. olvgoch mm-hmm. sasa huyu ndio binadamu wa kwanza kutengeneza dhana mm-hmm. lakini kuna kuna masalia vinaitwa mm-hmm. visukukuoakngeleza ni hii mifupa mm-hmm. ni ya binadamu mm-hmm. au ni ya mnyama ambayo amefana na binadamu mm-hmm. una umri gani sababu swala la umri ni muhimu sana unavyojadili mambo ya zamani mm-hmm. kwamba ina umri gani miaka milioni moja miaka lakitano miaka elfu ngapi hilo mm-hmm. ni swali muhimu sana ambalo wanasayansi wana wa wana kiolojia wanalijibu na wanapima umri na wana na bahati nzuri tangu mwaka elfu1 949 sababu akeolojia imeanza muda mbre mrefu sana lakini ilikuwa haina haina haina vyombo mm-hmm. au vifaa vya kuweza kujua hii exactly, kitu kina umri gani mm-hmm. isipokuwa walikuwa wanatumia tu principles za geology kwamba wanavyochimba chini ilevitu mbo viko chini ni vya zamani zaidi kuliko mbacho viko juu kwa sababu kitu ambacho kimewekwa leo lazima kitakuwa chini mm. kita juu kita hivyo uwezo kusema hiki hiki hiki kitu kuliko hiki. Au hiki kitu zamani kuliko au sawa na hiki kwa sababu viko kwenye aao aa ama mtu ni geology naitwa stratigraphy sasa hizo ni mbinu ambazo zimesaidia na kitu ambacho kila mtu anaweza kukipruvu mm-hmm. sio uongo kila mtu anaweza kakipruvu akachimba kwenye gr akaangalia jinsi laa zilivyopangwa mm-hmm. naweza tukatokea kwamba kitu cha zamani kikawa juu kuliko kitu cha kitu yeah. cha umri mdogo inaweza ikatokea dstrba kama hizo lakini watu lazima awe makini kujua je yeah, hapa kulikuwa na ba hakuna mm-hmm. kama ilikwepo it is notable sasa inapotoka miaka milioni maana unasema bado haijagundulika hazijagundulika mm-hmm. zana ambazo ni zaidi ya miaka milioni tatu sfa so, so mm-hmm. hai, ha, haipo sasa lakini kuna kuna kuna, mas, kuna kuna mabaki mengine ya binadamu ambayo sasa ni, ni ya mwili hmm. yale ambayo ni ya mwili kama mifupa meno haya haya haya ayaayaa hivi ni viungo hmm. hivi viungo vya binadamu kama ilivyo kwa wanyama wingine huwa vina vina uwezo wa kuishi muda mrefu sana baada ya mhusika kufa, kufa au baada ya kiumbe au mnyama kufa mifupa ani hizi kuwa zinapotezaniya mda mfupi lakini mfupa na meno zinaeza zikakaa miaka milioni na zaidi mm-hmm. inategemea na huko chini zimekutana na mazingira uwezeshi kiasi gani mm-hmm. kwa hiyo so far historia kwamba binadamu alianzia wapi mm-hmm. ni swali ambalo lilikuwa limeanza kipindi cha karne ya na kabla ya ukristo yaani karne ya tisa kabla ya ukristo enzi za wagriki wa kale inawezekana dunia huko pande zingine za dunia watu walikuwa wanajiuliza the same question lakini haijawa sio kwa kiwango hicho serious ambacho kime, kime, kime, kime watu walik, walirithi kwa hiyo tunawapa tuna credit watu wa waugiriki kwamba karne ya tisa mm-hmm. tayari kulikuwa na, na wataalamu ambao waliweza kuthink abo origin sasa hapo watu wakatoa nazaria tofauttofauti binadamu na bwana tulikuwa hivi kuna kipindi lakini imani ilikuwepo imani pia ilikuwepo ambayo watu walikuwa walikuanaja Hmm? kabla ya ukristo iman likuwepo watu walikuwa wanaamini nini walikuwa wanaamini mm-hmm. kwamba kuna kitu ambacho ambacho baambacho unaweza kaita ni mungu mm-hmm. kuna kitu kikuu Sa, sawa hiyo sayansi inatambua hilo na inaheshimu mm-hmm. kwa sababu haijulikani hai kilianzaje mm-hmm. kuna kuna maelezo yake lakini huwezi kusema haya maelezo ndo yako sahihi kuliko mengine i swala la msingi baada ya watu kupata kupata hilo wazo la kujiuliza sisi tulitoka wapi yeah. sasa ndo zikaanza kutolewa maelezo wengine wakasema tumeumbwa wengine wakasema hapana tumetokana na kitu fulani mba mba sasa ikaja hiyo mitazamo mm-hmm. ilivyofika karne ya tano karne ya tano baada ya ukristo ukristo sasa umekuja umezaliwa kitu kinachoitwa ukristo ambayo imechukua ile imani ya mungu ikachukua kwamba hiki hakuna kitu ambacho kinaweza kukipinga hikia ndo maelezo kwa hiyo kuanzia karne ya nane pale kabla ukristo mpaka karne ya mm. ya tano mm. watu walikuwa wanajiuliza watu lkuwa wanatafuta majibu hiyo ndo sayansi sasa ilivofika karne ya tano ukristo ukawa haukufurahishwa hau, hau, hau na wale watu ambao wa walikuwa wanatafuta majibu mengine tofauti na uumbaji mm. watu, watu wakaaminishwa kwamba asili ya viumbe mm. pamoja na binadamu ni wameumbwa na mwenyezi mwenyez hiyo ndo ajenda ya ukristo okay. kwamba sasa kwa kwa kwa ni swala la kuamini kwa sababu kwenye mm-hmm. dini huhitaji kusema ngoja niithibitishe unahitaji tu kuamini sasa sayansi ikafa kwa hicho kipindi ikao kinaitwa zama za giza adini ilivyokuwa on... imeshika hata mm-hmm ikazuia mambo yote ambayo anaweza kujiuliza smaswala ya kisayansi hmm. hasa inayohusu chimbuko la viumbe pamoja na binadamu hmm. kwa hiyo kwa miaka mingi wanasayansi wakakaa waka kimia hmm. lakini watu bado wanayo maswali hmm. lakini hawawezi kwenda kwenda mtani kutafuta ushahidi hmm. kwa sababu wakionekana ni kosa kubwa sana la kufuru ambalo watu lioazibiwa nalo na kipindi hicho dini hmm. au kristo ulikuwa umeshika hatamu mbili ya kidini na kisiasa ama uongozi kwa hiyo watu wa dini ndo viongozi kwa hiyo wakisema hiki ni sheria kwa hiyo imeenda hivyo imeenda hivyo watu wanaanza watu hayo mawazo hayajafaa baada ya karne ya kumi na tano ukristo ukapoteza ile nguvu ka, inye kwa sababu iligawanyika lakini ainia ki... ilikuja ika- ikaingia mitafaruku yenyewe kwa yenyewe baada ya kugawanyika ilipoteza ile nguvu ya kiserikali hmm. hapo sasa wanesansi wakaanza kuchukua ale mawazo hawa watu walikuwa nauambia unatuambia kuna, kuna, kuna zamani sana za binadamu hmm. wakaanza kufuatilia kwa hiyo imeenda imeenda sayansi ndo ikaanza kuwanasayansi wengi wakaanza kuingia field wakafanya kazi alafu ikaja kipindi ckipindi cha, cha karne ya kumi na tano hiyo hiyo mm. ndo kipindi ambacho nafikiri watu civilization nyingi za dunia i ii mdeity ambayo ipo imeanzia pale 4 knd50 kwa hiyo ndo kipindi ambacho dunia watu walikuwa wanaijua dunia walikuwa wanatembea sehemu mbalimbali na kuanza kuandika tofauti za watu waliopo duniani kwaiyo inaitwa the age of discoveries the period nigoe theie Rena ndo, <coughs> ndo hicho kipindi sasa maanayake ni kuzaliwa upya kwa yale mawazi ya kisanzi ambayo alikuwa yamepotezwa kipindi cha dark age kwaio maanayake niekarne ya kumi na tan baada ya kufa kile kipindi ambacho kri -kristo ukristo kwa hiyo karne ya kumi na tano mpaka karne ya kumi na sita sasa baada watu wanaanza kupata ushahidi kutoka sehemu nyingi za mbalimbali za dunia mm. kwamba kwanza ilianzia kama binadamu wa hivi mbona mbona mbona kwanza kuna tofauti. Mm. tofauti ukienda ukienda europe ukienda asia ukienda africa binadamu wapo ukiwangalia ni binadamu lakini mbona wametofautiana mm kwahiyo nibaadhi ma- ya vitu ambavyo vilichangia sana watu waingie wajue mm-hmm. na tayari kwa sababu kulikuwa na swala la watu waliumbwa hivi mm-hmm. mungu aliumba tu akamwaga watu awa weupe awa weusi awa wekundu mm-hmm. eh, watu wakawa natamani kupata majibu kwa hiyo sasa sayansi ikaa ina kuwa kao watu wakawa wako free kwa hiyo mwaka hadi mwaka watu walikuwa wanatoka upande wa kuamini kuja upande wa sayansi ambao tayari walikuwa wanaona uthibitisho kwao idadi ya watu ilikuwa ina, inageuza wanaondoka katika kuamini kwenda kwenye sayansid dini, dini di, haitoi dini haitoi, haitoi, haitoi majibu zaidi ya kusema tu i, iko hivyo lakini wale watu wakienda wanaenda vitu ambavyo vina bwana huu mfupa mnauona mm -hmm. tunauona wanini wa mnyama mnyama gani wa mjusi unaita dinosaur mm -hmm. hawa wanyama wako hapi sahivi hawapatikani walianza kupima wakagundua kwamba wanyama waliishi mara ya mwisho duniani miaka na s5 yes ni uhakika ni, ni, ni, ni absolute ni absolute hera zipo lakini hera inaweza ikawa ni miaka mia hizo uh-huh. hera zipo na ziko okay, tolerable okay. zipo kwa sababu okay. ni ishu za chemicals na ishu za physics okay. kwa hiyo huwa zimekuwa very exact au absolute uh-huh. kwa hiyo ikisema miaka milioni stii na tano inaweza ukatoa miaka kadhaa uh-huh. lakini inabaki kwamba hiki sasa watu wanakuja na zana za mawe hii ni zana yes hii ni zana kwa nini tunasema ni zana na sio kitu ambacho kimetengenezwa na mungu au nech unachukua mawe mengine mtu linganisha a mawe jiwe ambalo limetengenezwa na binadamu na jiwe ambalo limevunjika lenyewe kuna tofauti sasa watu wakajua kweli hili halina swali ili limetengenezwa na binadamu ina umri gani miaka milioni kadhaa sasa watu ndo wakawa wanajiuliza tuwanasayansi wengine kwa mfano mfaransa mmoja nalikuwa anaitwa george sua vitu lakini yani ovitu yes, alikuwa nakusanya masalia sana mm, mm, na so. alikuta mifupa ya binadamu uh, ambayo imechanganyika na mifupa ya wanyama wengine ambao hawapo hawakuepo walishatoeka duniani hapo inaenda karne ya kumi na nane mm. karne ya kumi na nane sasa imefika karne ya kumi na nane hao hao watu wanazidi wana kukusanya tu kuna wasawansi kuna wengine wana wanadili na na viumbe hasa vile ambavyo viko hai kiumbe gani kimete, kikoje kina muonekano gani kinafanana na nini hivyo vitu vilikuwepo sasa watu wanakusanya hizi taarifa wanakusanya hizi taarifa sasa wazo la evolution ndo likaanza kuonekana kwamba kuna chimbuko kuna kuishi kuna kubadilika na kuna kupoteahayo mambo ya dini hapo m- dini ap- mm-hmm. ilishaanza kupoteza nguvu mm-hmm. ile nadharia ya kwamba tuliumbwa ilishaanza kupoteza nguvu nafikiri m- mara ya mwisho mara ya mwisho kwa sababu hivi vitu vilikuwa vinaenda miaka milioni iliyopita lakini mara ya mwisho dini watu wa dini wakajaribu kujiuliza swali au kutoa majibu dunia iliumbwa lini kuna watu kuna, kuna skofu mmoja anaitwa ames asha Ali, kwenye bai, kwenye biblia mm-hmm. akaanza kutafuta siku ambapo dunia iliumbwatarehe yes, tarehe tarehe na mwaka ambapo dunia mm-hmm. iliumbwa sasa ams au waskofu james alitumia maelezo a kwenye biblia sasa yale kwamba damu alimzaa huyu akaishi miaka mingapi huyu nay akaishi akamzaa nani akaishi miaka mingapi kwa alijumlisha ile miaka alienda kizazi hadi kizazi anajumlisha anarudi nyuma mm-hmm. baadaye akaja najibu kwamba dunia iliumbwa miaka elfu nne na nne kabla ukristo miaka elfu nne na n na nn kabla ya ukristo kuanzia yes kwanzia adamu mm. kwa hiyo likuwa ni jibu zuri sana licho watu walikuwa wa, wa wanataka wa kut kwasabbu i swali inahitaji majibu ni lini mm. kwaona akaingia akatumia utaalamu wake akaja na ilo jibu ambalo mpaka hivi bado tunalitumia sayansi ina rifaa kwamba okay watu wa dini walituambia miaka elfu nne na nne kwa sababu ni juzi tu karne ya kumi na sita ukijumlisha na hii miaka hmm. manawake unapata miaka elfu sita kasoro kwa hiyo dunia nzima ina miaka elfu Elf sita? Sita. Yani mba, yes. monodam, ni dunia, ni dunia wakiljia, ni... nzima mm-hmm. ina miaka elfu sita, Elf sita sasa mbona kuna vitu ambavyo ni vyaidi ya mamilioni kwa nini kuna vitu ambavyo ni miaka milioni s kwa nini kuna vitu ambavyo ni miaka milioni m3a na, na, na imepimwaaa wa yani, yani watu kwamba no question kwamba hiihivi vipo njia yes. sasa ikaja hicho kitu kwaho tunatumia majibu ya hawa watu wa dini lakini tunaenda kuangalia ushahidi uliopo mm-hmm. sasa kipindi cha baada ya hapo watu walianza kuongezeka mm-hmm. sasa swali lilikuja lile la kukuta mifupa ya binadamu na wanyama ambao walishatoeka hawapo tena kwenye uso wa dunia awatu wanayaleta eh, watu wanaleta hiyo hiyo hiyo sasa watu wengine wakabaki kutoamini kwamba inawezekana huyu amechanganya mwenyewe mwenyeweinawezekana hmm. hmm. hmm. hmm. ni vitu ambavyo vimepataa tofauti tofauti hmm. lakini mtu anasema sasa mwaka elfu moja mia n hamsi na nn kuna pango moja ilipo uingereza ambapo lilikutwa lina lina masalia ya mifupa na mifupa ya wanyama wengine ambao hawapo mifupa ya binadamu na mifupa ya wanyama sasa ilibidi kamitii kamati ya utafiti iende kwamba bwana mtolo mm huo -hmm. ulifanya hiyo kazi mwenyewe sasa ngoja tundetu tukafanye wote ili tuondoe ile kwamba ina- ule wasiwasi wasi, kwamba inawezekana vitu havipo mm. sasa waka- ikaenda yes, waka- jopo la watu kama saba mm. sababu watu wanataka kuprove ili waiambie dunia kwamba hiki kitu ni kweli kwa hiyo wakaenda wakafika kwenye pango wakachimba wakagundua waka bahati nzuri yes. ni unaita ni, ni Limestones, ni nini ni kwa kiswahili matumbawe sijui matumbawe Matumba haya mya, imya, sasa, ni miamba ya sasa sijuimatumbaayabsasa kwa, kwa sababu ni ya mda mrefu kulikuwa na layers ambazo zinakuja juu zinafunika vitu ambavyo viko chini kwao ilikuwa ni sildi hmm. niakiolojia wanasema ilikuwa ni context uwezi ukasema kwamba huyu mtu alienda kijanja kijanja akaweka kitu hapana kwa hiyo watu walianza kuangalia jinsi inavyopanguliwa lea ya juu kwenda chini kwatua hmm. chinikwahatua baadae ikafika ika, ika lev ambao wamekutana na hii mifu, mifupa ambayo imechanganyika ya binadamu na na wanyama kwa hiyo swali la kwamba binadamu aliishi na, na wanyama ambao waliishi muda mrefu na wametoweka ikawa okay. yes, ikawa kwa hiyo kumbe kuna kuna kuna nyakati historia ya binadamu ni, ni ya muda mrefu kuliko ile ambayo ni miaka elfu nne mifupa imeonyesha hivo sasa utafuti ukaanza kuene kipindi hicho una bwana mmoja nafikiri ni maarufu sana ambayo ndo anatajwa sana mwenye Nazaria ya evolution charles darwin aia859 aliandika kitabu kuhusu chimbuko la viumbe hmm. au species kwa hiyo baada kufanya ya kufanya analisis ya muda mrefu ya kuangalia viumbe ambavyo viko hai kuangalia viumbe ambavyo vilishapotea akaanza kujibu yale maswali kwamba okay it is true kwamba viumbe viliishi vingine vikafa vingine vikabadilika kuwa viumbe vi, vipya sababu ni nini akaja na jibu la hiyo ni kazi ya asili mageuzi ya asili, mageuzi ya asili. wala sio sio mungu kwamba anaamua ni mageuzi ya asili ambayo associated sana na mazingira kwamba mabadiliko ya tabia nchi yakitokea yeah. wanyama nao jitu, au viumbe hujit huji ili kuendana na hiyo hali sasa ikiwa ni, ni muda mrefu mabadiliko yanaweza akatokea kuwa makubwa ambayo yanazaa sasa yanazaa kitu kipya ambacho kinaendana nach nayo mazingira lakini yale ambayo yatashindwa kubadilika maanayake hayatapata nafasi ya ya kuishi kwa hiyo ina inakufa inabaki historia yao tu wenye matabaka ya ardhi kwa hiyo ni watu waka sana kwa sababu watu walikuwa hawajui chanzo watu walikuwa wanajua mabadiliko yanatokea lakini chanzo ni nini sasa cha a mpaka leo nani yake kila watu wakienda huku kufanya utafiri wanarudi pale pale kwenye majibu yake haijawai kuletwa jibu lingine zaidi ya la kwa hili lawaho ni kitu ambacho kimethibitika na imeshakuwa ni imesha kuwa ni sheriasasa hiyo naaria hiyo nazaria, hiyo nazaria kwenye sayansi mpaka hmm. leo ni watu wanaanza n na, na nini tuite ni mtazamo hmm. au ni i so. ha? hiyo hypotes ndio assmpioninawezekana hmm. ni hiki hmm. sawa sasa hiyo inawezekana inahitaji kuthibitishwa hmm. kwahiyo inaanza kitu kama modo sawa modo kwamba mwanamtoro ana, ana maoni haya juu ya hiki kitu sasa watu wanatafuta je yeah, data zina sapoti ikionekana ina sapoti inakuwa ni yes inakuwa ni nadharia kwa sababu ina ushahidi sio uh, kitu ambacho, ni, ni kama ni kitu ambacho hakipo mm. theory ni maelezo ambayo natokana na ushahidi sasa baada ya ushahidi kupatikana shadutafiti unaweza kufanyika tena kwa uhakiki huo ushahidi. Sawa. Yeah. Enu unafanya unatafuta data unahakiki tena ule ushahidi sawa mm-hmm. ukihakiki huo ushaidi majibu yakija ni yale yale yeah. unarudia tena kwa hiyo kuna testing retesting hiyo ina inathibitishwa in mm. kwa hiyo theory hiyo nadharia ya charles darwin mm. imethibitishwa sana na kiasi imevuka sasa kutoka kwenye theory mm. imekuwa ni aulaw mm. yaani hapo kwamba imesha kuwa sted mara nyingi mm. na imesha watu wamerizika ime watu wamejirizisha kwamba hiki kitu ni kama lio ni kama kilivyo kwa hiyo sehemu nyingi kwenye elimu mm. hawawezi tena kupingana na swala la kwa mm. sababu sio sio sio sio kitu ambacho hakijathibitika mm. ni kitu ambacho kimethibitika zaidi ya naita ni dini sasa dini, dini hairuhusu hicho kitu Zitukatu, Kwayo, kwa kwahiyo kwana sayansi huo hawatumii nadharia yahaileti ushahidi kitu ambacho inatakiwa uamini mm-hmm. iwe japokuwa hizi hizi imani pia zime kwa sababu kwenye, kwenye, kwenye historia ya binadamu pia watu wanasoma hivi binadamu alianza kufanya kitu kinachoitwa dini lini mm-hmm haijaanza juzi ni ya mda mrefu sana watu wanaati vitu ambavyo sa vinaitwa dini Vina, vinaboreshwa tu kari siku zinavyosonga mbele kwa hiyo kwa kwa, kwa ishu hiyo tuna tatizo moja ambalo ni moja moja ya maswali ambayo yanaulizwa sana na watu ambao hawapo karibu na kwa sababu hiki kitu ni interesti yaani kuliko utoke tuanze kupinga kitu yaani yeah. sayansi yairuhusu hivyo tafuta shaidi mm-hmm. pinga lakini kupinga so, tu kwa hisia mm-hmm. kuna sehemu nyingi za dunia hasa afrika mm-hmm. bado hicho kitu hakijaingia mm-hmm. kwenye akili zao afrika pia ni wanasayansi wapo wanasayansi wazuri mm. lakini wadiipli tofauti lakini it is very surprising kwamba kwamba mtu tu anaweza kutumia dini kupinga evolution hatumii sayansi uh -huh. anatumia dini kupinga mm? kwa hiyo hai- n yani, ni tatizo ambalo lipo upande huu wa dunia unajua levo ya sayansi iliyoeo upande kwetu lakini swala la chimbuko ni kitu ambacho kilikuwa hakihitaji kuwa na kwamba ni maalum kwa nani fulani ni flani. kitu ambacho kilikwa kila mtu ajue kila mtu angalau apende kukijua na akifuatilie ilitakiwa iwe hivyo yes, sasa sasa tofauti ya huku watu wana kwa kwanza mambo ya zamani yanatusaidia nini mm? mm. mm. ili tukijua lakini watu ona, wanajua maana ya mambo ya zamani kwenye maisha ya sasa mm. na maisha ya baadaye mm. na ndio maana inafundishwa hakuna nchi ambayo haifundishi Histori- historia ya kwao mm. lakini huku kwetu watu, watu ah, hivi kwetuhivi yana faida gani mbona hayaongezi kipato mbona hayaongezi a tusifundishwe tu mambo ya kufuza hela aukufuga na hivi kila mm-hmm. kitu kinahitaji historia ili ujue mlikotoka mlipo mm-hmm. na wapi mnaelekea nini mtarajia sasa mm-hmm. huku bahati mbaya hata watu wa amesoma labda amesoma kitu kingine labda kilimo mpaka mm-hmm. ngazi ata ya, ya uzamivu huyo ni mtafiti mm-hmm. lakini swali kama hili naye anajiuliza kama mtu ambaye hajaenda shule <laughs> ikikweli kweli kiki, tukweli, kipo mm. sasa mwana sayansi anauliza hivo swali kwa njia ya kawaida kabisa kwa kutumia imani hatumii sayansi mm. sasa hii sayansi sisi ambayo tunaisoma kuna watu wengi ambao walikuwa na hizo doubts unakuta mtu ni mchungaji mm. alikuwa naamini kabisa kwamba mungu ndio chanzo cha kila kitu dunia ilivyo yeah. iliungwa na mungu wala haijawai kubadilika mm-hmm. lakini kadri alivokuwa anapata huu ushaidi baadaye akasema hapana nimesalimu amri nimeg ngoja nami nianze kufanya hii kazi hiyo akawa ni mwandishi mzuri, ni mzuri kwa. Kwa na akawa ni mgunduzi mzuri kwahiyo akaondokana na ile mambo asa hao ni watu ambao wa nafkiri ni, ni watu ambao wa ni exceptional kwamba kitu kikudst ingia kutafuta majibu na uzuri wa sayansi mm-hmm. haikulazimishi kuamini ila inakuambia ukuna okay, ushaidi yenyee natumia ushahidikwahiyo tafuta nasa... ushahidi ukiukosa mm-hmm. sema ikitu akipo mm-hmm. lakini ukipata usiseme hii kitu ak sasa hii nini kwa hiyo tuna hilo tatizo na tunakutana nalo sana lakini ma kama za mbunge ninaamini na nina uhakika aiwezi kubadilisha chochote kwenye kwenye sayansi ya asili ya binadamu na viumbe na, na kwenye, kwenye taaluma haiwezi kwa sababu ni kwanza tu ame- ameiongea mm -hmm. kitu ambacho kweli kwelimi nimeona kwamba hajui hana hana maarifa ya kutosha kuhusu asili sasa linavyokuja swala la tumeshakubaliana kwamba binadamu walikuwa binadamu na viumbe wengine wa wapo hapa duniani kwa miaka mingi na imetokea mabadiliko kwa hatua moja mpaka nyingine mm -hmm. sasa kuna mtu mmoja anaitwa arols ni mwanasayansi uhiiauais au ni biologist yeye ndiye alikujea na kitu kinachoitwa kinachoitwaars alikujega na kitu kinachoitwa viumbe hai ni nini akapanga makundi ya viumbe hai sasa anakuja kwenye ile kwa nini tunahusishwa sana na sokwe mana wingine wanasema ni nyani eh? kwa nini sasa alikuja na, na makundi ya viumbe hai kuna mimea kuna wanyama kuna aya makundi matano kuna kunaf kuna bacteria mm. haya ni manne sasa haya makundi manne wanaangalia vitu hivi vitu vimefanana kwa a vinasifa zipi ambazo zimefanana mm. mi mea iko tofauti lakini kiujumla mmea na mmea ni tofauti na mmea na mnyama Mm. yeskuna tofauti ya mimea na mimea lakini tofauti yeah. sio kubwa kama ilivyo kwa mmea na, na mnyama na, unaelewa mm. kwa hiyo haya ni makundi mawili tofauti tofautisasa humo ndani kwenye kundi napo kuna tofauti sasa, na sasa, mm. na mm. sasa mimi napenda kuzungumzia makundi mawili mimea mm. na wanyama sasa kuna kundi la tatu hapo nafikiri binadamu anaingia kwenye kundi ganimawili ayo mawili mawili hayo anaingia kwenye kundi gani hmm. anaingia kwenye, no. kwenye kundi la wanyama hmm. kwa sababu gani mm-hmm. zipo sababu nyingi lakini mbili ni kwamba anaweza kumuvu kutoka sehemu moja kwenda nyingine kitu ambacho mimea haifanyi sawa so, aanaweza kumv ile mobility au movement ni sifa ya mnyama weza ni binadamu weza ni ngedere mm-hmm. weza ni ngombe weza ni tembo mm-hmm. hawa wote ni wanyama awezi ku lakini mimea haimove lakini i viumbe hai vinakula vinazaliana vinafanyiji kama walivyo wanyama sasa tofauti ni hizo km mm. nyingine kutengeneza chakula mimea inajitengenezea chakula lakini viumbe hawa mnyama wanategemea chakula ambavyo kimetengenezwa sisi hatutengenezi vyakula vyetu ndani kwa nani tule mm. tunahitaji kula mimea tunahitaji kula wanyama hiyo hivyo ni vyakula ambavyo vimetengenezwa mm. sasa mimea haiendi kutafuta chakula wala hailetewi yenyewe inatengeneza vyakula vyake sasa tuna makundi sasa ma... tunakuja kwenye kundi la wanyama sasa wanyama wana- wanashea hizo sifa za movement za depending food na sifa kama km sasa wametofautiana nini ndani ametofautiana mm. nini akapata tena tofauti kuna wanyama mm-hmm. wenye uti wa mgongo kuna wanyama ambao hawana uti wa mgongo mm-hmm. ila K- ni wanyama wanyamawayo akatenganisha ateng- tena makundi mawili mm-hmm. binadamu bado yupo anaingia kwenye kundi la wanyama mm-hmm. wenye uti wa mgongo sasa mm-hmm. kwenye hiyo sifa binadamu hana tofauti na nyani hana tofauti na sokwe hana tofauti na mama mm. wote wana uti wa mgongo mm. hana tofauti na tembo wote wana uti wa mgongo mm. sasa hao wote ni ra mm. sasa akaenda tna kwenye kundi la laa wanyama wenye uti wa mgongo mm. wana tofauti ana nini ndege pia wapo kwenye hilo kundi la wanyama wenye ute wa mgongo kwaiyo alivyoenda kula kuna wanyama wengine wana- wanataga hmm. wengine wanazaa kiumbe hiyo huku hao ambao wanataga kundi lingine hao ambao wanazaa kundi lingine wakaitwa hmm. kwanza wanazaa wana, wana halafu mm-hmm. pia wana matiti ya kunyonyesha mm-hmm. sasa binadamu tena yupo kwenye hilo kundi binadamu ametokana kwenye kundi la wanyama wenye ute wa mgongo mm-hmm. na wanyama ambao wanazaa badala ya kutaga umeona mm-hmm. makundi maku kwa hiyo akapata tena makundi hapo inaitwa ni klas mm-hmm. kuna kunamamo halafu kuna makundi mengine mm. kwenye hili kundi la mamos wote wanazaa lakini wana kitu kinachoitwa placenta hasa mm. ule mfuko wa uzazi ambapo kiumbe kinakaa sasa hawa wanaitwa wanyama wenye huo mfuko huu placentomm binadamu yupo hasa akatoka pale akaenda kitu kinachoitwa oda hmm. hawa wanyama peke yake ambao wanautiwa mgongo wanazaa hmm. halafu wanamfuka wa uzazi ni wengi simba wapo chui wapo sijui nini buffalo wapo binadamu wapo hmm. wametofautia nanawenda kwenye oda wakapata primates wakapata wakapata wakapata hayo makundi mm-hmm. sasa primates, ndipo binadamu yupo kwamba ni, ni wanyama wenye wawuto wa mgongo ni wanyama wenye wanaozaa na kunyonyesha mm-hmm. lakini pia ni wanyama ambao wana sifa tofauti na wale wengine kuna ko kuna sifa kama tano hivi ambapo sasa inakwamba hili kundi ambalobdamu ambamo binadamu yumo lina hmm. sifa hizi kwanza wakasema ni s hmm. jinsi ya kuona sifa kwenye kuona macho ya hawa wanyama yako mbele tofauti na macho ya wanyama wengine ambayo yako pembeni mm-hmm. sasa kwenye kwenye hii sifa binadamu yumo nyani yumo mm-hmm. soko yumo na wanyama wengine kama komba macho, macho yako Muno. mbele hiyo mm-hmm. ni sifa ya kwanza sifa ya pili hawa wanyama brain zao ni kubwa kuliko wale wengine Kya, ukipima, ukipima brain unaona ametofautiandani yao lakini ni kubwa kilinganisha na wale wengine halafu nyingine ya hawa wanyama wana uwezo wa ku wani mikono yao na miguu mm-hmm. ina t fulani ya kushika vitu yani mm-hmm. ukiangalia binadamu ukiangalia nyani wote wanaweza hiyo mikono inaweza ikashika na wote hawana kwato mm-hmm. ila wana vidole na hivyo vidole havina zile kucha kama za paka mm-hmm. ila zinakucha kama kama za binadamu ilo kundi, ilo primates. kundi sasa la mm. kwaho unajikuta kwamba hawa mbona wamefanana kwenye hizo sifa hizo yeah. sifa zimewaunganisha kwao wote, wote wana macho ambayo akwa mbele halafu wote wana mikono ambayo ina inaweza kushika na ku- kucheza mm. lakini pia wanaweza w kukaa miiliyao iikuwa inaangalia juu m mbao unafanya wanyama wengi wawezi kukaa hivo kwamba nach lakini wote wana uwezo huo mm. wametofautiana tu kwamba kuna mmoja ambaye anaweza iko vizuri kwenye eneo lakini wengine wana uwezo wa kufanya hivyo inaitwa posture mm. kwa kusema hivo hii naitwa nkusema binadamtokana nakuja huko sasa kwa nini wanasema wametokana na nyani ndo hapo sasa wote mm. mm. hawa what, ni sawa hawa wote ni sasa nani ametokana na nani hilo swali ungejibuje enewingoja anyway, tuende tumalize mm. mm. sasa mm. nakupa huwa mtazamo kwamba kuna kitu ambacho hukubaliani na hapo kuna kitu ambacho hukubaliani naye eh? anavyoyagewa haya mm-hmm. makundi ni kitu ambacho hakionekanaga haki hmm? sifa yes, ya. mm. huyu anazo anazo huyo huyu hana unamtoa kwenye kundi kundiasa ikaenda ndani ya primates akagawanya makundi akagawanya makundi mawili kuna wenye miili midogo na kwenye miili mikubwa aligawanya tena hawa wana miili midogo akawaita ni prosimians hawa wenye miili mikubwa akawaita ni ambao sasa kuna binadamu kuna sokwe kuna nyani anaitwa mm. wale wengine kama komba ni vile vidogodogo vikawekwa kwonyakundi lake baadaye akaja kuangaia okay, k yes, kuna nyani kuna sokwe kuna binadamu nyani wako aina nyingi sana sione tu ijina ni nyani lakini wako jamii mm. nyingi Mm-hmm. sawa sokwe wako lakini ni jamii nyingi sasa kwenye hilo kundi tofauti ya binadamu na, na sokwe na nyani ni nini mm-hmm. hmm? ipi M- mwonekano, le- mwonekano tulewa acha usiende ndani nje mm-hmm. kwanza akagundua kwamba nyani anamkia lakini awa wengine wote hawana mkia kwa hawa hiyo akaweka hawa kundi lake nyani wakabaki kwenye kundi lake hiyo sio sifa pekee kuna sifa zingine ambazo zili ukiangalia bado wanatofautiana lakini hawa wakabaki wanafanana sababu wote hawakua hawana mikia soko hawanamkia au jamii yote ya masoko hawana mikia sasa binadamu sokwe mm. kwa hiyo nyan hizo sifa zingine bado zipo Kwe kwa hiyo und moja linaitwa inaitwa mm. sokwe na binadamu sasa nini maana hiyo ukiangalia hiyo story maanake mm. bado mtu ot anaeza akajua ma kumbe inawezekana kuna ukaribu zaidi mm. kati ya hawa, hawa viumbe ambao wote hawanamkia uliko ukaribu uliopo kati ya binadamu na nyani mm. story kwa hiyo stori kwamba nyani nyani yuko mbali sana sasa wamekuja kwenye hawa sasa wote hawana mikia wote mm. wana zile sifa zingine bado zipo macho jinsi wanavoona vitu wanavyokula wenyewe hawachagui hawajabezi kwenye mlo ambao ni mm. wanakula vitu vingi wote wanakula chakula zaidi ya kimoja yani tofauti na wanyama wengine ambao kama ni majani ni majani kama ni ni nini kwa kwahio hawa wao wanakula matunda majani nyama mizizi hiyo ndo sifa ya wanyama pia ambao anaitwa ni primates sasa wata ukiangalia meno yao ipo kwa muundo huo mm-hmm. kwa ajili ya kukatia kwa ajili ya kutafunia kwa j yani hivyo wote wanafanana mm-hmm. tumetofautia na tusaizi kama binadamu ana meno madogo nyani ana meno makubwa lakini ukiangalia zote zinafanana mm-hmm. kaja kundi la mwisho binadamu mm-hmm. sasa nasogwe hawa hmm. eh? wana wanatofautiana nini hmm. nini tofauti ya binadamu na sokwe kwenye hili kundi lao nini hmm. tofauti kubwa zikawa ni mbili hmm. binadamu ana ubongo mkubwa yaani hmm. saizi ya ubongo ni mkubwa kuliko wa sokwe lakini pia binadamu akawa amekuwa na uwezo wa kutembea kwa utumia miguu miwili ule hawezi mm-hmm. kwa hiyo hivyo hizo sifa zikawatoa kwenye zika kwenye magrupu mawili tofauti sokwe ana uwezo wa kutembea lakini awezi kwenda kubwa mm-hmm. lakini binadamu yeye ni mm-hmm sasa hapo hapo da, hapo carolas ame- ame- ame amekosea nini mm. sasa kipindi hicho kumbuka anafanya ana, ana, hiyo kazi karne ya yayni hayo mambo ya binadamu kuwepo yalishatokea miaka mingi sana yeye mm. anakuja kutoa hayo majibu karne ya kumi na saba mm. lakini hivyo ni vitu ambavyo vilishatokea sasa unahitaji nini kujua kwamba hao watu wako ufanano wao umeanza lini mm. na wamekuja kuachana lini mm. hayo ndio maswali ambayo alikuwa amebakia na yalihitaji majibu mm. sokwe anafuata nyani mm. na akitoka nyani anafuata komba mm. baada ya hapo sasa wanafuata tembo baada ya hapo wanafuata mamba baada mm. ya hapo wanafuata hivo yaani hivyo inaenda lakini unavokuja huku wanazidi kuachana kulingana na sifa, Ngana sifa. Ngana sifa. Mm. sasa hizo sifa ni vitu ambavyo vinatokana kutokana na mabadiliko yaani mm. sio kwamba vime ani vinabadilika vina vinakuja sifa hii sio kwamba amelitoka tu akaona sifa zote yani mm. kila sifa inakuja wakati wake mm. kwa hiyo inaenda hivyo sasa ni kwa sababu ni sayansi ya karni ya kumi na saba mm. ni kitu ambacho kimetokea huko sasa tunapataje ushahidi wa kujua huko nyuma nini kilikuwa kimejiri wanaanza kutafuta sasa huko chini vile yale masalii ambayo yapo yanasoma na yana kwa hiyo ikagundulika kwamba mifupa ambayo ina sifa za binadamu mifupa ambayo ina sifa za binadamu so far hakuna mfupa ambao umezidi miaka milioni nane haujapatikana lakini mifupa yasokwe mm-hmm. ipo mpaka miaka milioni ishiri na tatu kwao wao walikwepo mm-hmm. yani wao walikwwepo tangu miaka milioni ishiina tatu binadamu hakuna hakuna sehemu yote ya mwili mwiliake nazidi miaka milioni nane mm-hmm. Kwa hapo mm-hmm. sawa lakini miaka ishirii na tatu wakati soko anatokeaishii na tatu, shina tatu mm. nyani alikuwepo tangu miaka milioni hamsini na zaidi mm. kwa hiyo inaonyesha nini kwamba unavyozidi kwenda kule mm. kulikuwa na sio nyani ila kulikuwa na mnyama ambao ana sifa za huyu nyani mm. ambaye ndoo amezaa nyani wa leo mm. akazaa soko wa leo mm. akazaa baadaye nadauakatokeanesara mbungesasa swala la mbunge kwa nini hatuoni soko yakibadilika na hasa, hasa sio kubadilika ila kubadilika kuwa binadamu hilo mm-hmm. ndo swali lake anataka kuona ili aamini kwa macho yake kwamba hiki kitu kimetokea mm-hmm. sasa iko hivi kwanza mabadiliko ya ya mnyama au kiumbe kutoka kiumbe kimoja kwenda kingine sio swara la muda mfupi mm-hmm. ni swara la muda mrefu afini nilikupa ule mfano kwamba kwenye miaka milioni ishinii na tatu <coughs> sokua walikuwepo wanyama ambao sasa hivi wako karibu na binadamu lakini ilichukua miaka zaidi ya milioni <coughs> kumi na tano sababu ishiii na tatu towa sabanapata ngapi kama kumi na sita mm-hmm. ilichukua miaka milioni kumi na sita mm-hmm. kutokea kiumbe kipya sasa mm-hmm. milioni kumi na sita kuna mtu anaweza kukaa milioni kusubiri mabadiliko kuna kiumbe mm-hmm. ko ndiomaana hawawezi kukaa mm-hmm. wakaona okay binadamu akafika miaka milioni saba badiliko lingine linakuja kutokea sio upungufu wa miaka milioni moja sio upungufundo kiwango cha chini sio upungufu wa miaka zaidia, milioni moja wengine walikuwa wanakaa sana hawabadiliki lakini ilipofika kipindi cha et alikaa miaka zaidi ya milioni kuanzia mwaka milioni moja na laki sita mpaka takriban miaka miaka lakitano au lakisita ikatokea mabadiliko kuelekea binadamu sasa angalia hiyo miaka tunazungumza miaka milioni mpaka miaka lakitano sasa hmm. binadamu ambaye anaitwa haie wa leo ambapo unajua binadamu wote wa duniani popote walipo wote ni wote ni, homo ni hii mm. moja walitokea kati ya miaka lakitatu na miaka laki mbili iliyopita walitokea kati ya miaka lakitatu na laki mbili kwa, kwa mujibu wa ushahidi ambao upo mm au mnyama ambaye anaitwa au binadamu anaitwa anaitwaia ambayo yuko yani kama sisi mm. miaka lakitatu na miaka lakimbili ndo ushahidi unasema hivyo sasa miaka lakitatu iliopita na ukiangalia watu walikuwa wna viumbe vilikuwa vinakaa mamilioni ya miaka huwezi mm. kupata jibu la kwamba kwan tusibadilike evolution is very process asiosasa yeah. sababu zipo nyingi za kusababisha hayo mabadiliko yatokee mm -hmm. kuna mabadiliko hasa kubwa ni ale mabadiliko ya tabia nchi mabadiliko wa lakini binadamu tangu aanze kugundua kitu kinachoitwa ubinadamu uzalishaji wa zana imempa advanteji kubwa sana ya kukaa muda mrefu bila atakubadilika a sababu anabadilisha mazingira anaybadilisha ana, ana, ana mazingirani mm, yani anaendana na mazingira yalivyo mm. amepata uwezo wa kuendana n mazingira yalivyo mm. tofauti na wanyuma wingine lakini kati ya hii miaka sio kwamba vyumbe havibadiliki viumbe, mm. viumbe vinabadilika sifa zingine kidogo kidogo lakini mpaka baadaye uje uone huyu binadamu na huyu tayari wa, ni tofauti mm. kwamba wakijamiana waki hakuna kito kinachotokea hapo kwa sababu tayari wameshabadilika wa vinasaba vimeshakua wa tofauti ipo apo ndipo unagundua kwamba tayari hapa mm-hmm. kuna mabadiliko lakini sofa hicho kitu akipo lakini hatujui ni lini tatokea mm-hmm. asababu kuna mawili kwa utukutu wa binadamu ulivyo sasahivi inawezekana akawa, akawa ni kiumbe abadilike kwa haraka kuliko wengine au aresisti kuliko wanyama wengine wa mm. kwa sababu ya maendeleo ya kiutamaduni kiutamadunindio te- teknolojia Aha. hiyo mm-hmm. kwayo teknolojia inaweza ikamfanya binadamu aia mm-hmm. abadilike kwa haraka au akachelewa kubadilika hayo mawili mm-hmm. kwa hiyo sasa tunazungumza miaka lakitatu ukiangalia watu wengine walikuwa wanakaa mpaka miaka la kitano, milioni viumbe vingine paa kubadilika unagundua kwamba hili sio jambo ambayo linatokea kama ambavyo mwheshimiwa mbunge anatamani kuona kuonaanathamani kuona pia sokwe wanaendaje lakini unasikiaga so kenye kati ya wanyama ambao wako hatarini kutoeka ni mm. kwamba tu watu sio kwamba wanatoeka kwa, kwa sababu gani mm-hmm. kutoeka manayake ni kupotea zipo sababu nyingi mm. kwa hiyo kwahiyo wnaunaelekea kushindwa kuhimili haya mazingira kwa hiyo hiyoia wanaweza kupotea au wanaweza kubadilika mm-hmm. sasa wale watu ambao wako karibu kwa sababu hiyo ni diplin nyingine sio ya kwetu ambao wanasoma wanadili na sokwe ukienda kutafuta taarifa kuwa watakwambia jinsi sokwe wanavyobadilika mm-hmm. sio wale sokwe ambao unawaita sokwe mm-hmm. wawebaki kuwa sokwe lakini wanajapa right. mabadiliko sasa binadamu the same mm. na wee mwenyewe unaweza kujua kwamba najua binadamu wa leo na binadamu wa miaka elfu mbili iliyopita mm. hawawezi wote ni binadamu lakini hawawezi kula tofauti mkubwa mm. right yes. kuna, kuna tofauti hapo imeingia unaweza hmm? mm-hmm. kuimaji mtu ambaye alikuwa anaweza kutembea mwanza mpaka dar daressalam kwa mguu mguuhizo ni vitu ambayo vipo sasa mtu ambaye anatembea mwanza mpaka dar daressalam kwa mguu huu mm-hmm. ni mfano tu wa kawaida wasababu watu walikuwa wanafanya hivyo lakini hivi hii miili haiwezi mm-hmm. kwao tumebaki tu ni homo sapiens, lakini mm-hmm. in a real sense kuna mabadiliko madogo madogo wanaendelea kat, yeah. katika jamii au katika populashen ya binadamu Na wakitaka kuprv angalia hata usiende miaka elfu mbili naenda tu mpaka miaka mia mbili iliyopita ulinganishe na hawa watu walikuwa kama vili wako fiti kuliko mm. hawa sasa teknolojia inaweza kumfanya mtu abweteke mm. na kama kama mtu hahitaji kutembea kutoka mwanza mpaka dar es salam ila anapanda ndege au anapanda gari mwili nauta ile kazi ambayo ilikuwa inafanyahakuna ha- tena hiyo kazi kwa hiyo ita, itajasti kuwa mwili wa binadamu ambaye hahitaji kutembea huo umbali mrefu mm. kama yeye ila anahitaji tu kukaa kwenye kitu alafu anasafirishwa anaenda mm. sasa hapo utaona kwamba hatuko sawa sasa ongeza miaka mingine laki moja huko mbele mm. nafikiri utapata kitu gani yaniujaribu kuongeza tu miaka kwa sababu kipindi hicho tutakuwa hatupo mimi sitakuwepo wewe hautakuwepo mbunge hatakuwepo okay. lakini miaka hiyo unaweza kawa inasimuliwa kitu kingine kwa hiyo for sue tunachoweza si kusema mm. hili jambo halijasimama na kuna mtazamo mmoja wa fo ni wakidini wakiimani mm. kwamba kuna siku, siku moja itatokea kiama kwa ajili ya watu wote ndo mwisho wa dunia Fikiri, wawe, kitu ffaweaahchokitusata mm. kuamini sana haijatokea miaka iliyopita sihaijatokea miakalakimbli liptlakita liopita aniitokee hapa katikati kuna nini kwa hiyo hatuamini kwamba kuna siku kabla hayo mabadiliko hayajatokea basi ikatokea siku ya kiama watu tkawa ndo mwisho sisa tuamini hicho hmm. kitu lakini tunaamini kwamba jinsi tunavyo hmm. na mabadiliko yanavyozidi kutokea mazingira ambayo ndo kitu fakta kubwa ya mabadiliko ya viumbe Tute, tutarajie mabadiliko mengine na sio kwamba kwelib kwa sababu haya mabadiliko sio lazima yatoke kwamba yamezaliwa ya kiumbe kingine kipya kabisa mm-hmm. kuna mabadiliko anua wanatokea madogo kama hayo anikuwa nakuambia watu eh, kuna watu walikuwa na uwezo wa kupambana na mnyama mpaka anamua lakini okay. leo amuna mtu a na mnyama fizikaii tatafuta tu sana silaha sasa kwa nini sasa mili inaanza kukosa ile nguvu kwa hiyo mnabaki tu kwamba wote ni binadamu lakini maisha mnayo yamekuwa ni vitu vli tofauti sana kwa hiyo hiyo ndio stori ambayo unaweza ukaisema ndio chimuko la vyumbe na stori ya binadamu kama binadamu iko hivo haiko tofauti sana na viumbe wengine hatuko soo kama ambavyo tuna, yes, tunafikiri kwamba sisi tumeumba mm-hmm. kama tuko special, kwa maana ambavyo sisi tunajijua tuko mm-hmm. ni kwa sababu yeah, ya mabadiliko ya asili ndamepelekea haya yote lakini ukweli ni kwamba ukirudi nyuma utakuta sehemu binadamu na sokwe wa walikuwa ni familia, familia moja hmm. au parents same parents yes ukienda nyuma zaidi utakutana kwamba nyani walikuwa na yaani yule ambayo alikuja, alikuja kuwa sokwe akawa binadamu hmm alikuwa familia moja na huyu nyani leo mm. na sio kweli kwamba hawa wanyani hawabadiliki mm-hmm. kuwa jamii zingine no, wanaendelea mabadiliko yao kama si ambao tunaendelea sio lazima kila kinachobadilika kiwa binadamu na hicho ndo kitu amacho wa like, wa watu kwamba tu ni binadamu alitokana na nyanipa Mm, inawezekanayani hawa wote walikuwa wametokana kwenye kitu kimoja mm. ambao imetokea tu tofauti huyu akaenda njia yake huyo akaenda njia yake mm, yakelaihaawezi yani, kuwa kuja kuwan mazingira yanayoyakutana nayo mm. naye anapambana nayo kwa, kwa, kwa njia zake za sasa atabadilika kutoka moja kwenda species ningine mm tembo anabadilika kutoka kutokai moja hmm. kwenda nyingine sijui simba anabadilika kutoka kwenda kwao sio static hmm. lazima kwamba simba akibadilika binadamu binadamunyaina akibadilika ye binadamu au binadamu abadilike tuwesokweayani hmm. yeah, yeah. unatokea tu sasa unapata sasa hiyo kwamba tuna wanyama aina au jamii nyingi leo duniani lakini zote zinapitia kwenyehii historia kwa hiyo tembo milio, kwahiyo miaka milioni moja iliyopita sio tembo aleo mm-hmm. ni vitu vili tofauti lakini wapo miaka milioni moja iliyopita wako tembo ambao wamefanana na tembo wa leo mm-hmm. ambao tunaamini kwamba hawa waleo wametokana huko sasa kosa likowapi kosa kosalikwa hapi kwa upande wa sayansi na ukiwauliza lete ushahidi twende tukaangalia mifupa ile pale tukubaliane hii mifupa ni ya mnyama gani asababu uzuri kila mnyama ana anajulikana mifupa yake mm-hmm. uwezi ya ana, ukakuta mfupa wa mbuzi ukaita huyu wa binadamu mm-hmm uwezi ukakutaa na mfupa wa nyati hmm. ukasema huyu ni wang'ombehata kama ni kipande kwa hiyo watu wameshaangalia hii hii ya sasahivi imesha somo na imeshapimwa kwahiyo inajulikana mifupa ya ngombe iko hivi inafanana tu kimuundu lakini kwa tofauti unaweza kujua huyu ni ngombe huyu ni nyati huyu ni binadamu huyu ni sokwe hmm he sio kitu ambacho yani unaweza tu kiurahisi mm. hivi vitu viko viko maabara mm. na vinaendelea kutafutwa na mbinu mona nawja bahati mbaya ili somo natlj stori kubwa ya binadamu iko afrika mm. lakini bahatimbaya sana hatujaendelea <laughs> no. sana kwenye kiteknolojia vitu ambavyo mm tunategemea tunategemea teknolojia hmm. wenzetu kuweza kusoma historia ya kwetu hmm. kwa hiyo sisi hatujafika hiyo levo inaamini siku moja tutakwenda kufikayani hmm. ile historia ah, ndefu ipo huku yaani ukiona iyo mabara yote yako mangapi saba au nane unaona leo mabara yalivyo yana mm. wanyama yana watu sio kweli kwamba aani ile siku yanatokea tu yalikepo na watu mm. kuna asili kwamba zilianzia hapa baadaye wakaanza kuhama kwenda kwenda huko kwingine na moja ya mabara mapya hapa duniani ni marekani mm ipya kabisa historia ya wanyama na binadamu marekani ni au hasa binadamu ni miaka elfu hasini tu iliyopita walitokea inaaminika kwamba bara la zamani zaidi ni afrika hasa kwa wanyama aina ya hasa binadamu kimbuko la binadamu kuanzia hao wengine kuanzia wale wa miaka milioni saba mpaka homo ni hapa jilipofika kipindi cha hmrets huyo ndo akuwa binadamu wa kwanza kuhama nji ya afrika kwasababu mm-hmm. amepatikana ulaya amepatikana bara la asia mm-hmm. lakini jimbuko ni huko hiyo huko sasa wa, wale wa ulaya waasia wale wa afrika mm-hmm. sasa wako kwenye mazingira tofauti mm-hmm baadae wanatokea mabadilika anatokea anakuwa anakua mbili tofauti baadaye wakatokea huyu sasa wa mm. na inaonekana naye ameanza kutokea afrika akahama kutoka afrika kwenda abara mengine sasa ndo huyo zt ndio huyo bado yuko hadi leo kwahiyo ikawa population so. inaanza kukua inakuwa sa hivi tuko zaidi ya bilioni saba dunia ya nzimamhabiis sio kwamba walipotea kwa sababu wangepotea maana yake inawezekana na sisipia singekuwepowaban mm-hmm. walibadilika yani wali, wali yani wali kajiya baadaye wakaja homon ntoto baadaye wakaja sa mm-hmm. kwahiyo wana hawafi hawa, wakapotea mm-hmm. ila wanabadilika sasa sasam mm-hmm. hatujui kama mwisho wake ni kubadilika kuwa homo kitu kingine au, mm-hmm. au wafe tu wapotee Mm, hararianajaribu harari. mm. kwahiyo ku... huko ndiko tunakoelekea mm. kwa hiyo kama amemsoma yuvo mm. Kamea, it's a story huyu ni mwanahistoria lakini mm. ni yule mtu ambaye anaijua sayansi namambo mazuri ameandika akikemia mama akifizikia abaoloji kwahiyo ameweka stori nzuri sana ya binadamu mm. sasa huko tunakoelekea hasa ndiko hatujui lini mm. lakini kikubwa tujue mpaka sasa tuna miaka kati ya lakitatukatiylabdatus miaka lakitatu a miaka lakitatu ukiangalia mabadiliko ya wenzetu huko nyuma yeah. yalikuwa ni zaidi ya hapo kwanzia lakitano kuendelea mpaka wengine milioni na zaidi mm. kwa hiyo sijui tujiongezee okay. na sisi miaka mili... lakimbili mm-hmm. au tujiongezee miaka mingapi hiyo ndio mm. hatujui kwa sababu kadi tunavyoenda teknolojia inatusaidia sana so ina mawili Itu itubadilishe itu haraka mm. au isitubadilishi tukakaa hata zaidi ya miaka milioni mbili bila kuona mabadiliko mm. kwa sababu tunauweza wa kuendana kama mvua haipo tuna tunauweza wa kutengeneza maji yetu wenyewe mm. tukakava tuka, tuka, hilo tuka tatizo tukaukwao wengine hawatapata hiyo fursa watategemea tu mvua ipo au mabadiliko yametokea ametokea wenyew hawatapata hiyoambayoalakini so, pia kama livokuwa nasema kama watu walikuwa na uwezo wa kutembea kwa mguu kutoka huko huko mpaka pia faembadityanaendelea ndio maana mi namini kwamba inaweza kutuchelewesha au inaweza katuahisha o badala ya kukaa miaka lakitano maybe ndani ya miaka hii lakitatu tukaanza kuona tofauti mm-hmm. au tukakaa zaidi hata miaka milioni moja sasa hiyo miaka milioni moja hana mtume nah ni maisha tu yakupokezana so, akija kutokea huko mbele obviously mbelehatutapata hiyo nafasi Hmm. ns yatatokea kwa ya ya hiyo hmm. hiyo huo ndo uelewa wa sayansi ambao una uthibitisho ambao kwa kiwango kikubwa hauna shaka hmm. tofauti na watu wanavyotaka tu kuamini sawa sasa mambo ya kiimani mi naomba niwachie wenyewe kwa sababu kuna masuli ukiyauliza hmm utapata majibu badala yake utaambiwa tu umekufuru yeah, okay. au umekashifu imani kwahiyo ile haihojiki yaani yeah, imesema tu hivyo mm-hmm. na nikupe mfano mmoja kwamba dini sti labda nikuambie tu wewe dini mm-hmm. mm-hmm. ni kitu ambacho kinaweza kuposoleka mm-hmm kini kwa sababu hakuna tolerance ya kukosowa dini inaamua tu