vijana tuacemia darati nio manake tegamaski nio manake azi takwimu za hivi punde kuhusu matumizi ya dawa za kulevya eneo la pwani ya kenya zinaonyesha kuwa wakati a watumizi 1 wanne wanapatikana katika jiji la kitalii la mombasa na msikilizaji jiunge nami katika awamu yetu ya kwanza kwenye kwenyeast yetu ya jukwaa la vijana kwenye makala haya tutaangazia kwa kina jinsi vijana waliojinasua kutoka kwa lindi la utumizi wa dawa za kulevya wanavyorudi kwa jamii na kujipa ajira wenyewe kupitia ujuzi waliopata katika majumba ya kurekebisha tabia na ili kuthibitisha hili natembelea kituo cha urekebishaji tabia kilichoko maeneo ya meretini na kuwakuta vijana walio kwenye mkakati huu wa kujinasua kutoka kwa urahibu huu ambapo wanajihusisha na biashara tofauti ikiwemo kutengeneza sufi sawa na ukulima kwa majina yanaitwa mohamed idi kama uh, jina la utani uh, manu dibango uh, sasa mimi ni mrahibu nayepata nafuu nimekua ni kwa miadarati kwa muda wa miaka kama ishirini na hapo ishirini na moja ishirini na mbili hapo e, kufikia hiyo miaka nimepata nilikuja kupata usaidizi kutoka kwa richard a trust wa kujinasua kutoka kwenye miadarati mpaka sasa ninaendelea kufuatilia programu zangu za kukaa bila kutumia hicho tumenisaidia sana mpaka sahihi kuna masomo walinipatia ya kuhusiana na jinsi unaweza kujikinga na, na urahibu wa miadarati na jinsi unaweza kukaa bila kutumia na pia kuna masomo walinifundisha ya na masomo mengi tunaendelea unendelea polepole tukifundishwafundishwa jinsi ambayo tutaendelea e, na mpaka sasa ni katika masomo enyee niliyofundishwa nimetilia mkazo ama niflia manani masomo ya biashara na mpaka sahihi na biashara yangu nnaendelea nayo ya kutengeza hizi pilos e, pilos za pilos na hizi pida za ndogo hizi ambazo naezak kwa, kwa, kwa set ama unaeza ka ndania gari hizopia natengeza na pia na zile jumbo zile pia natengeza nimekuwa na. kwa biashara hiyo ya mito kama saino ni kama mwezi wa nane sahihi nimaendelea na hiyo biashara na inamsaidia sana kujikimu ki maisha na mahitaji mengine ya kidunia e, sababu kama mimi paka sahihi niko na na niko na didi na watoto kama mrahibu anaye jina sua kumbwa na changamoto kutokana na baadhi ya wateja wake biashara ina changamoto zake ambazo changamoto zake pia ukiziangazia nyingi ni zile ambazo zinaweza kufanya pia ukizielekeza ukizi zinakurudisha kwenye urahibu kama unaweza pata kstoma uh, amekuja anaanza ku ukupandishia nakusomea kutukana ama umemcheleshea mali yake labda ama umetengeneza vsvo alivokuwa yataka yeye sasa kuna maneno yanatoka hapo ambayo saa ingine yanaweza kuchoma mpaka ukajishtukia umeenda kwenye urahibu lakini hivo ni vitu ambavyo tunapigana navo kila siku day, by day. licha haya wote wamejifunza kwa mvumilivu la mbivu baada ya kupokea mafunzo ya kukabiliana na msongo wa mawazo kutoka kwa shirika la kurekebisha tabia la out, hapa mombasa na mombasanaaametufundisha jinsi ya kukabiliana na stres ja, jinsi ya kukabiliana na stress na jinsi ya kukabiliana pia na asira anga sasa hiyo ndo tunajaribu kupachika masomo hayo katika wakati tunapokutana na hali hiyo ya kukorokishwa janga la covid-19 nalo lilipobisha hodi hali ilionekana kuwapa kisogo na pia kulingana na sasa hivi korona vile n tokea imetuathiri sana sisi wafanya biashara sababu sahimu biashara inakuwa inaenda polepole na masharti yanakuwa mengi inakuwa watu wana pesa pia zinakuwa zionekani kama sasa sahivi biashara yangu nimeshukisha bei ilikwako ni mia saba sahii imefika ni mia tano ambapo hiyo pia inani arthiri kidogo ambapo ile faida liokuwa nikipata ama ile pesa ikua nikijipata kujipanga nayo kwenye biashara yangu sahihi imekuwa nanisa ingine nanikabili nitoza mfukoni kwangu niongezee pia kitu kidogo wsababu pia kastoma wanakuwa sio wale wa kawaida wengi kama vile mara ya kwanza kobda corona hijakuja francis karibio ambaye pia ni mraibu anayejinasua alikuwa akijishughulisha na biashara ya kuuza vyakula alivyokuwa akivipanda katika shamba moja eneo la miritini kabla ya utata wa ardhi kuzuka eneo hilokuwa nimepanda mazao kama wtmilo mboga skuma na chicha hizi kansaidiasaidia kupataangu kwa madefomadego kwatohi daili red kanapata oao kwaasina kazi dukama, kuna a kama baueikapita katikatiahio shamba aaaatahth shamba saasamb na baada ya kukatika ghafla kwa shule za kilimo karibiu hajakata tamaa ni mwingi wa mawazo mengi ya kibiashara akisema ndiyo njia ya pekee asiwezi kushawishika kurudia hali yake ya zamani nsasa baada ya hapo umefikiria labda kufanya ninitkutengezaletafaahautegezanaelew Uh, hii blok changanye chips vadogo tachipna mittagamweleza mkubwa musika kanyamba ningoje kasababu so, tume aprva uh, uh, sjii nairobi tanijibu hasa uh, mm. hiyo lakini mashini shaleta m lichangisha nana uh, mashini aam izo blok mm-hmm. candonasubiri na kando na hiyo aija kupatia nafasi ya kwanza kufikiria kwamba yaani ile fikra kwamba unataka kurudia urahibu ah, bado urahibu sijai kabisa mm. no, na sidhani kama manake mda mwingi miuchukua nikapo katika ssenta toko subuhi moja kanyoda hapa nikakaa hata kama sina shuliotafanya na wachmvi hapa kuliko najua na ikenda mtani kule kuna changamoto nyingi sana yamtanza ya pamoja na jitihada hizi waraibu hawa wanaongang'ana kujinasua kutokana na utumizi wa mihadarati wanataja kuweko kwa changamoto katika kuhakikisha vijana wanaoachana na dawa hizi wanaepuka mazingira yanayoweza kuwasababisha kurejelea matumizi ya mihadarati lisgina ni afisa msimamizi katika kituo cha urekebishaji tabia sawa na utoaji wa matibabu ya methdon eneo la miritini hapa mombasa na kuna baadhi ya wale ambao wamejitokeza na kufanya biashara labda ni wangapi mm-hmm. na mnawaspot vipi mm-hmm. kwa hivyo huku kwetu kwa upande wa spoti kibiashara ama kikazi kwanza kuna mradi ambao tuko nao tukiona mtu amerikava vizuri anaendelea na rikava yake vizuri kuna uwezekano wake kwe, wa kuchukuliwa kue kama pduketa wa kusaidia ili aweze kusaidia wale ambao bado wako kwenye uh, unawita wale ambao bado hawajajinasua hawaja awajajinasu kwahivo kuna kazi ya kuna kazi yautuchas kuna wale mbo wanapata mafunzo yalmanel kama kutengeneza suf na hizi l tunawafunza hivo kwaho ukija hapamritini utaona kwamba kuna watu ambao wametengeneza l kutumia suf kisha wanaziuza kupata nini mapato kwa wanawake wetu ambao pia wamejinasua kutoka kwenye kuna wale ambao wamefunzwa kutengeneza uh, ma mikeka kutumia hizi uzi so wanatengeneza hizo ma kisha wanauza pia kuna hizi za decoration, decoration za kwa nyumba kama chupa ambao imedekoretiwa vizuri na maua imezungushwa uzi vizuri pia um wanatengeneza hizo chupa kisha wanauza ili aweze kupata nini napata pili sariani afisa wanyanjani katika shirika la urekebishaji tabia la richard ananieleza changamoto sugu katika jamii na wito wake na hususan ndugu zetu ambao wametumia mada kulevya basi ni watu mbaye wamekuwa zaidi kwa sababu anazungumza zile sehemu ambazo wanatumia maada kulevya ambazo ni sehemu ambazo wanaishi kwa pamoja sana kwetu sisi imekuwa ni han kubwa sana spesali kuweza kuhamasisha kwanza husu hili janga lenyewe la pili ni vitu wanaweza kuvipinga ili wasiwezi kuambkiz na hii ilikuwa ni kazi kubwa sana kwasababu wao wenyewe maisha yao ni watumbao wanaishi kwa pamoja kilakianalia ma, mambo at kwa sababu hatutaki watu wengi waje ofisi yetu so wengi sana walikuwa wanapata shida kupata shidaat ikumbukwe kuwa vijana wanaojiingiza katika matumizi ya dawa za kulevya hupoteza mwelekeo wa maisha yao na hata pale wanapoacha matumizi ya dawa hizo huwa ni vigumu kurejea katika maisha yao ya kawaida jambo ambalo huwafanya baadhi yao kukosa uvumilivu na kuanza kutumia tena dawa hizo ni lazima vijana hawa wasaidiwe kwa namna yyote ile kwa sababu kushindwa kufanya hivyo ni wazi kuwa taifa litakuwa linajitengenezea bomu kubwa ambalo matokeo yake naweza kusababisha kupotea kwa nguvu kazi kubwa ya taifa na kuandaa magengi wa ya wahune katika mitaa mbalimbali ya miji yetu na msikilizaji jiunge nami tena kwenye awamu ya pili ya podcast hii ambapo nitakuwa nikizungumzia zaidi msukumo unaopelekea utumizi wa dawa za kulevya na athari zake katika jamii kumbuka pia unaweza wasiliana nasi na kusikiliza podcast hii kupitia mitandao yetu ya kijamii ambayo ni a p fm facebook twitter na instagram mimi ni ruth nasemaunapata vijana wameketiketi tu wanavutamia darati hawajali wanapoteza wakati hawanahabari ukivutamia darati inaribu akili yinaribu mpaka mwili wametulitulituli wamebaki na kulia manze wanalia hakuna kazi wapate kazi waisi vizuri wa ishi masa mazuri mambo iwe powayani iwe safi