ni kwa sababu kama jamii ya mijikenda na jamii ya mpwani hatuja kuwa na succession plan viongozi wetu ambao wako mamlakani wanaamini kwamba ni waongoze mpaka wazeeke washikwe na presha washikwe na sukari wakufe ndo iwe imetoa nafasi nyingine kwa wale ambao wako nyuma kenya huandaa uchaguzi mkuu kidemokrasia kila baada ya miaka mitano ili kuwachagua viongozi mbalimbali akiwemo rais kwa mujibu wa katiba ya nchi kulingana na takwimu za uchaguzi wa mwaka wa 217 kenya ilikuwa na jumla ya wakenya wakenyamilioni16 ya wapiga kura waliosajiliwa ambapo milioni96 kati yao ni vijana nam kwa mara nyingine wakenya watakuwa wakiwachagua viongozi wao kwenye uchaguzi mkuu wa mwaka wa 222 ila swali kuu ni kwa nini vijana huwa hawajitokezi kupiga kura kinyume na idadi yao kubwa nchini karibu kwenye kwenyepdcast hii jina langu ni kenwe kesa mirindimo ya siasa hapa pwani inasikika kila kona huku vijana wakijitokeza kwa wingi kwenye mikutano ya kampeni wakiwa mstari wa mbele kuuza sera za wagombea mbalimbali wa, mbali mbali wa kisiasa ila imebainika kuwa kinyume cha wao kujitokeza kwenye mikutano hii ya kisiasa hali ni tofauti ambapo wao hususia zoezi zima la upigaji kura hali inayokosesha fursa ya kujichagulia viongozi na inayoathiri kimaendeleo ili kupata taswira kamili na kutana na vijana hawa wananioleza sababu zilizowafanya wao kususia zoezi zima la kujisajili kama wapiga kura katika na eneo na mm. wow, wow, na so, na, kama ni kitu kimoja tu manake tabia manaketabzile zile tu pengine wanasiasa wabadilike kidogo e, mimi ni mwanamziki sio ni haja ya kuchukua kura kwa sababu wenye unawapatia kesho hakutambui lakini sahii ndo wanakuja kwenye nyekevu mii upandewa bro sina tuakuchuka kura ju wenye tunapiga kura hatushulikiw haynamuhimu wanuala siayeda kupiga licha ya kuwepo kwa idadi kubwa ya vijana wanaokwepa kutekeleza haki zao za kidemokrasia wapo vijana wanaotambua umuhimu wa kujihushisha katika zoezi hili Okay, okay. mi nimechukua kura si mtu wa siasa sana lakini lakini hiyo siku ya kuvoti kama nitakuwa na na na mtu zake ndio kwa sasa bado nimekata kura kura najua maana kukata ni kuwa kuchagua kiongozi mwenye kiongozi mwenye atanisaidia katika maisha yangu wa vijana anti jacobs fikrnimay pia ameonyesha nia ya kitu cha kuna ki calii anasema nafasi nyingi za uongozi nchini zimeshikiliwa na nawazee amb- wanaanyima vijana nafasi hizo ah, historia ya uongozi hasa kilifi pwani umekuwa ni uongozi wa watu wazima uongozi wa wazee ni kama ambayo ukitafuta kiti kama ni kijana ni kama ni makosa sasa yani. unaona imeingia mpaka ikawa ikajenga roho fulani katika maisha ya vijana maana unaona kwa vijana wengi wanaona kama kujihusisha n masla ya kisiasa, masla ya uongozi ni kama kupoteza muda tu kwa sababu wanaamini kwamba status quo, ina wazee wazeesababu ya pili ni kwa sababu kama jamii ya mijikenda na jamii ya pwani hatuja kuwa na epla uh, viongozi wetu ambao wako mamlakani wanaamini kwamba ni waongoze mpaka wazeeke washikwe na presa washikwe na sukari wakufe uh, ndio hiwe imetoa nafasi nyingine kwa wale ambao wako nyuma watu hawaamini ule mfumo wa kwamba mimi nikiingia mahali kwa ofisi ni muhimu angalau nianze kukuza uh, watu wengine kule chini yangu ili waje waendelee uh, ili siku za usoni wachukue mamlaka jacobs anakosoa mfumo na hamasa wanaotumiwa na serikali kuwashawishi vijana kujihusisha na maswala ya siasa nchini wajua mara nyingi taifa hili la kenya mashirika yasiyo uh, ya, ya kiserikali kama civil societies wamekuwa msteriwa mbele wakizungumzia uh, civic education kuipata elimu na saha kuwafahamisha watu labda majukumu yao lakini hiyo civic education haitoshi karn miaka ishirin namoja ndani ya karne ya ishirini na moja ndugu vijana wa taifa hili la kenya wanafaa wapate elimu ya kisiasa political education waelewe jukumu la vijana lilikuwa ni nini wakati taifa hili la kenya likirudi katika njia iliyokuwa sawa baada ya uhuru profesa hasan kimako mhadhiri wa chuo kikuu cha pwani anahoji kuwa vijana wengi hapa pwani hawana imani kuwa siasa inaweza kutatua matatizo yao wengi wao bado hawajakuwa na matumaini kuwa siasa inaweza kuleta suluhisho ya changamoto zao wengi wanahisi ya kuwa wanapopiga kura basi wanachagua viongozi alafu baadaye viongozi wanawasahau hawashughulikii changamoto zao hawawapi msaada unaohitajika wala hawapangii mikakati mizuri ambayo inalenga kuwasaidia wao katika jamii ndiposa utakuta vijana wengi sana hata kunapotangazwa zoezi la kujisajili kama wapiga kura wengi wana wanakejeli wana na hata wakati mwingi sana siku za kupiga kura utakuta vijana pengine wanaweza kwenda katika vituo vya upigaji kura lakini mpaka washawishiwe sana na mara nyingi wanataka kushawishiwa kwa kupewa fedha ndio waweze kwenda kumpigia kura mgombea fulani profesa kimako ana wasiwasi kuwa ukosefu wa elimu ya siasa kwa vijana inachangia wao kutumika vibaya nyakati za uchaguzi ingawaje mara nyingi pia vijana wanatumika vibaya wakati wa wakati wa kura a, kiasi cha kuwa katika wakati wa kampeni wanatumiwa ku, kuleta vurugo a, kuleta pengine vita ama kutumika kupiga wafuasi wa watu wengine a, na hii yote tu ni kwa sababu a, bado vijana wengi hawajafahamu umuhimu kabisa wa kupiga kura na kuchagua viongozi ambao wanaweza kuwaletea manufaa mbeleni ni kauli inayoungwa mkono na naibu kiongozo wingi katika bunge la kaunti ya kilifi samindago kwanza wakati wa kampeni pesa huwa ni nyingi sasa vijana wengi huenda kwa sababu wanataka lishe bora kwa sababu wakuwa hakuna riski wanaamini kwamba riski inapatikana msimu wa kampeni na pia vilevile vijana hawapendi kupanga foleni kwa muda mrefu kwa hivyo hata serikali nayo pia ingeji zaidi kuhakikisha kwamba hizi mashine za bvr ziwe ziko nyingi ndio maana kila mtu aende akapige kura kwa masaa mazuri aondoke kwa mapema wasubirie majibu aidha ndago ana wito huu kwa vijana ni sisi tujitokeze kwa wingi kuchagua viongozi ambao tunawahitaji tuna na wako na maono na malengo bila kushurutishwa kurusha jiwe ama kubeba panga kutembea na silaha yoyote ile ambayo inaweza kudhuru maisha ya mwenzako silaha yako ambayo unafaa kutembea nayo ni iwe ni kura tu uenda ukatumbukize kura uaondoke uende nyumbani tusubirie majibu kupitia njia ya kidemokrasia aidha profesa kimako anasema endapo vijana watapata nafasi za kuwa katika viti vingi vya kisiasa huenda wakashiriki kamilifu katika zoezi la upigaji kura kwa hivyo kuna haja kubwa sana ya kuwahamasisha ku vijana kuwa washiriki katika maswala ya kuchagua viongozi kwa sababu ikiwa hawatashiriki basi kiongozi yule ambaye atachaguliwa pengine atakuwa hawezi kuwatimizia mahitaji yao na pia ni muhimu washiriki katika zoezi lote hili la upigaji uh, wa kura kwa kuwa wao ndio walengo wakubwa mara nyingi utakuta wanasiasa wanapozungumza wanazungumzia wana wana vijana kwa hivyo ni muhimu ikiwa vijana pia wao watajitokeza kwa wingi kama wagombea ambao wanataka kuchaguliwa katika uongozi ili wanapoingia katika uongozi basi wawe na ile fursa ya, ku, ya kufikiria wao wenyewe kama kijana ni changamoto gani ambazo zinawakumba aliyekuwa rais wa afrika kusini nelson mandela alisema kuwa vijana wa leo ndio viongozi wa kesho lakini kesho hii inaanza lini wakti ni sasa kwa vijana ya kujitokeza kuchukua uongozi wa taifa la kenya kwa njia ya kidemokrasia pasi na kujali dini kabila wala tabaka kumbuka unaweza kusikiliza podcast hii kupitia tovuti yetu ambayo ni wwwfm coke kwa mitandao yetu afm kwenye ukurasa wa facebook na instagram shukran sana mieniiteken na wekesa