Friday na monda pitu huuza sana sana sana an supiing wale wenye hukuja kuchukua ukuwa wanaume iono lakini waukuwa wanaume sana sana so friday tunauza arund 50 to 10 then on monday tunauza not less than 70 packets. ndo watu hiyo ndo movement ya pitu vijana wengi kaunti ya taita taveta hawana elimu ya uzazi ya kutosha kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na shirika la vso ambalo kwa mujibu wa shirika hilo limesababisha utumizi mbaya wa dawa za dharura za kuzoa uja uzito zinazomezwa wakati wa asubuhi baada ya tendo yani morning after pill, sasa miongoni mwa wasichana wadogo eneo la taita ripoti ya bodi ya virusi vya hiv nchini kenya mwaka21 inaonyesha kuwa vijana kati ya miaka 15 na miaa24 wanachangia asilimia 61 ya maambukizi mapya ya ukimwi idadi hiyo ikiwa ni vijana 213 kila mwaka weget uh, uh, like as wehad around20hiv cio awhatis uh, e really thecale ofthis con isthatthse uh, cio ae appei among youn popl ifyouooatthe uh, ges from 305a below Uh, oop so karibu katika podcast hii ya jukwaa la vijana msimu wa pili nikiangazia swala hili la utumizi mbaya wa dawa za dharura za kuzoea uja uzito katika makala haya ya tembera mauti mimi ni ken wekesa kutomausha zaidi ni kuwa vijana wengi wanaogopa uja uzito kuliko magonjwa ya zinaa na virusi vya ukimwi na ndiyo mojawapo ya sababu zinazowapa msukumo wa kutumia dawa hizi kama ile ya p ambayo ndio maarufu zaidi kama anavyoeneleza dayana wa kesho kinga ni bora kuliko tiba sababu ukishika mimba kitu cha kwanza majukumu yanayoongezeka masomo yanakatizika alafu kitu kingine tena nyumbani watu watashindwa sasa huyu mtoto alikuwa shuleni ama alikuwa akipiga labda umalaya aya kitu ingine kwa nini tunatumia hizi dawa ni kwa sababu hizi dawa tukizitumia tutazuia kupata mimba lakini hatuzuii ukimwi kadhali kuzuia mimba ukimwi una hizi dawa za kutuliza lakini ukishashika mimba utayari majukumu masomo yamekatizika alafu pia shape. kama ya mwanamke najua sasa sitakuwa kama msichane nitakuwa kama mama naingia katika duka moja la kuuza madawa mtaani namhudumu naneleza kuwa paketi moja ya dawa ya aina ya pi t inayouzwa kwa dola mbili huku akifichua kuwa wateja wake wengi ni wanaume na siku za ijumaa wao huuza kati ya paketi 5 na paketi 1 ya tembe hizo okay, wale wenye hukuja kuchukua ukuwa wanaume i idono lakini waukuwa wanaume sana sana so friday tunauza around 50 to h packets then on monday tunauza not, not less than 70 packets. ndo watu nauza hiyo ndo movement yapitu but on the other days wani 10 packets 5 packets 105 selhaziko juu nakutana na, na mhudumu mwingine wa duka la kuuza dawa katikati mwa wa mombasa ambaye ananipa kauli sawa na ile ambayo ipo mitaani hizi mitaanihizi huwa zinauzwa sana kuanzia wengi wakinunua kuweka nyumbani ili kujikinga kupata mimba na sana sana pia huwazienda sana end of n the week kama wale ambao umefanya ngono kama weekend so wanajizuia kupata mimba kwanzia monday so wahudumu wwaemeshua wanaweka hizi pil sana na sana sana hwazinaenda kama pengine shule zimefunga ama nini colleges so zinauzwa sana hizo time nawatu naega kama zinaenda lakini za zingine pia zinaenda kiasi mariam rashid msichana wa umri wa miaka 2shimine ambaye ni mama wa mtoto mmoja ananieleza kuwa alianza kutumia tembe za pitu akiwa na umri wa miaka kuina8an ila hata sahau katu masaibu aliyopata akiwa na umri wa miaka 2h miwili kama anavyosimulia mina miaka ishirii a pitu hizi za kuzuia mimbamlizikia kwastan akaniambia kama wataka kufanya mambo yako na ujiskii kutumia nini nini basi vitembe kuzuia mimba mwenyewe nilikuwa niko na wmbeenye changu hapo mtaani ao mbio na mbona mwenyewe alikuwa asema ataki tutumie mm, mipira mipira sasa ah. na likuwa, yake. sasa a niko yake mwanzo aozu zilikuwa naenda vizuri yan saidia sishki mimba hiyo a mwaka wa kumi na nane kumi na tisa ishirini whmika ishirini na mbiliktum kama kawadanke ak napokwenda nae yanskila kia kama Friday, sasa saturday yake so katika mwezi ja kama mara mbili mbili hivi na hizo mara basi tayari sasa ipo miaka ishirini na mbili nilipofika miaka ishirini na mbili ile dawa sijui mimi kuliendajeendaje mwanangu we, kitu ndani w kitudanili ikaingia mama hajui dadangu mkubwa wa kunionyesha mashaka hajui miaka ishirini na miwiliiina mtoto wangu na miaka ishirini ni na minne nikiwa nishameza si sindo nakwambia ani sijui nilivimeza meza we vikashindikana ma huyu hapa ni felista anasema licha ya kuwa anaelimu ya kutosha kuhusu utumizi wa dawa za aina hii na wadhara yake amekuwa mtumizi hali ambayo ilisalia kuathiri kalenda yake ya he siku yangu ya kwanza kuiona na umri wa miaka ishirini niliona nikiwa kule university nilitumia vizuri nilifanya kazi ambayo inafaa kufanya mara ya kwanza ile side effect ilesi kuiona hmm. lakini kitu ambayo ilifanya ilibadilisha siku zangu za za mwezi sasa badala ya kuja ile tarehe inafaa kuja ilikuja wiki kabla tarehe yake daktari wa uzazi katika kituo cha afya cha voi mjini msau mweli anakiri kuwa kuna utumizi mkubwa wa dawa hizi kama pitu miongoni mwa wasichana wadogo na kusiitiza kuwa wengi wanachukulia kama ni dawa ya kupanga uzazi ile hali ni dawa ya dharura dharurapitu okay, ni dawa na kama vile watu wengi wanazijua kama pitu ila jina lake kamili tunaweza tunawezasema zinaitwa kwa hiyo inamaana kwamba ni, ma, ni dawa za pale ambapo kumetokea tatizo pengine lananiligafla ndo kunaweza katumika pitu sawa tunaweza tukasema pituu haina umri tunaweza sema inaweza tumika ama zitumike ila ni vyema kabla mtu atumie pitu kwanza ieleweke matumizi yake ni yepi ukweli ni kwamba kwa hivi sasa wengi wamekimbilia kama njia na kama namla namna mbadala ya kuweza kukinga uzazi lakini ukiangalia matumizi yake pituo kwanza kabisa ni mahali ambapo kuna dharura sio kwamba ni kitu itatumika kila ma wakati ama kila mara daktari mweli anafikiwa kuwa utumizi mbayo wa tembe hizi una madhara makubwa kwa mtumizi ikiwemo tatizo la kupata ujauzito uzito natu ukiangalia vyema kwanza pituu ni kitu usitumie kwa mwaka inahitajika itumike mara moja na kwa ile lile ya ule mwezi wa hedhiwa mwanamke anastahili atumie mara moja ya pekee yake ila kwa sasa tumeona wasichana wengi sana, sana walio shuleni kwenye colleges na wasichana wadogo wamekimbilia kuitumia kama ndio namna ya upangaji uzazi ina madhara makubwa manake kwanza kabisa P2, here, aina ya hiiaina yap hizidawa ni aina ya ile tunasema synthetic tunasemai zina maaramakubwa kwanza kabisa zina naaelwa aa ao aae pia kutakuwa na shida tunasema atakuwa na tatizo kubwa sana la kupata ujouzito vilevile anatoa wito kwa jamii kutoa hamasa na elimu hasa kwa mtoto wa kike ili kumlinda dhidi ya utumizi mbayo madawa hizo kwanza kabisa tuanze na dada zetu tuwaelimishe kukiwa na njia na namna za kupata elimu ni vyema kabisa ili kwamba anapotumia aelewe ajili wengi wanatumia hawazielewi kuanza pituni nini hawaelewi madhara yake na hawaelewi wakati gani inafaa kutumika unaona kama mwanzo nilivyosema pitu inahitajika hata kama ni kwa mwaka mara moja ndo maana ikaitwa hivi kwamba hii ni kitu ilitokea ya dharura hivyo ina maana itumike mara moja tu pekeakehua wakati mwingine dawa ziko aina mingi sana za kupunguza uzazi zipo sindano zipo tembe zile za kila siku zipo hata vifaa vinawekwa kwenye mwili va kusaidia kukinga uzazi kwa hiyo tukiwaelimisha dara zetu kuhusu kupanga uzazi inaweza kuwa ni njia mzuri sana wakielewa madhara yaliyomo kwa kutumia zipitu ilikwamba wafahamu na wajue kabla ya kuzitumia madhara yake mama mamawachao anasema kuwa kubadilika kwa hali ya maisha na vijana kukwepa majukumu yao pia imechangia utumizi mkubwa wa dawa hizo aidha anapendekeza kuwa dawa hizo zipatikane tu katika vituo vya afya kama njio mojawape kudhibiti utumizi wake for me naweza kusema ya kwamba of e, ndio ina stahili ya kwamba dawa hizo zipatikane katika vituo vya hospitalini kwa sababu kama niko na kioski yangu ama na duka yangu niweke dawa ya nitasemaa haistahili kwa sababu yule anayekuzia dukani hauzi si eremende anauza eremende atakuambia ni shilingi sasa ile dawa hata kupatia vile utaweza kuzitumia lakini kwa daktari daktari ata, ata zlakii tena naweza kusema ya kwamba siza kutumia kama vile unavyokula sima pilsi zina wakati wake ni dhahiri kuwa kuna utumizi mbaya wa tembeza dharura za, za kuzia uja uzito miongoni mwa wasichana na utumizi wake umechangia pakuwa vijana wengi kujihusisha katika mapenzi kiholela bila kinga hali inayoweka katika hatari kubwa ya kupata magonjwa ipo haja ya jamii kushinikiza elimu ya uzazi kwa vijana ili kuokoa kizazi cha kesho nimekuwa msimulizi na mtayarishi wa podcast hii kenwe kesa unaweza kusikiliza podcast hii kupitia tovuti www fm co ke kwenye mitandao ya kijamii facebook instagram na twitte atfm pia kupitia mtandao wetu wa spotify tfm podcast <mulia>