changamoto kubwa ni jangwa la njaa huku kwetu kwa sababu hatuna pahala ambapo tunaweza kupata fedha hatuna kazi na watoto wataka wasome hatujui wakina mama tufanye nini mu kamakijana hukuanndio biashara na nao nashughulikanao sana hakuna kazi huku muamwaka watatu venyeshi ripoti ya mwaka wa221 kuhusu tathimini ya kitaifa ya misitu iliyofanywa na shirika la huduma ya misitu nchini kenya kfs imeonyesha kuwa kenya ina misitu kwa zaidi ya ekari milioni7 ambayo ni zaidi ya kiwango cha chini cha asilimia 10 kinachohitajika chini ya katiba ya kenya japo ripoti hii inatoa taarifa ya kuridhisha kenya inapoendelea kukabiliana mabadiliko ya tabia nchi misitu ya kenya hasa katika pwani ya kenya inaendelea kuharibiwa kwa kiasi kikubwa kutokana na biashara haramu ya kuchoma na kuuza makaa karibu kwenye hii jina langu ni kenwekesa nimesafiri hadi samburu eneo lililoko kilomita 63 kutoka muji wa mombasa samburu ilifahamika sana kwa kilimo cha mahindi mehogo na pia ufugaji japo kilimo hichi hakiendelei kwa sasa kama hapo awali hii inatokana na ukame unaokumba eneo hili kwa miaka mitatu sasa hawajapokea mvua ninakutana na alikasim, mine, ni ali kasim kijana wa miaka 24 yeye ni mfanyabiashara wa makaa aliingia biashara hii baada ya kilimo kufeli miu kama kijana hku ashaanwaa saboenga tunaahao huko porini kutoako tuna kutoka kwao kama ilikuwa hapa hapa kwa siku siku nzuri nawezauza tano hivi ama ama moja itoke bila bila chochote ingawa kasim anafahamu sheria zilizopo kuhusu utunzaji wa misitu faida kwa mazingira anasema kufanikisha biashara yake yeye hutumia rushwa kwa mwafisa wa kulinda misitu ndio nafahamu vizuri serikali haitaki tu mazingira miti ama tukikata miti tukata miti mmoja tupande miwili lan mji jiran wamano napatana na mzee chinyu magongo ngala amefanya biashara ya kuuza makaa kwa zaidi ya miaka 39 sasa ngala anajutia uharibifu wa miti wa kiasili uliotokana na kuchoma makaa imewalazimu kutembea hadi mpakani wa kenya na tanzania takriban kilomita 150 kupata miti ya makaa miti ya asilia inasifiwa kuwa na makaa mazuri ukitaka mti wa makaa labda uende mpaka wa tanzania naona olabda utaenda kupata miti twa makaa ukate venye ulikuwa ukikata kile kizamani kwa sababu hapa karibu hakuna ile miti tulikuwa tukikata na mashoka zamani yote yameisha mpaka sahii watu wana, wanaelekea kukata hizi miti nyembamba nyembamba wakilazimisha kuweka kwa gunia kwa sababu wapate mahitaji ya nyumbani kulikuwa kuna mti unaetwa mkami kulikuwa kuna mti unaetwa mongololi kulikuwa kuna mti unaetwa mwanga kulikuwa kuna mti unaetwa mkulu kulikuwa kuna mti unaetwa mnago miti kama hiyo ndio ilikuwa ni ho ya makaa na hiyo miti kwa hii ukita, ukitafuta hapa labda upate mali kulikuwa na boma umetunzwa huo mti lakini kwa hii katika hii pori ya hii ya hapa karibu na hii area hii ya kwanzia kwa samburu na tuende na hasa McKinan road ward na puma p na davaywd hizo wadi tatu sioni kama tunaweza tunawezapata miti kama hiyo ya zamani katika eneo hili ni dhahiri miti imeharibiwa liwakapo au kuvuma upepo hakuna sehemu ya kujistiri isipokuwa nyumbani hii imelisukuma shirika la misitu nchini kuingilia kati wanakijiji 250 walihusishwa kubuni chama kinachojulikana kama kamamcnon rod chacl producers group walielimishwa kuhusu mbinu mbadala ya kutengeneza makaa yasiyoharibu mazingira kama anavyoneleza ngala tumejaribu kukabiliana na changamoto zingine kalikali kali. ambazo tumepambana na wa maofisa wa forest ili kupunguza ile hali ya kule msituni watu kukata miti na mashoka na kuchoma makaa kinjia zile za, za kitamaduni tukapelekwa kwa mafundisho na sahei tunaona hayo mafundisho mahali tumefikia ni kwamba yale mafundisho ku, tumeanza kuona matunda yake maanake tumeletewa mashini sasa katika hichi kikundi tumeanza kujifundisha jinsi ya kutoa yale makaa na lile shirika lenye limetudhamini hizi mashini ni wwf na tumewashukuru sana kwa sababu wametuanzisha njia mbadala ambayo sisi wenyewe tulikuwa hatujui tunaweza pata njia kama hii hii njia mpya ya kutengeneza makaa kuliko kumaliza hii miti manake hii hali imekuwa miti sasa inaisha na kama hii miti inaisha bado nchi yetu ya kwale ama kinango ama samburu itakuwa ni jangwa mwenyekiti wa kundi hili johnson nyawa anasema amenufaika na masomo aliyopata tumeelimishwa habari za utunzaji wa mazingira mambo ya kupanda miti tukishirikiana na shirika la misitu KFS. na vile tumesema f pia wameingia hapo kati namengi na mengi, na mengi tumefundishwa hasa mambo ya nai kwasababuga achukuakubwa sana aharibfu wa mstu o lengo letu ni kutoka katika mambo yakutumia mambo ya miti ili miti yetu iwezi kuhifadhiwa na msitu iwezi kujirudia yenyewe nandio maana tunatafuta hizi mbinu mbadala za, kutafuta, za kupata amaafa katika viwango hivi vya kutengeneza na bado tuna mipango na hayo mashirika tukipata afadhili zaidi hata tuhamie na mambo ya, mambo ya sola na mambo mingine tu ambayo yanaweza kutufanya tutokane na mambo ya kuharibi mazingira yetu kwa hivyo tunazidi kutafuta wahisani zaidi ama wafadhili zaidi ili kutotoa katika ili mambo yaharibifu vilevile hawakupata elimu tu bali walifadhiliwa mitambo ya kuchoma makaa salama ya mazingira kutoka shirika la mazingira na wanyamapori wwf tumeona kwamba badala ya kukata mti mzima uangushe hizi mashinihuwa zinatumia tu eh, ambao unaweza kutengeneza kutokana na branches ni miti tunakata peke unakuja kuvuna siku skuingine hii inaitwa sustainable kwa hivyo tunataka hiyo mambo ya makaa endelevu nani kutokana na, na kutumia uvunaji wa miti kwa wakisa, wa kisasa si ule wazamani wa kuangusha mti mzima alafu mti unakuwa haukui tena kwa hivyo lengo letu ni kwamba miti isikatwe tuendelee kuikata kwa njia endelevu natwa ku kwa njia ya sustainability hiyo ndio mambo tuko nayo mama nyamvula mwero mwanachama wa kundi hili anasema makaa ya yanauzwa kwa bei nafuu ikilinganishwa na makaa maka maka ya kawaida hasa makaa yenye tunatengeneza hii makaa ya hizi chekecheke maka, ni makaa mazuri yametusaidia yenye tunapikia hata makaa ni matatu tu tunapikia chakula chingi na pia yenye iko rahisi kutengeneza sio kama ile makaa ile mengine ya kukata miti tunamaliza mazingira mpaka hii tumekuwa na jangwa kali kwa sababu ya miti tulimaliza ndio tukapata wa kutengeneza makaa makaa yenye hapa sasa kama nikuuza hapa iko na bei nafuu inasaidia wananchi kwa bei nafuu wanakuja na wananunua nanunua kwa kilo shilingi ishirini mbali na ile makaya miti ile kwanza iko gali na pia imemaliza mazingira imeharibu sana hasa hii inatusaidia haina moshi yenyewe unaweka kwa jiko naona tu chakula kinaendelea ku, kuiva vizuri hata uelevu kwamba ni moto hapo chini lakini moto upo kwa sababu kipiga chakula inaiva vizuri na tunapenda kwa sababu haimalizi mazingira licha ya ufanisi wa wanakabiliwa na changamoto sihaba ikiwemo soko tayari kwa makaa yao katika zile mashine ambayo zilikuja tulipewa mashine mbili tu peke yake na wanachama wengi na kila mtu anategemea hiyo mashine tutengeneze ili tuwe tutapata makaa ya kutumia kwa manyumba na mengine iikwa kuuza sasa hiyo inakuwa bajo haijatosheleza hu mradi ni mradi wa gharama n sisi wanachi wa kaida ambao hatuakuanapesa uategea hyo shirika at adatumepata tume, zile mashine kubwa zakwa zinaweza daktari dwn mwinga alikuwa mwenyekiti wa shirika la utafiti nchini kenya cambrid anasema ukosefu wa kawi mbadala ndio chanzo cha ukataji na no uharibifu wa misitu hapa pwani wananchi wanatafuta kawi wanatafuta energy na ikiwa hutawapatia t na sana sisi tunazungumzia mambo ya green energy watu wafundishwe kutumia green energy inakuta wananchi lazima wakate ile miti ndio wapate makaa manaake hawana kawi aina nyingine kwa hivyo imeathiri sana ni misitu hasa pande za kaya forest rabai kule pande za digo pande za arabuko sokoke kwa hivyo lakini sisi yatunge laumu sana watu manake sisi hatujawapatia njia mbadala na kuna watu wanafanya research nyingi kutafuta njia zingine za kutengeza kawi tumia hata mavya ngombe vitu kama hizo au nguvu za umiale ya jua akini nazo ni, ni gali vilevile vile, anasema kuwa miti ina mchango mkubwa katika kukabiliana na changamoto zinatokana na mabadiliko ya tabia nchi na anapendekeza idara hiyo ya mazingira kutiliwa mkazo zaidi nchini hii mambo ya mazingira itiliwe uzito manake katika counties, au katika serikali unaona wanaegeza ona, ona, sana miundo msingi ma barabara na nini lakini wanasahau yaani hawana pesa za kutosha kwa misitu na sio misitu tu ni kwa mazingira ingeni kwa hivyo lazima kuwe na pesa za kutosha na pia kuandikwe watu wa kutunza department ya forest huwa ina- inaandikiwa watu ambao wamesomea kama polisi lakini wanachunga misitu kwa hivyo pasonel mpaka ongezwe na pia sasa mpaka kuwe na civic education yani wananchi waelezewe kwa sababu gani watunze miti shukran nimekuwa mtayarishi na msimulizi wako kan wekesa unaweza kusikiliza podcast hii kupitia mitandao yetu ya kijamii facebook instagram twitter atfm pia kupitia mtandao wetu wa spotify pfm podcast