lakini hizi kwa sababu tumegundua kwamba hii plastiki ni mali hii, hii takataka ni mali kila wakati hata unapotembea ukiona plastiki ndio hii kabisa unasafisha mazingira na unachukua pia ni mali plastiki ina thamani kwa shughuli za binadamu kutokana na matumizi mengi yanayotegemea bidhaa hiyo matumizi ya plastiki inazotumika mara mmoja kwa wakati zina madhara makubwa kwa mazingira duniani utafiti uliofanywa na shirika la wwf umeonyesha kuwa plastiki inachangia katika mabadiliko ya tabia nchi takriban chupa milioni moja za vinywaji zilizo na plastiki hununuliwa kila dakikwa ulimwenguni huku plastiki trilioni tano zilizotumika mara moja zikitumika kila mwaka duniani taka za plastiki zimetapakaa ulimwenguni na wanasayansi wanasema kuwa huenda hali hii ikatumika kama kiashiria cha kijiolojia ya makosa ya uchakatuaji endapo mitindo hii itaendelea ifikia hapo mwaka wa 250 bahari zetu zitakuwa na plastiki nyingi kuliko samaki na viumbe wengine wa baharini karibu kwenye kwenyep hii kero za plastiki jina langu ni ken wekesa je ni kwa nini plastiki inatajwa kuchangia katika mabadiliko ya tabia nchi plastiki na mabadiliko ya tabia nchi yanaendana sako kwa bako kwa kiasi kwamba ni ndio tupate plastiki lazima tuweze kuvuna eh, fossil fuel ile mali gafi ambayo inatengeneza uh, petroli na vitu vingine ndio tuweze kupata plastiki kwa hivyo kuanzia kwa kile kitendo ama uh, lile ile hatua ya kujaribu kutafuta plastiki hatua ya kwanza hapo ndipo shida inapoanzia kwa sap- pili ni kwamba plastiki inapotengezwa ndio uweze kupata kitu ambacho kinaitwa plastiki ni shughuli ambayo ina, eh, ina, inatoa uchafu mwingi sana wa hewa ambayo inaleta mabadiliko ya tabia nchi na hiyo ni b kwa hivyo eh, ni kusema kwamba eh, ile carbon b ya kutengeneza plastiki nayo iko juu sana na hivyo basi inachangia pakubwa katika mabadiliko ya tabia nchi tatu katika matumizi ya ile plastiki watu wengi e, wanaweza sema kwamba uh, haitumiki ipasavyo haswa na inapo baada ya matumizi kwa mfano nchini uh, uh, af- uh, bara ya afrika ama katika mataifa ambayo bado yanaendelea uh, plastiki nyingi huchomwa huishia kuchoma na unapochoma ile plastiki basi hivyo hivyo navyo unatoa ile hewa ambayo ni chafu ambayo inazidisha e, kutatiza a, na kuendeleza mabadiliko ya tabia nchi huyu ni afisa wa mipango na uchumi mdwara katika shirika la wwf alex kubasu mtafiti wa taasisi ya utafiti wa maswala ya baharini nchini kenya kipkorir langat anaonya kuwa plastiki hayozi na inapoingia katika mazingira huishia kuleta madhara kwa binadamu na wanyamatheaodcpsi uh, uh, ikapeicotheoptepomthe uh, uh, uh, uh, so ntofiseaset itotheeoffissothat when youaretfisyoae softe which are there because uh, even though it, it does not uh, decompose eh, it can have fra- it, it can be fragmented into small particles and f- animals which are uh, which we, we get for example we get animal, we get fish, we get octopus, we get all these f- uh, seafood you they have been shown uh, some scientific in, uh, investigation have shown that there is a lot there is some plastics. which we we call the the the microplastics in the food we get from the sea. So that is one of the, the most uh, dangerous thing we get because plastic we'll plastic into our system mambo ya katika utafiti kwamba inaingia kwa samaki na vyakula ambavyo tunatoka kwa bahari so ukila samaki ambayo iko na plastiki hiyo imeingia kwa mwili wako kero la taka za plastiki limelazimu mataifa ulimwenguni kuanza mjadala wa kubuni sera na maafikiano ya kukabiliana na changamoto hiiso kutokea mwezi machi kumekuwa na mikutano kadha wa kadha uh, kwa mfano kulikuwa na mkutano nchini senegal ile ilikuwa inaitwa ya kujaribu kuweka uh, ile tunaita foundation ya uh, mazungumzo ama majadiliano na ni wiki iliyopita tu kuanzia tarehe uh, tare ishirini na nane mwezi wa novemba hadi uh, tarehe mbili ama tatu desemba mwaka wa elfu2 ishirininambili ndiposa kulikuwa na mkutano wa kwanza ama kamati ya kwanza ya kuanza kujadili ni nini haswa itaingia katika makubaliano yale ya dunia nzima kuhakikisha kwamba swala hili la plastiki limekabilianwa uh, ipasavyo huu mchakato ambao unaendelea wa kujaribu kuwa na makubaliano ya dunia nzima kuhusiana na namna ya kukabiliana na plastiki inaweza kulinganishwa na makubaliano ya dunia nzima ambayo yalikubalianwa mwaka wa elfubli kint5n ama almaarufu ya kupambana na mabadiliko ya tabia nchi na kwa hivyo kutakuwa na mikutano Yeah, mengine kama tatu 4 eh, hadi mwaka wa elfu 2 ambapo tunatarajia kwamba hayo mataifa yote ambayo ya katika eh, yataweza kukubaliana eh, sisi kama WBF tunasema kwamba makubaliano haya sharti yaweze kukua ya hali ya juu na pili eh, sharti eh, mataifa yaweze kuweka mkataba ambayo wataweza kufuata mkataba ambao unaeleweka na mkataba ambao utaleta mabadiliko eh, kwa mazingira yetu na kupambana na zima la machafuko ya mazingira kupitia plastiki na hivyo basi wataweza pia kuchangia katika kupambana na mabadiliko ya tabia nchi niko katika ufuke wa umma wa jomo kenyatta nchini kenya almaarufu pirat katika bahari hindi sehemu hii imejaa wachuuzi na watalii walijitokeza kujivinjari japo ni nadra sana kupata taka za plastiki pembezoni mwa ufuke huu nakutana na kijana charles buko mwanaharakati katika shirika la kijamii la kuhifadhi mazingira la river conservation eneo la mtopanga kaunti ya mombasa ambao wamekuwa wakiondoa taka za plastiki eneo la mtopanga kwa zaidi ya miaka minne sasa buko ananieleza vyanzo vya mto panga ni eneo la junda kilomita ta kutoka hapa baharini na kundi hilo limekuwa likiondoa taka wakifuata mkondo wa mto huo ambao unaishia katika fukwe za jomo kenyatta tumeamua kujitolea kama uh, kusafisha mazingira ya hii mto yetu kwa sababu tunataka irudi kama hapo zamani vyenye imekuwa kwa sababu ukiangalia sasa hivi hii mto imekuwa na uh, mambo mengi unapata watu wanatupa plastic hapo kwa, kwa hiyo mto na hii mto unavyoiona inaelekea kwa bahari so unapata wakati watu wanatupa zile plasti ndaniya ile bahari wengine wanatupa zile ziles wakati eh, mvua inaponyesha hiyo mto inapeleka maji kwa bahari so inapeleka zile takataka taka zote inapopeleka zile takataka zinaingia kule kwa bahari na unajua ni samaki suasamaamaunakua namnunua unakula so, ana madhara ana magonjwa tofautofauti wamfano so tukaona kwamba tushirikiane eh, tuweze kusafisha mtu ili urudi hali yake ya kawaida kundi hili pia limekuwa likipata mafunzo kutoka kwa shirika la hand international kubadili taka hiyo kuwa mali kwa siku wanakusanya zaidi ya kilomia moja za taka za plastiki na kujipatia kipato cha dola tukifanya clean up itukfanya ambazo hazina tunaweka kwa lori ya hazinatunaekawaloyamaspa zile ambazo zingine nzuri tunaweka hapa Tukeka hapa tukiweka pia tuko na ile tunasema kwamba taka ni mali kwa hivyo zote unaziona hapa hii yote ni pesa sotuna kusafisha mazingira but hii pia ni mali na kuna shirika moja hand in hand africa ndo walikuja sisi wajua wakati ilikuwa waja, waja, tuchukua, hand in hand ilikuwa hawajatuchukua sisi tunasafisha tu tukitupa lika awajatuhukua liassusafisa lakini takatakayottuelemass hizi kwa sababu tumegundua kwamba hii si ni mali hii, hii takataka ni mali kila wakati hata unapotembea ukiona si ndio hii kabisa unasafisha mazingira na unachukua pia ni mali so sisi kwa siku hizi ps unaziona hapa ma zitakataka unaziona hapa huo kwa siku tunahakikisha kwamba tumepata zaidi ya sh- kilomia moja kilomia moja kilomoja tukienda kuuza tunauza shilingi 3la iloso ukipata kilo mia moja kwa siku hiyo ni 0 na ziko aina tofauti tofauti kila nini kila plasti ina bei yake sasa kwa mwezi tunawezauza kama mara mbili ama mara tatu itaend ita unajua wakati kama hu mwanzo wa sherehe ya krismas est zitakuwa nyingi kila mahali utapata mwanzo sehemuhii za bichi kwa mahoteli kuna wageni wamejaa so ukikuja asubuhi utapata ni nyingi kando ya mradi huo unaona michi ya miti iliyopandwa katika vifuvu vya maganda ya madafu hadija buki katibu wa mtopanga cbo anaenaeleza kuwa walianza kutumia maganda hayo kupanda miche baada ya taka za mafuvu kwa kero ufukweni na waliona hii kuwa njia mbadala ya kusitisha utumizi wa mifuko ya plastiki katika upanzi wa miche tuko na natofauti tofauti tofauti ambayo mojawapo ni e nyingine ambayo tuko nayo ni kupanda miche katika hizi madafu watu wakisha kula madafu ili kwa program ya kutafutana na into value mm. eh, so tukatafuta hizi madafu ukitembea huko kwa bahari utakutana nayo sasa so, hii madafu hafta watu wamesha kunywa madafu inatumika watu wanaweza ona kama ni kama ni takataka taka. lakini kwetu sisi si takataka siku hizi taka ni mali kwa hiyo tunachukua haya madafu tuna ya, kwa jua kwa mudawa kama wiki mbili alafu tunatoboa na tundu huku chini ndio miti iweze ku maji tukiweka maji kama kuna mti uweze kumea vizuri alafu hii tunamesha kwenye ama tunaekelea tu juu kwenye nini kwenye mchanga ikiendelea kumea hizi mizizi ya huyo mti unafika chini unaendelea hakuna lazima ya kukata hiyo nini madafu kama unataka kupanda especially ako upande wa huo mto kwa sababu mara, mara nyingi kukinyesha huo mtu unajaa maji maji anaweza kufajia hiyo mimea ambayo iko hapo tukiweka hivi ikiwa na hizi inasaidia ile maji isiweze kupeleka hiyo mimea mbali aidha anasema mradi huu ungali unakumbwa na changamoto sihaba changamoto yetu kubwa ni kuwa tupate mahali ambapo tunaweza kuwekelea hizi ko na make taa kutafuta tuanzishe miche mahali kwenye kuna miche nasariani ndio pia tuweze kuuzia watu hii ni idea pia tutaka wao wengine waweze kuichukua kwa sababu sahii ukitembea mahali kwingi ambako kuna watu ambao wanatumia wanauza miche wanaeka miche katika hizo plastiki na plastiki hiyo karatasi ya plastiki plastiki inachafua mazingira kwa kiwango kikubwa sana na yeyote safsinapelekwa na mvua inaingia baharini ambako huko ina haribu ile mazingira ya wale wanyama kule ndani ya bahari kwa hiyo hii ni ni yani chanzo chetu kikubwa cha kuanzisha huu mradi ni kwama wanataka watu wamres wa kwa sababu tuko pwani au wengine ambao wanauza mimea pia wasiweke kwa hizo plastic lat Weke kwenye, i, tasks. Mwezi, agosti, mwezi agosti mwaka huu kenya iliadhimisha miaka mitano tangu ilipopiga marufuku tumizi ya mifuko ya plastiki yazzotumika mara moja mkurugenzi wa mazingira ya kaunti ya mombasa samuel copoit amesema utafiti uliofanywa umeonyesha kuwa kuna kiwango kikubwa cha taka za plastiki baharini japo wanaendelea na kufanywa utafiti zaidi kubaini hathari zake kwa binadamu Uh, nema iliongea ili, ili na watu wa was uh, tukafanya research na kuna research pia imefanya na Wayamsa, that is western Indian ocean marine association na uh, tukapata kiwango ya microplastic kwa idadi ya maji ni ni, ni, ni ko juu sana paka inafika pahali wanasema ukitumia hiyo maji sana a ama unakula samaki ama unatumia chakula rely on chakula ya, ya, ya bahari utajipata umekula idadi nazasema kiwango ya, ya ya plastiki ya bank kwa hata wiki moja anasema ipo haja ya kuboresha zaidi sheria za kudhibiti mazingira nchini huku akipendekezo wafanya biashara na wakenya kuzingatia uchumi mdwara kwani itafungua fursa nyingi za ajira na kuhakikisha mazingira yetu yanakuwa salama eh, what we just need to to do is that law. sheria bit fair everybody sahizi, eh, kwa salamasher u saizi mwenye eh, moja hakuna eh, ni ni ile kiwango tunasema pengine I, kuna nini, kuna na hii mengine kama kampuni yake inafaa kwa so hiyo kitu inaangaziwa ina, ina iko public consultation e, regulation no, tunasema we need economy e, economy ni kusema kwa mfano <coughs> chupa ya kit hata ik maji o tunasemamaenoyaa kwa kwa endeaa taka izunguke raud hivi na iweze ikifika mwisho iweze kutengeneza kitu ingine iko na manufaa inaweza uzwa ama waiwez ku t kuea ingine ya maji na na kusema yote utapata kwa hiyo proe yote kwanzia mwenye anatengeneza mwenye dibuta Duka ya market, mwajana, mwajana chukua, mwajana center, na na k kwa sasa hamasa inatolewa kwa umma huku kenya na mataifa mengine duniani yakisubiri mazungumzo yanaendelea kutoa mwafaka wa kudumu kuhusu kero za taka za plastiki duniani ifikiapo mwaka wa 225 nimekuwa msimulizi wako knwekesa kwa niaba mhariri wangu joshua chome na mwelekezi wangu max mil aluhu shukran sana unaweza kufuatilia makala haya kupitia mitandao yetu ya kijamii tfm kwenye mtandao wa facebook instagram na twitter au kupitia spotify atfm podcast