nakumbuka niuliza tu daktari swali moja daktari huu ugonjwa kwani si kansa anaambia hii si kane kamambia basi kama si ugui kansa na sina ukimwi ni hali ambayo umenielezea na dawa zake ziko then mimi sina shida nitaenda tu tapambana na hiyo hali lupas ni ugonjwa ambao wengi hawajaotambua lakini ugonjwa ambao unatokea wakati mfumo wa kinga ya mwili unaposhambulia tishu na viungo lupas inaweza kuathiri mifumo mingi ya mwili ambayo ni pamoja na viungo ngozi figo seli za damu ubongo moyo na mapafu katika uchunguzi wa hivi majuzi wa kimataifa wa mwaka222 washirikisho la lupas ulimwenguni uligundua kuwa asilimia 87 ya waliohojiwa wanaoishi na lupas waliripoti kuwa ugonjwa huo umeathiri kiungo kimoja cha mwili au zaidi au hata mifumo ya viungo zaidi ya watu 67 walio na lupas walishiriki katika utafiti kutoka zaidi ya mataifa 1 ulimwenguni karibu kwa makala haya ya ukakasi wa gonjwa la lupas jina langu ni clevary konde wengi ya wanaogua ugonjwa huu wasi rahisi kujitokeza na kuelezea hali yao lakini ni tofauti kwa filista sauti mwenye umri wa miaka helathi na miwili ambaye ni mama wa mtoto mmoja mkazi wa kaunti ya kilifi ambaye ni mmoja wa wugonjwa wachache ambao wanaugua na ameamua kujitokeza na kusimulia madhila aliyopitia kabla ya kutambua ana ugua ugonjwa huo yani nilianza tu kusikia maumivu kwa mwili kwa kwakoo nafikiria ni tonsils ukienda hospitali unatibiwa haiishi zikawo zina niuma sana mpaka kufanya kazi siwezi kutembea siwezi kutembea ukienda hospitali ukipima malaria unapatikana uko na lakini ukimaliza ile dalili zinarudi tena mara uende mpaafanyaaaaaamalia na wakati huo kama ni temperature kupanda joto n yani nakuwa na joto mwingi sana mwilini inapanda mpaka tuseme arobain ukienda hospitali unapima presh iko sawa mara maradenia sasa nikawa hali yangu ni kuenda hospitali baada ya kama siku mbili ama siku tatu na natibia unalazwa unatoka baada ya kusumbuka na kutojua anachougua aliamua kurudi tena hospitali kwa kufanyiwa vipimo zaidi likubaini anaugua nini lakini bado hakujua anachougua so nilienda jocham bado naumwa sana hata siku anaweza kutembea lika tu kwa, kwa jocham kapatia daktari niliona daktari mwingine apo mhindi kamwelezea kile ambacho kuwa anasikia kampatia zile past reports zote na medical o kaziangalia na tukaanza matibabu haikwa rahisi kwake kwakeeye lakini at least atlist alikuwa ana klu nawezakuwa nasababisha na, na nini lakini aliniambia kila anafikiria sasa itabidi ni nifanyiwe vipimo vingi sana zaidi ya kumi na hivi vipimo vyote si pesa kidogo so nikaambia daktari kile vile navyosikia nitapambana nifanye hivi vipimo vyote na wakati huo sina insurance natumia kash so nikahangaika nikamletea vipimo vyote sasa mwezi wa pili nikalazwa tena wakati nimelazwa kuna majibu mengine yalikuwa hayajatoka sasa wakati huo mwili wangu ulikuwa nilikuwa nimefura lik kila mahali miguu imefura mikono na naumwa lakini daktari aliamua kufanya kipimo cha mwisho ambacho hatimaya kilibainisha kweli kuhusu kinachomsumbua so, akanaambia hapa kuna kipimo kimoja unafaa kukifanya lakini sasa hiki kipimo hakifanyiwi kenya utatolewa damu kisha itaenda southafria a sababu hiyo kipimo iko very expensive hawezi kenya awana hizo vitu za kupimia so, nakumbuka nilienda so, wakanambia hiki kipimo ho tuna cha00 na majibu yakatoka sasa alipotoka nikatumia daktari akaniambia kuja tu nione lipompelekea kanaambia ushaisikia ugonjwa wa lupas ambia daktari mimi sijui ni nini na hata nimeangalia majibu mimi sielevi kwa hivyo ni wewe unielezee daktari ndegwa njuki ambaye ni mtaalamu wa ugonjwa wa lupas jini mombasa anaelezea zaidi kuhusu ugonjwa huu kawaida hatujapata kile kiini hasa ambacho kuwa kinasababisha huu ugonjwa wa walups uh, vile vle uh, ile imepatikana ni kwamba katika uh, damu za hawa wagonjwa kuna vitu ambavyo tunaita antibodies uh, ambazo ni protein aina fulani ambayo huwa inahusika katika kinga ambayo inakuwa iko juu sana kumaanisha ni kinga ambayo tunaweza sema kama ni askari wa mwili ambao badala ya kupigana na viini vya mwili wanakuwa wamechanganyikiwa kidogo anapigana na sehemu tofauti tofauti za mwili huu e, ugonjwa huathiri viungo karibu vyote vya mwili ile lining inazunguka mapafu ile lining lining inazunguka moyo na hata ile lining inazunguka matumbo pia wengine wawezapata shida ambazo ni za macho nywele za kuanguka daktari ndegwa pia anaelezea ni kwa nini huwa wao kama madaktari wanahofia wagonjwa wa lups wakiugua wa figo sehemu karibu zote za mwili zinaweza kuwa athiriwa lakini ile huwa tunahofia sana ni figo kwa sababu ile ambayo inaathiri wagonjwa wengi ambayo pia w madaktari huwa wanahufia sana ni figo za hawa wagonjwa wa walupas sababu wengi huwa baada ya muda awezaathiriwa kama nusu ya wale wagonjwa katika kiwango tofauti tofauti kuna wale hawataathiriwa sana kuna wale ambao wataathiriwa kwa, kwa muda mrefu ambao waweza hitaji hata kupewa figo mpya ni ugonjwa ambao huwaathiri sana wanawake hii ni kulingana watafiti wa tiba ya lupas nchini marekani ndego wanafafanua ni kwa nini asilimia 90 ya, ya, ya ugonjwa wa lupas huathiri sana jinsia ya kike hii ugonjwa inaathiri wanawake kuliko wanaume na hata wanawake wale wanaathiriwa ni wale tunaita wanawake wa age wale ambao wamevunja ungo na bado ha- wanapata hethi kwa hivyo utakuta wakimaliza kupata hethi wengine ugonjwa tulia kidogo e, vile inavyodhaniwa ni kwamba hizo za wanawake zina play a big part zinazinachangia kwa kiwango kikubwa kabla anaugua anaugualupas felista sauti anasema familia yake ilidhania amerogwa na kusema ukweli ilitatiza familia yangu marafiki zangu kila mtu kwa familia kwa sababu walidhania nimerogwa hakuna aliyekuwa najua ufahamuwa huu ugonjwa kwa hivyo ma- wengi sana marafiki zangu sawa familia yangu wengine walidhania kabisa nimerogwa ukizangatia jamii yetu ya kimiji kenda je yeah. ulipoambiwa unaugua lupas ulihisi nini filista mi daktari aliponambia na aliponielezea hii hali nilishtuka lakini nikajipa moyo kwa sababu nilisema kama nimeteseka miezi mitatu na sijakufa nakumbuka nliuliza tu daktari swali moja daktari huu ugonjwa kwani si kansa anaambia hii si kanca kamambia basi kama si ugui kanca na sina ukimwi ni hali ambayo umenielezea na dawa zake ziko then mimi sina shida nitaenda tu ntapambana na hiyo hali dkr ndegwa anasema ugonjwa huu haujapata tiba maalum ha, kwa kawaida huu ugonjwa kwa sababu ni kinga ya mtu ambayo imekuwa haifanyi kazi vizuri hatuwezi mpatia dawa ya kuzuia hiyo kinga ifanye kazi kwa sababu kinga inafanya kazi tofauti tofauti lakini itakuwa ile tunasema modulated kuna dawa ambazo zital hizo antibodies na hili damage kwa sababu hizo antibodies controlled hizo protein Aa, hivyo viungo viungovitaathiriwa kuna wengine ambao watapata zile tunaita flares, ambazo ni wakati mwingine kwa baada ya infection ama baada ya vitu fulani nawezazidiwa na ile hali kwa hivyo dawa zikabadilishwa ama zikaongezwa lakini uh, kuna dawa ambazo zinatumika although tuuwa tuna aeleza wagonjwa wetu wawe tayari kutumia hizo dawa kwa bila kuwacha sauti anasema kumudu ugonjwa huu ni gali mno hususan matibabu na dawa zake kumudu maradhi ya lu kusoma kweli ni gali kwa sababu hata vyakula si vyakula vyote unafaa kukula alafu dawa zake dawa za ni pesa nyingi kwa sababu nyingi tuna wagonjwa lupas, zile dawa wanatumia ni sawa saa na wale wagonjwa cancer, zile dawa ztunatumia kwa hivyo dawatunatumia maisha masha yagon ni kwa nini kumudu ugonjwa huu ni ghali dtr ndegwa anaelezea e, gharama ya matibabu ni kwamba madawa mengi ambayo yanatumika kwa lupas hayako kwa hospitali nyingi za umma isipokuwa hizi hospitali kubwa za rufaa na kwa sababu ya hiyo wagonjwa wengi inabidi wagaramike kutoka kwa mfuko wao kuna zile ambazo kidogo ziko lakini hizo hazitoshi lazima wanunue kwa sababu wengi wanatumia minimum ya dawa aina mbili aina moja itapatikana kwa hospitali za umma za kawaida lakini hiyo nyingine lazima wanunue hata hivyo felista sauti anaishukuru familia yake kwa kusimama na yeye kwenye safari yake ya kuendelea kudhibiti ugonjwa huo wa lupas kwake so, challenge lakini nashukuru familia yangu na marafiki zangu kwa sababu nakumbuka wale, wale, wale wakikuja kuniona hospitali hospitalib na familia yangu marafiki zangu kuna wale walikuwa na diabetis wako na prese sasa wananiambia hii usiwe na wasiwasi kwa sababu hata diabetis inasemekana haina tiba utakuwa tu mtu wa madawa sawasawa hivyo kawa wananipatia moyo nikajua kumbe tuko wengi na hii yangu hata maybe ni kondishon ambayo iko rahisi kuna watu wanapitia magumu zaidi baada ya kujua kama unaugua je dalili zipi mtu anafaa kuzingatia sana fu, dalili zile dalili mtu anafaa kuangalia sana naweza sema kama una viungo vinakuuma na ikikuuma mkono yani a zinafanana mahali itakuuma mkono kama ni right the same mkono wa left pia utaumwa hapo hapo kwa hivyo mtu anafaa kuangalia sana una viungo vinauma na haupati nafuu ay mara hiinimesema hunagonjeka una unagonjeka dalili dalili zake tu um, za malaria hewe tu mtu akwenda hospitali ukitoka usichukulie rahisi tafuta physician yeye ndo atakusaidia filista sauti anasema alipitia unyanyapaa kutoka kwa marafiki na hata kumdhania anaugua ukimwi rafiki yako ama hata utamweleza ile hali unapitia alafu unapata anaanza kuongea maneno mengine a yula anafikiria watu anaambia watu yuko na lups kumbe yuko na ukimwi kitu mjue na watu wa walups mimi na ilifikia mahali nikatamani hata ingekuwa ukimwi kwa sababu dawa zake ziko hospitali tu kipimo kimoja kitakujulisha na ukimwi lakini m ni safari ndefu unafanyiwa vipimo zaidi ya dawa zake ni ni ni hazipatikani zikipatikana pesa nyingi kwa hivyo mtu mtu niko niko niko na niko na lupas, na mtu nanambia, niko na na na ficha ficha ananiambia ukimwi tu ni kauli ambayo inaungwa mkono na daktari ndegwa ambaye anasema wagonjwa wengi wa lupas hupitia unyanyapaa mwingi katika jamii wanaoishi kwa watu ambao ni wakawaida watasema yule anakaa na ugonjwa ana virusi vya ukimwi ile nyingine ni kitu chochote ambacho ukienda useme mimi daktari walipata sina shida kwa sababu kasabujapata mtaalamu wa kugundua ni lupas waenzako watasema inaonekana umerogwa daktari ndegwa je yeah kuna umri maalum kwa wenye ugonjwa huu wanaweza kuishi kuishihilo ni swali ngumu vile ambavyo nitasema ni ya kwamba hiyo kuna mild moderate na ama kuna watu wale ambao haiwaathiri sana kuna wale ambayo inawathiri sana so kulingana na vile daktari yame mpima mgonjwa na akamwases mara ya kwanza ataona hii ambayo hii imemwathiri sana ama inakimbia sana na labda hata ataambiwa ajitayarishe atahitaji figo nyingine lakini kwina mwingine ataonekana ame stable kwa hivyo siwezi kupatia jibu moja ya kwamba wataishi vipi kwa sababu kuna wale hata watatumia dawa alafu baadaye wako sawa dr ndegwa ana ushauri huu kwa kwanaogua ugonjwa wa lupas vile nawezaambia wagonjwa wa lupas ni ya kwamba uh, encouraged na wasiogope na pia vizuri siku hizi kuna groups kuna vikundi vya wagonjwa wale ambao wako na lupas na wakisemezana wakipeana moyo wanakuwa kugundua kwamba siko peke yangu kuna o ambao wa waliathiriwa na sahii wako wafadhali kuniliko na majaribi ale wamepitia wanakuwa more encouraged na wanaendelea kutumia dawa