sa hii hapa imekuwa kama ni shamba la wandovu elimu yetu hapa imedorora kwa sababu watoto wetu wanaingia shuleni saa tatu ama saa nne kwa sababu ndovu wanaregarega hapa mpaka saa nn mchana vivilio vya wakulima na wafugaji haya yote yakisababishwa na mabadiliko ya tabia nchi huku mabadiliko ya hali ya anga yakizidi kushuhudiwa nchini mzozo kati ya binadamu na wanyama pori umechukua nafasi ya kati na hivyo kuwa mtego wa panya kunasa walio ndani na wasiokuwemo ni katika kaunti hii ya taitataveta ambapo zaidi ya wanakijiji elfu kumi na mbili wanaishi wakiwa waathiriwa wa mzozo kati ya wanyamapori na binadamu wahanga wa kubwa wa eneo hili wakiwa ni wale ambao mifugo yao imeliwa na wanyamapori mashamba yao kuliwa na wanyamapori au hata wa wenyewe kuvamiwa na kuuliwa na wanyamapori eneo la taitataveta likitajwa kuwa miongoni mwa maeneo yanayoongoza nchini iliyoripoti visa vingi vya mzozo kati ya binadamu na wanyamapori ni hapa ambapo zaidi ya watu ishirini tayari wameripotiwa kuangamiza maisha yao mikononi mwa wanyamapori huku hekari za mashamba zikiharibiwa na wanyamapori si hayo tu wakulima wafugaji wameripoti visa vingi zaidi vya mifugo yao kuliwa na wayamapori tumeshuhudia katika eneo la adu uvamizi wa wanyamapori hasa aina ya simba simba pamoja na fisi ambao wamekuwa wakiangaisha wananchi wa maeneo yale wameweza kuvamia maboma uh, kwa sasa zimefika boma uh, zaidi ya kumi na tatu na zikafanya uharibifu hasa upande wa mifugo mbuzi pamoja na ng'ombe ambao wameweza kuwawa na hawa wanyamapori kuna kijana anaitwa wini makupe yawa kutoka kijiji cha kulesa ambaye walikuwa wamelala kama familia na simba akawavamia akachukua mtoto mmoja kwa jina wini makupe yawa akamuua akamkula kiri mabaki yale yamebaki ni kichwa pamoja na wayo mmoja na mifupa kidogo wakulima wafugaji eneo la tuva huko kaunti ya tetetaveta wanasema maisha yao sasa yako hatarini kutokana na wanyama pori kama vile simba na chui kuvamia vijiji vyao kutokana na makali ya njaa ndani ya mbuga na kijiji hawa wakiongozwa na justina mwaviko wanasema mifugo yao imeisha kwa kuliwa na wanyamapori kijiji chetu tumeenda hasara kwa hicho kijiji kimoja ukisikia mifugo karibu 4b wa wameuawa mbuzi na ngombe tafadhali tutaenda wapi watu wa kijiji tule nini tusomesha watoto na nini watoto witu wataenda shule aje rogers mwakolo ni mkulima ambaye zizi lake lote la mifugo lililiwa na simba anaungana na wanakijiji wenzake kueleza ni jinsi gani ambavyo hawajapokea msaada wowote kutoka kwa shirika la kws hata licha ya kupeleka lalama zao kwa hivyo hakuna fidia anatulipa hakuna malipo analeta hata tunapata hasara sisi wenyeo ndo tunawafuata mpaka huko lakini hakuna kitu anatusaidia nayo hawa simba wanaoachiliwa na kwetu anakuja kututatiza wanatumalizia mfugo je tutafanya nini seneta mahali ulipo harakisha na ufanye bidii tusiendelee kuumia kwa sababu hatujui leo jioni ni wapi tena kutaliwa na wanyama vincent dilo na milcent okiapi kutoka jamii ya umasai huko nyango kaunti ya kwale mpaka wa kaunti hiyo na taitataveta wanaelezea changamoto wanazopitia mikononi mwa wanyamapori wanapotoroka kutoka kwa mbuga za wanyama lakini saa hii ndovu imekuwa balaa huku sisi saahii hapa hatuna amani ukitoka hata kama ni saa moja asubuhi hutaweza kufika kwa jirani kwa sababu ya ndovu usiku hapo nyumbani kuna mama mmoja amevunjika mguu na jamaa wa, waa wa, wazee wawili wamepasuka vichwa ni kwa sababu ya hawa wanyama pori sa hii watu wengi wamejizatiti kupanda mahindi kwa maana tumepata mvua kidogo lakini ndovu wamezidi kutulemea sana mzozo kati ya binadamu na wanyama pori haujaathiri tu na kuwa tishio la chakula ama uharibifu wa mimea tu shambani bali umeathiri hadi sekta ya elimu kwani watoto wamekuwa wakikosa kuhudhuria vipindi vya shule kwa kuhofia usalama wao zaka mwambingu ni mzazi katika kijiji cha mariwenye huko kaunti ya taita taveta tan hatari kwa maisha maishaaaahapa zongwani swala la ndovu ndo limekuwa kero imekuwa ni hatari mno hata jana kuna watoto wa walipofika njiani walikutana na ndovu waliwakimbiza ikabidi warudi kwa nyumbaapigapigaabarut Okay, naomba usaidizi wa kws kama ikiwezekana kuangalia yale madhara yamesababishwa na ndovu maana mara nyingi kuna huu mmea ambao unaitwa moringa ndio unakuzwa hapa lakini ndovu wanakujwa wanariu hivi sahii hapa imekuwa kama ni shamba la wandovu elimu yetu hapa imedorora kwa sababu watoto wetu wanaingia shuleni saa tau ssasoosmmtkana na tena hali ya ukame imezidi hata kulima sahii hatuwezi kulima kwa sababu ya, ya ukame hamna cakula kabisa danson no masalo mbunge wa mwatate anaeleza jinsi baa njaa ambavyo limekuwa mwiba wa elimu ndani ya kaunti hii ya taitataveta janga hili limefanya kwamba elimu sasa imewekwa namba namba maanake kama kweli hujakula hutalipa fee ama nyii mnalipa fee na, na mkiwaa njaa sasa mambo yani yamebadilika tukikosa kufuatilia haswa mambo haya ya njaa hata elimu yetu itazidi kuenda chini pwani yetu tumekuwa na changamoto ya mambo ya elimu so soukanma wakati tunakuwa na changamoto ya njaa basi elimu yetu jatatizika sa- je ni suluhu gani ambalo linafaa kufanyika wakati huu tunaposhuhudia mabadiliko ya tabia nchi ili kumaliza kabisa mzozo kati ya binadamu na wanyamapori saida abdh contana ni afisa kutoka kwa kamati ya kiufundi ya mahusiano ya kiserikali tunataka revenue, tunataka ajira eh, tunataka tu it is a whole chain of things lakini sasa tunataka tuiweke pamoja sote tukiwa tumekubaliana maanaake hiyo tu mtani vile naisema leo lakini haijaenda mezani vile inastahili ndio iweze kushughulikiwa saa hii tunataka tuipeleke mezani alafu hawa watusaidie tunegotieti na wizara ya, ya utalii na wanyamapori nilitaka kujua ni kipi shirika la utunzaji wa wanyamapori nchini kws linachokifanya ili kutafuta suluhu la kudumu juu ya utata huu hapa nampata john waweru afisa mkuu wa kitaifa wa shirika hili tayari uh, serikali ishalipa fidhia karibu bilioni tatu hiyo ishalipwa tayari tunajua bado kuna bla ambayo kuna watu ambao bado hawajalipwa wengi lakini serikali kila mwaka huwa inapeana ina, ina pesa so serikali inaendelea kufanya kazi yake sisi kwetu tukishapata ni kuhakikisha wale wananchi ambao wameandikisha kusema kuwa walipoteza mtu ama waliumia ama walipoteza mifugo wanaweza kulipwa jinsi takikavia this drut has extended to kenyam where ylife has actually suffered quite a lot uh, in this region alone we have uh, lost over 120 ylife of different types so that is a very big number to, to, to die because of uh, drought but what we have done in, the, in place of that is water tracking where we are now calling on partners and kws itself to be able to uh, track waters to where ylife is and also for the communities that live around the parks namka kauli hiyo ya waweru ambaye ndiya afisa mkuu wa shirika la wanyamapore nchini kws fikamwisho wa makala yetu ya zigizigi la wanyama pori nimekuwa mtaarishi na msimulizi wa makala haya jina langu ni ibrahim nyundo