wakati taasisi zote za afya katika mataifa yaliyoendelea zikiwa zimewekeza vita vyake kwenye maradhi buka nalo shirika la afya ulimwenguni who pamoja likivalia njuga vita dhidi ya ugonjwa wa covid-19 ebola ukimwi maradhi ya malaria saratani na maradhi mengine sugu ulimwengu unazidi kutikwa nyara ni maradhi ya tbi sugu wataalam wanaita tibii hii kama mdrtb yani tb wakina yahe wakiita tb sugu kabla ya kirusi hiki cha korona kuchamka ulimwenguni shirika la afya ulimwenguni lilikuwa limeandikisha idadi ya vifo milioni m4 kote ulimwenguni mwaka 219 ambavyo vilitokana na maradhi ya mdrtb hii ikiwa ni asilimia kumi ya ongezeko ya vifo vya maambukizi ya maradhi haya ulimwenguni lakini tangu mwaka huo hadi leo mdrtb imekuwa ikitanua makali yake kisiri na kuteketeza maisha ya wengi bila ya kuekewa taakwimu karne za nyuma afrika ilikuwa ikichekelea ulimwengu kwani hakukuwa na kisa hata kimoja cha tb sugu huku taifa la rasia china india zikitajwa kuwa ngome ya maradhi haya sugu lakini sababu ya afrika kuingia kwenye mkondo wa biashara na usafiri huru na mataifa haya afrika sasa imekaribisha maradhi haya ya tbi sugu nilipata hamu ya kutaka kutambua kwamba je ni ipi tofauti ya tbi sugu na tibi ya kawaida na jinsi ilivyoambukizwa na hapa nilijikuta katika hospitali ya kwale kumpata bwana larenc tanui ambaye wa ni mkuu wa kitengo cha maradhi ya kifua kikuu na ukoma inaongoza wa wagonjwa ni amsambweni walikuwa na wagonjwa 380 ikifuatiwa na kinango walikuwa walikwa wato- awagonjwa 24 matuga 176 lungalunga14 tunaita tibi sugu huwa imekataa hizi dawa za kwanza yenye uwa tunatumia kwa tib ya kawaida yenye uwa tuna tibu kwa muda wa miezi 6 lakini tb sugu tuna tibu sahizi kwa muda wa miezi 18n bwana tanui anatuelezea hali ilivyomaambukizi maradhi haya ndani ya kaunti ya kwale katika kaunti tuko na wagonjwa kumi hivi sasa wenye wanatumizi madawa mzabweni wako na wagonjwa saizi wako na wagonjwa watano lunga iko na moja kinango iko na wawili na matuka iko na wawili kwa hivi sasa wanatumizi madawa wengine wako karibu kumaliza na wengine tumewatambua hivi karibuni mwezi wa kwanza zam kwa hivyo sasa hatupii shindano lakini wale wa zamani tukotukiwapatia shindano nasa anaenda paka, paka pale kwake anatibiwa anadungwa shindano halafu serikali iko na ile fedha yenye huwa ina, inampatia huyo mgonjwa wa shilingi 20 ya chakula ni baada ya kupata kauli ya mtaalamu huyo maradhi ya kifua kikuu sasa nilianza safari ya kuwatafuta na kuwasaka wagonjwa wastb sugu hapa safari yangu nafika chengoni enao bunge la kinango kumpata bwana nyawa zuma mwanaume wa makamo ambaye baada ya kutibiwa kwa muda mrefu bila kupoa alikwenda hospitali na kupimwa akipatikana na maradhi ya tb suguwakati lioazaukiliendatmsambweiasambwkapimwapaamkaamwabiuwa fanya nachena kazi pia niomakaaabchaazpa nilianza tu ukohoa hikaja pale nyumbani yi kuamadaa kidookidogo lakini haikutosha hivyo mi kamima kuanda hospital. hospitali hospitali iliopimwa ni, kagundulia nikona ugonjwa ugonjwa huu ndi nikaanza madawa mpaka sahii n natumia madawa na je bwana zua baada ya kupata matokeo ya vipimo vyako hospitalini ulipokeaje habari hizi kula kwenyewe ilikuwa siwezi yani nimegonjeka vibaya sana mpaka chakuwa siwezi la familia yangu kazi siwezifanya ilibidi hata mka wangu na wanangu pia niwapeleku kwao kwa sababu siwezi kazi yote kufanyanilipogonjeka sana knatijiwezi sana siwezi kazi yoyote kabidi niwambie mka wangu nenda kwenu na watoto mii nikiwapoa kwa takufata bibi yangu mpaka saa sahii kpeke yangu kwa nyumba mii na baba yangu pale nyumbani tukizungumzia kuhusiana na nyanyapaa wa maradhi haya nilitaka kujua jinsi serikali lilivyowekeza katika hamasisho la kutosha kwa umma juu ya maradhi haya na hapa nakutana na mwanaharakati wa afya ya jamii bmagret mgandi akitupatia takwimu kamili ya shughuli iliyo mashinani ya hamasisho nikienda kwa hospitali wale waleu pale sasa napewa nafasi na madaktari naongea nao juu ya jinsi vile tb inaambukiza na, na ni aina ngapi za na ile aberance. yani wajitolee wasifikirie ni kama ugonjwa wa ukimwu lakini wajitolee ni ugonjwa ambao unatiba na unapoa kabisa kwa hivyo vile ninavyotoa hiyo health talk. wengi wanagundua ya kwamba kumbe huu ugonjwa wa tb ni tofauti na hiv kwa hivyo wanajikubali na wanajitolea wengi kuenda kupima kwa sababu hiyo maanake wao walikuwa wanafikiria ukiwa wana na tb tu tayari una hiv sasa wanajaribu kuwa na kastigma kiasi lakini sasa jinsi vile hiyo hiyoh wengi wanafunguka wanajua oh, kumbe tb ni tofauti na hiv ndio wanajitolea kwa wingi wanapimwa ni baada ya ka kauli ya bi bmagret narudi kwa mtaalam wa afya katika maswala ya kifua kikuu bwana lawrence tanui kutujuza kini halisi cha maambukizi ya virusi hivi vya tb sugukifua kikuu inaenda pamoja na na virusi na kwa hivyo ukiwa na virusi kinga yako ikienda chini wa unapata tb unaona kimsamweni iko na na wagonjwa wengi tena ukio nadiidiani iko na pali penye iko watu wanaishi kwa wingi si kama lungalungalungalunga lunga lunga lunga, unaona ni mashambani kwa hivyo unapata ku kama unaishi pale watu wako wengi swala la hatari ya maradhi ya mdrtb katika maambukizi yake yalinipatia tumbo joto na nikafunga safari hadi lungalunga katika eneo la kikoneni kusaka familia moja ambapo mke na mme wake ni waathiriwa wa maradhi haya alisi mwikali na kris mbuvi wanatuelezea hali halisi ilivyo baada ya kujipata kwenye mtego wa maradhi haya nilianza kufikia kama oma na nikapatwa na kutapika dawa alafu ni, nikaja hospitalini hata siku mbili nikaelezea nikapewa madawa ya kutumia nikatumwa kwa kikima kukooa kukojoa lakini wakachunguza wakakuta ni hiyo kifua nikaanza kuendelea kwa madawa ama alivokuwa mgonjwa hii raundi ikawa n ilipopimwa yaye ni kifua, kifua kikuu aya mimi sasa nikawa na mii nitapimwa oti zikaja mi nakifua ikaanza madawa tena sasa matatizo yaa madawa yananitatizo maanake kama ukila dawa inabidi ule sasa hakuna kula hata nyama inanishinda sasa hiyo ndio sasa sababu ya madawa yale nimepawa lakini imepawa dawa zingine matembe makubwa namna hii kisa hiki nilitaka kujua hali ya maambukizi ya maradhi ya kifua kikuu kikoneni yakoje hapa nilifika kwenye zahanati ya kikoneni kutambua takwimu walizonazo juu ya maradhi ya mdrtb na tb ya kawaida pita jilani ni afisa mkuu wa afya ya jamii katika idara ya maradhi ya ukoma tb na kifua kikuu kwenye zahanati hiimaambukizi ya tb katika eneo la lungalunga lunga. hesabu ambazo zinaenda zikipanda wakati mwingine zinashuka kama sehemu zingine vile za nchiakini eneo gatuzi dogo la lungalunga lunga. pata kama lungalungapata kati ya 35 na45 wakati mwingine zinaenda zaidi ya hapo ndani ya miezi mitatu mitatuwatu37 mwingine tb sugu inavokuja inakuja na njia tofauti naweza nkaambukizwa na mtu mwenye akona tb sugu nam kwa kauli hiyo ya bwana pita jilani nafika mwisho wa awamu ya kwanza makala yetu ya zimwi la tb sugu pwani lakini kwa awamu yetu ya pili tutakwenda kuzungumzia kuhusiana na jinsi vile ambavyo serikali ilivyowekeza kikamilifu katika kupambana na maradhi haya ya tb sugu jina langu ni ibrahimu nyundo