takwimu za serikali ya kenya kuhusu athari za ukame zinabaini kuwa zaidi ya watu milioni nne wanakabiliwa na makali ya kiangazi na wanahitaji msaada wa chakula kwa dharura kulingana na idara ya utabiri wa hali ya anga nchini kenya hali hii hilitokana na athari za mabadiliko ya tabiay nchi zilizosababisha taifa hili kukosa mvua kwa misimu mitano mfululizo zaidi ya kaunti 23 nchini kenya zimeathiriwa huku kaunti zilizoko eneo la pwani zikihitaji kuchukuliwa kwa hatua za dharura kushughulikia hali hii shirika la msalaba mwekundu nchini linasema kuwa kwa sasa linatoa usaidizi wa dharura wa chakula kwa takriban watu lakitatu huku zaidi ya watu lakimoja wakiwa kwenye mpango wa serikali wa usaidizi wa pesa taslim wataalam wa masuala ya ukame wanasema nishati kenya ibuni mbinu mpya za kukabiliana na hali hii ikiwemo kuanzisha mifumo mipya ya ukulima kwenye asti yetu ya wanawake na mabadiliko ya tabia nchi tunaangazia akinamama kutoka kijiji cha mavirivirini kaunti ya kwale nchini kenya wanaotumia mfumo mpya wa kilimo ambapo wanavuna maji ya mvua kupitia matuta maalum karibu mimi ni ruth masita kwenye kongamano kuhusu hathari za mabadiliko ya tabia nchi almaarufup27 mwezi novemba 222 nchini misri rais wa kenya william ruto alisema serikali yake ina mzigo wa kuwasaidia wakenya milioni 4 na chakula cha msaada hali inayolemaza miradi mingine ya maendeleo The of region, including... katika pembe ya afrika kenya inaendelea kuathirikana ukame kwa miaka40 sasa miaka miwili bila mvua kunyesha imeathiri mamilioni ya watu mifugo milioni mbili na nusu wamekufa mwaka huu na kusababisha kenya kupoteza dola bilioni moja na nusu siku mbili zilizopita tulienda kusambaza chakula kwa watu milioni mbili na nusu kwenye mpango wa dharura uliotulazimisha kuelekeza hazina ya elimu na afya kwa mpango huo hii ni ishara kuwa athari za mabadiliko ya tabia nchi inaendelea kuathiri elimu na afya ya maisha ya watu wetu zaidi ya haya watoto wetu wameacha shule kutokana na makali ya njaa hali ambayo imetulazimisha kuonzesha mpango wa lishe mashuleni melazimika kufanya mpango wa kulisha watoto shuleni ili kuhakikisha wanabakia shuleni our na kwenye mkutano huo viongozi wa mataifa na wataalam waliafikiana kuwa nishati wa buni mbinu mpya na za kudumu zinazokabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi kama vile ubunifu wa mbinu mpya za kilimo na ni kutokana na wito kama huu ambapo baadhi ya kinamama wakulima kutoka kaunti ya kwale wameanza kuzingatia mbinu mpya ya kilimo kwenye harakati ya kujinasua kutokana na kilimo cha kutegemea mvua nyingi ambayo ni nadra kwa sasa kutokana na kiangazi cha muda mrefu nimezuru eneo la mavumbo kaunti ya kwale ambapo kwa mtazamo huonekana eneo kame ila akina mama katika kijiji cha mavirivirini wamejitosa kwenye ukulima wa mbinu mpya kilimo ambapo huvuna maji ya mvua kupitia matuta maalum na wakulima wengine kutoka vijiji vya mdune mwangani maweu na mavirivirini na asili pia wanatumia mbinu hii mpya wanayohitaja kuwa ya manufaa kwani haihitaji maji mengi bendera saumu ni mmoja wa wakulima hao na ananieleza hali ilivyokuwa awali na baada ya kufahamu mbinu mpya za kilimo kupitia mafunzo aliopata kutoka kwa mamlaka ya ustawi wa eneo la pwani cda watu wa cda walianza kuingia hii kijiji chetu cha ja mavirivirini asili walileta maendeleo ya wa matuta upanzo wa miti mambo ya tukashirikiana to nikakubali kwa sababu nilivyoelezewa nikajua kina hichi kilimo cha matuta kina msaada mvua ilikuwa ikinyesha maji yanaenda tu bila mpango lakini nikaja nikaona kilimo cha matuta kinasaidia kwa sababu mvua ikinyesha kuna maji ambayo huwa yanabaki yale matuta yanazuia maji yanazuia mchanga pia ule wa rotuba usiende bisaumu mkulima wa mahindi pojo na mhogo anaashiria tabasamu lake linalotokana na mavuno aliyoyapata kupitia ukulima wa matuta licha ya kushuhudiwa kwa mvua chache kilimo cha matuta kilinifaidisha kwa sababu kuna msimu nilipanda mvua ilikuwa kidogo lakini si kama sasa nikapanda mahindi na pojo lakini mahindi nikakosa kabisa lakini pojo nikapata kilumia moja nanikauza zingine nikaganya watoto wangu na mi mwenyewe pia nikapata mboga nikatumia kwa mboga na nikapata pesa pia bisaumu anafichua kwamba mpango huo mpya wa kilimo umeleta mabadiliko ya wakulima eneo hilo ikiwemo kuongezeka kwa mazao licha ya mabadiliko ya tabia nchi yanayoshuhudiwa faida ya matuta ya kwanza inarembesha shamba kwanza shamba lake linakuwa zuri linakuwa na mpangilio linasaidia hata yule kama utalimana tingatinga hatalima vile ambavyo anataka yeye atalima kufuatana na yale matuta vile yanaenda ya tatu inazuia maji na mchanga usiende kwa hivyo hatakamavuani kidogo kuna maji yanabakia bakia mle shambani pia yanazuia ya maji hata wakati mvua huwezi kusumbuka sana kutafuta maji pengine ya kuoga ya kufua unapata kwenye ile mitaro mradi huu unalenga kuboresha rotba ya udongo utoshelevu wa chakula kuongeza ustayi wa jamii kupitia teknolojia kuhusu hali ya hewa miongoni mwa wakulima wadogo mita chache kutoka kwa shamba la bisaumu na kutana nabi mbeya mrira akiwa amembeba mwanawe mgongoni akilima yeye pia ni mkulima wa mahindi pojo miti na mihogo beu anaeleza jinsi mafunzo ya mamlaka ya ustawi wa eneo la pwani cda yalivyomnufaisha kuimarisha kilimo chake tulipokuwa bado hatujaanza kuchimba terasi tulikuwa tuko na shida kwa sababu tulikuwa tukilima tukipanda ikinyesha mahindi yote na maji tulikua lakini kutoka tuanze tujue mambo ya yateras tulipona oh, mfano kwa wenzetu tukaona ni mzuri hata pia sisi tukaingiwa na moyo tukaanza kuchimba mashimbo ningi anaeleza faida anazozipata kutokana na ukulima matuta usiohitaji ya yani maji yani mengi tulipoanza huo mradi twashukuru kwa sababu maindo likua ukiyapanda yanaondokana maji yote yanaenda mtoni lakini yoteaendaoi akiikuoka tanzehuo mradi twashukuru hayaondoki tena isipokuwa tu ni mvua ndio mvua bado haijanyesha haijanyeshaning apa lipolima tayaripanaheka mbili na nusu kwa sababu lote, lote nina, nekatano, lakini salimat hata hivyo bisaumu na mbeyu wote wanaopongeza ujio wa mradi wa bwawa la mwache huku wakiwa na wito kwa serikali kuu na ile ya akaunti Ni nina imani ya kuwa cda na kwale kaunti ambayo imebebwa na salumvuria saa hii na mama mamafatumachani wakiungana na cda tupate tupathiv vifaa basi tutafanya kilimo cha unyinyiziaji na kitatusaidia na mengi mengi yatapungua ilo bawa la mwache twaomba liendelee kwa sababu hilo likiendelea pengine twawezapata manufaa hapo ndani natoa mwito wangu kwa serikali ilo bawa la mwache damu likianza akiwa maji hayakauki kauki tupatangala hivyo vifaa vitusaidie baada ya ziara yangu katika mashamba hayo yaliyoko karibu na bwawa la mwache napata fursa ya kuzungumza na afisa wa mamlaka ya ustawi wa eneo la pwani cda anayesimamia mradi wa mwache lorein riziki kithi anayefichua kuwa mamlaka hayo yalitumia shilingi milioni 20 kujenga bwawa la mwache mwaka 218 ambalo limekuwa likiwasaidia wakulima katika vijiji vilivyo karibu ikiwa wa udongo utazidi kuendelea huku sehemu za huku juu kumaanisha lile bwawa kule baada ya muda mfupi litakuwa limejaa mchanga ili tuhifadhi lile bwawa tu hakikishe kwamba limeweka maji ya kutosha kwa muda mrefu ni, ni muhimu tuwe tutahifadhi hizi sehemu za juu kupitia kufanya mbinu bora za kilimo kama vile hii teknolojia ya kuchimba mitaru katika mashamba yaani kufanya ta kwa sehemu ambazo ni za mashamba zile sehemu ambazo ziko wazi bikithi anaeleza zaidi umuhimu wa ukulima wa matuta shambani kama kuna haya matuta huwa yanakinga yale maji badala kunyesha na maji yote yashuke shuka ya yakienda huko chini baharini huwa yanashikwa kwa hizi shamba kwa sababu yameshikwa maji yanakuwa na wakati w wa mzuri wa kuingia chini yakiingia ya pale chini ni kumaanisha ule unyevu unyevu katika hii shamba unahifadhiwa kwa muda mrefu hivo basi kama umepanda mmea unaweza nawiri kiasi ya kuwa ikafikia ile sei ya kuwa itaanza kuzaa hata kama mvua ni kidogo tarase zinahifadhi udongo mzuri wenye rutuba tarase zinahifadhi maji ambazo itachangia kuboresha pato la shamba na pia sasa kuzuia momonyoko wa udongo ili kwamba tuhifadhi lile bwawa kule chini na ananielezea changamoto wanazokumbana nazo kutokana na kufanya kazi na wakulima kutoka sehemu hiyo watu walikuwa wanafikiri tunachukua mashamba yao hata wakawa hawataki tufikanyage katika mashamba yao lakini kupitia na hizo hamasa kuwaelimisha na pia kuona katika zile mas- wakulima ambao walikuwa wamekubali hapo mwanzo bado ha- mashamba yao hayajachukuliwa na mtu yoyote basi wakaona tu zilikuwa ni labda ni habari za uongo walikuwa wamezisikia mahali na wamethibitisha kwamba sisi si kazi yetu ni kuhifadhi kusaidia mkulima ahifadhi shamba lake sio kuchukua shamba lake hii kazi ya tras inafanyika vizuri wakati kuna kiangazi si wakati wa mvua na ukiangalia huu mchanga wa huku ni udongo hasa huwa ni mgumu kuchimba kwa sababu saa hii tunatumia mikono kuchimba na kutengeza hayo matuta ni kazi ngumu sana kwa, kwa wakulima kuchimba licha ya haya anasema mamlaka ya cda ina mipango mizuri kwa wakulima hao kwa hii kazi ya terasisahii tunanuia kutafuta mashine kama trakta hivi isaidie maanake wakati mwingine unapata kuchimba huo mtaru hasa wakati kuna kiangazi unapata sehemu nyingi zina udongo kwengine hata ni mawi sasa unapata kuchimba na mkono huwa ni ngumu na tunataka kuendeleza hizi kazi za kutengeza tra katika mashamba tunataka kuman tuwe tuna trakta ambayo itasaidia kuchimba halafu wakulima wanazoa so tuule uchanga hivyo basi itakuwa inatusaidia kuhifadhi sehemu kubwa ya ardhi na pia tuwapunguzie kazi ngumu hawa wenye wa. tunawahusisha ama wakulima hawa hapa mavirihi wengi birizi kikithi afisa wa mlaka ya ustawi wa eneo la pwani cda akihimiza kuzingatiwa kwa mbinu hii ya matuta katika kilimo kama njia mojawapo ya kukabiliana na mabadiliko ya tabia y nchi yanayoibua changamoto na gumzo pevu ulimwenguni kutokana na athari zake katika sekta mbalimbali mbali ikiwemo utoshelevu wa chakula shukran msikilizaji kwa kutegea podcast hii kwa niaba ya mtayarishi mwenzangu maksimila waluhu na mhariri joshua chome mimi ni msimulizi wako ruth masita unaweza kuisikiliza podcast hii kwenye mtandao wetu wa www pn fm co ke twitter at pwni fm facebook pwani fm na pia spotify