zinaweza kutengenezea t-shirts. tatu hizi za 500, 500. ona zile za wanunua maji ya shiingi 25 hayak hmm. za kutengenezeasamoj kwa nini maana zinatoa uzi ningi kila wakati hata unapotembea ukiona plastiki ndio hii kabisa unasafisha mazingira na unachukua pia ni mali kwa mujibu wa ripoti ya shirika la umoja mataifa kuhusu mazingira up mw217 chupa za vinywaji vya plastiki milioni m huunuliwa kila dakika ulimwenguni huku plastiki tolni5 zisizochakatwa zikitumika kila mwaka duniani nam iwapo mtindo huu utaendelea hapo mwaka wa 250 bahari zitajaa plastiki kuliko samaki ambapo ni hatari kwa afya ya binadamu karibu kwenye kwenyes hii uvumbuzi wa nyuzi kutoka kwa chupa za plastiki unavyokoa mazingira pwani jina langu ni ken Wekesa. mjini mombasa taka za plastiki zimeathiri mazingira afya makazi na biashara kwa zaidi ya miaka 2shir0i sasa kama anavyoeneeleza roe curia mkazi weneolatononoka hapa mombasa na biashara zetu hapa zimeathirika sana pakubwa na hizi taka na manyumba yetu pia watoto mpaka kulala hawalali usiku mamosi watoto kila siku watoto waumia na machupa mavyuma hapa wakitembea hawakuna tena nafasiwenyewe kchezea mtafiti katika taasisi ya uvuvi wa baharini kenya kipkorir lanat ameonya kuwa taka za plastiki haziozi na zinapoingia katika mazingira ya huleta madhara makubwa kwa binadamu na wanyama korir anasema tayari bahari hindi imesakamwa na taka za plastiki zinazoonekana katika ufuo wa bahari hindi hizi mambo ya t imeonyeshwa e, katika utafiti kwamba inaingia kwa samaki na vyakula vyote ambavyo tunatoka kwa bahari so ukila samaki ambayo iko na plastiki pia hiyo imeingia kwa mwili wako hatua hii imeisukuma mashirika ya vijana na wanawake kubuni mbinu mbalimbali za mbali, kukabiliana na taka za plastiki kama njia ya kutunza mazingira huku wa kibuni ajira naelekea katika kituo cha swahili port swahilioth mjini mombasa hapa napatana na kundi la vijana wanne wanaojulikana kama5 hili ni kundi linalohusisha wanafunzi wa vio vikuu vinavyopatikana hapa mombasa jukumu lao kubwa ni kutatua kero la taka za plastiki kwenye mazingira ya pwani ya kenya wamevumbua mfumo wa kuchakata taka za plastiki na kuunda uzi kama anavyonaeleza akiongoza kundi hile flomina kangedhe ambaye pia ni mwanafunzi wa somo la uhandisi wa baharini timu yetu inaleta uvumbuzi kuhusu vile ambavyo tutasuluhisha maswala ya plastiki yaani plastiki inachafua mazingine lakini hata tukaja tukakwambia wewe utusaidie kuokota plastiki kule mtaani na hatu shilingi umeacha watoto wako tuseme wananjaa we mwenyee hali yako ndio hivyo maanake hivo ndivo kulivo hakuna ajira kwahivo sasa pale tukaamua ya kwamba kitu ambacho inastah basi nie tutengeneze pia ajira katika kuteng, uh, kusafisha mazingira kwa hivotunafanya tunataka kuletayani kiwandao kitatengeneza tena zile plastiki zenye ziko kwa majaa na mahali popote ambazo hazitumiki filomena ananieleza kilichowapa msukumo wa kubuni kiwanda hicho plastiki zinazotengenezwa hizo ni inaenda wapi aliar Ina 0 kwa hivyo kwangu mimi yangu nikaangalia nikaona shida m nafanyamari hii bahari ndo sasa nategemea itanipa ajira itanipa kazi itanipa kila kitu tukianza kuiharibu je vilevile vile kakangu pia pale akiangalia hiyo hali hapa mombasa ukiangalia kila mahali ni kuchafu sasa sasa kukaanzishwa hiyo mombasa plastics wale ambao wana, wanaona kweli hili jambo ni kero patana wote kidogo tumeongeleshanatukaoa ah, na hapo ndipo uz francis zaut mwenye umri wa miaka 2 ni mwanachama mwingine wa kundi hili yeye ni mwanafunzi wa somo la umeme na elektroniki ananaeleza kuwa kiwanda hichi kinapania kubuni zaidi ya nafasi em za ajira katika viwanda vya nguo kutokana na uzi watakaozalisha eh, wanatuletea raw material, ni wale wanaokota sasa ukijaribu kupiga mahesabu mombasa mzima labda miata hapo alafu tena ukitokea wenye wanatupea astiki kama raw pia wale tutawaajiri katika kiwanda mm-hmm. our to make uzi from na uzi ni unaelewa hatuna mm-hmm. ya kutosha so unamaanisha pia kutengeneza ajira pia nika wale watakuwa wananunua hizi uzi zetu labda kwenda kufanya kushona ama wale watu tu wa mm-hmm. wale sasa wana manmanguo so hapo sasa hatuwezi ni watu wengi sana labda sasa ssaza ya vijana hawa wa35 wanasema kiwanda chao kitawezesha kutakata chupa milioni moja za plastiki kama viwanda vya kimataifa nchini ujerumani na china uh, wako na kiwanda kama hiki kiwanda cha kutengeneza uzi uh-huh. kwapastiinilikua naangalia wanafanya nini and how is it. unapata kiwanda kile kinatumia one million plastic miion Kina, kinatumia every single day ah, ilinifurahisha sana can imagine, of the metric zenye zinakuwa produce at least ed ili nifurahisha sanathe00enye zinaka iiohais vei na ndo tufike hapo inamaanisha tunahitaji watu wengi zaidi wa kufanya kazi wanaookota eh, plastiki ziwe zaidi hata itabidi tumemaliza zetu tumeanza kununua kutoka watu from maeneo tofauti tofauti vijana hawa wapombioni kutafuta uwekezaji kupata fedha za kutimiza ndoto yao huku matumaini yao yakiongezeka baada ya kurodheshwa watatu kwenye shindano la ubunifu wa kukabiliana na taka za plastiki almaarufu plastic prizes shindano hili limedhaminiwa na serikali ya kanada uingereza na mashirika mbalimbali duniani naelekea katika fukwe za bahari hindi eneo la jamo kenyatta maarufu kama Parish beach hii ni sehemu iliyojaa watalii na wachuuzi wanauza bidhaa mbalimbali lakini kinachonasa macho yangu ni hali nadhifu ya mandhari taka hazijatupwa ovyo wala hakuna chupa za plastiki zilizotapakaa nampata charles buko mwanaharakati wa mazingira wa shirika la river conservation kazi yake imekuwa ni kiondoa taka za plastiki kwa miaka mine sasa hapo ufuoni na mtaa wa mtopanga ubunge la kisauni chanzo cha mtopanga unaumwaga maji yake hapa bahari hindi unapata wakati watu wanatupa zile ndaniya ile bahari wengine wanatupa zile wakati mvua inaponyesha hiyo mtu inapeleka maji kwa bahari sio inapeleka zile takataka zote inapopeleka zile takataka zinaingia asti kule kwa bahari na unajua plasti ni sumu so tukaona kwamba tushirikiane eh, tuweze kusafisha huu mto ili urudi hali yake ya kawaida kundi hili la mtupanga river conservation walipata mafunzo kutoka shirika la hand in hand in international lililohamasisha jinsi ya kubadili taka kuwa mali lakini sahizi kwa sababu tumegundua kwamba hii plastiki ni mali hii, hii takataka ni mali kila wakati hata unapotembea ukiona plastiki ndio hii kabisa unasafisha mazingira na unachukua pia ni mali so sisi kwa siku hizi pst unaziona hapa ama zitakataka unaziona hapa huo kwa siku tunahakikisha kwamba tumepata zaidi ya sh- kilo mia moja kilomia moja kilo moja tukienda kuuza tunauza shilingi helaii kilo so ukipata kilo mia moja kwa siku hiyo ni 0 na ziko aina tofauti tofauti kila nini kila pasti ina bei yake sasa kwa mwezi tunawezauza kama mara mbili tatu ni mradi unaoungwa mkono na mamlaka ya mazingira kenya nema mkurugenzi wa mamlaka ya nema nchini kenya hapa mombasa joseh copoit anasema hawajapata njia mwafaka ya kuondoa taka za plastiki baharini japo anawahimiza wakenya kuzingatia uchumi mdwara utakaofungua nafasi za ajira na kutunza mazingira Ye, Uh, tunapea kipaasa kila ikonomi ni kusema kwa mfano <coughs> chupa ya plastiki hata ya maji hatutaki iende kkwa nataka izunguke raud hivi na iweze ikifika eh, ma- mwisho iweze kutengeneza kitu ingine iko na ma- manufaa inaweza uzwa ama waliweza kule tena ikiwo plastiki ingine ya maji natuendelee na kusema cycle economy na yote utapata kwa hiyo hdouaniyoteutaptwayotanziamwenye anatengeneza mwenye mwenyekwa e, mwenye duka ya mwenye anachukuamwenye anafanyanahizoko a huku haya ya kijiri shirika la mazingira na wanyama wwf limeanza mazungumzo na wafanyabiashara na mashirika mbalimbali kupunguza utumizi wa plastiki kama anavyo nieleza afisa wa uchumi mdwara katika shirika hilo alex kubasu tuko na ile ruwaza ya mwaka wa 2030 ambayo tunaita eh, no n eh, katika mazungumzo hapa nchini kenya eh, wafanyabiashara wamekubaliana kuwa eh, takriban vifaa eh, 1nast ama bidhaa 1a st ambazo wameona zina tatizo na hatuwezi kufanya chochote kuhusiana nayo lazima zitolewe na lazima zipigwe marafuku na sio serikali ni wafanyibiashara wenyewe pili ni kuhusiana na kushirikiana na e, gatuzi ama miji e, kote duniani mombasa hivi karibuni iliweza kukubaliwa kuingia katika e, mchakato mzima wa, wa, wa kitu ambacho tunauita kama WWF, plastic smart cities sauti ya alex kubasu inatukamilishia makala yetu ya podcast hii mimi ni msimulizi wako kenwe kesa kwa niaba ya mhariri wangu joshua chome mwelekezi wangu maximilaluhu shukran sana unaweza kufuatilia makala haya kupitia mitandao yetu ya kijamii tfm kwenye mtandao wa youtube facebook instagram na twitte au kupitia mtandao wetu wa spotify at fm podcast